ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อำนาจคืนสู่ประชาชน
  • เลือกตั้งทุกครั้ง ชนะด้วยเสียงของประชาชนทุกครั้ง พอชนะก็ว่าซื้อเสียง แถวบ้านเรียกตุ๊ด ไม่ก็กระเทย
  • คุณตุ๊ดทั้งหลายแหล่ ถ้าอยากออกความเห็น ล็อคอินมาคุยกันเลยครับ อย่าตุ๊ด อย่าแต๋ว อย่าสะดีดสะดิ่ง ครับ
  • "ถาม คุณผี ที่สนับสนุนแนวคิด"โกงช่างมัน ขอแค่พัฒนา"...หากมีพนักงาน มา กอบโกยหรือโกงเงินบริษัทที่คุณเป็นเจ้าของ แต่เค้าทำงานดี ทำยอดขายดี คุณจะสนับสนุนและเห็นดีกับพนักงานคนนั้นของคุณหรือไม่ "

แล้วคุณมีทางออกที่ดีกว่านี้มั้ย ช่วยแนะนำให้ผมตาสว่างที่เถอะเอาแบบที่เป็นไปได้นะ แบบจินตนาการเพ้อฝันไม่เอา
  • อดีตนายกฯ เลี่ยงไม่จ่ายภาษี อันนี้ผมยอมรับว่าทำไม่ถูก แต่การที่จะจัดตั้งรัฐบาลต้องมาจากเสียงของประชาชน ไม่ใช่มาจากพลังมืด พวกคุณส่วนใหญ่ภูมิใจในพลังมืดที่ตัวเองมี ได้เป็นรัฐบาลแต่ไม่ได้มาจากเสียงของประชาชน มันน่าภูมิใจตรงไหนหว่า
  • แล้วที่มาร์คกะเทพ โกงไปตั้งเยอะอะจากนี้ไปสงสารรัฐบาลใหม่จังเลยจะต้องเหนื่อหาเงินใช้หนี้เค้าอีก ตามเชดขี้เช็ดเยี่ยว มาร์กะเทพบานแน่ ส่วนไอ่สองตัวนั้นสบายไปทั้งชาติ ตอนนี้ลาออกจากตำแหน่งในพรรคไปเสวยสุขอยู่ที่ไหนซักที่แล้ว ยิ่งไอ่เทพมาเป็นรัฐบาลมาปีกว่าตังค์เพิ่มในบัญชีเป็นพันล้าน อ้างทำสวนปาร์ม แม่งกั๊กน้ำมันปาร์มไว้ไม่ให้นำเข้าพอขาดแครนราคาแพงขึ้นก็เอาของตัวเองออกมาขายอีก จะไม่รวยได้ไงวะสาดดไอ่เทพน้าดำเอ้ย ใครว่าทักษิณโกงเอ่อยอมรับ แต่โกงแล้วคนรากหญ่าได้ดีแต่คนเสียประโชยน์คือพวกบิ๊ก ๆ ระดับนายทุน ประมาณว่าโกงคนรวยมาช่วยคนจน แต่ไอ่เฮี้ย มาร์กกะเทพ แม่งโกงทีเดือดร้อนทุกหย่อมหญ่า หลอกแดกกะชาวบ้านแล้วเอาพวกนายทุนไว้ ไม่รู้จะว่าไงกะความเฮี้ยมันจริง ๆ
  • ยอมรับในความพ่ายแพ้เถอะครับประเทศจะได้พัฒนาเท่าเทียมประเทศอื่นๆ ท่านต้องดูตัวเองก่อนว่าคนส่วน
    มากเค้าไม่ต้องการท่าน อย่าเป็นขี้แพ้ชวนตี โอกาสหน้ายังมี ปรับปรุงตัวเองให้ประชาชนยอมรับ แล้วชัยชนะ
    ก็จะกลับมาเป็นของท่าน ทบทวนดูว่า กี่ครั้ง กี่ครั้ง ท่านก็แพ้ตลอด หาสาเหตุที่แท้จริงให้เจอ แก้ปัญหาให้
    ถูกจุด แล้วท่านจะถึงบางอ้อ ว่าที่ผ่านมาแพ้เพราะอะไร ไม่ใช่แพ้ฝ่ายตรงข้ามเพราะมันซื้อเสียง ถ้าท่าน
    รู้ขนาดนี้ทำไมไม่แจ้งจับมันซะ อย่าพูดลอยๆโดยไม่มีหลักฐาน อย่าว่าแต่ศาลท่านไม่เชื่อเลย คนรากหญ้า
    รากฝอยอย่างพวกผมก็ไม่เชื่อหรอกครับข้อกล่าวหาแบบโบราณ นี่มันโลกาภิวัฒแล้ว ตื่นมายอมรับความจริงซะ
  • การเลือกตั้งเป็นแค่ยกแรก ยังมียก 2 3 4 ครับ ดูกันต่อไป
    ผมดีใจนะที่เห็นคนไทยสนใจการเมือง
  • เอาเป็น ถ้าเราเป็นประธานบริษัท นึง
    มี ผู้บริหาร 2 คนที่ผมพอจะเลือกได้
    1. ทำงานดี มีตอดบ้างโครงการโน้นนิด โครงการนี้หน้อย คิดเป็น 2 % ของทรัพย์สินของบริษัท
    ผลประกอบการ ไม่ค่อยดีเท่าใหร่ กำไรปริ่มๆ โบนัส 5 % หรือน้อยกว่า พนักงานโดยรวม รายได้พอมี พอกิน บางส่วนต้องลดจำนวนพนักงาน บางส่วนต้องลดเงินเดือน บางส่วนต้องยุบ ไม่มีการขยายกิจการ มีแต่จะหาทางกู้เพื่อเสริมสภาพคล่อง
    กับ 2. ทำงานดี มีตอดบ้างโครงการโน้นนิด โครงการนี้หน่อย คิดเป็น 10 % ของทรัพย์สินของบริษัท ผลประกอบการ ดีมีกำไรงาม บางโครงการยอมขาดทุนแต่ไปได้โครงการต่อเนื่องที่กำไรได้ใหลลื่น พนักงานเงินเดือนดี ประกาศรับพนักงาน เพื่อขยายกิจการและมีให้สวัสดิการมากขึ้น

ก้อช่วยกันเลือกเอานะครับ
    ต้องมองเป้าหมายก่อนว่าเราต้องการอะไร พนักงานต้องมีสวัสดิการ มีความมั่นคง มีความปลอดภัย มีความสุขที่ดีในการทำงาน ใครทำอะไรที่ไม่ดีไว้เราก้อมีส่วนคอยตรวจสอบ คอยดูแล
  • โพลหลายสำนัก ไม่แม่นร้อยเปอร์เซ็น แต่ที่คนทั้งประเทศคาดการณ์ไว้แม่นล้านๆๆๆๆเปอณ์เซ็นนั่นก็คือ
    ถ้ามันแพ้มันจะออกมาโวยวาย ว่าไอ้พัค เพื่อทัย มันซื้อเสียงมันจึงชนะ (ในความชอบส่วนตัวผมอยากให้
    ไอ้พัค ไอ้สิดมันแพ้ เพราะหมันไส้มัน มันชอบคุยโม้ว่าชนะแน่นอน ได้นอนสมใจละสิ) ขอให้พี่น้องคน
    ไทยทุกคน รักกัน สามัคคีกัน อย่าคล้อยตามได้พวกนักการเมือง และไอ้พวกนักวิชาการทั้งหลาย
    ที่ออกมาพูดรู้ดีไปหมดแต่ทำไมมันไม่ทำกันซะเอง พี่น้องคิดเอง ทำเองดีกว่าให้พวกนักการเมืองบ้าๆ
    มันชักจูก พวกเราเลือกมันเข้าไปเป็นตัวเเทนเราแล้วก็ปล่อยให้มันจัดการกันเอง คอยดูห่างๆดีกว่า
  • ขอเสริมพี่ผีตัวบน เรื่องซื้อเสียง...
    คือว่า ผู้แพ้อย่าบอกเลยว่าผู้ชนะซื้อเสียง...ตัวคนที่แพ้นั่นแหละ
    พรรคคุณ หน่ะแมร่งโคตรซื้อเลย....ผมก็รับมา 200 แต่ไม่เลือกหว่ะ ได้ตังค์ใช้ฟรีด้วย....ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • กด like ให้คุณ bombe ซัก 100 ครั้ง เอาไปเลยครับ
  • บาปที่ใหญ่ที่สุดของคนคือ การเนรคุณแผ่นดิน เผาแม้แต่บ้านตัวเอง คนที่เลือกไม่ต่างกับส่งเสริมคนเนรคุณแผ่นดิน ในปฐพีไทยนี้ ไม่มีใครเลวได้เท่ามันอีกแล้ว จะคอยดูจุดจบของคนเนรคุณบ้านเกิดตัวเอง
  • อย่าเพิ่งทะเลาะกันครับ ฟัง กกต.ประกาศผลการเลือกตั้งก่อนเห็นบอกว่าจะประกาศวันที่ 12ก.ค.
    เรื่องซื้อเสียง การแจกใบเหลืองใบแดง ให้เป็นไปตามหลักฐาน ว่ากันตามกฎหมาย..

แต่ขอให้จับตาดู
    -ไทย-กัมพูชา เขาพระวิหารและเขตแดนทางทะเล เพราะฮอร์นัมฮง เรียกรัฐบาลใหม่ไปเจรจาแล้ว
    -ราคาน้ำมันในประเทศ เห็นว่าจะยกเลิกกองทุนน้ำมัน ขึ้นราคาNGV รอเช็คข่าว
    -โฉมหน้ารัฐบาล รัฐมนตรีกระทรวงต่างๆ รับได้หรือรับไม่ได้ ต้องรอดู
    -การบริหารตามนโยบายที่ได้สัญญาไว้กับประชาชน จะทำได้จริงตามที่หาเสียงไว้หรือเปล่า
    ฯลฯ

เราประชาชนชาวไทยทุกคน อยากได้ความจริงใจจากรัฐบาล
    ฉะนั้น เราก็ควรสามัคคีกันไว้ ช่วยกันป้องกันผลประโยชน์ของชาติบ้านเมืองของเรา
    ดีกว่ามาทะเลาะกันเองครับ เราต้องเดินไปข้างหน้าด้วยกัน ไม่ว่าเสื้อแดง เสื้อเหลือง หรือพลังเงียบ
    รักกันไว้ดีกว่า พี่น้องชาวไทย

• คุณ bombe ถูกใจครับ แต่ที่บ้านผมได้ตั้ง 400 แหนะ หัวคะแนนจ่ายเต็มไม่มีกั๊ก แต่ผมไม่ได้เลือกนะก็ไอ่พรรคที่แพ้นั่นแหละ 555 คนที่เผาบ้านเผาเมือง ตอนนี้ก็ยังไม่รู้เลยว่าใครไ ม่มีหลักฐานชัดเจน เพราะมีเจ้าหน้าที่ดับเพลิงออกหนังสือมาบอกว่าพยายามเข้าไปดับเพลิงแต่ถูกทหารไล่ออกมาบอกว่าห้ามดับเด็ดขาด เพราะฉนั้นอย่าพื่งใส่ร้ายใครครับ แต่ไอ่ที่เห็นกันชัด ๆ เลยก็คือ พี่น้องประชาชนคนไทย ถูกทหารของชาติตัวเองยิ่งตายครับ อย่าปฎิเศษว่าไม่ใช่ เพราะในเวปไซท์ มีคลิปให้ดูกันเยอะแยะ ไอ่คนที่ไม่ยอมรับความจริงก็คือพวกปิดกั้นตัวเอง อยู่ในกระลาครอบ เสพแต่สื่อด้านเดียว หรือไม่ก็เป็นควยให้เค้าจูงไปล้างสมอง
  • การซื้อขายเสียงมีทั้งนั้นแหล่ะครับ อย่าว่าแต่ ปชป เลย
    พท เองก็ไม่น้อยหน้าหรอกครับ หัวคะแนนนี่รับกันไปเท่าไหร่ รู้ๆกันอยู่

Tar_Pattanee คุณเองก็ออกหน้าออกตาเกินไปนะครับ
    คนแพ้เราก็ไม่ควรไปถับถม ไปว่าเค้าขี้แพ้หรอกครับ มันไม่แมนเลย

ส่วนตัวผม พรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้วิเศษวิโสอะไรในปัจจุบัน
    แต่ก็เป็นพรรคการเมืองที่ดีที่สุดที่เรามีอยู่ขณะนี้
    แต่ในเมื่อผลการเลือกตั้งเป็นเช่นนี้ ก็ต้องยอมรับ
    และหวังให้ ประเทศชาติดีขึ้น พัฒนาขึ้น เอาใจช่วย พท ล่ะกัน
  • เออ พอเหอะ วันนี้ได้มาแล้ว อย่าเอาอตีดมารื้อกัน ตั้งหน้าตั้งตาเดินใหม่

ไม่มีใครดีร้อยหรอกครับ พระเองยังผิดศีล ตอนนี้ประเทศต้องการคนที่ "คิดและลงมือทำ" กล้าเปลี่ยนกล้าทำให้ประเทศพัฒนา

ด้านโกง ด้านกินก็มีมืออาชีพอย่างฝ่ายค้านคอยจ้องตรวจสอบอยู่แล้ว

จะเปลี่ยนจากหน้ามือหลังมือ ทะเลาะกันไปก็ฆ่ากันตายเปล่าๆ แค่ตัวเราเองยังเปลี่ยนนิสัยให้พูดครับทุกวันยังยากเลย

มองความเป็นจริงกันบ้าง

หน้าที่คนไทยตอนนี้ เมื่อมีนายกมาจากการเลือกตั้งแล้ว ก็ต้องยอมรับ และให้โอกาสทำงาน

อย่ามาปัดแข้งปัดขา ผิดพลาดก็ตรวจสอบตามกระบวนการ

รอดูกัน ....

หากจะว่านักการเมืองโกงกินในตอนนี้ ผมว่า การไม่ยอมรับนายกที่มาจากการเลือกตั้งในตอนนี้ มันร้ายแรงกว่าเยอะครับ ...

เบื่อก็เลี้ยงหมาอยู่บ้าน เท่านั้นแหละ จบ
  • ผมในฐานะคนตั้งกระทู้นี้ ก็อยากให้อย่ามาว่าเป็นการทะเลาะกันครับ อยากให้คิดว่าเป็นการดีเบทกันมากกว่า เอาเหตุผลมาหักล้างกัน บ้างคนไม่รู้เรื่องไม่รู้ราว เข้ามานั่งอ่าน ทุก ๆ ความเห็น ก็อาจมีทรรศนะที่เปลี่ยนไปจากเดิมบ้าง หรือรู้อะไรที่ตัวเองไม่เคยรู้บ้างครับ เรามองให้เกิดประโยชน์ดีกว่านะครับ อย่าคิดว่ามาทะเลาะกัน
  • พรรคประชาธิปัตย์ไม่ได้วิเศษวิโสอะไรในปัจจุบัน
    แต่ก็เป็นพรรคการเมืองที่ดีที่สุดที่เรามีอยู่ขณะนี้
    ------
    ใช้อะไรส่วนไหนของร่างกาย ..คิดออกมาได้ยังงี้ น่าสมเพชมาก
    พรรคนี้เป็นเก่าแก่ของบ้านเมือง ตั้งแต่จำความได้ก็เห็นพวกมัน จนวันนี้40กว่าแหละ กูไม่เห็นชีวิตพวกรากหญ้าอย่างกูจะดีขึ้นสักเท่าไรเลย ใครมีสถิติเอาตั้งแต่ประเทศไทยมีพรรคการเมืองมา ...2475เปล่าหว่า พรรคไหนได้เป็นรัฐบาลมากที่สุด ก็พรรคนั้นแหละเหี้ยที่สุด จำไว้
  • ถามด้วยสิว่าปชป.ไดเป็นรัฐบาลกี่ครั้งและ กี่ครั้งที่ได้เป็นโดยการเลือกตั้ง5555
  • ป๋าเขาบิ๊ก ไม่นานจะมีปฎิวัติล้มกระดานมึงคอยชม เขาใช้แผนล่อหมาออกจากรู กลับมาก่อนเถอะมึง
  • ยังไงไม่รู้ แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณโว๊ย :o019:
  • ใครจะแพ้จะชนะกูไม่สน แต่กูเกลียด ไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • ใครอะไรมันจะยังไง ก็ช่างหัวแมร่งมัน แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • ผมให้ดูไว้เตือนสติ

• กูไม่มีเหตุผล กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • จะเจ๊กลิ้ม จะมาร์ค จะปู ช่างหัวแมร่ง แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • คนอย่างมึงเกลียดใครก็ไร้ค่า เพราะมึงไม่มีปัญญาทำอะไร ไม่มีราคาพอ
  • ผีโรคจิต ท่าจะบ้า
  • ชัยชนะที่ได้มาอย่างขาวสะอาด ถูกต้อง ประชาชนส่วนมากได้ตัดสินใจแล้วว่าใครคือคนที่จะนำพาประเทศไปสู่ความเจริญ โปรดเคารพเสียงส่วนมาก ประชาธิปัตย์มีโอกาศแสดงความสามารถในการบริหารแล้ว แต่ก็ล้มเหลวโดยสิ้นเชิง ผลงานที่ผ่านมาทำให้ประชาชนตัดสินใจเลือกเพื่อไทย และเราก็ควรให้โอกาศคุณยิ่งลักษณ์ได้แสดงความสามารถ ถึงแม้จะมีพี่ชายเป็นเงา แต่พวกเราทุกคนก็รู้ดีว่าเราเลือกคุณยิ่งลักษณ์เพราะทักษิณ
  • กด like ให้คุณ marisa 1000 ครั้งเลย ตรงๆโดนใจดี
  • ควายแดงควายเหลืองขวิดกันให้ตายทั้งคู่นะกูคนรอดูพวกเมิงอยู่
  • ควายแดงควายเหลืองขวิดกันให้ตายทั้งคู่นะกูควายโง่ๆสมองพิการ รอดูพวกเมิงอยู่
  • ไม่เสียแรงที่ขับรถกลับบ้านร้อยกว่าโล เพื่อไปเลือกเบอร์ 1 และ เพื่อไทย นั่งลุ้นผล ดูข่าวตลอด ดีใจมาก ความเจริญจะกลับมาหาประเทศไทยอีกครั้ง หลังจากบอบช้ำกับการเมืองเก่าๆเน่าๆ คนทั้งประเทศกระตือรือล้นในการออกไปเลือกตั้ง สมใจคนไทยจริงๆ คนไทยได้เลือกแล้ว!
  • กูว่าไอ้เหี้ยผีบางตัวแม่งเป็นโรคประสาท แม่งโดนล้างสมองมาเห็นเขาว่าทักษินโกงบ้านโกงเมืองก็เชื่อเขาแม่งคิดเองไม่เป็นจริงๆว่ะ มึงไปเชื่อพวกทำงานไม่เป็น เห็นคนอื่นทำได้ดีกว่าดิ้นพรวดๆ หาเรื่องเขาใส่ร้ายป้ายสีเขาเห็นประชาชนเขาชื่นชมทักษินมีคนเขารักทักษินมากขึ้น ทำเป็นจะตายฟายชัดๆ พวกลิ่วล้อก็พอกันเห็นเขาว่ายังไงก็เอาด้วย คิดเองไม่เป็นจริงๆ โง่แล้วเสือกมาทำอวดรู้ เดี๋ยวก็ดดนส้นตีนก็พอดี ไอ้สาดเอ้ยย
  • ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบ สะใจไอ้พวกที่บอกรอดูผลเลือกตั้งละกัน เห็นแล้ว แล้วไง จ๋อยสิมึง
  • มึงด่ากูเยอะๆกูชอบ เอาอีก ขอย้ำ! ด่ากูเยอะๆ แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019: 555555555555555
  • ไอ้เจ๊กลิ้ม ไอ้ควายแดง ไอ้มาร์ค เหรี้ยไรช่างแมร่ง แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • คนอย่างมึงเกลียดใครก็ไร้ค่า เพราะมึงไม่มีปัญญาทำอะไร ไม่มีราคาพอ
    ----------------------------------------------

มึงพูดถูก กูไร้ค่า กูไม่มีปัญญา กูไม่มีราคา เหมือนมึงเลย แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • ขอถามหน่อยเถอะ พวกสีเหลืองน่ะ ต้นกำเนิดมันมาจากไหน
    ใครรู้ช่วยตอบไห้ที ส่วนสีน้ำเงินล่ะ มาจากไหน
    ส่วนสีแดงน่ะพอรู้ มาจากพวกกลุ่มผู้ทนดู
    ไม่ไหว ก็เลยออกมาช่วยไล่
  • กูขอโทษ ใครที่เป็นควายแดง หรือกระโปกแม้ว คอยก้มกราบตีนแม้วสวยๆ ช่วยมาด่ากูเยอะๆที
    แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • ช่างเหลืองแมร่ง ไอ้เจ๊กลิ้ม ปิดหนามบิน พวกเหรี้ย แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ :o019:
  • กรูอยากเจอผีปัญญาอ่อนว่ะ เจอตัวจิงกรูจะเตะ ให้ปากฉีกเลย ปากดีนัก
  • สีเหลืองมาจาก เจ๊กลิ้ม โกงธนาคารแล้วล้มบนฟูก กู้แล้วยอมล้มละลาย หาเงินโดยการขายของในเวบและหลอกขอบริจาค รับจ้างด่าฝ่ายตรงข้ามของคนจ้าง

สีน้ำเงิน มาจากเนวิน ที่คอยกระทืบซ้ำคนล้ม อยากเป็นนายกจนตัวสั่น ใครชนะก็อยู่ฝ่ายนั้น ฉายา ห้อยงูเห่า

สีแดงมาจาก คนที่รับไม่ไหวกับ 2 มารตฐาน และ รักทักษิณ อยากให้เศรษฐกิจดีเหมือนเดิม
  • มึงด่ากูเยอะๆกูชอบ เอาอีก ขอย้ำ! ด่ากูเยอะๆ แต่กูเกลียดไอ้เหรี้ยทักษิณ 555555555555555++++++++++++++++++++++

เพราะอภิสิทธิ์มีสาวกแบบนี้ พรรคเลยเสื่อม คนชื่นชมท่านมีแต่ปัญญาอ่อน
  • ขอเตะด้วยคน
  • ปล่อยมันไปเหอะ ไอ้ผีเหรี้ยนั่นอ่ะ สภาพมันเป็นแบบนี้ เลยคุ้มคลั่ง สติไม่ค่อยดี อิอิ ปล่อยมันไป
  • เชื่อมะด่าว่าเกลียดเค้า แต่พอเจอเค้าจริงๆกุว่าหงอ กระจอกสัดๆทำเป็นด่า ไม่เจียม
  • การเลือกตั้งเป็นแค่ยกแรก ยังมียก 2 3 4 ครับ ดูกันต่อไป
    ผมดีใจนะที่เห็นคนไทยสนใจการเมือง+++++++++มาร์คยังลาออกยอมแพ้ ลุกผู้ชาย แต่ไอ้อ้วนไม่เคยยอมเลย เค้าชนะมึงยังแถ ถ้ามาร์คชนะ สงสัยมึงดีใจแทบขี้แตกเลยมั้งไอ้อ้วน กุสนใจการเมือง แต่กุไม่แถเหมือนมึง ฟาย
  • เชื่อมะด่าว่าเกลียดเค้า แต่พอเจอเค้าจริงๆกุว่าหงอ กระจอกสัดๆทำเป็นด่า ไม่เจียม
    --------------------------------------------------------
    มึงพูดถูก กูกระจอด พอเจอแม้วกูก็ก้มกราบตีนสวยๆ เหมือนกับมึงง่ะ แต่กูเกลียดทักษิณ :o019:
  • เพราะสนใจการเมืองไงไอ้อ้วนนนนนนนนนเลยไม่โง่ไม่เชื่อการชักจูงของเมิง แก่แต่เส้นผม ไอ้สัด