ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าทำแบบนี้จะมีคนด่าไหม???
  • ตอนนี้มีพ่อแม่พันธุ์ที่คัดเลือกไว้แล้2คู่แต่กำลังคิดว่าลูกหมาจะออกมาได้แบบที่ต้องการมั๊ย เพราะว่าพ่อแม่พันธุ์ชุดนี้ไม่เคยถูกบรีดออกมา เลยไม่รู้ว่าจ่ายลูกเป็นไง เลยคิดว่า ถ้าผลการบรีดออกมาดีก้อจะคัดตัวเก็บและจำหน่ายบางตัวที่ดีพอ แล้วที่เหลือฉีดยาหลับไปให้หมดเลย เพื่อไม่เป็นภาระต่อตนเองและสังคม พี่ๆช่วยออกความคิดเห็นหน่อยนะ
  • สิ่งนี้คือ สิ่งที่คนที่คิดจะเป็นบรีดเดอร์มืออาชีพควรทำ ต่างประเทศเขาทำกันจนเป็นเรื่องปกติ เขาจึงมีหมาสวยๆออกมาตลอด
    เพราะบรีดเดอร์คือ คนที่มีหน้าที่พัฒนาให้มันดีขึ้น เขาจึงไม่ปล่อยสิ่งที่ตลาดไม่ต้องการออกมา และมันเป็นการประจานตนเองด้วย
    การขายสินค้าคุณภาพ มันคือความรับผิดชอบในอาชีพ แต่ในบ้านเรา คงไม่มีใครกล้า ดังนั้น การเป็นบรีดเดอร์ที่ดีจึงยากมากกกก

คนที่ประกาศตนว่าตัวเองคือบรีดเดอร์ ท่านมั่นใจแค่ไหน เพราะในสายตาคนนอกเขาอาจจะมองว่าคุณเป็นแค่ มือบรีดหมาสมัครเล่นเท่านั้นครับ
  • แค่จับทำหมันก็พอมั๊งครับ
  • ถ้าออกลูกมาเยอะที่เหลือก้อเลี้ยงไม่ไหวเหม์อนกันนะ :/
  • ต่อให้ทำหมันทุกตัว เยอะมากก็คงเลี้ยงไม่ไหว และหมาทำหมันแล้วก็คงเอาไปขายไม่ได้ ท้ายสุดก็ไม่พ้นแจกฟรี
  • การทำลายหมาที่ไม่ได้มาตฐานมันอยากมาก ผมเลือกที่จะทำบุญให้มันถ้าจำเป็นต้องทำลายหมาที่ไม่ใด้มาตฐาน
  • จากประสบการณ์ที่ผมเคยเป็น beeder แต่เป็นด้านพืชไร่นะครับมันใช้เวลาไม่นานในการคัดต้นกล้าที่ดี ต้นกล้าออกมาไม่ดีตรงตามที่เรากำหนดก็คัดออกไป เลี้ยงต่ออีกหน่อยโตช้าก็คัดออก ให้ผลผลิตตำ่ก็คัดออก ไม่ทนต่อโรคก็คัดออก การถ่ายทอดพันธุ์กรรมไปสู่รุ่นต่อไปอีกอย่างน้อยก็ต้องใช้เวลา 4-8 ปีในการที่จะได้พืชสายพันธุ์ที่ดีมา 1 สายพันธ์ุครับ แต่กับหมามันไม่ใช่ โดยเฉพาะกับพิทบลูออกมาสีไม่สวยแต่โครงสร้างดีทำไงครับ โครงสร้างดีแต่ก้าวร้าวทำไงครับ โครงสร้างเล็กแต่แข็งแรงแรงขับสูงก็ยังมี ตอนออกมาตัวเล็กนิดเดียวแต่พอเลี้ยงไปโตไวบิ๊กบึ้มก็มี หุ่นดีตัวโตแตขี้โรคมันก็มี บางตัวพ่อแม่ปู่ย่าตายายดีหมดแต่ออกมาไม่สวบเลยแต่ให้ลูกออกมาโครตสวยอย่างนี้มันก็มีนะครับแต่ทุกอย่างที่ผมกล่าวมามันไม่ได้เห็นกันใน 2-3 เดือนมันต้องดูกันเป็นปีๆ ถ้าจะมาด่วนตัดสินกันเลยแล้วฉีดยาให้หลับไปก็อาจจะหมาที่มีคุณลักษณะที่ดีที่เขายังไม่แสดงออกมาก็ได้นะครับ
  • เพราะหมามันคือสัตว์เลี้ยง เราเพาะออกมาเพื่อเลี้ยง การฆ่า แม้จะเป็นตัวที่ไม่มีใครต้องการ ก็ดูโหดร้ายมาก
    มันต่างจากเป็ดไก่ ที่เลี้ยงไว้เป็นอาหาร ทุกวันมีการฆ่าสัตว์เหล่านี้มากมาย แต่คนกลับไม่รู้สึกอะไร

หากท่านคิดจะทำเพื่อการค้า ท่านต้องกล้า แต่ ถ้าท่านไม่กล้า ก็จงเป็นเพียงแค่คนเลี้ยงดีกว่าครับ
  • จรรยาบรรณเป็นสิ่งที่ ทั้งดูลึกซึ้งและผิวเผินได้ ในเวลาเดียวกันจริงๆ เป็นผมขอทำอาชีพอื่นดีกว่า เพราะไม่กล้าฆ่ามันแน่ๆ สุดท้ายคงเต็มบ้าน อดกันทั้งคนทั้งหมา :o034:
  • ผมอยากรู้ว่าถ้าใครมีลูกแล้วคลอดออกมาพิการตาบอกแล้วมีคนบอกว่าอยู่แล้วเป็นภาระ ให้ฉีดยาให้หลับ คุณจะทำใหม? หมามันก็มีความรู้สึกมีความคิดเหมือนคนนั่นแหละ เพียงแค่เราไม่รู้ว่ามันคิดอะไรเท่านั้น แล้วคนที่เขาฆ่าหมาเพื่อกิน ก็ไม่สมควรไปว่าเขาหรอก อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวนะคับ ผิดถูกอะไรก็ขอโทษด้วยนะคับ
  • ไม่ได้จะทำเป็นอาชีพหรอก แต่ต้องการบรีดเพื่อเก็บลูกหมาและแบ่งขายออกไปบ้าง ลำพังจะไ่ซื้อเอาทั้งหมดก้อไม่ไหวแต่ละตัว10000-20000บาท แล้วยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เลยทำเองซะเลย
  • อย่าเอาชีวิตหมาไปเปรียบกับชีวิตคนครับ มันคนละเรื่อง เรากำลังพูดถึง ความรับผิดชอบในสิ่งที่ตนทำครับ

คนมีความรับผิดชอบ มันต่างจากคนไม่มีความรับผิดชอบอย่างสิ้นเชิง และในทุกๆเรื่องด้วย มันจึงไม่มีทางเปรียบเทียบกันได้ คนเหี้ยๆ ไม่รับผิดชอบ ลูกมัน มันยังทิ้ง ยังข่มขืน ยังฆ่าได้ แต่คนที่มีสามัญสำนึก ลูกเขาจะพิการหรือเป็นอย่างไรเขาก็รักครับ

เรากำลังพูดถึงความรับผิดชอบในการบรีดหมาและการเป็นบรีดเดอร์อย่างมืออาชีพอยู่ครับ
  • ตอนแรกคิดว่าอยากจะเอาลูกสาวไปผสมถ้าเป็นฮิทรอบหน้า แต่พอมาอ่านกระทู้นี้แล้ว ทำใจไม่ได้ถ้าต้องฆ่าลูกหมาตัวที่ออกมาแล้วไม่เป็นตามที่ต้องการ เป็นผู้เลี้ยงต่อไปดีกว่าเรา ><
  • การทำลายทิ้งของบรีดเดอร์ ในประเทศที่พัฒนาแล้ว คำนึงถึง "คุณภาพมากกว่าจำนวนปริมาณ"

ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของความรับผิดชอบต่อสังคม เป็น การร่วมรับผิดชอบและจัดระเบียบสังคมร่วมกัน

ต่างจากประเทศที่ด้อยพัฒนา แต่ ....
    "ดัดจริต เอาเรื่องคุณธรรมมาเป็นข้ออ้าง" " มือถือสาก ปากถือศีล"

ไม่รู้จักป้องกันปัญหา หรือวางแผนที่ดีก่อน แต่พอปัญหาเกิดขึ้นจริงกลับแก้ไขจัดการไม่เป็น

ภาพที่นำมาให้ดูนี้มันจะต่างอะไรกับ การทำลายทิ้ง...

เพียงแต่ภาพเหล่านี้มันเลือดเย็นมากกว่า เป็นการฆ่ากันทั้งเป็นในขณะที่มันมีความรู้สึกรับรู้ทรมานยิ่งกว่า

ถูกเจ้านายที่มันรักทิ้ง ถูกมนุษย์ใจร้ายทำร้าย
    ถูกทอดทิ้งข้างถนน ไม่มีอาหาร ขาดแคลนที่พัก ยารักษาโรค

image
    image
    image
    image
    image
    image
    image
    image

สำหรับผม การกระทำแบบนี้ ...
    คือ การฆ่ากันทั้งเป็น ที่เลือดเย็น และทรมาน แบบนี้ มันโหดร้ายกว่ากันเยอะครับ
    ไฟล์แนบ
    images (1).jpg 8K
    images (4).jpg 10K
    images (5).jpg 11K
    images (3).jpg 12K
    images (8).jpg 6K
    images (6).jpg 7K
    images (7).jpg 6K
    images.jpg 7K
  • ผมไม่ได้สนับสนุน ให้ทำลายทิ้ง โดยการทำให้หลับหรอกครับ
    ถ้าเป็นไปได้จริงๆ อยากขอร้องให้ทั้ง " จขกท" และผู้เลี้ยงมือสมัครเล่น อย่าคิดเพาะพันธุ์เลยครับ

ถ้าไม่มีการเตรียมวางแผน มาเป็นอย่างดีมากๆทั้ง
    -การจับคู่พ่อหมาแม่หมา

-การนำหมาตัวผู้ ตัวเมียที่คิดว่าจะเป็นพ่อแม่พันะุ์ได้ไปตรวจหาโรคติดต่อ ในสัตว์
    เอ็กซเรย์ตรวจโครงสร้างโรคกระดูก และระบบเลือดก่อน

-เตรียม สถานที่ ยา และอาหารเสริม และอุปกรณ์ สำหรับ แม่หมาเวลาตั้งท้องและใกล้คลอด

-แผนการตลาดจัดจำหน่าย ลูกหมาไปสู่ ผู้เลี้ยงที่คิดว่ามี วุฒิภาวะในการดูแลสิ่งมีชีวิตได้

และอีกต่างๆนานามากมายที่จะป้องกันไม่ให้ลูกหมาเติบโตมามีชะตากรรมเช่นเดียวกับในภาพ

และสร้างภาระและความเดือดร้อน ให้กับบุคคลอื่นๆในสังคม :o027: :o027: :o027:
  • พี่ power_pit มาแบบนี้ขโมยซีนเลย เท่ห์+คมมาก

เห็นด้วยเลย เยี่ยมครับ :o034:
  • ฮ่า ฮ่า ฮ่า...

ขอบ้างแหละ นานๆที คริ คริ :033: :062: :o034: :-))
  • ZaapVerr 11:12AM Permalink
    ไม่ได้จะทำเป็นอาชีพหรอก แต่ต้องการบรีดเพื่อเก็บลูกหมาและแบ่งขายออกไปบ้าง ลำพังจะไ่ซื้อเอาทั้งหมดก้อไม่ไหวแต่ละตัว10000-20000บาท แล้วยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เลยทำเองซะเลย

ตามความเห็น "จขกท" นั้น
    ผมว่าลองเลือกซื้อหมา จากผู้เพาะพันธุ์มืออาชีพ ที่มีประวัติสายเลือดการเลี้ยงดูที่ดีจากผู้อื่นจะดีกว่าครับ

เพราะหากเลือกดีๆ คุยกันเข้าใจ แสดงความตั้งใจจริงใจในการรับไปดูแลแล้วเรื่องราคา...
    น่าจะตกลงกันได้เหมาะสมกว่าที่ จะทำเอง ค่าใช้จ่ายในการดำเนินการไม่แตกต่างกันหรอกครับ
    และที่สำคัญหมาตัวและตัวเมียที่ จขกท จะนำมาทับกันจะมีคุณสมบัติ เป็นพ่อแม่พันธุ์ ทีดีและถูกใจ ?

แต่หากไม่ได้หวังผลกำไรจากการขายลูกหมาจริงๆจากใจ
    ผมว่ายอมเสียสละ ในสิ่งที่ "ถูกใจ" ลงมาบ้าง แต่ทำในสิ่งที่ "ถูกต้อง" น่าภูมิใจกว่ากันเยอะครับ :m01:
  • ผมเคยบรีดเอง มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลยที่จะได้หมาถูกใจ หากพ่อ แม่พันธ์ ไม่เจ๋งจริง แถมยังต้องมีภาระในการดูแลอีกจิปาถะ ลูกหมาก้ไม่ได้ออกมาตัวเดียว ตัวสวยๆคนก้แย่งกัน ตัวไม่สวยแจกฟรียังมีเคือง ลองคิดดูดีๆนะครับ

แต่ถ้าเราซื้อเอา เลือกไปเรื่อยๆ ไม่ถูกใจก้ไม่ซื้อ รอจนถูกใจค่อยซื้อ เราจะได้หมาที่เราพึงพอใจสูงสุดโดยไม่ต้องมีภาระให้ยุ่งยากครับ
  • power_pit ผมให้100like ในแนวความคิดเลยครับถ้ามีคนที่รู้จักนึกคิดได้เช่นคุณแบบนี้สักคร่ึงนึงของประเทศ ประเทศคงจะเจริญได้มากกว่าที่เป็นอยู่เยี่ยมครับ
  • คุณเจ้าของกระทู้ลองคิดดูน่ะครับ คุณยังไม่เคยเห็นผลงานจากทั้งพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ คุณจะรู้ได้อย่างไรว่าจะได้ลูกหมาในแบบที่ต้องการ ข้อสอง คุณเห็นลูกหมาและติดตามพัฒนาการของลูกหมามามากแค่ไหน ถึงทราบว่าเมื่อมันโตมาเต็มที่จะมีลักษณะอย่างไร
    ถ้าคิดว่ามีประสบการณ์มากพอแล้วอยากบรีดก็ทำไปครับหมาคุณใครจะห้ามได้ แล้วเรื่องการเมตตาฆาต ผมก็เห็นสมควรน่ะครับถ้าคิดจะบรีด เพราะผมมองว่าเป็น1ในทางเลือกที่ผู้บรีดจะสามารถรับผิดชอบในความผิดพลาดที่ตัวเองทำขึ้นมา

ผมมองว่าในกรณีนี้ ควรเก็บเงินไปเรื่อยๆ แล้วรอมีลูกหมาจากบรีดเดอร์ที่เขาทำหมาจริงๆจัง มีการวางแผนการบรีดที่แน่นอน แล้วคุณค่อยซื้อหมาจากเขาดีกว่าครับ

อย่าให้ลูกหมาที่เกิดจากการทดลองบรีดต้องออกมาตายฟรีเลยครับ

ปล. ผมอาจแสดงความเห็นไม่เป็นที่พอใจของใคร ขออภัยด้วย เพราะผมใช่พวกโลกสวย
  • เลวอ่ะ ถ้าทำแบบนั้น ทางที่ดีอย่าบรีดดีกว่าคุณ หมามันเลือกเกิดไม่ได้ ถ้าไม่แน่ใจก็อย่าบรีดดีกว่า สงสารลูกหมาตาดำๆ
  • จขกท อย่าทำแบบนั้นเลยคับ ทางอื่นมีเยอะ ไม่สวยก้อขายถูกลงมา ก้อแค่นั้น
    หรือถ้าหาทางจัดการแบบอื่นที่ดีกว่าการฉีดยาให้หลับไม่ได้ แนะนำท้องเดียวพอคับ ครั้งหน้าอย่าผสมอีกเลย

ถ้าสนับสนุนไห้ฉีดยาไห้ลูกหมาตาย ทำไมไม่สนับสนุนไห้เอาไปขายแลกไข่ กระป๋องไปเลยคับได้ประโยชสูงสุดดี ไหนๆก็ คิดแต่เรื่องทุรกิจแล้วนี่ ก้อ เอาไห้คุ้ม ไม่ต้องเสียค่ายา ไม่ต้องฆ่าเอง มีคนฆ่าไห้ หมาก้อไม่ไปทำความเดือดร้อนไห้สังคม เพราะโดนเอาไปกิน

ส่งเสริมไปแนวนี้เลยดีไหมคับ ยังไงซะ มันก็แค่หมา ยังไงซะมืออาชีพก้อ "ต้องกล้า เพราะมันคือการค้า"

• ใชคับถ้าผสมออกมาแล้วยังไม่ถูกใจ ไม่ได้อย่างที่ต้องการ ก็ฆ่ามันทิ้งซะทั้ง พ่อ แม่ ลูก เลย จะได้เป็นมืออาชีพ55555
  • คุณ Papika อย่าประชดเลยครับ เรากำลังพูดถึงการเป็น บรีดเดอร์ พิตบูลที่ดีอยู่ครับ

ไม่ทราบว่าคุณรู้จักพิตบูล ดีแค่ไหน และ พิตบูล มันต่างจากหมาอื่นอย่างไร ถ้าคุณยังไม่รู้ก็โปรดรู้ไว้ด้วย หมาพันธ์นี้จะจัดเป็นสายพันธ์พิเศษที่ต้องมีการควบคุม ต่างประเทศมีการจำกัดจำนวน และต้องขออนุญาติในการเลี้ยง บางประเทศห้ามเลี้ยง ในอเมริกาเองก็โดนห้ามเลี้ยงในบางรัฐ มันจึงต่างจากหมาทั่วๆไป การฆ่าลูกพิตบูลทิ้งเป็นเรื่องปกติมากในอเมริกาครับ

บางคอกที่ซีเรียสมากๆ เขาจะลงโฆษณาเปิดให้จอง หากมีคนจองไม่ถึง 5 คน เขาก็จะไม่บรีดหมาคู่นั้นครับ

หมาสายพันธ์อื่น รูปร่างหน้าตามันค่อนข้างนิ่งแล้ว และที่สำคัญ มันอยู่รวมกันเป็นฝูงก็ไม่มีปัญหา การผสมออกมาจึงไม่ค่อยมีปัญหา มันจึงไม่เหมือนกับหมาพิตบูล นี่คือเหตุผลที่ผมอยากให้มีการควบคุมปริมาณ เพราะกลัวว่าวันหนึ่งเราจะโดนห้ามเลี้ยงเหมือนกับบางประเทศครับ
  • ถึงคุณมาร์ค ครับ แล้วถ้าพวกที่ไม่ไช่บรีสเดอร์ มืออาชีพ แต่เป็นบุคคลทั่วไป ที่อยากเห็นลูกหมาของตัวเอง
    หรือพวกที่คิด แค่ เรื่องการค้าล่ะคับ
    พออ่านข้อความคุณไป สรุปได้ว่า มืออาชีพ ต้องผมสและเก็บหมาที่สวยเท่านั้น สวยมากเก็บ สวยปลานกลางขาย ไม่สวย ฉีดยาไห้ตาย

คิดดูเล่นๆนะคับหากมีไครคนนึงอ่านข้อความคุณและจบความยุ่งยากได้งายๆโดยการฉีดยา
    เอาล่ะลงทุนสักนิด เพื่อผลกำไร
    ตั้งหน้าตั้งตา ผสมอย่างเดียวคับ สวย เก็บ-ขาย ไม่สวย ฆ่าทิ้ง ทำซ้ำแล้วซ้ำอีก ปีละหลายครั้ง กับตัวเมียหลายตัว จะมีหมาอีกเท่าไหร่ที่ต้องตาย โดยที่ไม่ได้มีผลอะไรเกี่ยวกับการควบคุมป้องกันปัญหาที่เสื่อมเสียต่อวงการพิทบลูเลยแม้แต่น้อย มีก็แค่ หมาสวยขึ้น เป็นประโยชส่วนบุคคลครับ

ถ้าคิดจะควบคุมปริมาณ อย่าผสมครับ

อุดมการต่างๆที่คุณ พิิมไว้ไห้ รุ่นหลังอย่างผมอ่าน มันส่งเสริมไห้คนเลี้ยงพิทบลูเลี้ยงอย่างถูกต้อง รัก รับผิดชอบ และดูแลอย่างถูกวิที ซึ่ง ขัดกับการฉีดยาโดยสิ้นเชิง
    ฉีดยาไห้ตาย รับผิดชอบตรงไหนคับ ก็แค่ปัดไห้พ้นตัวก็แค่นั้น
    ถ้าเพื่อการค้าอย่างที่ผมบอก แลกไข่แลกกระป๋อง คุ้มกว่าเยอะไม่เสียค่ายา ไม่สร้างความเดือดร้อนแน่นอน

ดังเช่น หากคุนบอกพนักงานของคุณว่า อาหารที่เปียกก้อทิ้งไป ไม่ต้องนำขาย เพราะมันส่งผลเสียไห้เรา

คนงานคงคิดหากกุทำเปียกอีก กุก้อทิ้งมันไปเท่าไหร่ก็ได้ กุไม่ได้เสียอะไรนี่ คนเสียต้นทุนการผลิตคือคุณมาร์ค

แทนที่จะแนะนำวิทีที่ทำไม่ไห้อาหารเปียกเสียหาย จะดีกว่าไหมคับ

• ผมมองว่าเป็นการรับผิดชอบ ในผลผลิตที่ไม่เป็นที่ต้องการของบรีดเดอร์จริงๆ ( เน้นว่าบรีดเดอร์จริงๆ ) ผมสนับสนุนวิธีนี้

แต่ถ้าคิดจะผสมเล่นๆ หรือแค่อยากเห็นลูกหมา อันนี้คือความคิดที่ผิดตั้งแต่แรกแล้วครับ
    เพราะถ้าเราไม่ใช่บรีดเดอร์ เราก็ควรเลี้ยง ทำกิจกรรม ไม่ต้องบรีด ไม่มีปัญหาลูกหมาล้น ลูกหมาไม่ตกอยู่กับคนที่ไม่เข้าใจ ไม่มีปัญหากัดใครอีก
  • ผมพูดถึงบรีดเดอร์ มืออาชีพที่อเมริกา ผมเอามาเล่าให้ฟังว่าเขาทำกันแบบนี้ แต่ในเมืองไทย ผมไม่คาดหวังหรอกครับ จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ถ้าทำออกมาแล้วรับผิดชอบได้ ผมเห็นมีคนอยากเป็นบรีดเดอร์กันเยอะๆ ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังเท่านั้นครับ

คนที่ทำเพื่อการค้า มันก็มีสองประเภท ทำการค้าอย่างรับผิดชอบ กับทำการค้าแบบขาดความรับผิดชอบ

ส่วนคนที่อยากเห็นลูกหมา ของตัวเอง เห็นแล้วได้อะไรครับ เห็นแล้ว รู้แล้ว แล้วยังไงต่อ ??
    จะขาย หรือ ไล่แจก ถ้าลูกหมาออกมาสวยตามสบายเลยครับ ขายได้ โชคดีไป ดีใจด้วย
    แต่ถ้าลูกหมาออกมา ทุเรศ ขายก็ขายไม่ออก แจกก็ไม่มีคนเอา ช่วยบอกหน่อยจะรับผิดชอบไหวไหม ?

อยากเห็น ลูกหมาก็แหกตาดูด้วย ว่าคนอื่นเขาอยากเห็นด้วยหรือเปล่า เขาใจว่ารัก เข้าใจว่าผูกพันธ์
    แต่ก็อยากให้คิดหน้าคิดหลังให้ถ้วนถี่ ไม่ใช่ตัวเองอยากเห็น แต่หลังจากเห็นแล้วกลายเป็นภาระของคนอื่น
  • ผมไม่รู้หรอกคับ ว่าพิทบลูของคนอื่นจะดุ จะกัดใคร แต่ของผมก็ไม่เคยกัดใครและก็ไม่เคยสร้างปัญหาให้คัยด้วย
  • เรื่องนี้บรีดเดอร์เท่านั้นที่เขาจัย"ความเห็นส่วนตัว"
  • :o034: :o034: :o034:
  • ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ กล้าคิด กล้าทำ แต่อย่างว่าแหล่ะครับ เมืองไทยเมืองพุทธ ศีลห้าเนี่ยรักษากันจัง แต่ทุกคนอ่ะ รักษาศีลกันได้ครบทุกข้อไหมครับ???

แต่ขอถามคุณ ZaapVerr คุณคิดจะเป็นบรีดเดอร์ หรือแค่คนเลี้ยงหมา?

---> ถ้าคุณจะเดินเข้าสู่เส้นทางการเป็นบรีดเดอร์ คุณก็จัดทำตามความคิดคุณเหอะครับ ผมเห็นด้วย
    ---> ถ้าคุณจะบรีดแล้วรอดูลูกหมา เพื่อจะเก็บไว้เลี้ยงกับตัวที่คุณพอใจ ตัวที่เหลือทำให้หลับ คุณก็จัดไปเหอะ แต่อย่าเอามาพูดให้คนในบอร์ดนี้ฟัง หรือยังไงก็เก็บไว้เป็นความลับดีกว่าครับ

สรุปตามความคิดผมนะครับ ถ้า จขกท กล้าคิดกล้าทำ แล้วจะทำ ใครห้าม ใครเตือน ใครออกความเห็นยังไง สุดท้ายมันก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้แหล่ะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ กับการบรีดหมาที่ท่านต้องการ

พวกเราก็มีกันแค่พวกเราครับ...ชาวคนรักพิท.
  • ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน จะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ

การถามเพื่อขอความเห็น มันก็เป็นธรรมดาที่จะต้องมีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
    แต่ท้ายสุดจะทำตามหรือไม่ก็ไม่มีใครบังคับได้อยู่ดี
  • ต้องขออภัยอย่างสูงจริงๆนะ ถ้าหากว่ากระทู้นี้ทำเกิดความขัดแย้งต่างๆ แต่ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะมีความต้องการจะบรีดหมาเก็บ

พ่อแม่พันธ์ที่มีอยู่มั่นใจว่าเป็นตัวที่พิเศษจริงๆแต่คงไม่ใช่หมาดัง เหมือนคอกดังคนอื่นเค้า จึงต้องการจะเก็บสายเลือดนี้เอาไว้ อีกซัก2-3ตัว

ส่วนที่จะขายจึงเกิดความไม่มั่นใจว่าจะขายออกไหม จึงมาตั้งกระทู้เพื่อต้องการแนวทางปฏิบัติ ส่วนตัวแล้วไม่ชอบทำบาปทำกรรม แต่ถ้าจำเป็นก้อจะไม่ลังเล

และก้ออย่างที่บอกเอาไว้ข้างต้น ส่วนตัวแล้วไม่ต้องการทำเป็นอาชีพ คงจะบรีดออกมาได้คอกเดียวและเป็นคอกสุดท้ายเลย นอกจากว่าพลาดหมาที่บ้านมันทับกันเอง

และที่ทุกๆคนโพสความคิดเห็นมาต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วย ได้อ่านและพิจารณาทุกๆความคิดเห็นเลย ทั้งที่ฝ่ายเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ....ขอบคุณอีกครั้ง :062:
  • ผมชอบนะกับคนที่ตั้งกระทู้ขอความเห็นแล้วเปิดใจ ยอมรับฟังความคิดเห็นทั้งด้านบวกและลบแบบนี้
    ก็ขอให้ประสบความสำเร็จครับ :063:
  • :-D ชื่นใจนะที่พี่มาร์คพูดแบบนี้
  • กระทู้นี้ ไม่ใช่เรื่องของความขัดแย้ง ของใครคนใดคนหนึ่ง
    แต่เป็นแนวทางสำหรับผู้ที่คิดจะเพาะพันธุ์สิ่งมีชีวิตขึ้นมา ต้องนำไปทบทวนทุกคนครับ

ผมว่า..หลายท่านกำลังเข้าใจผิด หลงประเด็นครับ
    ในที่นี้ ไม่มีใคร อยากให้ "การทำลายทิ้ง " เกิดขึ้นจนเป็นวัฒนธรรมหรอกครับ

เพียงแต่ต้นเหตุทีสำคัญ มันอยู่ที่การวางแผน
    การผสมพันธุ์แบบการขาดความรู้ ความเอาใจใส่ รับผิดชอบ ชองผู้เพาะพันธุ์บางประเภท
    จึงต้องการ เรียกร้อง ให้ ถามหา ความรู้ความเข้าใจของผู้เพาะพันธุ์อย่างถ่องแท้

ผมเคยมีประสบการณ์ตรงในเรื่องนี้ คือ อย่างที่กล่าวมาแล้ว การผสมในประเทศที่สังคมพัฒนาแล้ว

ให้ "ความสำคัญกับทุกชีวิตเข้าใจในคุณค่าชีวิต" เพราะฉะนั้นแล้ว...

ก่อนการผสมพันธุ์ทุกครั้งจึงต้องตรวจเช็ค...
    พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ ตามที่กล่าวมาแล้วอย่างละเอียด
    แล้วต้องตอบให้ได้ว่าต้องการอะไรในการผสมในแต่ละครั้ง
    แล้วหาก ผลที่ออกมาไม่เป็นไปตามที่วางแผนไว้ นั้นจึงทำลายทิ้ง
    เพราะหากปล่อยให้ ไปตก อยู่ในมือมนุษย์ที่ขาดความรับผิดชอบเป็นการทำลายสัตว์และสังคมทางอ้อม
  • พี่อาจจะพูดตรงแบบมะนาวไม่มีน้ำ พูดไม่ค่อยถนอมน้ำใจคน แต่พี่ไม่เคยพูดเพราะความเกลียดชังใคร พี่มีความปราถนาดีให้แก่คนทุกคนที่เข้ามาเล่นที่นี่ อยากให้เขาเลี้ยงหมากันอย่างมีความสุข ประสบความสำเร็จในสิ่งที่เขาทำ และเจอกับปัญหาน้อยที่สุดเช่นเดียวกัน เรื่องหมา พี่บาดเจ็บมาเยอะ เจอมาเยอะครับ

อีกอย่าง กล้าพูดได้ว่าพี่เป็นนักธุรกิจ พี่ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานพอสมควร ประสบการณ์ใช้ชีวิตก็โชกโชน พี่จึงมั่นใจว่าพี่มองอะไรไม่ค่อยผิดครับ
  • image
    image

ใครจำภาพและเรื่องราวเหล่านี้ ของเจ้าพิซซ่า และครอบครัวคุณอานนท์ได้บ้างครับ

http://www.pitbullzone.com/community/discussion/29660/กระดูกข้อเท้าเจริญผิดปกติ#Item_51

ไฟล์แนบ
    288774.jpg 158K
    288783.jpg 181K
  • ในบอร์ดเรามีคนหลายประเภท บางครั้งก็ต้องทำใจ เราแนะนำด้วยความปราถนาดี แต่เผอิญมันไม่ตรงกับที่เขาคาดหวัง เขาก็ไม่พอใจ แต่ถ้าเขาอ่านแล้วคิดตาม ผมเชื่อว่าสิ่งที่ผมเขียนล้วนแฝงไปด้วยแง่คิด ที่เป็นประโยชน์

ก็ฝากไว้นะครับ ใครไม่ชอบที่ผมเขียนก็เปิดผ่านไปเลย อย่าไปเสียเวลาอ่านมัน เดี๋ยวจะเสียอารมณ์ บางครั้งมันตรงและแรงจริงๆ แต่ผมบอกแล้วว่าบอร์ดนี้ ผมเน้นพัฒนาคน ผมไม่ได้เน้นการพัฒนาหมา

การลงกระทู้ มันต้องยอมรับหากจะมีคนร่วมแสดงความเห็น ใครไม่ต้องการความเห็นก็ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบด้วย ผมจะได้ผ่าน :-D
  • ในทางตรงกันข้าม หาก "พิซซ่า" หมาที่เป็นโรคข้อกระดูกผิดปกติ จาก"พันธุกรรม" ตัวนี้

หากไม่ได้อยู่กับ...ครอบครัวคุณอานนท์ "ครอบครัวที่มีความรับผิดชอบต่อสังคมสูงมากๆ" เช่นนี้แล้ว
    การดำเนินชีวิตของมีนจะลำบากยากเย็นแสนเข็ญเพียงใดหรืออาจถูกทิ้งเป็นหมาจรจัดไปแล้ว

เห็นมัียครับ..โทษของผู้เพาะพันธุ์ที่ คิดแค่ว่าเป็น หมาตัวผู้ และ หมาตัวเมียก็เป็นพ่อแม่พันธุ์ได้แล้ว
    แต่ผลกระทบมันร้ายแรงแค่ไหน...
    ลองคิดดูซิว่าตอนนี้ ชะตากรรม พี่น้องร่วมคอกของ พิซซ่า ที่เป็นโรคเดียวกัน จะเป็นเช่นไร
  • ต้องขอบอกว่า มีการวางแผนการบรีดในระดับหนึ่งแต่ติดเรื่องลูกหมาส่วนเกิน จึงเข้ามาขอความคิดเห็นจากพี่ๆ และวันนี้ได้มุมมองหลายอย่างเลย

รับปากกับพี่ๆทุกคนว่าจะนำข้อมูลจากกระทู้นี้นำไปกระทำการบรีดอย่างรอบคอบที่สุด และจะไม่ให้เป็นภาระของสังคมในท้ายที่สุดอย่างแน่นอน :">
  • เจอพี่power_pit ทีไรได้ความรู้ตลอดเลย กด :063: x1ล้านครั้ง
  • พี่ไม่ได้ตำหนิท่าน Zaapverr นะครับ ที่เขียนไปเพราะอยากให้บางคนเข้าใจ
  • เข้าใจข้อควาพี่มาร์คดีนะว่าหมายถึงใครบ้าง ต่างคนต่างความคิด นี่เป็นการแสดงความคิดเห็น เป็นการแชร์ประสบการอย่างหนึึ่งไม่มีคำว่าถูกหรือผิด ถ้าหากเข้ามาแล้วเปิดใจให้กว้าง เทน้ำที่มีอยู่ในแก้วออกให้หมด เราจะได้ข้อคิดดีอีกเยอะเลย
  • ผมชอบกระทู้นี้โดนมาก
  • ใครอาจจะมองว่าผมโหด แต่เชื่อหรือเปล่า ผมไม่เคยให้หมาผมทำร้ายสรรพสัตว์ที่บุกรุกเข้ามาในบ้านผมเลย
    งูเห่า มีพิษร้าย เข้าบ้านผมยังไม่เคยตี แค่เขี่ยออกไป งูเหลือม ตัวเห้ หลงเข้ามาประจำ ถึงมันจะไม่มีพิษ ผมก็ไม่เคยให้หมาผมไปไล่กัดสักครั้ง

ผมไม่โหดไร้สาระและไม่เมตตาแบบดัดจริต ทุกอย่างมีเหตุและผลอยุ่ในตัวครับ :-D
  • จบเท่ห์ทุกคน งั้นผมขอ :o034: ชื่นชมทุกท่านที่เปิดใจไม่อคติครับ
  • หมาสวยไม่สวยก็มีชีวิตหมดแหละคับ พ่อแม่หมา ก็ต้องมีคุณภาพพอสมควรก่อนจะบรีด ไม่ใช่ว่าบรีดๆไปแล้วหวังได้ลูกสวยๆ ไม่สวยก็ฆ่าทิ้ง ผมว่าถ้าแบบนั้นอย่าบรีดเลยดีกว่าคับ อันนั้นไม่ได้พูดในกรณีทั่วไป

สมมุติ ว่า แม่ตัวละ2แสน ค่าผสม อีก8 หมื่น มีลูกออกมา ใครจะฆ่าทิ้งครับ แต่ถ้า พ่อแม่ คุณภาพไม่ได้สูงมากแล้วหวังจะมาเอาที่ลูก ไม่สวยจะฆ่าทิ้ง ผมว่านี่ไม่ใช่จรรยาบรรณของบรีดเดอร์นะคับ เขาก็มีชีวิตนะคับ อันนั้นฝากไว้อีกมุมมองนึง