ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงคุณมาร์ค .............แด่พิทบูลเพื่อนรักและเพื่อนที่รักพิทบูลแบบบ้านๆ
  • ผมเป็นคนเลี้ยงพิทบูลสายกัดธรรมดา เลี้ยงแบบบ้านๆ บางวันผมกินอาหารเหลือ พูม่าหมาขี้เหร่ของผม มันเป็นตัวกันบูดได้อย่างดี
    ผมเลี้ยงมันด้วยอาหาร พรีเมียม เอฟ วันม่วงของคุณมาร์คนี่แหละ เพราะผมเคยลองยี่ห้ออื่นเกรดเดียวกัน ขนร่วง แต่นั้นมาไม่เคยเปลี่ยนยี่ห้อ ผมอยู่บ้านนอกเวลาเข้าเมืองทีไรต้องแบกเอฟ วัน ถุงละ 830 กลับบ้านทุกที พร้อมกับ พาแฟนและลูกไปกินอาหารริมฟุตบาท เบ็ดเสร็จ ร้อยกว่าบาท เมียก็ด่า ลูกก็บ่น ว่ารักหมามากกว่า
    ยามมันเป็นลูกหมา ผมจับมันฉีดวัคซีนเอง มันแหกปากร้องลั่นบ้านเหมือนถูกรถทับ ต้องทั้งดุทั้งปลอบมัน ยามมันโดนเห็บหมัดรุมกินโต๊ะผมทั้งหยด ทั้งทาให้มัน ตอนมันถูกสังกะสีบาดเลือดไหลนอง ผมหยุดเลือดและรักษามัน จนหาย ยามเป็นกระจกตาอักเสบเอายาหยอดตาให้มันจนหาย เวลาเป็นกลากทั้งทาทั้งเอายาให้กิน เวลาท้องเสียก็คว้ายาให้มันกิน ต้องเก็บขี้ ล้างเยี่ยวให้มัน
    เวลามันดื้อ ต้องคอยตีมัน เวลาเดินจูง ต้องผลัดกันลากผลัดกันจูง วันไหนไม่เหนื่อยก็จูงมันเดิน วันไหนเหนื่อยมันจูงผมเดิน
    บางครั้งเรามองตากัน มันพูดไม่ได้ ผมพูดกับมัน บางครั้งรู้ใจกันมั่ง ไม่รู้ใจกันมั่ง ก็ดูกันไป
    มันเป็นเพื่อนที่พูดไม่ได้ บางครั้งมันทำอะไรผมไม่รู้เรื่อง บางครั้งผมพูดอะไรมันไม่รู้เรื่อง
    แต่เรามีความสุขด้วยกันดี ผมรักมัน มันเชื่อฟังผม เราโอเค ไปด้วยกันได้
    เป็นความสุขของคนเลี้ยงหมาแบบบ้านๆจริงๆ เป็นวิถีชีวิตของคนส่วนใหญ่ที่เลี้ยงหมาจริงๆ ไม่มีเรื่องของธุรกิจมาเกี่ยวข้อง มีแต่เราต้องหาเงินมาซื้ออาหารให้หมากิน เราเลี้ยงด้วยรักจริงๆ ผมยังคิดสโลแกนเลยว่า เป็นความสุขของคนเก็บขี้(หมา) 5555 เพราะถ้าวันไหนมันไม่ขี้ แสดงว่ามันน่าจะป่วย
    มันเป็นเพื่อนที่ไม่เคยบ่น เพราะมันบ่นไม่เป็น ผมบ่นให้มัน มันก็ไม่เคยแสดงอาการ เพราะมันฟังไม่รู้เรื่อง 555
    ผมมั่นใจว่ามีคนจำนวนมากที่สุดในบรรดาคนเลี้ยงหมาที่เลี้ยงด้วยรักจริงๆ คล้ายๆผม คนกลุ่มนี้เป็นพลังเงียบและทรงพลังที่สุด และกลุ่มนี้ก็เป็นกลุ่มที่ประสบปัญหามากที่สุดจากการเลี้ยง ด้วยอาจขาดความรู้และประสบการณ์ เนื่องจากพิทบูลเป็นหมาพันธุ์พิเศษ สังคมแอนตี้ ด้วยภาพลักษณ์และขาดความไม่เข้าใจ ทุกครั้งที่มีข่าวหมากัดคน ผมภาวนาว่า ขออย่าเป็นพิทบูลเลย
    ผมเคยเรียบเรียงตำราพิทบูลสายกัดจากต่างประเทศเล่มนึงเมื่อเกือบ 2ปีมาแล้ว แต่งโดยเซียนที่เลี้ยงพิทบูลหลายสิบปี โดยได้รับความเอื้อเฟื้อข้อมูล จากเพื่อนhardmouthkennel ซึ่งได้ลงบางตอนในเวบเพื่อนบ้างแล้ว แต่ช่วงหลังทางเวบไม่ได้ลงต่อ เลยไม่ได้สานต่อเจตนารมณ์เดิม
    ตอนผมแปลก็ล้มป่วยเป็นไข้หวัด 2009พอดีเกือบแย่เหมือนกัน ก็กัดฟันเอาให้จบ
    เคยมีคนขอซื้อต้นฉบับ ในเวบจากผม ร่วมทั้งเจ้าของเวบสายกัดเคยเมล์มาขอต้นฉบับไปลงเหมือนกัน แต่ผมมีเหตุผลว่าผมทำด้วยใจรัก ไม่ขาย จริงๆผมอยากจะให้ลงเวบสายกัดเหมือนกัน แต่พิจารณาดูแล้ว ไม่เหมาะสมหลายประการคือ
    1 เวบนั้นฝรั่งเล่นเยอะ กลัวเจอปัญหา ลิขสิทธิ์
    2 ต้องสมัครสมาชิก ก่อนเข้าเวบ เนื่องจากเคยมีคนไปป่วนเวบเค้า
    3 คนที่เลี้ยงสายกัดอยู่แล้ว มีแต่คนมีความรู้อยู่แล้วทั้งคนไทยและต่างชาติ การเอาความรู้น้อยนิดไปให้เค้าก็คงไม่มีประโยชน์มากนัก
    ผมอยากให้ลงในเวบพิทบูลโซน เนื่องจากเวบนี้เป็นเวบเสรี ใครๆก็เข้าได้ และคนเล่นเวบส่วนใหญ่ก็คนไทย กันเอง มี
    มือใหม่เล่นมาก คนจะได้เข้าใจพิทบูลต้นตำหรับมากขึ้น เกิดความตื่นตัวอนุรักษ์สายกัดมากขึ้น แต่ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุนการกัดนะ เพราะผมเลี้ยงเพราะรักเอาไปกัดไม่ลงเหมือนกัน ผมเคยเถียงกับคุณเอ๋ในเวบสายกัดเหมือนกัน เค้าว่าเลี้ยงสายกัด ไม่กัดเลี้ยงไปทำไม ผมบอกว่าเป็นเพื่อนและทำกิจกรรม สุดท้ายเค้ายอมรับว่าผมพูดถูก
    แต่อย่างไรก็ตามมันเหมือนดาบ แล้วแต่คุณจะเลือกด้านคม หรือทู่ คุณอ่านตำรา คุณอาจไม่ต้องทำตามเค้าก็ได้ วิจารณญาณและการตัดสินใจคุณเป็นคนเลือกเอง ตามสุภาษิต รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม
    ผมขอฟังความเห็นจากคุณมาร์ค และความเห็นหลายๆท่านในเวบนี้ก่อนนะครับ
    ด้วยความ หวังดี ไม่มีค่าใช้จ่าย ค่าถ่ายเอกสารและค่าส่ง ผมจัดให้เอง
    ไม่ต้องถามและไม่ต้องสนใจ ว่าผมเป็นใคร นะ เพราะมันไม่สำคัญว่าผมทำอะไรให้คนอื่นมากกว่า
  • เห็นด้วยครับ อยากมีความรู้เพิ่มเติมในสมอง จะได้เพิ่มรอยหยักในสมองอันน้อยนิดให้มีเรื่องคุณภาพอย่างนี้ประดับความรู้ ขั้นเรื่องอื่นๆที่ไม่มีสาระออกไปบ้าง ดีครับผมสนับสนุนครับ เรื่องดีๆมีคุณภาพสนใจมากๆ ไม่ต้องซื้อไม่ต้องหาไม่ต้องเหนื่อยแปล พลาดคราวนี้ไม่ณุ้ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาส อีกแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • สุดยอดเลยพี่ผมอยากรู้ข้อมูลมั่งอะครับตอนนี้ผมเลี้ยงสายกัดอยู่1ตัวประสบปัญหาหลายๆอย่างอยากทราบข้อมูลของพี่มั่งอะครับ
    เพื่อผมจะได้ไปใช้เป็นเเนวทางครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากครับผม
  • ดีครับ ความรู้เหมือนใบไม้ร่วง ครับผม
  • ผมต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่นักแปล สำนวนอาจจะห้วนๆ ขาดๆเกินๆ อ่านแล้วอาจจะผิดหวังก็ได้นะ ถูกผิดก็ทนอ่านกันไปนะ แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย จริงไหม
    ผมขอฟังความเห็นจากหลายๆท่านจนถึงวันอาทิตย์นี้นะครับ
    แล้ว รอไฟเขียวจากเจ้าของเวบ ที่อยู่และที่จัดส่ง
    ถ้าไม่มีปัญหา โอเค เพราะต้นฉบับทำมาเป็นปีแล้ว จะได้สานเจตนารมณ์เสร็จซะที คาใจจัง จะทำดีมันยากจริงๆนะ เหนื่อยเหมือนกันแฮะ
    รอๆๆๆๆ
  • เรื่องบทความผมว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนครับ(รวมทั้งตัวผมเองด้วย) แต่ที่ถูกใจคือแนวทางการเลี้ยงหมาแบบบ้านๆนี่แหละ
  • มาขอรับความรู้ด้วยครับ พอผมได้มีโอกาสเริ่มสัมผัสกับพิทบูลสายกัดแท้ๆด้วยตัวเองทำให้รู้ว่านี่ล่ะพิทบูลจริงๆ ไอ้ที่เลี้ยงอยู่ที่บ้านเนี่ยเค้าก็เรียกพิทบูลแต่จิตใจและนิสัยหลายๆอย่างมันขาดหายไปจากต้นตำรับเยอะมากแล้ว ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่เอามาแบ่งปันกัน
  • มารออ่านด้วยคนนะครับ :m001::m001::m001:
  • ขอมาหาความรู้อีกคนครับ:006:
  • ขอด้วยคนครับ
  • สวัสดีครับ

หากไม่เกิดการผิดพลาดอะไร เย็นนี้คงได้เห็นรูปโฉมใหม่ที่ผมได้มีการปรับปรุงเว็บ ผมจะพยายามทำให้เว็บนี้เป็นแหล่งข้อมูลของคนที่ต้องการเข้ามาศึกษา หากคิดว่ามันจะเป็นประโยชน์แก่คนอื่นๆ ต้องการนำบทความาลงผมก็ยินดีครับ

ปัจจุบันเว็บเรา มีการเคลื่อนไหวเฉพาะแต่เว็บบอร์ด ผมเลยมีความคิดที่จะใส่เนื้อหา ทั้งรปภาพและบทความทั้งหมดที่ผมเคยเขียนลงไป
    เพราะเก็บไว้เป็นคลังข้อมูลให้คนรุ่นใหม่ๆไว้ค้นหา

สำหรับเรื่องบทความ ผมถือว่าเป็นความกรุณาเป็นอย่างมาก เว็บใหม่กำลังจะอับโหลดขึ้นเย็นนี้ เช้านี้ก็มีกระทู้ดีๆแบบนี้ขึ้นมา
    ก็หวังว่าเหตุการณ์วุ่นวายต่างๆ คงจะผ่านพ้นไปด้วยดี ต่อไปวงการเราน่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น

ผมเองก็ยืนยันว่าจะยืนอยู่ฝั่งผู้เลี้ยงพิตบูลในเชิงสันทนาการ ไม่ได้เลี้ยงเพื่อการพานิชย์ตลอดไป
  • เข้ามาเก็บข้อมูลค่ะ

อีโกลเด้น มาจากสายกัด แต่เลี้ยงจนมันมีแววตาแบบนี้ 55555

อย่าเห็นว่าน่ารักนะ มีหมาตัวไหนมาแหยมเมื่อไหร่ อิอิ กลายร่างทันทีเลยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    .jpg 119K
  • :019:มาเก็บข้อมูลก่อนเลี้ยง อิอิ...
  • ด้วยคนครับ:m028:
  • สนับสนุน เจ้าของกระทู้ หน้าตาเว๊ปใหม่ของพี่มาร์ค อยากให้เปิดแยกฟอรั่มย่อยออกไปเป็นของอเมริกันบูลลี่ไปเลย

ส่วนฟอรั่มหลักก็เป็นของกลุ่มพิทบูลแท้ ๆ เพื่อโชว์ให้เห็นว่า พิทบูลโซน เป็นแหล่งข้อมูล แหล่งรวมของกลุ่มคนที่ชอบ

พิทบูลที่เป็นพิทบูลจริง ๆ สามารถทำกิจกรรมได้ เหมือนเว๊ป pitbull-chat

• อยากอ่านเร็ว ขอบคุณล่วงหน้าเลยแล้วกันครับ
  • ของดีๆมีหรือจะไม่หนับหนุนคะ:015:
  • ผมก้อเลี้ยงสายกัด ไว้ มีปัญหากับที่บ้าน

ที่บ้านบอกให้คนอื่น แต่ผมไม่ยอม ต้องกล่อมๆ กัน จน แกแอบเอาหมาผมไปให้คนอื่นคัวนึง

ผมละ เครียดใจรัก แต่ ครอบครัวไม่เข้าใจเนี่ย
  • ดีครับ...
    ได้อ่านที่คุณพิมพ์ข้างบนแล้ว
    รู้สึก เรียบง่าย ... เข้าใจ ... เห็นภาพ ...
    ...
    การที่ผู้เขียนจะเอาจินตนาการของตัวเอง เขียนเป็นตัวหนังสือ
    ให้คนอื่นได้อ่าน แล้วเห็นจินตนาการของผู้เขียน...
    ไม่ใช่เรื่องง่าย
    ...
    ข้อดีอย่างหนึ่งของ สัตว์เลี้ยง คือ การที่มันพูดไม่ได้
    ทำให้เราจินตนาการไปเองว่า มันคิดอะไร ... จะพูดอะไร ...
    ( ซึ่งเป็นอย่างที่เรา อยากจะให้เป็นทั้งน้าน... )
    ...
    อย่างตอนที่เรา ที่เราถือขนมในมือ อยู่ต่อหน้าน้องหมาที่นั่งมองตาแป๋วอยู่นั้น
    จินตนาการเรา ." ขอผมกินหน่อยนะคร๊าบ ... ได้โปรด ...!!! " ( เสียงอย่างหวานสุดซึ้ง ... )
    ความคิดน้องหมา. ( อาจจะเป็น ) " ของกิน... ของกิน ... ของกิน... "
    ...
    การเอาของออกมาใช้ให้เกิดประโยชน์
    ดีกว่า เก็บเอาไว้เฉย ๆ ไม่มีประโยชน์อะไร
    เพราะของที่ไม่มีประโยชน์ = ขยะ ...
    ...
    สนับสนุน เจ้าของกระทู้อีกเสียงครับ
  • ของดีมีประโยชน์เอามาลงเลยครับพี่หมอ
  • :o010: :o010:จะรออ่านบทความของท่าน prasitde ครับ :o010::o010:
    ไฟล์แนบ
    1179900182.gif 27K
  • :063::063:เห็นด้วยที่ซู๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ขอบพระคุณที่มาเอื้อเฟื้อ..พี่ช่างดีจริงๆ นี่เเหละครับ.ทำเพื่อสังคม เเล้วพี่จะได้บุญไปมาก ขอให้รวยๆๆๆ เเละมีความสุขมากๆครับ.
  • เป็นผี กด Like ด้วยอีกคนครับ
  • สุดยอดเจตนารมณ์เลยพี่
    เอาไปเลย 10 กะโหลก ประโยชน์สุดๆ

ต้องปักหมุดมั๊ยพี่
  • ขอสนับสนุนด้วยคนค่ะ ความรู้ดี ๆอยากศึกษาชอบมากพิทบลู
  • สนับสนุนคนทำดีครับ
  • :063: การกระทำดี ถึงผู้อื่นไม่รู้แต่ตัวเรารู้ว่าสิ่งที่ทำเป็นสิ่งดี ก็จงทำไปเถอะเพราะมันคือความดี เหมือนกับสำนวนที่ว่า"ปิดทองหลังพระ"
    :063::063::063::002:
  • เจ้าของกระทู้นี่ ผมคุ้นๆมากเลย อยู่แถวๆอุดมสุข ศรีนครินทร์ หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ก็ดีใจที่ได้เจอเพื่อนคอเดียวกันอีกคนแล้ววว อิอิ
  • สนับสนุน เจ้าของกระทู้ หน้าตาเว๊ปใหม่ของพี่มาร์ค อยากให้เปิดแยกฟอรั่มย่อยออกไปเป็นของอเมริกันบูลลี่ไปเลย

ส่วนฟอรั่มหลักก็เป็นของกลุ่มพิทบูลแท้ ๆ เพื่อโชว์ให้เห็นว่า พิทบูลโซน เป็นแหล่งข้อมูล แหล่งรวมของกลุ่มคนที่ชอบ

พิทบูลที่เป็นพิทบูลจริง ๆ สามารถทำกิจกรรมได้ เหมือนเว๊ป pitbull-chat

ผมเห็นด้วยกับ น้าผี เช่นกันคับ:063:
  • เว็บใหม่ของผม ที่อยากทำมากก็เพราะว่ามันเพิ่มเนื้อหาได้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องรอเว็บมาสเอร์ เหมือนระบบเก่า พี่ว่างตอนไหนก็เข้าเว็บแล้วก็พิมพ์เลย ของเก่ามันยุ่งยากพอสมควร ทำให้ไม่ค่อยได้อับเดทเนื้อหา

แต่ปัญหาที่สำคัญอีกอย่างก็คือ คนออกแบบเว็บให้ เขาไม่รู้เรื่องหมา บางครั้งหลายอย่างอาจจะไม่โดนใจเราบ้าง
    ก็ค่อยๆปรับปรุงกันไปครับ
  • สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ
  • รออ่านครับ

เจ๋งมากครับ เจ้าของกระทู้ ^^

:o040:
  • เรียนคุณ prasitde

จากที่ได้อ่านมาแล้วผมคิดว่า คุณอย่าไปคิดเลยว่ามือเก่าเค้ามีความรู้แล้วจะไม่อยากอ่านบทความของคุณเลยครับ เพราะว่าความรู้ที่

เค้ามีอาจเป็นสิ่งที่เข้าใจผิดมาตลอดก็ได้ หรือเป็นสิ่งที่ถือปฏิบัติกันมาแบบผิดๆ อยากให้คุณ เผยแพร่ออกมาเลยเถอะครับ

หากมีสิ่งไหนที่เป็นมวลความรู้ที่ผิด อาจมีผู้รู้เข้ามาแก้ไขให้ ติเพื่อก่อ ให้ได้ดียิ่งขึ้น แม้คุณจะบอกว่าแปลมาจากบทความของผู้ที่ประสบความสำเร็จในการเลี้ยงพิทบลู แต่ในความคิดของผมนั้น ภูมิภาค ของประเทศเค้ากับเราต่างกัน สิ่งอำนายความสะดวกต่างกัน หากเรานำจุดเด่นของเค้าและเรารวมเข้าด้วยกัน เราอาจมีสายพันธ์ที่ได้รับการพัฒนาจากพวกเราก็เป็นได้ครับ

ทั้งนี้ขอขอบพระคุณ คุณ prasitde ที่ได้เสียสละเวลา ความรู้ ทำมาให้พวกเราอ่านครับ

-BiiG-
  • Like ด้วยอีกคนครับ :o061::o061::o061:
  • ขอบคุณมากเลยนะครับ ผมคนนึงรออ่านอยุ่ครับ
  • ตั้งกระทู้ได้เยี่ยมมากค่ะ มารอขอความรู้ด้วยคน
    พิทบูลมีความพิเศษมากกว่าสุนัขสายพันธ์อื่น ดื้อเป็นพิเศษ เจ้าเล่ห์เป็นพิเศษ
    แรงเยอะเป็นพิเศษ เลยต้องคอยหาวิธีมากำราบมันเป็นพิเศษ
    55555
  • รออ่านด้วยคน :m010:
  • คุณ prasitde หนูขอส่งเสียงสนับสนุนด้วยอีกคนค่ะ

...ตอนที่เริ่มเลี้ยงพิทใหม่ๆ ใครๆก็ว่าหมาขี้เหร่ หมาดุ หมาวัด ไม่สวย ฯลฯ
    หนูก็ไม่สนใจ...หนูบอกพวกเค้าไปว่าหนูไม่สนหรอกเงื่อนไขไหนก็ช่าง
    หนูเลี้ยงเค้า เพราะหนูชอบเค้าที่เป็นแบบนี้ หนูรักของหนู
    แล้วก็เลี้ยงหมามาแบบที่คิดว่าดีที่สุด
    และบางคนพวกนั้นก็ว่าอีก...ว่ารักหมา อย่ารักแต่ปากนะ.. หมาพิทน่ะ..มันยังงู้นยังงี้...
    ก็เค้าไม่ใช่หนูนินา..จะมาคิดแทนเราได้ยังงัย หนูก็เสียใจนะ

พอได้มาอ่านข้อความของคุณ prasitde ใช่เลยอ้ะ..
    เราเอาเค้ามาเพราะเราอยากมีเค้า อยากอยู่กะเค้า เรารักเค้า ..เราไม่ได้จะเอาเค้ามาเพื่อวัตถุประสงค์อื่นๆสักหน่อย
    .. เราเลี้ยงไว้เป็นเพื่อนเรา เลี้ยงแล้วก็เหมือนเลี้ยงเด็กคนนึง...
    ความรู้สึกมันเป็นอย่างนั้นจริงๆ
    สิ่งต่างๆที่เราตั้งใจทำ ทำให้หน้าหมาๆอย่างมัน..เราทำจากใจเราจริงๆ
    เหมือนที่หลายๆกิจกรรมที่คุณ prasitde ทำ หนูก็ทำเช่นกัน
    มันใช่จริงๆ...

จะรออ่านสิ่งดีๆของคุณนะคะ...
  • ดีเลยครับ มีคนเลี้ยงพิทบลูสนับสนุนเยอะอยู่แล้ว

ขนาดน้าผีทั้งหลายยังเห็นด้วยเลยครับ :006:
  • มารออ่านด้วยคนครับ
  • ด้วยคน ที่รัก :m025::m025::m025:
  • ความรู้ต้องค้นหาเพื่มเติมครับ ถ้า อยู่อย่างเดิมไม่ก้าวหน้า เห็นด้วยครับทำดีทำให้สุดไปเลยครับ
  • ผมขอที่อยู่ส่งเอกสารของคุณมาร์คด้วยครับ แจ้งในกระทู้นี้เลย ชื่อผู้รับ และที่อยู่ ผมจะส่งฮ. เอ้ยไม่ใช่ EMS ไปให้ ได้รับแล้วแจ้งกลับด้วย ขอเป็น วันจันทร์หน้าละกัน เพราะจะมีการปรับปรุงเวบด้วย และผมต้องเพิ่มเติมเนื้อหานิดหน่อย ส่วนคำนำ
    ผมอยู่ขอนแก่น เมืองหมอ แคน แดนหมอลำ ครับ ผมเป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิด เรียนจบ จับสลากไปรับใช้ชาติที่ตจว ว่าจะกลับบ้านแล้ว คนขอนแ่ก่น (แฟนผม)ไม่ให้กลับ ตอนนี้เป็นคนขอนแก่นเต็มภาคภูมิแล้ว
    สำหรับเนื้อหานั้น ผมเห็นด้วยกับคุณ BiiGนั้น ผมเห็นด้วยนะ ว่าควรเปิดอิสระให้มีคนมีประสบการณ์มาเพิ่มเติม ซึ่งผมเคยอารัมภบทในเวบของเพื่อนบ้างแล้ว เพราะความรู้คือเอาประสบการณ์มาถ่ายทอด และไม่มีตำราเล่มไหนสามารถถ่ายทอดได้หมด เนื่องจากพิทบูลแต่เดิมเป็นหมานอก เค้าเลี้ยงกันมาเป็นร้อยปี บ้านเราเลี้ยงทีหลังเค้ามาก การเรียนรู้จากตำราช่วยให้เราไม่หลงทางง่ายๆ ทำให้เราพัฒนาต่อยอดได้เร็วอย่างตรงทิศทาง ดีกว่าการลองผิดลองถูก แต่ที่สุดแล้ว เมื่อเราได้ความรู้แล้ว เราต้องเอานั้นมาใช้ในทางปฎิบัติจริง เมื่อความรู้บวกประสบการณ์ที่เพียงพอเอาตัวรอดได้แล้ว เราพบแนวความคิดของเราเอง และอาจสร้างนวตกรรมใหม่ๆได้
    ผมเชื่อว่าถ้าเกี่ยวกับสิ่งมีชีวิตหรือการเกษตรแล้ว คนไทยเราไม่แพ้ชาติใดในโลก รวมถึงกีฬาต่อสู้ มวยไทย ตีไก่ กัดปลา ผมว่าไทยเราเก่งนะ
    ผมขอทางเวบอย่างเดียว คือ ตอนแรกขอให้ ลงวันที่ 2กุมภาพันธ์ นะครับ เนื่องจากเป็นวันคล้ายวันเกิดปีที่ 44 ของผมพอดี (ห้ามไปซื้อหวยนะครับ)ถือว่าเป็นการฉลองวันเกิดให้ผมด้วย ผมต้องการแค่นี้ก็พอแล้ว สำหรับผม ผมมีความอิ่มใจที่เป็นผู้ให้ครับ
  • สวัสดีครับคุณหมอ

เราเกิดเดือนเดียวกันแลยครับ เลขสองเหมือนกันอีกต่างหาก แฮปปี้เบิร์ดเดย์ล่วงหน้าครับ
    ต้นฉบับที่จะนำมาลงเว็บ หากยังมี Soft Copy ขอเป็นทางเมล์มาได้ไหมครับ จะได้ก๊อปปี้ลงแปะเลยสะดวกดี

ที่อยู่ผม 42/302 ซอยนิมิตใหม่ 20 แขวงทรายกองดิน เขตคลองสามวา กรุงเทพฯ 10510

ขอบคุณครับ
  • เยี่ยมครับ
  • เว็บหน้าแรกล่มจากการปรับปรุง ยังแก้ไขไม่ได้เลย
    ขออภัยในความไม่สะดวกครับ
  • ขอคุณสำหรับคำอวยพรครับคุณมาร์ค
    ต้นฉบับเป็นลายมือล้วนๆเลย ผมไม่มีเวลาพิมพ์จริงๆ ผมทำงานทุกวัน 12-14ชั่วโมงไม่มีวันหยุด มีแต่ทุกวันพฤหัสอย่างวันนี้ที่เลิก 5โมงเย็น วันอื่นเลิกงาน 2ทุ่มทุกวัน
    ผมรอเขียนบทนำและกิตติกรรมประกาศอยู่ ครับ แต่วันนี้ ไม่ค่อยสบายไมเกรนกำเริบ คิดว่ายังไงก็ต้องทันวันจันทร์ ตามสัญญาลูกผู้ชายที่ให้ไว้ เมื่อคืนพยายามวนเวียนเข้าเวบนี้หลายรอบ เวบขัดข้อง เลยกังวลว่าจะส่งต้นฉบับไปที่ไหนหนอ แต่จำได้ว่าทางเวบจะปรับปรุง และมั่นใจว่าคุณมาร์คจะแจ้งที่อยู่มาแน่นอน วันนี้เลิกงานหลังจากอาบน้ำ ล้างกรงและ เก็บขี้หมา(งานถนัด)555 แล้วรีบตรงมาเปิดเวบเลย เปิดหน้าแรก งงเต็ก เข้าไม่ถูกไปไม่เป็น กดไปกดมาเข้าได้ เดี๋ยวคงชินเอง
    HAPPY BIRTHDAYล่วงหน้าสำหรับคุณมาร์คเช่นกันครับ
    ไม่ต้องเรียกคุณหมอก็ได้ครับ ผมเขิน เพราะผมถอดหัวโขนก่อนเข้าเวบแล้วครับ ที่นี่ผมมีเพื่อนและเป็นเพื่อนกับทุกคนแม้ว่าเด็กบางคนจะเป็นรุ่นลูก การใส่หัวโขนเข้าเวบบางครั้งทำให้เรายึดติดกับ ตำแหน่งหรือฐานะในสังคมเกินไป เป็นบุคคลที่แตะต้องไม่ได้ ก็ไม่รู้จะมาเล่นเวบทำไม มันไม่สนุก
    ในความคิดผม การเล่นเวบก็คล้ายการเล่นกีฬา นักกีฬาต้องพร้อมที่จะเท่าเทียมกันทุกคนในสนาม ทุกฝ่ายต้องเล่นกันเต็มที่ถึงจะสนุก ถ้าถือตัวกลัวเจ็บ เป็นกองเชียร์ดีกว่าไม่ต้องเล่น หรือพิมพ์ให้เมื่อยมือ เป็นการเล่นเพื่อความบันเทิงไม่ใช่เอาเป็นเอาตายกัน หรือมาเครียดกัน
    เพราะออกจากเวบเราก็ต้องกลับไปทำงานตามหน้าที่ในชีวิตประจำวันเหมือนเดิม ซึ่งการทำงานจริงมันเครียดกว่าในเวบเยอะ
    ถ้าเราทำงานแล้วเครียด แล้วมาเครียดจากในเวบอีกคงไม่สนุกแน่ๆครับ
  • ขออนุญาติเรียกคุณหมอต่อดีกว่าครับ รู้สึกมีความสุขดี มันไม่ใช่การยกยอปอปั้น เพราะมันคือความจริง และอาชีพหมอก็เป็นอาชีพที่มีเกียรติ ผมอยากเป็นแต่ความสามารถไม่ถึงจริงๆครับ

ผมชอบมากเลยกับคนที่มีทัศนะคติดีๆในการเล่นอยู่ในโลกไซเบอร์แบบนี้ โดยเฉพาะกับที่นี่ สังคมที่มีแต่คนเชื่อมั่นในตัวเองสูง การกระทบกระทั่งเกิดขึ้นเป็นประจำ จนกลายเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับผมไปแล้ว

ทีอยู่ผมส่งมาตามข้างถุงอาหารก็ได้ครับ แต่อย่าทรมานผมเลยนะ การพิมพ์ใหม่มันก็เป็นภาระหนักเอาเรื่องพอสมควร ส่งต้นฉบับมาทางเมล์สะดวกที่สุดครับ จะให้ลูกน้องพิมพ์มันก็เป็นเรื่องส่วนตัว ไม่จำเป็นไม่ค่อยอยากให้เขามาวุ่นวายในเว็บนี้เลย อายครับ ฮ่าๆๆ
  • ต้องขอโทษคุณมาร์คจริงๆครับ ผมไม่สะดวกส่งทางเมล์ เพราะผมเตรืยมต้นฉบับในแบบเขียนเกือบเสร็จแล้ว เนื้อหาประมาณ 20 หน้ากระดาษฟุตแสกป ไม่เยอะมาก เพราะผมใช้วิธีเรียบเรียง อันไหนไม่สำคัญก็ตัดทอนออก เน้นเนื้อๆ ถ้าค่อยๆลงทีละตอนและ มีคนมีความรู้ออกความเห็นเป็นระยะน่าจะดี เป็น BRAINSTROMด้วยยิ่งดี ทำแบบสนุกๆไปเรื่อยๆ อย่าไปเครียดเลยครับ ถ้าจำเป็นไม่ต้องเริ่ม 2 กุมภาก็ได้ครับ สะดวกเมื่อไหร่ ก็ค่อยทำไป เน้นประโยชน์ต่อส่วนรวมเป็นหลัก เสร็จเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้น ดีเสียอีก ถ้ามีคนที่สนใจติดตาม ดีกว่าลงม้วนเดียวจบ ไม่ตื่นเต้น
    เรื่องส่งเมล์รับเมล์ นี่ผมพูดอย่างไม่อายเลยว่า ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ทำไม่ค่อยเป็น ขนาดเพื่อนฝูงบางครั้งยังแซวผมเลยว่า โบราณจัง
    ผมต้องแก้เกี้ยว ว่า ผมเกิดมาก่อน คอมพิวเตอร์ เป็นประโยคหากินของผมเลย
    ช่วงนี้ครอบครัวผมกำลังสาละวน กับการพาลูกคนโตเทียวขึ้นเทียวลงกรุงเทพหลายๆรอบอยู่ พอดีเค้ากำลังเอนทรานซ์ปีนี้พอดี กำลังหาที่เรียนอยู่ตอนนี้ ใครมีลูกกำลังเอนทรานซ์ แบบรับตรง ล่ะน่าปวดหัวจริงๆ เดี๋ยวนี้ การศึกษามันเป็นธุรกิจไปแล้ว ขนาดมหาวิทยาลัยรัฐ สอบได้ รีบเรียกตัวมาเสียเงินเอาสิทธิ์ก่อน ถ้าสละสิทธิ์ ก็เสียเงินฟรี อะไรๆก็ต้องเป็นเงินเป็นทองไปหมด
  • ดีจังครับ พี่หมอ ผมติดตามบทความพี่ตั้งแต่ฮาร์ดเม้าท์มา และจะเฝ้ารออ่านครับ ขอบคุณล่วงหน้ากับสิ่งดีๆที่จะเพิ่มขึ้นอีกในสังคม พิทบูล ของเราครับ