ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อันดับและคะแนนสะสม 1/56
  • สรุป คะแนนสะสมล่าสุด 17 มีนาคม 2556

อันดับ
    1. บรูตัส คะแนนสะสม 305 คะแนน
    2. ฮีโร่ (เอ็ม) คะแนนสะสม 190 คะแนน
    3. ไลแค่น คะแนนสะสม 155 คะแนน
    4. ใบหยก คะแนนสะสม 125 คะแนน
    5. คีลาร์ คะแนนสะสม 125 คะแนน
    6. สวัสดี คะแนนสะสม 120 คะแนน
    7. บิ๊กกลับ คะแนนสะสม 120 คะแนน
    8. บารอน คะแนนสะสม 120 คะแนน
    9. โอ๋เอ๋ คะแนนสะสม 115 คะแนน
    10. เจ็ทโด้ คะแนนสะสม 115 คะแนน
    11. ยักษ์ คะแนนสะสม 110 คะแนน
    12. บาร์เลย์ คะแนนสะสม 105 คะแนน
    13. จิมมี่ คะแนนสะสม 100 คะแนน
    14. เรด โรบินฮู๊ด คะแนนสะสม 100 คะแนน
    15. ลูน่า คะแนนสะสม 95 คะแนน
    16. บารมี คะแนนสะสม 75 คะแนน
    17. พูม่า คะแนนสะสม 75 คะแนน
    18. จากัวร์ คะแนนสะสม 70 คะแนน
    19. ชูการ์ คะแนนสะสม 60 คะแนน
    20. ลาคอส คะแนนสะสม 55 คะแนน
    21. ทอง คะแนนสะสม 50 คะแนน
    22. คูมะ คะแนนสะสม 50 คะแนน
    23. ข้าวสวย คะแนนสะสม 50 คะแนน
    24. เรดดี้ คะแนนสะสม 50 คะแนน
    25. ฮีโร่(MK) คะแนนสะสม 40 คะแนน
    26. ลิลลี่ คะแนนสะสม 35 คะแนน
    27. บิ๊กซี คะแนนสะสม 35 คะแนน
    28. พลอย คะแนนสะสม 30 คะแนน
    29. คิตตี้ คะแนนสะสม 25 คะแนน
    30. ทองพูล คะแนนสะสม 25 คะแนน
    31. สไปเดอร์ คะแนนสะสม 25 คะแนน
    32. บรองโก้ (เล้ง) คะแนนสะสม 25 คะแนน
    33. แยงกี้ คะแนนสะสม 15 คะแนน
    34. ทิงแดง คะแนนสะสม 15 คะแนน

ตอนนี้ใครได้ลงปฏิทิน ใครหลุดจากปฏิทินก็ดูอันดับกันเอาเองนะครับ :-D
  • :063: :063: :063: :063: :063:

:063: :063: :063: :063: :063:

ฮิฮิ
  • แต่แน่ๆๆหายังไงก็ไม่เห็นชื่อ กราม........ เลยครับ
  • ขอเสนอความเห็นหน่อยนะครับ คะแนนสะสมน่าจะเป็นแบบแต่ละปีนะครับ เพราะถ้าแบบนี้ สมมติว่าบร็องโก้ได้แชมป์อีกสองสนามที่เหลือและได้คะแนนสะสมเหมือนที่บรูตัสได้ ในขณะที่บรูตัสไม่ได้คะแนนเลย แต่บร็องโก้ก็จะยังมีคะแนนน้อยกว่าอยู่ดี ถ้าผมเข้าใจผิดหรือความเห็นไม่เข้าท่าก็ขออภัยนะครับ
  • PIT_sanu เห็นด้วยครับ ^:)^
  • ถ้าได้ที่1 อีก 2 สนามก็จะได้แชมป์ประจำปี แต่ยังไม่ได้เป็นแชมป์เปี้ยนประเทศไทยไงครับ น่าจะทำเป็นสองตาราง ประจำปีกับคะแนนสะสม
  • ขอบคุณครับที่ชี้แจง
  • เจตนาของคะแนนสะสม ก็เพื่อให้สุนัขลงแข่งสม่ำเสมอครับ ถ้าตัดคะแนนทิ้ง และผมเป็น นัท บรูตัสได้แชมป์สามสมัยซ้อนแล้ว ซึ่งมันก็ยิ่งใหญ่พอแล้ว ก็ไม่รู้จะแข่งต่อไปเพื่ออะไร ผมก็ถือโอกาสนี้แขวนสายเลิกลาก จริงไหมครับ

แต่การสะสมคะแนนไปเรื่อยๆ มันจะช่วยกระตุ้นให้คนรีบส่งลงแข่งทันทีที่สุนัขได้อายุ เพื่อเริ่มการสะสมคะแนน
    ไม่ใช่รอลงแข่งเมื่อพร้อม แล้วก็ผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อยๆ และสุนัขที่มีคะแนนนำต้องพยายามลงแข่งต่อเนื่องเพื่อครองอันดับหนึ่งให้ยาวนานที่สุด ตราบใดที่สภาพยังไหว ไม่ใช่ได้แชมป์แล้วรีบเลิก มันน่าเสียดายครับ

ผมอยากให้นักกีฬาลงแข่งให้นานที่สุด เพราะกว่าจะฝึกได้แต่ละตัวมันต้องทุ่มเทแรงกายแรงใจ
  • แค่คาดการณ์นะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเก็บคะแนน รอป๋ามาตอบดีกว่าครับ
  • ช้าไป ขอโทษนะครับป๋า
  • เห็นด้วยกับ PIT_sanu ทำคะแนนปีต่อปีดีกว่านะครับ แล้วหมารุ่นใหม่ที่พึ่งทำหมาลากใครจะมีกำลังใจทำคะเเนนล่ะครับแล้วจะมีการล้มแชมป์ได้ไงแล้วจะเอาอะไรลุ้นล่ะครับกับมาสู้กันปีต่อปีมันจะไม่มันส์กว่าหรอครับคนที่ทำลากก่อนก็ได้เปรียบสิครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นอีกนิดนะครับ ^^ หมาที่หมดแล้ว งานล่าสุดก็ลากได้น้อยแต่ยังมีอยู่อันดับต้นๆเพราะบุญเก่าเอาคะเเนนสดๆปีต่อปีจะไม่ตรงกว่าหรอครับ ถ้าหมาฟริตจริงก็ต้องรักษาตำแหน่งให้ได้เองสิครับ ;-)
  • การจัดอันดับ นักกอล์ฟ นักเทนนิส ระดับโลก ก็ใช้คะแนนสะสมจากการแข่งขันในทุกรายการมาจัดอันดับ
    แต่แชมป์ประจำปี ก็คือแชมป์ประจำปี และปีนี้ใครทำคะแนนสะสมสูงสุดก็ว่ากันไป ได้แชมป์ประจำปีไปครอง
    แต่การจัดอันดับสุดยอดนักลากของประเทศไทยเป้าหมายก็คือ หาสุดยอดนักลากที่ครองตำแหน่งได้ยาวนาน
    โดยการใช้คะแนนสะสมมาเป็นตัววัด และความยิ่งใหญ่ก็คือ ใครครองตำแหน่งได้อย่างยาวนานที่สุดครับ

ไม่มีใครค้ำฟ้าครับ หมารุ่นเก่าวันหนึ่งก็ต้องถึงวันที่โรยรา หมารุ่นใหม่ก็ต้องก้าวขึ้นมาทดแทน นักกอล์ฟ นักเทนนิสมือหนึ่งของโลกก็เช่นเดียวกัน ผมไม่ได้ต้องการจัดปีสองปีแล้วเลิก แต่อยากจะจัดไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่มีหมาแข่งครับ

วงการกอล์ฟ คนที่เคยเป็นมือหนึ่ง นิค ฟัลโด้ แจ๊ค นิคคอส จนมาถึงไทเกอร์วู๊ด และล่าสุด แมค อินรอย คือมือหนึ่ง มีใครเคยคิดไหมว่า ไทเกอร์วู๊ด จะหล่นจากอันดับได้
    วงการเทนนิส จอห์น แมดเอนโร โรเจอร์ เฟดเดอร์ และมาถึงล่าสุด โนวัค ยอโควิช แต่วันนี้ โรเจอร์ เฟดเดอร์เร่อร์ก็กลับมาอีกครั้ง นี่คือเสน่ห์ของการจัดอันดับด้วยคะแนนสะสมครับ

วงการลาก วันนี้ บรูตัสอาจคืออันดับหนึ่ง ฮีโร อันดับสอง ไลแค่นอันดับสาม แต่สนามหน้า ปีหน้า ปีต่อๆไป ตำแหน่งมันก็เปลี่ยนแปลงได้ครับ
  • ชัดเจน
  • หมาลากน้ำหนักที่ต่างประเทศ บางตัวอายุถึง 8 ปีแล้ว แต่ก็ยังคงลงแข่งอย่างต่อเนื่อง เพราะเขาต้องการรักษาอันดับมือหนึ่งต่อไป อันนี้คือความยิ่งใหญ่ครับ

หมาบางตัว 6 เดือน ก็เริ่มเตรียมตัว พออายุ 9 เดือน ก็ลงแข่งเพื่อเริ่มเก็บคะแนน การเริ่มต้นตั้งแต่อายุน้อยๆ ก็มีเวลาแข่งอีกนาน แต่การเริ่มช้าก็ต้องยอมรับที่เวลาที่จะลงแข่งได้มีน้อยลง
    ตัวอย่างที่เห็นๆ วันนี้บารมี อายุเพียง 9 เดือนก็เริ่มเข้าอยู่ในทำเนียบแล้ว อายุยังน้อย ยังมีเวลาอีกเยอะที่จะไต่อันดับขึ้นมา ไม่แน่วันหนึ่งอาจจะสร้างสถิติครองอันดับยาวนานที่สุดก็เป็นได้

แต่หมาบางตัว ว่าจะ ว่าจะ ว่ามาตั้งแต่เก้าเดือน จนวันนี้สองปีก็ยังไม่เคยได้ลงแข่งสักสนาม ก็เสียโอกาสไปเปล่าๆ การหาแชมป์ประจำปี มันไม่มีอะไรยากเลย เพราะเรามีแข่งปีละเพียงสามสนาม คำนวนเองก็ได้ เพราะใครชนะมากสุดก็คือ แชมป์ประจำปี โดยอัตโนมัติ เพียงแต่เราไม่ได้มีการประกาศเชิดชูเกียรติ และมอบรางวัลประจำปีให้เท่านั้นเอง

แต่สิ่งที่ผมกำลังจะทำก็คือ การสร้างตำนานสุดยอดสุนัขนักลากของประเทศไทย เพื่อบันทึกไว้เป็นหน้าหนึ่งในประวัติศาสตร์ วงการลากน้ำหนักของประเทศเราครับ :-D
  • ขอบคุณพี่มาร์คมากครับสำหรับคำอธิบายอย่างชัดเจน
    ตอนแรกที่เห็นตารางคะแนน ใจผมก็คิดถึงตารางคะแนนแบบพรีเมียร์ลีก ที่เค้าจัดคะแนนแบบปีต่อปี
    ไม่ได้นึกถึงการจัดคะแนนสะสมแบบนักกอล์ฟ หรือเทนนิสเลย (อาจเพราะผมไม่รู้เรื่องของกีฬาสองชนิดนี้เลย)
    ตอนนี้เข้าใจดีแล้วครับ แล้วก็เห็นด้วยครับกับการจัดคะแนนอย่างที่เป็นอยู่
    หากความคิดเห็นของผมที่เสนอไปในตอนแรกมีข้อผิดพลาดประการใด ผมก็ขอโทษด้วยนะครับ :-D
    สุดท้ายขอบคุณพี่มาร์คนะครับที่ยังคงยืนหยัดจัดทำกิจกรรมต่างๆเพื่อพิตบูลเสมอครับ :)>-
  • ดีนะ เรื่องนี้เคยถามป๋าไว้นานแล้ว ไม่งั้น คงโดนด้วยเหมือนกัน 55555
  • การจัดอันดับโดยคะแนนสะสม มันมีข้อดีหลายๆอย่าง เพราะหมาบางตัวเริ่มตั้งแต่อายุน้อย น้ำหนักยังไม่คงที่ เขาอาจจะโตขึ้นไปได้อีกเรื่อยๆ สนามแรกอาจจะอยู่ในรุ่นเล็ก สนามต่อไปก้าวขึ้นไปรุ่นใหญ่ขึ้น ตอนแรกตั้งใจจะให้แชมป์ประจำปีสำหรับสุนัขในแต่ละรุ่น แต่ปัญหาก็คือ สุนัขหลายๆตัว ไม่ได้ลงแข่งในรุ่นเดิม ผมจึงตัดสินใจใช้ระบบคะแนนสะสม คือ พร้อมจะลงรุ่นไหนก็ตามสบาย ยิ่งลงในรุ่นที่มีคู่แข่งเยอะก็ยิ่งได้คะแนนเยอะ ก็เลอกกันเอาเอง วางแผนกันเอาเองครับ :-D
  • ยังอยู่ระดับต้นๆทุกตัวเย้ๆๆๆยังไงผมก็ไม่พลาดอยู่แล้วคับ ทุกงานที่มีการแข่งลาก จะต้องมีหมาของผมทุกตัว(ยกเว้นถ้ามันตายก่อนหรือแก่เกินแข่งแล้วนะ)ฮ่าๆๆๆ
  • นับว่าเป็น " กุศโลบาย " ชั้นยอดที่เหล่าพลพรรคสิงห์นักลากต้องค้นหาคำตอบให้แก่ตัวเองครับ

ว่าเราจะยังเป็นตัวจริงอยู่หรือไม่ มีทั้ง " แชมป์ประจำปี " และ " ตำนานแห่งแชมป์ " เยี่ยมมากๆครับ

อย่างนี้ใครทิ้งกันไปกลางคันหล่ะน่าเสียดายแย่เลยครับ ว่ามั้ยครับ

ไม่ว่าจะอย่างไรก็แล้วแต่ที่จริงเรื่องราวที่กำลังดำเนินอยู่ถนนสายลากน้ำหนักข้างในเนื้อแท้ก็คือ

" การสร้างคนคุณภาพให้กับสุนัขที่มีอานุภาพร้ายแรงให้สามารถดำรงอยู่บนโลกของความเป็นจริงได้อย่างงดงาม "

ขอบคุณทุกๆท่านที่ทำให้มีวันนี้ครับ :063:

ปล.พี่มาร์คครับหายเหนื่อยหรือยังครับถ้ายังไม่หาย......ผมจะพาไปนวดครับ ;-)
  • เริ่มสูงวัย กำลังวังชามันหดหาย ตอนนี้สภาพ 70%. แล้วครับ
  • ส.บ.ม.ย.ห. ครับ อย่างพี่มาร์คต้องเจออีกเยอะครับ เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก วันเสาร์นี้ไปกินเลี้ยงฉลองให้จรวด ทบ. นะครับ ที่อุดรฯ
  • เข้าใจแล้วครับ ^^ แฮๆ :m93:
  • เริ่มสูงวัย เหนือยกายนะไม่เท่าไร แต่เหนื่อยใจกับเด็กๆๆนี่ซิ ทั้งหู ทั้งกราม โอ้https://www.facebook.com/photo.php?fbid=573956512615215&set=o.170598536283613&type=1&relevant_count=1ยๆๆๆๆปวด โอ้ยๆๆๆปวดว
  • สนามหน้าจะลงเรียกเองทั้งกรามเทพและหูตึง ถึงจะสู้ไม่ได้แต่ก็จะพยายามครับ
    จะทำให้ทั้งสองตัวไต่เข้าทำเนียบ 1 ใน 100 สุดยอดนัดลากของประเทศไทยให้ได้ 55
  • สนามหน้าจะลงเรียกเองทั้งกรามเทพและหูตึง ถึงจะสู้ไม่ได้แต่ก็จะพยายามครับ :063:

:063: :063:
  • ลงเรียกเอง หรือ ให้ใครลง ก็แพ้อยู่ดี คราวนี้เยือนถึงถิ่นเลยนะ
  • ตอนแรกตั้งใจจะเรียกหูตึงเอง แต่ดันมาป่วยเสียก่อน เสียงไม่มีเรียกสองตัวคงไม่ไหว
    ไม่งั้นผลไม่ออกมาแบบนี้แน่ๆ งานเมืองทองขอแก้ตัวอีกสักครั้ง
  • :063: ได้ครับ ก็พูดแล้วไง ถึงชนะก็ไม่ดีใจเกินหน้า ถึงแพ้มาก็ไม่น้อยใจในวาสนา แต่ก็พิสูจน์แล้วว่า บั้งไฟ อบต.ของเขาแน แรง แกร่ง ถึง จริงๆๆ สนามหน้า เราต้องเข้มกว่าเก่า ไม่งั่นโดนเอาคืนกระอักเลือดแน่ 555
  • คราวหน้าจะไปย่ำยีถึงถิ่นเลยคับฮ่าๆๆๆๆ
  • ในฐานะเจ้าบ้าน กรามล๊อค บารอน เดอะดุ๊ก จะไม่ยอมให้ถล่มถึงถิ่นแน่ๆ งานนี้ขอล้างตาครับ
  • งานหน้า เหลือไว้ให้หนึ่งเดียว คือ บูลตัส กับ ทอง เท่่านั้น นอกนั้นเก็บไว้หมดแล้วแต่ละรุ่น55555555
  • บารอนก็จะเป็นกระดูกชิ้นโตของเจ้ทโด้ต่อไป 55
  • แต่ที่สนามเมืองทอง ไม่ใช่แล้วที่นั้นคือที่เกิดเจ็ทโด้ ต้องรักษาไว้ยิ่งชีวิต ถ้าอาการเจ็ทโด้ มีอยู่อย่างตอนลาก 1,600 กก.ที่เชียงใหม่ จะไม่หยั่งเหมือนสนามเชียงใหม่แล้ว ใส่ให้สุด จนวินาทีสุดท้ายแน่ เพราะเมืองทองคือเมืองของเรา ว๊ากๆๆๆๆๆ :o019:
  • เอาหล่ะเว้ย............!!!!!.............เริ่งถล่มกันตั้งแต่ยังไม่มีกำหนดวันเวลาเลยเหรอครับ พี่ท่านทั้งสอง 555
  • สนามเมืองทอง จับตาดู สามทหารเสือ กรามล๊อค บารอน เดอะดุ๊ก 3 รุ่น กับ 5 ถ้วย 55555555
  • รับทราบครับ ผมจะจับตาดู ครับ ว่า ทั้งสามทหารเสือจะ " ไม่...ลากมา " หรือเปล่าครับ แล้วก็ " ไม่.......ลากมา "
  • ยอมรับว่าประมาทไปนิด ประเมินอดีตมหาอำนาจเก่าต่ำไปหน่อย งานหน้าจัดเต็ม แข่งกรุงเทพฯ ไม่ต้องเดินทาง จึงไม่มีข้ออ้างใดๆทั้งสิ้น ดังนั้นตัวไหนไม่มั่นใจ นอนอยู่บ้านก็แล้วกัน 55
  • ชอบพี่มาร์คตรงนี้แหล่ะ มันส์ดีครับ สู้ สู้ ครับ ยังเติร์ก ทีม แด่ สุภาพบุรุษผู้ที่ไม่ยอมแพ้ :063:
  • ความยิ่งใหญ่ในสนามแข่ง ไม่ใช่ผลแพ้หรือชนะเพียงอย่างเดียว
    บางคนชนะในความพ่ายแพ้ บางคนพ่ายแพ้มาตลอดแต่กลับยิ่งใหญ่กว่าผู้ชนะ
    กิจกรรมลากน้ำหนัก เรามีเป้าหมายเพื่อ สานสร้างมิตรภาพ ส่งเสริมความสามัคคี
    สนับสนุนความมีน้ำใจ และส่งเสริมความมีสปีริต ให้ รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย

วันนี้พวกเราเดินทางกันมาไกลมากแล้ว หากหันหลังกลับไปมองเส้นทางที่ร่วมฝ่าฟัน
    มันรู้สึกภาคภูมิใจ ผมก็อยากให้ทุกท่านช่วยกันรักษาสิ่งๆดีๆเหล่านี้ไว้นะครับ :033:
  • เยี่ยมครับ ยินดีกะทุกตำแหน่ง
  • รุ่น 37-40 kg
    ที่1.บารอน 38 kg. 1,500kg.23วินาที คะแนนสะสม 75 คะแนน
    2.เจ็ดโด้ 39kg. 1,500kg.27วินาที คะแนนสะสม 60 คะแนน
    3.จิมมี่ 37kg. 1,300kg.43วินาที คะแนนสะสม 50 คะแนน

จุกไปจนถึงขั้วหัวใจ
  • ความประมาทเป็นบ่อเกิดของความตาย สู้กันต่อไปครับ
  • สนามต่อไป รุ่น 36.1-40 กก. ท่านใดจะจับจอง และแย่งชิงกันก็มีเพี่ยง อันดับ 2 และ 3 เท่านั้น ส่วน แชมป์ของสนามนี้ เขายังไม่ปล่อยไปแน่ [-X
  • สานมต่อไปต้องมาดูกันอีกที แต่อีสานทีมเราคิดว่าเราพร้อมทุกสนามคับฮ่าๆๆๆ
  • อันดับหนึ่ง รุ่น 36-40 อสูรกายขาว ไวท์ยูนิคอร์น จองยาวครับ แต่อันดับสองสามใครจะเอาก็ไปแย่งกันเอง ไม่หวง อิอิ :-D
  • :016: :002: :013: :-)) :006: จัดให้ๆๆๆ
  • น้องพลอยขออนุญาติเบียดเข้าที่หนึ่งอีกตัวครับ 36-40 กก. ถ้าพี่โด้ไม่ไหว น้องพลอยขอเสียบนะครับ

ไม่ว่ากันนะครับพี่ไพฑูลย์ที่รัก อิ อิ อย่างไงก็ อีสานทีม นำกันเด้ออ้าย

เราต้องเด็ดเขางามๆของ ไวท์ยูนิคอน มาจิ้มกับน้ำพริกบ้านเราครับพี่ท่าน เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก ;-)
  • "แยกกันเดิน รวมกันตี " แล้วจะไปไหนเสียครับท่าน ปธ.หนุ่ม งานนี้ต้องเหมารถไว้อีกคัน บรรทุกเบียร์กลับอิสาน เพราะเสร็จงานไม่มีที่ทำลายเหมือนสนามภูธร บ้านเรานี่ จริงป่ะ เอามาเทแถวๆๆขอนแก่น สารคาม อุดร เดินสายกินตางพักผ่อนหลังจากแข่งเสร็จ บ๊ะๆๆๆ อิสานคักว่ะ กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • แน่นอนครับพี่ไพฑูลย์ เบียร์เชลยมันชังหอมหวานเหลือคณานับ ท่าทางเจ้านาย ม้าขาว ยังไม่ตื่น ครับ

แอบไปนอนเก็บกดแน่ๆเลย ( หาทางสกัด เดอะโด้ อยู่ชัวส์ ) :-)) :-)) :-))

ปล.หรือว่าจะเบาๆมือให้พี่มาร์ค ดีมั้ยครับพี่ไพฑูลย์ที่รัก.............................. :-"