ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

The legend of Ban Dog in Thailand has just begun !!
  • Ban Dog คือะไร และมีประวัติความเป็นมาอย่างไร ?

image

ขออนุญาติ ใช้รูป สุดยอดซูปตาร์ตัวใหม่แห่งวงการลากน้ำหนักเพื่อประกอบบทความนะครับ
    ไฟล์แนบ
    Duke2.jpg 228K
  • image

ผมรู้จัก แบนดอก เมื่อประมาณ 15 ปีที่แล้ว ตอนนั้นผมกำลังมองหา สุนัขพันธ์อเมริกันพิตบูลคู่กายของผมอยู่พอดี แต่เพราะความที่ผมชอบในหมาไซส์ใหญ่ ผมก็เลยมองหาแต่เฉพาะจากคอกหมาไซส์ใหญ่ จนในที่สุดวันหนึ่งผมได้มาพบกับคอก Peterson's Pitbull และได้มาพบกับ ปีเตอร์สันส์ เชอแมน แทงค์ พ่อพันธ์ตัวดังของคอกนี้

image

แทงค์ จัดเป็นพ่อพันธ์ อเมริกัน พิตบูล ไซส์ยักษ์ที่โด่งดังที่สุดในยุคนั้น คือ มีน้ำหนักตัวอยุ่ 92 ปอนด์ แต่แทงค์มีพี่น้องร่วมคอกที่โด่งดังไม่แพ้กันก็คือ คาเมล๊อต เดอะ ดุ๊ก (109 ปอนด์)

image

แต่ความใหญ่ของ พิตบูล หากเอามาเทียบกับ ร๊อตไวเล่อร์ ก็ยังถือว่าห่างชั้น ผมจึงถามลินดาว่า มีใหม่พิตบูลที่ใหญ่กว่านี้ คำตอบของลินดาคือไม่มี เพราะถ้าใหญ่กว่านี้ส่วนมากจะเป็นลูกผสมระหว่าง พิตบูล กับ มาสตีฟ และเขาเรียกกันว่า Ban Dog ....... นี่คือครั้งแรกที่ผมรู้จักคำว่า แบนด๊อก
    ไฟล์แนบ
    275824.jpg 162K
    TankMo1.jpg 13K
    theduke.jpg 21K
  • ทำไมต้อง แบนดีอก และ แบนด๊อก คืออะไร ?

image

ที่อเมริกา ศตรูตัวฉกาจของชาวไร่ก็คือ หมูป่า เมื่อหมูป่ามีประชากรมีมากเกิน มันก็สร้างปัญหา รัฐบาลจึงเปิดให้มีฤดูกาลล่าหมูป่าอย่างถูกกฏหมาย และ ในบรรดานายพรานที่ชื่นชอบในเกมส์นี้ นอกจากจะใช้ปืนเป็นอาวุธแล้ว สุนัข ที่ช่วยเป็นลูกมือในการล่าก็ถือว่ามีส่วนสำคัญเป็นอย่างมาก สุนัขที่นิยม ก็มีหลากหลายสายพันธ์ เช่น พิตบูล มาสตีฟ ร๊อตไวเล่อร์ โดโก้ ฯลฯ แต่สุนัขที่ใจถึงที่สุดคือ พิตบูล แต่พิตบูลก็มีปัญหาคือ มีขนาดเล็กเกินไป ไม่สามารถหยุดหมูป่าได้ สุนัขที่กัดและล๊อคหมูป่าได้ดีคือ มาสตีฟ แต่ปัญหาของมาสตีฟคือ ใจเสาะเกินไป ตำนาน ลูกผสมระหว่าง พิตบูล+มาสตีฟ จึงเกิดขึ้นจากตรงนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    Steve's wild boar.jpg 289K
  • ยุคแรกๆ สุนัข แบนด๊อก ที่ถูกผสมขึ้นมา จะถูกเลือกไว้แค่ตัวสองตัว สำหรับการใช้งานเท่านั้น สุนัขส่วนเกิจจะถูกกำจัดทิ้งตั้งแต่เล็กๆ แต่ต่อมา ก็มีคนนำแบนด๊อก มาใช้ในเกมส์ลากน้ำหนัก และ มีหนึ่งตัวที่สร้างตำนานสะท้านโลกได้เป็นครั้งแรกคือ 12,000 ปอนด์ ถ้าผมจำไม่ผิดคอกที่นำ แบนด๊อกมาแข่งกับพิตบูลชื่อคอก มอนส์เตอร์ เคนเนล ผลงานครั้งนี้มันทั้งสร้างปรากฏการณ์ใหม่ และมันก็สร้างความขัดแย้งอย่างรุนแรงในวงการลากน้ำหนัก ท้ายที่สุดคอกนั้นก็โดนแบนจากคนเลี้ยงพิตบูลหัวอนุรักษ์ จนต้องออกจากวงการไปในที่สุด นี่คือ ตำนานอีกหนึ่งบทของ สุนัขที่เรียกว่า แบนด๊อก ครับ :-D
  • การเลี้ยงหมา สายเลือดผสม ไม่ใช่เรื่องน่าอาย หากคุณกล้ายอมรับความจริง และ ใช้มันให้ตรงกับจุดประสงค์ วันนี้วงการลากน้ำหนักของอเมริกา ที่แข่งกันทำสถิติ แมกซ์เวท ก็ล้วนใช้หมาลูกผสมกันแทบทั้งสิ้น ผมเองก็มีหมาลูกผสมอยุ่ในการครอบครองอยู่หนึ่งตัว และมันก็ทำผลงานได้อย่างเยี่ยมยอด ในสนามลากครั้งที่ผ่านมา

จากนี้ไปตำนานหน้าแรกของ อเมริกัน แบนด๊อก กำลังจะถูกบัญญัติขึ้นในประเทศไทย ^:)^

• การเลี้ยงหมาลูกผสม ไม่ใช่เรื่องน่าอาย เพราะสิ่งที่น่าอายคือ การเอาหมาลูกผสมมาอวดอ้างว่าเป็น พิตบูล !!
  • วันนี้ วงการบูลลี่ เขาก้าวไปไกลแล้ว แต่ทำไมวงการพิตบูลเรากลับตกต่ำลง ?
    ถึงเวลาหรือยังที่เราจะกล้ายอมรับความจริง เลิกโกหกชาวโลก และ เลิกโกหกแม้กระทั่งตัวเอง

image

มาช่วยกันสร้างตำนานบทใหม่ กับ อเมริกัน แบนด๊อก และร่วมกันปิดตำนาน หมาแดงลวงโลกกันดีกว่าครับ :p
    ไฟล์แนบ
    283618.jpg 125K
  • ผมมั่นใจว่าอีกไม่นาน คอกหมาแดงลวงโลกที่เอาหมาลูกผสมมาขายในชื่อ พิตบูล ก็จะเดินตามเราและยอมรับว่าหมาของตัวเอง คือ แบนด๊อก ไม่ใช่ พิตบูล .....

image

เดอะ เฮอร์เคน ดู๊ก สุดยอด พ่อพันธ์ อเมริกัน แบนด๊อก ของแท้ และ มีผลงาน 55
    ไฟล์แนบ
    283622.jpg 145K
  • แล้วถ้าเราไม่รู้หล่ะคะว่าหมาเราเพียวบรีดหรือแบนด็อก เวลาคนถามเราจะตอบเค้าว่าเป็นพันธุ์อะไร?
    แต่ที่รู้คือมาอยู่ด้วยกันแล้วแปลว่าสวรรค์ส่งเค้ามาให้อยู่ด้วยกันกับเรา
  • ถ้าเราเลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อนหรือเป็นสมาชิกในครอบครัว จะพันธ์แท้พันธ์ผสม มันก็ไม่ใช่ปัญหาครับ :-D

เจตนาที่เขียนเกี่ยวกับแบนด๊อกในครั้งนี้ ก็เพราะต้องการสร้างความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับอเมริกันพิตบูลครับ
    บางทีมีคำถามเข้ามา แต่ก็อึดอัดที่จะตอบ เช่น จะดูอย่างไรว่า ลูกสุนัขคอกไหน พิตบูลแท้ และคอกไหน พิตบูลพันธ์ผสม
    ผมก็ไม่รู้จะตอบอย่างไรดี ก็แนะนำไปว่า คนที่ควรจะตอบคำถามนี้น่าจะเป็นคนบรีด เพราะเขาจะรู้ประวัติหมาเขาดีที่สุด
    แต่ถ้าไปเจอ คอกที่หลอกลวง อันนี้ก็ต้องถือว่า ซวยไปครับ 55
  • คุณมาร์คของผมใช้สุนัขพิทบูลหรือเปล่าครับอาย1ปี 6 เดือน หนัก 35.5 กก.โดยประมาณครับimage
    ไฟล์แนบ
    00000.jpg 177K
  • ภาพ 2image
    ไฟล์แนบ
    0085.jpg 265K
  • ถ้าเราใช้วิธีดูจากลักษณะภายนอก มันก็บอกได้ระดับหนึ่งว่า ใช่หรือไม่ใช่ แต่จะการันตรีว่าแท้หรือไม่แท้ อันนี้คงบอกไม่ได้ครับ

ผมยกตัวอย่างนะครับ มันก็เหมือนกับกรณีที่มีคนเอาพิตบูลผสมกับอัลเซเชี่ยน แต่เผอิญออกมามีบางตัวที่ไม่มีส่วนไหนเป็นอัลเซเชี่ยนเลย ดังนั้นใครเห็นก็ต้องบอกว่าพิตบูล เพราะรูปลักษณ์มันใช่ครับ

สุนัขตัวในรูปถ้า ถามผม ผมก็ต้องบอกว่าลักษณะมันเป็นพิตบูลแน่นอน แต่ถ้าจะเอาชัวร์ คนบรีดคือคนที่ให้ข้อมูลได้ตรงที่สุดครับ :-D
  • ขอบคุณมากครับ เพื่อนเป็นคนบรีดเขาบอกผมว่าพ่อสุนัขเป็นสายจากพระราม3ผมก็ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไรครับผมเลี้ยงเป็นเพื่อนตอนแก่(เกษียณอายุ)เอาไว้เวลาเดินทางไปสวนที่เชียงราย อ.เชียงแสน ริมโขงขับรถนังไปด้วยกันครับผมให้ ค่ายา ค่าพ่อพันธ์(12000 บาท) และค่าอาหาร 3000 บาทครับ
  • ด้วยความยินดีครับ

การอ้างชื่อคอกก็เพื่อให้รู้ว่าหมาเขาได้มาจากคอกไหนเท่านั้นเองครับ และหากเอามาจากคอกดัง มีชื่อเสีย มันก็อาจจะทำให้รู้สึกมีภาษีมากกว่ามาจากคอกโนเนมเป็นเรื่องปกติครับ แต่มันก็ไม่เสมอไปนะครับ ถ้าเกิดหมาจากคอกโนเนมเกิดสวยกว่าคอกดังขึ้นมา เครดิสคอกก็อาจจะไม่สำคัญครับ
  • เรดโนสทุกตัวคือ.... โอลแฟมมิลี่ !! ? :017:

...........เสี้ยนหมาแดงตัวหนึ่งได้กล่าวไว้

:-)) :-))
  • คนมันจะหลอกขายหมา มันก็พูดของมันไปเรื่อย
    ถ้าใครเคยเดินดูหมาตามสวนคงรู้วิธีการแบบนี้ดี
    ดังนั้น ก่อนจะเชื่อใครก็ดูหนังหน้ามันก่อน 55
  • "Bandog" The Legends
    The term ‘bandog’ has been in use since the Middle Ages and is used to describe a large dog that was let off its chain at night to guard its property. The modern bandog is not a purebred, and there are various ‘recipes’ to achieve its creation, including American Pit Bull terriers and various mastiffs. The goal is to create a dog with the size of the mastiff and the drive of the APBT. The breed rose to a certain prominence in the late 60s, when veterinarian John Swinford began breeding them. His most famous dog was Bantu – a fierce, hard dog known for his fighting prowess. Weight can vary wildly, but 80 to 150lbs is the general range. Bandogs are generally prohibited anywhere there are restrictions on its parent breeds.

• มีคนถามผมเหมือนกันว่า ทำไม่ตัวนี้ใหญ่จัง ตัวนี้เล็กกว่า ผมเองก็รู้ว่าพิทบลูแท้จริงแล้วมันเป็นสุนัขขนานกลางอยากให้คนที่สงสัยมาอ่านบทความนี้จัง
  • พิตบูลเป็นสุนัขขนาดกลางค่อนมาทางเล็ก น้ำหนักเฉลี่ยตามมาตรฐานที่กำหนดไว้ เพียงแค่ 45-65 ปอนด์ เท่านั้นเองครับ แต่สิ่งที่ทำให้โลกต้องหันมาสนใจพิตบูล คือ ประสิทธิภาพ ไม่ใช่ขนาดครับ
  • สาย ของ tiger and BJ ละครับ p'Mark
  • การเลี้ยงหมาผสม และเลี้ยงอย่างเปิดเผย บรีดอย่างมีจุดประสงค์ และความรับผิดชอบ
    เป็นเรื่องที่ไม่น่าอายเลย

แต่การที่คอยปั่นกระแส และยัดเยียด แบนด็อก ให้มันเป็นพิทบูล ให้มันเป็น โอลแฟมมิลี่ เรดโนส
    สร้างความเข้าใจผิดๆให้ผู้เล่นรุ่นใหม่ เพื่อการตลาดของตนเอง มันเป็นสิ่งที่น่าทุเรศ

และที่น่าทุเรศยิ่งกว่านั้น การเอาความชอบของตนเอง มาเป็นบรรทันฐาน และวางมาตรฐาน เพื่อให้ทุกคนเดินตามความชอบ ของตนเอง ใครไม่ชอบ รุมยำรุมด่า ความคิดเผด็จการอยากเป็นใหญ่แบบนี้มันน่าทุเรศสิ้นดี

กี่ร้อยตัวแล้ว ที่บรีดออกมาเพื่อถอนทุนคืน เป็นปัญหาสังคม เท่าไหร่
    มีตัวไหนมั้ย ที่สวยจริงโดยที่ไม่อวยกันเอง
    คนซวยคือคนที่ซื้อไป ไม่รู้จะตอบคนถามว่าพันอะไร เพราะตอนที่ซื้อโดนปลุกปั่นกระแส
    โดนล้างสมองให้ข้อมูลผิดว่าเป็นพิทบูล และซื้อด้วยราคา่แสนแพง เพราะเชื่อว่า มันคือ พิทบูล
    มารู้ที่หลัง เอิ๊กๆๆๆๆ แบนด็อก เน้นๆ จะคืนก็ไม่รับ ได้แต่ทำใจ ที่ต้องเสียค่าโง่

ทำได้ดีที่สุด คือ หลอกตัวเอง ว่า มันคือ โอลแฟมมิลี่เรดโนส เพราะ พี่เค้าเขียนลงหนังสืออาณาจักรตั้งหลายฉบับ ว่า "สายเชพวี่เน้นๆ ต้นตำหรับของโอลแฟมมิลี่เรดโนส"

• ว่านจัดหนักตลอดเลยว๊อยช่วงนี้ สงสัยอั้นมานาน 55
  • สงสัยตอนได้วุ่นวือมา เขาบอกว่าเป็นพิทบลู สูงใหญ่ 555555 แซวเล่นนะ อย่าแจ้งความแถวใต้นะ น้องไม่มีเวลา ติดตามผลงานพี่ตลอด ตอบได้มันจริงๆ
  • image
    image

อลังการณ์งานสร้าง เดอะดุ๊ก ขอแจ้งเกิดในแวดวงมายา 55
    ไฟล์แนบ
    374376_638804126130072_878478532_n (1).jpg 84K
    1004467_638804056130079_453304396_n.jpg 78K
  • ดีคับบางคนจะได้เลิกหลอกตัวเองว่าหมาตัวเองเป็นพิทบูลหรือโอลแฟลมฯซะที :063:
  • ประเทศไทยมีคอกของ แบนด๊อก ไหมครับ
  • มีครับ แต่เขากล้ายอมรับหรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่หมาผม ผมมั่นใจ และภูมิใจ ถึงแม้มันจะเป็นแบนด๊อกครับ
  • ผมว่า ถ้าเราทำอะไรให้ชัดเจน มันก็จะช่วยลดความสับสนได้เยอะ คนรุ่นใหม่ก็เดินตามได้อย่างถูกต้อง เพราะตอนนี้คนส่วนมากแยกไม่ออกว่าพิตบูลต่างจากหมาอื่นอย่างไร หากเราช่วยกันให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ตรงไปตรงมา ซึ่งมันน่าจะดีกว่า จริงไหมครับ
  • เอิ๊กๆๆ ผมไม่ได้บอกว่า หมาแบนด็อกพวกนี้ ไม่ดี
    แต่การตลาดของคนบางกลุ่ม ทำออกมาแล้ว หมามันไม่สวยเหมือนคำที่โม้

แยกให้ออกระหว่าง หมาไม่สวย กับหมาไม่ดี
  • ถ้าชอบลากน้ำหนัก และอยากไปให้ถึงแมกเวท แบนด๊อกจึงเป็นทางเลือกที่ดี เพราะขนาดของร่างกายที่ใหญ่โต แต่ถ้าจะลุ้นเบสอินโชว์ พิตบูล ยอมดีกว่าแน่นอน เพราะหากขนาดเท่ากัน พิตบูล หัวใจมันเหนือกว่าเยอะ ผมเสียดาย พิตบูลดีๆอย่าง สวัสดี ใบหยก บิกกัฟ หมาของคุณอุทัย หรือไลแค่นของน้องอุ้ม ที่กำลังโดนกระแสหมาการตลาดกลืน ดังนั้น หากเราแยกให้ชัดเจน ระหว่าง แบนด๊อกกับพิตบูล ผมว่ามันจะเป็นผลดีต่อส่วนรวมในระยะยาว เพราะนอกจากจะเพิ่มความหลากหลายแล้วยังช่วยอนุรักษ์พิตบูล แท้ๆให้คงอยู่ต่อไปอีกด้วย

แต่การเอาหมาแบนด๊อกมาโปรโมทขายในชื่อ พิตบูล และแอบอ้างว่าเป็นโอลด์แฟมิลี่ด้วย อันนี้มันคือการจงใจหลอกลวงอย่างชัดเจน และทำลายพิตบูลดีๆให้สูญพันธ์ ผมจึงไม่เห็นด้วยครับ

• นโยยายผมจากนี้ไป จะพยายามสร้างความชัดเจน ระหว่าง พิตบูล บูลลี่ และ แบนด๊อก เพื่อลดความสับสน สนับสนุนการมีมาตรฐาน และจะส่งเสริมให้คน กล้าให้ข้อมูลเรื่องสายเลือดอย่างตรงไปตรงมา ผมมั่นใจว่า พวกเราสามารถเดินไปด้วยกันได้ โดยไม่จำเป็นต้องแบ่งแยก ไม่จำเป็นต้องทะเลาะกัน ใครชอบแบบไหนก็พัฒนาในแบบนั้น สังคมเราก็จะมีพลัง
  • แบนด็อกมาโปรโมท ยังไม่เท่าไหร่ แต่กับไอ้ที่มีเงิน ซื้อ หมามาจากนอก แล้วมายัดเยียดเป็นสายของตัวเอง
    ถามจิง อายยยยยยยมั้ย

อยากจะตั้งสาย แต่หาจุดยืนไม่ได้ หาแต่ อยากได้ ใหญ่ๆ หนาๆ เชพวี่เน้นๆ
    แต่สร้างเองไม่ได้ ต้องซื้อเข้ามา แล้วก็บอกคนอื่นว่า สายกูนะ สายกูทั้งนั้น สายกูทั่วประเทศเลย

อยากจะร้องแบบสะเก็ดข่าวว่า โขะๆๆๆๆ เข้ว เย้วววว
  • ส่วนคอกหมาแดงลวงโลก ถ้ายังคิดว่าตัวเองถูกเสมอ ผมคิดว่าอีกไม่นานคงต้องปิดตัว เพราะการบิดเบือนข้อมูลเอาประโยขน์เข้าตัวมันไม่มีทางยั่งยืน ความจริงก็คือความจริง มันหลอกกันได้ไม่นานอยู่แล้ว ยิ่งสมัยนี้การค้นข้อมูลมันง่ายแค่ปลายนิ้ว

ที่ผ่านมา ผมอุตส่าห์ไม่ยุ่ง ไม่ก้าวก่าย เพราะเห็นแก่ความเป็นเพื่อน ไม่เคยแตะ ไม่เคยขัดใจ แต่เขากลับเชื่อว่า ระบบพวกมากลากไป มันคือความถูกต้อง เขาคิดว่าเขาสามารถกำหนดมาตรฐานตามใจตนเองได้ ใครขวางทหารเอกก็นำลูกกระเป๋ง ดาหน้าออกมาถล่ม เจ้าของค่ายก็หูเบา เขื่อคำยุ ไม่มีการห้ามปราม แต่วันนี้เขากำลังรับผลของมัน จากค่ายใหญ่ คนขายสุดเย่อหยิ่งไม่ง้อคนซื้อ ที่ในอดีตคนแทบแย่งกันเอาเงินไปให้ และลูกหมามีเท่าไรก็ไม่พอขาย แต่วันนี้ขายแทบไม่ออก หมาที่มีต้องกระจายออกขายในนามคนอื่น ......

เชื่อผมหรือยังว่า พิตบูล มันเป็นหมาต้องคำสาป ...
  • อ่านไปอ่านมามันก็เข้มข้นขึ้นเรื่อยๆชักอยากจะเห็น เจ้าพิต แบบของจริงๆไม่อิงนิยายแล้วละคับทานๆ ;-) =D> :063:
  • พิตบูล เข้ามาประเทศไทยไม่ต่ำกว่า 20 ปีแล้ว และสุดยอดนักรบเหล่านั้น ก็ได้สร้างตำนานที่ยิ่งใหญ่เอาไว้จนทุกวันนี้ หมาพิตบูลเลือดร้อย มีอยู่แทบทุกพื้นที่ของเมืองไทยอยู่แล้วครับ แต่ที่มันโดนลืม ก็เพราะโดนกระแสการตลาดเอาหมาลูกผสมที่น่าตาทันสมัยกว่ามากลบ จนทำให้พิตบูลแท้กลายเป็นของด้อยค่า ดังนั้น หากท่านมีพิตบูลเลือดร้อยอยู่ในมือ ก็ขอให้ท่านจงภูมิใจ ที่ได้ครอบครอง สุดยอดแห่งสุนัข ที่โลกกล่าวขานกันในนาม อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย มาจนทุกวันนี้ครับ

• สื่อสมัยนี้ ไม่ค่อยมีคุณภาพ ไม่มีการคัดกรองนักเขียน ผู้อ่านจึงตกเป็นเหยื่อ วันนี้เราโดนมอมเมาโดยการตลาด โดยนักเขียนไร้จรรยาบรรณ ที่เขียนบทความเพื่อการขายหมา มากกว่าให้ความรู้ ....

เพชรแท้จึงด้อยค่า โดนทอดทิ้งให้กลายเป็นหมาข้างถนน ผู้คนกลับไปให้ค่าเพชรปลอม นำมาฟูมฟักอุ้มชูปรนเปรอ ใช้ตัวหนังสือโปรโมทสร้างราคา มากกว่าการให้มันได้พิสูจน์คุณค่าแท้จริงด้วยตนเองอย่างแท้จริง

หมาเทพ พิสูจน์ในสนาม แต่หมาขี้กลาก ปั่นกะแสด้วยตัวอักษร .... :p
  • ผมเห็นมนุษย์กิ้งก่าบางคนแล้วสมเพช มันบอกมันรักพิตบูล โดยเฉพาะ เรดโน๊ส มันบอกมันอยากอนุรักษ์หมาแนวนี้ มันอวดอ้างตัวเป็นบรีดเดอร์ มันอ้างว่ามันบรีดเพราะต้องการรักษาสายเลือด ....... ถุย

ผมเคยเคลิ้มเพราะน้ำลายมันมาหลายปี แต่วันนี้ตาสว่าง เพราะพฤติกรรมจริงมันเป็นเพียงคนจับหมาปี้กันเท่านั้น หมาอะไรก็ข่าง ขอให้ขายได้ มันก็จับใส่กันหมด แต่หมาพิตบูลแท้ๆ มันกลับไม่เคยสนใจ ทุกอย่างสวนทางกับคำพูดทั้งหมด นี่คือเหตผลที่ ผมไม่พยายามจะเสวนากับคนกลุ่มนี้ ผมไม่ต้องการสนับสนุนคนประเภทนี้อีกต่อไป ตอนทะเลาะกันโทรล๊อบบี้คนนั้นคนนี้ไปช่วย แต่พอผลประโยชน์ลงตัว ก็จูบปากจับมือทำมาหากินร่วมกันเหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น ดังนั้นหากยังไม่กลับตัวกลับใจ ยังสุขใจกับการเป็นลิ่วล้อ ต่อไปเจอหน้าผม ก็ไม่ต้องทักนะครับ เพราะอุดมการณ์เราเดินสวนทางกัน :-ss
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/28378/-heavy-chevy-blood-xxx-heavy-brix-blood-/p1

ผมยกให้กระทู้นี้เป็นกระทู้อัปยศที่สุด
    มีการหักเหลี่ยม แทงข้างหลัง สาวใส้เน่าๆ สาดโคลนกันไปมาระหว่างพวกเดียวกันเอง เพราะกลัวความลับจะแตก ผลประโยชน์มหาศาลกับการหาแดกกับหมาจะพังทลาย

ตัวละครที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการหลอกล่วง ตอนนี้กำลังโดนผลกรรมตามเล่นงาน

• ไอ้แป๊ะมันพยายามเบียงเบนประเด็นว่า ชื่อ cnp เป็นบุคคลที่เกลียดสายเชฟวี่ ??

ครวยเถอะครับ ไอ้สัด

cnp เกิดมาเพื่อเปิดโปงและแฉพฤติกรรมความเหี้ยของพวกมึงเว้ย :-)) :-))
  • เวลา ให้คำตอบได้ทุกเรื่องจริงๆ >:/
  • ช่วยตอบคำถามผมด้วย
    ทำไมชุด แทงโก้ คูม่า (สุดยอดโคตรพ่อ โคตรแม่ แห่งความนิ่ง นิ่งๆ ๆๆๆๆๆ
    แม่ง นิ่งกิ๊ก เป็นคูม่า)

ทำไมมันไม่เหมือนคำโฆษณา ที่ โม้ไว้มากมาย
    "คูม่า สุดยอดแม่หมา ถ้าเปรียบกับรถ เหมือนรถสปอร์ต" สื่อ ถึงอะไร
    แล้วผลผลิตที่ออกมา รับผิดชอบได้มั้ย ที่มันไม่สวยเหมือนที่โม้

ในฐานะผู้บริโภคหมาชุดนี้คนนึงที่เคยเสียค่าโง่ ตอบให้หายคาใจได้มั้ย

อยากจะพามันไปทำหมาลาก แต่ถ้าวันนึงเสือกลากได้แชมป์ มันต้องมีพวกหน้าด้านแบบพวกมึง มาบอกว่า

นี่คือ ผลผลิตของ .......3 เหมือนที่บอกในงานภูเก็ตงัย

ผมเคยชอบหมาจากค่ายคุณ ชอบมาก แต่ไม่แปลดใจหรอ ทำไม ผมถึงซื้อแค่ตัวเดียว
    แล้วไม่เคยหันกลับไปมองอีกเลย เงินไม่กี่หมื่น แลกกับค่าโง่ ที่จะทำให้กูต้่องมาหลงคำโฆษณา
    ชวนเชื่อ ของพวกท่านทั้งหลายอีก

เซลขายเครื่องกรองน้ำ ยังดูหน้าเชื่อถือกว่า คอกหมาแดงลวงโลกอย่างพวกท่านเลย
  • อยากให้สมาชิกเก็บเอาเรื่องราวเหล่านี้ไว้เป็นกรณีศึกษานะครับ ใครมีเพื่อนดี จริงใจ ก็อยากให้รักษาไว้ ถึงแม้บางครั้งเขาจะมีขัดใจเราไม่ได้ตามใจเราทุกเรื่องก็ตาม แต่เชื่อผมเถอะ หวานเป็นลมขมเป็นยาครับ เพราะ เพื่อนประเภทนี้ เขาหวังดีเขาจริงกล้าเตือน มันย่อมดีกว่าเพื่อนประเภทคอยยกยอปอปั้นแต่ขาดความจริงใจเยอะครับ เพื่อนพวกนั้นมันจะอยู่กับเราเฉพาะตอนเสพสุขเท่านั้น แต่วันที่เราทุกข์มันจะหายหัวตามตัวยาก เหมือนฝูงเห็บผละออกจากซากหมาตายอย่างไรอย่างนั้นเลยเชียวครับ 55

เราเลี้ยงหมา เรารักหมา เพราะเราอยากหาอะไรทำในยามว่าง ถ้าเราอยากมีสังคมที่ดีและจริงใจ เราก็ต้องมีสติ อย่าเห็นผิดเป็นชอบ อย่าเสียคนเพราะเพื่อนประเภทเลียแข้งเลียขาแล้วก็พากันลงเหวนะครับ ถ้าใครได้อ่านตามลิวค์ที่ cpn เอามาแปะก็จะเข้าใจครับ

ด้วยความปราถนาดี
  • จะชอบแนวไหน อย่างไร ไม่มีใครว่าหรอกครับ
    แต่อยากให้ท่านลองคิดซักนิด ศึกษาซักหน่อย เพราะเงินมันหามายาก
    ชอบจริงๆ ถูกใจจริงๆ ค่อยซื้อดีกว่า หมามันอยู่กับเราเป็นสิบปี ซื้อตัวเดียว ถูกใจ แล้วจบ
    ถึงจะแพงหน่อย แต่ซื้อแล้ว จบ ก็โอเคแล้วครับ
  • ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านคับ และจะคอยติดตามเวลาที่เหลือคับ :)>-
  • เมื่อก่อนผมอาจจะแคร์ แต่เดี๋ยวนี้ผมไม่เคยให้ความสำคัญกับพวกเห็นแก่ตัว เชื่อผมเถอะ คนเห็นแก่ตัว ต่อให้เราปราถนาดีแค่ไหน ถ้าเราขัดผลประโยชน์ มันก็มองไม่เห็นถึงความดีของเราหรอกครับ ดังนั้นอย่าไปเสียเวลากับพวกมันเลย ไล่ๆมันไปให้หมด อย่าไปรั้งมันไว้ แล้วเอาเวลาไปทุ่มให้คนดีๆ จะมีประโยชน์กว่า
  • ถะๆๆๆถูกต้องนะคร๊าบบบ.... :067:
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/33477/ถึง-ไอ้แป๊ะ-กระลา-iii/p1

เอากระทู้แฉความเหี้ยของอมนุษย์ มาให้ศึกษาและเรียนรู้กันครับ
    เป็นอีกกระทู้หนึ่งที่ผมชอบเข้าไปศึกษา ลองอ่านดูหนุกๆ และขำขันไปกับความเห็นของไอ้เหี้ยสาราเวตขี้ผัวอีปอบตัวหนึ่งด้วยครับ
  • ทำภาพหมาเพื่อเลียไข่
    image

ภาพจริง สภาพหมาเป็นแบบนี้
    image
    ไฟล์แนบ
    หมาของอีกระสือหิวขี้.jpg 167K
    หมาของอีเหี้ย.jpg 226K