ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช๊อค ! “แพนด้า กัดกับ งูเห่า”
  • ลบกระทู้ เพราะมีการพาดพิงด้วยข้อความในสาระที่ไม่เหมาะสม
  • .
    ไฟล์แนบ
    IMG_7211.jpg 189K
  • ไม่รุดิ เห็นหัวข้อ ก็คิดเลยว่าแอบอิจฉาเขา แล้วมาตั้งเรียนแบบเปล่า

ข้อความก็ยาวๆ เหมือนใครบางคน ขี้เกียจอ่าน ไปแว้ว
  • หายไปไหน นานเลย คับ สอบเหรอป่าว
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อยต้องระวังให้มากๆๆ
  • เรียนพิเศษ หนักมากๆ พี่ตี้
    ที่บ้านตอนนี้น้ำใกล้ท่วม อีก 10 ซม. ถึงกรงสุนัขแล้ว
    ฝนใหญ่ตั้งเค้ามาอีกแล้ว
  • ถ้าเป็นเราคงไม่คิดจะตี ทั้งคนทั้งหมาคงจะพากันหนีไปให้ไกลแสนไกล รอให้คนอื่นมาจัดการมันดีกว่า กลัวค่ะ
  • แปลกมาก เลย ตกทั้งปี เลย ปีนี้ หาดใหญ่ ก้อเหมือนกันคับ ตก หยุดๆ ประจำ

ยังไง ต้องดูแลสุขภาพ ทั้งคน และสุนัขด้วยนะคับ
    ไข้หวัด คนเป็นเยอะมากก คับ ตอนนี้ สุ้ๆๆ คับ เรื่องเรียน อ่ะ """""" ^ ^
  • สภาพกรงกรงหมาอย่างกะคอกหมูเลย
    คอกหมูยังสะอาดกว่าเลย
    นี่หรือที่ชอบไปด่าคนอื่นว่าทรมาณสัตว์
    คนที่ไปว่าว่าเค้าทรมาณสัตว์สภาพกรงเค้ายังสะอาดกว่านี้เลย
  • ขี้เกียจอ่านพิมซะยืดยาว มีแต่น้ำ แค่นี้ทำตื่นตูมจิงๆ เด็กอมมือก็งี้
  • ภาพแพนด้า ล่าสุด

image
    ไฟล์แนบ
    P.jpg 136K
  • กรงหมาหรือกรงให้หนูอยู่ว๊ะ 55555555 โครตสกปรกเลย เวรกรรม สงสารหมาเธอจริงๆ
  • งูตัวเท่างูเขียว ทำตื่นตูม ถุ้ย
  • ตื่นตูมสุดๆ งูตัวเท่ากิ้งกือยักษ์ แมร่งพิมซะยืดยาวเลย ใครจะไปอ่านวะนั่น
  • งูเห่าเท่างูเขียว แค่ตัวเท่านิ้วก้อย ก้อกัดคุณตายได้แล้ว คุณผี

• ทำไมไม่เอาสูตรวิ่งร้อยเมตรในแปดวิมาใช้กับแพนด้าหล่ะ
    หรือเอาการศึกษาตามที่คุณบอกว่าในตำรามีมาใช้หล่ะ
    วิธีกันงูง่ายๆคนจบ ป4 ยังรู้เลยไม่เห็นต้องศึกษาในเน็ตหรือในตำราเลย
    ดีนะที่งูไม่โดนกัดตาย เพราะถ้าโดนกัดตายจริงๆคงเข้าตำรา
    "ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด"
  • นายว่าน นี่เหละคับ เหตุผลที่นายมีผีตามเล่นตลอดเวลา รู้จักการให้อภัยบ้างไหม

ทำอย่างนี้เขาไม่เรียกลูกผู้ชายนะคับ ตามจิกตามกวนกระแหนะกะแหนเป็นผู้หญิงเลย :064:
  • งูทุกชนิดพี่เกลียดหมด น่ากลัวและน่าเกลียดสุดๆๆๆ
  • GHOST 7:41PM Permalink
    นายว่าน นี่เหละคับ เหตุผลที่นายมีผีตามเล่นตลอดเวลา รู้จักการให้อภัยบ้างไหม

ทำอย่างนี้เขาไม่เรียกลูกผู้ชายนะคับ ตามจิกตามกวนกระแหนะกะแหนเป็นผู้หญิงเลย
    .............................................................................................
    น้าผีครับ หยอกเล่นๆหนุกๆเหมือนที่เค้าชอบไปหยอกคนอื่นยั่วโมโหคนอื่นงัยครับ
    อีกอย่างถ้าเค้าเป็นเด็กผู้หญิงจริงผมคงไม่ไปยุ่งวุ่นวายหรอกครับเพราะผมลูกผู้ชายพอครับ

แต่เพราะมันไม่ใช่งัย...............
  • vespapink ด่าผูหญิง แมนจริงๆหว่ะ
    แล้ววิธีกันงูเค้าทำยงไงวะไอ้ดำ
  • หมาสวยดีครับ ตัวเมียหุ่นแบบนี้ ไม่ค่อยจะเห็นด้วยสิ งาม ๆๆ
  • ไม่ บายใจเลย .... ว่าน
    เห็นน้าผี เม้น ว่า น้องว่าน แต่คำเขียน และ จังหวะ ดันคล้ายๆ พี่
    พี่กลัวว่านจะเข้าใจผิด เลย ขอตัวออกมาแก้ต่าง ก่อน คับ
    ................... เพราะ กะทุ้ที่ผ่าน มามีผีเข้าใจผิดไปหนึ่งแร้ว

ขอโทษน้าผีด้วยถ้าไม่ได้เจตนา อะไร ถึงผม แต่ไม่บายใจ คับ กลัวว่านเข้าใจผิด
    เพราะ เรา กลุ่ม เดียวกัน ^ ^
  • ขอบคุณพี่ตี้ พี่kanya พี่akumetsu น้าผีท่านล่าสุดสองท่าน และพี่ning_Lampang คะ
    ปกติที่บ้านหนู คุ้นเคยกับงูมากๆ แม้กระทั่งงูเห่าก็ตาม ซึ่งมักจะมาให้เห็นถี่มากในช่วงฝนตกชุก
    หนูชอบจับงูมาเล่น ตั้งแต่ลูกงูเห่าตัวเล็กๆ ยันลูกงูหลามตัวใหญ่ๆ
    ในชีวิตยังไม่เคยเห็นงูไล่กัดคนเลยคะพี่ตี้ ถ้าไม่ไปทำอะไรมันก่อน

งูในรูป ไม่ใช่งูในเหตุการณ์นะคะ ตัวในเหตุการณ์ ตัวใหญ่ขนาดหลอดนีออน ยาว 1 เมตร กัดคนหรือหมาตายแน่คะ
    ที่ตกใจ แทบช๊อค! คือช่วงที่แพนด้าพุ่งเข้าไปกัดที่คองูเห่าเอาดื้อๆ โดยไม่มีทีท่าหลอกล่องูก่อน คิดว่า ยังไงเค้าคงต้องถูกงูกัดเอาเข้าบ้าง งานเข้าแน่แล้ว แต่ในที่สุด โชคดีที่รอดมาได้คะ
    ก่อนหน้านี้ เคยอ่านเจอ เขาว่าหมาพิทบูลบู่มบ่าม กัดงูไม่มีชั้นเชิง พุ่งเข้าไปกัดดื้อๆแบบเดียวกับแพนด้า ถ้าเจองูมีพิษมีโอกาสตายได้ง่ายๆ สุนัขของเพื่อนๆในเวปนี้หลายตัวก็ต้องสังเวยชีวิตกับพิษงูเห่ามาแล้ว ตอนอยู่ในเหตุการณ์ เลยตื่นเต้นมากคะ
  • น้องยูนิทีน ใส่ห่วงถูก แต่ล็อคติดกับสายจูงผิดวงครับ
  • ขอบคุณมากคะ น้าผี
    หนูตั้งใจล๊อคห่วงวงนั้นเองคะ เพราะสงสารเค้า ไม่อยากให้สายรัดคอเค้าคะ
  • ดีคับที่ไม่เป็นอะไร มากมาย นะคับ ^ ^
  • ช่วงน้ำท่วมต้องระวังนะครับ น่าเปนห่วงงูเงี้ยวเขี้ยวขอ หมองูยังตายเพราะงูนะน้อง ของรกๆนี่ต้องเคลียร์ก่อนเลย(สภาพบ้านหมาในรูปดูเหมือนรกๆ ซกมกนิสนึง)
  • น้ำท่วมปัญหาหนัก งูก็ไร้บ้านอยู่ อย่าว่าแต่งูเลยครับ ผมก็ไร้บ้านอยู่เช่นกัน 555+

หมาผมเจอแต่งู ปลา -*- บ้านนอกเยอะ เลยแหละ ไม่มีพิษ แต่ผมไอ้มันประเภทเห้นงู นานๆ แล้วขนลุก บรึ๋ย !!

ใจจะห้ามก็ ห้ามยาก กลัวก็ กลัว ทำใจไล่มันหนีทั้งหมาทั้งงู สาธุ !!!
  • GHOST 9:03PM Permalink
    vespapink ด่าผูหญิง แมนจริงๆหว่ะ
    แล้ววิธีกันงูเค้าทำยงไงวะไอ้ดำ
    ..............................................
    กำมะถันงัยครับน้าผีโรยรอบๆกรงหรือรอบคอกหมางัยวิธีนี้ชาวบ้านมากไม่ต้องเรียนจบจุฬา
    ก็รู้ครับผมเคยใช้ตอนฝึกภาคสนามจ่าที่เป็นครูฝึกบอกว่าให้โรบรอบเต๊นจะกันมดและกันงู
    ผมก็เคยโรยครับแล้วก็ใช้ได้จริงๆแต่ปัญหาอยู่ที่ว่าผมไปกางเต๊นทับรังมดและมีงูเหลือมเข้าไปในเต๊น
    ก่อนที่จะโรยกำมะถันสรุปคืนนั้นทั้งงูทั้งมดเข้าไม่ได้ครับแต่ไอ้ที่อยู่ข้างในมันก็ออกมาไม่ได้เหมือนกัน555
  • tutie 9:43PM Permalink
    ไม่ บายใจเลย .... ว่าน
    เห็นน้าผี เม้น ว่า น้องว่าน แต่คำเขียน และ จังหวะ ดันคล้ายๆ พี่
    พี่กลัวว่านจะเข้าใจผิด เลย ขอตัวออกมาแก้ต่าง ก่อน คับ
    ................... เพราะ กะทุ้ที่ผ่าน มามีผีเข้าใจผิดไปหนึ่งแร้ว

ขอโทษน้าผีด้วยถ้าไม่ได้เจตนา อะไร ถึงผม แต่ไม่บายใจ คับ กลัวว่านเข้าใจผิด
    เพราะ เรา กลุ่ม เดียวกัน ^ ^
    ........................................................................................
    พี่ตี้อย่าไปซีเรียสเลยขนาดว่านยังไม่ใส่ใจเลยว่าใครคือผีเพราะว่านเฉยๆครับกับพวกผี
    ผีดีว่านก็เคารพผีประสาทแดกก็น่าตบเหมือนกัน
    เพราะยังงัยๆผีมันก็เป็นแค่ผีที่หาตัวตนไม่เจอแค่เราสนุกกับมันใช้จิตวิทยานิดหน่อยอย่าไปจิงจังอะไรมากมาย
    กับผีในบอร์ดแค่นี้เราก็มีความสุขกับการเล่นบอร์ดนี้แล้วครับ
    ว่านโดนผีด่ามาก็เยอะนะครับแล้วก็ผีตัวเดิมๆมาเวลาเดิมๆทุกครั้งที่โพสกระทู้หรือตอบกระทู้
    ถ้าว่านประสาทเสียก็คงจะต้องตั้งกระทู้โวยวายแล้วแหละครับบอร์ดนี้ให้อะไรผมเยอะครับ
    ถ้าแค่นี้ผมโดนแล้วหวั่นไหวไม่เข้มแข็งชีวิตจริงผมก็คงใช้ชีวิตยากครับ
    ว่านเป็นคนตรงๆโผงผางแรงบ้างในบางครั้งแต่คบได้แน่นอนครับใครรู้จักว่านจะรู้ดี

ปล เชื่อมั้ยเดี๋ยวเวลาเที่ยงคืนถึงตีสอง มีผีมาด่าผมอีกมันจะมาเวลานี้แหละ555
  • คุณ PCKเอ๊ย uniteen อย่าไปซีเรียสที่ผมแซวเลยนะครับ
    แซวแรงๆขำๆแบบนี่คุณเคยบอกว่ามันสนุกสนานดีนิ
    อย่าไปซีเรียสเลยนะเวลาผมตั้งกระทู้คุณก็ไปแซวผมแรงๆกลับบ้างแล้วกัน
    ขำๆดีไม่โกรธหรอกนะจ๊ะ
    แซวกันไปๆมาๆลองภูมิกันเล็กน้อยคุณว่าไม่น่าสนุกหรอ ^_^
  • แปลกใจอย่าง ไม่ได้จับผิดนะ หรือผมอ่านไม่ดีหว่า?

งูมีพิษกับหมาของคุณ พอจบศึก คุณต้องรอดูอาการหมาก่อนเหรอ? แล้วไปอาบน้ำก่อนเนี่ยนะ? งง?

เค้าไม่ต้องรีบพาไปฉีดเซรุ่มเหรอครับ? จากเหตุการคุณเองก็ไม่ได้มั่นใจถึงขนาดว่า หมาไม่โดนงูกัด

ผมเองไม่มีความรู้นะ แต่หมากับงูพิษมีสิทธิรอดูอาการด้วยเหรอ แล้วถ้าหมามันโดนพิษงูเข้าไป ระหว่างรอดูอาการมันไม่แน่นิ่งเลยเหรอคับ?

หากมีเวลา ช่วยให้ความกระจ่างซักนิด เผื่อมือใหม่และผมจะได้ไม่ต้องฉะล่าใจ
  • สวัสดีคะ คุณลุงTeddy_King
    หนูคิดว่า ที่คนส่วนใหญ่กลัวงู เป็นเพราะถูกหลอกตั้งแต่เด็กว่า งูดุร้ายน่ากลัว เหมือนๆกับที่มีการปั่นกระแสหลอกลวงว่า สุนัขพิทบูลเป็นสุนัขที่ก้าวร้าวน่ากลัวคะ

น้าผีคะ กรงสุนัขที่บ้านหนูอยู่ในห้องเก็บของคะ ดูรกรุงรังไปหน่อย แต่ไม่สกปรกนะคะ
    image

กรงเกิดเหตุ
    image
    ไฟล์แนบ
    140520112086.jpg 215K
    IMG_7213.jpg 269K
  • เอ้าๆๆๆๆ
    เค้าถามแล้ว เชิญ ศ.ดร.uniteenตอบหน่อยเร๊วววว
  • ไม่รู้ว่างูเข้าไปกัดจริงหรือ ไม่มีคนในบอร์ดคุยด้วยแล้ว(เพราะเข้ากระทู้ไหนเค้ามึนกันทุกกระทู้)
    เลยแต่งเรื่องเพื่อเรียกคะแนนความสนใจรึปล่าววววววววว

อย่าซีเรียสนะครับผมก็แค่สงสัยนะคำเผอิญผมมันคนไม่ฉลาดซะด้วยก็เลยถามมา
    ขนาดเล่าเรื่องเป็นช็อตๆได้แทนที่จะเข้าไปแยกงูกับหมากลับยืนดูเฉยแล้วบอกแพนด้ากลัวไม้เรียว
    ทำไมไม่ไปแยกหมาจากงูหล่ะแล้วค่อยไปตีงูหรือไม่ลองเปิดตำราดูก่อนว่างูมันกลัวอะไร
    แต่แปลกนะ อุตส่าเอารูปเก่าๆตอนหมาไปเขี่ยงูเห่ามาลง
    แทนที่จะเอารูปงูตอนล่าสุดมาลง

งง ง๊ง งง
  • :o010: ดีจ๊ะ ก็ที่บ้านหนูรก งูมันก็เยอะ ตัดหญ้าบ้างนะจ๊ะ :o028:
  • อยากทราบว่า แพนด้ามีลูกมั้งยังครับ พอดีสนใจ ^^
  • -*- ไม่ได้ถูกหลอกตั้งแต่เด็ก จ๊ะ เคยนั่งอยู่ใต้ต้นไม้ แล้ว อยู่ดีๆ งู ตกใส่ -*-

งูก็กลัวคน คนก็กลัวงู สรุป แตกไปคนละทาง ฝั่งใจ จนโตเลย งับ เหมือนกับการเห็นจิ้งจก มอง นานๆ ขนลุก 555+
  • uniteen 1:46AM Permalink

สวัสดีคะ คุณลุงTeddy_King
    หนูคิดว่า ที่คนส่วนใหญ่กลัวงู เป็นเพราะถูกหลอกตั้งแต่เด็กว่า งูดุร้ายน่ากลัว เหมือนๆกับที่มีการปั่นกระแสหลอกลวงว่า สุนัขพิทบูลเป็นสุนัขที่ก้าวร้าวน่ากลัวคะ

น้าผีคะ กรงสุนัขที่บ้านหนูอยู่ในห้องเก็บของคะ ดูรกรุงรังไปหน่อย แต่ไม่สกปรกนะคะ

-------------------------------

เกินกว่า 50% ของพิตบูลที่จัดว่าเป็นหมาอันตราย
    ถึงแม้โอกาสจะแค่เพียง 5% หากอันตรายก็ต้องเตือนกัน
    และวันนี้พิตบูลก็โดนจัดในกลุ่มหมาสายพันธ์อันตรายและห้ามการนำเข้า

ผมไม่ต้องการให้พิตบูลโดนห้ามเลี้ยงในเมืองไทย
    ผมจึงจำเป็นต้องให้ความรู้ความเข้าใจเพื่อให้คนระมัดระวัง
    หากไม่ช่วยสร้างสรรค์ก็ได้โปรดอย่าทำลายครับ
  • ถูกๆๆ ผมก้อพยายามเลี้ยงให้มันเจอกับหมาทุกตัวในซอย จะได้รูจักกันไว้
  • แม่เจ้า "งูเห่า" เลยเหรอ เฮ้อ...โชคยังดีครับ ;-)
  • พูดมาได้ปั่นกระแสว่าพิทบูลดุก้าวร้าว....

ลองเอาหมาของท่านมาปล่อยกลางเมืองดูมะ? จะได้ยอมรับความจริงซะบ้าง อย่าทฤษฎีนักเลย ทุกวันนี้มือใหม่เอาไปมากนักต่อนัก แล้วต้องขายต่อบ้าง มีปัญหาครอบครัวบ้าง เปิดกระทู้ย้อนหลังดูได้เลย เดี๋ยวไปกัดนู่นนี่นั่นบ้าง แล้วแบบนี้หนะเหรอจะให้บอกว่าพิทบูลรักสิ่งแวดล้อม ...

เราทุกคนรักหมาพิทบูล แต่ก็ต้องเข้าใจจุดยืนของสายพันธุ์มันบ้าง จะไปบอกทั้งโลกว่าพิทบูลน่าเอ็นดูเพื่อ? จะได้ให้คนที่อยากเลี้ยงหมาหันมาสนใจพิทบูลเลี้ยงพิทบูลมากขึ้นหนะเหรอ?

เอาเหอะ กว่า 40 เปอเซ็น ตอนนี้เอาหมามาเลี้ยงแล้ว เอาหมาไม่อยู่จนเป็นปัญหาในบ้าน หาทางออกกันไม่ได้สุดท้ายต้องล่ามตายไว้มุมบ้าน

ให้คนได้รู้จักความน่ากลัวและปัญหาก่อนแหละดีแล้วคับ ก้าวเข้ามาจะได้ศึกษาและเวอไพรส์กับนิสัยของมันเป็นรางวัลตอบแทนที่รักจริง

ตกลงตอบไม่ได้ใช่มะว่า เจ้าแพนด้ามันจะตายเพราะพิษงูที่เจ้าของวมัวแต่ไปอายน้ำรึเปล่าถ้าโดนงูกัดจริงๆ?

หมากัดกับงุเห่า หากถูกกัด เฝ้าดูอาการเป็นชั่วโมง มันไม่ตายเหรอ? หากเจ้าของกระทู้ไม่มีคำตอบ รบกวนผู้รู้ตอบมือใหม่ให้กระจ่างทีครับ คนอื่นๆหากเจอจะได้แก้ไขได้ถูกต้อง ไม่ตื่นตูมจนเกินไป...

• เป็นเด็กเป็นเล็ก เห็นงูยังไม่กลัว แถมไล่ตีงูตาย แถมยังไปอาบน้ำใจเย็นรอเวลาเพื่อจะพาหมาไปหาหมอ หนูไม่ต้องบอกพ่อบอกแม่เลยเหรอจ๊ะ เก่งจังท่าน pck เอ๊ย หนู uniteen
  • ผมว่าดีนะ หัดให้เด็กไม่กลัวงู ดีด้วยจะได้มีประสบการณ์กับ งูบนหัวของเฒ่าหลายๆคน

แซวเล่นเน้อ.. :o044:
  • ขอบคุณพี่ jutaro สำหรับคำแนะนำนะคะ

แพนด้า ยังไม่ได้วางแผนผสมพันธ์คะน้าผี เพราะยังหาตัวผู้ที่ถูกใจไม่ได้

ลุงTeddy_King ค่ะ
    หนูก็เคยถูกงูหล่นใส่ ตอนนั้นเดินรอดต้นกล้วย มันกล่นใส่เข้าไปในคอเสื้อหนูเลย ชายเสื้อหนูใส่สอดไว้ในกางเกงด้วย ทั้งงูทั้งคนดิ้นด้วยความตกใจ คลุกคลักอยู่พักหนึง พอชักเสื้อออก มันหล่นลงแล้วเลื้อยหนีไป เป็นประสบการณ์สุดช๊อคที่ไม่มีวันลืม

คุณอาคะ
    เรื่องการปั่นกระแสว่า สุนัขพิทบูลเป็นสุนัขที่ก้าวร้าวน่ากลัว เป็นเรื่องหลอกลวงหรือไม่ ไว้ตั้งกระทู้ถกประเด็นนี้กันต่างหากดีไหมคะ

พี่akumetsu คะ
    เราพาสุนัขให้รู้จักการเข้าสังคม เป็นการนำเสนอข้อเท็จจริงที่ถูกต้องของสายพันธ์สุนัข ต่อสังคมคะ

พี่ TNT คะ
    งูเห่า จริงๆแล้ว ไม่ดุร้ายน่ากลัวเท่าไหร่คะ มันมักชูคอแผ่แม่เบี้ยขู่ เวลามันตกใจ แล้วจะค่อยๆเลื้อยหนีไปเอง
    แต่ไอ้เจ้างูตัวที่พี่ถ่ายภาพมา มันเลื้อยไวมาก ดุและสู้สุดๆ ฉกเร็วและช่วงฉกยาวมาก รู้ว่าไม่มีพิษ ยังรู้สึกกลัวเลย
  • ลองไปเรียนการแสดงสิหรือเป็นผู้ประพันบทหนังน่าจะรุ่ง

พี่โจ อย่าพึ่งต้อนให้จนมุมสิพี่ เล่นกับเค้าหน่อย
    เหมือนที่เวลาเค้าชอบไปยั่วคนอื่นให้โมโหแล้วเค้ามีความสุขอะคับ
    เวลาที่เค้าไปเปิดประเด็นให้คนอื่นเค้าเสียหายแล้วไม่รับผิดหายเข้ากลีบเมฆ
    ดูเค้ามีความสุขนะ เราลองเล่นกับเค้ามั่งดีกว่า
  • ให้เทอคนเดียวเลยเพลงนี้เพราะเวลาที่คุณไปกระทู้ไหนเจ้าของกระทู้เค้าคงรู้สึกแบบนี้แหละ
  • อันที่เค้าไม่ได้ถามดันไปตอบ
    แต่ที่เค้าถามตอบไม่ได้ซะงั้น55555

แต่งเรื่องเรียกร้องความสนใจเก่งๆแบบนี้
    ลองไปแต่งเรื่องดอกส้มสีทองภาค3ดูสิน่าจะออกมาสนุกนะ
  • หนูเลิกยุ่งกับชีวิตอาได้ไหมครับ อุดมการณ์เราไม่ตรงกัน ทางใครทางมันดีกว่า ไม่ต้องมาแขวะอีกแล้วครับ

ถ้าหนูเป็นเด็กจริง อาก็เข้าใจและพยายามอดทน แต่ถ้าหนูเป็นผู้ใหญ่มาในคราบเด็กแบบที่คนกำลังสงสัยอยู่ มันก็น่าอายนะครับ
  • เรื่องงูเห่ากัดกับหมาลองถามพี่ตี๋มัสแตงค์ดูสิเพราะเจ้ามัสแตงประสพการณ์โชคโชน
    เรื่องงูเห่า

สงสัยมากเลยหมากัดกับงูแต่เจ้าของรอดูอาการแทนที่จะรีบพาไปหาหมอ
    จะแต่งเรื่องอะไรขึ้นมาลองคิดพล็อตเรื่องขึ้นมาในกระดาษก่อนนะ
    แล้วลองเอาไปเล่าให้เด็กอนุบาลฟังดูว่าเรื่องนี้หลอกเด็กอนุบาลได้มั้ย
    ถ้าผ่านเด็กเชื่อแล้วค่อยเอามาลงโพสในเว็บนี้ก็ได้นะจ๊ะ

คุณพลาดแล้ววววววว
  • ขอบคุณ สำหรับคำถามที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมคะ
    ถามมาตรงกับที่คาดคิดไว้ก่อนแล้วว่า คนที่สนใจอ่านจริง ต้องติดใจในบางประเด็นบ้าง
    ไม่เสียแรงที่อุตส่าห์ตั้งใจเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา

ได้เคยศึกษาเรื่องการถูกงูเห่ากัดมาพอสมควร ข้อมูลมีหลากหลายมาก เป็นข้อมูลที่ใช้อ้างอิงทางวิชาการได้บ้างไม่ได้บ้าง นอกจากนี้ ความเชื่อที่ถูกต้องบางอย่าง ยังปรับเปลี่ยนไปตามกาลเวลา เช่น วิธีการปฐมพยาบาลผู้ถูกงูพิษกัด เดี๋ยวนี้ เขาไม่แนะนำให้กรีด หรือดูดเลือด และไม่ขันชะเนาะเหนือบาดแผล เป็นต้น

ประเด็นที่ถามว่า ทำไมไม่รีบพาสุนัขไปโรงพยาบาลหลังเผด็จศึกงูเห่า เพื่อมอบให้เป็นหน้าที่หมอเป็นผู้ตรวจดูอาการแต่เนิ่นๆ หากเป็นอะไรขึ้นมาจะได้รักษาทันท่วงที แต่กลับใจเย็นอาบน้ำอาบท่าแต่งตัวรอดูอาการอยู่ที่บ้าน

ขออธิบายว่า การตรวจรักษาผู้ถูกงูพิษกัดขั้นต้นนั้น
    1. ต้องตรวจเช็คดูว่า มีบาดแผลที่เกิดขึ้นจากถูกงูพิษกัดหรือไม่

2. หากพบ หรือไม่พบบาดแผล ก็ต้องใช้วิธีรอดูอาการก่อนอยู่ดีว่า ร่างกายสุนัขมีผลการแสดงออกของการแพ้พิษงูเกิดขึ้นหรือไม่ งูอาจกัดในที่ที่มองไม่เห็นเช่น ที่ลิ้น ในช่องปาก หรือ พ่นพิษเข้าตา
    ถ้าโดนงูเห่ากัดและแพ้พิษ ขั้นต้นแผลจะต้องช้ำบวมและไหม้จนเป็นเนื้อตายให้สังเกตุเห็นได้ เจ็บปวดมาก มีอาการต่อระบบประสาท กล้ามเนื้ออ่อนแรง มีปัญหาในการกลืนกินอาหาร และปัญหาต่อระบบการหายใจ

กรณีของแพนด้า ตรวจดูแล้วไม่พบแผลที่เป็นรอยเขี้ยวบริเวณที่น่าจะโดนกัด คือ ใบหน้า กระบอกปาก สันจมูก หน้าอก และขาหน้า ไม่มีตรงไหนที่มีเลือดออก ระบบการหายใจ และการกินอาหารปกติ

3.มีการอ้างอิงทางวิชาการว่า งูกัดแต่ละครั้ง พิษที่ปล่อยออกมา มากน้อยอยู่ภายใต้อำนาจจิตของมัน และยังมีสถิติว่ากว่า 60%ของผู้ถูกงูพิษกัด ไม่แสดงอาการแพ้พิษงูให้เห็น

มีข้อพึงสังวรว่า การที่ถูกงูพิษกัด และ/หรือมีรอยเขี้ยวพิษชัดเจน ไม่จำเป็นว่าผู้นั้นจะต้องมีอาการเป็นพิษ เนื่องจากงูพิษฉกกัดไม่ได้ปล่อยพิษทุกครั้ง เพราะพิษของงูมีไว้ล่าเหยื่อ หาอาหาร ไม่ใช้ไว้ทำร้ายมนุษย์ ดังนั้นงูพิษอาจไปฉกกัดจากการตื่นตกใจ จึงไม่ปล่อยน้ำพิษ
    (ตรงนี้อาจเป็นเหตุให้เกิดความเชื่ออย่างหนึ่ง ในเรื่องสมุนไพรบางอย่างที่ใช้กินแก้พิษงูได้เมื่อถูกงูกัด ทั้งๆที่แท้จริงแล้ว งูอาจไม่ได้ปล่อยพิษก็ได้)

4.วิธีการฉีดเซรุ่มแก้พิษงู มีความเสี่ยงเช่นกัน ร่างกายอาจแพ้เซรุ่ม และสุนัขตัวหนึ่งๆสามารถฉีดเซรุ่มได้เพียงครั้งเดียว ถ้าไม่มีอาการแพ้พิษงูจริง ฉีดเซรุ่มให้ไปเพื่อการป้องกัน วันหลังถูกงูพิษกัด จะมาฉีดเซรุ่มรักษาอีกไม่ได้ เพราะร่างกายจะต่อต้านเซรุ่มอย่างรุนแรง

เอาแค่นี้ก่อนนะคะ ยาวไป ไม่รู้มีคนอ่านหรือเปล่า

• :o009: สีสันของบอร์ด ดีออกพี่ คิดมากน่า :o046: