ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผิวหนังอักเสบ
  • pit ผมเป็นผิวหนังอับเสบได้สองอาทิต ไม่มีทีท่าจะหาย ได้พาไปหาหมอแล้ว หมอก็ให้ยามากิน กินได้สองอาทิตละคับยังไม่ยุบเลย เลยอยากมาข้อวิธีการรักษาของเพื่อนๆพี่ๆที่เคยเจอมา จะได้เป็นอีกทางเลิกในการรักษา ตอนนี้ที่ให้กินอยู่ คือยาหมอ น้ำมันตับปลา ที่ให้ทา ก็ยาฆ่าเชื่อ เช็ดเช้าเย็น ทำมาติดต่อกันสองอาทิตย์ ขอบคุณทุกคำตอบนะคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF1959.jpg 99K
  • เพิมเติม อาบน้ำอาทิตย์ละครั้ง ยาอาบน้ำแบบอีเอ็ม ได้ลองใช้แล้วยังไม่ดีขึ้น
    ไฟล์แนบ
    DSCF1961.jpg 123K
    DSCF1958.jpg 105K
  • ยุงกัด/แพ้อาหาร/แพ้ยาอาบนำ/ ไหมครับคล้ายๆ
  • กลางคืนปล่อยไว้ข้างนอกโดนยุงกัดรึเปล่าครับ
  • ตั้งแต่ที่เริ่มเป็น ก็ให้นอนในห้องเดียวกันตลอด เพราะไม่รู้สาเหตุเกิดจากอะไร อาหารตอนนี้ก็ให้ F1 กินมาตลอดคับไม่เคยเปลี่ยน ยาอาบน้ำนิได้เปลี่ยนมาใช้แบบกันแพ้และผสมน้ำให้มันอ่อนลงไปอีกคับ
  • ลืมบอกอีกอย่า คือเป็นทั้งตัวนะคับ ไม่ได้เป็นเฉพาะที่ท้อง แต่ที่ท้องดูง่าย ตุ่มลักษณะเดียวกันทั้งตัว มีอาการคันเค้าเกาจนเป็นแผล เคยเอาถุงเท้ามาใส่ให้แต่เค้าก็กัดออกหมด ตอนนี้เลยได้แต่คอยห้ามแล้วก็รักษา ไปคับ
  • มองๆดูน่าจะเป็นไรในผิวหนัง(ขี้เรื้อนแห้ง) วิธีแก้ไขง่ายมากต้องฉีดยาพยาธิ ตระกูลเวอร์เด็คหาซื้อได้ตามร้านขายยาสัตว์ครับ ใช้ฉีดก็ได้หรือให้กินก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก(1cc/20Kg)ใช้ทุกๆสัปดาห์ รับรองเห็นผลในไม่กี่วันครับแล้วยังมีผลกับการป้องกันพยาธิหัวใจด้วยครับ และอาจใช้ร่วมกับยาปฏิชีวนะแก้อักเสบตระกูลเอ็นโรหรือสเต็พโตมัยซินครับ การอาบน้ำอาบบ่อยได้แต่ไม่ควรใช้แชมพูบ่อยๆ อาบน้ำเปล่าก็พอครับ หลีกเลี่ยงการนอนที่อับชื้นหรือบนพื้นปูนครับ(ถ้าพี่พาไปหาหมอบางทีไม่จบในระยะสั้นๆครับเพราะโรคนี้ใช้เวลาพอสมครครับ โทรมาสอบถามได้ครับ 081-2660102 ธนภัทร ต้องการแบ่งปันความรู้ครับที่สำคัญประหยัดงบเอาส่วนต่างไปซื้อวิดตามิน น้ำมันตับปลา หรือ OMEGA มาบำรุงดีกว่า
  • ใช้แชมพู malasep สำหรับโรคผิวหนัง + เดทตอลผสมน้ำเช็ด ที่เป็นตุ่มๆ
  • ของผมทั้งฉีดทั้งกินพอหายซักพักก็เป็นอีก ตอนนี้ใช้กำมะถันผสมนำ้มันพืชทาอาทิตย์ละครั้งหายเลย
    ไฟล์แนบ
    IMG_0767s2.jpg 50K
  • หมาผมเป็นๆ หาย เกิดจากยุงกัดและผิวหนังอับชื้น
  • ใช้เย็นเตร็กสิครับ
  • หมาของผมตอนเด็กๆเป็นเยอะกว่านี้คับ ขนาดเลี้ยงในบ้าน ตุ่มหนองเต็มท้อง ตามซอกขามีหมด

พอโตขึ้นมามันก็ค่อยๆหายไปจนหมด ตอนนี้ไม่มีเลยคับ

เมื่อก่อนพอแผลแห้งทีเป็นสะเก็ดแล้วขนก็หลุดเป็นกระจุกแบบคุณนี่แหละ แต่ตุ่มที่เป็นก็คล้ายๆกัน

แต่ของผมมันจะมากกว่าที่มันเป็นหนองเยอะ การรักษา ผมใช้ แอลกอฮอล์ เช็ดตรงที่เป็นบ่อยๆ

ตรงที่เป็นหนองใช้ น้ำเกลือล้างแผล แล้วเอาเบตาดีนทา

ส่วนน้ำมันตับปลากินแล้วขนสวยขึ้นและหนาขึ้นจิงๆคับ

ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่อาหาร แต่จิงๆไม่ใช่คับ ตอนนี้ยังกินเอฟวันเหมือนเดิม
  • ผมเคยเจอยุงกัดคับถ้านอนในุ้งแล้วไม่หายแสดงว่าแพ้น้ำยาอาบน้ำคับ ต้องอาบน้ำป่าวสักพักคับ ของผมเคยเป็นมาก่อนเหมือนกันเลย
  • หมาตัวเก่าผมเป็นแบบนี้อยู่ครับ
    เดี๋ยวซักพัดมันก็จะเป็นต่มหนอง แล้วก็เป็นแผล
    ผมพาไปตรวจหมอบอกเป็นภูมิแพ้ครับ(คล้ายๆของคนครับ)คือเวลาเค้าแพ้อะไรก็จะแสดงอาการมาแบบนี้อ่ะครับ
    ที่นี้คุณก็ต้องไปสังเกตเอาเองล่ะครับ
  • หมาผมก็เป็นครับแต่ก่อนไปหาหมอบ่อยๆ ก็หายบ้างไม่หายบ้าง จนผมขี้เกียดไป ( เปลืองเงิน +รักษาไม่หายอีก )
    อาการผมคิดว่าน้ำเหลืองหมาคงไม่ดี พอโดน ยุง หรือสิ่งสรกปรก ก็เลยเป็นแบบนี้

คิดว่าแค่น้ำเหลืองและผิวหนังไม่ดีแค่นั้นแหละครับ โตมา หมาแข็งแรงดีก็หายเองครับ

จากประสบการณ์ ของผมเองครับ:062:
  • จะเอาไปลองใช้ดูคับ ขอบคุณสังคม pitbullzone คับ
  • เป็นเหมือนหมาผมเลยครับ แต่ตอนนี้หายแล้ว ฟันธงว่าอาการแบบนี้เกิดมาจากยุงกัดแน่นอนล้านเปอร์เซ็น แนะนำให้พาไปหาหมอแล้วขอยาหยอดที่ตัวสำหรับป้องกันยุงและผิวหนัง+กันเห็บหมัด ราคา 280 บาท ( 3 in 1 ) แล้วเปิดพัดลมเบาๆบริเวณที่หมาคุณนอนช่วยอีกทางนึง อาทิตย์เดียวก็หายแล้ว ผมจำยี่ห้อยาไม่ได้ แต่คุณพยายามหาสัตว์แพทย์ที่เขาดูทันสมัยหน่อยเพราะเป็นยาของนอก เมดอินเยอรมัน ไอ้พวกสัตว์แพทย์เก่าๆโบราณๆเขาไม่มีหรอก แต่ยาตัวนี้ต้องหยอดให้หมาคุณทุกเดือนนะเดือนละ 1 ครั้ง เพราะหมาคุณแพ้ยุงอย่างแรงเหมือนหมาผมเลย (ผมก็ต้องยอมเสียเดือนละ280 บาท ทุกเดือน เพื่อเพื่อนที่ซื่อสัตย์และแสนดี pitbullจงเจริญ 555)
  • ยุงกันแน่เลย เพราะของต่ายก็เคยเป้น แต่ว่าหนักกว่านี้นะ แบบว่าหน้าตาบวมเลย เหมือนโดนผึ้งต่อยเลยล่ะ ตามตัวก็บวม สงสารมากๆ

แก้ก็ นอนในมุ้ง ฉีดยาไล่ยุง ต่ายใช้ของพี่จอน ร้านพี่คิม ปลอกคออ่า แล้วก็พาไปหาหมอ แต่ว่ากินยาไม่ได้ครบนะ 2อาทิตย์ก็หาย
  • Em ผสมน้ำอาบครับ ไม่ต้องล้างออก
    กำมะถัน/น้ำมันมะพร้าว
    ถ้าหนักมาตรงไหนเป็นจุดหนองใหญ่ นี่เลย ครับ ลูกยอสุกบด...โบร่ำโบราณ กาเล...
  • หมาผมก็เคยเป็น ได้รับคำแนะนำจากในนี้ให้นั่นแหละ
    ให้เอากำมะถันผสมกับขมิ้นและน้ำมันมะกอก ทาให้
    ทั่วตัว ทิ้งไว้ซะครึ่งวันหรือครึ่งคืน แล้วอาบน้ำ ทำอย่างนี้
    ซะ 2 - 3 เที่ยว แต่ก่อนอื่นลองเกาหูก่อนนะ ถ้าเกาหูและ
    ขากระดิ้ก มีสิทธิเป็นขี่เรื้อน ให้ไปหาหมอครับ
  • หมาผมก็เป็นครับ ต้องฉีดยาผิวหนังทุกเดือนเลย แต่พอฉีดก็หาย สักพักพอยุงกัด จะเป็นอีก เนื่องจากเวลาอาบน้ำเสร็จยุงชอบกัด มีน้องที่จบทางด้านเกษตรมาเขาแนะนำ ให้อาบน้ำด้วยน้ำยาล้างจาน มันจะชำระไขมันที่ตัวหมาจนสะอาด ยุงก็ไม่กัด สุนับก็ไม่แพ้ด้วย ลองดูนะครับ ลองมาแล้ว เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ได้ผลจริงๆ
  • ตัวนี้ก็เป็นครับ ตอนเด็กยิ่งเป็นเยอะมาก โตมาเริ่มจางลงหน่อย

มีผู้เฒ่าบอกครับ ขี้เถ้าผสมเกลือแกลง ทาทั่วตัวไม่เกิน 2 อาทิตย์ หาย

ตอนนี้ผมกำลังทดลองอยู่เหมือนกันนครับ เพราะพึ่งทราบมา
    ไฟล์แนบ
    DSC05507.jpg 114K
  • ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ รักษามาจะเดือนแล้วยังไม่หายเลย
    ตอนนี้ก็ให้กินยา ฆ่าเชื่อรา กับ แก้อักเสป ตามหมอสั่งอยู่ครับ เหมือนจะดีขึ้นนิดนึง ขนก็ล่วงน้อยลง
    แต่ตุมใต้ท้องยังมีอยู่คับ
  • ลองแช่น้ำทะเลดูคับ

ผมพามันไปเล่นน้ำทะเลแล้วผื่นมันลดลง
  • โอ้ เป็นกันหลายคนเลย

เดี๋ยวรายต่อไป สงสัยจับหมา แช่น้ำปลา หั่นพริก แกะกระเทียมเตรียมใส่ แน่ๆเลย................555
  • อร่อยเลยไหมคะพี่จุ๊บ
  • พิตต้าร์ของผมเคยโดนเหมือนกัน ไอ่ตุ่มผื่นพวกนี้น่ะมันมีหลายสาเหตุนะ ยุงรุม+เห็บรุม+นอนพื้นปูนแล้วแพ้(ลูกหมามันแพ้ง่าย) หรือแพ้อาหาร แพ้แชมพู ผมน่ะพาไปหาหลายหมอมาก สรุปว่ายาอะไรก้ช่วยไม่ได้ ต้องแก้ที่ต้นเหตุล่ะ เช่น อย่าให้นอนที่อับชื้น อย่าให้นอนพื้นปูน อย่าให้ยุง-เห็บหมัดรุม อย่าให้กินซี้ซั้ว แล้วก้หายาบำรุงขนและผิวหนังให้มันกิน อาบด้วยแชมพูสูตรhypo ระวังเรื่องความสะอาดโดยเฉพาะคราบฉี่ ส่วนใครจะใช้กำมะถันหรือน้ำมันเครื่องผมไม่สนล่ะ แก้ที่ต้นเหตุดีกว่า แล้วมันก้หายใน1เดือนครับ ขนกลับมามันวาวเนียนเชียว โดยไม่พึ่งยา นอกจากผงขมิ้นแท้หรือแป้งเด็กทาเพื่อลดอาการคันเท่านั้นเอง ส่วนมากเป็นแทบทุกตัวครับไม่ต้องเครียดกับมันหรอก
  • อาทิตย์ โบ้เพิ่งเป็น ฉีดยา กับ กินยา ไม่เกิน สองวัน ขนเรียบแปล้ หมดไป พันกว่าบาท อิอิ