ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลข้า ใครอย่าแตะ
  • วันนี้ มีเรื่องไม่ค่อยดี มาเล่าสู่กันฟัง เผื่อคนที่รักพิทบูลเหมือนกัน จะได้จำไว้เป็นอุทาหรณ์

เมื่อวันที่ 1 กันยา ที่ผ่านมา ผมได้เอารถสามล้อพ่วงบรรทุกเจ้าจูล่งไปจอดริมฟุตบาทหน้าร้านเสื้อผ้าแห่งหนึ่ง
    จู่ๆ เจ้าของร้านผู้หญิงอายุประมาณ 50 ก็ออกมาไล่ผมโดยบอกว่า
    " เอาไปจอดที่อื่นไป๊ หมาในร้านมันเห่าเสียงดัง น่ารำคาญ"
    ผมก็อึ้งเลย อะไรวะ ไอ้ล่งมันนั่งอยู่ดีๆ ไม่ได้ไปแหย่ หมาในบ้านเขาเลย ทำไมเขาไม่ห้ามหมาเขา ดันมาไล่หมาผมซะงั้น
    ผมเลยตอบไปว่า "ที่จอดรถมันเต็ม จะให้ผมย้ายรถคนอื่นแล้วเอาของตัวเองไปจอดจะได้ยังไง" แล้วผมก็ยืนจ้องหน้าจะเอาเรื่องเจ้าของร้าน จนแกเดินหนี
    พอผมเดินจะไปขึ้นรถ เจ้าของร้านผู้ชายอายุประมาณ 55 ก็ออกมาตำหนิผมว่า
    "หมาดุอย่างนี้ ไม่ควรเอาออกมาเที่ยวข้างนอก มันสร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นๆ"
    ผมตอบว่า "ผมพามันออกมาตลอด 6 เดือน ไปไหนมาไหนด้วยกัน ไม่เคยทำอะไรใคร มีคุณคนแรกนี่แหละ มาโวยวาย"
    เขาตอบว่า "คุณจะรับประกันได้ไง ว่ามันจะไม่ทำร้ายคน"
    ผมตอบว่า "อย่างน้อยมันก็ไม่เคยหาเรื่องใคร ...เอ๊ คุณนี่นักเลงนะ"
    เขาตอบว่า "คุณนั่นแหละนักเลง บ้านผมมีเด็กเล็ก เดี่ยวหมาคุณมากัดเด็ก และตรงนี้มันหน้าร้านของผม"
    ผมตอบว่า "หมามันอยู่ของมันดีๆ อย่ามาหาเรื่องกันเลย ที่สำคัญนี่มันที่จอดรถสาธารณะครับ"
    พอเถียงกันอีกซักพัก ผมก็กลับมาจวน มาถามแม่บ้านที่จวนว่าไอ้เจ้าของร้านนี้มันเป็นใคร แม่บ้านก็เล่าให้ฟังว่า
    บ้านนี้ คนสวก(แปลว่าดุ) คนเข้าไปเลือกซื้อเสื้อผ้า ถ้าไม่ซื้อยังโดนด่าเลย มีเรื่องประจำ
    ผมคิดในใจ ...ถ้าไม่มีที่จอด ตูจะไปจอดอีก ดูซิแมร่งจะทำไง....
    สองวันถัดมา (3 กย 52) ผมก็ขับรถจะเข้าไปจอดอีก เนื่องจากไม่มีที่จอดเลย ยกเว้นหน้าร้านนี้ที่ไม่ค่อยมีใครกล้ามาจอด
    มีผู้ชายตัวใหญ่สูงซักประมาณ 180 (ผมสูงแค่ 163) เดินออกมาไล่ผมให้ไปจอดที่อื่น(คนนี้น่าจะเป็นลูกชายของเจ้าของร้าน)
    ด้วยความโมโหผมเลยสวนกลับไปว่า "มึงลองไปดูที่จอดก่อนดิ๊ ว่ามันมีมะ ถ้าไม่จำเป็นกูก็ไม่มาจอด"
    มันเลยด่าผม และท้าผม ต่อย ผมเลยบอกมันว่ามาดิ มันก็มายืนทำท่าจะต่อยแต่มันไม่กล้า (อาจจะเนื่องจากมีสายตาคู่นึงจ้องมันอยู่ , ไอ้ล่งนั่นเอง)
    มันเลยบอกให้ผมต่อยมันก่อนตรงหน้าร้านนี้เลย ผมบอกว่า "มึงตามกูมาข้างนอกปะ เดี๋ยวกูจัดให้"
    มันบอก "กูไม่ไปกูต้องเฝ้าร้าน"
    ผมตอบ "โธ่...ไอ้หน้าตัวเมีย มึงเก่งแต่หน้าบ้านมึงเหรอ"
    มันก็ท้าให้ผมต่อยมันตรงหน้าร้านมัน (ใครจะไปเริ่ม แหม...ไม่รู้กี่ตีน ลำพังมันคนเดียวผมก็สู้ไม่ได้แล้ว ถ้าไม่มีไอ้ล่งไปด้วยผมคงโดนยำตีนไปแล้ว)
    ผมตะโกนด่ามันว่ามันขี้ขลาดไม่กล้ามาต่อยข้างนอก ซักพักผมก็กลับ พอมาถึงจวน ก็คิดว่าเรื่องนี้คงไม่จบ ไปหาตำรวจให้จัดการดีกว่า แล้วก็โทรตามลูกน้องให้พาไปส่งที่โรงพัก แต่พอดีนึกถึงเพื่อนที่เป็นอัยการก่อนลองโทรคุยดู
    ท่านอัยการตอบมาว่า "อาตมาบวชอยู่ โยมมีอะไรหรือ" ผมรู้สึกเสียวแปร๊บในใจเลย ไม่รู้จะเรียบเรียงคำพูดว่าไงดี
    ตอนนั้นเหมือนสติ วิ่งกลับเข้าสู่ร่างผมเลยครับ เฮ้ยตูมาทำเห้อะไรวะเนี่ย ทะเลาะกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง จนเดือดร้อนคนอื่นแล้วเนี่ย รู้สึกละอายจริงๆ
    แล้วผมก็เล่าเรื่องทั้งหมดให้อัยการฟัง ท่านก็เลยเทศน์ผมไปหนึ่งกัณฑ์ หลังจากคุยแล้ว ก็ทำใจได้จะกลับจวน แม้ว่าเรื่องมันจะคาราคาซังอยู่
    แต่...ลูกน้องผมมันบอก เรื่องนี้พวกมันเคลียร์ให้เอง เดี๋ยวเราไปกันสี่คน ผมก็เลยคิดว่าก็ดีเหมือนกัน คุยกันให้จบ แล้วก็พากันไปที่ร้าน โดยผมกำชับว่า ไปเคลียร์ ไม่ใช่ไปมีเรื่อง

พอไปถึง ด้วยหน้าตาและรูปร่างของลูกน้องผม ที่ลูกชายเจ้าของร้านเห็นแล้วว่า ถ้ามีเรื่องกันมันตายแน่ๆ ทำให้มันเข้าไปยืนหน้าซีด แอบๆอยู่ในร้าน ปล่อยให้เมียและพี่ชายมาเคลียร์
    แล้วก็รีบโทรไปหาพ่อ ทำทีเป็นขอเบอร์ผู้กำกับมาช่วย (ทำเป็นพูดเสียงดังๆให้พวกผมได้ยิน) พวกผมก็ยืนหัวเราะกัน แล้วบอกให้มันเรียกมา มันยิ่งตกใจ แล้วก็เริ่มคุยกับพวกผม(แต่ตอนนี้มันกลายเป็นคนสุภาพเรียบร้อยไปแล้ว)
    ลูกน้องผมเลยบอกมันว่า มาเคลียร์ให้ ไม่อยากให้หัวหน้ามีเรื่อง
    เจ้าของร้านมันโม้ว่า มันเก่งมีเรื่องชกต่อยขึ้นโรงพักตลอด
    ผมเลยบอกมันว่า "ผมไม่ต่อยใคร มันเบาไป ถ้าทำต้องทำให้หนัก" แล้วก็หันไปยิ้มกับลูกน้อง ให้มันเสียวสันหลังเล่น
    มันก็จ๋อยๆ ซักพักบอกว่า ให้ผมไปจอดข้างร้านมันก็ได้ ผมก็บอกว่า ถ้ามันพูดดีๆแค่นี้ก็จบ ว่าแต่ไอ้เด็กตัวเล็กที่กลัวว่าไอ้จูล่งมันจะไปกัด อยู่ไหนเหรอ
    มันตอบเสียงอ่อยๆ "อยู่ข้างบน ชั้นสอง"
    (โธ่ไอ้ปัญญาอ่อน หาเรื่องทะเลาะ แล้วเอาเด็กมาอ้าง)
    พอจบเรื่อง ก็แยกย้ายกันกลับ

ที่พิมพ์มาเยอะนี่....คงเพราะผมอยากจะถ่ายทอดสิ่งที่เกิดขึ้นให้ฟัง (แค่อยากระบาย)
    แต่เชื่อว่าหลายคน คงเจอสถานการณ์เดียวกับผม โดยเฉพาะ คนที่รักหมามากๆ บางครั้งเราก็ปกป้องมันเกินไป
    เดี๋ยวนี้ผมกลายเป็นคนหงุดหงิดง่าย เวลาได้ยินใครตำหนิ ว่าหมาดุ ทั้งๆที่มันไม่เคยมีทีท่าจะจะทำร้ายใครเลย บ้างก็ว่ามันโง่บ้าง

ขอยกตัวอย่างบทสนทนาที่ผมโต้ตอบคนอื่นไป

ผู้ช่วยประชาสัมพันธ์จังหวัด "หมาพันธ์นี้มันโง่ "
    ผม "อืมมม...แต่อย่างน้อยมันก็ฉลาดพอที่ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ เหมือนกับบางคนที่ปากไม่มีหูรูด พูดไม่ดูตาม้าตาเรือน่ารำคาญ "

แม่ค้าขายส้มตำ "หมาพันธุ์นี้มันกินคน"
    ผม "มันอยู่ของมันดีๆไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ต่างจากบางคน น่ากลัวกว่ามันเยอะ เห่าหาเรื่องไปทั่ว"

พ่อค้าขายหมาที่หายยา "โอ๊ย หมาผมสวยกว่าเยอะ แต่ผมไม่บอกชื่อบอกสายหรอก มืออาชีพเขาไม่บอกกัน"
    ผม "แน่จริงเอาหมามึงมาดูเลย หรือมึงอายเพราะหมามึงเป็นตุ๊ด แต่กูว่าอย่างมึงคงเลี้ยงได้แค่พุดเดิ้ล ไอ้ขี้ขลาด"

ใครจุดเดือดต่ำอย่างผมบ้าง มาเล่าสู่กันฟังหน่อย (หรือผมเป็นบ้าอยู่คนเดียว)
    ไฟล์แนบ
    IMG0223A.jpg 60K
    PIC_2265reeee.jpg 108K
    3-001.jpg 13K
    red Julong@7 month 27 day (41).jpg 83K
    red Julong@7 month 27 day (29).jpg 44K
  • เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งเลยค่ะ
    โดนตั้งแตวยังไม่ถึงสองเดือน
    เดินไปไหนมีคนถามว่าพันไร
    พอบอกว่า พิทบูล พูดเลยว่า ไอ้ที่มันกัดคนน่ะเหรอ

พอโตขึ้นมาหน่อย คนแถวบ้าน บอกหมาพันนี้ต้องเลี้ยงที่กว้างๆ
    อย่าให้หลุดมาเชียวกัดคนตาย

พอหลุดไปจิงๆ วิ่งเลยคนไปเฉยเลย ไปเล่นกะหมานู่น
    คนไม่ได้เลี้ยงเค้าไม่รู้หรอกว่ามันเป็นไง
  • อิๆๆๆๆๆๆๆ
    คราวหน้าแนะนำให้ใส่เครื่องแบบ........ไปเลย..ครับท่านปลัด
  • มันต้องโดนของจริงอย่างนี้สิมาว่าหมาเราได้ เราเลี้ยงเราก็รักของเรา แต่ขอชมครับพี่ว่าพี่ยังใจเย็นและมีสติอยู่ตลอดเวลา :006::006::006:
  • ไอ้พวกบอกกัดคนตายนี่
    ผมมักจะตอบว่า "มันชอบกัดคนหน้าโง่ๆ ชอบทำตัวลนลานเหมือนมีพิรุจ อ่ะครับ ถ้ารู้ตัวว่าเป็นอย่างนี้ก็ต้องยืนห่างๆ " 555+++
  • สวัสดีครับ..ผมก็มีมาเล่าให้ฟังครับ สายกัดที่บ้าน มีเพื่อนแม่มาเห็นบอกพิทบูลไม่รู้.แต่บอกนี้แหละกัดคนตายแค่นั้นแหละครับ เป็นชุด..
    คนมันโดนปลูกฝังให้เชื่อ เพราะใคร..ครับ สื่อบางสื่อมันออกข่าวให้น่ากลัวแล้วไอ้คนที่ไปพูดมันไม่เคยเลี้ยงพิทบูลพูดเองเออเอง..จูงไปเดินเล่นมีแต่คนมอง...สายตามันฟ้องครับในทางรังเกลียดแม้กะทั้งร้านหมอบ้างร้าน.. หมาผมเคยกัดร๊อตไวเลอร์ เกือบตาย..เนื่องจากสาเหตุ
    เจ้าของมั่นใจ ใหญ่กว่ามากโตกว่าแพ้ที่ไหน..เรียบร้อยร๊อต..เกือบไม่รอดครับ5555...55
    ไฟล์แนบ
    wm_normal_morganpose.jpg 26K
  • เรื่องใส่เครื่องแบบนี่อยากจะบอกเลยครับ ว่าผมรับราชการมา ตั้งแต่ปี 49 เคยใส่แค่สามครั้ง
    1. วันรายงานตัวที่กรม
    2. วันรายงานตัวที่จังหวัด
    3. วันรายงานตัวที่อำเภอ
    ผมไม่ชอบใส่ไปไหนมาไหน ผมชอบแต่งแบบเซอๆ สกปรกด้วยรอยตีนหมา นี่แหละครับ
    ได้รู้ได้เห็นสันดานคนมาเยอะ แต่งเครื่องแบบไป แมร่งก็ใส่หน้ากากเข้าหา ทำให้เราเห็นคนชั่วเป็นคนดีไปหมด
    ไฟล์แนบ
    red Julong@7 month 27 day (15)2.jpg 45K
    red Julong@7 month 27 day (6).jpg 52K
  • เป็นผมนะท่านปลัด จะปล่อยไอ้ล่ง กัดแมร่งเรยยยยยยยยยย:o019::o016:

เชี้ย..แมร่ง ก..ว..น..ตี..น:o051:
  • อ่านแล้วเห็นภาพตามเลยว่ะ ท่านปลัด..คนแบบนี้มีเยอะครับ
    ประเภทเก่งแต่หน้าบ้านกรูเนี่ย...แถวบ้านผมมีอยู่คนนึง สูง 185 หนักน่าจะซัก 90 แก่เเล้ว 50 กว่าๆได้
    ผมพาบราวนี่เดินเล่น แม่งเดินทางถามผม กัดม่ะเนี่ย...ผมบอกไม่เคยกัดใครนะ...
    มันถามต่อ พันธ์นี้ป่าว ที่ลงข่าวกัดคนตาย...ผมบอกอืม......
    มันถามต่ออีก พิตบูลใช่ม่ะ...ผมบอก อืม....
    มันถามต่อ..เอามาเดินงี้ เดี๋ยวกัดคนอื่นเค้าหรอก..ผมบอกถ้ามันกัดผมไม่เอามาเดินหรอกครับลุง...
    เชื่อม่ะ...บราวนี่มันกรรโชก และกระชากโครม..ดีที่สายจุงผมแบบมีสปริง..
    ไอ้ยักษ์ นั่นโดดตัวลอยวิ่งแนบเข้าบ้าน...
    ทุกวันนี้เล่นลิง(หมา)ชิงบอลกับเด็กๆๆแถวนั้นครับ..ไม่เห็นจะกัดใคร..

พิตบูล...มันแยกออกนะครับ ว่าใครไม่ชอบมัน..และใครเป็นมิตรกับมัน..จริงๆๆ
  • ตอนแรกๆที่ผมซื้อ พิทบลู มาเลี้ยงก็โดนเยอะครับ
    บอกเพื่อนว่าจะซื้อพิทบลู เพื่อนก็ว่าอย่าเลยเดี๋ยวมันโมโหมันก็แดกเมิงหลอก แม่งดุ เลี้ยงไม่เชื้อง ชอบกัดคน
    ซื้อมาแล้วใครถามว่าพันธ์อะไร พอเราบอกไปบ่างก็ถามว่าหมาพันธ์นี้มันเลี้ยงได้เหลอ เค้าห้ามเลี้ยงห้ามนำเข้านิ ผิดกฏหมายนะ
    ผมอยากจะด่าจิงๆ "ไอ้ฟาย" ถ้าพิดบลูมันแดกคน คนในเวปคงตายห่าหมดแล้ว หรือว่าถ้าผิดกฎหมายคุกคงไม่พอขังเป็นแน่

ปล.ผมว่าทุกอย่างที่คนส่วนใหญ่มอง พิทบลู ในแง่ร้ายเพราะสื่อออกข่าวกันจนโอเวอร์
    ผมดูสถิติร๊อตไวเลอร์ก่อเรื่องมากกว่าตั้งเยอะ คนเค้าก็ยังเลี้ยงกันไม่มีใครว่าซักคำพอเลี้ยง"พิทบลู"
    เข้าหน่อยวิจารณ์กันใหญ่ บ้าไปแล้วคนเรา
  • ผมเลี้ยงทั้งร็อตแล้วก็ทั้งพิท สรุปแล้วแต่คนครับ แล้วแต่มุมมอง ร็อตผมหวงบ้านมากมายนอกบ้านก็ถ้าหนีออกไปใครไม่สนใจมัน มันก็ไม่สนใจ ใครไล่ตีมันมันสู้ แต่ไม่เคยกัดใครเลยหนักสุดเคยมีพวกเด็กช่างกลซ้อนจักรยานมาแล้วลงไล่แตะหมาผมสองคน สรุป ลงนอนกะพื้นหนึ่งคนโดยหมาผมขึ้นค่อมแล้วขู่แบบน้ำลายฟูมปาก อีกคนขี่จักรยานหนี ยามแถวบ้านไม่มีใครกล้าเข้าห้ามเลย ผมออกมาถามเกิดไรขึ้นยามบอกไอ้พวกนี้อยู่ดีๆลงมาเตะหมา ผมเลยเดินไปจับหมาผมออกมาแบบใจหายมากๆถ้ามันตัดสินใจกัดนะผมว่าเน่าแน่ๆ จากนั้นก็ตามประสาพวกเด็กปัญญาอ่อนไปยกพวกมาเอาคืนกะหมาผม ผมเลยเดินออกไปบอกว่าพวกน้องลงมาไล่เตะมันยังมีหน้ามาอีกหรอ มันบอกผมไม่แน่จริงนี่หว่าแน่จริงปล่อยออกมาเลย ผมก็เลยบอกต่างคนต่างอยู่เหอะน้องไร้สาระ มันก็เดินไปแบบด่าตลอดทาง ส่วนหมาผมนี่อย่างคลั่งเลยตอนออกไปคุย แต่ว่ากะคนที่พอเข้ามาในบ้านแล้ว ถ้าไม่ใส่หมวกหรอทำตัวให้มันสงสัยนี่ก็ต่างคนต่างอยู่ถ้าอารมดีๆก็ไปคาบบอลมาชวนเขาเล่นสะงั้น

ส่วนพิทบลูที่บ้าน สุดยอดมากแรกๆแถวบ้านคนกลัวมาก จากนั้นมันไปเล่นกะทุกคนเลยที่เคยเล่นด้วยยิ่งถ้าสาวๆสวยๆด้วยแล้วมุดแล้วมุดอีก จนคนแถวบ้านชอบมาขอไปจูงเล่นเพราะมันชอบไปเล่นกะสาวๆ คนงานนี่พาไปวันนึงสองสามรอบไม่ซ้ำหน้า แต่มีครั้งหนึ่งที่ไม่ให้คนส่งน้ำแข็งเข้าบ้านเพราะมันดันเสือกเอาผ้ามาโพกหน้า เห่าเสียงอย่างดังสองสามที จากนั้นนั่งลงแล้วขู่ ตลอดเลยคนส่งน้ำเเข็งก็ไม่กล้าขยับผมออกมา เลยให้เขาเอาผ้าออกจากนั้นมันก็เข้าไปดมๆแล้วก็กระดิกหางเพราะจำได้ ต่อมาทุกวันก็เป็นปกติคนส่งน้ำแข็งก็มาส่งเกือบทุกวันโดยไม่มีผ้ามาโพกหน้า

สรุป หมามันตัดสินใจได้ใครเป็นไง ในแนวคิดผม ถ้าเราสร้างสิ่งแวดล้อมดีๆให้ สร้างความเชื่อใจให้รู้ว่ามนุษย์เป็นมิตร ผมว่ามันก็จะรู้ว่ามันควรทำไง
    ผมไม่ได้กลัวหมาผมไปกัดใครก่อนผมกลัวคนนี่แหละไม่เข้าใจแล้วไปทำไรมันก่อน มันเลยสู้.....เสียวมากๆ โดยเฉพาะพิทบลูเพราะมันบ้ายุเหลือเกิน เลยบอกคนที่มาขอพาไปเดินห้ามยุให้ทำไรไม่ดี เช่น มีหมาเข้ามาจะกัดห้ามยุให้สู้ครับ ถ้าไม่ยุมันไม่สู้แล้วหมาอื่นก็จะหนีไปเอง เคยมีครั้งนึงคนพาเดินดันไปยุ เขาบอกว่าเห็นแล้วขนลุกเลยอย่างโหด แต่ปกติเล่นกะหมาทุกตัวนะครับที่เข้ามาเล่นด้วย
  • ผมชอบ พี่ใจถึงดี

ผมก็เคยเหมือนกัน สไตล์คล้ายๆกันอ่ะพี่

ไปปริ้นงานแล้วโดนหาเรื่องแบบนี้แหล่ะ

อิอิ
  • พันธ์ที่กัดคนตายอะนะ...
    คำถามนี้ผมโดนถามเยอะมากคับ ก็พยายามอธิบายพวกเค้าทุกครั้ง
    คนที่ไม่เลี้ยงพิทไม่รู้หรอกคับ ว่ามันน่ารักแค่ไหน
    เดี๋ยวนี้เพื่อนๆมาที่บ้านก็เล่นกับมันสนิทใจทุกคน
  • ผมก็คนหนึ่งที่ รู้สึกแย่ กับสายตา บางคน(บางคน)ที่มองเวลาผมจูงหมาผมเดินเล่น เป็นประจำ
    กลัวอะไร รังเกียจอะไรมันนัก ไอคนเลวๆที่เดินสวนพวกคุนเป็นประจำทุกวัน ไม่น่ากลัวกว่าหรืองัย
    ค่านิยมคนเรามันสอนให้คล้อยตามกันหมดได้ยังงั้น ไมไม่รู้จักใช่มันสมองตัวเองวิเคราะห์เองกันดูบ้าง
    เคยเห็นหมามันกัดคนกับตากี่ครั้ง(แล้วเห็นคนทำร้ายกันเองกี่ครั้ง) ฟังเค้ามาทั้งนั้น
    น่ามองย้อนตัวเองดูบ้างว่าตัวเองเป็นมนุษย์สุดแสนประเสริฐแต่ทำเลวสารพัด กว่าหมาซะอีก
    เฮ้อ..เหนื่อยใจ
    แต่คนดีๆที่เข้าใจก็มีอีกมายครับ ผมถือว่าคนที่ไม่เข้าใจ พวกนี่เป็นกลุ่มคนที่ มีกรรม ไม่สามารถที่จะได้รักใคร และได้รับรักตอบอย่างสมบูรณ์
    เพราะมันไม่เคยมองอะไรให้ลึกซึ้งถึงภายในจิตใจอย่างแท้จริงเลยครับ
  • ---------------------ผมก็กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาไงดีกับหมาพุดเดิ้ลหน้าบ้านเนี่ย เห่าหน้ารำคาญมั่กๆอยู่หน้าบ้านผมเลย
    ---------------------ถ้าผมมียศมีลูกน้องแบบพี่ ผมก็คงหายห่วง มีอยู่อย่างที่กลัว กลัวใจตัวเองเนี่ยแหละ กลัวพลาด ไปทำมันกลัวหยุดไม่ได้อ่ะ
  • :m001: ชอบคำนี้อ่ะ
    ผมตอบว่า "อย่างน้อยมันก็ไม่เคยหาเรื่องใคร ...เอ๊ คุณนี่นักเลงนะ"

:o001: จะจำไปใช้นะครับ ส่วนเรื่องพันธ์นี้ที่กัดคนตายอ่ะ คนถามน้อยครับ มองหมาแบบว่าไม่เชื่อ พันธ์นี้ตัวนี้ใช่หรอ
  • วันหลังท่านปลัดก็แต่ง เครื่องแบบ ไอ้จูล่งก็แต่งเครื่องแบบ สิงโต แล้วไปเดินหน้าร้านมัน
    ดูซิมันจะว่ายังไง
  • โดนเหมียนกัน พี่แถวบ้านเห็น ไอ้พันนี้มันต้องเลี้ยงที่กว้างๆ นิสัยดุร้าย ให้อาหารผิดเวลากัดตายเลย คิดในใจมันฟังจากข่าวมานี้หว่า จนไม่อยากจะเลี้ยงมันแล้วตอนนี้ กลุ้ม
  • โดนเหมียนกัน พี่แถวบ้านเห็น ไอ้พันนี้มันต้องเลี้ยงที่กว้างๆ นิสัยดุร้าย ให้อาหารผิดเวลากัดตายเลย คิดในใจมันฟังจากข่าวมานี้หว่า จนไม่อยากจะเลี้ยงมันแล้วตอนนี้ กลุ้ม
  • ขอร่วมแสดงความเห็นในมุมมองของผมเองบ้างนะครับ
    ผมเฝ้ามองดูวงการพิทบูลในบ้านเราด้วยความกังวลมาตลอด
    ยิ่งบูมมาก ก็ยิ่งน่าเป็นห่วง มันเหมือนดาบสองคม ที่มีทั้งด้านดีและไม่ดี
    มันอาจจะอ่านแล้วเว่อร์ไปหน่อย จึงต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า

เนื่องจากกิตติศัพท์อันเลื่องลือระบือไปทั่วของสุดยอดสุนัข อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย
    มีทั้งทางด้านดี (ส่วนมากคนเคยเลี้ยงเท่านั้นที่จะเห็น) กับด้านร้าย (ที่ฟังเขาเล่ามาแบบปากต่อปากและอ่านจากสื่อ)

ดังนั้น สุนัขพิทบูล จึงเหมาะสำหรับ ยอดคนเท่านั้น ไม่ใช่ใครอยากจะเลี้ยงก็เลี้ยงได้ หรือพวกเลี้ยงหมาขาจร ที่พร้อมจะเปลี่ยนสายพันธ์หากได้หมาไม่ตรงกับใจ
    บางคนแค่ได้สิทธิ์ว่า มีพิทบูลเหมือนกับชาวบ้านเขาเท่านั้น แต่ไม่ใช่เจ้าของพิทบูลที่เป็นคนมีคุณสมบัติเพียงพอที่จะเลี้ยงพิทบูลจริงๆ
    และตอนนี้ผมรู้สึกว่าคนประเภทมีพิทบูล (ตามกะแส) เยอะเกินไปแล้ว เลี้ยงแบบตามมีตามเกิด เลี้ยงตามเขา แต่ไม่รู้เลยว่าคุณค่าที่แท้จริงของพิทบูลอยู่ตรงไหน
    และไม่เคยคิดหรือเฉลียวใจสักนิดที่จะศึกษาว่า ทำไมมีคนอยู่กลุ่มหนึ่งที่รักและหวงแหน หมาสายพันธ์นี้มากๆ ประเภทขาดไม่ได้และไม่ยอมเปลี่ยนสายพันธ์เลี้ยงแน่ๆ
    คนพวกนี้ นอกจากจะไม่ช่วยพัฒนาวงการ กลับยิ่งทำลายวงการให้ตกต่ำ

เจ้าของพิทบูล ต้องมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น เราต้องมีความอดทนอดกลั้นสูงกว่าปกติ
    เรารู้อยู่แล้วถึงประสิทธิภาพของหมาเรา แต่เราไม่ควรนำมันไปใช้ระรานหรือรังแกใครก่อน
    เราเลี้ยงมัน เรารู้อยู่แก่ใจว่ามันไม่ธรรมดา เมื่อหมาเราเหนือกว่าเขา สติเราต้องเหนือกว่าเขาด้วย
    ดังนั้น เจ้าของพิทบูล ต้องมีวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่เหนือกว่าคนอื่น

ยกตัวอย่าง ถ้าหากเราได้ อันฑพาล มาเลี้ยงพิทบูล ด้วยความคะนอง คนพวกนี้วันๆจะไม่ทำอะไร
    นอกจากจะหาทางโชว์ศักยภาพหมาตัวเองในทางผิดๆเช่น เอาไปไล่กัดหมาจร เพื่อประจาญสติปัญญาของตัวเอง
    และผลจากการกระทำที่ว่านั้น ก็ยิ่งทำให้คนภายนอก มองพิทบูลไปในทางเลวร้ายมากยิ่งขึ้น

ผมดีใจที่มีคนอย่างปลัดเลิศชัย และอีกหลายๆท่าน ที่เข้าใจว่า พิทบูล คืออะไร
    มันไม่ใช่หมาเพื่อการพานิชย์ หรือสัตว์เศรษฐกิจที่จะเพาะเพียงเพื่อแค่ขอค่าอาหารคืน
    หากไม่สามารถรับภาระด้านค่าใช้จ่าย จนกระทั่งต้องเพาะมันเพียงเพื่อแบ่งเบาภาระค่าอาหาร
    ผมว่าอย่าเลี้ยงเลยดีกว่าไปเลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้ เพราะพิทบูล ศักดิ์ศรีและคุณค่ามันเหนือกว่าหมาทั่วไป

เลี้ยงพิทบูล อย่าคาดหวังอะไรจากพิทบูล ดูแลมันให้ดีที่สุด แล้วมันจะตอบแทนให้คุณเอง
    มันอาจจะไม่ใช่ตัวเงินที่เป็นผลผลิตจาก การรับผสม หรือเพาะลูกขาย แต่มันให้คุณมากกว่านั้น
    คนเลี้ยงพิทบูล ต้องเข้าใจว่าทำไมต้อง พิทบูล สั้นๆง่ายๆ แต่ผมว่าวันนี้ หลายคนยังไม่เข้าใจ

ชมรมคนว่างงาน และสมาพันธ์ผู้เลี้ยงสุนัขเพื่อความบันเทิงแห่งประเทศไทย ยินดีต้อนรับคนที่มีอุดมการณ์เดียวกัน
    คติของเรา สั้นๆ ง่ายๆ
    1. เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ (เราจะไม่สร้างปัญหาให้แก่สังคม เราอยู่ในที่ตั้งของเรา ไม่ออกไประรานใครก่อน)
    2. เจ้าของพิทบูล ต้องเด็ดขาดและมีวินัยในตัวเอง (เราอาจจะต้องฝืนธรรมชาติของมนุษย์ในบางข้อ และ ต้องขมกิเลสของเราให้ได้)

มาช่วยผมสร้างสังคมพิทบูลของเราให้แข็งแรงขึ้นกันเถอะครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบนะครับ :005:
  • มันต้องอย่างนี้สิ เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ เป็นคนซะเปล่าเห่าไม่เลือกที่ต้องเจอของจริงแบบนี้
    หมามันไม่ได้หาเรื่องใครก่อน มันพูดภาษาคนไม่ได้ เจ้านายต้องปกป้องมัน
    มันส์มาก....สนับสนุน
  • อีกนิด
    ที่พูดว่า หมาพันธุ์นี้มันกินคน
  • ร้านไหนเหรอครับท่านปลัด ผมจะได้ไม่ไป(พอดีมีญาติอยู่ลำพูน)ผมเป็นคนเชียงใหม่ครับ อ้อ..แล้ว meeting ที่ประตูท่าแพไปมั้ยครับอยากเห็นจูล่งครับ
  • เจอมาเหมือนกันสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ
    ตอนเย็นก็พา ฟ๊อก ออกไปวิ่งที่สวนตามปกติเจอคนที่มาวิ่งออกกำลังกายคนหนึ่งเป็นผู้ชายบอกว่าเด๋วมันกัดคนนะไอ้หนู
    อย่าเอามาวิ่งที่นี้ ไม่ดูสภาพหมากูเลยมันแค่ 4 เดือนเองฟันแท้มันยังไม่ขึ้นด้วยซ้ำและที่สำคัญหมามันก็อยู่ในสายจูง
    มันจะไปทำอะไรใครได้และมันก็ไม่เคยมีท่าทีที่จะทำร้ายใครและเราก็ระวังมันอย่างดีเพราะก็กลัวคนอื่นเกลียจมันแต่คนที่มาวิ่งสวนมาก
    จะชอบมันมากกว่านะครับ เพาระผมจะสอนให้มันว่ายน้ำไปคาบไม้มาให้คนอื่นเห็นก็จะถามว่าวันนี้ว่ายน้ำยัง เวลาว่ายก็จะมีเด็กและคนแถวนั้นมายืนดูมันประจำ และยังบอกว่ามันไม่เห็นดุอย่างที่คิดเลย ที่ผู้ชายคนนี้ค่อยหาเรื่องผมอยู่บ่อยๆ คงเพราะลูกชายเขาชอบมาเล่นกับ ฟ๊อก มันเลยกลัวว่าจะกัดลูกเขาละมั้ง ตรงนี้ผมก็บอกเด็กว่าพ่อไม่ชอบให้เล่นกะหมา อย่ามาเล่นเลยเด็กก็ไม่ยอมจะเล็นด้วยอย่างเดี๋ยว
    และที่น่าคิดคือหมาจรจัดในสวนตังใหญ่ๆเต็มไปหมดสายจูงก็ไม่ได้ใส่กัดไปก็ไม่มีเจ้าของรับผิดชอบ ทำไมเราไม่กลัวมันบ้างวะ หมาเรายังตัวเล็กกว่าอีกในตอนนี้นะ 55555 ถ้าจะผิดก็คงผิดตรงที่พามันออกวิ่งเร็วไปหน่อย แต่ผมก็บอกทุกคนนะว่าหมามันก็อันตรายถึงแม้ว่าตอนนี้มันยังไม่ทำอะไร ก็ไม่อยากให้ใครเข้าใกล้มากนักหรอกครับ แต่ส่วนมากไม่ค่อยฟังชอบมาเล่นกับมัน
    สุดท้ายเจ็บใจไอ้เวรนั้นถ้าหมากูตัวเท่าหมาจรจัดแล้วมันกลัวจะไม่ว่าเลยสักนิดตอนนี้มันตัวนิดเดี๋ยวเอง
  • ตัวนี้หมาผมว่ายน้ำเก่งมั๊กๆ 5555555+
    ไฟล์แนบ
    Image007.jpg 18K
  • เราต้องเข้าใจคนอื่นด้วย มีเจ้าของพิทบูลไม่น้อย ที่ชอบปล่อยพิทบูล โดยไม่มีสายจูงใน่สาธารณะ
    บางคนจูงหมาพิทบูลในชุมชน ปล่อยสายจูงยาวเป็นเมตร

ที่ต่างประเทศ พิทบูล จะต้องอยู่ในการควบคุมตลอดเวลา
    ไม่สามารถปล่อยให้วิ่งเล่นอย่าอิสระในที่สาธารณะได้
    ยามเดินในชุมชมก็ต้องชิดขาเจ้าของหรือใส่อุปกรณ์ครอบปาก
    เดินออกกำลังกาย ใช้สายจูงยาวเพื่อสร้างกล้ามเนื้อ ก็ต้องไปในที่ปลอดผู้คน
    และสายจูงพิทบูลปกติ จะมีขนาดยาวประมาณครึ่งเมตรเท่านั้น
    และควรพกไม้งัดปากไปด้วยทุกครั้ง
  • เหอๆๆ พี่เลิศ พี่มาร์ค และทุกๆท่าน ผมค่อนข้างโชคดีที่ในสิ่งแวดล้อมผม มีแต่คนรักมัน

อาจเป็นเพราะว่าอยู่ใกล้รั้วมหาวิทยาลัยทำให้ มีแต่นักศึกษาอยู่กันเท่านั้น เลยไม่มีเรื่องนี้เลย

มีแต่เวลา ไปไหน มาไหน คนก็บอกแต่ว่า โอ้วววว อวบ จริงๆ ฮ่าๆๆ ท่านที่เจออะไรมาก็ขอให้

มี ขันติเป็นที่ตั้ง โฮะๆๆ ระงับโมหะ ด้วย ปัญญา สาธุ..!!!
  • :m025:ผมก็พึ่งเจอมา ผมพึ่งย้ายมาอยู่ก็เลยซื่อ PiTBull มาแล้วคนข้างบ้านมันเลี้ยง โกล และ ซิสุ มันก็ถามว่าพันอะไร ผมก็เลยบอกว่า PiTBull มันก็เลยทำหน้าแบบเกลียดหมาผม ตอนนั้นหมาผมมัน แค่ 2 เดือน แล้ววัน 1 โกลของมันก็กัดหมาผม ผมก็แยกเพราะผมรู้ว่ามันสู้ไม่ได้ แล้วพอวัน 1 มันก็เป็นแบบนี้อีก แต่หมาผม 4 เดือนแล้ว มันมากัดก่อน ผมก็เลยแกล้งแยกแต่ยิ่งแล้วไม่ได้ดึงเชือกมัน โกลก็เลยนอนยกขาขึ้น แล้วมีอยู่วัน 1 ผมกลับมา ที่บ้านประมาน 6 มั่งเย็นรู้ชักว่ามันซึมผมก็่เลยไปดูมันรู้สึกว่ามันโดนตี แล้วผมก็ไม่พูดอะไร พอหมาผมเห็นหน้าเจ้าของหมามันจะกัดให้ได้ แต่ทุกวันนี้มันเอาไม้มาปิดรั้วแล้ว แต่ผมไม่ชอบอยู่แล้วเรื่องตีหมาผม รอให้ผมโตก่อน แล้วรู้กัน หมาผมมันไม่เห่าแล้วก็เล่นกับคนง่าย แต่กับคนข้างบ้านมันจะกัดหมายความอารายคับ หมาผมวันๆๆ กิน ขี้ เล่น นอน ไม่ยุ่งกับใคร:m034: :o031:
  • ของผม 4 เดือน กว่าๆ พาไปตลาดนัดทุกวัน:o001:

ไม่มีใครเกลียดมันเรย เเต่มีผมคนเดว ไม่ได้เกลียดนะก็แค่แอบอิจฉา:o002:

เพราะแต่ละคนที่เล่นกะมันนะ ขอบอก น่ารัก ขาวๆ ทั้งนั้นนนนนนนนน:o037:

ไม่ให้อิจฉาได้งัย ทั้งมุดทั้งเลียทั้งหอม เฮ่ออออออออออมันคงมีความสุขเนอะ:o014:

ส่วนไอ้คนที่พูดไม่ดี ผมไม่เก็บอารมณ์นะ จะอธิบาย เด๋วนั้นเรยยย :o051::o019:
    มันจะเข้าใจหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับ รอยหยักในสมองมันเเล้วหละ ..:o028:.5555หุหุหุ

พวกเข้าใจไรยากๆ เป็นพวก สมอง ลา ปัญญา ควาย..:o059:
  • ที่บ้านเลี้ยงแล้วได้ความแรงคับ แรงมากๆตัวหมานะ กระโจนใส่เราทีแทบล้ม อีกอย่างคือกลิ่นตัวคับ มีไวมาก
  • ของผมนี่ก็ปล่อยตลอด จะหาว่าไม่มีความรับผิดชอบก็ยอมรับ แต่เวลาปล่อยก็อยู่ในความดูแลตลอดมันก็ไม่เคยจะไปกัดใคร แต่ไม่ใช่ต้องการให้มันกัดนะ มีเด็กเล่นกับมันเพียบมีแต่มันชอบกระดิกหางและวิ่งเข้าไปเล่นอย่างเดียว ถ้ามันโตกว่านี้ต้องควบคุมอย่างดีกว่าเก่าแน่นอนเพราะผมเป็นคนที่ไม่ชอบมีเรื่องเถียงกับใครแบบว่าไม่ได้กลัวแต่มันไม่คุ้มและผมก็ตัวเล็กถ้าต่อยกันก็จะอายหมาแน่นอนชอบใจที่ทุกคนแสดงความคิดและขอขอบใจคุณมาร์คที่เตือนคนที่เลี้ยงพิตบูลให้มีความรับผิดชอบมากขึ้น
  • ปลัด ผมกับชอบตรงช่วงตอนนี้มากๆเลย
    "อาตมาบวชอยู่ โยมมีอะไรหรือ" ผมรู้สึกเสียวแปร๊บในใจเลย ไม่รู้จะเรียบเรียงคำพูดว่าไงดี
    ตอนนั้นเหมือนสติ วิ่งกลับเข้าสู่ร่างผมเลยครับ เฮ้ยตูมาทำเห้อะไรวะเนี่ย ทะเลาะกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง
    ถ้าทุกคนคิดได้แบบนี้นะ ผมว่าเมืองไทยปกติน่าอยู่ มันจะกลายเป็นโคตร ของ โคตรหน้าอยู่
    เรื่อง เลี้ยงด้วยรัก และ รับผิดชอบ ผมรณรงค์ เรื่องนี้มาโดยตลอด แต่บางครั้งมันก้เหลืออดจริงๆ
    เรื่องหมาๆนี่มันเป็นเรื่องได้เสมอ ผมเองก็มีปัญหากับข้างบ้านมาเยอะ
    เรื่องหมาเห่าอีก (หมาบ้านไหนไม่เห่า แต่หมาผมเห่าในเหตุที่สมควรจะเห่า จนตอนนี้ต้องติดลำโพง ปามกัน มันก็ไม่เคยเห่าเลยนะ แต่หมาในหมู่บ้านนี่เค้าก็โคตรรัก ไปเก็บหมาข้างถนนมาแล้วบอกว่าสงสาร สงสารแม่งก้ไม่เอาไปเลี้ยงในบ้าน เสือกปล่อยแมร่งเดินกันเต็มซอย เห่าหอนกันทั้งคืน เสือกไม่ได้หมา ดันมาด่าหมา แต่มาด่าว่าหมาเราเห่าหอน
    ขี้หมานี่ก็เถียงตายเลย (หมาไม่เคยให้ขี้นอกบ้าน จะให้ขี้เยี่ยวในบริเวณบ้านเท่านั้นไม่เคยโผล่ออกไปจากบริเวณเลย) วันนึงตรงข้ามบ้านพากรรมการหมู่บ้าน มากันเต็มเลย มาต่อว่ากันถึงในบ้านพักผมเลย ผมโกธรมาก ไปจูงหมามาตัวนึงที่คิดว่าเล็กที่สุด วิ่งออกมาเลย ถามพวกเขาว่าตัวไหน ตัวนี้ใช่หรือปล่าว เท่านั้นอะ กระเจิงกลับบ้านกันไปเลย ไอ่ฉิบหาย หมาเลี้ยงไว้ในที่เลี้ยงแท้ๆ มาหาว่าหมาเราขี้ซี้ซั้ว ในหมู่บ้านทั่วไปหมด ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยมีใครคุยกับผมอีกเลยในหมุ่บ้าน
    หมาเราทำให้คนแถวนั้นกลัว(ไอ่ห่าก็เสือกกลัวมันเองทั้งที่ผูกล่ามเอาไว้)
    มีประชุมหมู่บ้านทีไร โดนทุกที ก็พยายามขอโทษนะ แต่บางทีมันก็เหลืออด สวนไปหน่อยแมร่งก็ไปฟ้องสาธารณะสุขเขตอีก ว่าเหม็นว่าเห่าหอนหอน มาตรวจ แต่ก็ผ่านทุกครั้งกับชมว่าเลี้ยงดีด้วยซ้ำ แต่ถ้าลดจำนวนได้จะดีมากเลย ฮ่าๆๆๆ กลับขอเบอร์ผมเอาไว้ ถ้าตัวไหนไม่เอาโทรไปบอกเขาก้ได้ เขาว่าอย่างได้ เป็นงั้นไป

ไอ่พวกบ้า นี่หมาแค่ไม่กี่ตัวนี่มันจะเป็นจะตายหรือปล่าวนี่ โอพระเจ้า นี่ผมเล่าให้คนพวกเดียวกันฟัง คงไม่มีใครบ่น แต่ถ้าไปเล่าให้คนที่ไม่เลี้ยงก็โดนอีกแหละ
    ฮ่าๆๆๆ มีเยอะเรื่องพวกนี้
  • เมื่อก่อนผมเลี้ยงอยู่ตัวนึงตอนนี้ตายไปแล้วเป็น "ไข้หัด" เคยเจอแต่ก็ไม่หนักเท่าไหร่ ตอนหมามันเล็กๆน่ารักมาเล่นกันใหญ่ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร
    เค้าก็ถามเรา พอบอก "พิทบูล" แมร่ง ชักมือกลับไม่ทันอะ นึกในใจมันก็ยังเล็กไม้ได้ดูน่ากลัวแถมน่ารักอีก แต่พอได้รู้ว่าพันธุ์อะไรหัวหดเลย
    แต่ที่ผมคิดคือ มีสิทที่จะกลัวได้ไม่ว่ากันแต่จริงๆแล้วคนมันติดที่ชื่อมากกว่า และ ไอเรื่องไม่ดีนี่อะนะ มาจากพวกไม่เคยสัมผัส ไม่เคยเลี้ยงพิทบูลทั้งนั้น
    ลองถามคนที่เลี้ยงหรือว่าคนที่เคยเลี้องอะ มันคนละเรื่องเลยรับรองได้

"ยังไงผมก็จะปกป้องมัน อย่างที่มันเคยปกป้องผม"
    ขอคาราวะ
  • เรื่องหมานี่มันคุยกันไม่จบครับ ต่างคนต่างเหตุผล

อย่างผมเอง เลี้ยงพิทบูลแท้ๆ เวลาไปบ้านคนอื่น เขามีหมาไม่ว่าพันธ์อะไรยังต้องระวังไว้ก่อน
    ขนาดพุดเดิ้ล เราเข้าไปในบ้านมัน มันยังกัดเลย

เจ้าบ้านบางคนก็ชอบปล่อยหมา ไม่ชอบขัง แล้วบอกว่าไม่กัด ๆ ไม่ต้องกลัว
    เราต้องนึกถึงหัวอกเขาด้วย เราเป็นเจ้าของหมา เราไม่กลัว แต่คนอื่นเขากลัวครับ
  • อ่านตอนแรกๆก็ใจขึ้น อ่านไปอ่านมาก็ตลกดีนะครับคุณปลัดคนพวกนี้...

เจ้าเบิกของผมตอนเด็กมีแต่คนรักคนชอบเพราะมันอ้วนและหน้ารักตามภาษาหมาเด็ก
    แต่ตอนนี้หน้ามันโหดตัวมันสันแทบจะไม่มีคนเล่นกับมันเลย สองอาทิตย์ที่แล้วผมพาเจ้าเบิกไปเดินเล่นนอกบ้าน
    พอมันเห็นสองแม่ลูกเดินพ่านมาก็วิ่งเข้าไปเล่นด้วย ส่วนแม่ก็ยืนเกร็งแล้วกระซิบบอกกับลูกสาวว่า "อยู่เฉยๆอย่าขยับๆ"
    ผมเองจะขำให้ได้เพราะเห็นเค้ากลัวจนตัวสั่น ทั้งๆที่หางมันกระดิก ดิ้กๆ แต่ก็ต้องรีบไปเอาเจ้าเบิกกลับมาเพราะสงสารเค้า
    ไฟล์แนบ
    Burgh in the dark.JPG 91K
  • - - ต่างคนต่างเหตุผมจิงๆ - -
    ไฟล์แนบ
    ลูกชายย10.jpg 33K
  • เราเลี้ยงเราต้องรู้นิสัยของมัน ว่าตัวไหนพาออกไปเล่นได้ ตัวไหนออกไปไม่ได้
    คงไม่มีใครอยากเสียตังเอาตัวที่ดุออกไปกัดใคร
    คนอื่นเค้าดูข่าวมากไป โดนแต่ข่าวแย่ๆตลอดเวลา คนเราชอบจำแม่นแร่องไม่ดีเรื่องดีๆ เค้าไม่ค่อยจำได้กันสักเท่าไร
    ไอ้ตัวใหญ่ที่บ้านจะเห่าแต่คนแปลกหน้า แต่งตัวรุ่มร่าม อย่างพวกเก็บขยะ
    ยังไม่ได้เข้าบ้านยังเห่าประตูแทบหลุด
    กะคนอื่นก็ไม่เห็นมีอะไร เลย
    จิง จิงนะ
  • นี่ไง ดุจิงๆ
    อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC01377.JPG 122K
  • โดยส่วนตัวแล้วผมชอบนะ ที่พี่lertchai ทำไป...

คนส่วนมากที่ไม่รู้จักก็ยังติดภาพเก่าๆ ว่า ต้องกัด กัด กัด และก็กัด..

ของอย่างนี้ต้องใช้เวลาครับ...สู้ๆครับทุกคน
  • ผมเองจะพยายามข่มใจตัวเอง อดทนอดกลั้นให้มากขึ้นครับ
    (มันเป็นเกราะคุ้มกันภัย ที่ดีกว่า ยศฐาบรรดาศักดิ์ หรือ ลูกน้องเป็นร้อยๆ ซะอีกครับ)
    ไม่ได้กลัวใครนะ แต่รู้สึกแย่ ถ้าคนอื่นมองเราเป็นนักเลง
    ภาพลักษณ์ของพิทบูล มันก็จะกลายเป็นหมาของนักเลง เป็นอันธพาลชอบมีเรื่องกับคนอื่น

ผมเลี้ยงพิทบูล เพราะ นิสัยผมเป็นคนเกลียดความพ่ายแพ้ รับไม่ได้กับการถูกรังแก ผมจึงมองหาสิ่งที่สุดยอด
    เมื่อก่อนทุกครั้งที่พาหมาบางแก้วไปวิ่งออกกำลังกายข้างนอก ผมต้องเป็นคนปกป้องมันจากการถูกรุมกัด
    แต่ทุกวันนี้ ออกไปวิ่งอย่างสบายใจ เพราะหมาอื่นมันไม่กล้า เข้ามาใกล้จูล่ง
    ไปไหนมาไหนตอนกลางคืน ก็ไม่โดนเจ้านายบ่น (นายเป็นห่วงผม เรื่องวัยรุ่น ชอบเอาดาบซามูไร มาไล่ฟันชาวบ้าน หรือไม่ก็ ถีบมอร์ไซค์ให้ล้มแล้วปลดทรัพย์)
    ซื้อของมาวางในรถก็ไม่กลัวของหาย
    ตอนเครียดๆ เรื่องงาน ก็ออกมาเดินจูงหมาเล่น ไปเรื่อยเปื่อย ทำให้ลืมความทุกข์ไปได้บ้าง

แต่ตอนนี้ ถ้าไม่อดกลั้นกว่านี้ แทนที่จะเครียดเรื่องงาน คงต้องมานั่งกุมขมับเรื่องหมาแทน
    (วันนี้คนเข้ามาถามกันเต็ม พอดีร้านที่มีเรื่องกัน อยู่ตรงตลาดลานเจ้าแม่ ตอนทะเลาะกัน คนเห็นเป็นร้อย
    แต่พอเล่าให้ฟังทุกคนกลับรู้สึกสะใจที่นักเลงพวกนี้โดนซะบ้าง)

ปล. มี้ตติ้งประตูท่าแพ จะพาจูล่งไปให้ได้ครับ
  • ของผมนี่ไม่รู้ว่าโชคดีมั้ย

ผมอยู่เปนหมู่บ้านอ่าคับ

คนในหมู่บ้านรู้จักกันแทบหมดอะ หิหิ คนชอบก็มีไม่ชอบก็มี

ก็ไม่มีใครว่าอะไรผมเท่าไหร่ มีแต่คนแซวว่า เห้ย ระวังมันกัดมึงนะเว้ย

ผมก็เฉย ๆ นั่งยิ้ม แต่ตอนนั้นหมาผมมันยังเล็กอยู่ ไม่รู้ว่าพากลับบ้านรอบนี้ัเค้าจามองมันว่าเปนไง ไว้จามาบอก อิอิ

พอดีส่งไป รร อ่าคับ เหอ ๆ

ปล. บอกได้คำเดียวว่า....แม่ง คนไม่เคยเลี้ยง ไม่เคยสัมผัส ไม่รู้จริง ๆ เหมือนกับคำที่่ว่า ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก คิดแล้วมันตลกดี :o028:
  • ออกศึกข้านึกแต่รบ แต่รบ

จบศึกข้านึกแต่รักเจ้า(จูล่ง)เท่านั้น
    55555+

ล้อเล่นค้าบ
  • ผมก็คนนึงที่จัดเดือดต่ำโดยเฉพาะเรื่องสุนัข ถ้ามีใครมาด่าหรือว่าในทางที่ไม่ดีหรือมันไม่ได้ทำแล้วมาว่า

เคยเอาไปวิ่งสนามกีฬาแต่มีคนวิ่งอยู่คนเดียวเลยปล่อยให้วิ่งเพราะรู้ว่ามันไม่กัด แต่ดันรไปวิ่งตัดหน้าเค้าด้วยความเร็วเหมือนจะกัด

เค้าเลยตกใจแล้วก็ด่าว่าต่างๆผมเลยอดที่จะปากหมาสวนด่ากลับไป ทำไงได้กูรักกหมาหมากว่าเว้ยเห้ย

อย่าแตะถ้าไม่อยากมีเรื่อง!!!!!
  • ผมเอง สงบเสงี่ยม เจี่ยมเนื้อเจี่ยมตัว
    พาหมา ออกเดิน วิ่ง หลักจากตะวัน พ้นขอบฟ้า และ มืดสนิท
    ด้วยเหตุผล ไม่อยากสร้างปัญหา ติดตัวหมา และผม ในระยะยาว เพราะ วันพรุ่งนี้ยังมีอยู่เสมอ

ช่วงที่พาออกนอกบ้าน

เวลาที่เราอยู่ด้วยกันทั้ง 3 ตอนมืดๆ เงียบสงบ มันไม่มีสิ่งเร้าให้หมา สติแตก

มันช่วยสอนอะไร หลายๆ ได้ง่าย และ จดจำได้ดี
    คุยกันเงียบ นั่งกันเพลินๆ ทั้งคนและหมา คลาดเครียดดีครับ ไม่สร้างศัตรู ในอนาคตด้วย

หวั่งแต่บ้านไกลเรือนเคียง หรือพวกที่ไม่รู้ ชาวบ้านสอดรู้สอดเห็น(เสือก)
    พูดกันไปเรื่อยเปี่อย ไอ้หมาบ้านนี้แม่ง......... ไอ้ตัวแดงๆเอี้ยมันกัดคน..........
    บ้านนี้เลี้ยงหมาพันธุ์นรกทำเอี้ยอะไรก็ไม่รู้
    โท่ ไอ้พวกนี้ หมากรูไม่เห่า แม่งก็เดินมาดู แถมทำลับๆล่อๆ
    ทำอย่างงี้ หมาเอี้ย อะไรก็เห่า ทั้งนั้น

บ้านกรู กรู ก็แปะป้าย หน้าบ้าน แล้วว่า หมาดุ
    ยังเจือกมา วุ่นวาย
    คุยไป บางคน ก็ รับฟังดี บางคนก็ทำหน้าแปลกๆ และไม่กลับมาคุยอีก
    บางคนเห็นหมาเรามา ก็เข้ามาเล่นด้วย
    ก็ผมเลี้ยงมา มันไม่ดุ กับคนนอกบ้านเลย ถ้ามันออกมากับผม มันเห็นเป็นเพื่อนเล่นตลอด
    เวลาเล่น ก็เล่นซะน่ากลัว

สุดท้าย ผมอย่ากให้ทุกท่าน คิดกันให้ดี
    เราไม่ได้อยู่ กับหมาเรา ตลอดเวลา
    มีคนรัก ก็ มีคนเกลียด
    หลายคน โดนวางยาก็มาก โดนฟัน โดนตีมา คนมันก็ลอบกัดหมาเรา
    เจ้าของที่รัก ก็คงเป็นผู้เสียใจที่สุด
  • สวัสดีครับพี่ lerzchai อยู่จังหวัดไหนครับ ชักคุ้นๆ เหมือนเคยเห็นอยู่ อุบล...( เอาหมาขึ้นรถแบบพี่เลย )

...ผมก็คนนึงที่เจอปัญหาแบบนี้ตลอดครับแต่ก่อนผมมักจะพาหมาวิ่งไปพร้อมกับจักรยานไปทั่วเมืองเลย
    ขนาดแค่ขี่ผ่านๆไม่ได้จอดยังมีปัญหา...ไม่ว่าจะทั้งคน และ หมาตามข้างทาง( บางทีเจอเจ้าถิ่น 10 ตัวกว่าๆ ) ไม่รวมถึงสายตา( บางคน ) ที่มองมาทางผม ผมก็ได้แต่ไม่อยู่นิ่งกับที่ก็จะไม่เจอปัญหาสักเท่าไร

---99% ผมแก้ปัญหาได้ด้วยสันติครับเหลืออีกนิดหน่อย ที่ หมดความสามารถของผมแล้ว ( หมามันวิ่งมาใส่เอง ) ผมอุ้มหมาผมมันยังกระโดดใส่หมาผม ผมเลยต้องให้หมม+หมาแก้ปัญหากันเอง แหะๆๆ แต่ก็ไม่เปนไรกันมากครับ เรื่องแยกหมาโดยเร็วนี่ผมถนัด
    :013: ส่วนเรื่องปากคนตามถนนผมก็ไม่ได้มีไรมากก็แค่รีบขับผ่านๆไป...

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบกลับไม่ใช่เรื่องหมาพิทครับ ( นอกเรื่องละอยากระบาย )
    --สังคมคนเลี้ยงหมาพิทนี่ก็ Ok คุยกันรู้เรื่อง... ไม่กวนตรีนมากนัก
    --ส่วนของปืน BB นี่บางคนนนี่ขี้คุยขี้อวดฉิบ... กวนตรีนผมด้วยผมยังอยากหาโอกาศ ชกปากมันสักหน่อยแต่ยังหาโอกาศอันเหมาะๆ ไม่ได้สักที ฮ่วย:060::060::060:
  • ผมอยู่ลำพูนครับ จันทร์-พฤหัส พักในจวนผู้ว่า ส่วนศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ แฟนมาอยู่ด้วยเลยไปพักที่บ้านท่านผู้บัญชาการเรือนจำครับ
    ว่างๆ มาเที่ยวเหนือก็แวะมาเยี่ยมได้ครับ
    ปกติเอาหมาขึ้นสามล้อพ่วงนี่ดีกว่าใส่รถเก๋งเยอะครับ
    รับลมเย็นสบาย
    ไม่ต้องกลัวกระจกเปื้อน กลัวกัดเบาะ หรือพุ่งจนกระจกแตก
    ประหยัดน้ำมัน หาที่จอดง่าย คนเข้ามาทักทายพูดคุย จับเล่นได้

ข้อเสียคือ เวลาฝนตกก็เปียกทั้งคนทั้งหมาครับ อีกอย่างคือ คนมักจะดูถูกคิดว่าเป็นพวกรับซื้อของเก่า ขนาดจอดรถหน้าบ้านตัวเองยังเคยมีคนมาไล่เลยครับ (กลัวเรามาขโมยของ)
    ไฟล์แนบ
    PIC_2568h.jpg 108K
    PIC_2365อีกมุม.jpg 119K
    แผนที่ลำพูน-เมืองบ้านและจวน.jpg 115K
  • ของหนูยังดี คนแถวบ้านเค้ารักไอ่ดู๊ดกันหมดเลยไม่เคยมีเรื่องกับใคร หน้าบ้านเป็นร้านเหล้าหนูชอบพาไอ่ดู๊ดใส่สายจูงไปเที่ยวด้วย มันหละเป็นขวัญใจร้านเหล้าซะงั้น ตัวหยั่งกะควายแต่ชอบไปนั่งบนตักคนอื่นเค้า แต่หมานี่มันรู้จริงๆนะว่าใครเป็นมิตร ใครเกลียดมันฉลาดดี..
  • หมาจริง คนจริง :063::063::063::015:
  • ดู๊ดูทำกะจูล่งได้ คนอาไร๊ เป็นปุ๊ ปุ๊ก็คงเคืองอะ หมามันก็อยู่ของมันดีๆ ไม่ได้ทำอะไรให้ซะหน่อย เฮ้อคนเรชอบรังคนที่อ่อนแอกว่า
  • .........พี่คับผมอ่านเรื่องของพี่แล้วเหมือนตัวเองเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์เองเลยคับพี่ (ได้ด้อารมณ์มาก)

.........ผมว่า พี่เขียนพ้อกเก็ตบุ๊ค เกี่ยวกับประสบการณ์การเลี้ยงดูหมาได้เลยคับ (ถ่ายทอดออกมาได้ดีจิงๆๆ)

.........ส่วนหมาของผมก็เกิดเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆ ก็คงจะไม่ได้ มีแต่พี่คนเดียวที่บ้า!และ ทะลุจุดเดือด!!

.........ไว้มีโอกาศผมจะเล่าเหตุระทึกให้ฟังล่ะกันคับ เพราะผมบรรยายไม่ได้อารมณ์..เหมือนพี่ ...เฮ้อ เฮ้อ
    ไฟล์แนบ
    DSC00464.jpg 81K
    DSC00439.jpg 73K
  • ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันที่มีคนว่าหมาผมทั้งๆๆที่หมาผมไม่ได้ทำอะไรเรยน่าน้อยใจ