ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กฎกติกางานลาก 2/11/2556
  • งั้นผมขอ ยุติการแสดงความเห็นบ้างดีกว่า เดี๋ยวจะกลายเป็นการชี้นำไปอีก

ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านนะครับ :-D
  • 1.เพื่อแสดงให้เห็นความผูกพันระหว่างเจ้าของและสุนัข

การตอบสนองก็คือ การที่เราเรียกสุนัขให้เดินหรือดึงหรือลากให้ได้โดยไม่แตะเนื้อต้องตัวสุนัขเอง หรือ เอาของมาล่อลวงสุนัขให้เดิน,ดึงหรือลาก

เช่น

ลองนึกถึงภาพที่เห็นว่า มีคนเดินถือไม้เรียวไปมาอยู่ที่ด้านหลังห้องเรียน เพียงเพื่อต้องการให้นักเรียนตั้งใจเรียนดูสิครับ นั่นแหล่ะครับ ไม่ได้แต่อะไรจากการที่เรา กระตุกคอหมาก่อนปล่อยตัวหรอกครับ เพราะมันคือ การคาดโทษไปแล้วกึ่งหนึ่งครับ หรือจะมีใครกล้าบอกได้มั้ยครับว่า การกระตุกคอหมาไม่ไช่การลงโทษหมาครับ
  • ไม่เป็นไรครับใครอยากยุติก็เชิญครับ ด้วยเคารพในสิทธิส่วนบุคคลครับ
  • ถ้าเป็นการแข่งประเพณี เป็นวัฒนธรรม ผมไม่ขอแตะเด็ดขาดครับ ผมเคารพในจุดนั้น อันนี้พูดจากใจเลยครับ

เห็นด้วยครับพี่มาร์ค :063:
  • งั้นคงไม่ต้องอธิบายกันแล้วครับ บายครับ ขอให้โชคดีครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นในฐานะผู้สังเกตการณ์คนนึงนะครับ
    คนรักเรามี คนชังเรามีครับ อย่างไรก็แแล้วแต่สำคัญที่สุดคือมิตรภาพที่ดีระหว่างกันครับ
    อย่าให้เรื่องนี้ต้องกลายมาเป็นน้ำผึ้งหยดเดียวเลยนะครับ จริงอย่างที่พี่มาร์คพูด "เราเดินมาไกลมากแล้ว"
    แต่ใช่ว่าประเด็นของประธานหนุ่มจะผิดเพี้ยน ทุกคนต่างมีเหตุผล เราเปิดใจให้กว้างรับฟังความคิดเห็นของอีกฝ่าย ในเมื่อพี่มาร์คยืนยันว่าโชคเชนไม่ใช่ประเด็นสำคัญในการลากน้ำหนัก ประธานหนุ่มก็ยืนยันไว่าไม่ได้ตั้งกติกานี้เพื่อปิดกั้นความสามารถในการออกตัวล้อหมุนของทีมใด เป็นเพราะต้องการแสดงให้เห็นถึงการตอบสนองของเจ้าของและสุนัข ก็คือ การที่เราเรียกสุนัขให้เดินหรือดึงหรือลากให้ได้โดยไม่แตะเนื้อต้องตัวสุนัขเอง หรือ เอาของมาล่อลวงสุนัขให้เดิน,ดึงหรือลาก ผมว่ามันก็น่าจะลงเอยด้วยดี เพราะเหตุผลก็น่ายินดีทั้งคู่ จะยังไงก็แล้วแต่ครับ ผมเองก็มือใหม่ แต่หลงใหลในกิจกรรมนี้มาก ๆ ติดตามมาก็หลายปี เจอกรณีแบบนี้ขึ้นยอมรับว่าตกใจเหมือนกันที่น้ำผึ้งเพียงหยดเดียวทำให้คุยกันเรื่องนี้มาสามหน้าแล้วยังไม่ได้ข้อยุติ คนรักเรามีครับ คนที่คอยหัวเราะเยาะเราก็มี ตอนนี้เขาอาจกำลังขำกร๊ากอยู่ก็ได้ แต่อย่างไรก็แล้วแต่ สุดท้ายกติกาจะเป็นเช่นไร มุมมองเล็ก ๆ ของสมาชิกโนเนมคนนึงคนนี้ก็อยากให้อิสานทีม และทุก ๆ ทีมที่แสดงความคิดเห็นมองว่าที่คุยกันมานานขนาดนี้ เป็นการแสดงความคิดเห็นซึ่งเป็นธรรมดาของการประชุมขอความคิดเห็น หาใช่ความขัดแย้งไม่ กิจกรรมลากน้ำหนักต้องเดินนหน้าต่อไป ด้วยความเคารพ....
  • อ่านๆแล้วก็อยากออกความคิดเห็น แต่ว่า เรามันไม่มีตัวเอง ตะโกนดังจนคอแตกก็ไม่มีใครฟัง
    ปล่อยให้คนที่แค่กระซิบคนอื่นๆยังอยากจะรู้ว่าเค้าพูดอะไร เค้าถกกันดีก่า :o004:
  • สรุป ง่ายๆคือตั้งกติกาเพื่อสกัดคู่แข่งคับ
  • มิตรภาพขี้ฟัน เห็นทุกงานทีมอีสานปัณหาเยอะสุด ไม่ค่อยมีน้ำใจนักกีฬา งานนี้เขียนกตืกาเพื่อตัวเองชัดเจน
  • เฮ้ยๆๆๆๆ ไม่เอาครับ ผมขอร้องนะครับ แสดงความเห็นแบบสุภาพนะครับ ^:)^

ฝันดีนะครับพี่น้อง :-D
  • ไม่สุภาพตรงไหนครับ ไม่มีคำหยาบสักคำ
  • ขอโทษครับ ผมอาจจะใช้คำพูดผิด คือมันออกแนวยั่วยุนะครับ เดี๋ยวมันจะบานปลายเปล่าๆ
  • มันเรื่องจริง สู้ไม่ได้ ใช้การเป็นเจ้าภาพเขียนกติกาให้ได้เปรียบ
  • สู้ได้ครับ หลายงานอีสานเขาได้ถ้วยเยอะสุดครับ
  • ผมหมายถึงคนเขียนกติกา เขาไม่มีเจตนาแน่ครับ
  • คุณอย่าโชว์หล่อเลย รำคาญว่ะ
  • ผมไม่ได้โชว์หล่อครับ แต่คุณกำลังสุมไฟในบอร์ดผมครับ
  • สรุปแสดงความเห็นไม่ถูกใจ เจ้าของบอร์ดไม่อนุญาติ
  • ฆวยไหมครับ ? ผมไม่ได้ห้ามแค่ขอความร่วมมือว่าอย่าสุมไฟ เช็ดเข้
  • คุณบอกให้สุภาพแต่คุณมาหยาบใส่ผมก่อนนี่นะ
  • เออ ผมขอโทษ คืนนี้ผมไม่มีอารมณ์เถียงกับคุณครับ ขอตัวก่อนนะครับ :-ss
  • ขออภัยอีกครั้ง ผมยอมรับว่าใจร้อน วู่วาม แต่เจตนาผมไม่ต้องการให้เหตุการณ์บานปลาย เพราะผมวางตัวลำบากครับ

คืนนี้ขอตัวจริงๆ ฝันดีครับ ^:)^
  • คราวหน้าติดป้ายด้วยนะว่าห้ามเถียงเจ้าของบอร์ด ผมจะได้คอยเลีย
  • สวัสดีครับพี่Vichan อิอิอิอิ 55555555555555
  • ส้มตำไก่ย่างอีสาน แซบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555555555555555555555
  • ส้มผักเซี้ยน(กิมจิ อีสาน)แซบๆๆ กินกับ วอชก้า เข้ากันดีเป็นตาหน่าย 5555555555555555
  • พองามเถอะครับ
  • ขอบคุณครับ 5555555555555555555555555555
  • ตัวเสี้ยมนี่ก็คอยถึงเวลาจริงๆนะครับร้อยวันพันปีไม่เคยเห็นชื่อในเวปแต่เวลาเค้าแค่ถกประเด็นมีการถกเถียงกันนิดหน่อยแมร่งรีบเสี้ยมรีบสุมไฟเลยทันทีคนแบบนี้นี่แมร่งมีอยู่เยอะจริงๆในสังคมไทย
  • Vichan ใครอ่ะแรงซ์^^ ไม่รู้เรื่องก็เงียบๆไปก่อน :-$
  • สวัสดียามเช้า สมาชิกทุกท่าน

เมื่อคืนก่อนปิดเครื่องเข้านอน เผอิญเห็นข้อความของคุณ vichan ผมเกรงว่ามันจะเป็นชนวนให้บานปลายจึงรีบปราม อีกอย่างตั้งนานไม่แสดงความเห็น มาแสดงความเห็นตอนที่เขาจบกันแล้ว ผมจึงแปลเจตนาว่าไม่ต้องการให้จบ ยอมรับว่าระแวงมือที่สาม และผมก็รู้สึกโกรธมากด้วยที่โดนยั่วแบบนั้นด้วย จึงใช้คำที่ไม่เหมาะสมก่อน แต่อยากเรียนให้ทราบว่า ผมเดินมาไกลมากแล้วก้าวข้ามเรื่องไร้สาระแบบนั้นไปนานแล้ว และ ผมก็ไม่ต้องการให้สมาชิกทะเลาะกันด้วยเรื่องเล็กๆเพียงเท่านี้ ตอนนี้บรรยากาศมันก็กำลังไปได้ดี ผมจึงอยากขอความร่วมมือนะครับ

ท้ายสุดหากข้อความใดทำให้ใครไม่สบายใจต้องขออภัยมาตรงนี้อีกครับครับ
  • เค้าคุยกันด้วยเหตุผล ไอ้นี่มาเสี้ยมซะงั้น งามไส้เลยมึง :o034:
  • เรียนสมาชิกทุกท่าน

เป้าหมายของการจัดกิจกรรมทุกกิจกรรม เขาต้องการเสริมสร้างมิตรภาพและความสามัคคี แต่ถ้าจัดงานแล้วได้ผลตรงกันข้ามก็ไม่รู้จะฝืนจัดไปเพื่ออะไร และจากประสบการณ์กว่าสิบห้าปีในวงการพิตบูล ผมผ่านเรื่องเลวร้ายมาเยอะ ผ่านเรื่องดีๆมาก็ไม่น้อย จนวันนี้ผมแกร่งเกินกว่าจะมาเสียศูนย์ในเรื่องจิบจ้อยแค่นี้ครับ ส่วนใครจะคิดอย่างไรผมคงบังคับไม่ได้ แต่ผมมั่นใจว่าผมหนักแน่นพอ ดังนั้น ผมยังเชื่อว่า หากคนเรามีศรัทธาที่ดีต่อกัน ยังมีความปราถนาดีให้แก่กัน ต่อให้เสี้ยมให้ตายก็ทำอะไรพวกเราไม่ได้ครับ ผมไม่ต้องการเดาว่าเป็นฝีมือใคร มาด้วยเจตนาอะไร เพราะรู้ไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา วันนี้ผมจะทำทุกวันของผม ให้เป็นวันแห่งความสุข ผมจะไม่เอาเรื่องไร้สาระมาให้รกสมอง

ถ้าใครคิดว่าสามารถก้าวผ่านจุดนั้นมาแล้วพร้อมๆกับผม ก็ขอได้โปรดอย่าเดินถอยหลังกลับไปอีกเลยครับ :039:
  • ผมเกิดเพราะหมาพิตบูล ผมจะไม่ทรยศมัน และผมก็จะไม่ทิ้งมันไปไหน แต่สิ่งที่ผมจะทำต่อไป ผมจะทำหมาเพื่อการโชว์อย่างเดียว ผมจะไม่ประกวด ไม่แข่ง เพื่อให้กิจกรรมที่ผมจะทำต่อไป เป็นกิจกรรมเพื่อความสามัคคีจริงๆ ผมได้จองหมาไว้แล้วหนึ่งตัว เป็นหมาสายกัด ดีกรีพ่อแกรนด์แชมป แม่แชมป์ สายเลือดสุดเทพ ผมจะพยายามฟิตซ้อม ฝึกฝน ค้นหาจุดดีของมัน แต่เพื่อการโชว์ ใครที่อยากร่วมสนุกกับผม ก็อย่าลืม ค้นหาว่าหมาเรามีอะไรดี และเอามาโชว์ต่อสายตาชาวโลกกันดีกว่า ไม่ต้องให้ใครมาตัดสิน ไม่ต้องประกวดประชันกับใคร ตัวเราเองนี่ละครับ จะเป็นผู้ตัดสินเองว่า พิตบูล ที่เราครอบครองอยู่นี้ มันมีดีพอที่จะโชว์หรือเปล่า 55

image

ถ้าใครยังเชื่อมั่น ยังศรัทธา ก็อย่าปล่อยให้ผมเดินไปคนเดียวนะครับ :-D ^:)^
    ไฟล์แนบ
    Adba standard.jpg 52K
  • ผมจะไม่บังคับให้ใครเดินตาม แต่ผมจะให้เขาตามมาเพราะความเชื่อมั่น ผมเคยล้มเหลวกับสังคมบูลลี่ไปแล้วหนึ่งครั้ง เล่นเอาชื่อเสียงแทบป่นปี้ แต่มันก็เป็นบทเรียนที่มีค่ามาก วันนี้ผมค้นพบสัจจะธรรมแล้วว่า ต่อให้เรามีเจตนาดีแค่ไหน หากคนมันไม่ศรัทธา ฝืนทำไปก็เสียเวลาเปล่า ดังนั้นผมจะไม่ยอมเดินซ้ำรอยเดิมนั้นอีกเด็ดขาด ผมผ่านการพิสูจน์มาแล้วหลายๆครั้ง หากจะเดินไปด้วยกัน ก็ต้องเดินไปด้วยแรงศรัทธา และต้องมีเป้าหมายเดียวกัน ....... ผมคิดของผมแบบนี้จริงๆครับ :p

image

ต่อไป คงไม่มีใครได้เห็นผมวิ่งสู้ฟัดกับใครอีกแน่นอนครับ ...... ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    366111.jpg 135K
  • ให้กำลังใจอีกรอบคับ :063: :063: :063: :039: :039: :039:
  • ผมเห็นด้วยกับ ปธ.หนุ่ม เรื่องการแบ่งรุ่นน้ำหนักครับ โดยเฉพาะ รุ่น 40 - 44 กิโล เพราะหมาจะได้ไม่แบกน้ำหนัก คู่ต่อสู้จนเกินไป

ส่วนเรื่องสายโช้ค ดูแล้วเถียงกัน จนลูกบวชก็ยังไม่จบแน่ๆ ถ้าต่างคนต่างไม่ถอยให้กัน งานก็จะเป็นกันอยู่แบบนี้ครับ ทำหมาฟิตหมาก็ไม่มีความสุขครับ พูดด้วยกันก็พูดกันได้ไม่เต็มปาก ผมพูดขอพูดในสถานะ กลางๆนะครับ เพราะผมก็ คนลพบุรี และผมก็คลุกคลี กับอีสานทีมมานานพอสมควร

เอาเรื่องหลักๆ ก่อนเลยตัวสำคัญ" สายโช้ค " เรื่องนี้พูดกันกี่ที ก็ไม่เคยจบ
    -ทางฝั่ง ท่านผู้ใช้ สายโช้ค ก็บอกว่า มันไม่มีผล ถึงจะดึงให้ตาย มันก็ไม่มา ( แต่ทำไมตอนแข่ง ถอดไม่ได้ )
    -ทางอีกฝั่งนึง มองว่า มันมีผลในการ คอนโทรน บังคับ ให้หมากระทำ ซึ้งไม่เป็นการ แฟร์ เท่าที่ควร กับคนที่ ทำแบบไม่ใช้

*** ขอเสนอ ไม่ต้องใส่อะไรเลย ดีไหมครับ ( จบ ) ตอนขึ้นสนาม เกาะชุดลากเข้ากับรถแล้วทำการถอดออกให้หมด เป็นไงครับดีไหม ***

:012:
  • ส่วนตัวผม ตอนนี้ไม่ได้ซีเรีส เรื่องสายโช้คสักเท่าไหร่ เพราะผมมั่นใจ ว่าผมสามารถทำหมา ชนะท่านที่ใช่สายโช้คได้แน่นอน และสิ่งที่ทำให้ผมมั่นใจ มากกว่าเดิม เพราะผมเห็นพี่อุทัย หรือ น้องอุ้ม ไม่ได้ใส่สายโช้ค เขาก็สามารถทำหมาชนะ ท่านที่ใช้สายมาโดยตลอด
  • เรื่อง โซ่กระตุก ไม่ว่าใครจะคิดอย่างไร ผมคงห้ามเขาไม่ได้ แต่สำหรับผม มันเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสากลในการฝึกสุนัข และมันก็ได้ผลจริงๆด้วย ผมยอมรับว่าผมคือสาวกโซ่กระตุกมาตั้งแต่สมัยผมเลี้ยง เยอรมันเชฟเพิร์ด เพราะนอกจากผมจะใช้สำหรับการควบคุมหมาแล้ว หน้าที่ของมันก็ยังเป็นอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยได้อีกด้วย แต่ใครจะมองมันเป็นผู้ร้าย มันก็เรื่องของเขา

ผมเคยยอมไปแล้วหลายครั้ง ต่อไปผมจะไม่ยอมถอดมันออกจากคอหมาผมอีกแล้ว เพราะถ้าผมยอม นั่นก็แสดงว่า ผมได้ยอมรับว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ผมใส่ลงไปเพื่อการเอาเปรียบคู่แข่งขัน ซึ่งมันไม่เป็นความจริงเลย ที่ผมยอมไปแล้วหลายๆครั้ง เพราะผมเห็นแก่คำว่า มิตรภาพ แต่ผมรู้สึกว่าผมกำลังล้มเหลว เพราะไม่มีใครมองเลยว่า การที่ผมยอมถอดมันออกจากคอหมาผม มันคือการแสดงความบริสุทธิ์ใจ

ดังนั้น ต่อไปนี้ เรื่องโซ่กระตุก ผมขอยอมหักแต่จะไม่ยอมงอ ผมยอมที่จะโดนจับแพ้ฟาล์วเพราะว่าใส่โซ่กระตุกลงสนาม แต่ผมจะไม่ยอมชนะการแข่งขันโดยที่บนคอหมาผมไม่มีโซ่กระตุกอย่างเด็ดขาด .....

ด้วยความเคารพในทุกมุมมองที่แตกต่าง ฯ

*** หมายเหตุ ***
    ผมว่าจะไม่ลงแล้ว เรื่องโซ่กระตุกในกระทู้นี้ แต่เพื่อให้รู้ว่าผมคิดอย่างไร ผมจึงไปเขียนไว้ที่กระทู้อื่น ขอนุญาติก๊อปมาลงให้อ่านนะครับ
  • ถึงมาร์ค ผมรู้ว่าคุณเมาไวน์ผมไม่โกรธคุณหรอก และขอบอกว่าผมคือแฟนพันธ์แท้ไม่ได้มาเสี้ยม แต่ผมว่าอีสานเรื่องมากจนผมรำคาญ แวะมาบอกแค่นี้แหละ บายครับ
  • ขอร้องละครับ แค่เรื่องสายโช้คเล็กๆ เราอย่าเอามันมาปิดกั้น มิตรภาพกันอีกเลย พิตบูลมันยังต้องการพวกเรา ต้องการได้รับการแสดงออก ให้เห็นถึงสิ่งมหัศจรรย์ที่มันมีอยู่ เราอย่าเอาเรื่องเล็กๆนี้มาเป็น การปิดกั้นโอกาศมันเลย
  • ขอบคุณ คุณ Vichan ขอโทษคุณอีกครั้งที่ผมเสียมารยาท ^:)^
  • และเพื่อมิตรภาพอีกสักครั้ง ผมขออนุญาติ ถอนตัวไม่ส่งหมาลงแข่งนะครับ ไม่อยากให้ใครต้องลำบากใจ
    เหตุผลเดิม คือถ้าผมยอมถอด ก็แสดงว่าทุกครั้งที่ลงแข่ง ผมตั้งใจไปโกง แต่ถ้าผมลงแข่งโดยไม่ยอมถอด ก็อาจจะมีคนแปลเจตนาอีกว่า ผมตั้งใจมาหาเรื่อง ......

ดังนั้น หากพวกเรายังขาดความศรัทธาในกันและกัน เรื่องนี้มันก็จะไม่มีทางจบครับ

ด้วยความเคารพฯ ^:)^
  • Vichan -----> ผมยอมรับครับว่าอีสานเรื่องมาก แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ถึงขนาดที่เราไม่สามารถจะทำได้ มากไม่มาก มันอยู่ที่ใจเรามากกว่า เราเป็นคนแบบไหน ถ้าเรามั่นคง ที่จะเดินทางเราก็อย่าไปกลัว อุปสรรค รอบทางที่เราจะไป ถึงจะมีคน คอยยุแหย่ คอยปั่นให้เราเสียสมาธิ เราก็ต้องมั่นคง ในทางที่เราจะไป

ผมพอจะเข้าใจว่า หลายคน บอกว่าอีสานอาจจะเรื่องมาก จุกจิก แต่เชื่อเถอะครับ ต่อไปไอ้สิ่งที่วางๆกันไว้ตอนนี้อาจจะเป็นประโยชน์ในวันข้างหน้าแน่นอน ตอนนี้บางคนอาจจะเบื่อ ผมก็เบื่อเหมือนกันครับ เบื่อตั้งแต่ ก่อนสนามเชียงใหม่แล้ว ที่ตอนแรกก่อนแข่ง ไม่กี่อาทิตย์บอกสโลป 3 เซน แล้วก็เพิ่มมา 4 หรือ 5 เซนเพื่อกระชับ เวลา ก่อนงานเมืองทอง ก็มาเปลี่ยนอีก รุ่น น้ำหนักตัว แถมไปเจอสถานะการ เพิ่มน้ำหนักที่ละ 200 แต่ก็เข้าใจว่า ถ้าไม่เพิ่มที่ละ200 คงได้ไปจบ กันที่ ตี 3 แน่นอน ทรมานไหมครับแบบนี้ แต่แข่งเสร็จทุกที ผมก็มีความสุขจนลืมเรื่องพวกนี้ ไปเลย ก่อนกลับบ้านก็ยังได้คุยกับพี่มาร์ค นิดๆหน่อย

ปล. อยากให้เราคุยกันเรื่องนี้ให้จบที่กระทู้นี้ไปเลยครับ พวกผมคนเล่นลากคนเล็กๆจะได้สบายใจ เวลาจับชุดลาก เวลาฟิตหมา จะได้เต็มที่ สบายใจกันทุกๆฝ่าย ( ด้วยความเคารพ )
  • ผมว่าถ้าเราคิดว่าการแข่งขันมันเป็นแค่การกระชับมิตรภาพ กติกาไม่เห็นสำคัญเลยเอาแค่หลักๆนิดๆหน่อยก้อพอเพื่อให้มันมีมาตรฐานในการแข่งก้อพอ ด้วยความเครพคับ ^:)^
  • ขำกลิ้งเลย :-)) :-)) :-)) คิดได้ไง ว่าอีสานตั้งกติกามาเพื่อให้ตัวเองชนะเพระาว่าสู้คู่ต่อสู้ไม่ไหว
    image
    แค่นี้ก็คงพอที่จะทำให้สมองอันน้อยนิดของคุณได้เเล้วนะว่าอีสานเขาไม่จำเป็นต้องตุกติกอะไรให้ยุ่งยากหรอ ใช้เพียงเเค่ความสามารถของแฮนเลอร์กะหมาคู่ใจก็เพียงพอเเล้วที่จะชนะคู่ต่อสู้ จนบางครั้งพากันคิดว่าก่อนงานเเข่งจะไม่ซ้อมหมาด้วยซ้ำ เพราะกลัวว่าจะได้ถ้วยมาอีก กลัวจะพากันถอดใจหมด :002:
    สุดท้ายก็อยากจะให้ทุกท่านเข้าใจถึงจุดประสงค์ของงานลากเเต่ละงาน เราทำหมาลากกันก็เพื่อที่จะให้เจ้าของและสุนัขได้มีกิจกรรมที่ดีๆทำร่วมกัน ทำให้ผู้คนภายนอกมองภาพลักษณ์ของพิทดีขึ้น ทำให้เราได้มีเพื่อน มีพี่ที่ดี มิตรภาพดีๆเกิดขึ้นจากพิทบูล ผมยอมรับว่าตั้งแต่เดินเข้าสู้ถนนสายลากผมมีความสุขมาก มีความสุขทุกครั้งที่ได้เห็นสุนัขตัวหนึ่งเดินลงสนามพร้อมกับแฮนเลอร์คู่ใจ แค่มองตาก็รู้ใจว่าต้องทำอะไรและก็ได้ทำอย่างสุดความสามารถทั้งคนทั้งหมาเป็นหนึ่งเดียวกัน พอลากจนสุดปลายลางแฮนเลอร์ก็ยิ้มด้วยความอิ่มเอมใจ บางท่านถึงกับน้ำตาคลอเบ้า และสุนัขเองก็กระดิกหางตอบรับ ยังกะบอกให้รู้ว่า "ผมทำให้พ่อได้เต็มที่นะครับ"

ปล. ถึงเราจะต่างเเนวคิด ต่างวิธีการ เเต่เราก็มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน อยากทุกท่านพูดกันด้วยเหตุด้วยผลนะครับ และยินดีต้อนรับทุกท่านสู้งานอีสานมาพบกับมิตรภาพดีๆจากอีสานทีม ขอบคุณครับ :X
  • "ตัวเสี้ยมนี่ก็คอยถึงเวลาจริงๆนะครับร้อยวันพันปีไม่เคยเห็นชื่อในเวปแต่เวลาเค้าแค่ถกประเด็นมีการถกเถียงกันนิดหน่อยแมร่งรีบเสี้ยมรีบสุมไฟเลยทันทีคนแบบนี้นี่แมร่งมีอยู่เยอะจริงๆในสังคมไทย"

-พี่ดำ นานๆมาให้เห็น งานอิสานครั้งนี้ พบกันนะครับ
  • ส่วนน้องๆ อิืสานเรา ด้วยความเคารพทุกท่านนะครับ อาว่าพวกเราไม่ต้องห่วงอะไร ซ้อมหมาไป เรื่องอื่นให้ทางคณะทำงานพวกเรา เป็นคนคิด คนแก้ หาเหตุ หาผล เองดีกว่านะครับ อาเข้าใจความรู้สึก แต่มันจะไม่มีประโยชน์อะไร รังแต่จะบานปลายไป สงบ สติื สามัครคี เชื่อเถอ่ะ ไม่ได้พูดเอาโก้นะครับ รักๆกันทั้งนั้น ไว้รอดูวันงาน คืนสังสรรค์ซิ ที่สุดพวกเราก็จะแฮปปีกันทั้งนั้น ......ขอนะครับ
  • สวัสดีครับพี่น้องสิงนักลากฯทุกท่าน
    ตอนนี้พาลูกมาคัดตัวแทนภาค กีฬๅแห่งชาติที่ขอนแก่นครับ
    เห็นว่าในบอร์ดกำลังฝุ่นตลบ. ก็เลยต้องเข้ามา ทั้งๆที่ตั้งใจแล้วว่าจะขอบาย.....
    ในเรื่องประเด็นฮ็อดจะขอย้อนเวลาไปเมื่อ ประมาณ 8 ปีที่แล้ว ผมและกลุ่มเเพื่อนๆหลายท่าน
    ได้แยกตัวออกมาจาก pitbullzone ก็ด้วยความเห็นไม่ตรงกัน ในเรื่องกฎ กติกา ที่กำลังทะเลาะกันอยู่นี่แหละ
    หลังจากแยกตัวออกมาพวกเราก็มาตั้งกฎ กติกา ของพวกเราเอง งานแรกๆ กติกา ก็ไม่ๅเคร่งครัดมากนัก
    แต่ก็จะมีหลักๆ อยู่ไม่กี่ข้อ ซึ่งหนึ่งในนั้นก็คือเรื่องสายโช็คเชน พวกเรามีนโยบายชัดเจนในเรื่องนี้
    ตั้งแต่งานแรกที่พวกเราจัดเมื่อ 8 ปีที่แล้วครับ ใครจะว่ากฎหลังเขา หรือกฎเข้าข้าง หรือกฎสกัดคู่แข่ง
    อะไรก็แล้วแต่
    แต่........อยากจะบอกว่ากฎข้อนี้พวกเราตั้งมา ตั้งแต่ท่านๆยังไม่เกิด.....ด้วยซ้ำไป
    ส่วนเหตุผลปธ.หนุ่มก็ได้ชี้แจงไปแล้ว
    ส่วนใครจะคิดว่าหยุมหยิมน่าเบื่อ ก็แล้วแต่จะคิด....แต่อยากจะบอกว่าตั้งแต่พวกเราเล่นกันมายังไม่มีใครบ่นสักคน.....
    มีแต่พูดว่า ดีครับกฎกติกาชัดเจนดี เล่นกันแบ "แมนๆ แฟร์ๆ" ภายใต้กฎกติกาเดียวกัน
    และเป็นแนวทางที่ยึดถือปฎิบัติกันมา ตลอดทุกๆสนามเป็นเวลานานมากแล้ว
    ไม่มีการ "ชักเข้าลูกดอก" เพื่อใครคนใดคนหนึ่งทั้งนั้น ถ้าจะมีการปรับเปลี่ยนกฎ กติกา ข้อไหน
    พวกเราตั้งมีการประชุม ปรึกษาหารือ กันทุกครั้ง เพื่อฟังเสียงส่วนมาก
    ส่วนงานที่ขอนแก่นถือเป็นการรวมกันเป็นครั้งแรก ของพวกเรากับทางพิทบูลโซน
    เพราะฉนั้นพวกเราจึงปรึกษากันว่าจะ"อะรุ่ม อะร่วย". กฎกติกาบางข้อ
    เช่นการใช้สายโช็คเป็นต้น เพราะพวกเราเห็นว่า ทางฝั่งนี้ยังใหม่อยู่ ในขณะที่พวกเรา "เป็น" กันหมดแล้ว
    หลังจากงานที่ขอนแก่นผ่านไปก็มีงานลากฯอีกหลายงานนักลากฯเริ่มเก่งกันแล้ว
    ทางอิสานก็ได้ไป"ช่วยงาน" มาโดยตลอด โดยผมเองจะเน้นย้ำกับปธ.หนุ่มตลอดว่า
    "เราไปช่วยงานเขา เราต้องทำตัวเป็นแขกที่ดี อย่าไปเรียกร้องโน่น นี่ นั่น อย่าไปประท้วง
    อย่าไปโวยวาย จงยอมรับในกฎกติกาของเขา ถ้าใครยอมรับไม่ได้ ก็อย่าไป อย่าให้เสียชืออิสานทีม"
    หลังจากสนามที่ขอนแก่นแล้ว ก็มีงานลากฯตามมาอีกหลายครั้งนักกีฬาก็เก่งกันขึ้นเยอะ
    ฉนั้นงานนี้กลับมาจัดที่อิสานพวกเราจึงลงความเห็นกันว่าจะใช้กฎกติกาของพวกเราอย่างเต็มรูปแบบ
    ย้ำอีกครั้งว่า เป็นกฎ กติกา ที่พวกเราตั้งกันขึ้นมานานมากแล้ว และพวกเราก็ช่วยกันปรับเปลี่ยน
    บางอย่างให้เข้ากับยุคกับสมัย อันนี้ "เพื่อนเก่า" ของพวกเราหลายๆท่านคงจะทราบดี
    พวกเราเล่นกันมาตั้งแต่บนพื้นหญ้า กลางแจ้ง จนมาสู่พื้นพรม ในคอนแวนชั่นฮอลล
    พวกเราก็ใช้กฎกติกาเหล่านี้เป็นหลัก ใครที่คิดว่าพพวกเรา "เพิ่งจะ" ตั้งกฎข้อนี้มา
    เพื่อ เข้าข้างตัวเอง เพื่อสกัดกั้น คู่ต่อสู้ "คุณไม่ใช่นักกีฬา"........
    ขอยืนยันว่า "เมื่อไหร่ก็ตาม ที่อิสานเป็นผู้จัด". กฎ กติกาข้อนี้ "ยังใช้อยู่ และจะใช้ตลอดไป"
    ส่วนใครจะไป ใครจะมา เราไม่ว่ากัน กลับไปอ่านอีกครั้งก็ได้ เพื่อความกระจ่าง.......

สวัสดีครับ
    คาวบอย