ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กองทุน คนจริงพิตบูลโซน ช่วยสุนัขตกยากและสุนัขเจ็บป่วย
  • :006::063::063::006:
  • จากวันนั้นถึงวันนี้ เจ้าเปื่อยยังไม่หาย ลืมเจ้าเปื่อยกันรึยังเอ่ย
  • เมื่อวาน สทเอกบอกว่ามีค่ารักษาอีก ประมาณ 12,000 บาท ก็ฝากป้าไปคุยกับหมอหน่อยก็แล้วกัน
    อย่าเห็นว่ามีคนช่วยออกค่ารักษาแล้วจะขูดค่ารักษาตามอำเภอใจ เจ้าเปื่อยเป็นเพียงหมาจรจัดที่กำลังลำบาก
    และไม่ได้มีเพียงมันแค่ตัวเดียว ยังมีหมารอความช่วยเหลืออีกมากมาย อยากให้หมอมีเมตตาธรรมในการรักษามันด้วย
    ค่าใช้จ่ายหากประหยัดได้มากเท่าไร เงินก็จะเหลือเผื่อแผ่ไปยังหมาที่กำลังลำบากตัวอื่นๆมากขึ้นด้วย
    และหากค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งมันแพงมากขนาดนี้ คงไม่มีกองทุนไหนที่จะรับภาระไปได้ตลอดครับ
  • :m025:ก่อนอื่น ขออธิบายนิดหนึ่งนะ การพาเจ้าเปื่อยเข้าไปรักษาที่รพ.นี้ ป้าพรไม่ได้มีส่วนได้เสียนะ เพียงแต่แนะนำว่าทีนี่มีหมอที่เชี่ยวชาญที่รักษาโรคนี้ได้ โดยเฉพาะ และได้ให้เบอร์ของพี่เหมี่ยวซึ่งเป็นคนรู้จักกับหมอ ไปติดต่อกันเองกับทั่นสท.เอกสุพรรณ

เมื่อเอาเจ้าเปื่อยไปรักษาแล้ว มีคนโทรศัพท์ ไปหาหมอทุกวัน ถามเรื่องอาการเจ้าเปื่อย เสมือนว่าเป็นเจ้าของเลย และป้าพรไม่รู้นะว่าคนที่โทรไปจะบอกหมอรึเปล่าว่าให้รักษาให้เต็มที่เพราะมีกองทุนจ่ายค่ารักษาให้ ค่าใช้จ่ายแต่ละครั้งถึงได้แพง

อย่างไรก็ตาม เมื่อวานนี้ ป้าพร ได้แจ้งให้ทั้งทั่นเอกสุพรรณ ทราบแล้ว และแจ้งพี่เหมี่ยวให้โทรศัพท์ หาคุณหมอที่รักษาเจ้าเปื่อยด้วยว่าหมาตัวนี้เป็นหมาจรจัด และป้าพรกำลังหาทางให้กองทุนอื่นมาช่วยเหลือต่อไป :m025:

ความคืบหน้าเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบต่อไป
  • สวัสดีครับ ทั้ง2ท่าน มันเกิดจากมีคนเป็นห่วงเจ้าเปื่อยที่โทรไปหาหมอกันเกือบทุกวันจริงๆ+กับบอกให้รักษาเต็มที่อย่างที่ป้าพรบอกข้างต้น จึงทำให้หมอเปลี่ยนใช้ตัวยาที่ดีๆ ทำให้ค่ารักษาแพงครับ อีกอย่างโรคที่เปื่อยเป็น ตัวยากับค่าผ่าตัดมันก็ราคาสูงนะครับ วัสซีนก็ต้องเอาเนื้อที่งอกไปเพราะเชื้อเพื่อทำวัสซีนนะครับ ที่เห็นเบิกไปเป็นแค่ค่าใช้จ่ายที่มีใบเสร็จค่ารักษานะครับและค่าอาหารเหลวบางส่วน ค่าใช้จ่ายนอกเหนือจากนั้นเช่นค่าเดินทางพาเจ้าเปื่อยไปหาหมอและค่าอื่นๆมีผมและพวกๆบางส่วนช่วยกันออกไม่ได้เบิกในกองทุนนะครับ
    ***ผมเข้าใจว่าทั้ง2ท่านก็อยากช่วยเจ้าเปื่อย นะครับ แต่อยากให้ใจเย็นๆนะครับ
  • ยังไงก็ขอขอบคุณพี่มาร์คมากที่ช่วยรวบรวมเงิบบริจาดช่วยเหลือนะครับ และก็ขอขอบคุณป้าพรมากครับที่แนะนำหมอที่มีประสพการณ์ในการรักษาโรคของเปื่อยไม่งั้นคงตายไปนานแล้ว
    ***ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยบริจาคเงินมารักษาเจ้าเปื่อยนะครับ
  • ไม่ได้ว่าใครครับ เพียงแต่รู้สึกว่าค่าหมอแพงมาก
    เห็นว่าป้าพรรู้จัก ก็อยากให้ช่วยอธิบายกับทางหมอเขาหน่อย
    หากลดราคาให้ได้ มันก็เป็นบุญเป็นกุศลแก่ทั้งตัวหมาและตัวหมอเอง

แต่ท้ายที่สุด ไม่ว่าหมอเขาจะคิดเท่าไร เราก็ต้องจ่ายอยู่ดี แต่ถ้าเราประหยัดได้มันก็ดี
    เงินจะไช้ประโยชน์ได้อย่างสูงสุด และอาจะเหลือเผื่อแผ่ไปยังหมาตัวอื่นๆด้วย
    หากครั้งต่อไป มีหมาอีกตัวเข้ามาอาการเดียวกัน และค่าใช้จ่ายเกือบครึ่งแสนแบบนี้
    ผมว่าคงไม่มีใครกล้าอาสานำส่งหมอแล้ว เพราะมันคือภาระที่หนักไม่ใช่น้อย

งานนี้ไม่มีได้หรอกครับ มีแต่เปลืองตัวกันทั้งนั้น
  • เรื่องการช่วยเหลือหมา มันคงไม่ได้จบแค่ตรงนี้ มันมีเข้ามาอยู่เรื่อยๆครับ
    และวันนี้ผมก็ร่วมกับ บริษัทแมงป่อง ที่จัดกิจกรรมร่วมกับศูนยฝึกดีวัน
    หาทุนช่วยเหลือหมาจร วันนี้จะมีการบริจาคเงินและสิ่งของช่วยหมาอีกครั้ง
    ผมนำอาหารเอฟวันสมทบเข้าไปอีกจำนวนหนึ่ง
    จึงอยากจะอนุโมทนาบุญไปยัง สมาชิกชาวพิตบูลทุกท่านครับ
  • สรุป ป้าพร หากองทุน งานบุญในเวป พันทิป ให้อุปการะเจ้าเปื่อยต่อ โดยได้ติดต่อประสานงานกับทั่นเอกสุ 1000 เรียบร้อยแล้วจ้า
  • สรุปค่าใช้จ่าย ที่ต้องจ่ายอีกหมื่นกว่าบาท เรายังต้องจ่ายใช่ไหม
  • ต่อไป มีหมาป่วย เราไม่ต้องดูแลแล้ว ส่งให้เขาได้เลยใช่ไหม
  • ปล. กองทุนต่างๆ ที่จะช่วยเหลือหมาจรจัด มักจะไม่ช่วยจ่ายค่ารักษาย้อนหลังให้นะคะ

ของเก่า ทางเราต้องจ่ายจ้า เพราะเค้าบอกก่อนรับเข้าเคส แล้ว ว่า ไม่จ่ายค่ารักษาย้อนหลัง

ตอนนี้ หมาอยู่ที่สุพรรณ ป๋า ส่วนค่ารักษา ให้ทั่นสท.เอก ต่อรองเองได้เลย หมาออกจาก รพส.ได้สามอาทิตย์แล้ว
  • ผมไม่ได้เกี่ยงว่าจะต้องให้ใครมาช่วยออกค่ารักษา แต่สงสัยว่าทำไมค่ารักษามันโหดจัง
    เดี๋ยวผมโทรไปคุยกับหมอเองก็ได้ อยากรู้ว่าแมร่งกะเอารวยกะนังเปื่อยตัวเดียวนี้เลยใช่ไหม
  • ค่ารักษาแพง ทั่นเอกบอกไปแล้วไง

"มันเกิดจากมีคนเป็นห่วงเจ้าเปื่อยที่โทรไปหาหมอกันเกือบทุกวันจริงๆ+กับบอกให้รักษาเต็มที่อย่างที่ป้าพรบอกข้างต้น จึงทำให้หมอเปลี่ยนใช้ตัวยาที่ดีๆ ทำให้ค่ารักษาแพงครับ อีกอย่างโรคที่เปื่อยเป็น ตัวยากับค่าผ่าตัดมันก็ราคาสูงนะครับ วัสซีนก็ต้องเอาเนื้อที่งอกไปเพราะเชื้อเพื่อทำวัสซีนนะครับ"

มีคนโทรไปบอกหมอ รักษาเต็มที่เลยนะหมอ มีเงินกองทุนจ่ายให้ หมอเลยจัดให้ซ้า ป้าพรเองก็ไม่สบายใจนะว้อย ที่มีคนมาบอกว่าแพงงู้นงี้ วันนี้เลยไปหากองทุนมาให้ไง ไม่ได้คิดอะไรมากมายเลยขอบอก
  • พูดอย่างนี้ยิ่งทำให้อารมณ์เสียว่ะป้า แสดงว่าหมอแมร่งสองมาตรฐาน
    ที่ผ่านมา คงใช้ยาไม่ดี รักษาไม่เต็มที่ แต่พอรู้ว่าได้เงินแน่ ก็อัดเต็มแมกซ์เลย

สรุป คุณภาพการรักษาของโรงพยาบาลนี้ เขาดูกันที่เงินเป็นสำคัญใช่ไหม ???

รอบแรกก็หมื่นกว่า ไม่หาย
    รอบสองอีกหมื่นกว่า จะหายไหมว่ะเนี่ย
  • ความคิดเห็นที่ 37

เรียนคุณไอยรินมาทวงถาม

เจ้าของเคสต้องเป็นสมาชิกพันทิพเท่านั้นนะคะ

ในกรณีนี้เราคิดว่าน่าจะเป็น คุณไอยรินมาทวงถาม ที่สามารถเป็นเจ้าของเคสได้ค่ะ

อีกอย่างหนึ่งเจ้าของเคส ต้องคอยโพสต์กระทู้ และถ่ายรูปมาอัพเดทเคสให้เพื่อนๆ ที่ช่วยบริจาคเงินสมทบทุนค่ารักษาทราบความคืบหน้าในการรักษาค่ะ

หากคุณสามารถรับเป็นเจ้าของเคสได้ ขอให้แสกนสำเนาบัตรประชาชน พร้อมเบอร์โทรของคุณ (ทั้งเบอร์มือถือ และเบอร์โทรศัพท์พื้นฐาน) มาให้ที่เมลล์ thailandpetrescue@gmail.com โดยด่วนนะคะ

เมื่อทีมงานได้รับเมลล์ส่งสำเนาบัตรฯ จากคุณ แล้วจะได้เริ่มต้นงานช่วยเหลือในขั้นตอนต่อไปได้ค่ะ

ปล. บ/ช งานบุญฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการรับช่วยเหลือเฉพาะที่เจ้าของเคสเป็นสมาชิกพันทิพได้เท่านั้น เพราะเรามีข้อจำกัดในการติดตามเคส ยังไม่สามารถรับเคสจากบุคคลทั่วไปค่ะ

จากคุณ : gijane
    เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 53 22:27:20
    ไฟล์แนบ
    pantip.jpg 64K
  • สวัสดีครับ ทั้ง2ท่าน พี่มาร์คครับ ผมว่าป้าพรคงเห็นว่าค่าใช้จ่ายมันสูงขึ้น ท่านเลยอยากจะช่วยหาที่แบ่งเบาก็ได้นะครับ พี่ใจเย็นๆๆครับ
  • up
    ไฟล์แนบ
    good4.jpg 42K
  • วันจันทร์ เจ้าเปื่อย(น้ำทิพย์) จิไปรักษาที่รพส.จุฬา แล้วจ้า
  • ท่านกำนัน ช่วยสรุปยอดค่าใช้จ่ายที่พี่ต้องจ่ายมาให้ด้วยครับ
    และจะให้โอนไปที่ใคร หรือขอเบอร์โทรร้านหมอมาก็ได้ครับ
  • พี่มาร์คครับ พี่เอกเขาฝากให้ผมมาโพสเลขบัญชีเขาไว้ให้พี่
    เพราะพี่เอก ติดธุระอยู่ที่ เมืองกาญ เลยไม่สามารถมาโพสไว้ได้ครับ

ธ.กรุงไทย เลขบัญชี 747-0-08899-7
    นายอรรถพล มุขโตครับ สาขาถนนพระพันวษา

ขอบคุณครับ
  • พี่ขอรายละเอียดรายการค่ารักษาด้วยครับ อยากรู้ว่าทำไมมันถึงแพง
    และที่สำคัญมันไม่หายด้วย พี่อยากให้เงินนี้ได้ใช้ไปอย่างคุ้มค่ามากที่สุดครับ

อยากฟังคำอธิบายจากหมอหน่อย และบอกหมอว่าไม่ต้องห่วง ไม่เบี้ยวแน่นอนครับ
  • สวัสดีครับกลับมาแล้วขอบคุรแชมมากที่ช่วยโพสให้
    พี่มาร์คครับค่าใช้จ่าย ที่ต้องชำระ12800บาทครับ ส่วนจะเป็นค่าอะไรเดี๋ยวจ่ายแล้วจะเอาใบเสร็จมาลงให้ดูครับ
    ส่วนนี่เบอร์ที่โรงพยาบาลสัตว์พหลโยธิน62 คุณหมอหมู 025317991
    หรือพี่มาร์คจะโอนไปที่บัญชีคุรหมอโดยตรงก็ได้นะครับ อภิวัฒน์ สกุลวีระ ธ.กสิกรไทย สาขาสี่มุมเมือง 3732591914 ครับ
  • เอามาจากห้องพันทิป จ้า

5 วิธีง่ายๆ เลี่ยงดราม่าหน้ากระทู้

1. อย่าให้เรื่องเล็กน้อยมาคอยกวนใจ ไม่คุ้มที่จะหัวเสียหากมีคนมาทำให้โกรธ หรือโพสข้อความยุแหย่ ระลึกไว้เสมอว่าการโกรธ 1 นาที จะทำให้ความทุกข์อยู่กับคุณ ไปอีกหลายชั่วโมง

2. เห็นต่างได้ แต่ต้องรับฟัง และมองในมุมอื่นบ้าง กระทู้ที่มีจุดเริ่มต้นที่ดี หรือแม้แต่กระทู้ปรึกษาปัญหาชีวิต ระบายความในใจ ถูกเปลี่ยนให้เป็นกระทู้ตีกัน และจบลงด้วยความรู้สึกที่ไม่ดี มิตรภาพที่เคยมีบนโลกไซเบอร์เหือดหาย

3. อย่าให้อารมณ์ชั่ววูบมานำเหตุผล โลกไซเบอร์ที่อาจจะไม่มีใครรู้จักตัวตนจริงของคุณ บางคนคิดว่าจะทำอะไรก็ได้ สามารถเขียนข้อความกันโดยไม่ต้องเกรงใจใคร
    บางคนคิดว่าโลกจริง กับโลกไซเบอร์ นั้นแยกออกจากกัน และไม่ส่งผลเสียในความเป็นจริง แต่ความจริงแล้วมีหลายเคสส่งผลเสียจริง บานปลายจนกลายเป็นเรื่อง

4. ปล่อยผ่าน เพราะการโต้เถียงไม่สามารถทำให้ความขัดแย้งจบลงได้ การโต้เถียงไม่ได้ให้ประโยชน์กับใครเลย ไม่ว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหรือทั้งสองฝ่าย

5. หัดช่วยให้คนอื่นมีความสุขบ้าง อาสาช่วยกิจกรรมการกุศล บริจาค มีตติ้ง รวมกลุ่มไปท่องเที่ยวหาความสุข หาประเด็นสนุกๆ มาคุยกันหน้ากระทู้ หากระทู้ขำๆ อ่าน หรือเปลี่ยนบรรยากาศไปนั่งเล่นห้องอื่น จะช่วยให้สมองปลอดโปร่ง และมีความคิดสร้างสรรค์มากขึ้น
  • แวะมาอับเดท

กองทุนได้จ่ายเงินค่ารักษาเจ้าเปื่อยไปจนหมดแล้วนะครับ ตอนนี้เจ้าเปื่อยก็มีกองทุนมารับต่อไปแล้ว
    ยอดกองทุนล่าสุดติดลบอยู่นิดหน่อย

แต่เมื่อวันงานที่นครปฐม มีการประมูลลุกหมา โดยน้าจักร หนึ่งในหัวเรือ BB ได้เงินมา 15,000 บาท
    แบ่งไปทำบุญกฐินวัดพระบาทน้ำพุ 5,000 บาท สมทบทุนกองทุนช่วยหมา 10,000 บาท

สรุป ยอดเงินในบัญชีเราตอนนี้ 10,000 บาท

จึงเรียนมาให้ทุกท่านได้ทราบครับ
  • เนื่องจากสุนัขโดนรถชนยังไม่สามารถนำไปส่งโรงพยาบาลได้
    1. ไม่มีรถ
    2. ไม่มีเงิน
    3. เราอยู่ห้องเช่า
    ตอนนี้น้องหมายังนอนออยู่ข้างล่างไม่มีใครสนใจเลย
    วอนผู้ใจบุญช่วยโดยด่วน

จากคุณ : แวว