ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Thai OFRN หมาแดง ที่ควรจะเป็น (กระทู้ที่ 1)
  • สวัสดีครับ

จุดประสงค์ที่ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อ ค้นหาหมาแดง ในแบบฉบับที่ผมต้องการ คือดั้งเดิมครับ

ผมชื่อ ต้น ครับ อยู่แถวรังสิต เลี้ยงหมาแดงสายไทเกอร์มา5-6ปีแล้ว

ไม่ได้มีความรู้เรื่องสายเลือดหมาแดงมากมายลึกซึ้ง

แต่ 5-6 ปีที่ผ่านมาผมเน้น เรื่องเดียวคือ เลี้ยงด้วยความรับผิดชอบความปลอดภัย

• ก่อนจะเข้าสู่เนื้อหา ผมขอเกริ่นถึงเหตุผลที่ผม มาตั้งกระทู้หมาแดงในนี้ ในรอบ 3-5ปีครับ

เมื่อ5-6ปีก่อนผมได้ซื้อหมาแดงตัวแรกมาเลี้ยง ดีเซลไม่ทำให้ผมผิดหวัง นิสัย จิตประสาท ครบเครื่อง

ในเรื่องหมาแดงที่ควรจะมี. ต่อมาผมซื้อหมาแดงตัวเมียมาอยู่เป็นเมียและเพื่อนดีเซลจนทุกวันนี้

ผมเลือกที่จะเลี้ยงหมาแดงทีละ1-2ตัว เพราะผมรับผิดชอบเต็ม100% ได้แค่หมา2ตัว

ผมรักหมาแดง จึงเริ่มศึกษา ค้นหาหมาแดงรุ่นที่สอง ในอนาคตของผม

• ช่วงเวลาที่ผ่านมาหลายปี ผมเห็นการเปลี่ยนแปลง ของหมาแดงเยอะมาก ทั้งสูงขึ้น เตี้ยลง หล่อขึ้น ใหญ่ขึ้น

มากมาย แน่นอนครับ มันเป็นความชอบของแต่ละคนที่ไม่เหมือนกัน

เหมือนกินก๊วยเตี๋ยว ยังปรุงเผ็ด เปรี้ยว เค็ม ไม่เท่ากัน

จึงเน้นก่อนครับว่า หมาแดงรูปร่างอื่นๆ ไม่ใช่ไม่ดี หรือผิดใดๆ เพียงแต่ส่วนตัวผมแค่ชื่นชอบ หมาแดงรูปร่างเดิม

เพราะกระทู้นี้ ไม่อยากให้มีการทะเลาะกัน อยากให้แลกเปลี่ยนความเห็นด้วยความรักหมาแดงครับ

• ผมเห็นด้วยกับข้อความของหลายท่านว่า อย่าคิดเยอะ หมาแดงหรือพิทบูลทุกตัวในบ้านเรา

ล้วนมีดีอยู่ในตัวของมันเองอยู่แล้ว อยู่ที่เราต้องสร้างหมาในฝันของเราขึ้นมาเอง

ใช่ครับ สำหรับหมาแดงตัวที่หนึ่งผม เองเห็นด้วยแน่นอน เพราะหมาแดงทุกตัวย่อมเป็นที่รักได้สบาย

แต่สำหรับผม พอเลี้ยงนานๆเข้า มีความรู้บ้าง ก็แปรเปลี่ยน เป็นความชอบและรสนิยม ในสิ่งที่ตนดำรงอยู่

ผมมีแนวคิดว่า หมาแดงในบ้านเราขณะนี้

ควรจะมีกลุ่มหมาแดงลักษณะ ใกล้เคียง OFRN มากที่สุดเท่าที่สายหมาแดงในบ้านเราเอื้ออำนวย

เราไม่ต้องเสียเงินทองไขว่คว้ามากมาย เพียงแต่เรามาร่วม แชร์ความรู้ และคัดเลือก หมาแดง

เท่านี้เราก็จะได้ Thai OFRN หมาแดงที่ควร จะเป็นครับ

• ผมยอมรับว่าผมแปลข้อความภาษาอังกฤษเรื่องตำนานหมาแดงต่างๆมากมายไม่ไหว

แต่ผมก็พอจะเข้าในในลักษณะหมาแดงดั้งเดิมพอสมควร ถ้าผมดูไร้ความรู้หรือข้อเท็จจริงต้องขอดทษด้วยครับ

เอาล่ะครับ ผมขอเข้าเรื่องเนื้อหาครับ

ผมอยากจะขอความรู้ คำแนะนำ จากทุกท่านที่รักหมาแดงครับ

ORFN Old Family Rednose ที่ควรจะเป็นนั้น เราควรใช้ ปัจจัย อะไรเป็นตัวกำหนด ?

1. ความสูง

2. น้ำหนักตัว

3. ความบริสุทธิ์ สายเลือด ปราศจาก พิทบูลจมูกดำ ให้น้อยที่สุด

4. ความบริสุทธิ์ สายเลือด ปราศจาก หมาพันธุ์อื่น ให้น้อยที่สุด

5. สายเลือดชิด มากน้อย เพียงไร ใช้อะไรวัด

• พิมพ์ซะเยอะ อยากให้เพื่อนๆ เข้ามาร่วมแชร์ความเห็นและความรู้ กันมากๆครับ

"กางเกงยีนส์ใส่ไปใส่มา สุดท้ายก็ Levi's

พิทบูลเลี้ยงไปเลี้ยงมา สุดท้ายก็หมาแดง"
  • :)
    ไฟล์แนบ
    phpThumb_generated_thumbnail.jpg 16K
  • ปล่อยให้มันเป็นตำนานต่อไปเถอะครับ สมัยนี้คงหาสายเลือดบริสุทธิ์ไม่ได้แล้วครับ
    ไม่ต้องดูไกล เอาแค่ไก่ชนไทยทุกวันนี้ก็จะแทบหา เหลืองหางขาวพระเจ้าห้าพระองค์แท้ๆก็เริ่มไม่ง่ายแล้ว :-D
  • ยูนิทีน 2 :-))
  • :063: ขอบอกว่า ยากมากๆๆืๆๆๆๆๆๆ ;-)
  • ยอมรับว่าหายากครับ

และผมก็ไม่คาดว่าจะต้อง บริสุทธิ์เต็มที่ครับ

เพียงแต่อยากรู้ว่าในบ้านเรามีหมาแดงที่สายเลือดเข้า

ใกล้OFRN มากที่สุดเพียงใดครับ

เลี้ยงหมาแดงตัวหนึ่งนับสิบปี ทุ่มแรงใจมากเท่าไร

ผมว่าเราร่วมกันการค้นหาคัดแยกOFRN ในบ้านเราเอง

ไม่น่ายากถ้าเราชอบเหมือนกันและร่วมมือกันครับ

• เซาะหาและทำการคัดเลือกพันธ์ เอาจากหมาสาย จิมมี่ หรือว่า แจม แจม หรือ แจ่มแจ๊ม เอานะครับ คงได้ใกล้เคียงมากพอที่สุดแล้วครับผม แต่ยากครับที่จะได้อย่างที่หวังจริง และสายเลือดก็เริ่มกลายมากเกินไปแล้วด้วยครับ ถ้าลองดูไล่ย้อนสายขึ้นไปก็ได้ใกล้เคียงที่สุดแล้วหล่ะครับ(ที่พี่ต้องการอ่ะนะ):033:
  • ขอบคุณมากๆครับพี่

• ขอบคุณมากๆครับพี่

• อย่าไปยึดติดกับสิ่งที่เป็นนามธรรมมากจนเกินไปเลยครับ ขนาดคัมภีร์หมาแดงลวงโลก ทุกวันนี้ก็เขียนกันเป็นตุเป็นตะ มอมเมา บิดเบือน ปราศจากความจริง แล้วตำนานสายเลือดลวงโลกมันจะมีประโยชน์อะไร :p
  • ครับพี่มาร์ค ผมเองก็จะลดความยึดติดลงครับ

แค่อยากเฟ้นหมาแดงตัวต่อไป ให้ดีที่สุดสำหรับตัวเองครับพี่

กลัวหมาผสมพันธุ์อื่นครับผม
  • image
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 116K
  • มันคงไม่ยากถ้าเราจะหา ในสิ่งที่มันยังมี. ผมเป็นอีกคนที่นิยมพันธ์ดั่งเดิม. อย่างน้อยก็มีคุณกับผมแล้วมาหาไปด้วยกันครับ

• ขอบคุณ คุณPK923สำหรับภาพ และคุณ Geardogครับ ผมดีใจที่มีคนชอบเหมือนกันครับผม :)

ในบ้านเราเมื่อ3-4ปีมานี้ หมาแดงถูกการตลาด สูง ใหญ่ หนา เตี้ย ครอบงำ ทำให้บรีดเดอร์หลายท่าน

จำต้องทำหมาออกมาตามความต้องการของท้องตลาด

ผมเองก็เข้าใจว่าถ้าพวกเขายังคงทำหมาเก่า OFRN เขาคิดว่าคงขายไม่ออก ขายสู้ไม่ได้

• ส่วนมาก การทำหมาแดง ให้ได้ สูง หรือ เตี้ย นั้น

หากใช้เวลาคัดหมาแดงจริงๆ เอาที่ สูง ที่ เตี้ย มาผสมกัน เรื่อยๆ

กว่าจะได้อย่างที่ต้องการ คงใช้เวลาหลาย เจน หลาย คอก และ หลายปี

ถ้ารีบมาก สายเลือดก็จะชิดมากจนเกินไป ลูกหมาที่ออกมา จะมีอัตราส่วน ยีนด้อยมากขึ้นจนต้องคัดทิ้ง

แล้วทางลัดล่ะ ... คงจะต้องใช้บริการ หมาพันธุ์อื่น ที่มีลักษณะใกล้เคียงที่ต้องการ สำหรับความสูงใหญ่

หรือ พิทบูลสีอื่น ที่ตัวเตี้ย สำหรับเป็นหัวเชื้อในการทำหมาเตี้ย

แล้วค่อยนำหมาแดงหรือสายกัดข้นๆ มาผสมในคอกท้ายๆ เพื่อเก็บงานให้ออกมาสวย

• หมาแดงที่ได้ออกมานั้น จริงอยู่ที่สวย ถูกใจตลาด สูงใหญ่ แรงเยอะ

ส่วนที่เตี้ย ก็เตี้ยล่ำได้ใจ

แต่ ... คงไม่มีใครรู้เท่าเจ้าของหมา ว่า มันจี๊ดเหมือนเก่าไหม แรงขับ มันมีเหมือนเก่าไหม มันบ้าเหมือนเก่าไหม

มันอยู่ไม่สุก มันทำทุกอย่างเพื่อเอาใจเจ้านาย เหมือนเดิมไหม

หรือว่าจะไม่มีใครรู้แล้ว ? เพราะบรรทัดฐาน เลือดหมาแดงเดิมๆ ไม่ค่อยเหลือให้เปรียบเทียบ

• กว่าจะได้หมาที่ผสมขึ้นมาเอาใจตลาด เส้นทางระหว่างนั้น ต้องกำเนิดหมาที่ไม่ 100% ไปกี่ตัว

ต้องขายหมาที่ยังไม่สุดทาง ให้คนอื่นกี่ครั้ง และคนที่ซื้อหมาระหว่างทางไป ก็นำไปผสมขายต่อ อีก

แล้วหมาแดง ที่ท่านรัก มันจะเละเทะขนาดไหน

ผลประโยชน์ ย่อมหอมหวาน และสำคัญที่หล่อเลี้ยงครอบครัวหรือคนที่เรารัก

ผมรู้ดีว่าคนทุกคนย่อมมีเหตุผล ที่จะส่งเสริม หมาแดงสไตล์อื่น

แต่ ... ถ้าลึกๆ แล้ว คุณเห็นด้วยว่า เลือดหมาแดง OFRN เก่าๆ มันดีกว่า มันจี๊ดกว่า ปัจจุบัน

แต่ ... ถ้าหน้าที่การงาน หรือ การขายหมาแดง บังคับให้ต้อง สนับสนุน หมาแดงทุก สไตลล์

แล้ว ถ้าใจยังรัก หมาแดงดั้งเดิม อยู่ละก็

แค่อ่านเฉยๆผมก็ดีใจมากแล้วครับ
  • ผมย้ำอีกครั้งว่า ผมไม่ต้องการสื่อว่าหมาแดงสไตลล์อื่นๆ ไม่ดีครับ

ทุกสไตลล์ มีข้อดี ไม่เหมือนกัน ทั้งกล้ามเนื้อ และ ความสวยงามที่มากขึ้น

แต่ในกระทู้นี้ ผมพูดถึงสายเลือด ก็เลยเน้นถึงสายเลือดครับ

ผมไม่อยากให้เข้าใจผิด แล้วมาทะเลาะกันครับ ผมต้องขอโทษด้วยจริงๆครับ

ถ้าข้อความผมทำให้บางท่านไม่ถูกใจ

หมาแดงสูง เตี้ยที่ผสมมาจาก หมาแดงล้วนๆมีอยู่มากครับ ผมชื่นชมและเคารพ

แต่ถ้าส่วนที่ไม่ใช่ กระทู้นี้อาจจะทำให้ท่าน

รู้สึก เริ่ม อยากจะให้ความสำคัญกับ เพดดีกรี หรือ ประวัติสายเลือดครับ

• บางคน ผมไม่รู้จริงๆว่าเขาบรีดหมาเพื่ออะไร บรีดเพื่อขาย บรีดเพื่อพัฒนา บรีดเอาใจตลาด บรีดเพื่อรักษาสายเลือด ผมเห็นว่าเริ่มมั่วกันไปหมด เดาเจตนาไม่ถูก แต่บางคนผมก็พอเดาได้ พัฒนาหรือทำลายไม่สน เน้นขายอย่างเดียว ข้ออ้างเรื่องพัฒนาก็แค่คำพูดให้ดูดี เพราะเล่นปั๊มสู่ตลาด โดยไม่มีการเก็บ ไม่มีการวางแผน ขนาดรู้ทั้งรู้ว่าพ่อพันธ์เป็นลูกผสมก็ไม่สน แล้วบอกว่าชอบพิตบูล รักพิตบูล คลั่งพิตบูล อยากอนุรักษ์ ซึ่งมันก็ดูแปร่งๆ ผมกล้าท้าเลยว่า ถ้าวันไหนพิตบูลไม่อยู่ในความนิยม ก็คงชิ่งไปเลี้ยงพันธ์อื่นแน่นอน :003:
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่มาร์ค
  • ถ้าพูดถึง ofrn แบบเดิมๆไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้มีตัวโปรดในใจรึเปล่าครับ :-D
  • มีครับผม :) แต่อยู่เมืองนอก

http://www.ajsreds.com/Ancestors/FergusonsCentipede.htm

ในบ้านเรา ผมไม่ได้update นานแล้วเลยไม่รู้ว่า ปัจจุบัน ค่ายหมาแดงเก่าเก็บไว้บ้างน่ะครับ
  • ลองดูกระทู้ของ MRW อะครับ น่าจะช่วยได้ ผมเคยโทรไปคุย
    อยู่ครับ น่าจะตอบโจทย์คุณได้ในระดับนึงเลยทีเดียว :)
  • ขอบคุณคุณ jatinan มากๆครับผม
  • ผมค้นจากคำว่า MRW ไม่พบครับ

พี่พอจะมี link กระทู้ไหมครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
  • โอ้ยยยๆ...อาจารย์พูดได้โดนใจอีกแล้ววว...โอ้ยยๆ \m/
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/35277/ลูกหมาแดงสายแจมๆแนวสปอร์ตครับ#Item_7

อีกคอกนึง ลองดูนะ ของเพื่อนผมเอง น่าเสียดายสายทางพ่อ สายล่างไปหน่อยแค่นั้นแหละครับ ส่วนตัวเห็นด้วยกับหลายๆอย่าง เอาใจช่วยนะครับ :033:
  • ผมก็ชอบครับ size ใหญ่ๆ สายของ Art Limbeck พวก Limbeck's Old Gold, Admiral King and Lucky Strike นี่ก็ใหญ่ใช้ได้เลยครับ :-D
  • ดีจังครับ ขอบคุณมากๆครับ ผมsave ข้อมูลไว้ติดตามผลงานแล้วครับ

ได้รู้ว่ายังมีเลือดเก่าคุณภาพอยู่ ขอบคุณคุณ superkim ครับพี่
  • เข้าไปดูในตลาดค้าสัตว์สวนจัตตุจักรเลยฮ่ะเพ่ เพียบ
  • PK923 ถ้าผมจำไม่ผิดหมาตัวนี้เป็นของตระกูล Colby
    ชื่อ Galtie เป็นแดงหน้าขาว พ่อแม่มาจาก Ireland น่าจะ
    เป็นระดับ OFRN Pure Blood จริงๆ
  • ครับพี่ ว่างๆพี่เอาตัวโปรดมา share ให้ดูบ้างนะครับ :-D

• สายเลือด เฮมฟิลด์/วอลเลซ OFRN แท้ๆที่พี่ก็อท สมหมาย พรหมสถาพรนำเข้ามาครับ รอได้ก็รอนะครับ ไม่รู้ว่าพี่แกจะบรีดออกมาหรือเปล่า ตอนนี้หมายังเล็กอยู่

• ผมเองอ่านบทความพี่สมหมายในหนังสือ ก็เห็นด้วยกับพี่เขาครับ

ผมเองเมื่อก่อน ไม่เคยจะคิดว่าต้องถึงขนาดไปหาซื้อหมาแดงจากนอก

แต่ทุกวันนี้ ความคิดเปลี่ยน เพราะ ฝรั่งกลุ่มคอก ที่รักษา OFRN ชัดเจน

และเข็มงวดในการรักษาสายเลือดมีมากกว่าบ้านเรา

โอกาสที่จะผสมปะปนกับ บูลลี่เรด หรือ เรดมาสทีฟ ย่อมน้อยกว่า เพราะที่ USA พวกเขาไม่ต้องทำตามกระแส

สักวันคงต้องหาซื้อ OFRN จากนอกเช่นกันครับ ช่วงนี้ก็เก็บเงินไปพลางๆครับ

• ผมเองอยากจะสื่อในกระทู้เล็กๆนี้ครับ

อยากจะให้ลองคิดดีๆ ว่าเราต้องการอะไรจากหมาแดง

อะไรคือ จุดเด่นแรก ที่ทำให้เรารู้จักและรักหมาแดง

ใช่ หัวโต หรือเปล่า

ใช่ กล้ามใหญ่ๆ ตัวเตี้ยล่ำ หรือเปล่า

ใช่ ตัวสูงใหญ่ หรือเปล่า

หรือเรารักหมาแดงที่ สันดานดิบของมัน ความกระตือรือร้น และแรงขับ ของมันกันแน่

ผมเองยอมรับว่า OFRN มันสวยสู้ไม่ได้ เพราตัวเล็กๆลีบๆ

แต่ถึงวันนี้ผมรู้แล้วว่าผมเลือก นิสัยหมา มากกว่า รูปร่างภายนอกครับ

• สุดท้ายนี้ ด้วยความชอบที่ไม่เหมือนกันของคนเรา

ทำให้เกิดการผสมหมาแดง ออกไปหลายๆแบบ

ความชอบ และรสนิยม ที่แตกต่างของเรา นี่แหล่ะ ทำให้ผู้ผลิตต้องตอบสนองตลาดโดย

การทำหมาแดงแบบต่างๆ ออกมา

แล้วใครล่ะ สร้างรสนิยม หมาแดงที่แตกต่างออกมา เพื่ออะไร ?

ผมเองทำกระทู้นี้เพื่อ นำเสนอให้เกิดการระลึกถึงหมาแดงดั้งเดิม

ผมไม่มีความต้องการจะเปลี่ยนแปลงอะไร ท่านใดชอบหมาแดงแบบต่างๆ มากมาย ย่อมเป็นสิทธิ์แต่ละท่าน

ดีซะอีกครับ เพราะในอนาคต หมาแดงดั้งเดิม ขี้เหร่ๆ ที่ผมรักนี่แหล่ะ จะได้เหลือน้อยและ เป็นของหายาก

ผมจะพยายามศึกษาข้อมูลทางกายภาพ ขนาดรูปร่าง OFRN ที่ควรเป็น แล้วจะมาตั้งกระทู้ที่สองอีกครับผม

ขอบคุณครับ

• เกือบลืม ผมนั่งดูคุณ feedrate โพสว่า ยูนิทีน2

ผมไปค้นดู uniteen คือใคร เจอแล้ว

อยากจะบอกตา feedrate ว่าไม่ได้ข้องเกี่ยวกันนะครับ กลัวเข้าใจผิดครับ

ผมพูดเรื่องหมาล้วนๆ
  • มันเป็นหมาในฝันของผมครับ สง่างาม เข้มแข็ง ดุดัน มีครบ คงได้แต่ชื่นชมครับเพราะเกินเอื้อมไปสำหรับผม
    รักในสิ่งที่ตนมี ชื่นชมในสิ่งที่เป็นแรงบันดาลใจ แค่นี้ก็สุขใจแล้วครับ :o058:
  • ถ้าจะแดงขอแดงแนวนี้แล้วกัน :o043: imageimage
    คงไม่ต้องบอกล่ะกันเรื่องที่มาที่ไปแต่สายนี้จัดว่าแดงแน่นอน
    ไฟล์แนบ
    34930_120898921288414_100001049206688_118112_2919920_n.jpg 37K
    6c77c3b5e718.jpg 90K
  • ถามนิดนึงครับ ว่าเจ้าของกระทู้เคยเลี้ยง ofrn แท้ๆหรือพิทบูลสายเกมส์รึยัง ถึงได้ให้ความเห็นว่าแรงขับ ความกระตือรือล้น สันดานดิบ ของofrnนั้นมีความแตกต่าง

เพื่อนผมที่อเมริกาเลี้ยงทั้งสายเกมส์และofrnแท้ๆแบบดั้งเดิม พอได้เลี้ยงและสัมผัสจึงได้ให้ความเห็นว่าofrnมันไม่ได้มีอะไรที่พิเศษกว่าพิทบูลสายเกมส์เลย มันเป็นเพียงกระแสการอนุรักษ์เพื่อการค้าเท่านั้นเอง

• ดีใจจังที่มีคนเข้าใจ :013:
    =D> =D> =D>
    PIT BULL มันก็คือ PIT BULL อย่าไปเรียกหรือยัดเยียดความหมายใหม่ ให้ต่างจากความหมายเดิม
  • แยกให้ออก ระหว่างการเลี้ยงเพื่อการอนุรักษ์ และ การหาจุดขายเพื่อเป้าหมายทางการตลาด

วงการนี้ จะดูใคร จะเชื่อใคร ดูกันยาวๆครับ :-D