ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเฮียมาร์คหน่อยครับ
  • พี่มาค ยางมอไซ2-3เส้นลากกะทรายริมทะเลได้น้ำหนักประมาน10++กิโลแต่เดินลากวันละ6-8ร้อยเมตร ประมานว่าไม่หนักมากทำแบบนี้ทุกวัน มีผลดีและผลเสีย อย่างไรมั่งคับ แล้วก็อัดไข่ต้ม2วันครั้ง พอจะทำไห้มันดูมีกล้ามได้มั่งป่าวคับ
  • การสร้างกล้ามต้องออกกำลังประเภทที่ทำให้กล้ามเนื้อเกร็งมากที่สุด เพื่อให้กล้ามเนื้อล้าจะได้พัฒนามาเป็นกล้ามครับ การออกกำลังกายบางประเภทเช่นวิ่งสปีดเร็วๆบนเครื่องวิ่งจะช่วยกล้ามเนื้อจะแข็งแรงแต่ไม่ช่วยให้กล้ามใหญ่ครับ
  • อ่อ งั้นต้องเพิ่มอีกแต่ผมกลัวไปไกลๆมันจะเกร็งนานเกินไปมันจะเป็นอะไรไหมอะคับเพราะว่าเดินไปแล้วต้องเดินกลับ เดินริมทะเลไปเลื่อยๆคับเหนื่อยผมก็เดินกลับ เห็นพวกวิ่งจ๊อกกิ้งเค้าขาใหญ่ๆกันอะคับ เฮ้อ งง
  • อยากถามว่า สมัครสมาชิกแล้ว อีกนานมัยค่ะ กว่าจะเข้าได้ รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ
  • ใครสมัครสมาชิกมาแล้ว เข้าไม่ได้โปรดเมล์แจ้ง ชื่อที่สมัครมาและอีเมล์ให้ทราบด้วยครับที่

pitbullzone@hotmail.com

มันอาจจะมีการตกหล่น ช่วงนี้มีสมัครเข้ามาเพื่อด่าโดยเฉพาะเยอะมาก อีเมล์บางอันมันไม่มีอยู่จริงมันก็สมัครไม่ได้ครับ

ขอบคณครับ
  • ถามพี่มาร์คหน่อยครับว่า พิทบลูสายกัดมีวิธีเตรียมตัวอย่างไรก่อนลงแข่งขันในสังเวียน
  • โห งานช้างเลยนะครับ ฟิตหมาลงสังเวียน ไม่รู้ก็ดีแล้วอย่าไปกัดเลยครับสงสารมัน
  • ผมเลี้ยงไว้ฝ้าสวนยางพาราเฉยๆครับพี่ เพราะที่บ้านผมพวกโจรขโมยน้ำยางพาราเยอะ ขนาดผมประกาศให้รู้ว่าผมเลี้ยงพิทบลูสายกัดแล้วนะวันก่อนยังมีมาเดินอยู่ในสวน ดีที่ผมไปเจอเสียก่อนมันไม่ทันได้ลงมือขโมย หมาผมตอนนี้อายุ 3 เดือนกำลังน่ารัก กำลังฝึกให้มันกัดยางในมอไซด์กับเศษผ้าอยู่มันเล่นไม่ยอมเลิกยิ่งแรงๆยิ่งชอบ สายกัดเนี่ยพลังมันเยอะจริงๆ มันชอบเข้าสวนสำรวจธรรมชาติ ดมๆ ขุดๆ คุ้ยๆ มันชอบเล่นน้ำในบึงพอวันไหนอากาศร้อนๆลงไปเล่นเองเลยครับไปกับหมาพันธุ์ทาง 2ตัว เห็นมันแล้วมีความสุข ที่ผมถามเรื่องฟิตหมาลงสังเวียนไม่ได้จะนำไปกัดผมก็สงสารมันเหมือนพี่นี่เเหละ แต่ที่ผมอยากรู้เพราะเข้าไปอ่าน ประวัติพิทบลู นักสู้ตลอดกาล แล้วสนใจ เห็นมีแต่ประวัติพิทบลูว่ามีความเป็นมาอย่างไร แต่ไม่มีวิธีการเลี้ยง คำถามอาจเหมือนว่าจะนำหมาไปแข่งกัดจริงๆ แต่ในใจผมไม่ได้มีจุดประสงค์จะเลี้ยงไปกัด แค่อยากรู้เฉยๆๆ ถ้าเเป็นคำถามที่แรงๆๆๆๆไปขอโทษด้วยครับ ขอบคุณที่บอร์ดนี้ทำให้ผมได้รู้จัก สุนัขพันธุ์ อเมริกันพิทบลู เทอร์เรีย (American Pit Bull Terrier) ซึ่งสายพันธุ์ที่ดีที่สุดในโลกสายพันธุ์หนึ่ง เป็นสุนัขที่ผมใฝ่ฝันที่จะเลี้ยงตั้งแต่ผมยังเด็ก และความรู้ต่างๆที่มีอยู่ในบอร์ดนี้ ขอบคุณจากใจ.
  • คำถามปกติครับ แต่ที่ไม่สนับสนุนเรื่องสายกัดเพราะกลัววัยรุ่นที่ยังคะนอง ทำไปเพราะอารมณ์ชั่ววูบ เลยไม่อยากแนะนำครับ ข้อมูลหายากๆก้ดีแล้วครับ คนอยากกัดหมาจริงๆเขาหาจนได้เองละครับ
  • สวัดดีครับพี่มาร์คผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ขอรบกวนหน่อยนะครับ อยากรู้วิธีฝึกหมาลากนำหนัก แนะนำหน่อยครับ ขอบคุนครับ
  • อยู่ในหัวข้อการเลือกลูกสุนัขเรียบร้อยแล้ว
  • ขอบคุนมากครับพี่มาร์ค
  • ผมรองแล้ว ดื้ออยู่แป๊ปนึงแล้วเขาก็ลากเองครับ เจ๋งมาก ขออีกเรื่องครับเราควรฝึกเขาตอนไหนครับ เช้า หรือเย็นครับ ขอบคุนครับ
  • เอ่อพี่มาร์คครับถ้าฝึกเขา2อย่างทั้งกัดสปริงโพลและลากยางผมควรแบ่งเวลายังงัยช่วยแนะนำหน่อยครับพี่มาร์ค
  • ตามสบายเลยครับ อยากเล่นอะไรก็เล่น เล่นสลับกัน หรือเล่นสองอย่าง ไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวครับ
  • OK.ครับพี่มาร์คผมจะได้ลุยให้มันส์เลย ขอบคุนอย่างสูงครับ*_*
  • พี่มาร์คสำหรับหมาฝึกกิจกรรม เราควรให้อาหารอย่างไรครับ ปัจจุบันผมให้กินF1ถุงม่วงตอนเย็น2ถ้วยตวงมื้อเดียว ผมต้องเพิ่มปริมาณหรือต้องให้อาหารชนิดอื่นเสริมด้วยมั้ยครับ เกรงใจจังเลยครับถามหลายเรื่องแล้ว*_*
  • ลองสมมุติตัวเองว่าเป็นหมาดูนะครับ แล้วคุณจะมีคำตอบทุกอย่างด้วยตัวเอง

การเลี้ยงหมาไม่มีตำรา แต่ควรอาศัยหลักธรรมชาติ สิ่งสำคัญก็คืออย่าไปฝืนธรรมชาติของหมา อย่าพยายามทำหมาให้เป็นคน

ตอนนี้ผมรำคาญพวกมนุษย์ขี้เหม็นที่อ้างความรักหมาบังหน้าทั้งที่สิ่งที่เขาทำทุกอย่างล้วนเป็นการทำเพื่อตนเอง ผมเบื่อตอบคำถามเกี่ยวกับหมามากเลยครับ ผมรู้สึกว่าหลายคนเอาง่ายเข้าว่า ไม่พยายามศึกษาด้วยตัวเองก่อน

ผมตั้งกระทู้ด่าไป แต่หลายคนยังไม่รู้ตัว ยังมีคำถามปัญยาอ่อนโผล่มาให้เห็นทุกวัน
    การพยายามให้หมากินเยอะๆ เพื่อให้มันอ้วน ทำเพื่อหมาหรือทำเพื่อตนเอง
    การอาบน้ำให้หมาทุกวัน ทำเพื่อหมาหรือทำเพื่อตัวเอง
    การกังวลว่าหมาจะไม่สวย มันเป็นความรักหมาหรือรักตัวเอง

คำถามที่น้องถามมาไม่มีใครตอบได้ครับ นอกจากตัวคุณเอง ตอนนี้คุณเลี้ยงเอง คุณรู้ข้อมูลทุกอย่าง อายุของหมา กิจกรรมที่ทำ ปริมาณการกิน สภาพหมาตอนนี้ อ้วนไป ผอมไป ฯลฯ

หากพูดอะไรแรงไปก็ขอโทษด้วยนะครับ
  • ขอบคุนมากครับพี่มาร์คสำหรับคำชี้แนะครับ
  • พี่ครับผมสงสัยเรื่องหนึ่งไม่รุ้ว่าเป็นที่คอมผมหรือป่่่าวนะครับ

เวลาลงรูปมันจะขึ้นโหลดก่อนขึ้นแทรกภาพใช่ป่ะครับ แต่พอผมกดเลือกภาพปุ๊ป !

มันก้อโหลดภาพ แต่ไม่ยอมขึ้นแทรกภาพอ่ะครับ

มันโหลดตลอดเลย ไม่ยอมเสร็จผมจึงสงสัยอ่ะครับ รบกวนด้วยนะครับบ
  • ความจริงมันก็เหมือนกับการใส่รูปในเว็บทั่วไป แต่มีขั้นตอนการแทรกภาพเพิ่มเข้ามาเท่านั้นเองครับ

ถ้าขนาดไฟล์ไม่เกิน 120 k เป็นไฟล์ jpeg ก้ใส่ได้แล้วครับ น่าจะเป็นที่เครื่องของน้องเองแล้วละครับ เห็นคนอื่นเขาเอามาช่วยใส่ก็ใส่ได้นี่ครับ
  • พี่มารค์ค่ะน้องหมาที่บ้านอายุ 46 วันพาไปฉีควัคซีนและถ่ายพยาธิมาค่ะ พอกลับมาบ้านช่วงเย็นน้องหมาถ่ายเยอะมาก 5 ครั้งค่ะแตถ่ายเป็นก้อนนะค่ะ แต่เหมือนถ่ายไม่สุดอ่ะค่ะก็เปลี่ยนที่มาถ่ายอีกแต่ออกมาเป็นเมือกเหมือวุ้นใสๆค่ะ แต่เมื่อเช้าถ่ายเหลวแต่ไม่ได้เป็นน้ำพุ่งนะค่ะมีเนื้อแต่ก็มีเมือกออกมาเหมือนวุ้นเหมือนเดิมค่ะแต่มีเลือดปนหน่อยค่ะ แต่น้องหมาเล่นซนกินปกติพอกินปุ๊ปสักพักก็ถ่ายเลย อย่างนี้น้องหมาเป็นอะไรหรือเปล่าค่ะหรือว่าอยู่ที่อาหารด้วยอ่ะค่ะเพราะเปลี่ยนจากรอยัลคานินมาเป็นเอฟวันอ่ะค่ะ
  • เฮียครับ ๆ พอผมพาหมาออกนอกบ้านไม่ถึง5นาที จมูกเย็นเจี๊ยบ หมาอายุ 2เดือน เป็นอะไรหรือป่าวครับผม ๆ
  • ถามพี่Mark ครับ พาดีอยากทำ ใบ abcต้องทำยังไงบ้างครับ
    อยากทราบรายละเอียด
  • พี่มาร์คคัฟลูกหมาพึ่งคลอดยังไม่ลืมตาเลยบางตัวเค้าไม่ค่อยแข็งแรงผมควรจะทำอารัยได้บ้างคัฟเพื่อช่วยเค้าอ่ะ
  • พี่มาร์คคงยังไม่ว่างแน่ๆ เลยยังไม่มาตอบครับ
  • พยายามให้เขากินนมแม่ให้มากที่สุดครับ ถ้ามันไม่ยอมดูดก็สวดมนต์รอได้เลย ฮ่าๆๆ
  • ช่วงนี้งานยุ่งมากครับ พนักงานหยุดหลายคน เลยต้องไปทำหน้าที่แทน
  • น้ำลดเมื่อไหร่ พนักงานเพียบทั้งเก่าทั้งใหม่ 555+

ยังไงพิจารณาผมคนนึงนะครับ เฮียย
  • รบกวนนิดนึงครับ หลังการตัดหูจำเปนต้องใส่ที่ครอบหัวมั้ยครับ เพราะบางคนบอกว่าใส่กันหมาเกา บางคนบอกไม่ต้องเวลามันสะบัดหัวจะไปโดนที่ครอบ
  • ไม่จำเป็นครับ ไม่จำเป็นเลยจริงๆ ที่ครอบหัวเขาใช้กันเลียไม่ใช่กันเกาครับ
    ร้านที่ตัดหูเสร็จแล้วใส่ที่ครอบหัว ผมเดาเลยว่ามือใหม่ ไม่รู้จริงครับ แผลมันเจ็บหมาที่ไหนจะเกาว่ะ

ตรรกระง่าย ถ้าคุณเป็นแผล ผมถามหน่อยคุณเวลาคุณคันคุณจะเกาแผลไหม ???
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค
  • ผมเพิ่งหัดเลี้ยงหมาแล้วไม่รู้จะให้มันกินอะไรดี
    ถึงจะแข็งแรง
  • อยากถามพี่มาร์คครับว่าทำไมทุกวันนี้แก้ไขข้อความตัวเองไม่ได้เลย...เพราะเวลาถ้าลงผิดหรือต้องการเปลี่ยนแปลงแก้ไขข้อความบางอย่างทำได้ยากมาก...และเวลาลงกระทู้ไม่ถูกใจบางท่านอาจโดนสวดได้นะครับหรือว่าผมทำไมถูกน๊า..ขอไขข้อข้องใจหน่อยครับพี่
  • เมื่อก่อนให้แก้ได้ตลอด แต่ตอนหลังจำเป็นต้องห้ามแก้ เพราะมันมีคนศรีธนญชัย ฉวยโอกาส
    เขียนโฆษณาไว้อย่าง หลังจากขายหมาไปก็แอบมาเปลี่ยนข้อความเป็นอีกอย่าง เพื่อลดปัญหา การโกงกัน

ดังนั้นลงไปแล้วห้ามแก้ไข หากจะแก้มีเวลาให้แก้ได้ภายในห้านาทีเท่านั้น
  • หมามันเป็นสิ่งมีชีวิต จะมาหัดเลี้ยงไม่ได้ ถ้ายังไม่มั่นใจว่ามีความรู้พอ อย่าเพิ่งเลี้ยง
    แค่จะให้หมากินอะไรยังไม่รู้แล้วจะเลี้ยงมันได้อย่างไร อันนี้มันความรู้พื้นฐานมากๆเลยครับ
  • ขอบคุณครับเฮีย...
  • สวัดดีครับพี่มาร์คผมเป็นสมาชิกใหม่แต่ติดตามงานของพี่มานานขอชื่นชมครับและขอบคุณสำหรับสิ่งที่พี่ทำเพื่อคนรักสุนัขโดยเฉพราะเราชาวพิทบลูครับ
  • ขอบคุณมากๆครับ
  • ขอแนะตัวนะคะเป็นสมาชิกวันแรก ก็โทรไปปรึกษาพี่มาร์คแล้ววันนี้ นุสค่ะ
    เลี้ยงพิทบูลผสมโกล์เด้นท์ชื่อโตโน่ อายุ 1 ขวบ 8 เดือน
  • ดีใจที่ได้ช่วยสร้างความสบายใจให้แก่ครอบครัวคุณนุสครับ :-D
  • ถ้าไม่ได้คุยกับพี่มาร์คเจ้าโตโน่คงจะได้อยู่กรมปศุสัตว์แล้ว เพราะมันกัดลูกสาวคนโตเมื่อเดือนที่แล้ว และมีข่าวไข่ตุ๋นเข้ามาอีก ทั้งๆที่ใจไม่อยากทำอย่างนั้นเลย เดี๋ยวจะเอารูปเจ้าโตโน่มาลงให้ดูนะคะ
  • ยินดีครับ ว่างๆพามาเจอกันที่ดีวันก็ได้ครับ มีคนรักพิตบูลไปที่นั่นกันบ่อยๆ จะได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
  • หมาผมมีขี้ตาติดต่อนานหลายวันแล้วครับ
    มันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ
  • เพียบเลยครับ

ตาอักเสบ ติดเชื้อ ร้อนใน ออกกำลังกายไม่พอ กินอาหารโปรตีนสูงเกิน ฯลฯ
  • โอ้วงานช้าง งั้นผมควรพาไปพบแพทย์ใช่มั๊ยครับ ขอบคุนมากครับพี่
    อ้ออีกเรื่องคับ ที่ D1 ยังจัดทุกอาทิดรึปล่าวครับอยากพาไปร่วมกิจกรรมครับ
  • ขอให้พี่ผ่านเรื่องราวต่างๆไปได้ด้วยดีครับ
    การปล่อยวาง..คือหนทางแห่งความสุข(ใจ)ครับ
  • จะพยายามจัดทุกเสาร์ถ้าโอกาสอำนวยครับ อย่าพูดว่าจัดเป็นงานดีกว่า คือปกติเสาร์อาทิตย์ถ้าว่างๆพวกเราก็หาเรื่องพาหมามาออกกำลังกายด้วยกันเท่านั้นครับ และพอแดดร่มลมตกเราก็ทานอาหารร่วมกันก่อนจาก เป็นปาร์ตีเล็กๆ สำหรับคนชอบหมากิจกรรมเหมือนกันครับ
  • ผมเคยไปมาครังนึงประทับใจมากครับ
    ตอนนั้น zippo 3เดือนimageimageวันกลับมาสลบทั้งคนทั้งหมาเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    100_0261.jpg 150K
    100_0386.jpg 73K
  • เจ้าบิ๊กของผมก็ไม่ดุสะเลย ไม่เคยกระโจนใส่หมาตัวอื่นยกเว้น โดนกัดก่อน ยังไงก็ไม่ยอมปล่อย กัดยอมตายเลย ทั้งๆที่ไม่เคยสอนอะไรมันเลย อีกนิสัยหนึ่งที่ผมไม่ชอบคือ มันนอนทั้งวันเผลอเป็นหลับเลย นอนเฝ้าผมทั้งวัน ไม่ว่าจะไปไหน จะมานอน ข้างๆตลอด ผมจึงต้องพามันวิ่งทุกวัน กลายเป็นผลพลอยได้ไปเลย เอาเป็นว่า ผมไม่ไป มันก็ไม่ไปไหน ไม่มีการออกไปวิ่งเล่นแม้แต่นิดเดียวนอนเฝ้าตลอด จนกลัวจะเป็นหมาขี้โรคไปสะละ วิ่งได้แปบเดียวหอบเป็นหมา เลยอิอิ image
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่าย0090 (Medium).jpg 98K