ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

นี่แหล่ะ หากินกับหมา
  • วันนี้มีโอกาส ได้พาครอบครัวไปเที่ยว งานมรดกโลก
    ที่จังหวัด พระนครศรีอยุธยา เดินดูงานเพลินๆ ไม่คิดว่า
    เจอภาพ มีหมาตัวหนึ่ง นอนนิ่งเหมือนกับ โดนวางยา
    พร้อมกับกระป๋องหนึ่งใบ ไว้รอรับเงินบริจาค
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0017 1.jpg 96K
  • ไม่คิดว่า จะมีคน อย่างนี้อยู่ในเมืองไทย
    อย่างนี้ใช่ใหม ที่เรียกว่าเลวยันเล็บ
  • แล้วพี่ได้ให้เงินเค้าไปมั้ยล่ะ ผมว่ามันเป็นหมาที่กตัญญูมากกว่าช่วยหาเลี้ยงเจ้าของตอบแทน
    เป็นบุญของเจ้าของของมันที่มีหมาดีๆแบบนี้ หมาร้อยตัวจะมีสักตัวที่ทำแบบมันได้ ผมถือว่ามันเป็นสุดยอดหมาครับ
    เป็นผมให้20เลย มองอะไรในแง่ดีมันก็จะดีเอง ไม่ถึงขนาดเลวยันเล็บหรอกคนเราทางเลือกไม่เหมือนกัน
  • ผมว่าหมามันคงไม่ได้กตันญูหลอกครับ คนนั้นแหละครับหากินกับหมา
    เอาหมาวางยาแล้วมาให้ขอทาน...อืม!!! สุดยอดจิงๆคนเรา
  • ใจคับแคบก็คิดได้แค่นี้แหละ หลายคนในบอร์ดนี้ไม่เรียกว่าหากินกับหมาหรอ ชีวิตบ้างตัวไม่เคยแม้แต่สัมผัสพื้นดินนอนแต่ในกรง แล้วดูจากหมาในรูปเนื้อตัวมันก็สะอาดดี เจ้าคงพอเลี้ยงดีอยู่บ้าง ดีกว่าหมาข้างทางเป็นขี้เลือนเยอะ
  • น้าผีคนเเรกครับ การที่หมาโดนทำให้หลับ
    เเล้วเจ้าของนำมัน มาขอทานโดยที่มันไม่รู้ตัว
    จะเรียกว่าเป็นการแสดงความกตัญญูต่อเจ้าของได้อย่างไร

น้าผีคนที่สองครับ จริงผมอาจจะใจคับแคบ แต่การที่เจ้าของเค้าทำกับหมาอย่างนี้
    มันเกินไปหน่อยมั๊ย กับการทำหมาให้หลับ ผมว่ามันทำร้ายหมาเกินไปครับ
  • มนุษย์นี่มันเป็นอะไรกันเนี่ย ขนาดหมายังเอามาทำกันอย่างนี้เลวจริงๆ อย่างนี้เรียกว่าชาติชั่วดีกว่า หมาก็มีจิตรใจ คนก็มีจิตรใจทำกันงี้เกินไป อนิจจา
    ถึงน้าผีนะครับ แหกตาดูคับ ถ้าหมาพิการจริงมันจะอ้วนขนาดนี้เหรอคับ มันคงเป็นการทำให้มันหลับจริงๆ ถ้ามันพิการจริงๆ มันกินไม่ได้หรอกครับ อาหารหน่ะ
    ผมว่าถ้ามันเป็นจริงๆขอโทษนะครับ มันตายห่าไปนานแล้ว นี่ดูสถาพมะนเหมือนหมาพืการหรือปล่าว ผมก็ไม่รู้ว่าคิดกันอย่างนี้ได้ไง พี่เค้านำมาตีแผ่ให้ดู
    ยังไปหาว่าใจแคบ ของบางอย่างมันต้องหัดมองใช้สมอง แล้วคิด ไม่ใช่ เอาแต่ค้านคิดดูดีๆนะครับ
    ...สุดท้ายฝากถึงไอ้เลวที่เอาหมา มาหาแดก ขอสาบส่งให้แมร่งตายห่าไปตกนรก หมกไหม้ ไม่ได้ผุดได้เกิด ทำอะรก็ให้มันได้รับแต่ความชิบหาย สาธุ.....
    โน๊ต..FDP...
    ไฟล์แนบ
    SLASH.jpg 43K
  • ผีตัวแรกพูดได้ดีครับ.........
    ตามนั้นครับ สุนัขตัวนี้ผมเคยเห็นหลายครั้งแล้ว
    ถ้าใครยังไม่เคยเห็นเจ้าของเค้า อย่าไปว่าเค้านะครับ.....บาป!!!!
    ถ้าใครเคยเห็นเจ้าของเค้าแล้ว หยิบเศษสตางค์ของท่านให้ทานเขาสักนิดครับ.....ได้บุญ!!!!
    ........................
    พระพุทธเจ้าตรัสว่า.....
    ความกตัญญ กตเวที เป็นเครื่องหมายที่แสดงให้รู้ว่าเป็นมนุษย์ที่ดี แม้แต่สัตว์เองก็ตาม.....
    .......................
    แบบนี้น่าอนุโมทนาบุญกับเจ้าของคนนั้นด้วยครับ ที่มีสุนัขดีแบบนี้ สาธุๆ.....
  • สงสัยจะแรงไม่หยุดนะกระทู้นี้55555
    ผมก็เคยเห็นนะที่เขาเอาหมามาขอทานไอ้ที่ฝึกให้นั้งนิ่งๆขอทานผมว่าเจ้าของมันเก่ง
    อันนี้ไม่ว่ากัน แต่ถ้าถึงขันวางยาสลบผมว่ามันเกินไปวะ การทำบุญมันก็ดีนะ
    แต่ไม่ใช่ว่าทำบุญแล้วมันจะได้บุญทุกที่เสมอไปนะครับ
    มันอาจจะสงเสริมให้เกิดการทารุณสัตว์มากขึ้นกว่าเดิมอีกนะ
    ไม่ได้ว่าใครผิดหรือถูกนะครับแค่พูดให้คิด
    mass FreeDom Pit
  • ไปดูมาแล้วครับ มันไม่ได้โดนวางยาหลอกครับ เจ้าของเค้าฝิกมาครับ เจ้าของเค้ายากจนครับ ก็เลยต้องมาทำแบบนี้ ผมว่าดีกว่าเค้าไปเป็นขโมยนะครับ หมาก็น่ารักดีนะเคาเรียกมันก็ลุกขึ้นมานะครับ ลองคุยกับเจ้าของเค้าดูนะ อย่าตัดสินคนเพียงแค่ภาพที่เห็น คนเรามันเลือกเกิดไม่ได้ครับ จะยากดีมีจนมันก็คนเหมือนกัน วันนี้คุณมีโอกาสที่ดีกว่าแต่ถ้าวันนึงคุณต้องเป็นอย่างเค้าบ้างจะทำยังไงครับ คิดดูนะครับ (หมู่นง)
    ไฟล์แนบ
    1351-20091027143845.gif 100K
  • เคยเห็นแนวนี้ที่วัดหลวงพ่ออี๋ สัตหีบนะ แต่ตัวนั้นมีเจ้าของนั่งอยู่ด้วย คนมุงกันเต็ม สงสัยเลยไปมุงมั่ง ตามประสาคนไทย มันมุงอะไรกันวะ อยากรู้อยากเห็น

มีหมาไทยบ้านๆสีนี้แหละแต่ตัวเล็กกว่า ใส่เสื้อเด็ก มีหมอนข้าง หมอนนอนหนุนหัว เบาะนอนเด็ก น่ารัก เจ้าของแต่งตัวปอนๆเสื้อผ้าเก่าๆ นั่งข้างๆจะสั่งว่า นอน มันนอนเลยหนุนหมอนหลับตานิ่ง

เขย่ายังไงก้ไม่ลืมตาไม่ตื่น แบบเหมือนมันหลับจิงๆ มองเผินๆเหมือนตายเลย สักพักเจ้าของสั่งว่าเอ้าเช้าแล้วเช้าแล้วตื่นๆมันลุกนั่งตาแป๋วเลย คนดูชอบใจมาก

เขาก้ใส่ใส่เศษสตางค์ลงในกระป๋องมันก็จะลุกไหว้ขอบคุณ เจ้าของก้จะแสดงแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมเดินไปไกลหันกลับมามองยังเห็นคนมุงเต็มเหมือนเดิม ท่าคืนนึงจะได้หลาย

นึกไปคงคล้ายๆกับละครสัตว์ ก้ช่วยกันทำมาหากินกันไปนะ เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ
    ไฟล์แนบ
    img4564g.jpg 80K
  • ใจเราใจเขา ไม่ยืนจุดนั้นคงไม่รู้ อาจจะดีหรือไม่ดีแล้วแต่มุมมองของแต่ละคน คนมองแง่ดีก็เป็นเรื่องดีเป็นความกตัญญูรู้คุณหรืออาจจะเป็นความสามารถของมัน คนมองแง่ไม่ดีก็เป็นเรื่องไม่ดี คิดถึงขนาดเจ้าของวางยาหมากันเลย บ่งบอกถึงความคิดของคนได้ว่าเป็นคนประเภทไหนกัน ไม่มีใครผิดเพราะต่างคนก็คิดอะไรไม่เหมือนกัน คิดดีได้ดี คิดชั่วได้ชั่ว
  • ถ้าเป็นอย่างที่ คุณมานพบอก ผมว่ามันก็ดีครับ
    เเละถ้ามันเป็นอย่างที่หมู่นงบอก ผมว่าเจ้าของเค้าเก่งเลย
    ที่ฝึกหมาได้อย่างนี้ 10นาทีที่ผมยืนดูเเละถ่ายรูปมา
    ผมไม่เห็นเเม้เเต่เจ้าของ เเต่มันยังนอนนิ่งได้อย่างนั้น
  • แปลกนะที่แบบนี้พวกต่อต้านการทรมานสัตว์.....แม่งไม่มาเรียกร้อง....ที่เขาตีไก่....กัดปลา....เลี้ยงนก.....แม่งหาว่าทรมานสัตว์ทั้งๆที่สัตว์พวกนี้ทำไปตามสัญชาตญาณ.......มันอยู่ตามธรรมชาติมันก็ต้องสู้กันอยู่แล้ว......หรือพวกแม่งมีผลประโยชน์แอบแฝงก็ไม่รู้...หรือมาเรียกร้องกับพวกนี่มันไม่ดัง....เลยต้องทำอะไรที่มันดังๆๆผลประโยชน์เยอะๆ...อีกนานครับเมืองไทยกว่าจะได้ไปบอลโลก....ครับพี่น้อง...
  • บ้านผมอยู่อยุธยา เมื่อวานผมก็ไปเดินมางานมรดกโลก ผมเห็นมันลุกขึ้นมานั่งนะก็ปกติดี ( มีเจ้าของนั่งอยู่ด้วย ) แต่ผมไม้ได้สนใจผมชอบพิทบูล ก็เลยดูผ่านๆไป

จริงแล้วผมว่าไม่ใช่ว่างยาหรอก เพราะคนที่เดินในงานมันเยอะ หมอก็มี ตำรวจก็มี คนรักหมาก็เยอะ ไม่งั้นคงโดนไปแล้วละ OK นะครับ
  • :o001: โหยเอามั่งดีกว่าเดี๋ยวฝึกพิทบูลผม มั่งอยุธยาใช่ป่ะคนเยอะๆ คนละ 10-20 บาท 1000 คนก็ 1-2 หมื่นแล้ว เอาแค่ 100 คนก็ 2พัน :o043:
    :o040: ใด้เวลาเจ้าตัวน้อยตอบแทนค่าเลี้ยงดูอย่างราชาแล้ว
  • ว่างจากปลูกชวนชม.....
    ก็มานั่งดูกระทู้.....
    แล้วก็ให้อาหารเจ้าสองตัว ....
    ไปรับภรรยา กินข้าวกับลูก.....
    ......สุขี สุขํ
  • คุณ mai_aoy เล่นชวนชมด้วยหรอครับ ผมก็เล่นอยู่เหมือนกัน
    ไฟล์แนบ
    46pl.jpg 90K
  • พวกเลี้ยงหมาแบบไม่ใส่ใจดูแล เอาแต่ปั้มลูกหมาขาย
    ผมว่าพวกนี้แหละครับ"หากินกับหมาของจริงเลย"
  • ผมเคยเห็นเช่นกันครับเขาฝึกมาครับเห็นเขาตอนเอามาก็น่ารักดีครับ
  • คุณ munong
    ผมชอบชวนชมครับ ที่บ้านปลูกไว้หลายๆๆๆๆ ต้น...
    ส่วนใหญ่เน้นเป็นทรงบอนไซครับ.....
    ถ้าไงก็คุยๆกันได้ครับ แลกเปลี่ยนความรู้ครับ
    เพราะผมเพิ่งหัดปลูกอ่ะครับ....
  • :006: เค้าคงลำบากมากนะถึงให้หมามาช่วยหาเงิน ถ้าไม่ได้ทรมานมันก็ไม่เป็นไรหรอเนาะ :003:ฝึกยังงัยหนะ ทุกวันนี้บอกมันหยุด,อย่า มันยังไม่ฟังเลย รู้แต่ นั่ง,หวัดดีอย่างเดียวเอง กุ้มมากเลย :002: