ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กะทู้หยิบยก-ขาวล้วนเค้าไม่เล่นกัน
  • ขายลูกหมาพิตบูลขาว100%
    #11316 หมวด โฆษณา เริ่มโดย changdewada ความเห็น 8 ล่าสุดโดย tutie เมื่อ 2 นาทีก่อน ใหม่ 0 อ่าน 872

ต่อเนื่องจากกะทู้นี้นะคับ ผมเคยอ่านและศึกษาก่อนที่จะเลี้ยงพิท ว่าสีขาวเค้าไม่นิยมกัน
    และห้ามมีขาวมากกี่เปอร์แล้วผมจำไม่ได้ แต่ในด้านความคิดส่วนตัวของผม
    ไม่เกี่ยวคับจะสีอะไรก็ได้ อยู่ที่เราชอบคับ คือเลี้ยงระยะยาวแล้วไม่เบื่ออ่ะคับก็เหมือนเราซื้อรถอ่ะคับชอบสีไหนก็ซื้อสีนั้น อย่าไปตามเพื่อนทั้งที่ใจไม่ชอบ ส่วนคำว่าสีขาวเค้าไม่นิยมกัน ลองกับไปถามตัวเองว่าเราเลี้ยงหมาไปทำอะไร ถ้าจะเลี้ยงไว้โชว์ในกลุ่มเพื่อนหรือในสังคมสร้างความยอมรับ ก็ตามกระแสเลยคับ เอาถมเท่าไรก็ไม่พอคับ แล้วลองถามตัวเองว่าเราเลี้ยงเพื่อประกวดชิงรางวัลหรือเปล่าต้องตามมาตรฐานหรือเปล่า แต่ถ้าไม่จะเน้นสีไปทำไม และจะกีดกันสีขาวไปทำไม ความคิดผมสีขาวยิ่งมีราน่าจะแพงซะด้วยซ้ำเพราะมันหายากอ่ะคับในความคิดผม สุดท้ายถึงท่านที่มาใหม่ ชอบสีไหนเอาสีนั้นแหละคับ
    (ไอ้ผมก็มาไม่นานแต่อยากแสดงความคิดเห็นคับ):001:
    ไฟล์แนบ
    gjgg.jpg 38K
  • ผมว่า ที่ต่างประเทศเขาก็เล่นกันเยอะนะ...

สวยๆทั้งนั้น เลย
  • ใช่ ขาว แบบนี้ ปะ ครับ คุณ tutie

ไม่เป็นไร ครับทุกคน แสดง ความ เห็น กัน ได้ เสมอ ครับ

ขอแค่ กล้า ยอมรับในสิ่ง ที่ เรา พูดออกไป ก็พอแล้ว ครับ คุณคือ ลูกผู้ชาย :063:

............................................................................................................
    ไฟล์แนบ
    0000002.jpg 84K
  • เปิดประเด็นซ่นตีนอะไร เขากำลังเล่นเลยตอนนี้ มีเลสนัยอะไรหรือเปล่า ไม่รู้อย่าเสือกพูดมากไอ้ tutie
  • :012:ถึงเพื่อน ผี พอดีผม อ่านกะทู้ ที่เค้าขาย อ่ะคับแล้ว มีผีบางตัวบอกว่าสีขาวเค้าไม่เล่นกันอะไรประมาณนี้ ผมเลยอยากจะอธฺบายอะไรให้ฟังอ่ะคับเพื่อนผี เพื่อนผีลองอ่าน ในกะทู้นี้แล้วยังคับ ขายลูกหมาพิตบูลขาว100% ผมแค่ออกความเห็นอ่ะคับ เพื่อนผี
    แล้วอีกอย่าง พูดจาสุภาพหน่อยคับ ขอบคุณคับ:030:
  • ใช่ คับพี่เพชร สีขาวแบบนี้แหละคับผมว่าสวยดีคับ และขาวรา ของพี่อนาคินก็เท่ไม่เบาเลยนะคับ :013:
  • คนเลี้ยงและคนจำหน่ายพิท มันยังไงกันนิ เด็กงง
  • สวยดีคับ แต่มันคล้ายโดโก้ เลยงิ
  • ถึงไอผีตัวแรก..ที่คุณ tutie พูดมา เค้าแค่บอกว่า ชอบแบบไหนก็เล่นแบบนั้น ที่เค้าเขียนแบบนั้นก็คือเค้าหยิบยกมาจากกระทู้อื่น มึงเข้าใจมั๊ย กูว่ามึงโง่หว่ะไอสัสผี แล้วมึงยังไปว่าเค้าอีก มันหนักส่วนไหนของมึงวะ แน่จริงมึงก็ออกมาจากที่มืดดิวะ มาเจอกันตัว ๆไปเลยกูว่าน่าจะดูดีกว่า กูว่าข้อมูลที่คุณ tutie ทั้งที่ตั้งกระทู้มา และตอบกระทู้ไปหลายๆกระทู้ กูว่าเค้าน่าจะศึกษาเรื่องนี้ดีพอสมควร (ถ้ามึงแน่จริงแม่งออกมา..ปากดีแบบมึงนี่โดนมาเยอะแล้ว เก่งแต่ปากไอหน้าส้นตีน
  • :m001::m001:ขอใช้คำพูดผีตัวบนนะครับ ผมว่าชอบแบบไหนก็เลี้ยงแบบนั้นดีกว่าครับ อย่างที่ tutie ว่าก็ถูกนะครับ ชอบรถสีขาวจะให้ไปซื้อรถสีแดงได้ยังไง เนอะ เพราะฉนัน นานาจิตตัง 555 :m108::m108::m108:
  • ขอบคุณท่านที่เข้าใจเจตนาของผมนะคับ ผมไม่ได้ว่าสีขาว ไม่ดี แต่ผมว่า คนที่ว่าสีขาวคับ
    ก่อนจะว่าอะไรคนอื่นควรอ่านให้ถี่ถ้วนก่อนนะคับ(กะทู้นี้เป็นกะทู้หยิบยกคับ)

ถึงเพื่อน นิว หาเรด จ๊าบๆ ได้แล้วยัง หมดหน้าฝนนี้ให้ดีแล้วเราไป ตกปลาแค้มปิ้งกัน
    เอาไอ้ มี้ ไปด้วยพาไปฝึกเล่นน้ำซะหน่อย ฝากเพื่อนนิวไปดูที่หมายให้ด้วย เนอะ ไปนอนสักคืน ชวนไอ้บูลลี่ด้วย แล้วอย่าให้มันพาเมียไปด้วยล่ะ

ALiCE โดโก้ มันจะสูงกว่านี้คับ และไม่หนาสักเท่าไร อกสู้พิทไม่ค่อยได้คับ

พี่เพชร พี่อยู่พิษโลกพี่อยู่แถวไหนคับ พี่ข้างบ้านผมก็เป็นคนบ้านเดียวกับพี่ ได้แฟนคนใต้อ่ะคับ คนพิษโลก ดื่มเก่งกันทุกคนหรือเปล่า คับ พี่ข้างบ้านดื่มโครตเก่งเลย เป็นชีวิตจิตใจเลย บางครั้งผมต้องยอมเลยคับพี่เพชร ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันคับพี่
  • ได้เลย ครับ ใว้โอกาศ ดีๆ เจอกัน ครับ

แต่เรื่องดื่ม ผม ขอโทษ จริงๆครับ เลิกไปนานแล้ว

ผมอยู่ในเมือง เลย ครับ แถว วัดใหญ่เลย แล้ว ตี้ อะ อยู่ จังหวัดอะไร ครับ โทรมาดิ ง่ายดี นี้เบอร์ ผม 081-4249022
    ไฟล์แนบ
    20090723051216_20090212093001_i_love_pit_bull[1].jpg 21K
  • มีคนรู้จักโดโก้ด้วยเร๋อคับ

ผมอยากรู้ว่าโดโก้ ทำไมมันเหมือนพิทบลูจังคับ

แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วดูสารคดี เขาบอกว่าโดโก้มีนิสัยออนโยนต่อเด็กและเจ้าของ เพราะได้สายเลือดของเซนเบอนาด

แต่ชอบล่าสัตว์เป็นทีมช่วยกันส่า แต่ดูยังไงหน้าตามันก็พิทบลูนะคับ

เลยอยากทราบว่ามันพันธุ์เดียวกันรึป่าวคับเนี่ย:016:
  • โก้มันใหญ่กว่าพิทบูลเยอะครับ

ถูกใช้เป็นสุนัขล่าสัตว์ใหญ่ อย่าง หมูป่า

ที่อเมริกาใต้ บางที่ใช้ล่า พูม่า(สิงโตภูเขา)

และสีจะมีแต่สีขาว(สีพื้น) อาจมีแต้มดำบ้าง แต่ไม่เยอะเท่าเกรดเดน และจมูกดำครับ ไม่มีเรดโนส
  • โดนดีเข้าจนได้เนอะ..ตูตี้..ไม่เป็นไร..สุภาพเข้าไว้ครับ...ได้ใจกว่าเยอะเรยยย
  • ซื้อหมาขาวก็ได้นิ ราคาถูกดีด้วย แล้วก็ซื้อสีแดงมาพ่นที่ตัวมัน "หมาตัวนี้สีแดง"
  • หมาขาวดูสวยดีเหมือนกัน
    แต่อยากหยิบยกข้อมูลที่เป็นเหตุเป็นผลมาถกกัน

สุนัขหลายๆพันธุ์ที่เป็นพันธุ์แท้ กำหนดสีตามมาตรฐานพันธุ์ไว้ว่ามีสีขาวได้

แต่ในสุนัขผิวสีหลายๆพันธุ์กลับมีข้อกำหนดมาตรฐานสีขาวเป็นข้อห้ามที่เป็นจุดด้อย
    เช่น เยอรมันเชพเพอด การมีสีด่างขาวถือเป็นข้อด้อย ซึ่งมักพบเกิดในสายเลือดที่มีการผสมพันธุ์แบบเลือดชิดขึ้นๆเรื่อยๆ
    ลักษณะของสายพันธุ์ที่มีขนสีขาว มักเริ่มเกิดที่หน้าอก ปลายพู่หาง ตามนิ้วเท้าและข้อขา หน้าผาก จนกระทั่งพัฒนาไปจนถึงขาวทั้งตัว
    และยังรวมไปถึงสีผิวหนังที่เป็นสีแดง(สีเผือก) เช่น จมูกแดง สีม่านตาอ่อน เล็บขาว ผ่าเท้าขาว
    ซึ่งทั้งหมดเป็นลักษณะที่ไม่พึงประสงค์ของมาตรฐานสายพันธุ์ของสุนัขผิวสี โดยมีคำอธิบายเหตุผลไว้ว่า
    สีขาว เป็นสีที่ไม่สามารถป้องกันรังสีบางอย่างจากแสงอาทิตย์ที่เป็นอันตรายต่อผิวหนัง
    สีเผือก หรือ ลักษณะของการมีพิกเม้นท์เผือก แม้นไม่มีผลต่อวิถีการดำรงค์ชีพโดยปกติของสัตว์
    แต่เป็นสัญญาณที่บ่งบอกลักษณะของสายพันธุ์ที่มีแนวโน้มที่อ่อนแอลง

ใน American staffordshire bull terrier ซึ่งเป็นสุนัขสายประกวด
    จะเห็นว่า รายละเอียดมาตรฐานสายพันธุ์ที่เขากำหนด จะเกี่ยวกับความแข็งแกร่งที่สมบูรณ์แบบ
    โครงสร้างการทำมุมต่างๆของร่างกายที่ถูกหลักวิศวกรรม
    จึงรวมถึงรายละเอียดการให้ความสำคัญต่อพิกเม้นท์สีผิวด้วย ซึ่งกำหนดไว้ว่า
    จมูกต้องดำ สีขาวตามตัวต้องไม่เกิน 80%

การตัดสินสุนัขว่าดีหรือไม่ดี โดยใช้ความพอใจส่วนตัว เหตุผลทางวิทยาศาสตร์ หรือข้อมูลทางสถิติ
    ต่างอาจถือว่าเป็นเหตุผลที่มีน้ำหนักในการตัดสินที่ถูกต้องได้ทั้งสิ้น
    ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือ สุนัขหลายๆพันธุ์ในประเทศยุโรป เมื่อนำเข้าไปในอเมริกา
    จะมีการแตกสายความนิยมเป็นลักษณะต่างๆตามนิสัยอิสระและเสรีภาพตามแบบคนอเมริกัน
    เช่น เชพเพอด ห้ามมีสีขาว เข้าก็แยกตัวออกมาตั้งสมาคมเชพเพอดขาว
    ห้ามมีขนยาว ห้ามโอเวอร์ไซค์ เข้าก็แยกมาตั้งชื่อเป็นสุนัขอีกพันธุ์หนึ่งตั้งเป็นชมรม เป็นสมาคมของเขาเอง

จิตสำนึกของทุกๆคน เชื่อว่ามีใจต้องการพัฒนาสายพันธุ์ของตนเองให้ดีขึ้นแข็งแกร่งขึ้นทั้งนั้น
    ไม่มีใครต้องการให้สุนัขของตนเองมีแนวโน้มที่อ่อนแอลง
    แต่คงต้องยกเว้น สำหรับกลุ่มที่นิยมของแปลก
  • "ห้ามมีขาวมากกี่เปอร์แล้วผมจำไม่ได้" ประโยคนี้น่าจะจำสับสนกับ คำจำกัดความของ หมาแดง มั้งครับ
  • :o001: ชอบที่น้าผีตอบครับ
  • ผมว่ามันเป็นความชอบส่วนบุคคลมากกว่าว่าชอบหมาสีอะไร
    แล้วอีกอย่างนึงเลยคือ ชอบพิทบลูที่เป็นพิทบลูหรือชอบที่จะเลี้ยงตามกระแสมากกว่า
    อีกอย่างตอนผมหาหมาขาวล้วนจมูกแดงผมยังหาไม่ได้เลยจนมาเจอตัวนี้ที่ผมเลี้ยงอยู่ขาวล้วนจมูกดำผมก็รักมันนอนด้วยกันทุกวันเล่นกันทั้งวัน
    ไฟล์แนบ
    42230008.jpg 97K
  • ขอบคุณน้าผีที่ให้ข้อมูลอย่างละเอียดคับผม
    ขอบคุณมากคับ
  • kongnazi666
    หมาสวยดีคับพี่
    บ้านกว้างมากเลยนะคับ