ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• อยากจะบอกว่า ตอนเล็กๆกับตอนนี้คนละเรื่องกันเลย ขนาดตัวเมียนะเนี่ย งามมากค่ะ :033:
  • เอาไว้ คุณได้หมาไปเลี้ยง เริ่มบรีดหมาซักครอก แล้วเรามาคุยกันใหม่นะครับ
    ยังไม่ได้บรีดหมา ผมว่า คุณจะยังไม่เข้าใจ...

ชอบก็เรื่องนึง รัก ก็เรื่องนึง เลี้ยง ก็เรื่องนึง จะบรีด มันข้ามไป อีกขั้นนึงครับ...

ลองไปถาม พวกนำหมาเข้านะครับ ว่า เวลาเค้าซื้อหมา เจ้าของหมามัน ART แค่ไหน !!!!!

:-D
  • ยืนยันความเห็นพี่ต้นครับ breeder แต่ละคนเค้าก็อยากเลือกคนซื้อด้วย ไม่ใช่คนซื้อเลือกคนขาย
    breederเค้าก็อยากให้เจ้าของใหม่ที่ได้หมาเค้าไปเลี้ยงเป็นผู้เลี้ยงคุณภาพ
    อยากให้หมาเค้าสบาย ถ้าเอาหมาเค้าไปทำให้มีชื่อเสียงได้ยิ่งดีเข้าไปใหญ่

เจ้าของคอกเมืองนอก ART จริงๆครับ ผมคุยกับเค้าเป็นปีกว่าเค้าจะยอมขายให้ผม
  • พี่ต้นคงจะเข้าใจเจตนาของเจ้าของกระทู้ผิดนะคะ ราคาไม่ใช่ปัจจัยของหัวข้อนี้คำพูดของคนต่างหาก
    มีเงินซื้อสามหมื่น ก็แปลว่าต้นทุนเค้าก็พอมี แค่พูดจาขอลดไม่ใช่ไม่มีเงินซื้อ อย่างเช่นคนซื้อทองก็คือคนที่มีเงินเหลือ อยากซื้อเก็บไว้ก็ต่อราคาขอลดกันทั้งนั้น นิดหน่อยก็ยังดี ร้านเขาก็ไม่เห็นไล่ไปดูร้านอื่นหรือบอกว่ามีเงินพอค่่อยมาซื้อ :033: อย่ามองแต่มุมคนบรีด มองมุมคนซื้อบ้าง
  • จากประสพการณ์ ไม่เห็นมีคนขายสุนัขเลือกคนซื้อถ้ามีเงินก็ขายให้หมด ฝรั่งไม่ใช่พ่ออย่าเอามาตัดสิน
    เราเอาแค่ในไทยพอ พี่ต้องมองที่ประเด็นกระทู้ไม่ใช่การลงทุน :033:
  • มีความคิดเห็นกันในแต่ล่ะมุมมองค่ะ เท่าที่อ่านมา ถ้าคนซื้อเจอแบบต่อรอง1000 2000 แล้วคนขายไม่ให้นั่นอาจหมายถึงคนขายไม่ได้บอกผ่านจะเป็นไปได้ไหมค่ะ (คิดในแง่ดีน่ะ) แต่ถ้ามองในมุมคนขายถ้าหากเค้าคำนวนรายจ่ายต่างๆในการทำหมาคอกนี้ออกมาแล้วและควรขายในราคานี้หล่ะก็น่าเห็นใจน่ะ แต่ถ้าคิดในแง่ร้าย แสดงว่าคนขายเคี่ยวมากแค่พันสองพันลดให้ไม่ได้แถมไล่ให้ไปดูคอกอื่นอีกก็ใจร้ายเกินไป ในการกลับกันถ้าคนขายบอก30000 คนซื้อต่อ15000 อันนี้ก็น่า...อยู่น่ะค่ะ ลองมอง2ด้านดูไม่เสียหายน่ะค่ะ ยังไงซ่ะอกเค้าอกเราค่ะสำคัญที่สุด
  • ไม่มีหมาขาย แต่แอบเข้าข้างคนขายครับ

ถ้าคุณชอบหมาจริง ราคา 3 หมื่น ขอต่อเค้า พัน สองพัน เค้าไม่ขาย คุณก็ไม่ซื้อเลยเหรอ ถ้าชอบหมาจริง ๆ อยากได้กลับบ้านจริง ๆ อีกแค่ พัน สองพัน น่าจะซื้อได้นะครับ

ความสัมพันธ์เอาไว้ทีหลัง เอาสิ่งที่เราอยากได้ก่อน ซื้อมาแล้ว จะโกรธคนขาย ก็ไม่เป็นไร ของซื้อ ของขายครับ เราต้องการลูกสุนัข เค้าต้องการเงิน ความสัมพันธ์เอาไว้ทีหลัง ยกเว้นรู้จักกันก่อน อันนี้ความสัมพันธ์มาก่อน

สรุปเจ้าของกระทู้ซื้อลูกหมากลับไปไหมครับ เข้าใจว่าคงไม่ซื้อ เลยเข้ามาตัดพ้อ

Just one comment krub
  • marisa ครับ

จากประสพการณ์ ไม่เห็นมีคนขายสุนัขเลือกคนซื้อถ้ามีเงินก็ขายให้หมด ฝรั่งไม่ใช่พ่ออย่าเอามาตัดสิน
    เราเอาแค่ในไทยพอ พี่ต้องมองที่ประเด็นกระทู้ไม่ใช่การลงทุน

ประสบการณ์คุณคงยังไม่พอมั้งครับ
    breederที่ดีเลือกคนซื้อทั้งนั้นแหละครับ บางทีมีเงินไม่พอนะครับ ต้องสอบผ่านด้วย
    ฝรั่งไม่ใช่พ่อ ถูกต้องครับ ไม่ได้อยากทำตามฝรั่ง แต่อันไหนดีเราก็ควรนำมาอ้างอิงและพัฒนาจุดของเรา ไม่ว่าจะเป็นของฝรั่ง ของแขกหรือของไทย

แต่คนขายหมาที่สนแต่เงินก็มีเยอะครับ อย่างที่คุณบอก

เชื่อเถอะครับ breeder เค้าก็เลือกลูกค้าครับ ไม่ต่างจากอาชีพอื่น

• มองต่างมุมจริงๆ ทั้งคนซื้อคนขาย จขกท.ก้อเหมือนจะตัดสินใจซื้อเเล้วล่ะ ต่อไปงั้นๆเอง หมา3หมื่น ถ้าคนไม่มีตังค์คงพูดเออ คับๆๆๆ ผมม่ายมีตัง เเล้ววางไปเลยหรือไม่ก้อเเพงชิบ ไปหาคอกถูกๆดูดีหว่า เเต่ที่ต่อก้อเหมือนอยากดูว่าคนอยากได้เพื่อนมีสมาคมคนรักหมาเค้าจะมีน้ำใจไมตรีจิตต่อกันมั่งมั๊ย

ทีนี้กลับไปฝั่งคนขาย ดันคิดประมาณว่า เฮ้ย หมาราคาขนาดนี้ 1-2พัน เอ็งยังจะต่ออีกเหรอ เลี้ยงหมานะเฟ้ย ถ้ายังไม่พร้อมกะอีเเค่เงิน1-2พัน เอ็งก้อไปดูคอกอื่นเถอะ

คนขายจริงๆออกเเนวการค้าไปหน่อย เคี่ยวเกิ๊น หมาราคาสามหมื่น ถ้าคิดเป็นเปอเซนออกมาก้อเเค5-7เปอเซนเอง ถ้าหัวการค้าซักหน่อยอาจจะตอบโต้ต่อรองกลับไปว่า ลดให้ก้อได้ เเต่มารับหมาเองนะ หรือผมลดไม่ได้ เเต่เด๋ว เเถมปลอกคอให้อันนึง (อันนี้ยกตัวอย่าง)เเค่นั้นก้อจบไป

บ่อยครั้งไป ผมไปซื้อของ ไม่เคยต่อเลยเจ้าของเค้าบริการดี จะไปต่อทำไม
    บ่อยครั้งไป ผมไปซื้อของ ต่อชิบหายเลย ของหมื่นห้า 20บาทกุก้อเอา
    บ่อยครั้งไป ผมไปซื้อของ ราคาของถูกสุดๆ เเต่ผมก้อไม่เอา เพราะเเม่งบริการห่วย
    บ่อยครั้งไป ผมไปซื้อของ มีของ2ราคา อันถูกบริการห่วย อันเเพง เจ้าของร้านเป็นกันเอง เเค่อยากจะอุดหนุน

ปล.การขายนั้นเป็นศิลปะอย่างนึง ไม่ใช่หมาสวยเเล้วจะขายหมดเสมอไป อัธยาศัยนั้นสำคัญ คุณขายหมาวันนี้ วันหน้าลูกค้าคนนี้อาจจะกลับมาซื้อคุณอีก หรือเเนะนำเพื่อนมาให้คุณอีกก้อเป็นได้ หากคุณไม่อยากจะลด คุณจำเป็นที่จะต้องบอกอย่างไรก้อได้ไม่ให้บัวช้ำน้ำขุ่น นอกจากลูกค้ามันกวนส้นตรีน ค่อยด่าไล่ตะเพิดมันไปเลย
    สำหรับตัวผมเองอาชีพผมก้อคือการค้า การปฎิเสธลูกค้ามันไม่เกิดประโยชน์อะไรหรอก ตัวผมเองก้อไม่เคยปฎิเสธ ผมตอบเลยได้คัฟ เเต่อะไรก้อว่าไป ต่อรองกลับไปไม่ให้เราขาดทุน หรือกำไรให้มากที่สุด เเต่ไม่เคยบอกว่า คุณลุกค้าครับ ผมขายถูกเเล้ว ถ้าคุณยังไม่พอใจที่นี่ คุณไปลองดูเจ้าอื่นก่อนก้อได้ ลูกค้าของผม เข้ามาเเล้ว ในใจผมจะคิดเสมอว่า ถ้าเค้ากลับออกไปโดยไม่ได้ซื้อของผมออกไป โอกาสที่เค้าจะกลับมาซื้อมันน้อยเเล้วล่ะ นอกจาก เค้ากลับมาเเบบไม่มีทางเลือก เลยกลับมา หรือไม่ก้อกำลังเปรียบเทียบสินค้าของเรากับอีกเจ้านึงอยู่ ซ่งในใจเค้าก้อเทใจไปให้กับร้านอีกร้านนึงเหมือนกัน

• พี่ต้นเค้าไม่เข้าใจผิดหรอกครับ เค้าแค่อธิบายให้เห็นในมุมมองอีกแบบนึงว่าบางทีที่เค้าพูดแบบนั้นอาจเป็นเพราะเค้าไม่อยากขาย

ก็แล้วแต่มุมมองครับ สำหรับผมคนที่จะรับลูกหมาเราไปเลี้ยงสำคัญมากครับ เรื่องค่าตัวหมาเป็นเรื่องรอง
    ถ้าเราคุยถูกใจกันซะอย่าง มันก็เหมือนเพื่อนกัน และถ้าคนที่มาขอซื้อเป็นคนดี คนเก่ง ผมยิ่งยินดีมากๆเลยถ้าหมาที่ผมผลิตไปอยู่ในมือของเค้า

คิดต่างกันไม่โกรธกันนะครับ :)
  • เคยไปเที่ยวหาดใหญ่20กว่าปีก่อนถูกใจกระเป๋าอยู่ใบหนึ่งบอกคนขายหยิบลงมาให้ดูหน่อย แกถามห้วนๆว่าจะเอาหรือเปล่าถ้าไม่เอาขี้เกียจหยิบลงมา(กระเป๋าวางไว้บนตู้โชว์)
    วันรุ่งขึ้นข้ามไปเที่ยวมาเลย์ถูกใจอะไรก็ซื้อโดยไม่ต่อราคาแม่งเลย
  • คุณ มาริสา ครับ

ถ้าฝรั่ง ไม่ใช่พ่อ
    ลูกค้า ก็ไม่ใช่แม่ ครับ มีปัญญาซื้อ ก็ซื้อ ไม่เห็นต้องไปง้อมันมาก

หมาที่คุณเลี้ยง โคตรพ่อโคตรแม่มันก็ฝรั่งบรีดมาครับ
    หาใช่ หมาไทย ไม่

ที่บอกให้ไปถามฝรั่ง เพราะ ฝรั่ง มันจะเข้าใจ คำว่า "คุณค่า" มากกว่า "มูลค่า"
    ซึ่ง อันนี้ คนไทยบางพวก เข้าใจยากมาก ไม่รู้จะอธิบายยังไง

คุณลองไปดิวซื้อพ่อหมาดีๆ สักตัวสิครับ อาจจะพอ เข้าใจอะไรมากขึ้น

คุณซื้อขายรถมือสอง มันก็แค่ สินค้า ซื้อมาขายไป ซื้อถูก ขายแพง มีกำไรก็ขาย ไม่มีก็จอดมันทิ้งไว้ยังงั้น
    ไม่มีอะไรที่เป้น "คุณค่าทางจิตใจ" ทั้งสิ้น มันจึงมีความ เปรียบต่าง โดยสิ้นเชิง กับคนที่เค้าบรีดลูกหมา
    ลูกหมาที่เค้ารัก ลูกหมาที่เติบโตมาในมือเค้า ตั้งแต่แรกเกิด ลูกหมาที่เค้าวางแผนบรีดขึ้นมา มีมี "คุณค่า" ไม่ใช่มีแค่มูลค่า อย่างที่คุณเข้าใจ

คุณยังห่าง จากคำว่า Breeder เยอะมากครับ

ยกตัวอย่าง ง่ายๆ ผมก็ทำอาหารหมาขาย
    อย่างคุณว่า ขายได้ก็ขาย ไม่เห็นสนใจว่ามึงจะเอาไปทิ้งหรือเอาไปทับกระดาษ
    ก็เพราะมันไม่มีชีวิต พอมีกำไร ก็ขาย
    แต่ลองจะซื้อลูกหมาผมสิ ถามมันยันบ้าน ยันคนในบ้าน อยู่กันกี่คน รักหมาทุกคนไม๊ มีคนแก่ หรือเด็ก อายุเท่าไร ทำงานอะไร ทีเวลาดูแลไม๊ การเลี้ยงดูจะทำได้แค่ไหน
    ถ้าไม่มีปัญญาดูแลให้ดี ไม่มีคุณสมบัติพร้อม ไม่รู้ คุณค่าของลูกหมาที่กำลังจะมาซื้อ
    กำเงินสดๆ มา ก็ไม่ได้เลี้ยงครับ

เท่าที่อ่านมา คุณมี ประสพการณ์ น้อยมากครับ...
  • เท่าที่ ได้ยินเรื่องมา จาก Breeder คนนั้น
    และก็รู้ว่า น้อง จขกท เป็นใคร

ผมอยากบอกว่า ... เลือก ตัวที่เราAfford ได้สิครับ

คุณถามลูกหมา ในงบของคุณ แต่คุณอยากได้ตัวที่ดีกว่า
    ต่อราคา จะเอาตัว First Pick แล้วบอกว่า มีงบเท่านี้ ขอให้ไปส่ง มีค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา ค่ากรง ฯลฯ
    พอเค้าไม่ให้ คุณก็มาตั้งกระทู้แบบนี้

ผมว่า เอาใจเขา มาใส่ใจเรา คุณอยากได้ลูกหมา เค้าก็อยากขาย
    คุณอยากได้ตัวที่ดีที่สุด ในราคาที่ถูกที่สุด
    เค้าก็อยากขายตัวที่ดีที่สุด ในราคาที่ดีที่สุดเช่นกัน
  • 555 กลายเป็นประเด็นเด็ดเจ็ดสีไปแล้วกระทู้นี้

ความคิดใครผิดใครถูกคงตอบยาก แต่อ่านแล้วคิดตามก็ได้ประโยขน์แน่นอนครับ :063:
  • สะเก็ตข่าว
    ตะตึงตึง โป๊ะ โอ้ว.... อ๊าว
  • ไปกันใหญ่โตแล้ว ออกแนวเข้าข้างอาชีพตัวเอง ยังห่างไกลอาชีพบรีดเดอร์อยู่แล้ว เพราะอาชีพนี้ไม่เคยอยู่ในสมองค่ะประเด็นที่พูดถึงคือ วิธีการขาย มารยาทในการในการขาย แค่ต่อของนิดหน่อยไม่ได้ก็อธิบายสิคะ ไม่ใช่ไม่มีเงินซื้อ คนไหนซื้อของไม่ต่อ ไอ้คำพูดหรูๆที่ว่าถ้าชอบก็เอาโลด หนูไม่เชื่อเด็ดขาด คนชอบต่อไม่ได้เค้าก็ซื้อ แต่ไม่ใช่ไม่ต่อ แล้วที่ว่าเลือกคนซื้อเห็นขายกันโครมๆ คุณต้องไปต้องไปตรวจสอบบ้านช่อง เสตทเมนท์ และต้องดูสำเนาทะเบียนบ้านเค้าก่อนขายด้วยเหรอคะ แค่ถามๆตามมารยาท มีเงินก็อุ้มเอาไปได้เลยกันทั้งนั้น

แล้วพี่จะลากให้เป็นเรื่องบรีดเดอร์ทำไมเนี่ย
  • จากกระทู้ธรรมดาๆ ที่เจ้าของกระทู้ตั้งขึ้นเพื่อระบายความในใจ
    กำลังกลายเป็นกระทู้กำลังพัฒนาคนอยู่ (ความเห็นส่วนตัว)

ลองคิดดูว่าถ้าบอร์ดยังมีผีอยู่ ผีคนขายก็จะออกมาด่าคนซื้อที่มา
    ต่อราคาเล็กๆน้อย ผีคนซื้อก็จะออกมาด่าคนขาย แต่นี้เราเปิดหน้า
    คุยกันเถียงกันโดยอาศัยเหตุผลของแต่ล่ะฝ่ายทั้งฝ่ายผู้ซื้อและ
    ผู้ขาย ถูกผิดเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยคนที่อ่านก็พิจารณากันไป
    เถียงกันจบ เราก็เป็นเพื่อนกันต่อ ยังคุยกันต่อ หรือว่านี้คือกุสโลบาย
    ของเจ้าของกระทู้ในการพัฒนาคน ฮิ้วววววว :m18:
  • โหพี่ มุ ลึกซึ้งอะ
  • คุณ มาริสา ก็ยังคงเข้าใจ ว่า ลูกหมา คือ "ของ" อยู่นั่นเอง...

จบครับ คิดต่างกันมากเกินไป...
  • ปกติผมอ่านไม่ทุกกระทู้นะ แต่กระทู้นี้ยอมรับว่าติดตามตลอด โชคดีจังที่ยกเลิกระบบผี ไม่งั้นป่านนี้ไปสิบหน้าแล้วฮ่าๆๆๆ
  • แต่มันก็เรื่องจริงอย่าง คุณ Tony มันตระโกน ว่า นะครับ ใน สากล เขาต้องเชค ที่อยู่ของคนที่จะเอา
    ลูกสุนัข ความพร้อม สมาชิกในบ้าน จริงๆ ซึ่งในไทย ยังทำไม่ได้เพราะติด กับ กำไร ขาดทุน มากเกินไป (เม็ดเงิน)
    ซึ่ง ทาง breeder ต่างๆก็กำลังจะพัฒนา ในจุดนั้นอยู่ เป็นกำลังใจให้breederทุกท่านครับ
  • คุณต้นคะ ในโลกนี้ไม่มีใครคิดว่าหมาเป็นของหรอกค่ะ ถ้าไ็ม่รักไม่ชอบก็คงไม่หามาเลี้ยง แล้วยังหนักใจ
    ว่าหมาอายุไม่ยืนพอจะอยู่กับเราตลอดชีวิต อยากมีสายเลือดของมันซักตัวแต่ก็ไม่กล้าให้มันมีลูก เพราะมัน
    ต้องมีเกิน 1 อยู่แล้ว ส่วนตัวทำใจไม่ได้ที่จะขายลูกมัน พูดง่ายๆคือใจไม่แข็งพอ นี่หนูยังเห็นหมาเป็นของหรือคะ

ประเด็นบรีดเดอร์หนูไม่อาจเอื้อมไปแตะ เพราะไม่มีความรู้จริงๆ ประเด็นที่พูดถึงคือ การเจรจา การต่อรอง หนูไม่ได้พูดถึงการลงทุน แต่พูดถึงวิธีการขาย มนุษยสัมพันธ์ของคนที่บอกว่ารักชอบในสิ่งเดียวกัน ถ้าไปกระทบกระเทือนอาชีพใครก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ
  • หรือจะ เปิดผี เฉพาะกระทู้นี้ซะเลย พี่มาร์ค :-D
  • ผมว่าประเด็นหลักๆ อยู่ที่จขกท จะซื้อลูกหมาแล้วก็ต่อราคา ( ซึ่งใครๆก็ทำกันไม่ใช่หลอครับ )

แต่กลับโดยผู้ขายไล่ทำนองว่าไม่มีตังก็อย่ามาซื้อ

ในความคิดผม ผมคิดว่าตรงนี้แหละครับ ที่จขกทเค้าเคือง

เงินที่ขอต่อซัก พัน 2พัน ถ้าไม่ลดให้ ก็บอกกันดีๆก็ได้หนิครับ ไม่เห็นต้องพูดแรงแบบนั้นเลย

"เงินอยู่ในกระเป๋าคุณครับ ไม่มีใครเอาออกไปได้" ยืมคำพูด พี่หนุ่ม pitdeer ผมชอบคำนี้จริงๆ
  • คุณ มาริสา...

กรุณา ทำความ เข้าใจว่า การขาย "ลูกหมา" ไม่ใช่ การขาย "ของ"

เพราะฉนั้น คุณจะเอา บรรทัดฐาน ของการ "ขายของ" มาตัดสิน "การขายลูกหมา" ไม่ได้ !!!!!

เราคิดต่างกัน มากไปครับ ยังไม่ควรสนทนาในหัวข้อเดียวกันครับ
    ไม่เกิดประโยชน์ และ รังแต่จะขัดแย้งเปล่าๆ
  • คุณ QuATH ครับ

เรื่องของเรื่อง ไม่ใช่ "ลดไม่ได้" ครับ

ที่เกิดขึ้น คือ ต่อตัวนี้ บอกงบเท่านี้ อยากได้ตัวสวย บอกงบเท่าเดิน ขอไม่ได้ ก็มาระบายความในใจ

Breeder มันผิดหรือ เสือกบรีดหมาออกมา สวยไม่เท่ากัน !??!??!?!
  • ถ้ามาต่อหมาพี่ต้นนะพี่ต้นลดให้เป็นหมื่น !!
  • ผมไม่ได้หมายถึงเรื่อง ราคา ลูกหมาน่ะครับ

แต่ที่ผมอ่านๆมา ผมคิดว่า จขกท เค้าเคือง "ถ้าน้องเงินยังไม่ถึง ก็ไปหาดูคอกอื่น" คำพูดนี้มั้งครับที่ทำให้เป็นประเด็น
  • คุณต้นคะ

ทุกคอมเมนท์หนูได้เน้นทุกครั้ง ว่าประเด็นคืออะไร ไม่ใช่การขายหมาหรือขายของ แต่คือศิลปะในการขายค่ะ
    พี่อย่าลากมาประเด็นบรีดเดอร์ ขายหมาหรือขายของเป้าหมายคือรับเงินใช่หรือปล่าวคะ
  • "ขายหมาหรือขายของเป้าหมายคือรับเงินใช่หรือปล่าวคะ"

โปรดฟัง อีกครั้งหนึ่ง เราคิด ต่างกันมากครับ...
    :-W
  • รู้สึก มึนๆ ว่า เอ๊ะ นี่กู เป็น คนขายคนนั้น หรือไงวะเนี่ย... ฮ่าๆๆๆๆๆ :o017:
  • หนูไม่ได้หมายถึงตัวหนูหรอกค่ะ เพราะใจไม่แข็งพอ หนูหมายถึงพี่ต้นค่ะ เป้าหมายของการขายหมาคืออะไรคะ
    ถ้าไม่ใช่เงิน
  • เป้าหมาย Breeder ส่วนใหญ่ก็

บรีดเพื่อพัฒนา ไม่ใช่ขายแดก แต่ มันก็มีกันบ้าง ( อันหลังล้อเล่นน่ะครับ อิอิ )

อย่าไปเคลียดกันเลยครับ
  • เอางี้ผมเป็นคนกลาง เลยนะ
    คือต๋องเขาติดต่อ Breederไป เลือกลูกหมาตัวหนึ่งไม่ใช่frist pick ก็ได้ราคานั้นแต่แล้วไปต้องตาอีกตัวหนึ่ง
    เป็นFrist pick พวกเราก็รู้ๆกันอยู่ว่า Frist pickมี ราคาสูงกว่า ลูกหมาตัวอื่นๆอยู่มากพอสมควร
    ราคา ของลูกหมาประกอบด้วย
    ค่าตรวจสุขภาพแม่หมา
    ค่าStud
    ค่าอาหารบำรุงแม่หมา
    ค่าอาหารบำรุงลูกหมา ด้วย มันตระโกน ซึ่งเจ้าของเขาก็ขายราคาสูงแต่เมื่อเทียบกับคุณภาพมันก็ โอเคนะครับ
    ค่าเสียเวลา ต้องอดหลับอดนอน รอวันมันคลอด
    ซึ่ง พวกนี้ คือ ค่าเสียเวลา และค่าเสื่อมราคา
    เหมอืนหลักการ การขายเป๊ะเลยครับ ค่าเสื่อมราคา!
    แต่เทียบกับคนก็คือค่าเสียเวลานั้นเองครับ
    เหมอืนต้นทุนการผลิตสูง ของราคาก็ต้องสูง
    ดั่งเช่น งาน Handmade ไม่ใช่ทุกชิ้นจะราคาเท่ากัน เช่นเดียวกับ ลูกหมา ก็ไม่เท่ากันอีกอะครับ
    ถึงเวลาในการผลิตเท่ากัน แต่ คุณภาพในการผลิตไม่เท่ากัน ราคามันก็ต่างกัน
    คงเข้าใจกันแล้วนะทั้งBreeder และ พ่อค้า
  • เรื่องผีนี่คงต้องลืมไปได้เลยขอเก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ของเว็บดีกว่า.

ยุคแรกผีคือ ฮีโร่ ยุคหลัง ผีขยะได้ทำลายความภาคภูมิใจของสถาบันผีดีเกือบหมดแล้ว
    ดังนั้นยุคนี้ขอเป็นยุคของคนจริงบ้างนะพี่น้อง :-D
  • คุณemzay4ever เปรียบเทียบเข้าใจง่ายดีครับ ลูกหมา เหมือนกับ งาน Handmade

ผมว่าถูกต้องเลย หมาไม่เหมือนห้องแถว ที่ทุกตัวจะออกมาเหมือนกันหมด ราคามันก็เลยต้องต่างกัน
  • อ๋อ อาหารลูกหมาแพง คุณต้นถึงต้องสียเวลาออกมาให้ความรู้ ขอบคุณนะคะ
  • เฮียมาร์ค เก็บไว้เป็นประวัติศาสตร์ กระทู้ Hot ส่งท้ายปี ที่คนเปิดหน้า ให้เหตุผลอธิบายให้กันฟัง แต่ บางทีก็แอบมีอารมณ์ ฉุนเฉียวกันออกมาให้เห็น
  • การถกเถียงก็ย่อมมีอารมณ์เกิดขึ้นบ้างเป็นธรรมดา แต่หากเรามีสติต่อให้เราโกรธแค่ไหนเราก็สามารถควบคุมมันได้ครับ
  • ปัก หมุดไปเลยพี่มาร์ค ...
  • image

ขอเบรคนิด อิอิ มาลดดีกรีความร้อนแรงลงหน่อย

มาเดากันเล่นๆว่าคู่นี้ ตัวที่เป็นเงาดำๆเป็นใคร หุหุ

image
  • Babylon รึปล่าว
  • 555 เด๋วมาเฉลย
  • จริงๆระดับพี่มุ นี้ต้องมีของรางวัลด้วย!!
  • อย่างที่ทุกคนได้คิด นะ ครับ
    ถ้าไม่ถูกใจก็ไม่โทรไปถามหรอก ครับ
    เราก็เลือกที่จะซื้อแล้ว เราก็ ขอ ต่อเป็น ธรรมดา ครับ
    แต่ถ้าคุณได้คำตอบแบบนั้น แล้ว คุณจะซื้อทำไม ??

ถ้าตอบ แบบว่า อ่อ ครับ พอดี ผม ลด ราคาลงมาแล้ว นะครับ งั้นผมขออาหารเพิ่ม 1 ถุงได้ไหม
    หรือไม่ก็ ไม่ได้ จริงๆ ครับ เพราะ ค่าผสมก็ปาไปเกือบ 4-5หมื่น แล้ว ครับ ลดอีก นิด คงจะไม่ได้ ครับ

แบบนี้ ทุกคนเห็นด้วยกับผมไหม จะดีกว่าไหม
    หรือตอบสั้นๆ ว่า ไม่ได้ ครับ ลด ไม่ได้จริงๆ ครับ เข้าใจผม หน่อย นะ ครับ
    จะดีกว่า คำพูดที่ผมได้ยินแบบนั้นไหม ครับ และ คุณ@Tony_Munta ครับ ถ้าผมลงกระทู้ว่า คนที่ผม คุยด้วยเนี่ย พูดดีแบบนี้ แล้ว ผม จะมาเล่าความในใจให้ฟัง ทำไม ละ ครับ ถ้าเขาพูด กับ เราด้วยเหตุผล ซักนิดนึง ก็คงไม่มี กระทู้นี้ ออกมาหรอก ครับ ผมไม่ได้ต่อว่า คุณ คุณอาจจะเป็น breed ที่ดีก็ได้ ถ้าผม เจอbreed ที่ดีแบบคุณแล้ว ผมได้ คำตอบ ดีๆ ผม จะมาเล่า ความในใจให้ฟัง ทำไม ละ แต่ที่ผมได้คำตอบ มา มันน่าฟังไหม
  • ถ้าพวกคุณ คิดว่า เลี้ยงหมาเพราะ อยากมีเพื่อนที่รักในสิ่งเดียวกัน ทำไม หรอ ครับ ต้องไป คิด ค่าโน้น ค่านี้
    คำว่าเพื่อน ต้อง คิดค่าเลี้ยงดู คิดค่านั้น คิดค่านี่ด้วย หรอ ครับ
    ถ้าผมไม่ได้ยิน คำว่า เลี้ยงหมาเพราะ อยากมีเพื่อน ผม คง ไม่ออกมาพูดหรอก ครับ กับ การกระทำแบบนี้
  • ก็ แสดงต้นทุนให้ คุณ ดูไงว่ามันมี แบบนี้ๆ นะเดี๋ยวก็ไม่เข้าใจ อีก --
    รักหมา แล้ว
    บริสัท ผลิต อาหารหมา
    หมอที่จ้างมาตรวจ โรค ของหมา โอกาศเสี่ยง เขา
    ไม่ได้ลดราคาให้หนิครับ
    (เห้ยคุณรักหมาคุณมากกกกกกกกกกกกกก)
    ผมลดให้ มันก็ไม่มี -*-
  • ลดไม่ได้ก็พูดดีๆ ประเด็นมีแค่นี้ค่ะ
  • เอาง่ายๆนะครับ มันไม่เกี่ยวหรอกครับว่าเค้าต่อนิดๆหน่อยๆทำไมไม่ได้
    ก็เค้าไม่อยากให้ลูกหมาเสียราคาไงครับ บางครั้งบรีดเดอร์เค้าตั้งราคาไว้อย่างนี้แล้ว และไม่คิดจะลดซักบาท เพราะนั่นคือค่าตัวที่บรีดเดอร์เค้าคิดว่า "เหมาะสม" แล้วไงครับ

คนขายหมามี2แบบ แบบที่คิดว่าตัวเองเป็นบรีดเดอร์ กับ คนที่คิดว่าเป็นพ่อค้า
    ถึงบรีดเดอร์จะทำการค้าขายเหมือนกันแต่มันก็ต่างกันนะครับ
    คนขายหมาบางคนฉลาด บอกราคาหมาสูงไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวลูกค้าก็มาต่อราคาอยู่ดี ก็เหมือนพ่อค้าทั่วๆไปมันเป็นกลยุธทางการตลาด
    แต่บางคนเค้าตั้งราคาที่เหมาะสมไว้เลย ไม่ได้กะจะบอกผ่าน ถ้าคนซื้อเข้าใจคุณค่าของมันก็จะรู้ว่าราคาเหมาะสมแล้ว
    บรีดเดอร์เค้าก็อยากจะเจอคนที่ใช่เหมือนกันครับ เจอคนที่เห็นคุณค่าของมัน เจอคนที่คิดเหมือนเค้า และเค้าก็จะยินดีมากที่ลูกหมาของเค้าไปอยู่กับคนๆนั้น

กรณีนี้ เค้าไม่อยากขายให้รึป่าวครับ เค้าเลยพูดแบบนั้น
    ไม่ได้เกี่ยวกับต่อราคาหรอกครับ บรีดเดอร์เจอลูกค้าแบบนี้เค้าก็ไม่อยากขาย

ลองไปติดต่อซื้อหมาดีๆ แพงๆ ที่มีคนจองหมดตั้งแต่ยังไม่คลอดสิครับสิครับ เจ้าของคอกเลือกลูกค้าสุดๆ แม่งขอดูบ้าน ขอดูสถานที่เลี้ยง บ้านสะอาดมั้ย มีคนกี่คน เหมือนที่พี่ต้นบอกเลย
  • คือ ว่า คอกที่ผม ไปสอบ ถาม เขาแนะนำ ผม เขาพูดดีมาก ต้องการ คนรักหมาด้วย กัน ต้องการเพื่อนสมาคมเดียวกัน และพูดซะดิบดี ครับ
    ผมแค่ รู้สึกไม่ดีกับ คำตอบ ที่เขาให้ผม ครับ
    ผมเลี้ยงหมา มา4ตัวแล้ว ตั้งแต่ผมเกิดและที่ต้องการหมาตัวใหม่เนี่ย เพราะ ตัวเก่ามันตาย ครับ
    ใครว่าผมไม่เคยเลี้ยงหมา ครับ โห พูดยังกะรู้ว่า ผมไม่เข้าใจว่าเลี้ยง หมาต้อง อะไร ยังไง หมด อะไร บ้าง รุ้ได้ไง ว่าผมไม่เคยเลี้ยง หมา
    เหอะๆหมา ตัวเก่าผมมันดื้อ มาก บางแก้วครับ 2 ปี ผมไม่อยากจะขังมันเพราะ หมาพันธ์นี้ ขังไม่อยู่ ครับ ร้องทั้งวัน (นิสัย ของหมาป่า ครับ)
    ผมก็เลยไม่ขัง มันก็วิ่งเล่น ตามประสา ครับ แต่ วันดี คืนดี มันโดน รถชน ครับ ผมเสียใจมาก
    ผมก็เลยอยากมีเพื่อน ตัวใหม่ มาอยู่ด้วย มาเฝ้าบ้านแค่นี้ เอง