ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เงินซื้อไม่ได้....เค้าไม่ขายหมาให้ผม
  • ขอระบายหน่อย4-5เดือนก่อนมีโอกาสรู้จักพิทบูลครั้งแรก ในงานลากแห่งหนึ่งเห็นแล้วอยากได้อยากเลี้ยงเลยยอมรับว่าหลงเสน่ห์มากๆ จบงานกลับบ้านจัดหนักเข้าเว็บทั้งคืนหาลูกหมาในฝันเลย เช้ามาโทรหาคนขายเป็นสิบๆเจ้าต่อรองราคาสนุกเลย ถูกๆทั้งนั้น
    แต่มาสะดุดอยู่ทีบรีดเดอร์2เจ้า(ขอไม่พาดพิงเอ่ยนามนะครับ) แปลกใจมากถาม ซักคนซื้อยังกับสำรสำมะโนประชากรความรู้สึกตอนนั้นนึกในใจโอเ่ว่อร์ รักหมาจริงก็เก็บไว้เองเลยซิ
    -จะเอาไปเลี้ยงยังงัยที่บ้านลักษณะยังงัยมีพื้นที่หรือเป็นคอนโด(เค้าอธิบายว่าหมาพันธุ์นี้ต้องมีพื้นที่และเวลาพาออกกำลังกายด้วยเป็นหมาที่มีแรงขับสูง)
    -เตรียมกรงหรืออุปกรณ์ล่ามหรือยัง(เค้าว่าถ้าหากเลี้ยงปล่อยจนเคยตัวโตมาจะเอาไม่อยู่ต้องฝึกตั้งแต่เล็กๆเพราะหมาพันธุ์นี้เปรียบเหมือนระเบิดเวลาหากหลุดไปจะเกิดเหตุที่ไม่คาดฝันได้)
    -เลี้ยงเองหรือซื้อให้ลูก ลูกชายหรือหญิง(เค้าว่าหากเป็นเด็กเล็กหรือผู้หญิงหลังจากลูกหมา7-8เดือนหมาจะจูงคนเลี้ยงไม่ใช่คนเลี้ยงจูงหมา)
    -วัตถุประสงค์ทีจะเลี้ยงเพื่อ อะไร
    สนุกแก้เหงาหรือคิดว่าน่ารักเค้าว่าหาพันธุ์อื่นดีกว่าโอกาสเสี่ยงน้อยกว่า หรือถ้าจะเอาไปทำพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ก็บอกตรงๆจะได้แนะนำถูกเพราะไม่ใช่หมาทุกตัวจะมีคุณสมบัติเป็นพ่อแม่พันธุ์ พอเราว่าพื้นที่มี เวลาได้อุปกรณ์พร้อม เลี้ยงเองอยากเอามาทำหมาลากเค้าว่าหมาลากไม่ได้ทำง่ายๆต้องมีเวลาเจ้าของกับหมาต้องสื่อสารกันด้วยใจ คนขายที่เชียร์หมาตัวเองเป็นหมากิจกรรมสายเลือดเยี่ยมพ่่อแม่ปู่ย่าตาทวดเก่งกิกรรมสปริงโพล ว่ายน้ำดำน้ำ ลากเป็นตันๆใน10คนมีซักกี่คนที่พาหมาตัวเองออกลุยกิจกรรมเป็นตัวเป็นตน
    แล้วยังแนะนำอีกในทางกลับกันคนทำกิจกรรมตัวจริงหมากิจกรรมดังๆตัวจริงเค้าจะบรีดก็ตอนที่อยากวางแผนหาตัวตายตัวแทนจริงๆไม่บรีดพร่ำเพื่อ มาถึงตรงนี้โอ้บระเจ้าอะไรกันเนี่ย
  • ก็ดีแล้วนี่คับ หายากนะบรีดเดอที่มีความรับผิดชอบสุงขนาดนี้
    โรงงานปั๊มลูกสุนัขถูกๆมีเยอะ แต่ปัญหาที่ตามมาเยอะกว่าที่คุณคิดแน่นอน
    เลี้ยงสุนัข1ตัวแปลว่าเรามีภาระไปอย่างน้อยสิบถึงยี่สิบปี
    ผมว่าเสียเวลาฟังความรู้จากผู้เชียวชาญสักสิบนาทีมันไม่เสียหายหรอกคับ
  • เยี่ยมครับ ต้องฟังเค้าครับ .....ผู้มีประสบการณ์ จะแนะนำได้ดี
  • บรีดเดอร์ทุกวันนี้น่าจะเป็นให้ได้แบบนี้ ดีจังมีความรับผิดชอบรอบคอบไม่ใช่สักแต่จะขาย. คนที่เค้ารักหมาที่เค้าเลี้ยงมาจริงๆ คิดว่าหมาเค้ามีคุณภาพ เค้าคงไม่ขายหมาให้ใครก็ได้ง่ายๆแน่นอน
  • แค่นี่คุนยังโอ้พระเจ้าไปหาชิสุเหอะน้อง
  • ไม่มีไครสงสารคุณหรอกมีแต่ด่าในใจว่าไอ้ควายสม
  • แล้วก็หวังว่าไม่ไช้ det_cm นะ
  • ถูกทั้งนั้นที่เขาพูด ^ ^ ^:)^
  • เพิ่งอาบน้ำเสร็จกำลังจะเข้านอน กรุณาใช้คำสุภาพให้เกียรติเจ้าของพื้นที่ด้วยครับ
    ยังมีตอนต่อไป พรุ่งนี้มีธุระ ข้อสังเกตสักนิด usernameผม power pitกระทู้นี้ผมตั้งใจทำเพื่อพิทบูลที่ผมรัก(สุนัขพันธุ์พิเศษที่วันนี้ยังไม่โดนควบคุมแต่เราควรร่วมมือกันควบคุมตนเองก่อนที่ผู้อื่นจะมาควบคุมเรา)
    กระทู้นี้ผมไม่ได้เรียกความสงสารเพื่อตัวเอง แต่เพื่อพิทบูลที่คอยเป็นแพะเพราะความรักผิดๆของคนเพาะหมาขายแบบขาดความรักแท้และรับผิดชอบ
  • ข้อสังเกต
    -คนเพาะหมาขายผมเรียกคนขายผู้แนะนำให้ความรู้ผมเรียกบรีดเดอร์
    -เหตุการณ์นี้ผ่านมา4-5เดือนแล้วถ้าผมมีอารมณ์กับ2บรีดเดอร์ผมเขียนไปนานแล้วไม่ได้ความรู้ช้าขนานนั้น
    -คำว่า ตอนนั้นนึกในใจโอเว่อร์ รักหมาจริงก็เก็บไว้เลี้ยงเองซิ ผมต้องก่รสื่อให้เห็นถึงอารมณ์ของคนที่ไม่ใช้เหตุผลจึงมองแต่ผู้อื่นในทางลบแต่ให้สังเกตผมใช้คำว่า "ตอนนั้น"
    -คำว่าโอ้บระเจ้า !สื่อให้รู้อารมณ์ว่าผมกำลังสงสัยในสิ่งที่ผมเข้าใจตลอดมา
    ขอบคุณpitbullzoneและขออนุญาตพี่มาร์คสำหรับพื้นที่ดีๆครับ
  • ไอ้เห็บข้างลูกกระโปกของเพ่ตี๋ออกมาเพ่นพ่าน เกะกะชาวบ้านเค้าอีกแล้ว :-j
  • กระทู้เหมาะสำหรับมือใหม่และผู้ที่กำลังพิจารณาเลือกลูกหมาไม่ใช่เลือกที่ตัวลูกหมาหรือราคาถูกเท่านั้นแต่ต้องสำรวจความพร้อมตัวเองสำคัญกว่า หาความรู้ก่อนตามมาแก้ปัญหาทีหลังไม่เช่นนั้นคุณและหมาอาจเป็นปัญหาสังคมได้ เช่น บ้านมีเด็กหาผู้ใจบุญอุปการะน้องหมา,,ให้ฟรี หมาผมหลุดกัดกันใครผิด ไม่ตั้งใจหมาหลุดผสมกันเองอายุยังไม่ถึงขอขายในราคาแบ่งกันเลี้ยง ต่างๆนานา ก่อนจะนำมาเลี้ยงอย่าคิดเพื่อสนองความต้องการตัวเอง.........ทำอะไรเพื่อสังคมบ้างครับ
  • คุณต้องฟังเค้าคับถึงรับได้ไม่ได้ยังงัยก็ต้องฟังคับถ้าเค้าขายให้คุณไปแล้วคุณประมาทเกิดโศกนาตกรรมไม่มีคัยโทษคนหลอกคับมีแต่โทษหมาทุกวันนี้บ้านเรายังไม่เปิดกว่างพอคนยังมีอคิตกับมันเยอะขนาดผมพาหมาผมไปตลาดเค้านึกว่าผมพกอาวุธสงครามตลาดแทบแตกแล้วที่คุณว่า(สุนัขพันธุ์พิเศษที่วันนี้ยังไม่โดนควบคุม)ผิดแล้วคับมันโดนควมคุมเรียบร้อยแล้วคับไม่งั้น
    คุณก็ตั้งกระทู้ถึง.พี่มาร์คเลยคับคุณจะเอามาตราไหนวรรคไหนบทลงโทษเดี๋ยวพี่เค้าจะอธิบายให้คุณฟังเอง.ขอบคุณคับ
    เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม.PitbullZone
  • ที่จุกจิกแบบนี้ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีนะสำหรับคนเพาะหมา เคยอ่านเจอฟาร์มgsdฟาร์มนึงเขาบอกว่าเป็นฟาร์มที่ปล่อยหมายากติดอันดับต้นๆของฟาร์มgsdเลย อย่างแรกคุยกันเขาก็ซักแบบนี้ พอไปดูหมารายละเอียดเริ่มเยอะถ้าผ่านครั้งแรกไปได้ ครั้งต่อไปก็ขอดูสถานที่เลี้ยงพร้อมมั้ย สภาพเป็นยังไง ถ้าตรงนี้ผ่านก็ค่อยมี%จะได้หมาสูงหน่อย แต่ทั้งหมดตั้งแต่ต้น คือยังไม่มีหมานะ ต้องจองลมไว้ก่อน รอมันทับกันออกลูก ถึงจะได้ดูหมาตัวเป็นๆ แต่กว่าจะได้หมามาครอง หลายคนคงถอดใจ ถือว่าเป็นการกรองผู้เลี้ยงอีกทาง
    โดยส่วนตัวถ้าผมมีลูกหมาจะปล่อยให้ใคร ผมก็คงดูแบบนั้นเพราะเรารักของเราจ่ายไปแล้วเขาจะเลี้ยงเหมือนเราหรือเปล่า ถ้าวันนึงผ่านไปเห็นหมาผอมๆ สภาพทุเรศทุรัง แล้วรู้ว่าไอ้นี่ต้นทางมาจากเราผมคงรับไม่ได้
  • เป็นผู้าค้าที่มีความรับผิดชอบดีมากครับ ขอชมเชยครับ ตัวคุณเจ้าของกระทู้เองผมอ่านตอนแรกตกใจเหมือนกันที่พออยากได้ก็หาซื้อหมาเลยแทนที่จะหาข้อมูลก่อน โชคดีนะครับที่เจอผู้ค้าที่มีความรับผิดชอบแบบนี้ ถ้าเจอพวกที่สักแต่จะขายเดี๋ยวจะลำบากกันทั้งคนทั้งหมา ผมเองชอบและอยากเลี้ยงพิทบูลมาหลายปีแล้วครับ แต่ยังไม่พร้อมเพราะที่บ้านมีบางแก้วอยู่แล้ว 2 ตัว ทำได้แค่เข้ามาหาข้อมูล เข้ามาดูรูปไปเรื่อยครับ
  • chadodam :063: ชอบความคิดแบบคุณจริง
    McKritถูกต้องนะครับ มือใหม่ที่เป็นแบบผมในวันนั้นยังมีอีกเยอะและไปเจอคนขายที่ขาดจรรยาบรรณลองคิดดูอนาคตพิทบูลอาจมีกฏหมายห้ามเลี้ยงขึ้นมาก็ได้
    เรื่องยังไม่จบนะครับวันนี้มีธุระไว้จะกลับมาเล่าให้ฟังต่อ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
  • ดันๆครับความรู้
  • ขอปักหมุดไว้ก่อนนะครับ อยากติดตามกระทู้แบบนี้ มันน่าสนใจดี อยากเอาเป็นกรณีศึกษาครับ

เห็นคนรุ่นใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามาคิดได้แบบนี้ อยากให้โรงงานปั๊มลูกหมาที่มองหมาพิตบูลเป็นแค่สินค้าได้มาอ่านจัง
  • ดีแล้วนะผมว่านานๆจะเจอบรีดเดอร์แบบนี้
  • ผมมือใหม่ เพิ่งเลี้ยงพิตบูลได้ไม่นาน ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเกี่ยวกับสายของพิตบูล รู้แค่ว่าพิตบูลโหด ดุ และแรงเยอะมากๆ แต่การที่ผมได้มาเลี้ยงพิตบูลเพราะ มีคนเอามาให้(ซื้อมาจากที่ไหนผมยังไม่รู้เลย คนขายก็มั่วมาก 32 วันขายเลย) ตอนที่รับมาเพราะพิตบูลเป็นลำไส้อักเสบ ผมก็รับมาดูแลรักษา และก็เลี้ยงจนถงทุกวันนี้ 4 เดือนกว่าแล้วครับ^^ หาความรู้จากเวปนี้ตลอด ยิ่งอ่านยิ่งชอบพิตบูล เพราะทำกิจกรรมได้เยอะมากๆ พาวิ่งออกกำลังกาย อยากให้เป็นสายกิจกรรม ไม่ล่าม(จะทำหมาลาก)
  • จงชื่นชมเถอะครับ ที่คุณเจอน่ะบรีดเดอร์ตัวจริง ความรับผิดชอบสูงหมาเขามีค่าสำหรับเขาครับในการที่จะตกไปอยู่ที่มือใคร เขาก็ต้องซักให้เเน่ใจก่อน

เเต่ถ้าเป็นพ่อค้าขายหมาเเค่คุณจ่ายเงินก็อุ้มไปได้เลย...

พิตบูลจริงๆมันไม่เหมาะกับคนที่ทำง่ายๆครับ ขนาดเรื่องเเค่นี้ยังรำคาญ เเล้วถ้าเลี้ยงหมาเเล้วปัญหามากกว่านี้อีก 100 เท่า

ขึ้นชื่อว่าสุดยอดหมา.....เเค่คุณชอบเพียงชั่ววัน ค้นหาเเค่ชัวข้ามคืนก็จะเลี้ยงเเล้วหรอครับ(มันเร็วไป)

มีหลายๆๆๆๆๆ คน...ที่มีเงิน พ่อค้า เเม่ขาย อาเสี่ย เฮีย คุณท่าน เจ้านาย คนรวยต่างๆ ไม่สามารถเลี้ยงได้เพราะมีเเค่เงิน มีเเต่เงิน.......
    เเต่ไม่มีเวลา ไม่มีความรู้ ไม่มีความรัก....อื่นๆมากมาย
    สมัยนี้พิตบูลเกลื่อนเมืองครับ มีทั้งคนเอามาขาย มีทั้งเอามาเเจก มีทั้งเอามาเเลก มีทั้งให้ฟรีๆ ก็ว่าว่าเหตุผลเดียว...
    ไม่มีเวลา เอามันไม่อยู่ สุดท้ายพูดสั้นๆว่า เลี้ยงไม่ไหว.....

จงดีใจเถอะครับ ที่ได้เจอบรีดเดอร์ของเเท้(ไม่ใช่คนขายหมา)
  • รอเค้ามาเล่าต่อดีกว่า. น่าจะมีอะไรมากกว่านั้น
  • โคตรอยากรู้เลย บรีดเดอร์คนนั้น มันใครวะ !!! :-D
  • อยากรู้เหมือนกัน บอกมาเลยครับ จะชมเชย!!!
  • ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    ขอบคุณพี่มาร์ค(ไอดอลผมเลยนะพี่)ที่ปักหมุดให้เพราะผมพิมพ์ไม่เป็นพิมพ์ช้ามากแต่มีเรื่องอยากเล่าอีกเยอะหวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังมองหาน้องหมาอยู่อาจเก็บไปเป็นข้อคิดได้บ้าง
    -ทุกวันนี้ผมและบรีดเดอร์ทั้งสองท่านก็ยังคบเป็นเพื่อนและพูดคุยกันอยู่เรื่อยๆ
    ก่อนที่ผมจะนำเรื่องนี้มาเล่าก็ยังถามอยู่ว่าขออนุญาตนำชื่อมาบอกด้วยได้มั้ย เค้าทั้งสองบอกตรงกันว่า
    เค้าไม่ต้องการเครดิตจากเรื่องนี้ไม่ได้มีอาชีพขายหมาโดยตรง ไม่ต้องการทำการตลาดหรือโปรโมทส่งเสริมการขายใดๆ หวังแค่......
    -ผู้ขายอ่านแล้วช่วยกันสร้างมาตรฐานตนเองขึ้น กล้าูพูด กล้านำเสนอความจริง กล้าแนะนำลูกค้าในสิ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์กับลูกหมาและลูกค้า อย่ากลัวแต่จะขายน้องหมาไม่ได้
    -ผู้ซื้อหาข้อมูลสำรวจความพร้อมในทุกๆด้านของตนเองก่อน อย่าคิดว่าลูกหมาเป็นเพียงสินค้าชอบก็ซื้อเวลาเบื่อก็ขายหรือให้ใครก็ได้ นี่มันคือชีวิตต่อไปมันจะคือส่วนหนึ่งในครอบครัวคุณ หากคุณมั่นใจที่จะนำมันเข้ามาในชีวิตคุณ คุณต้องมั่นใจว่าคุณพร้อมจริงๆ แล้วคุณจะเลี้ยงเค้าอย่างมีความสุขทั้งสุนัข ตัวคุณและครอบครัวคุณเอง
  • ผมก็เจอมาทั้ง คนซื้อดีๆ แล้วก็พวกที่คิดว่า เงินกูใหญ่คับฟ้า !

:-D
  • ขออนุญาตนะครับไม่มีเจตนาถ่วงเวลาใดๆทั้งสิ้น เป็นคนพิมพ์ช้า(พิมพ์ไม่เป็น)ขอตัวไปทำธุระก่อน
    ค่ำๆจะกลับมาพยายามเล่าต่อให้จบครับ
  • ขอบคุณมากครับ Tony_Munta
  • เจตนาคุณตอนตั้งห้องมันคนละเรื่องเลย
    พอไม่มีคนเห็นด้วยก็มาทำเป็นคนดีคนที่อ่านก็รู้ๆอยู่
  • เวลาเรามีลูกหมาขาย เราจะเจอคนซื้อ ไม่กี่ประเภท

1. กูเห็นหมาน่ารัก ก็อยากได้ ไม่พร้อมอะไรเลย ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
    2. ศึกษามาพร้อม ความรู้พร้อม แต่เงินไม่พร้อม สถานะภาพไม่พร้อม สถานที่ไม่พร้อม ปัจจัยอื่นไม่พร้อม
    3. สถานภาพพร้อม เงินพร้อม สถานที่พร้อม แต่ ความรู้ไม่มีเลย อาศัย อยากได้ลูกเดียว
    4. พร้อมหมด รับลูกหมาได้เลย จะมาดูวันนี้เลย กำเงินสดๆมาซื้อเลย มีตัวไหน ก็เอาตัวนั้น
    5. พวกเทพ พร้อมสุดๆ รู้ เข้าใจ สถานที่พร้อม สถานะภาพพร้อม ความรู้ความเข้าใจพร้อม รู้ว่าหมาดีต้องรอ จองกันไป จนกว่าจะได้ลูกหมา รอตั้งแต่ยังไม่บรีดก็รอได้ รอจนผสมติด จนคลอด จนรอดูเลือกลูกหมาที่ถูกใจ รอกันจนได้ลูกหมา "สมใจ" พวกนี้ ราคารับได้หมด ขอแค่ หมาดีจริงสวยจริง

สัดส่วนเหรอครับ...

1 - 2 - 3 - 4 - 5 มีสัดส่วนเป็น 50 - 25 - 5 - 2 - 1 โดยประมาณ
  • พยายามมองกันในแง่ดีหน่อยครับ จขกท เค้าสื่อสารออกมาตั้งแต่ต้น แล้วว่าเค้ารู้สึกยังไงในตอนแรก
    แล้วเค้าเปลี่ยนไปยังไงเมื่อใด้เรียนรู้จริง
    ป ล ผมขอแสดงความชื่นชม บรีดเดอร์ที่ไม่เอ่ยนามทั้ง2ท่านด้วยนะครับ :o043:
  • มีทั้งหมากัดกัน และคนกัดกัน 555+ เยี่ยมๆๆ สังคมพิทบูล
  • ทุกคำพูดทุกประโยคของผม ผมรับผิดชอบและมีเหตูผลรองรับทุกตัวอักษร
    ผมพิมพ์ไม่เป็นแต่ผมจะตั้งใจพิมพ์หวังว่าผู้อ่านจะตั้งใจอ่านเหมือนผมตั้งใจพิมพ์นะครับ แม้มันจะยาวไปเยอะ อิ อิ แต่พิมพ์ไปพิมพ์มาก็เริ่มคล่องเหมือนกันแฮะ
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น xinal Mustafa1972 MITTJUPITER VESPAPINK SAMURAII
    PEARRAWWR athisorn ขอบคุณที่เข้าใจและติดตามนะครับ
    rysunny จุดประสงค์หลักเลยครับ
    Gio_ขอบคุณสำหรับข้อมูลแต่ทุกวันนี้คนส่วนใหญ่เวลาพาพิทบูลออกนอกบ้านมีน้องหมากี่ตัวที่อยู่ในสายจูง ตะกร้อครอบปากและในมือผู้จูงถือไม้งัดปากอยู่ด้วย พิทบูลในไทยมีเป็นแสนกี่เปอร์เซนต์ที่เจ้าของพาไปทำหมันแล้ว กิจกรรมฝังไมโครชิปฟรี ทีป้าพรและพี่มาร์คร่วมรณรงค์จำนวนหมาที่เข้าร่วมกี่เปอร์เซนต์จากพิทบูลทั้งหมดในกรุงเทพ
    McKritชอบมากความรักในแบบของคุณ รักชอบแต่ไม่จำเป็นต้องครอบครอง
    Mafia My Idol
    faiz มือใหม่เหมือนกันเลยศึกษาไปพร้อมๆกันนะครับไม่มีคำว่าสายสำหรับคนตั้งใจจริง
    MakotoHIN29 ถูกต้องนะครับ
    3padkop ผมก็ชื่นชมคนที่มองโลกแง่บวกอย่างคุณเช่นกันครับ
  • ขอนอกเรื่องอีกนิด
    ***มีใครเคยสนใจมั้ยทุกวันนี้ เจ้าของคอกที่ขายไข่ตุ่นออกมาเค้ามีความรู้สึกยังไง? เจ้าของไข่ตุ่นกับโศกนาฏกรรมครั้งนั้นเค้ารู้สึกยังไงกันบ้าง ไม่มีประโยชน์ที่จะมาวิพากย์วิจารณ์ในวันนี้ แต่คุณสามารถเรียนรู้และป้องกันจากความผิดพลาดไม่ให้มันเกิดกับคุณได้น่ะครับ

***ใครยังจำเรื่องราวของน้องห่วงใยที่ได้รับการอนุเคราะห์จากนางฟ้าใจดีอย่างพี่เล็ก และได้รับเกียรติตั้งชื่อให้โดยพี่มารค์ได้บ้าง.... มันไม่ใช่ตัวอย่างของความโชคร้ายที่เิกิดกับน้องห่วงใยน่ะครับแต่เกิดจากคนขายที่ขาดคำแนะนำในการเลี้ยงเอาใจใส่คัดเลื่อกผู้ซื้อและอดีตเจ้าของน้องห่วงใย ที่มักง่าย ขาดความรู้ความเข้าใจและความรับผิดชอบ จึงปล่อยให้น้องห่วงใยลูกหมาน้อยไปถูกหมาใหญ่กัด จนกระโหลกยุบ ปากแหว่ง เพดานโหว่ แล้วนำไปทิ้งที่ รพ. โดยไม่เหลียวแล โชคดีที่วันนี้น้องห่วงใยไม่ต้องทรมานอีกแล้วจากไปพร้อมกับการดูแลอย่างดีจากพี่เล็ก และกำลังใจดีๆจากเพื่อนๆหลายๆคนใน Pitbull Zone แห่งนี้...แต่เรื่องราวคว่ามทรงจำดีๆของน้องห่วงใยและพี่เล็กนางฟ้าบนดินยังอยู่ในใจผมเสมอ

***หรือล่าสุดกระทู้วันนี้ก็มีบังเอิญผมติดตามอยู่พอดี กำลังประกาศขายน้องหมา รู้มั้ยว่าน้องหมาตัวนั้นเกิดมาจากอุบัติเหตุ ที่พ่อแม่ของมันผสมกันโดยที่เจ้าของไม่ตั้งใจ (คุ้นๆมั้ยล่ะครับ) พ่ออายุ 10 เดือน แม่อายุ เกือบ 1 ปี เป็นหมา ukc แต่ทำใบไม่ได้ เพราะทางพ่อและแม่ อายุไม่ครบตามที่กำหนดกฎเกณฑ์ ukc เจ้าของจึงจำเป็นต้องขายแบบแบ่งๆกันไปเลี้ยง ผมก็มีโอกาสโทรไปคุยและไปดูหมาถึงบ้าน ก็รู้สึกดีว่าเจ้าของเป็นคนดีจริงๆ มีการคัดเลือกผู้ซื้อ ใส่ใจน้องหมา และให้รายละเอียดผู้ซื้อดีมากทำให้ผมรู้สึกว่าคนเราทุกคนมีสิทธิ์ทำผิดกันได้ ขนาดเจ้าของเค้ารักหมาของเค้ามาก ความพร้อมมี ฐานะดี จะเลียงลูกที่มีทั้งหมดยังไหวเลย แต่ก็ยังพลาด ลูกน้องปล่อยให้หมาทับกันเองได้ ขนาดวันนั้นเจ้าของสัมภาษณ์คัดผู้ซื้ออย่างดี วันนี้ลูกหมาหนึ่งในนั้นก็ยังอยู่กับเจ้าของใหม่ได้ไม่ถึง 3-4 เดือนเลย ถูกประกาศขายต่อซะแล้ว นี่แหละเหตุผลที่ผมพยายามจะบอกว่า มือใหม่และคนรุ่นใหม่ก่อนเลี้ยง ถามใจตัวเองให้มากๆ ให้หนักแน่น ว่าคุณพร้อมจริงเหรอ

*****************เมื่อยครับขอพักก่อนค่ำมาเข้าเรื่องกันต่อ********************************
  • ติดตามกระทู้นี้ตลอดครับ น่าอ่าน ศึกษาไปเรื่อยๆ^^
    ถึงผมเป็นมือใหม่ แต่ใส่ใจฝึกน้องพิตบูลเต็มที่ เมื่อเจอปัญหาก็หาคำตอบจากเวป หรือถามผู้รู้
    ตอนนี้คิดว่าตัวผมเองพร้อมที่จะเลี้ยงดู มีพื้นที่กว้าง มีเวลา อาหารการกินพร้อม(ตุนF1ม่วง extream bully อย่างละ 10 กระสอบ) ห้องนอนกรงขังพร้อม สภาพร่างกาย จิตใจพร้อม(ยังกะไปออกรบเลย^^) ความรู้หาเพิ่มเติมเรื่อยๆ
    ว่าจะหาตัวผู้ไว้ซักตัว ให้มันได้เล่นด้วยกันได้(ที่บ้านมีแต่ไซบีเรียน) ดีเลยที่เจอกระทู้แบบนี้ อ่านแล้วมีความคิดว่า ต้องใจเย็นๆค่อยๆเลือก เงินไม่สามารถซื้อได้จริงๆ หมาพันธุ์พิเศษ มันอยู่ที่คนเลี้ยง
  • หากสักวันคุณรู้จักพิทบูลมากขึ้คุณอาจจะขอบคุณพวกเค้านะครับ

เท่าที่ผมสัมผัสมากลุ่มคนที่เค้าเล่นกิจกรรมจริงๆไม่จำเป็นเค้าจะไม่บรีสลูกหมาเด็ดขาด หากเค้าบรีสแต่ละครั้งหากไม่ติดตามจริงๆคนนอกไม่มีหวังได้ลูกหมาจากเค้าแน่นอนครับ
  • faiz ขอบคุณสำหรับการติดตาม oh!คุณกำลังเข้าใจสิ่งที่ผมสื่่อ :063:
    บางประโยคในความคิดเห็นคุณกำลังจะเป็นส่วนหนึ่งของบทสรุปกระทู้นี้ :063:

one_pit ขอบคุณในความคิดเห็น แม่นแท้เคยไปเยี่ยมชมทีมลากทางเชียงใหม่มาหมาลากสั่งนำเข้ามาตัวเป็นแสนกำลังมีลูกน้อยอยู่พอดีเค้าวางแผนบรีดมาเป็นปีและแบ่งกันในกลุ่มเรียบร้อย แล้วพี่ๆเค้าก็ย้ำชัดว่าทำแบ่งกันเล่นไม่ได้ขายและผมก็เชื่อเพราะหลังจากวันนั้นผมไม่เคยเห็นโฆษณาขายหมาจากทางกลุ่มพี่เค้าเลยจริงๆ

*******อ๋อลืมไปจริงๆเพื่อนผมฝากมาใครเข้าอ่านกระทู้แล้วรู้สึกชื่นชมบรีดเดอร์ทั้งสองท่าน********
    หากวันหนึ่งมีโอกาสทำลูกหมาขึ้นมาซักชุดไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใด อยากให้นำไปใช้บ้างจะขอบคุณมากๆไม่เสียหาย เห็นแล้วใช่มั้ยครับ ผมเชื่อว่าจะมีคนชื่นชมคุณเช่นกัน
  • *************สถิติการอ่านเฉลี่ยต่อปี***************
    ********ไทย2-5เล่มต่อปี
    ********มาเลเซีย40เล่มต่อปี
    ********สิงคโปร์40-60เล่มต่อปี
    ********เวียดนาม60เ่ล่มต่อปี********ที่มา www.thai post.net

แต่สำหรับคนที่กำลังมองหาพิทบูลเข้าบ้านซักตัวผมอยากให้ลองสวนทางกับสถิติดังกล่าวดูนะครับ
    ข้อมูลดีๆกระทู้เก่าๆปัญหาเดิมๆ ถูกรวบรวมไว้ทางฝั่งซ้ายของบอร์ด
    แล้วรับรองคุณจะมีความสุขกับเจ้าตัวน้อยที่จะเติบโตมาเป็นเพื่อนผู้จงรักภักดีคุณตลอดไปแน่นอน ...ฟันธง

• *************************เข้าเรื่องเดิมต่อแล้วนะครับ********************************
    -โอ้บระเจ้า โจ๊ก! อะไรกันเนี่ย................ผมกำลังดำเนินชีวิตอย่างขาดสติอยู่บนความประมาทเหรอเนี่ย
    -ผมกำลังจะนำอะไรเข้ามาในชีวิต! ตนเองและครอบครัวโดยขาดความยั้งคิดหรือเปล่า
    -อยากเลี้ยงหมาเพราะรักหมาหรือเพื่อสนองตัณหา ความยากความต้องการของตัวเองกันแน่
  • ถ้าบอร์ดเรามีกระทู้แบบนี้เยอะๆก็คงดี ทุกวันนี้เปิดเข้าบอร์ดทุกวัน วันละหลายๆรอบ แต่เชื่อหรือไม่ว่าคลิกอ่านอยู่ไม่กี่กระทู้จริงๆครับ บางกระทู้ตามติดเป็นกระทู้แรกที่เข้ามา แต่บางกระทู้ไม่เคยแม้แต่จะคลิกเข้าไปดู อิอิ

• *** ผมจึงถามตัวเองว่าอยากเลี้ยงพิทบูลเพราะอะไร ?

*** ตอบตัวเองว่าอยากทำหมาลากน้ำหนัก อยากมีสังคมหมากิจกรรม
    *** เห็นวลี "มีพิทมีเพื่อน"แล้วมันโดนจัย อย่างแรงส์

*** แล้วจำเป็นต้องเป็นพิทบูลมั๊ย
  • -ขอบคุณพี่มาร์คมากๆครับสำหรับกำลังใจ
    -โอ้โฮ้แต่พิมพ์ยากมากยิ่งเวลาสลับไทย อังกฤษแล้วลืมกดกลับเพราะมัวแต่หาอักษรอยู่ยิ่งเซ็งสุดๆ

• *****หลังจากนั้นเริ่มต้นเข้าเว็บค้นหาใหม่แต่เปลี่ยนจากหาลูกหมามาเป็นหาข้อมูลการทำหมาลาก****

ที่นี่ข้อมูลเพียบมีทั้งพิทบูล บูลลี่ไซบีเลีย ไทยหลังอานและอื่นอีกมากที่สามารถลากได้

วิธีสร้างนักกีฬาหมาของเราก็ไม่ง่ายเลย
    4-5เดือนฝึกนั่งหมอบ ชิด

6เดือน-1ปีออกกำลังกายเล็กน้อยอย่าหักโหมจนเกินไปหมาอาจเสียสมดุลพิการได้

1ปี-2ปีก่อนโตเต็มวัยก่อนที่โครงสร้างกระดูกจะสมบูรณ์แบบ ฝึกสร้างพละกำลังกล้ามเนื้อและเริ่มใส่ชุดลากเปล่าๆให้คุ้นชินซักพักอย่าฝืนจนกลายเป็นความระแวงชุดลาก

ช่วงประมาณ1ปี6เดือนเริ่มเข้าโปรแกรมออกกำลังกายจริงจังได้หน่อย ลากยากโหลดน้ำหนักค่อยๆเพิ่มปริมาณเป็นขวดน้ำไม่ใช่เพิ่มทียางทีละเส้นและต้องใส่ใจควบคู่ไปกับอาหารและการพักผ่อนสร้างกล้ามเนื้อที่เพียงพอ แต่ทุกอย่างต้องอยู่บนความพอดี ออก1วันพัก2วันออก2วันพัก1วันประมาณนี้แต่ต้องเป็นโปรแกรมไม่ใช่ตามใจku ku เป็นนายว่างเมื่อไหร่ค่อยว่ากัน

จากนั้นอายุ2ปีเต็ม จัดหนักพร้อมเตรียมลงสนาม
    แต่ทีกล่าวมาทั้งหมดผู้ฝึกควรเป็นเจ้าของที่ต้องเป็นผู้ออกคำสั่งเรียกลากและร่วมฝึกด้วยตลอดเพื่อทำให้หมาและเจ้าของได้ใจซึ่งกันและกันจากนั้นมันก็จะทำเพื่อเราเกินร้อยแน่นอน

_มาถึงตรงนี้_**************หาข้อมูลอ่านมาตั้งเยอะ นึกในใจจะไหวมั๊ยเนี่ยเรา********************
  • brother im sorry that i look at you the wrong way sorry man i thaught you were just some random kid that complain about a good breeder that dont sell you the dog just think carefully about the dog that you gonna get and most important when having a pit is money. some shit will happen some day.OH and even if u r 100%ready look around your neighbor if they like dogs or hate dogs (if they hate more than 50% wait till you got your own yard i mean not your parents.)
  • อ่ะ ตามอ่านอยู่นะๆ :060:
    ใจเย็นค่ะ ค่อยๆพิมพ์
  • พมขอโทษน้องเขาเชยๆผนก็ผิมไม่ค่อยเป็น5555+
    อาไรใจเย็นๆงงครับ :-D
  • เยี่ยมครับ ผิดหรือถูกไม่ขอพูดถึง แต่การแสดงสปิริตออกมาขอโทษเพราะความเข้าใจผิด เป็นสิ่งที่น่าชื่นชมครับ

• *********** ไม่ได้เตะสกัดหมาลากน้ำหนักที่ช่วงนี้กระแสมาแรงส์ ดีจัง
    เพราะผมเองก็ชอบ ชอบมากด้วย

***ชอบทั้งบรรยากาศ เสียงเีชียร์

***ชอบทั้งสรีระนักกีฬาที่เจ้าของอุตสาหะฝึกฝนกันมา

***ชอบสังคม"มีพิท มีเพื่อน"

***ชอบในความอุตสาหะพยายามของเจ้าตูบที่มีต่อนายที่มันรักและซื่อสัตย์ ภักดี

____แต่ทุกอย่างย่อมมีสองด้าน มีขาวต้องมีดำ มีหัวต้องมีก้อย___

เปรียบเหมือนเด็กรุ่นใหม่สมัยนี้อยากเป็นดารานักร้องพ่อแม่สนับสนุนเต็มที่แต่พื้นที่ตรงนั้นมัน มีจำกัดสำหรับผู้ที่เหมาะสมจริงๆแล้วเด็กที่เหลือไปไม่ถึงดาวดวงนั้นมีใครเคยสนมั้ยชะตากรรมเค้าเป็นอย่างไรบ้าง

*****เด็กทีพื้นฐานความคิดและทางบ้านดีหน่อยก็กลับไปค้นหาตัวเองตั้งใจเรียนและพบความสำเร็จตามเส้นทางของตนเองหรือพยายามต่อไป

*****แต่กับเด็กที่มาพร้อมกับปัญหาต่างมากมายในชีวิตอยู่แล้ว พร้อมที่จะหลงแสงสีและเชื่ออะไรโดยไม่ได้ใช้ความคิดมากนัก อาจถูกหลอกหลวงจากโมเดลลิ่งเถื่อน จากเพื่อนที่ไม่ดี จากผู้ที่หวังเข้ามากอบโกยจากความหนุ่ม ความสาว ความสดในตัวของเด็กๆเหล่านั้นมีใครเคยรู้เคยสนใจมั๊ย

_____ถ้าย้อนกลับมาที่หมาลากเช่นกันตำแหน่งมันมีจำกัดถ้าหมาคุณไม่ได้แชมป์ไม่มีถ้วยคุณจะยังรักเค้าอยู่มั๊ยหรือจะเบื่อแซะแล้ว

_____สำหรับผมเชื่อว่าแน่นอนต้องมีที่รักหรืออาจรักมากขึ้นด้วยเพราะเห็นในความรักและความพยามของมันที่มีให้คุณและคุณเองก็จะพยายามต่อไปเพื่อ มีพิทมีเพื่อน เพื่อประสบการ์ณ และเพื่อจุดจุดนั้นเราต้องไปให้ถึง ขอสักครั้งกับถ้วยรางวัล ต้องมีสักวัน ต้องมีสักวัน

____สำหรับโลกอีกด้านล่ะ สำหรับผู้ที่เห่อเลี้ยงตามกระแสล่ะ สำหรับคนที่เค้าเริ่มคิดจะเบื่อแล้วล่ะ เวลาเริ่มไม่มีแล้วล่ะ น้องหมาจากเจ้าของเหล่านั้นชะตากรรมในอนาคตจะเป็นอย่างไร ผมไม่รู้เวลามันยังมาไม่ถึงแต่เราต้องเตรียมวางแผนกำหนดชะตากรรมมันร่วมกันซะตั้งแต่วันนี้ดีกว่า ผมเชื่อเช่นนั้น

• อะไรคะ เราบอก จขกท. ว่าตามอ่านอยู่ เห็นเค้าบอกเค้าพิมพ์ช้า เลยบอกว่าใจเย็นๆค่อยๆพิมพ์ก็ได้ รออ่านอยู่ ไม่ได้พูดกะคุณ badbreeder ค่า
    55
  • BadBreederขอบคุณสำหรับน้ำใจและความเข้าใจ
    และผมก็เข้าใจคุณอยู่ก่อนแล้วล่ะผมเคยอ่านความเห็นคุณในกระทู้อื่นคุณเป็นชาวต่างชาติทีอ่านและเขียนภาษาไทยได้ดีระดับหนึ่งเลยครับ ผมยังแอบชมคุณอยู่เลย อิ อิ