ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากรูปให้ช่วยดูกันหน่อยคะ...
  • พอดีไปรับลูกหมามาเมื่อประมาณห้าทุ่มเมื่อวานนี้ก้อไม่มีอะไร..พอเช้ามาถึงเห็นขนร่วงเยอะมาก
    แล้วก็ไม่ร่าเริง นอนอย่างเดียว..สายๆๆเริ่มชักกระตุก เลยไปหาหมอแถวบ้านฉีดยาแก้คันพร้อม
    ให้ยามาทาแก้ขนร่วง หมอบอกว่าติดเชื้อรามาจากที่คอกเดิม พรุ่งนี้นัดให้ไปเจาะเลือดพิสูจน์อีก
    ทีว่าทำไมมันชักกระตุกแล้วก้อซึม..รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ..
    ไฟล์แนบ
    Photo0197.jpg 121K
    Photo0194.jpg 120K
    Photo0193.jpg 99K
  • รู้ช่วยตอบทีครับน่าสงสารจัง ขออย่าให้เป็นอะไรมากกว่านี้เลยครับ :024::024:
  • เหมือน โกลเด้น ข้างผม เลย ขน หลุด เป็น ย่อม แบบนี้แหละคับ น่าจะเป็นโรคผิวหนัง
  • ซื้อมาจากที่ไหน
  • แฟนติดต่อซื้อจากในเวปนี้ค่ะ..แต่พี่คนขายเค้าก้อไม่รู้ว่าหมาป่วยเลยส่งมาให้
  • ผมว่ายากอยู่นะครับที่คนขายจะไม่รู้เลยว่ามันป่วย อย่างน้อยก็ต้องรู้เรื่องผิวหนังและแจ้งให้เราทราบบ้าง คนขายจะถูกจะผิดยังไงช่วยลงชื่อไว้เลยครับ เค้าจะได้ออกมาชี้แจง จะได้สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย ^^
  • เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่กำลังคิดจะซื้อหมา
    ไม่ได้มีเจตนาให้คนขายลำบากอะไรเพราะคนซื้อก็ลำบากมากกว่าครับ
    ดังเช่นคนที่ตั้งกระทู้ประสบอยู่
    เห็นด้วยกับคุณholdmyown ครับ
  • คือไม่อยากพาดพิงคนขายค่ะ..เค้าก็บอกว่าหมาขนร่วงนิดหน่อยเพราะกินน้ำข้าว เราบอกไม่ซีเรียส
    แต่พอส่งมาไม่นึกว่าจะเยอะขนาดนี้
  • เข้าใจความรู้สึกคับลูกชายก็เป็นแต่ไม่ขนาดนี้ ไปหามา5-6หมอก็ดีขึ้นหน่อยถ้าอากาศร้อนจะมีตุ้มขึ้น
    เอาใจช่วยครับ ใจเย็นๆ
  • โรคเรื้อนในขุมขน
    เป็นโรคผิวหนังที่รักษายาก ผิวหนังจะเป็นตุ่มแดงๆ และลามขี้นบนใบหน้า ขา
    เท้า และหลัง สุนัขที่เป็นโรคนี้เมื่อหนักขึ้นจะมีขนร่วง บริเวณเหนือคิ้ว แก้ม
    หน้าผาก จากนั้นจะเกิดตุ่มแดง และกลายเป็นตุ่มหนองมีเลือดภายใน และ
    กระจายไปทั่วลำตัว รักษาได้โดยให้ยา ฉีดยา บางตัวรักษาดีๆจะหายเป็นปกติ
    บางตัวเมื่อหายแล้วก็จะกลับมาเป็นใหม่อีก

ป้องกันได้โดยให้อาหารกินโดยสมบูรณ์ รักษาความสะอาด บริเวณที่อยู่อาศัยและดูแลให้สุนัขแข็งแรงอยู่เสมอ

ไม่รู้จะใช้รึเปล่าแต่อาการจากรูปละดูใกล้เคียงค่ะ
  • พาดพิงคนซื้อได้นี่ครับ ก็หมาแทบจะเรื้อนแล้วครับ หมากินน้ำข้าวเนี่ยะ ผมถามหน่อยเดี๋ยวนี้ยังมีคนหุงข้าวแล้วมีน้ำข้าวให้หมากินด้วยหรอ
    ขนาดบ้านผมบ้านนอกสุด ๆ ยังไม่เห็นน้ำข้าวมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ

เรื่องชักกระตุกเนี่ยะ และมีปุ่มตามตัวเนี่ยะ ลองดูนะครับไปตรวจหัดหมาซะหน่อยก็ดีครับ
    ถ้าหมาคุณเป็นหัดก็เตรียมใจนะครับ ค่ารักษาหลายบาท แต่รีบตรวจจะดีมากครับ
    ค่าชุดตรวจไม่น่าจะเกิน 300 บาทนะ
    ตรวจแล้วดูผลได้ทันทีด้วยครับ ถ้าเป็นก็รีบรักษาเลยเพราะหัดหมาถ้าไม่รักษาเป็นไม่นานก็ตายครับ
    คร่าว ๆ ก็ลองดูน้ำมูกมีเขียวมีไหลมากกว่าปกติหรือไม่ อุณหภูมิของโรคหัดจะขึ้นลงไม่แน่นอนเสมอไปควรตรวจจะชัวส์กว่าครับ
    โรคหัดถ้าเป็นแล้ว พวกอุ้งเท้าจะหนาขึ้น ด้าน และกระุตุกคืออาการทางประสาท ซึ่งน่าจะเป็นอาการขั้นรุนแรงแล้วนะครับ
  • ขอบคุณทุกคำชี้แนะค่ะ
  • อยู่แถวไหนครับ ผู้รู้หลาย ๆ ท่านจะได้ช่วยแนะนำร้านหมอดี ๆ ให้ครับ
  • องครักษ์ จ.นครนายกค่ะ มีหลายคนแนะให้ไป รพ.สัตว์เกษตร แต่เย็นนี้นัด
    คุณหมอที่คลีนิคแถวบ้านเจาะเลือดค่ะ
  • ใช่หมา คอกของปลัด ลูก จูล่ง หรือเปล่าครับ
  • ไม่ใช่ค่ะ..หมาจากอุดรค่ะ
  • Gill ถ้า ยังไง อัฟ ให้ ฟัง เรื่อยๆ หน่อย นะคับ อยากทราบ ว่า เป็น เพราะ อะไร และ น้องหมา ok มั้ย

แต่ Gill อย่า ตกใจ จนคิดมาก เกินไปนะคับ มันอาจไม่แย่ อย่างที่เรา คิด ไว้ก็ได้:015::062:
  • ผมว่าเรื่องขนร่วงไม่น่าตกใจนะครับ..แต่เข้าใจว่าคนซื้อคงกลัวจะตายมากกว่า
    เสียเงินซื้อมาแล้ว ยังต้องเสียค่ารักษาอีก..เวรจิงๆๆ
  • การตรวจหัดหมานั้นไม่ต้องเจาะเลือดนะครับ
    แต่ตรวจอย่างอื่นผมไม่รู้เหมือนกัน รพ.สัตว์เกษตรก็ีดีครับ
    ส่วนเรื่องชุดตรวจหัดหมานั้นจะคล้ายกับชุดตรวจการตั้งครรภ์ในคนครับ
    หมอจะเอาน้ำตาหรือน้ำในจมูก โดยเอามาแตะที่ชุดตรวจ รอผลไม่เกินห้านาทีก็เห็นแล้ว ขึ้นขีึดเดียวไม่เป็นหัดสองขีดเป็นหัด(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ลองดูครับ update มาเรื่อย ๆ แล้วกันนะครับ ขอให้หายไว ๆ
  • Gill CommentTime17 ชั่วโมงก่อน | June 20, 2010, 9:36 pm

แฟนติดต่อซื้อจากในเวปนี้ค่ะ..แต่พี่คนขายเค้าก้อไม่รู้ว่าหมาป่วยเลยส่งมาให้

---------------------------------------------------------------------------------

หมาสภาพแบบนี้คนขายไม่รู้หรอครับว่าหมาป่วย
  • ขอลิงค์อ้างอิงหน่อยครับ ที่บอกว่าซื้อมาจากเวปนี้
  • กินน้ำข้าว หรือ กะทิ เนี้ย
  • เป็นเหมือนที่บ้านเลยเมื่อก่อนก้ฉีดยาบ่อยมาก พอได้สูตรยาตัวนี้ก็หายเลยขนเป็นมัน ให้ใช้ขมิ้นผง ไพรผง กำมะถันผง น้ำมันมะพร้าวบีบเย็นผใมเข้าด้วยกัน แต่กำมะถันให้ใส่น้อยกว่าตัวอื่น แล้วทาให้ทั่วตัว เวลาทาตัวจะเหลือง โดนเสื้อผ้าเหลือง แต่ล้างออกง่าย แต่รับรองหายแน่ เพราะที่บ้านก็หาย ช่วยบอกต่อ ๆ กันไปเพื่อเป็นวิทยาทานให้คนอื่นด้วย ขอบคุณ
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15344

หมาของไอ้โค้กแข็งปวยแน่ๆ หมาของมันติดโรคทุกคอก
  • ลืมบอกไปผสมไว้ที่ละมาก ๆ ก็ได้ทาทุกวัน ไม่ต้องแช่ตู้เย็นไม่เสีย ขอให้หายไว ไว นะน้องหมา
  • หมาซึม ไม่กินข้าว เขาก็เรียกกันว่าอาการน่าเป็นห่วงค่ะ
    แต่ดีที่ได้มาอยู่กับคุณ Gill ถือว่าเป็นโชคของมัน
    เพราะคนขายหมา หมาเป็นถึงขนาดนี้ยังไม่รู้ วัน วัน แม่งทำห่าอะไรอยู่วะ
    ไม่ได้ใส่ใจมันเลย
    หมอเจาะเลือดไปตรวจแล้วเป็นไง คุณ Gill ช่วย update ให้ทราบด้วยนะค่ะ
    อยากรู้
  • ใครๆเค้าก็รู้ประวัติของคุณโค้กอยู่แล้วว่าขายหมาติดโรค ให้หมาแดกน้ำข้าว
    ไปชื้อใด้ยังไง เวรกรรมแท้ๆ
  • CommentAuthorGill CommentTime7 ชั่วโมงก่อน | June 21, 2010, 7:42 am
    คือไม่อยากพาดพิงคนขายค่ะ..เค้าก็บอกว่าหมาขนร่วงนิดหน่อยเพราะกินน้ำข้าว เราบอกไม่ซีเรียส
    แต่พอส่งมาไม่นึกว่าจะเยอะขนาดนี้

เวงกำ ขายหมาติดโรคให้เราแบบนี้...... ไม่อยากพาดพิงคนขาย !?
    วงการพิทบูลตกต่ำไรคุณภาพเพราะมีคนแบบนี้
  • คนเลี้ยงหมาหรือขายหมาไม่มีทางหรอกครับที่จะไม่รู้ว่าหมาเป็นโรคหรือมีอาการป่วย นอกจากจะเลี้ยงเยอะมากจนดูแลไม่ทั่วถึง หรือมันไม่ดูแลหมา ไอ้เรื่องหมากินน้ำข้าวเนี่ยะ ที่รู้สึกติดใจมาก เพราะผมไม่เคยเห็นบ้านไหนเลี้ยงน้ำข้าวหมามานานมากแล้ว

หมาคุณ Gill ผมแนะนำว่าไปตรวจหัดก่อน เจาะเลือดไว้ทีหลังยังได้ เพราะตรวจหัดใช้เวลาไม่เกินห้านาทีก็รู้ผลว่าเป็นหรือไม่ หลังจากนั้น
    จะเจาะเลือดตรวจต่อก็ว่ากัน อีกเรื่องผมไม่แน่ใจนะครับว่าเจาะเลือดตรวจแล้วใช้ระยะเวลานานแค่ไหนจะทราบผลตรวจ
    ทางที่ดีพามา รพ.สัตว์เกษตรเลยดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาหลายครั้ง บางครั้งโรคก็ต้องรักษาแข่งกับเวลาที่เสียไปด้วยนะครับ
  • CommentAuthorGill CommentTime1 วันก่อน | June 20, 2010, 8:59 pm
    """"พอดีไปรับลูกหมามาเมื่อประมาณห้าทุ่มเมื่อวานนี้ก้อไม่มีอะไร""""".."""""พอเช้ามา"""ถึงเห็นขนร่วงเยอะมาก
    แล้วก็ไม่ร่าเริง นอนอย่างเดียว..สายๆๆเริ่มชักกระตุก เลยไปหาหมอแถวบ้านฉีดยาแก้คันพร้อม
    ให้ยามาทาแก้ขนร่วง หมอบอกว่าติดเชื้อรามาจากที่คอกเดิม พรุ่งนี้นัดให้ไปเจาะเลือดพิสูจน์อีก
    ทีว่าทำไมมันชักกระตุกแล้วก้อซึม..รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ..

....ลองอ่านดูให้ดี แล้วลองคิดดูก่อนนะคับ ที่ผมแยกวรรคให้ดูอะคับ ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนคับว่าไม่ได้มาแก้ต่างเข้าข้างใครนะคับ

คือว่า ท่าน จขกท ท่านเป็นกังวลและได้ลูกหมามาแล้วเกิดป่วยเลยไม่สบายใจกลัวว่ามันจะเป็นอะไรไป อันนี้น่าเห็นใจคับมันออกจะซีเรียสบ้างเข้าใจคับพี่
    และลูกหมาตัวนี้มาจากพี่โค๊กจริง คือผมได้โทรคุยกับพี่โค๊กแล้วและพี่เค้าก็คุยกับเจ้าของหมาแล้ว "แต่ "ที่ว่าให้หมากินน้ำข้าวผมว่ามันเวอร์ไป พี่เขาเลี้ยงหมามานานการให้อาหารไม่กระจอกอย่างนี้แน่นอนนะคับลองดูหมาของพี่เขาดูเองแล้วกัน ไม่มีหรอกคับหมาที่ไหนมันโตมาด้วยน้ำข้าว มีแต่ขาดสารตายไปหมดแล้วคับ

คือว่า ผมได้คุยสอบถามพี่เขาแล้ว และพี่เขาได้คุยกันเองแล้วอีกที ได้ความว่า สรุปโรคที่น้องหมาป่วยคือ โรคปอด นะคับเพราะเห็นว่าแฟนพี่ จขกท บอกมาอย่างนั้น
    และ พี่เขาไปรับหมาตอน 5 ทุ่ม แต่เครื่องถึงประมาณ 1 ทุ่ม (นี่ผมกำลังไล่หาสาเหตุของการป่วยให้ฟังนะคับ) แล้วสถานที่พักสินค้าหรือพัสดุนั้นภายในสนามบินท่านคิดว่าอุณภูมมันจะเย็นขนาดไหน แล้วไม่มีน้ำให้ดื่ม ไม่มีที่ให้ซุกอุ่นๆ มันอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการป่วยได้ และอีกอย่างช่วงนี้ฝนฟ้าอากาศเปลี่ยนแปลงผันปวรบ่อย ก็อาจเป็นอีก 1 สาเหตุ นี่คือบางส่วนที่ได้คุยกันและ มีการแสดงความเห็นของผมบางส่วนคับ ผมไม่ใช่หมอก็แค่สดงความเห็นคับ แม้แต่หมอบางทียังไว้ใจไม่ได้

ฉนันอยากให้ พี่ๆ ผี หลายๆท่านลองช่วยพิจารณาด้วยนะคับ และเรามาช่วยกันคิดหาทางป้องกันการเกิดปัญหาเกี่ยวกับหมาของเรา:061::061::065:

ส่วนกรณีโรคปอด ผมจะลงอีกความเห็นนะคับพี่ จขกท เป็นข้อมูลบางส่วนที่ผมพอจะหามาให้ได้นะคับ:062::062:
  • "โรคปอดบวม" โรคนี้พบมากในลูกสุนัขเล็กๆ และสุนัขชรา เพราะทั้งสองวัยนี้ภูมิคุ้มกันที่ยังอ่อนแอพอๆ กัน ส่วนสุนัขรุ่นๆ ไม่ค่อยพบ เนื่องจากสภาพร่างกายแข็งแรง โรคปอดบวมในสุนัขเกิดจากสาเหตุหลายประการ ได้เชื้อไวัรัส เชื้อแบคทีเรีย พยาธิเข้าทำลายปอดทำให้ปอดอักเสบ แต่ที่เกิดจากแบคทีเรีย จะเป็นส่วนใหญ่ สุนัขจะแสดงอาการซึม มีไข้สูงมากอาจถึง 106 องศาฟาเรนไฮต์ เบื่ออาหารจนถึงไม่กินอาหาร ชอบหลบไปนอนในที่เย็นๆ เช่น ห้องน้ำ ข้างโอ่ง หายใจกระหืดกระหอบมีขี้มูกไหลออกมาสีขาวจนถึงเขียวข้น บางครั้งมีอาเจียนเพราะไอมีเสลดหนาในลำคอ บางตัวเป็นมากๆ น้ำท่วมปอดต้องนั่งตลอดเวลา นอนไม่ได้จะหายใจไม่ออก ซ้ำร้ายต้องหายใจทางปากตลอดเวลาเพราะจมูกอุดตันเต็มไปด้วยน้ำมูก ข้อควรปฏิบัติคือ การดูแลเลี้ยงให้อาหารอย่างดี รักษาความสะอาด ให้ความอบอุ่น ใส่เสื้อหนาๆ โดยเฉพาะที่คอ หน้าอกและหลัง ห่มผ้า ปูรองพื้น ที่นอนด้วยผ้า อย่าให้นอนในที่เย็นอับชื้นหรือโดนฝนสาด และนำสุนัขไปพบสัตวแพทย์เพื่อทำการรักษา

และอีกอย่างนะคับ ลูกหมาที่เหลืออยู่กับพี่โค๊ก ยังแข็งแรงเป็นปรกติดี แล้วผมจะขอให้พี่เขาถ่ายรูปมาลงให้นะคับ แล้วค่อยว่ากันอีกที

ยังไงข้อมูลที่หามาให้ก็อาจช่วยพี่ จขกท ได้ไม่มากก็น้อยนะคับ ขอให้หายเร็วๆนะคับ:033:

อย่าพึ่งตัดสินใครด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ หรือไม่มีข้อมูลเลยนะคับ ส่วนผมใครจะหาว่าผมเป็นยังไงก็สุดแล้วแต่คับ เพราะนี่คือการแสดงออกถึงมิตรภาพที่มีต่อผู้ที่รักและชอบในสิ่งเดียวกันทุกคน A.M.PITBULL
    ยังไงแล้วค่อยว่ากันอีกทีคับ ด้วยความเคารพ
  • หมาสภาพแบบนี้มึงส่งขายให้เค้าใด้ไง เหี้ยจริงๆ
  • เห็นแก่เงินจริงนะมึงไอ้โค้ก หายหัวเงียบ

สงสารไตโก้วะอยู่กับเจ้าของใหม่เหี้ยได้ใจจริงๆ
  • ดูจากสภาพหมาแล้วน่าสงสารมาก น่าจะเป็นมานานแล้ว ตุ่มถึงเยอะขนาดนั้น
    ผมว่าไปตรวจให้หมอวิเคราะห์ดีกว่า ถ้าเป็นมานานก็คุยกันคับว่าจะช่วยรับผิดชอบอย่างไร
    ถ้าคืนเจ้าของเดิมผมว่าหมาน่าจะแย่กว่าเดิม เลี้ยงแล้วต้องรับผิดชอบคับ
    ซื้อหมาต้องดูคนขาย แล้วค่อยดูสายเลือด และลูกหมา หมาสวยคนขายไม่ดีพาหมาไม่ดีไปด้วย
    ตกลงกันให้ได้นะคับ เจ้าของหมาแสดงความรับผิดชอบด้วยคับ
  • ก่อนอื่นผมต้องขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยชี้แนะการรักษาลูกหมาผมครับ ตอนนี้ลุกหมาอาการดีขึ้นบ้างแล้ว
    ล่าสุดเมื่อวานตอนเย็นพาไปหาหมอ พบว่าเป็นปอดบวม ตรวจหัดแล้วพบว่าไม่เป็นครับ แต่ที่เจาะเลือดไปตรวจ
    เนื่องจากหมอเกรงว่าลูกหมาจะติดเชื้อในกระแสเลือด เพราะมีอาการเกร็ง กระตุก ส่วนเรื่องผิวหนังตอนนี้ก็ดีขึ้น
    ขนหยุดร่วงแล้ว หลังจากโดนฉีดยาสองวันแล้ว ไม่มีการคันมาก แผลก็เริ่มแห้ง มีหนังคล้ายรังแคลดลงครับ เริ่ม
    กินข้าวได้ ไม่นอนซมอย่างเดียวเหมือนก่อน ตอนนี้แฟนผมสบายใจแล้วครับรู้ว่้าลูกหมาๆม่เป็นไร แค่รอเรื่องโรค
    ผิวหนังให้หาย
    ส่วนเรื่องคุณโค๊ก ซึ่งไม่ใช่เจ้าของสุนัขแต่เค้าช่วยขายแทนเพื่อนอีกทีนะครับ ผมติดต่อซื้อกับคุณโค๊กผ่านทางเวปนี้
    ซึ่งที่ผ่านมาก็คุยกันตลอด แต่แฟนผมไม่ทราบ แล้วตอนส่งลูกหมามาอาการก็ยังไม่เป็นแบบนี้ ซึ่งคาดว่าปอดบวม
    จากที่ต้องอยู่ในสนามบินนานๆ และยังเด็กอยู่เลยเป็นครับ ซึ่งทางคุณโค๊กก็รับผิดชอบทุกอย่างครับถ้าไม่ชอบตัวนี้
    อยากเปลี่ยนตัวใหม่หรือไม่ต้องการเลี้ยงก็คืนได้..แต่ผมคุยกับคุณโค๊กแล้วว่ารอดูอาการอีก 2-3 วันให้ผลเจาะเลือด
    ออกก่อน หากไม่เป็นไรมากก็ค่อยว่ากันอีกที ซึ่งผมไม่รู้จักกับคุณโค๊กเป็นการส่วนตัวมาก่อนนะครับ แต่จากการคุย
    กันแล้ว ผมว่าเค้ารับผิดชอบดีนะครับ แฟร์ดี พูดรู้เรื่อง และที่แฟนผมมาขอความช่วยเหลือในเวปก็ไม่ต้องการพาด
    พิงคนขาย(จากใจจริง) เพราะแค่ห่วงลูกหมากลัวเค้าตายตอนมาอยู่กับเรา ซึ่งผมว่าคุณโค๊กไม่เป็นอย่างที่ผีหลายท่าน
    ว่านะครับ..แล้วยังงัยจะแจ้งอาการลูกหมาให้เพื่อนๆทราบเป็นระยะครับ..ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
  • จำไว้นะครับ อย่าให้หมาอยู่ที่สนามบินนานๆ เพราะว่ามันจะเป็นปอดบวม ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • -ขนร่วงอย่างรุนแรง (จากภาพมันฟ้อง)
    -ชักกระตุก
    -ติดเชื้อรา
    -ปอดบวม

นี้คือสาเหตุจากการให้หมารออยู่ที่สนามบิน3-4ช.ม!
  • ต้องขอบอกก่อนเลยนะครับ หมาชุดนี้เป็นของพี่อีกคน ซึ่งเอามาผสมกับของผม
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15344&page=1#Comment_212149
    ( แต่ที่ยกมาพูดก็ไม่ได้ ยกความผิดให้ใครหรอกนะครับ เพราะคนที่ส่งหมาคือผม และสุขภาพ ตอนส่งผมก็ ดูด้วยตัวผมเอง ต้องขออภัยพี่ เจ้าของ ลูกหมาด้วยนะครับ)

ซึ่งผมก็บอกกับพี่เขาว่า ผมจะไปรับหมามาทำวัคซีน ให้เมื่อ อายุถึง กำหนดทำ คือ ประมาณ 45-50 วันก็จะทำเข็มแรก วันที่ผมไปรับ
    พี่เขาก็บอกว่า พี่เขาเอาข้าวต้มให้กิน แล้วก็ติดตัวบ้าง ซึ่งลักษณะ จะเป็นแผ่น คราบ ประมาณเท่าเล็บได้ แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพราะลูกสุนัข ก็แข็งแรง ร่าเริงทุกตัว พอมาถึง หมอ
    ผมก็ ถาม และขอให้หมอช่วยดู แล้วก็เล่า ข้อมูลตามที่ผมได้มา หมอก็ตรวจ แล้วถามว่า เคยอาบน้ำให้หรือยัง ผมเลยบอกหมอไปว่า ผมกะจะอาบน้ำให้ หลังจากทำวัคซีน สัก 2-3 วัน เพราะกลัวลูกหมาจะไม่สบาย หลังจากหมอตรวจ ที่ผิวหนัง ก็บอก ไม่เป็นอะไร ลูกสุนัข สุขภาพดี ร่าเริง ผิวก้ไม่มีแผล ไม่มีตุ่ม ลูกหมาก็ไม่คัน ไม่ได้เกาอะไร หลังจากอาบน้ำหมอก็บอกให้ ดูว่า มีอะไรเปลี่ยนไปไหม ถ้าลูกสุนัขคัน หรือ ผิดปรกติ ก้ให้พามาหาหมออีก
    หลังจากทำวัคซีน ผมก็อาบน้ำให้ แต่ขนที่ติดกันหลังจากอาบน้ำก็ต้องเอาออก แต่ลูกหมาก้ไม่มีอาการผิดปรกติ แล้วก็ไม่มีขนร่วงเพิ่ม จากเดิม แล้วก็แข็งแรงทุกตัว
    ในวันที่ส่งลูกหมา ตอน 10.00 ผมก็ยังเห็นลูกหมา ทุกตัว และก้ปรกติ ดี แต่แฟนผมไปส่งสนามบิน ประมาณ 16.00 ผมก้ไม่ได้คิดอะไรเพราะลูกหมาตอนผมเห็น แข็งแรง และก็ไม่มีปัญหาอะไร ต่อมา พี่ที่ซื้อลูกหมา จากผมไปก็โทรมาบอกว่า หมา เป็นแผล ขนร่วง แล้วก็ชัก แต่ก้ไม่ได้คุยกันนาน ก็ตกลงกันนิดหน่อย คือ ดูอาการ ส่วน ข้อตกลง อื่น พี่เค้าก็ไม่ได้ว่าไร เอาไว้ ค่อยคุยกัน ผมก็รอพี่เขาโทรมาบอก จน เมื่อคืน น้องคนนึงโทรมาบอกถึงได้ เข้ามาดู และก้โทรคุยกับพี่ที่รับสุนัขไป
    พอเห็นภาพ ผมก็ตกใจเหมือนกัน ซึงลูกหมาตอนที่ผมเห็น ผ่านไป แค่ข้ามคืน เป็นได้ถึงขนาดนี้
    ตามภาพข้างต้นนะครับ ผมคงไม่ส่ง ลูกหมา ที่มีอาการอย่างนั้น ให้ใครแน่ และอีกอย่าง ทางสนามบินเค้าก็คงไม่รับส่ง ลูกหมาที่มีอาการ อย่างภาพข้างต้น อย่าว่าส่งเลยครับ เข้าสนามบินเขาจะได้หรือเปล่าก้ไม่รู้ เพราะ คนรับเค้าจะตรวจ สุนัข เบื้องต้นก่อน ครับ ว่า่ หมาไม่มีปัญหาอะไร
    ส่วนเรื่องความรับผิดชอบ นั้นผมก็คุยกับพี่ เขาตลอด แล้วพี่เขาก็คุยกันแล้ว ซึ่งข้อตกลงทุกอย่าง ระหว่างผมกับพี่เขาก็ คุยกันได้ ตลอด แล้วก้ตกลงกันได้ ผมก็ใช่ว่า จะติดต่อ หรือ ตามหาตัวไม่ได้ เหมือน รถขายแตงโม ที่ จำได้ แต่สีรถ แล้วก็ ตกลงกันไม่ได้
    เกี่ยวกับเรื่องที่เกิด ผมก็ ยังหาไม่เจอ ต้องรอดูลูกสุนัข ว่าเป็นอะไร แค่ไหน เบื้องต้น ได้ โทรไปสอบถามตัวอื่นๆ ทุกตัวก็ปรกติดี
    อนึง ขอให้เราได้ชี้แจง บ้าง และ เล่ารายละเอียดบ้าง อย่าเพิ่ง ด่วนสรุป โดยที่อีกคน ยังไม่ได้ออกมาพูดอะไรเลย
    ด้วยความเคารพครับ
  • ต้อง ขออภัย พี่โด่ง ด้วยนะครับ กับเรื่องที่เกิดขึ้น ราย ระเอียดอื่นก็ ตามที่ คุยกันครับ ผมก้รู้สึกเสียใจไม่น้อยครับ และก็ขอรับผิดชอบตาม ที่พี่เห็นสมควรครับ
  • ปล่อยหมาเล็กไว้ที่สนามบินนานจัง
  • ก่อนอื่นต้องขอโทษผู้ขายด้วยที่ด่าไปบ้างแล้ว
    ดีใจกับคุณ Gill ด้วยครับที่หมาอาการดีขึ้นครับ
    ขอให้หายไว ๆ แล้วกันครับ ไงก็ update เรื่อย ๆ นะครับ
  • แสดงว่าหมาแพ้สนามบิน
    สนามบินผิด
    คนขายหมาหมาไม่ผิด
    หมาติดโรคจากสนามบิน
  • ก็ไม่เชิง ที่จะยกความผิดให้สนามบินซะทีเดียวหรอกนะครับ แต่ผมก็เล่า สิ่งที่เห็น ลูกหมาอยู่กับผมก็หลายวันอยุ่ สุขภาพก็แข็งแรงดี ตามที่บอกไว้ ข้างต้น แล้วตอนที่ ผมได้เห็นหมา ครั้งสุดท้ายก่อนที่แฟนไป ส่งก็ 10.00 ซึ่งผมก็ หา สาเหตุ ที่ทำให้ลูกหมาเป็นอย่างนั้น ผมก็ถามแฟน ว่าได้เอาหมาออกจากกรงไหม ไปที่ไหนบ้าง ก็มีัเอารถไปล้าง เพราะไปถึง ตัวเมืองอุดรก่อนเวลา ที่จะส่ง แฟนบอก เอารถไปล้างแต่ก็ไม่ได้ปล่อยออกจากกรง
    แต่ก็มีปล่อยออกมาวิ่งเล่น ที่บ้านญาติ แล้วก็ดูอยู่ตลอด ถ้าปล่อยตรงล้างรถ อาจ ถูกน้ำยา อะไรได้ แฟนก็บอกไม่ได้ปล่อย
    ก็ถามไปทางพี่ที่รับ ลูกสุนัข พี่เค้าก็บอก ไม่ได้ปล่อย ไปรับแล้วก็ ไว้ในกรง แล้วก็ร่าเริงปรกติ ดี จนถึงตอนเช้า ของอีกวัน จึงมีอาการอย่างที่เห็น
    ส่วนที่ผมไม่ทราบ ก็คงจะเป็นช่วง 16.00 ถึง 5 ทุ่มนั่นแหละครับ ว่าเกิดอะไร ขึ้นได้บ้าง ซึ่งก็อาจเกิดขึ้นได้เช่นกัน
    แต่ จะเกิดขึ้น ยังไง ตอนไหน ก็ไม่สำคัญแล้ว ตอนนี้ก็รอ ดูอาการ และ หวังว่าลูกสุนัขจะเป็นปรกติ และ จากข้อมูล ที่ พี่ เค้า บอกในวันนี้ ก็ ถือว่า ดีขึ้น แต่ยังไงก็ ต้อง รอดูอีกสักพักครับ
  • หมาแพ้สนามบิน 5555++++++++
    ต่อไปใครชื้อหมาไอ้โค้กระวังให้ดีนะครับ
    เดี๋ยวจะมี หมาแพ้ระยะทาง หมาแพ้แอร์รถ หมาแพ้เจ้าของใหม่ ฯลฯ 55+++++
  • ผมว่าหัวข้อนี้ให้ข้อคิดที่ดีมากๆ เรื่องของหมาที่ต้องรออยู่สนามบินจนทำให้ป่วยได้
    คนขายคุณ Coke ก็รับผิดชอบ ไม่ได้เฉไฉ หรือแก้ตัว หรือเอาตัวรอด
    คนที่ซื้อหมาก็รับผิดชอบ พูดคุยชัดเจน ไม่โยนความผิด ไม่ด่า

ผมว่ากระทู้นี้ดีครับ ไม่เหมือนบางกระทู้ที่ด่ากันจนไม่รู้ใครผิดใครถูก นับถือครับนับถือ
  • วันนี้อาการเจ้าซ่าส์(ผมตั้งเองจะได้ซ่าสมชื่อ)ดีขึ้น พึ่งได้ยินเสียงเห่าครั้งแรกตั้งแต่ได้มา ผมนั่งกินขนมหน้าคอม เจ้าซ่าส์มอง
    แล้วก็เห่า แต่ผมไม่กล้าให้กินขนมตอนนี้ แต่ดีใจที่อาการดีขึ้น ไม่มีน้ำมูก หายใจยังแรงบ้าง ขนร่วงน้อยลง..

ถึงคุณ pk69lb ถ้าเข้ามานะครับ จะขอสัดส่วนโดยประมาณในการผสมยาทาหน่อยครับ กลัวผสมผิดสูตรครับ
  • เห็นด้วยกับผีตัวบน..นึกว่ากระทู้นี้จะด่ากันแบบเผาบ้านเผาเมืองซะแล้ว
  • ผมกับพี่โด่งปรกติ ก็พูดคุยกันเกือบทุกวัน มีอะไรผมก็โทรไปปรึกษาพี่เขาครับ แล้วก็ได้รับคำแนะนำดีๆ เสมอครับ ซึ่งจากการพูดคุยก็รู้สึกว่า พี่เขา เป็นคนอารมณ์ดี แล้วก็จริงใจครับ พูดไรตรงไปตรงมา
    เข้าใจดี ไม่ได้ชมนะครับ แต่รู้สึก อย่างนั้นจริงๆ
    วันนี้ผมก็โทรไป พี่โด่งก็หัวเราะ แล้วก็บอกกินขนม แล้วก็เล่าอาการ ให้ฟัง ซึ่งก็ ดีขึ้น ทุกอย่าง ยืนยันด้วยเสียงเห่าครับ ผมก็ถามอาการต่างๆต่อ
    โดยรวมจากที่พี่ โด่งบอกก็ ดีขึ้นมากครับ
    จากคอมเม้นพี่ผีตัวบนนะครับ ผมก็คิดมาได้ว่า ผมไม่เคยส่ง สุนัข ในตอนเย็นเลย ที่จริงแล้วพี่โด่งไม่ได้ทิ้งสุนัข ไว้ ให้รอ หรือรับช้านะครับ ทางพนักงาน เค้าให้รับ หลัง4ทุ่มครึ่งจริงๆ
    ผมมาคิด และเปรียบเทียบ เวลาปรกติ ที่เคยส่ง นะครับ ประมาณนี้ครับ
    เอาหมาไปตอนเช้า อิน 9.00 รับได้หลังเที่ยง
    เช็คอิน เที่ยง รับได้ 17.00 โดยประมาณนะครับ
    แต่นี่ 16.00 รับได้หลัง 22.30 เวลารับ ช่วงเย็นก็จะยาวออกไป อีก ผมไม่เข้าใจเหมือนกัน ทำไม ถึงต้องใช้เวลานานขนาดนั้น เพราะ คนไปแค่ 50 นาที รวมเวลา ลงก็ชั่วโมงพอดี
    คิดเล่นๆกับแฟนนะครับ หรือว่า บินไปเชียงใหม่ก่อนแล้วต่อมาลงสุวรรณภูมิ ละเนี่ย
    ก็ได้ข้อคิดนะครับ ส่งตอนกลางวันจะดีกว่าครับ
    ด้วยความเคารพครับ
  • อยากให้ซื้อขายกันแบบนี้ทุกๆคนเลย..จะได้พัฒนาวงการด้วยความจริงใจต่อกัน ไม่ใช่แค่อยากได้ตังค์ ขอตบมือให้ทั้งคู่ครับ
  • สวัสดีอีกครั้งคับ ดีใจกับพี่เจ้าของลูกหมาและหมาน้อยด้วยคับขอให้หายเร็วๆ

ขอชีแจงในความคิดเห็นที่ผมโพสหน่อยนะคับ คือผมไม่ได้บอกว่าหมาแพ้สนามบิน แต่เป็นการคาดเดาเพื่อหาสาเหตุ นะคับ55+
    ผมก็ไม่ใช่หมอแค่คิดตามประสาคนทั่วๆไป พี่ ผี ที่กะจะปั่นกระแสแบบนี้ คิดเองแล้วกันนะคับอย่าปล่อยไก่แบบตื้นๆ เสียสถาบัน ผี ที่เค้าคอยเป็นหูเป็นตาแทนเราหลายๆท่าน:027::027:

ด้วยความเคารพ คับ
  • หมาผมก็เเป็นครับรักษามาหลายสำนัก108ท่าลีลามังกร มันไม่หายครับ เหมือนที่พี่ที่เขียนไว้ด้านบนอะครับบางตัวก็หายบางตัวก็เป็นๆหายๆ