ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• วันนี้พอดีไปทำธุระมา เลยไม่ได้เข้ามาในบอร์ดเลย
  • เหนื่อยหน่อยนะครับพี่ สู้ๆ
  • มิน่าวันนี้เห็นหายไป สู้ต่อไปครับ X
  • ครับพี่ไก่ :-D
  • งานนี้เราต้องเดินหน้าอย่างเดียวครับ จะรออะไรอีกไม่ได้แล้วนะครับ งานนี้ต้องจัดแบบเต็มๆๆครับ
  • เป็นไงบ้างครับพี่ไก่ พี่กล้า น้องเอ็ก ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับผม มีอะไรก็บอกเด้อ อิอิอิอิอิอิอิอิ พี่ไก่เอาแบบฮาๆ ตามประสาพิสบลูโคราชเลยเด้อ ท่าทางงานนี้มีหัวเลาะกันทั้งงานเลยเด้อ เอาน้องเอ็กเป็นแชมร์ชักกะเย้อโคราชไปเลย มีเป่าแป้งด้วยไหมพี่ :-)) :-)) ผมจองนะ 5555555555555 พี่กล้าลงรุ่นไหนเอ่ย อิอิอิอิอิ ไหวไหมพี่ เอาปิดตาตีหมอดีกว่า อิอิอิอิอิ แซวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เล่นๆ นะครับ ไว้ผมโทรไปหานะครับพี่ไก่
  • เอาพี่ไก่ กับป๋าทอมมาปิดตาตีหม้อแข่งกับเฮียตี๋ดีกว่า ท่าจะมันดี รุ่นใหญ่มาเจอกัน 55+
  • 5555555 ลืมเฮียมัค ไปอีกคนนะเอ็ก อิอิอิอิอิ
  • เฮียมัค เกรงใจแกพี่ สุขภาพไม่ค่อยดี

พี่ชาญไง เอาพี่ชาญลงด้วย ลืมไปได้ไงเนี่ย :o003:
  • พี่ขอบาย ขอไม่ปิดตานะ ตีหม้ออย่างเดียว555555555555555
  • ตีหม้อไรพี่ ผมไปด้วยคน :o003:
  • 555555555 อันนี้ ตัวใครตัวมันเด้อ แล้วแต่ความสามารถเฉพราะตัว อิอิอิอิอิอิ :o046:
  • นั่นไง ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ด้วยดิพี่
  • 55555 ออกตัวล้อฟรีเลยนะครับบบบบบบ image
    ไฟล์แนบ
    285084_213283625388000_100001190915203_561903_5595011_n.jpg 86K
  • เรื่องตีหม้อ พี่ก็เป็นหนึ่งไม่เป็นรองใครนะ55555555555อย่าประมาทพี่เชียวนะ
  • เรื่องนี้ข้าน้อยรู้ดี ขอคาราวะ 1 จอก อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ :029: :042:
  • ตกลงปิดตาหรือปิดไฟ
    พี่ จะได้ลงแข่งถูก
  • เห่อๆๆๆ ชักจะยังไงกันแระ
  • มีนิทานจะเล่าให้ฟัง ขอยืมมาจาก Web Sanook นะ ครับ

นานมาแล้ว มีตาแก่ผู้น่าสงสารอยู่คนนึง เมียและลูกแกเสียชีวิตไปนานแล้ว แต่แกก็ยังต้องมีภาระเลี้ยงหลานๆ

อีกสี่คนที่ชอบเอาแต่ใจตัวเอง วันๆ ไม่ทำ ไม่ช่วย อะไรเลย ดีแต่ทะเลาะกันทุกวัน ว่าคนนั้นผิด คนนี้ผิด ที่ไม่ทำอย่างนั้น ไม่ทำอย่างงี้

จนมาวันนึงตาแก่ ป่วยหนักกำลังจะตาย ก็ยังอดห่วงหลานไม่ได้ เพราะแกกลัวว่าหลานที่เอาแต่ใจตัวเอง
    จะอยู่ในสังคม ในโลก ที่มีแต่คำว่า กูเก่ง ไม่ได้

ก่อนตายแกจึงเรียกหลานทั้งสี่ มานั่งล้อมวงที่โต๊ะสี่เหลี่ยมแล้วให้หลานเอาผ้าผูกปิดตาไว้ทั้งสี่คน หลังจากนั้นแกก็ไปหยิบ "ตะเกียง ทรงสี่เหลี่ยมมาหนึ่งอัน ซึ่งแต่ละด้าน มีสีต่างกัน"มาตั้งไว้กลางโต๊ะที่เด็กทั้งสี่นั่งล้อมอยู่

แล้วให้หลานทั้งสี่ เปิดผ้าผูกตาออกพร้อมกัน จากนั้นตาแก่
    ก็ถามหลานทั้งสี่คนว่า "เห็นตะเกียงสีอะไร"

หลานคนแรกบอกเห็น "สีแดง"

คนที่สองบอกเห็น "สีเหลือง"

คนที่สามบอกเห็น "สีเขียว"

คนที่สี่บอกเห็น "สีน้ำเงิน"

แล้วทั้งสี่ก็เริ่มทะเลาะกันอีก ว่าสีที่ตัวเองเห็นนั้นถูกต้อง
    จนตาแก่บอกว่าไม่มี ใครผิด ใครถูกหรอก หลานเอ๋ย
    "เพราะตะเกียงมันมีสี่ด้าน" ถ้าใครอยากรู้ว่า ทำไมคนอื่นถึง

เห็นสีไม่เหมือนเรา "เราก็ต้องเดินไปดูในมุมของเค้า
    เราก็จะเข้าใจว่าทำไมเค้าถึงบอกว่าเค้าเห็นสีนั้น"

"อย่ามองมุมของเรามุมเดียวแล้วตัดสิน"

เพราะคนเรามันต่างความคิดต่างมุมมอง

พอตาแก่พูดจบ แสงในตะเกียงก็ดับลงพร้อมกับชีวิตของแก

ไม่ทราบชื่อผู้แต่ง ที่มา : http://www.zazana.com

• ขอบคุณที่เอานิทานดีๆ มาให้อ่านครับพี่ไก่

:m08:
  • พี่ไก่ นำนิทานดีๆมาเล่าสู่กันฟัง :-D
  • หันแน่ ขออีกจักเรื่องเด้อลูกพี่ อิอิอิอิอิ ปิดมันทั้ง 2 อย่างเลยแหละพี่ไก่ :-D :-D :-D
  • พี่ไก่แอบนอนอยู่เปล่าพี่ เมื่อคืนหนักไปเปล่า :o003:
  • 555+

ฮาไปไหน !!

:o016:
  • มีอีกเยอะครับนัท :o003:
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับimage
    ไม่ได้อยู่โคราชแต่มีเพื่อนอยู่โคราชครับ
    พิทโคราชสวยครับ
    ไฟล์แนบ
    แรมโบ้1.JPG 206K
  • ครับผม สะดวกมาเที่ยวโคราชครับ
  • กลับมาแล้วหรอพี่

เป็นไงบ้างพี่เอ๊กซ์ นัทไม่ได้ไป โดนผู้บังคับบัญชาสั่งแบน 1 วัน

T^T
  • สวัสดีครับพี่ๆชาวโคราช พี่ชาญครับ ลูกสาวที่ให้มา เจ้าโมเน มันเริ่มจะมาแล้วนะครับ ไว้รอซักนิดแล้วน็อคจะถ่ายรูปเจ้าโมเน ให้พี่ชาญดูพัฒนาการของมัน มาเงียบๆ แต่ก็โดนใจดีครับ
  • 555+ งานเข้าๆ :o003:
  • ปลอดภัยดีครับ

5555+
  • 5555555555555+

คุยกันดีๆ :o003:

• image

ไฟล์แนบ
    IMG_4049.JPG 281K
  • เมื่อคืนแฮปปี้มากครับ

ขอบคุณป๋าทอมสำหรับอาหาร และ เครื่องดื่ม งานสนุกเพราะป๋าจริงๆ ครับ ^^

ขอบคุณพี่ไก่ ที่สอนอะไรหลายๆ อย่าง พี่คือผู้เสียสละจริงๆ

ขอบคุณพี่เอ๊กซ์ พี่ไฟแรงจริงๆ อิอิ

ขอบคุณพี่แอม 555+ กลับถึงบ้านโดยสวัสดีภาพ

ขอบคุณทุกคน เมื่อคืนสนุกจริงๆ ครับ งานเฮฮาแบบพี่น้องแบบนี้ จะอยู่กับชาวพิทบลูโคราชตราบนานเท่านาน 555+ คิดถึงแล้วมีแต่เรื่องขำๆ
  • เมื่อคืนเค้าเสียวกันหมดเลย 55+
  • 555+

หลงทางนิดๆ
  • เกือบๆ เกือบไป
  • พี่Xเรื่องทางไปมิตติ้งเดี๋ยวผมโทรถามครับ
  • แหมๆๆๆ ไปสนุกกันได้ตลอดเลยนะครับบบบบบบ ครับน้องน๊อค ไว้ว่างก็มาโคราชไหม่เด้อ อิอิอิอิ เอา PITBULL สังกัดโคราชมาให้ดูกันอีกตัว หลังจากเก็บตัวได้สักพัก อายุ 8 เดือนนิดๆ นะครับบบบบอิอิอิอิอิอิ imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SNV38625.JPG 63K
    SNV38621.JPG 61K
    SNV38601.JPG 65K
  • วันนี้จะไปดูสถานที่ อีกรอบเพื่อวางระบบงาน สวยว่ะชาญ อาการปกติยังว่ะ
  • หมาใครพี่ชาญ
  • หายดีแล้วครับพี่กล้า ขอบคูณครับผม อิอิอิอิอิอิ อีกตัวเด็ดกว่านี้อีกน้องเอ็ก แต่พี่ขอเก็บเอาไว้เปิดตัวงาน 23 ตุลานี้ทีเดียวเลยนะครับ สังกัดโคราชของเราหมดทุกตัวครับผม อิอิอิอิอิอิ แล้วตัวนี้สีบลู รา นิดๆ ตัวเมียนะครับน้องเอ็ก 6 เดือน เข้า 7 เดือนครับ imageimage
    ไฟล์แนบ
    SNV38602.JPG 66K
    SNV38618.JPG 70K
  • พี่ชาญไปเอาไรแจ่มๆมาอีกแล้วเนี่ย
  • อิอิอิอิอิอิอิ พอดูได้ครับน้องเอ็ก ไว้เจอ งาน 23 ตุลานี้ที่โคราชจัดได้เลยครับบบบบ มีหลายตัวเลย ขอบอกว่า 5 ตัว UP ที่จะเปิดตัวสังกัดโคราชทั้งหมด อิอิอิอิอิอิอิอิอิ :-D
  • จัดมาเลยครับพี่ แจ่มๆ :063:
  • ตัวไหม่หมดเลยนะครับเอ็ก เอ็กยังไม่เคยเห็นสักตัวเลยนะครับขอบอก อิอิอิอิอิอิอิ พอดูได้ทุกตัว ไม่สวยแต่พอจูงเข้าวัดไปเผาได้ครับ :-)) :-))
  • หมาพี่ๆสวยๆทั้งนั้นเลยอยากชมไวๆจังครับ