ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อำนาจคืนสู่ประชาชน
  • "วันนี้คือวันที่อำนาจคืนสู่ประชาชนอย่างแท้จริง" คำกล่าวนี้ใครก็คงปฎิเสทไม่ได้ เพราะวันนี้เราจะได้นายกที่มาจากปลายปากกาของประชาชน ไม่ใช่ปลายกระบอกปืนของทหาร(ทหารที่มีหน้าที่รับใช้นักการเมืองมิใช่ทหารที่มีหน้าที่รักษาประเทศ) ผมมีโอกาศใช้สิทเลือกตั้งมาก็หลายครั้ง แต่ครั้งนี้เป็นการใช้สิทที่ผมภูมิใจและมั่นใจที่สุดกว่าที่เคยมาเพราะเราได้เลือกคนที่เราตั้งใจจะให้เค้าเป็นผู้แทนเราจริง ๆ ทั้งที่เมื่อก่อนมีหน้าที่เลือกก็เลือกไปไม่ได้สนใจ เพราะคิดว่าการเมืองเป็นเรื่องไกลตัว แต่ นานเข้าๆ จึงเริ่มรู้ว่าการเมืองมันเริ่มมามีผลกะชีวิตเรา อยู่ ๆ น้ำมันแพงขึ้น ข้าวของแพงขึ้นแต่รายได้เท่าเดิม น้ำถ้วม เพราะนักการเมืองนายทุนตัดไม้ทำลายป่า อ่าวอยู่ไม่ได้แล้วเราจะเลือกคนมั่ว ๆ เหมือนเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว คิดในใจว่าเราจะต้องเลือกคนดี แล้วจะเลืออย่างไรละ มันยากครับ คนดีไม่ใช่แค่มองตาก็รู้ใจ ใครที่ลงสมัคก็ไม่เห็นมีใครประวัติใสสะอาดซักคน เมื่อวานมีคนกลุ่มหนึ่ง ออกมารณรงค์ให้ no vote มีคนหนึ่งเดินเข้ามาหาผมในร้าน บอกให้ช่วยกันโนโวทผมเลยถามกลับไปว่าโนโวทแล้วได้อะไร เค้าบอกว่าถ้าโนโวทมีเสียมากกว่าครึ่งขอผู้มีสิทเลือกตั้ง จะต้องทำการเลือกตั้งใหม่ แล้วถ้าคนสมัคไม่ถูกใจอีกหละผมถาม เค้าก็บอกโนโวทอีกสิ ไอ่ห่างบประมารประเทศก็ชิบหายกะการเลือกตั้งหมดสิ แล้วถ้าได้คนหน้าใหม่มาบริหารประเทศแล้วมันจะไม่โกงเหรอ โลกนี้คนดีมีน้อยเกินไป แค่คนไม่ต้องดี ไม่ต้องชั่ว ผมยังไม่รู้อยู่ไหนเลย ตราบได้ที่ไม่ใช่พระอรหันตร์ มันก็มนุษย์ขี้เหม็นเหมือนกันทั้งนั้นแหละ มีโลภะ โทษะ โมหะ กันอยู่ ก่อนเป็นนายกอาจดี แต่พอได้เป็น ผลประโชยน์มันล่อตาล่อใจ ยังไงมันก็โกงครับ ถามหน่อย คนที่ทำงาน อบต. เกิน10ปีใครไม่เคยโกงบ้าง สาบานได้แทบไม่มีครับสรุปแล้วใคร ๆ ก็มีสิทโกงได้ครับ เราไม่รู้เลยแค่ทำได้อย่างเดียวคือเลือกคนเก่งครับ มันจะโกงช่างแม่มัน ขอให้มันพัฒนาประเทศให้เจริญเป็นพอมันจะโกงบ้างก็ถือว่าเป็นค่าจ้างมัน และส่วนใหญ่คนประเภทนี้จะโกงน้อยหน่อยครับเพราะถ้าโกงมาก ประเทศก็ล่มจมอยู่ดีไม่พัฒนาเพราะเงินประเทศเข้ามันหมด ก็ดีกว่าเลือกไอ่พวก ขี้โกงแถมงี่เงาอีกครับ ไอ่พวกนี้เป็นแค่ปีเดียวประเทศล้าหลังเป็นชาติแน่ ๆ ผมจึงคิดแล้วคิดอีกว่าจะต้องเลือคนที่ใช่จริง ๆ และวันนี้ก็เป็นวันที่ผมภูมิใจที่ได้แสดงตัวว่าเป็นคนไทยเต็มขั้น ถึงแม้ว่าคนที่เลือกไว้จะได้หรือไม่ได้ก็ตาม
  • ไม่สนันสนุนแนวคิด โกงมากโกงน้อยก็ขอให้มันทำงานให้ประเทศ ปลูกฝังความคิดงี้ไงครับ

จากโกงน้อยก็เริ่มโกงมาก ประเทศส่วนไหนจะหายก็ชั่งมัน ของให้ได้ผลประโยชน์เข้ากระเป๋า

เพราะกว่าคุณจะรู้ว่าเค้าโกงมาก เค้าก็กลายเป็นมหาเศรษฐีจากระดับหลายพันล้าน ไปเป็นแสนๆล้าน

ตอนไหนก็ไม่รู้ มารู้อีกทีตอนยึดทรัพย์ 3-4หมื่นล้าน เค้ายังมีเงินเหลือไปซื้อทีมสโมสรฟุตบอล

ซื้อเหมืองแร่เพรช ทุกสีผมว่าเลวหมด แต่สีที่ออกมาด่า พ่อหลวงได้ขนาดนี้ ก็ไม่เหลือความเป็นคนแล้ว

คนเรามันไม่รู้จักพอให้คืนอำนาจสู่ประชาชน มีนายกรัฐมนตรี ตอนนี้คิดการไกล จะเป็นประธานาธิบดี ซะละ

การเมืองเป็นเรื่องบอบบางผมว่าอย่ามาตั้งกระทู้แบบนี้เลยครับ

• อำนาจคืนสู่ประชาชนแล้วไง พรุ่งนี้พวกมึงก็ต้องก้มหัวให้กับนักโกงเมืองอยู่ดี
  • ใช่ครับนี้ผมตั้งใจออกไปเลือกตั้งจริง เป็นการแสดงออกจากประชาชนเล็กๆเสียงหนึ่ง แต่ก็ไร้ค่าหากทหารเข้ามาปฎิวัติอีก
  • ผลการเลือกตั้งออกมาจะเป็นอย่างไรไม่มีใครทราบ รู้เเค่ว่าต้องยอมรับผลที่ออก นี้คือหลักของประเทศประชาธิปไตย
  • ยังไงไม่รู้แต่กูเกลียดไอ้ทักษิณ
  • น้าผีแบบนี้ขอ+อีกหนึ่ง โครตเกลียดมันเลย
  • มึงเกลียดแต่กูชอบอ่ะ...สราดดดด
  • กุชอบเผาบ้านเผาเมืองกุชอบยึดสนามบินยึดสถานที่ราชการพวกกุมันเหี้ยพวกกุมันเลวนรกแล้วกุพูดชอบพูดหลอกควายมาเป็นสาวก
  • ชูวิทย์ กัด เหี้ย...เดี๋ยวดูใครคือเหี้ยที่ชูวิทย์จะกัด
  • ประชาธิปไตย เบ่งบานแล้วพี่น้อง ยอมรับความเห็นของคนหมู่มาก
  • ได้เหรี้ยให้ชูวิทย์ ตับ!..เอ๊ย กัดแล้วโว๊ย
  • ใครแมร่งหลับหูหลับตาเลือก ไอ้วันลูกไอ้เหลิม วะ เหรี้ยเอ๊ย..มีแต่ตัวเหรี้ย
  • เบื่อมากๆๆ ...กับคำที่ว่า...เลือกคนเก่งครับ มันจะโกงช่างแม่มัน ขอให้มันพัฒนาประเทศให้เจริญเป็นพอมันจะโกงบ้างก็ถือว่าเป็นค่าจ้างมัน .... หากปลูกฝัง สอนลูก สอนหลานแบบนี้ มันจะเป็นบรรทัคฐานทางสังคมที่ไม่ดีเลยคับ.....ไปดูละคร เงาพราย ด้วยนะ.....จากผมไม่ใช่ผี แต่ไม่ให้พรายมาครอบงำ
  • ขอให้อยู่เหนือธรรมชาติให้ได้นะที่บอกว่า กทม.น้ำไม่ท่วม ชนบทไม่แล้ง
  • กูว่าอยู่ไม่นาน พวกมึงคอยชม จะพูดกี่ครั้งเสียงก็ยังสั่นนี่หรือเหรอวะผู้นำประเทศ
  • เบอร์ 1 ครับ ประชาธิปไตยที่แท้จริงต้องมาจากเสียงของประชาชนครับ พี่น้อง
  • เอาเหอะ ถ้าไม่ชอบนายกคนใหม่ ยังไงเขาเลือกกันมาแล้วทำใจยอมรับก้มหน้าก้มตาทำมาหากินไป
  • ไอ่คนที่รับไม่ได้กับแนวคิดที่ว่า"โกงช่างมัน ขอแค่พัฒนา" มึงบอกมาซิว่ามีใครบ้างบริสุทธิ์ผุดผ่องเห็นผลประโยชน์ลอยอยู่ตรงหน้าแล้วไม่โกงบ้าง ขอดูตัวเป็น ๆ หน่อยเหอะ ถ้าจะรอหาคนแบบนี้มาเป็นนายก รอจนมนุษย์โลกอบพยบไปอยู่ดาวอังคารก็ยังไม่ได้นายกหลอก ถ้ามนุษย์สามารถอิ่มทิพย์ไม่ต้องแดกก็อยู่ได้เมื่อนั้นแหละเจอแน่ ความจริงของชีวิตมันก็เป็นแบบนี้จริง ๆ ครับอย่ามัวแต่อยู่ในความฝันกะจินตนาการสิ ดูหนังมากไปป่าว555 ไอ่มนุษย์ขี้เหม็นเอ้ย ขนาดนางงามยังขี้เหม็นเลยเอาไรมากมาย ตาสว่างซักที
  • แต่พวกเหรี้ยแม้ว โกงมากกว่าเพื่อน คนอื่นเค้าโกง 1 2 3 พวกเหรี้ยนี่แมร่งโกง 8 9 10 ดูหนังมากไปป่าว555 ไอ่มนุษย์ขี้เหม็นเอ้ย ขนาดนางงามยังขี้เหม็นไม่เท่ากัน ตาสว่างซักที ไอ้ผีโง่5555
  • ก็รอดูกันไปพี่น้องชาวไทย
  • สมน้ำหน้าไอ้อภิสิทธิ์จืดไปเลย และสมน้ำหน้าไอ้ผีโง่ทั้งหลายด้วย พวกมึงแพ้ก็ยอมรับซะแล้วอย่าคิดขี้โกงอีกหละ เลือกกี่ชาติก็แพ้ไอ้ขี้แพ้
  • ที่เค้าเลือกมา คือเสียงส่วนใหญ่ ที่ลงคะแนนให้
    จะมาว่า เค้าคือ หุ่น มีผู้ชักใยอยู่เบื้องหลังทำไม
    อย่าลืม ว่าเพราะส่วนใหญ่รู้อยู่แล้วว่า ใครคือผู้หนุนอยู่เบื้องหลัง ยิ่งลักษณ์
    ยิ่งลักษณ์ คือใคร ที่อยู่้ๆก้อโผ่ลขึ้นมา แต่กลับมีคนให้ความนิยมมากกว่า
    คนไม่ได้เลือก ยิ่งลักษณ์ แต่เค้าเลือก ทักษิณ
    ไอ้นักวิชาการมันกลับแสดงความคิดแบบโง่ๆ ไม่ให้ยิ่งลักษณ์ ไปยุ่งกับเรื่องของทักษิณ
    มันเอาส่วนไหนคิดไม่ทราบ
    หรือที่มันเข้ามาเป็นนักวิชาการได้ เติบโตขึ้นมาได้ ก้อเพราะเส้นสาย ไม่ได้เพราะความสามารถของสมอง
    เมืองไทย มันจำกัดสิทธิชาวบ้านจริงๆ มันดูถูกเสียงประชาชน แล้วจะทำการเลือกตั้งทำหอกอะไร
    รอให้เทพของมึงตั้งมันขึ้นมาเลยดีมั๊ย เอาประชาชนออกมาบังหน้าทำไม
    อะไรจะให้ถูกใจ คนทุกคน มันเป็นไปไม่ได้
    การที่จะอยู่กันอย่าง สงบสุข มันต้องถามเสียงส่วนใหญ่
    ไม่งั้น มันจะทะเลาะกัน ไม่รู้จบ
    หนักต้องเอา เบาต้องสู้ อย่าคิดเอาแต่สบายอย่างเีดียว
    ไม่ดี ก้อ รอเลือกตั้งใหม่ ไม่งั้นประเทศมันจะเดินหน้าไปได้ยังงัย
    ให้ต่างชาติ เค้าหัวเราะ มองคนไทยกัดกันเองเหรอ
  • "แต่พวกเหรี้ยแม้ว โกงมากกว่าเพื่อน คนอื่นเค้าโกง 1 2 3 พวกเหรี้ยนี่แมร่งโกง 8 9 10 ดูหนังมากไปป่าว555 ไอ่มนุษย์ขี้เหม็นเอ้ย ขนาดนางงามยังขี้เหม็นไม่เท่ากัน ตาสว่างซักที ไอ้ผีโง่5555 "

ใครจะโกง 1 หรือโกง10ผมไม่รู้รู้แต่ว่า ตอนแม้วเป็นนายก แม้วใช้นี้ imf ทำทุรกิจตาง ๆ ก็รุ่งเรื่องซื้อง่ายขายคล่อง แต่พอมาร์คมาเป็น มีแต่กู้ แล้วก็กู้ งานหลักคือตามจับแม้ว ขนาดก่อนยุบสภาก็ยังกู้มาเพิ่มอีก อยู่ดี ๆ ประชาชนมีหนี้รายหัวมากมายโดยไม่รู้ตัว แล้วจะให้ผมคิดไง
  • มีคนบอกว่า พรรคเพื่อไทยเหมือนพรรคนาซี แต่กูว่าประชาธิปัตรเหมือนพรรคสตาลิน
  • " นี่คือเหตุผล " ของคนขี้แพ้ หัวหน้าพรรคยังยอมรับแบบลูกผู้ชายว่าแพ้ นี่ซิคนจริง
  • ประเทศไทยกำลังจะมีนายกหญิงคนแรก ที่ไม่เคยเป็น สส ไม่เคยมีประสบการณ์ทำงานด้านการเมือง
    ไม่เคยแม้แต่จะเข้าไปนั่งในสภา อยู่ดีๆเธอโผล่มาจากไหน2เดือนได้เป็นนายกเฉยเลย ผมว่ามันไม่ใช่
    แค่ประวัติศาสตร์ไทยที่มีนายกหญิงคนแรก แต่เป็นประวัติศาสตร์ที่โลกต้องจารึกว่า ''ใครก็ไม่รู้อยู่ดีๆมาเป็นนายก
    (หุ่นเชิด)ภายในเวลา2เดือนกว่าๆ จะมีประเทศไหนบ้างที่เป็นแบบนี้
    เราจะเอาน้องของคนที่เผาประเทศมาเป็นนายก เดี๋ยวนี้ประชาธิปไตยมีค่าแค่เงิน 500 ใช่มั้ย คนไทยทำไมไม่มีสำนึกบ้าง '' จะเอาน้องของคนที่จะล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์มาเป็นนายก '' แค่นี้ประเทศยังบอบช้ำไม่พอใช่มั้ย ต้องให้พ่อหลวงของเราเจ็บช้ำกันอีกเท่าไหร่
  • ยอมรับในผลคะแนน แต่เสียใจที่คนไทยแสดงออกมาว่าชอบว่ารักไอ้พวกเผาบ้านเผาเมือง ไอ้พวกหมิ่นสถาบัน อันเป็นที่รักของชาวไทย เหมือนไม่มีสมอง+สามัญสำนึกรักบ้านรักเมืองและความจงรักภักดี คนไทย ไห้พวกแ่ม่งมาพัฒนาประเทศได้ไงว่ะงง แล้วคิดดูว่าประเทศไทยจะเป็นประเทศที่น่าอยู่ป่ะเมื่อคนไทยส่วนไหญ่คิดแบบเนี็๊ย ส่งเสริมไอ้พวกแบบเนี๊ยมาพัฒนาประเทศ เศร้าว่ะกับความคิดคนไทย
  • นักการเมือง 1 คน 1 เสียง
    นักวิชาการ 1 คน 1 เสียง
    ข้าราชการ 1 คน 1 เสียง
    ประชาชน 1 คน 1 เสียง

เสียง เท่ากัน แต่ ทำไม มันดังไม่เท่ากัน
    อ้างฝ่ายตรงข้าม ไม่ดี ทั้งที่ฝ่ายตัวเองก้อ ไม่หนีกันเท่าใหร่
    มองคนอื่นโง่ ที่มองไม่เหมือนตัวเองมอง
    ตัวเองไม่มีความสามารถ ก้ออ้าง ไม่มีเล่ห์เหลี่ยมเหมือนเค้า
    อยากมี อยากได้ แต่ไม่อยากทำ
    แบ่งฝ่าย แบ่งพวก
    แบ่งทวีป แบ่งประเทศ แบ่งภาค แบ่งจังหวัด แบ่งอำเภอ
    แบ่งตำบล แบ่งหมู่บ้าน แบ่งบ้าน แบ่งเอง แบ่งข้า

คนมันจะหาเหตุไม่อยากให้เกิดความสงบสุข มันก้อจะหาเหตุึเรื่อยไป
    แล้วมันจะหาความสงบสุขได้ยังงัย

• ผมไม่อยากคาดการณ์อะไรล่วงหน้า ตอนนี้ประเทศไทยเต็มไปด้วยหมอกและควัน ในเมื่อคุณยิ่งลักษณ์ให้ชุดปฏิรูปที่มีท่านคณิตเข้ามาช่วยในด้านความปรองดองและคุณทักษิณก็บอกว่าไม่หวังในเรื่องนิรโทษกรรมและเงิน4.6หมื่นล้าน ถือว่ายังมีหวังว่าจะเกิดสิ่งดีๆและความสงบสุขในบ้านเมืองของเราบ้าง สำหรับด้านอื่นๆก็ต้องดูกันไป ส่วนมุมมองด้านประชาธิปไตยจะเป็นอย่างไร ทุกท่านก็คงคิดไม่เหมือนกัน อยากให้มองโลกในแง่ดีไว้ก่อนครับ
  • ไม่ว่าจะผ่านมากี่สมัย กี่รัฐบาลกูไม่เห็นว่ารัฐบาลใหนจะดีสักรัฐบาล
    ว่ากันไปว่ากันมา กินมาก-กินน้อย
    โกงมาก-โกงน้อย ให้มาก -ก็แดกมาก
    ให้น้อย-ก็แดกน้อย คนบางคนไม่ได้มองหรอกว่า
    ประเทศชาติจะเป็นอย่างไร
    มองแต่ว่าเบื้องหน้านี้กูต้องมีกินมีใช้ กินดีอยู่ดี
    ไม่ได้สังเกตุกันเลยว่ามันให้มากเท่าไร
    มันก็แดกมากเท่านั้น บางปีมีงบมามากก็แดกกันง่าย
    ปีใหนมีงบมาน้อยก็ค่อยๆแดก
    พอสิ้นปี งบประมาณเหลือก็ไม่คืน เอาไปเที่ยว แดก แจก สังสรร
    แต่ไม่สร้างสรรค์ ที่ไม่คืนกลัวว่างบหน้าจะไม่ได้เท่าเดิม
    มันไม่รู้หรือไงว่าที่มันแดกกันอยู่นะเป็นเงินภาษีของพี่น้องประชาชน
    ทั้งนั้น ไม่ว่าจะหน่วยงานใหนๆ กูก็เห็นเหมือนกันหมด
    รัฐใหนให้งบมากมันก็ว่าดีทั้งนั้น กูว่างบที่หน่วยงานต่างๆ
    ที่มีอยู่ในประเทศ ทั้งหมด ถ้าพอถึงปิดงบประมาณประจำปี
    แล้วงบเหลือ ถ้าคืนเข้าคลัง คิดว่ามันมากใหม (คิดเอาเอง)
    กูว่ามันก็คงช่วยชาติคนอยากจนได้มากเลย
    สินค้าก็คงไม่แพง น้ำมันก็คงไม่ขึ้นราคา
    อย่าว่าเลยว่าใครดีกว่าใคร มองตัวเองดีกว่าว่าดีหรือยัง
    สรุป มันก็มีแค่ เลวมาก หรือ เลวน้อย เท่านั้นเอง
    ระยะทางที่ยาวใกลดูๆกันไป 555555555555555555
  • "ประเทศไทยกำลังจะมีนายกหญิงคนแรก ที่ไม่เคยเป็น สส ไม่เคยมีประสบการณ์ทำงานด้านการเมือง
    ไม่เคยแม้แต่จะเข้าไปนั่งในสภา อยู่ดีๆเธอโผล่มาจากไหน2เดือนได้เป็นนายกเฉยเลย ผมว่ามันไม่ใช่
    แค่ประวัติศาสตร์ไทยที่มีนายกหญิงคนแรก แต่เป็นประวัติศาสตร์ที่โลกต้องจารึกว่า ''ใครก็ไม่รู้อยู่ดีๆมาเป็นนายก
    (หุ่นเชิด)ภายในเวลา2เดือนกว่าๆ จะมีประเทศไหนบ้างที่เป็นแบบนี้
    เราจะเอาน้องของคนที่เผาประเทศมาเป็นนายก เดี๋ยวนี้ประชาธิปไตยมีค่าแค่เงิน 500 ใช่มั้ย คนไทยทำไมไม่มีสำนึกบ้าง '' จะเอาน้องของคนที่จะล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์มาเป็นนายก '' แค่นี้ประเทศยังบอบช้ำไม่พอใช่มั้ย ต้องให้พ่อหลวงของเราเจ็บช้ำกันอีกเท่าไหร่ "

ก็เค้ารู้ไงว่าเป็นหุ่นเชิดของทักษิณเค้าเลยเลือกอะ ลำพังยิ่งรักษ์ใครเค้าจะเลือก ก็เห็นอยู่ประชาชนส่วนใหญ่เค้าเลือกทักษิณ ถ้าเอาทักษิณมาลงสมัคเองได้จะยิ่งเยอะกว่านี้อีกเชื่อดิ ยังไม่ตื่นอีกหรือท่าน ถ้าไม่ยอมรับเสียงส่วนมาก ก็ไปเป็นไอ่ขี้แพ้ซะ
  • ประเทศไทยกำลังจะมีนายกหญิงคนแรก ที่ไม่เคยเป็น สส ไม่เคยมีประสบการณ์ทำงานด้านการเมือง
    เราจะเอาน้องของคนที่เผาประเทศมาเป็นนายก เดี๋ยวนี้ประชาธิปไตยมีค่าแค่เงิน 500 ใช่มั้ย คนไทยทำไมไม่มีสำนึกบ้าง '' จะเอาน้องของคนที่จะล้มล้างสถาบันพระมหากษัตริย์มาเป็นนายก '' แค่นี้ประเทศยังบอบช้ำไม่พอใช่มั้ย ต้องให้พ่อหลวงของเราเจ็บช้ำกันอีกเท่าไหร่

อย่าดึงเอาสถาบันมาเกี่ยวข้องกับการเมืองครับมันไม่เหมาะ กฎหมายก็ระบุไว้แล้วว่าสถาบัญก...อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกันและไม่กี่ยวข้องกับการเมือง ไม่รู้ว่าเป็นลูกน้องใครหรือป่าวนิสัยชอบเอาสถาบัณมาอ้างมันคุ้น ๆ นะ
  • อย่านึกว่าเป็นผมนะ ผมล็อคอินตลอด :o026:
  • ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็จะลงมาโพสด้วยความเมามัน
    พยายามชี้แจง พยายามอธิบาย เถียงด้วยความอดทน ฯลฯ
    แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าบางทีการพยายามชี้แจงในบางเรื่องมันก็สูญเปล่า
    เราคงไม่สามารถฝืนกระแสความบ้าคลั่งได้หรอกครับ
    ตอนที่พาลทะมิตรแหกปากปาวๆ ว่าเราต้องเลือกข้าง ไม่มีการปรองดอง ไม่มีตรงกลาง
    ใครอยู่ตรงกลางแมร่งสารเลว ต้องเลือกข้างเท่านั้น สนธวยเค้าบอกไว้แบบนั้น
    ก็ไม่มีใครออกมาสวนกระแสเชี่ยวกราด กระแสแห่งความบ้าคลั่งที่ปลุกโดยท่านพ่อสนธวยและคณะ
    เพราะว่าวิลเดอร์บีสท์ฝูงใหญ่กำลังวิ่งเข้ามา ใครออกไปขวางก็เจอแบบราชสีห์มูฟาซ่า (ตายห่าลูกเดียว)
    พอเวลาผ่านไป เริ่มมีคนเอาพระบรมราโชวาชของพระเจ้าอยู่หัวเรื่องการปรองดองออกมานำเสนอบ่อยๆ
    พันธมารก็ไม่กล้าเห่าโดยตรง ได้แต่เลียบๆ เคียงๆ ขี่ม้ารอบค่าย เชียร์ให้โหวตโน
    พอผลการเลือกตั้งออกมาแบบนี้ คนไทยที่ไม่มีสปิริตก็เห่าหอนไปเรื่อย ไม่มีน้ำใจนักกีฬา
    ที่คนส่วนใหญ่เลือกพรรคเพื่อไทยไม่ใช่เพราะว่าทุกคนรัก ทักษิณ หรอกครับ
    เพียงแต่ว่าเค้าไม่เห็นด้วยกับวิธีการ และสิ่งที่มันซ่อนเร้นอยู่ต่างหากล่ะครับ
    ถ้าปัญหาในระบบประชาธิปไตย ถูกแก้ด้วยระบบประชาธิปไตย ค่อยเป็นค่อยไป
    มันก็จะไม่เป็นแบบนี้ ถ้าไม่มีอำนาจอื่นๆ เข้ามาแซกแซง ถ้าไม่มีการปฏิวัติรัฐประหาร
    ถ้าไม่มีการพยายามทุกวิถีทางเพื่อยึดอำนาจทักษิณแบบที่ผ่านมา พยายามทุกวิถีทางจนน่าเกลียด
    การเลือกตั้งครั้งนี้พรรคเพื่อไทยไม่ได้หรอก พวกนี้สอบตกแน่ๆ
    แต่ก็อย่างว่าแหล่ะครับ เดี๋ยวก็มีคนมาหาช่องทางด่า เล่นคำเพื่อหาเรื่องด่า
    ไร้ประโยชน์ที่จะชี้แจง...
  • เออใช่เห็นดีด้วยกับผีตัวบน
    ใครว่ะชอบดึงสถาบันลงมาเล่น
    สถาบันอยู่เหนือกฎหมาย
    สถาบันอยู่เหนือรัฐธรรมนูญ
  • ผมว่าปชป.แพ้ภัยตัวเองน่ะ..
  • จริงด้วย โคตรเบื่อแม่งเลย แม่งชอบอ้าง สีเหลืองก็อ้างพ่อหลวง สีน้ำเงิน ก็อ้างพ่อหลวง สีชมพูก็อ้างพ่อหลวงทั้งๆที่พ่อหลวงไม่เคยรู้เรื่องเลย พ่อหลวงรักลูกทุกคนเท่าเทียมกัน ตอนนี้พ่อหลวงก็ทรงพระประชวน พ่อหลวงไม่รู้เรื่องอะไรเลย อย่ามาอ้างหรือเอาพ่อหลวงมาหาแดกเลยกูไม่เชื่อเว้ย หัดดูประวัติศาตดูชี มีที่ไหนที่พระเจ้าอยู่หัวลงมายุ่งการเมือง ท่านไม่เคยลงมาแทรกแซงการเมืองหรอก การเมืองต้องแก้ด้วยการเมือง ท่านอยู่สูงอย่าดึงท่านลงมาต่ำเลยขอร้อง เรื่องที่เกิดความวุ่นวายมากมายที่ผ่านมา เป็นเพราะมีบางคนแอบอ้างเอาสถาบัน มาเป็นเครื่องมือทำลายฝ่ายตรงข้าม ทั้งๆที่ท่านไม่รู้เรื่องเลย ถ้าท่านรู้ท่านต้องออกมาห้ามแน่ๆ อันนี้ท่านไม่รู้จริงๆ ทหารก็ทำไปโดยพละการ โดยรู้เท่าไม่ถึงการ เพราะมีคนบางคนบ้าอำนาจ กลัวจะสูญเสียอำนาจ กลัวคนอื่นเขาจะทำได้ดีกว่า อิจฉาริษยา เลยหาทางกลั่นแกล้งโดยแอบอ้างสถาบันมาเป็นเครื่องมือ ซึ่งมันก็ได้ผล
    ประชาชนคนรากหญ้า ที่ถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เกิดมา ว่าให้รู้บุญคุณคน ให้จงรักภักดี ผมคนหนึ่งล่ะ เกิดมาพ่อแม่ก็สอนให้ผมจงรักภักดีต่อพระเจ้าอยู่หัว ผมก็เฝ้าบูชารักท่านมาตลอดเพราะเชือพ่อแม่ที่อบรมสั่งสอนมาโดยตลอด
    ผมว่าพี่น้องทุกคนที่เป็นคนไทย ก็คงเป็นเหมือนผม ทั้งๆตัวผมเองไม่เคยเห็นตัวเป็นๆของท่านเลยมีแต่รุปภาพที่พ่อแม่เอามาบูชาอยู่บนหิ้ง แต่ผมแค่เห็นรูปผมก็รู้สึกดีและรักท่านมากทั้งๆที่ท่านไม่เคยช่วยเหลืออะไรผมเป็นการส่วนตัวเลย แต่ผมก็รักท่านเคยเห็นแต่ทางโทรทัศ รู้สึกได้เลยว่าท่านเป็นคนดี แต่ผมยอมรับจริงๆว่าผมนี้มันเป็นคนโง่สิ้นดี อย่างว่าแหละนะคนที่ไม่มีความรู้ไม่เคยได้อ่านประวัติศาส พอทุกวันนี้ผมได้อ่านประวัติศาสทำให้ผมรู้สึกว่าการศึกษามันเป็นสิ่งที่ดีทุกวันนี้ผมอ่านออกเขียนได้ผมไม่โง่เหมือนก่อนแล้วครับท่านผมดีใจมากๆเลยที่ผมอ่านภาษาไทยได้และเป็นคนไทยครับสุดท้ายผมขอฝากสุภาษิตไทยว่า รู้หน้าไม่รู้ใจ สวัสดีครับ
  • ผลการเลือกตั้งพบว่า ประเทศไทยมีประชากรควาย มากกว่าประชากรคน
  • เออจิงนะพึ่งจะรู้ว่าคนโง่กว่าควาย
    งมงาย เมื่อไหร่หนอพวกสูเจ้า
    จะมองอะไรออกเสียที
    หรือจะรอจนถึงรุ่นลูก
  • ใครได้รับผลประโยชน์ตรงไหน ก้อยกยอปอปั้นตรงนั้นเป็นขอองธรรมดา
    แต่กูไม่เคยได้ประโยชน์จากใคร บ้านกูก้อซื้อเอง รถกูก้อซื้อเอง
    ข้าวฏุก้อซื้อกินเอง กูไม่อยากยกย่องใครเกิน ใครดีใครร้ายกูดูเองเป็น
    กูจะบูชาใครมันก้อเรื่องของกู กูไม่เห็นว่ามันจะวิเศษตรงไหน
    กินขี้ปิ้นอนเหมือนกัน ทำมาหาแดกก้อไม่เป็น แล้วมันจะดีกว่ามนุษด้วยกันตรงไหน
    กูเห็นแต่วันๆ เอาแต่สร้างภาพ หรือพวกมึงชอบคนสร้างภาพ ไอ่เวร
  • "ผลการเลือกตั้งพบว่า ประเทศไทยมีประชากรควาย มากกว่าประชากรคน " ไอ่ผีเฮี่ย มันจะดูถูกคนไทยมากไปแล้ว พูดแบบนี้ขเมนแน่ ๆ เลยมึง
  • ผมเห็นดีด้วยกับผีบางตัวคนดีจริงมันดูไม่ยาก
    ไม่เอาเปรียบใครเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ไม่อิจฉาริษยา
    รู้จักแบ่งปันไม่ใช่เห็นแก่ได้เห็นแก่ความสุขส่วนตัว
    ผลประโยชน์ส่วนรวมต้องมาก่นเสมอไม่ใช่เหยียบย่ำ
    มองคนอื่นแค่ผงทุลีไม่แบ่งชนชั้นวันนะมีเมตตาปรานี
    ไม่ใช่จะจ้องเป็นใหญ่ในแผ่นดินคนเหมือนกันนะว้อย
    ดูอย่างพระพุทธเจ้าชินี้แหละของแท้สอนคนให้เป็น
    คนดีไม่ใช่สอนคนให้กัดกันแบ่งภักแบ่งพวกหรืออยาก
    ให้ประเทศไทยมีแต่คนชอบเลียแต่ไม่ชอบรัก
  • ประชาธิปไตย เมื่อคนส่วนใหญ่เลือกเเล้ว ผลออกมาเเล้ว ต้องตามนั้น ไม่ใช่อะไรยังไม่ทำงานอะไรก็หุ่นเชิดรัฐบาลไม่ดี มันจะเจริญหรอว่ะ เมื่อพวกมึงๆไม่ยอมรับในเมื่อเขาเลือกมาเเล้ว เเต่ที่เเน่ๆกูไม่ชอบบักอภิสิทธิ์ สร้างปัญหาตลอด ทั้งชายแดนทั้งบ้านเมือง ประเทศตกอยู่ในระบบหนี้สิน ไม่ทำอะไรกู้มานายกประเทศรวมกัน ไม่เท่ามันคนเดียว เเต่ทักษิณเขามีผลงาน คนส่วนใหญ่เขายอมรับว่าทักษิณ เก่งจริง ไม่ได้ทำงานเเต่ปากอย่างอภิสิทธิ์ ทักษิณเขาโกงยvมรับ เเต่เขาตรวจสอบได้ เเต่อภิสิทธิ์ ผมมือสะอาดเเต่ตรวจสอบไม่ได้ เคยมีไหมประวัติศาสตร์ นาทีละ 100 ล้าน เเล้วใครใช้หนี้ ถ้าไม่ใช่ประชาชน !
    ผลการเลือกตั้งพบว่า ประเทศไทยมีประชากรควาย มากกว่าประชากรคน ( เเสดงว่าไอ้ผีตัวข้างบนมันคงเย็ดเเต่กลับควายมามาก มันถึง รู้ว่าประชากรควาย มากกว่าคน มึงก็คงจะเป็นคนครึ่งควาย ไอ้ควายเอ๋ย )
  • ผลการเลือกตั้งพบว่า ประเทศไทยมีประชากรควาย มากกว่า

ประโยคนี้ผมเห็นด้วยกับผีสมองคนตัวนี้ ไม่ใช่ผีสมองควาย
  • ถามหน่อย คุณหวังจะได้อะไรจากเขา นโยบายประชานิยม สุดท้ายก็เงินตูทั้งนั้น คอยดูเถอะสรรพากรตามเก็บภาษีบานแน่ ๆ ไม่เชื่อคอยดู ชอบกันนัก โดนภาษีแล้วจะพูดไม่ออก ขอให้โดนกันถ้วนหน้านะครับ เพราะต้องหาเงินเข้าคลังเพื่อบริหาร นโยบายที่เขาบอก ไม่ต้องกู้ เอากับประชาชนนี่แหละ ของฟรีไม่มีในโลกหรอกครับ
  • สำหรับประเทศไทย คงยากเรื่องโกงกิน มันมีทุกระดับชั้น แก้ยากมาก ๆ แต่ก็ต้องทนอยู่ไป เชื่อคำในหลวงเถอะครับ พอเพียง ประเทศชาติจะได้เจริญ กะเขามั้ง ครับ ไม่ว่าพรรคไหนเข้ามา ก็หนีไม่พ้นจริง ๆ ลงทุนกันไปเยอะสงสารประเทศไทย อะไรก็ดีหมดครับ เสียแต่มีนักการเมืองแบบนี้นี่แหละ
  • ถาม คุณผี ที่สนับสนุนแนวคิด"โกงช่างมัน ขอแค่พัฒนา"...หากมีพนักงาน มา กอบโกยหรือโกงเงินบริษัทที่คุณเป็นเจ้าของ แต่เค้าทำงานดี ทำยอดขายดี คุณจะสนับสนุนและเห็นดีกับพนักงานคนนั้นของคุณหรือไม่