ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สร้างสุดยอดพิทบูลด้วยตัวเอง โดยใช้เวลาไม่เกิน 4 นาที/วัน
  • เจ้าชาว์โดว์ มันดูคล้ายไอริสผมเลยครับ เส้นเลือดตรงหัวไหล่ขึ้นซะตั้งแต่เด็กเลย ตัวนี้ถ้าให้ผมเดาขนาดอาจจะไม่ใหญ่มาก แต่จะมีความคล่องตัวและกล้ามเนื้อเป็นสิ่งทดแทน ยังมีเวลาให้โตและฟิตกล้ามเนื้อ เพื่อไปลงปฏิทินอีกหลายเดือนลองดูครับ
  • ลบเเล้ว
  • เยี่ยม คับ ตั่ว

ต่อไป บ้านเราได้มี กิจกรรมทำอีกเยอะ 55
  • ลบเเล้ว
  • เพิ่งได้มาเห็นกระทู้นี้ เยี่ยมไปเลยตั้ว ที่ทำคลิปดีๆๆๆมาฝากเพื่อนๆๆๆ :033::033::033:
    ว่าแต่วาโต้ก็ทำได้ดีเกินคาดนะ :063::063::063:
    เพื่อนผมคนนี้เจ๋งจริง ยอมรับๆๆๆๆๆ :062::062::062:
  • เดี๋ยวจะลองไปฝึกเจ้าตัวเล็กที่บ้าน
  • เยี่ยมครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
  • ตั๊ว ขออนุญาตินำไปเผยแพร๋ในเว๊ปผมนะครับ

เพื่อเป็นวิทยาทานความรู้ให้กับผู้เลี้ยงสายพันธ์

อื่น ๆ ด้วย :029:
    ขอบคุณครับ
  • สุดยอดดีจิงๆครับ เป็นกำลังใจห้ครับ
  • หนูฝึกให้เค้านั่งได้ตั้งแต่ตอนซื้อมาใหม่ๆอายุ 3 เดือนเศษ
    ใช้วิธีแบบของคุณ DJ kankaw แป๊บเดียวเค้าก็เข้าใจ และทำได้เดี๋ยวนั้นเลยค่ะ

รอบทเรียนตอนต่อไปอยู่นะคะ
  • ขอบคุณมากๆครับพี่ จะติดตามเรื่อยๆนะครับ ^^
  • วันนี้จะพาฝึกอะไรต่อเอย
  • ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติดตามดู เป็นกำลังใจให้ และ เห็นประโยชน์ของสิ่งที่ทำอยู่ ถ้ามีกำลังใจมาให้เรื่อยๆแบบนี้คงไม่หมดไฟไปซะก่อนและคงจะได้ฝึกกันไปจนถึงทำกิจกรรมกันได้เลยครับ

dj_kankaw : มี 5 ตัวครับ ที่ยังขาดการฝึกการเรียนรู้มีอยู่ 2 ตัว เลยถือว่าเอามาเป็นตัวอย่างและกระตุ้นตัวเอง ตัวเมียตัวแรกในคลิปนั่นได้จากคุณ28Kด้านบนได้มาตอนโต ส่วนตัวที่สองนั้นเลี้ยงมาแต่เด็ก แต่นิสัยมันแตกต่างจากหมาทุกตัวที่เลี้ยง ลองดูปฏิกิริยาการตอบรับของมันกับผม อาจจะเห็นอะไรบางอย่าง เป็นการฝึกและแก้พฤติกรรมไปพร้อมๆกัน และขอบคุณที่เอาวิธีฝึกนั่งมาฝาก งั้นผมฝากส่วนนี้สำหรับทุกๆวิธีฝึกและคำสั่งตามมาตรฐานเลยเเล้วกันครับ เพราะ วิธีฝึกของผมฝึกตามลักษณะเฉพาะของหมาแต่ละตัวทั้งรูปร่างและนิสัย วิธีเลยปรับกันไปจนอาจจะออกจากมาตรฐานที่ใช้กันไป และ ถ้าใครซีเรียสแล้วมาตามวิธีผมอาจจะไม่ถูกใจครับ ถ้ามีแบบมาตรฐานไปด้วยก็คงดีไม่น้อย

chuchi : ตามสบายเลยพี่มุ ถ้ามันมีประโยชน์กับคนอื่นๆก็คงดีครับ

uniteen : แสดงว่าฝึกไปหลายอย่างแล้วแน่เลย งั้นรอผมหน่อยละกัน แค่เอาให้ไอ้ตัวในคลิปที่สองให้นั่งได้ก็จะกลับมาฝึกตัวแรกเพียงตัวเดียวครับ เพราะตัวที่สองนอกจากฝึกแล้วคงต้องปรับพฤติกรรมนอกรอบกันไปเรื่อยอีกเยอะเลย

++++++++++++ พัฒนาการที่เกิดขึ้นกับคำสั่งนั่ง จะโพสในคลิปต่อไปครับ น่าจะราวๆวันพฤหัส หรือ ศุกร์ ขอบคุณที่ติดตาม ใครมีปัญหาอะไรยังไงฝากไว้ในหน้านี้เลยครับ ++++++++++++
  • คนฝึกหล่อมากกกกกกก
  • เยี่ยมครับ...
  • พูดถึงเรื่องขอคำสั่ง...
    คำสั่งฝึกสุนัข ทั่วไปที่เรารู้จักกันดีมี นัง ชิด หมอบ คอย
    เป็นสี่คำหลักที่เราใช้ฝึกสุนัขกัน

ส่วนเราจะใช้ภาษาอะไรในการฝึกนั้นก็สุดเเล้วเเต่เรา จะไทยจะเทศได้หมด
    แต่พอเป็นภาษาไทยที่ไร หลายท่านมักจะมีคำที่สองตามมา

เช่น นังสิ นังดีๆ นังเร็วๆ ยกตัวอย่างเช่นถ้าผู้ฝึกชอบใช้คำสั่งนั่งดีๆบ่อยๆ
    นานวันเข้าสุนัขของท่านก็จะเข้าใจคำสั่ง "นัง" ว่า "นังดีๆ"
    พอใช้คำสั่ง "นัง" คำเดียวสุนัขอาดไม่นังตามคำสั่ง "นัง"

น้ำเสียงที่ในในการออกคำสั่ง
    ควรเป็นเสียงที่หนักเเน่นมีพลัง (ไม่ใช้ตะโกนเสียงดัง)

เวลาในการฝึกเเต่ละคำสั่ง
    ควรจะฝึกให้เป็นไปที่ละอย่าง เช่นฝึกให้ "นัง" ก็ฝึกนังอย่างเดียว ไปต้องไปฝึกให้หมอบ
    ฝึกจนกว่าสุนัขจะเข้าใจคำวั่งนังดีเเล้ว ค่อยไปคำสั่งอื่นๆ
    เวลาที่ใช้อาดเเตกต่างกันออกไป ขึ้นอยู่กับตัวสุนัข แต่ไม่น่าเกินหนึ่งอาทิตย์

ความต่อเนืองของผู้ฝึก
    ไม่ใช้ฝึกวันนี้เเล้วหยุดไปอีกสามวันค่อยมาฝึกใหม่ เเบบนี้สามปีก็ยังนังไม่เป็น
    หัวใจการฝึกสุนัขอยู่ที่ฝึก "บ่อยๆซ้ำๆ"

วันนี้ขอตัวทำงานก่อน เดียวพรุ่งนี้จะเอาเรื่องของเล่นและอาหารที่ใช้ในการฝึกมาเล่าให้ฟัง
  • ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ จะได้เอาไปลองฝึกไอ้กาก ที่บ้านเสียหน่อยครับ :m001::m001::m001:

:o030::o030::o030:
  • ฝึกเสร็จใครจะโชว์ก็บอกนะครับ จะได้แทรกคิวให้
  • ตอนนี้เจ้าตัวเล็กที่บ้านเริ่มนั่งกันได้แล้วค่ะ แต่ออกจะติดนั่งพับเพียบนิดๆๆ สงสัยจะเรียบร้อยจัด 555
    อย่างนี้ผิดมั้ยค่ะ แต่จริงๆเเล้วได้แค่นี้ก็ดีใจมากแล้วค่ะ
  • ผมฝึกเจ้าช็อคโกเพศเมียเกิด23พ.ย53 ตอนนี้สั่งให้นั่งหรือสั่งเอามือยกขึ้นได้แล้วครับ อีกซักพักให้มันคล่องจะฝึกหมอบ
  • พิมพ์เดือนผิดไปครับโทษที23ต.ค53
  • ถ้าถามความเห็นของผมคงต้องบอกว่าไม่ผิด ลองสังเกตเทียบกับสุนัขหลายๆพันธุ์แล้วพิทบูลติดนั่งท่านี้โดยธรรมชาติกันเยอะ ถ้าให้เดาคิดว่าน่าจะเป็นพิทบูลสไตล์บูลลี่และอาจจะมีน้ำหนักมากหน่อยด้วย ............... อยากให้ลองสังเกตสุนัขตัวเองว่าในชีวิตประจำวันมันนั่งท่าไหน แสดงว่าท่านั้นมันทำได้สบาย ไม่อึดอัด

ยกตัวอย่างที่บ้านผมก็มีสุนัขที่ติดนั่งท่าเดียวกันนี้ แต่เมื่อมีคำสั่งให้มันทำอย่างอื่นต่อ มันก็ทำได้อย่างต่อเนื่องไม่ติดขัด ส่วนท่านั่งแบบมาตรฐานนั้นมนุษย์ใช้ความรู้สึกของตัวเองลงไปว่าท่านี้คือท่าที่ถูกต้องเพราะเป็นท่าที่ดูสมมาตรทางกายภาพ ดูเป็นระเบียบและดูง่ายต่อการออกคำสั่งอื่นๆต่อไป (ลองคิดแบบง่ายๆว่าถ้าให้เลือกว่าจะนั่งยองๆ กับนั่งขัดสมาธิหรือนั่งเก้าอี้ ผมก็คงเลือก2อย่างหลังเพราะมันสบายกว่าไม่เมื่อย แล้วทำไมผมต้องไปบังคับสุนัขด้วยว่า นั่งท่านี้ถึงจะถูกนะ แม้มันรู้สึกไม่สบายตัวก็ตาม) แต่ถ้าซีเรียสว่าต้องตรงตามมาตรฐานเป๊ะๆ ก็รีบแก้ไปเลยนะครับ จัดท่าให้ถูกต้องตอนนี้มันยังไม่สาย

++++++ จุดประสงค์ของกระทู้นี้ผมบอกไปแล้วในหน้าแรกเลยว่าต้องการให้คนที่เลี้ยงเล่นกันอยู่ สามารถสอนสุนัขตัวเองได้ด้วยวิธีง่าย ใครๆก็ทำได้ ใช้เวลาน้อย จะได้ไม่ท้อจนเลิกทำไปเสียก่อน และสามารถนำไปใช้ในชีวิตประจำวันในการจัดการดูแลสุนัขง่ายยิ่งขึ้น ส่วนตัวไหนดีเด่นมีแวว ก็เอาไปฝึกให้ทำกิจกรรมกันต่อ ++++++
  • marisa CommentTime14 ชั่วโมงก่อน | January 18, 2011, 9:30 pm
    คนฝึกหล่อมากกกกกกก

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

มาฮาอันนี้ มีการสังเกตหน้าตาด้วย นึกว่าดูแต่หมากัน ....... สวัสดีครับคุณมาริสา ตัวจริงผมก็งั้นๆแหละครับ เป็นรองแค่พี่โดมหน่อยๆ :031:
  • ถึงน้าผีเรื่องนังพับเพียบ
    ถ้าเป็นฝึกเล่นๆอยู่บ้านทั่วไปคิดว่าคงไม่ผิดอะไร แต่ถ้าประกวดเหรอเเข่งคงไม่ได้
    ให้ดีทำการเเก้ไขให้นังให้ถูกต้องจะดีกว่าครับ

ยัยตัวเล็กที่บ้านผมตอนเเรกก็นังพับเพียบ ตอนเเรกๆก็ไม่ได้คิดอะไรคิดว่าเป็นลูกหมา
    แต่พอนานวันเข้าไม่ยอมหายสักที่ คุณป้าท่านหนึ่งที่ผมไปเรียนฝึกหมากับท่านบอกว่า
    นังเเบบนี้ไม่ได้ เลยกับเเก้ไขกันอยู่เป็นอาทิตย์กว่าจะเข้าที่เข้าทาง
    (ทุกวันนี้บ้างครั้งยังมีให้เห็นอยู่เป็นครั้งคราว) เวลาให้นังรอในกรงก่อนให้ออกจากกรงตอนพาไปฉี่

การเเก้ไข
    พาสุนัขเดินเป็นวงกลมทวนเข็มนาฬิกา แล้วออกคำสั่งนั่ง
    ถ้าเขานังพับเพียบให้พาเดินเป็นวงกลมอีก (ห้ามชมหรือให้รางวัลจนกว่าเขาจะนังได้ถูกต้อง)
    พาเดินเเบบนี้จนกว่าเขาจะนังได้ถูกต้อง ชมเเละให้รางวัลเเละเลิกฝึกทั้นที่
    ไม่นานสุนัขจะเข้าใจว่าการนังเเบบในที่จะทำให้ได้รางวัล

ห้ามขอเพิ่ม
    วันนี้หมาเราทำดีบอกนังก็นังบอกหมอบก็หมอบ
    เราก็สั่งมันอยู่นั้นเเหล่ะ ขอเพิ่มให้หมาทำอยู่เเบบนั้น
    หมามันจะเซ็งไม่สนุก ให้จบการฝึกทุกครั้งที่หมาทำดีที่สุด
    ห้ามขออีกที่ ขออีกหน่อย จบทุกครั้งด้วยความสุข
    (ถ้าฝึกด้วยของเล่น ให้จบตอนที่หมาทำดีที่สุดเเละกำลังเล่นสนุกที่สุด)
    เป็นวิธีทำให้หมาอารมณ์ค้าง อยากกับมาฝึกอีกในครั้งต่อไป (มาเล่นในครั้งต่อไป)

ปล.การแก้ไขสุนัขที่นังพับเพียบ ให้นังได้ถูกต้องอาดใช้เวลานานพอสมควร
    คอยๆฝึกไม่ต้องรีบร้อนครับ เพราะการเเก้ไขมักจะทำได้ยากกว่าการฝึกคำสั่งใหม่ครับ
  • ขอบคุนมากค่ะคุน redzoneถ้างั้นคงจะไม่แก้แล้วล่ะค่ะ มันชอบนั่งท่านี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้ว และที่อยากจะฝึกเจ้าตัวเล็กที่บ้านก็ตั้งใจเอาไว้ว่า อยากให้มีระเบียบเวลาอยู่ในบ้าน ไม่อยากมาซีเรียสกับมันมากเกินไปค่ะ เพราะว่าไม่ได้คิดจะเอาไปประกวดที่ไหน ยังไงจะลองฝึกไปเรื่อยๆนะค่ะ แล้วจะมาอัพเดตให้ฟังนะค่ะ
  • ใช่เลยคับ พี่ แก้ว ต้องฝึก ที่ละอย่าง

พี่แก้ว เว็บ เชพเพริด สมัครยาก จัง
  • :013:""""""""""""""""""""''
  • เพิ่งเห็นว่า ปักหมุด
  • ขออนุญาตเอาคลิปสุนัขที่บ้านลงครับ (การฝึกชุดนี้มี่ทั้งหมด 5 คำสั่ง) นัง ชิด หมอบ คอย ยืน
    ในคลิปจะเห็นว่าเมือก่อนยัยดำมี่ (พิทบูลในคลิปตัวเมีย)
    ช่วงอยู่ประมาณสี่เดือนยังนั่งพับเพียบอยู่ (ตอนนี้อายุหนึ่งขวบพอดีเดือนมกราคม)
    ตอนนั้นยังไม่ได้มีการเเเก้ไขอะไรเรื่องนั่ง ยังคงฝึกตามหนังสือที่ซื้อมาอ่านเองอยู่

ช่วงเวลาฝึกเหมือนที่ท่านตั่วใช้เวลาไม่นานประมาณสี่-ห้านาที่ (หมาเด็กสมาธิสันไม่ควนฝึกอะไรนานๆ)
    จะเห็นว่าการฝึกคลิปจะพาสุนัขฝึกเดินชิดไปด้วยในตัวเเล้วสั่งให้ "นัง"
    พาเดินอีกสักพักให้ "หมอบ" เเละมีอีกหนึ่งคำสั่งคือ "ยืน"

คลิปจะมีการฝึกคอย ตบท้ายด้วยอีกหนึ่งคำสั่งคือ "มา" (เรียกหมามาหา)
    อยากให้ดูที่ตอนจบที่เรียกหมามาหา จบในบทเรียนนั้นทั้นที่วันนี้เขาทำดีที่สุดเเล้ว
    ตัวผู้ฝึกเองต้องตั้งเป่าหมายในการฝึก เเต่ละวันด้วยว่าจะให้ "จบที่บทเรียนไหน"
    ตอนจบที่เรียกสุนัขมาหา ผมจบพร้อมด้วยรางวัลเป็นขนมในกระเป๋าครับ

ในคลิปไม่ได้ฝึกทุกอย่างไปพร้อมๆกันนะครับอย่าเข้าใจผิด
    ฝึกที่อย่างจนเขาทำได้ทั้งหมดเเล้วค่อยเอามารวมกัน
    เหมือนที่บอกไว้ในกระทู้ด้านบน ถ้าฝึกให้นั่งก็ให้ฝึกนั่งจนมันใจ
    ว่าเขาเข้าใจคำสั่งนั่งดีเเล้วค่อยฝึกคำสั่งต่อไป
    เเล้วคอยเอาทุกคำสั่งมาฝึกรวมกันถึงได้เหมือนในคลิป

ปล.มีอีกหนึ่งคำสั่งที่ไม่มีการพูดถึงในการใช้ฝึกคือ คำสั่งให้ออกจากคำสั่งที่กำลังทำอยู่
    เช่น เราสั่งให้สุนัขหมอบคอย สุนัขก็จะหมอบคอยอยู่อย่างนั้น แต่พอเราไม่อยากให้สุนัขหมอบคอย
    เราควรมีคำสั่ง อีกหนึ่งคำสั่งให้สุนัขออกจากคำสั่งที่กำลังทำอยู่ เช่น พอ พัก ตามสบาย เหรอ OK
    ในที่นี้ผมใช้คำสั่ง ให้สุนัขออกจากคำสั่งที่กำลังทำอยู่ว่า "OK" (ในคลิปไม่มีคำสั่งนี้ เพราะตอนนั้งยังไม่มีใครสอนผมเรื่องนี้)

http://www.youtube.com/watch?v=CuBsIkpvyqc&feature=mfu_in_order&list=UL
  • เว็บเชพเพิร์ดสมัคยากหน่อยครับ ถ้ายังไงเดียวไปคุยกันใน facebook ครับ
    เดียวผมจะติดต่อคนที่เขาดูเเลเว็บให้ครับ
  • ไปทีละเรื่องช้าๆสิคะ เริ่มตามไม่ทันแล้ว ตอนนี้ให้นั่งก็ยังไม่ค่อยจะนั่งเลย  ขอทีละอย่างก่อน งั้นขอถามคุณ dj ต่อเลยแล้วกันว่าถ้าจะให้นั่งแบบตามแบบแข่งขัน นอกจากแค่ดูสวยกว่าแล้วมันดีกว่านั่งพับเพียบยังไงคะ  มาถามบ่อยสงสัยต้องสมัครสมาชิกซะแล้วสิ
  • เอา ลิงค์ ปฐมบท บวก ด้วยคับ

ช่วยด้วยอีกแรงคับ ทุกๆๆท่าน

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=20433
  • ยินดีตอบทุกครับถามครับ..คุณผีสาว
    จริงๆคำตอบที่คุณตั่วตอบไว้ ก็มีเเล้วนะครับคุณผีสาว
    แต่คุณผีสาวอาดยังไม่เข้าใจ ขออธิบายอีกรอบครับ

การที่ให้สุนัขนั่งถูกต้องที่มันควรจะเป็น สิ่งที่คุณจะเห็นคือความสง่างานของตัวสุนัขเวลานัง
    นั้นคือสิ่งเเรกที่คุณจะได้รับ สิ่งที่ตามมาต่อจากการนังที่ถูกต้อง
    เพื่อเป็นการเตรียมตัวฝึกในขั้นต่อไป (คุณตั่วได้พูดไส้เเล้วเรื่องนี้)

ยกตัวอย่างเช่น
    สุนัขอยู่ในท่านังคอย ผู้ฝึกอยู่ห้านหน้าสุนัขประมาณ 20 เมตร
    เวลาเรียกสุนัขมาหา การออกตัวของสุนัขที่นังถูกต้อง
    จะทำได้ดีกว่าสุนัขที่นั่งพับเพียบเเน่นอน

อีกหนึ่งตัวอย่าง
    ถ้าสุนัขนั่งถูกต้องเวลาฝึกขั้นต่อไป เช่น หมอบสุนัขจะหมอบได้อย่างถูกต้อง
    มันเป็นไปได้ยากที่จะให้สุนัขที่นั่งพับเพียบ ไม่หมอบพับเพียบ
    เพราะการฝึกให้สุนัขหมอบ มักจะฝึกต่อจากที่สุนัขนั่ง

การนังถ้าเราไม่ได้เซีเรียลอะไรกับมัน
    หมานังพับเพียบก็อย่าไปใสใจมันมาก
    แต่หากเเก้ไขได้มันก็เป็นเรื่องไม่ยากก็ควรที่จะทำ
    ดูตามเหมาะสมที่ตัวเราเป็นหลักครับว่าต้องการเเบบไหน

ปล.คุณผีสาวคงต้องสมัครสมาชิกเเล้วละครับ
  • หลายๆครั้งผมลองนำทฤษฎีไปปฏิบัติโดยหาเหตุผลว่าทำไมต้องทำแบบนี้ แล้วทำไมถึงคิดว่าสิ่งที่ทำอยู่นั้นถูกต้อง และถูกแนะนำแบบนั้นต่อๆกันมา

เพราะผมไม่คิดว่าคนที่วางทฤษฎีจะเข้าใจถึงแก่นแท้ทั้งด้านกายภาพและลักษณะนิสัยประจำสายพันธุ์ไปหมดทุกสายพันธุ์จนกำหนดออกมาได้แค่แนวทางเดียว ทฤษฎีที่ถูกกำหนดโดยสุนัขพันธุ์หนึ่งจึงไม่สามารถนำไปใช้กับสุนัขอีกพันธุ์หนึ่งได้ทั้งหมด ผมจึงต้องนำทฤษฎีเหล่านั้นไปปฏิบัติด้วยตัวเองเพื่อหาข้อพิสูจน์ ถ้าจริงแบบมีเหตุมีผล ผมจึงเชื่อและค่อยเลือกนำมาปฏิบัติต่อไป

ในกรณีนี้ก็เช่นกันผมเคยได้ยินว่าท่านั่งแบบถูกต้องจะทำให้สุนัขมีความพร้อมที่จะทำกิจกรรมต่อไปมากกว่าท่านั่งที่ไม่ถูกต้อง ท่านั่งที่ไม่ตรงตามทฤษฎีจึงกลายเป็นเหมือนไม่เป็นที่ยอมรับ

พอดีว่าตอนเย็นได้เข้ามาดูอีกที เห็นว่าคุณผู้หญิงด้านบน ยังไม่คลายความสงสัย ผมพอมีเวลาเลยลองทดสอบผลของการนั่งที่ไม่ถูกต้องในด้านอื่นว่ามีผลอะไรหรือไม่ งั้นลองมาดูกันว่าผลทดสอบของการนั่งและการที่ต้องใช้การเคลื่อนไหวของร่างกายในระยะประชิดจะเป็นยังไง และแตกต่างกันหรือไม่

http://www.youtube.com/watch?v=32rb7hca1ro

http://www.youtube.com/watch?v=-ynF_2G9M4w

อย่าเชื่อทุกเรื่องที่ได้อ่านหรือได้ยินมาทั้งหมดถ้ายังไม่ได้ทดลองพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ
  • คำสั่งให้สุนัขนั่งหมายถึงอะไรในความคิดของเจ้าของสุนัขหลาย ๆ คน สั่งให้สุน้ัขนั่งได้ก็ดีใจแล้ว
    แต่อีกหลาย ๆ คนต้องการสั่งให้สุนัขนั่งให้ถูกต้องเพราะเค้าคิดว่ามันสามารถที่จะต่อยอดต่อไปได้
    ในคำสั่งอื่น ๆ ต่างคน ต่างความคิด ได้ง่ายและถูกต้องตามมาตรฐาน (ที่คนเป็นคนกำหนด หมาไม่
    ได้่มีส่วนรู้เรื่องเลย) มันก็เหมือนกับ ทำไมพ่อแม่บ้างคนคาดหวังให้ลูกต้องเรียนหนังสือเก่ง ๆ สอบ
    เข้ามหาลัยดัง ๆ แต่พ่อแม่บ้างคนอาจไม่ได้คาดหวังอะไรจะเรียนที่ไหนก็ได้ขอให้จบและเป็นคนดี
    ของสังคม ไม่ต้องเป็นคนเก่งอะไรมากมายแต่เอาตัวรอดได้ในสังคม เพราะพ่อแม่ของคนแบบนี้
    เค้าเลี้ยงและเข้าใจว่าลูกเค้าไปได้แค่ไหนอย่างไร ถ้าไปได้แน่นอนสนับสนุนเต็มที่ แต่ถ้าไม่ได้ก็
    อย่ากดดันนักเลย เด๋วจะไปกันใหญ่กลายเป็นพ่อแม่รังแกฉัน

ไปคิดดูกันเอาเองนะ ว่าใครจะเลือกฝึกแบบไหนยังไง ดูสุนัขของตัวเองด้วยว่า เค้ามีความพร้อมแค่
    ไหนในการนำไปฝึก สุนัขหลายๆตัวทำไม ฝึกอารักขาไม่ได้ บ้างตัวทำไมฝึกได้ เพราะพวกมันมี
    ขีดจำกัดในตัวของพวกมันนั่นเอง
  • มองหมาผ่านๆค่ะ อยากให้มองหมาก้อหาที่หล่อน้อยกว่านี้มาฝึกสิคะ

อยากเตือนพี่มาร์คว่า มีคนหล่อสูสีกะพี่มาร์คแล้วนะ ระวัง!จะตกกระป๋อง :013::013:
  • ในคลิปที่คุณตั่วทำ คลิปที่ไม้ได้นังพับเพียบเร็วกว่า.. คุณตั่วตอบคำถามคุณผีสามได้เยี่ยมมากครับ
    เห็นคุณตั่วมีอุปกรร์พวก Agility ชอบเเนวนี้เหรอครับ

http://www.youtube.com/watch?v=RWk2bCy091A
  • ผมเอาคลิปมาฝากครับ
    ในงานเเข่งปี 2010 คนที่ได้เเชมปีนั้นเป็นตผู้หญิงครับ (Mia Skogster)
    ในคลิปเป็นการเเข่งทดสอบคำสั่งเบื้องต้น เดินชิด นัง หมอบ คอย ยืน เเละเรียกหมามาหา
    จะมีเพิ่มอีกที่ผมเรายังไม่รู้เวลาเขาเเข่งคือ การเดินผ่านฝูงชน
    คาบดัมเมล ส่งสุนัขไปด้านหน้าเเล้วสั่งให้สุนัขหันหน้ากลับมาหมอบ
    ที่เมืองไทยเวลาสอบใช้วิธีนี้เหมือนในคลิปที่เรากำลังดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=24xljQ0nXHY&feature=related

คลิปที่สองเป็นคลิปโดยรวมของการเเข่งขันทั้งหมดครับ

http://www.youtube.com/watch?v=x6w_o5OTvQQ
  • มารายงานตัวค่ะ เป็นผีมานาน ในที่สุดก็มาได้สมัครสมาชิกสักที ต้องขอบคุนกระทู้นี้จิงๆค่ะ ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ
  • คลิปแรก ดูแล้วน่าทึ่งมากครับ ไร้ที่ติจริง ๆ 100%
  • ในคลิปที่คุณตั่วทำ คลิปที่ไม้ได้นังพับเพียบเร็วกว่า..

มันดูไม่มีความแตกต่างในเวลาที่ตีนหมาถึงพื้นเลยแล้วทำไมการนั่งพับเพียบถึงไม่ถูกต้อง
    แล้วยังนี้นั่งยังไงก็ทำงานได้เวลาก็เท่ากันแปลว่าอะไร
    แปลว่า เรียนมาแบบนี้ถ้าไม่ใช่แบบนี้ไม่ถูกต้อง สมถนะของหมาแต่ละพันธ์ไม่เหมือนกัน
    อย่าได้เอามาตาฐานของหมาพันธ์อื่นมากำหนดการนั่ง ชิด หมอบ คอย ของ พิทบูล
    เพราะพิทบูลไม่ได้ถูกสร้างให้ไปแข่งชุดฮุน
    ไม่ได้แปลว่าจะทำไม่ได้ บางตัวทำได้และทำได้ดีด้วยแต่ไม่ใช่ทุกตัว
  • คลิปการแข่งการทดสอบเชื่อฟังคำสั่งเบื้องต้น Mia ทำได้ 99 คะแนน ไม่รู้ว่าถูกหัก 1 คะแนนที่ตรงไหน
    ปี2008 MIa ทำได้ 100 คะแนนเต็ม
    ปี2009 Mia ทำได้ 98
    แต่ละครั้งดูเปรียบเทียบไม่ออกว่าแตกต่างพลาดที่ตรงไหน
    Mia เคยได้รับเชิญมาเปิดสัมนาสาธิตการฝึกสุนัขในไทย ค่าบัตรที่นั่งสัมนาแพงมาก และจำกัดเพียงไม่กี่ที่เท่านั้น

คลิปอันสุดท้าย มันมาก ดูแล้วชวนคลั่งไคล้
    แต่เวลาฝึกจริง ทำอยูคนเดียว บางครั้งรู้สึกน่าเบื่อมาก
    การรวมกลุ่มฝึกทำไปพร้อมๆกัน ช่วยให้มีความสุขกับการฝึก และมีเพื่อนที่ชอบแบบเดียวมากขึ้น
  • อย่าเข้าใจผิดว่าการนั่งพับเพียบ เป็นลักษณะนิสัยเฉพาะของสุนัขบางสายพันธ์
    ส่วนใหญ่ของเชพเพอดในการฝึกแรกๆ ก็ชอบนั่งพับเพียบเช่นกัน
    การนั่งในท่าที่ถูกต้องเป็นความสง่างาม และความพร้อมของสติสุนัขในการทำหน้าที่ต่อไป
    ทั้งเป็นการ entertian ผู้ชม หรือผู้พบเห็น
    แต่จะแก้หรือไม่แก้ ก็คงแล้วแต่ความพึงพอใจส่วนบุคคลของตัวเจ้าของสุนัข

แก้นิสัยท่านั่งพับเพียบสุนัขพันธ์อะไรก็แล้วแต่ แก้ไม่อยาก
    แต่เป็นที่รู้กันว่า การแก้นิสัยคนเลี้ยงพิทบูลบางกลุ่ม ยากมาก
  • ที่ตรงไหนก็ไม่รู้เพราะดูแล้วไม่มันไม่สนุกออกไปทางน่าเบื่อสุ้กิจกรรมต่างๆที่pitbullทำไม่ได้เลยดูไม่จบสักคลิปเลยคะ
    แต่ยังไงก็ขอให้หาเพื่อนได้นะคะ
  • นั่งพับเพียบมันเป็นธรรมชาติของหมาแล้วคนก็ไปบอกว่าไม่สงางามไม่entertain
    แต่ทำไมค่อยไม่เห็นมีคนสนใจหรอได้รับความนิยมกิจกรรมสง่างามและentertainอันนี้สักเท่าไร
    แต่คนสนใจกิจกรรมที่pitbullทำได้มากกว่าไม่เชื่อลองมาจัดแข่งกันดูก็ได้
    ส่วนสันดานคนเลี้ยงหมาก็มีคนเหี้ยๆเหมือนๆกันทุกวงการไม่เห็นต่างกันเลย
  • ก็เพราะเรื่องสันดานคนเลี้ยงหมานี่แหละมั้ง
    เวปเชพเพอดถึงสมัครเข้ายาก อย่างที่ DJ Kankaw บอกไง
  • ดีใจที่ยังมีกลุ่มคนอีกหนึ่งกลุ่มที่ให้ความสำคัญกับการนำสุนัขมาฝึก
    ดีกว่าคนที่วันๆห่วงแต่เรื่องกินของหมาเยอะเลย
  • กระทู้นี้ดูจะเเรงขึ้นตามลำดับ เริ่มจากแค่นั่งพับเพียบ....
    บอกเเล้วว่านังพับเพียบมันไม่ได้มีอะไรผิด..
    คุณพอใจก็ให้หมาคุณนังไป ถ้าเเก้ไขได้มันก็ดี
    หมาคุณจะได้ดูสง่า เเล้วพร้อมที่จะทำหน้าที่ต้องไป

แค่เรื่องหมานังยังเป็นประเด่นให้เริ่มมีเรื่องกันได้ (ไม่เข้าใจจริงๆ)
    เเล้วถ้าหมอบจะเป็นยังไง ผมขอลบกระทู้ของผมทั้งหมดในกระทู้นี้ (เหลือไว้กระทู้นี้กระทู้เดียว)
    เพราะไม่อยากทำให้กระทู้ดีๆที่คุณตั่วตั้งใจทำขึ้นต้องมีปัญญา
    ขอลากลับไปอยู่ที่ของผมดีกว่า

ปล.ยินดีตอนรับคุณ juno (เเม่ผีสาว) ด้วยเป็นคนสะที่ ขอให้มีความสุขกับการฝึกสุนักครับ
    **เจอกันอีกแล้วนะครับน้าผี
  • ดี เจ อย่าลบเลย เก็บเอาไว้ให้คนศึกษาดีกว่าครับ