ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบลูช่วยชีวิต
  • ผมขอเล่าเหตุการณ์อันเสียวไส้ให้ฟังครับเมื่อช่วงน้ำท่วมผมก็ได้อพยพครอบครัวไปต่างอาศัยอยู่จังหวัดชั่วคราวตามประกาศของรัฐบาลพร้อมทั้งพิทบลูหนุ่มอายุ 8 เดือนตัวโปรด เจ้าพิทบลูตัวนี้ปกติมันจะติ๋มๆเหมือนหมาเด็กทั่วไป บ้านที่ต่างจังหวัดอยู่ริมแม่น้ำมันก็จะมีหาดทรายและสันดอนที่เกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ เมื่ออยู่หลายวันมันก็เซ็งไม่รู้จะทำอะไร ผมเลยจูงพิทบูลไปเดินเล่นแก้เซ็งที่หาดทรายและพามันเล่นน้ำด้วยอย่างสนุกสนาน แต่ซักพักก็มีเหตุการณเกิดขึ้นมีวัวประมาณ 4 -5 ตัวเดินมาไม่รู้ว่ามาจากไหนจะมากินน้ำบริเวณท่าน้ำที่ผมกำลังเล่นอยู่ ผมสังเกตุดูในนั้นมีวัวแม่ลูกอ่อนอยู่ด้วยตัวหนึ่ง ไอ้พิทบูลหนุ่มมันก็เห่าเนื่องจากมันไม่เคยเห็น เมื่อวัวเห็นดังนั้นมันจึงหยุดยืนมองอยู่แต่ไม่ยอมไปไหน ผมเลยคิดว่ากลับดีกว่าจึงจูงเจ้าพิทบลูหนุ่มขึ้นฝั่งจะกลับบ้าน แต่แล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ผมมองเห็นเจ้าวัวหนุ่มตัวสีแดงเขาโง้งโผล่ออกมาจากพุ่มไม้เข้าใจว่าเจ้าตัวนี้คงเป็นจ่าฝูงและยืนซุ่มดูเหตุการณ์อยู่มันมองมาที่ผมด้วยสายตาไม่เป็นมิตรและเริ่มเดินตรงเข้ามา ผมเห็นท่าทางชักไม่ค่อยดีจึงรีบจูงเจ้าพิทบลูหนุ่มกึ่งวิ่งกึ่งเดินคิดว่ารีบออกจากบริเวณนั้นให้เร็วที่สุดคงจะไม่มีอะไร แต่เหตุการณ์ไม่เป็นไปตามคาดเจ้าวัวหนุ่มยังเดินตามมารวมทั้งที่เหลืออีก5ตัวก็ตามหลังเจ้าจ่าฝูงมาเช่นกันและเร่งฝีเท้าเร็วขึ้นสายตาจ้องมาที่ผมอย่างเอาเรื่อง ผมกึ่งวิ่งกึ่งเดินล้มลุกคลุกคลานมือยังกำเชือกจูงเจ้าพิทหนุ่มไว้แน่น
    และแล้ววินาทีที่ผมแทบจะหยุดหายใจก็มาถึงเมื่อเจ้าจ่าฝูงได้ประชิดตัวผมเหลือระยะเพียงประมาณ 1 เมตรผมคิดในตายแน่เรา เพียงเสี้ยววินาทีที่เหลือผมจึงตัดสินใจปล่อยเชือกจูงเจ้าพิทบลูหนุ่ม เมื่อเชือกหลุดมือเหมือนกระสุนที่ออกจากปากกระบอกปืนเจ้าพิทหนุ่มกระโจนเข้าใส่เจ้าจ่าฝูงอย่างบ้าคลั่งผมได้แต่ยืนตาค้างทำอะไรไม่ถูกเหมือนถูกมนต์สะกด พอเริ่มได้สติผมก็กลัวว่าเจ้าพิทหนุ่มจะเสียท่าเจ้าจ่าฝูงเข้าจึงตัดสินใจเข้าไปดึงเชือกจูงแล้ววิ่งลากเจ้าพิทบลูอย่างไม่คิดชีวิต เจ้าวัวจ่าฝูงก็ชะงักไปนิดหนึ่งแต่มันก็ไม่ยอมเสียแล้วท่าทางมันเกรี้ยวกราดกว่าเดิมและกึ่งวิ่งกึ่งเดินตามมาอย่างไม่ลดละ แม้ผมจะขึ้นจากหาดมาบนถนนแล้วก็ตาม ผมวิ่งหนีกลับเข้าเขตบ้านซึ่งเป็นสวนและปิดประตูนั่งหอบอย่างอกสั่นขั่นแขวนเจ้าวัวจ่าฝูงก็เดินป้วนเปี้ยนอยู่ด้านนอกหายใจฟืดฟ้าดเมื่อเข้ามาไม่ได้มันก็กลับไป ผลลัพธ์เจ้าพิทหนุ่มมีรอยขีดข่วนนิดหน่อยและตาข้างซ้ายแดงกล่ำมีเลือดคลั่งอยู่เหมือนเวลาคนโดนต่อย ส่วนตัวผมมีรอยหนามขีดข่วนทั่วตัวที่ลึกหน่อยก็บริเวณฝ่ามือโดนเป็นทางยาว รักษาทั้งคนทั้งหมาประมาณอาทิตย์ก็หายดี แต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับพิทบลูของผมตั้งแต่วันนั้นมามันไม่เหมือนเดิมอีกต่อไปแล้วมันมีอาการผยองขึ้นเหมือนมันไม่กลัวอะไรอีกแล้ว ผมขอจบเรื่องเล่าของผมเพียงเท่านี้ครับหากใครมีประสบการณ์แบบนี้ลองเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เจ้าตัวในรูปนี่แหละครับฝากติชมด้วย ขอบคุณครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    20112011(008).jpg 114K
  • ยินดีด้วยครับ คุณได้พบสุดยอดพิทบูลของตัวเองแล้ว
  • อ่านละ รู้สึกอิน ตาม ครับ ู^^ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยง มัน ครัย ผม :-D
  • เล่าซะเหมือนดูหนังเลยนะครับ =P~
  • ซึ้งง่ะ..
  • :063: กด LIKE ค่ะ
  • นี่แหละ pitbull ซื่อสัตย์จนวันตาย! ยอดหมา
  • :063: นี่แหละครับ PITBULL ยอมตายแทนเจ้านาย
  • หมาอารักขา :063:
  • บางทีเราเห็นมันติ๋มๆ บื้อๆ เเต่ยามคับขันมันจะช่วยเราได้ มันจะเปลี่ยนเป็นหมานักสู้ทันทีครับ ถึงเเม้ว่ามันจะไม่เคยกัดก็ตาม...เขาเรียกว่าสัญชาติญาณครับ.
    ของผมก็เคยเป็นครับ.
  • พี่ก้อชอบล่ะหิน หมาแบบนี้ ............ มันเทพ
    บางครั้งสุนัข ไม่ต้องอะไรมาก เพียง แค่แยก แยะ เหตุการณ์ ว่า ดี ร้ายได้ ....... และ ช่วยเราได้
    พี่ ว่าแค่นี้ ก้อปลื่มใจแล้วล่ะ :-D
  • ถึงเวลาที่เครื่องยนต์มัน START แล้วครับ.......ของผมตอนนี้กำลังได้ 2 เดือนแล้วครับ
    มันเหมือนลูกไก่ในกำมือเราน่ะผมว่าถ้าเราเป็นนายมัน.....มองหน้ามันทีไร..ทำหน้ากวนได้ทุกวัน
    พิทบูล..... :045:
  • ยิงอ่านยิ่งประทับใจพิทบูลคับ
  • ศัตรูอยู่ใกล้กาย เพื่อนตายอยู่เบื้องต่ำ
  • โชคดีของคุณแล้วครับ รักมันให้ได้ครึ่งที่มันรักคุณครับ
  • มันรักเจ้า ของ หวง เจ้า ของ เก่ง มากๆๆ :063:
  • ใช่ครับพี่ตี้... บางที่ที่บื้อๆน่ะ เเค่หน้าตาครับ ไม่ใช่สัญชาติญาณหรือสมอง
    อยากให้คนที่เพาะหมาขายคำนึงถึงเรื่องนี้ด้วยครับ เลี้ยงหมาต้องให้เป็นหมา ต้องให้มันมีสัญชาติญาณมั่ง
    ต้นปีใหม่นี้ จะมีหนังสือออกมาจำหน่ายนะครับ. ขออนุญาติเปิดตัวหน่อยครับ หนังสือพิตบูลที่เกี่ยวกับการเลี้ยงของมือใหม่ สอนการเลี้ยงหมาให้เป็นหมาครับ การเลี้ยงเเบบธรรมดาที่ไม่ธรรมดา ความรู้ ครบเครื่องเรื่องพื้นฐานครับ เเละยังมีประสปการณ์มาเล่าให้ฟัง ใครที่เป็นมือใหม่ หรือที่คิดกำลังจะเลี้ยงหมาสายพันธุ์นี้ อยากให้ลองอ่านดู จำหน่ายที่บอร์ดเเห่งนี้ที่เดียวครับ.
    ขอบอกไว้ก่อนล่วงหน้านะครับ..
  • สุดยอดเลยครับ พิทบูล
  • กด like ให้เจ้าตัวนี้เลยค่ะ องครักษ์พิทักษ์เรา
  • อ่านแล้ว นึกภาพตามได้เลยครับ ยินดีด้วยนะครับ