ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามง่ายๆๆ..ให้อาหารสุนัข กันไงบ้างครับ...(เม็ด-ปรุง-หรือมีสูตรเด็ด) มาแชร์กันหน่อยครับ..
  • อยากรู้ว่า คนเลี้ยงพิทบูล ให้ทานไร กันมั้ง อาหารเม็ด บอกยี้ห้อก็ดี นะครับ.....
    ของผม 4 เดือน ครับ ทานเม็ดของ GM ตามคนขายแนะนำมาอ่ะครับ.......แต่ก็ทำอาหารคน แบ่งเค้าทานด้วย ปนๆๆ กันไป สลับๆไปๆมาๆ
    ไฟล์แนบ
    habii.jpg 46K
  • เมื่อก่อน ให้กิน F1 แต่เดี๊ยวนี้ แถวบ้านผมหาซื้อยาก ก็เลย เอาข้าว 2ถ้วย + ไข่ไ่ก่้ต้ม2ใบ + เนื้อไก่สุก 250กรัม+ โครงไก่บด ครึ่งถุง เอามาผสม ให้กินทุกวัน พอดีที่บ้านเลี้ยงแค่ตัวเดียว ก็เลยยังไม่ลำบากเท่าไรครับ
  • พี่ครับของผมให้กิน F1 แนะนำไว้นะครับ:063:
  • อันนี้ กี่ มี้อ อ่ะครับ....แล้ว สุนัข กี่เดือน แล้ว อ่ะครับ
  • โครงไก่+อาหารเม็ด สลับกับ เศษเนื้อวัว
  • ตอนนี้ก็ GM ใกล้หมดละ ครับ ซื้อมา 15 โล 1เดือน พึงถึงครึ่งถุง เอง
    จะลอง F1 ต่อ นะครับ ใจก็กลัว จะไม่ชอบ เดียวทานน้อย อีก...ปวดใจคนเลี้ยง
    เค้าชอบทาน หมูปิ้ง ปีกไก่....ไข่เจียว....อาหารเม็ด เลย ออกจะเมินๆ ใส่ปนๆๆ มี เลือก อีก
    ตอนนี้ ..คือ คิดจะหัก ดิบ เม็ดล้วน กะให้เหมือนอย่างเคย...
    เลยมาตั้งกระทู้ถามเนี้ยละครับ.....เคยวางเม็ดไว้ 1 วัน ไม่แตะ เลย
  • กินF1ไม่ดีนะครับขี้เหม็นมากตอนเกบ
    ตอนนี้ก็ยังกินอยู่
    ไฟล์แนบ
    bu12.jpg 77K
  • ของผม ที่ให้กินตั้งแต่ 1 เดือนกว่าๆ ก็มี F1+เนื้อไก่ต้ม+ไข่ต้ม (เฉพาะไข่ขาว ส่วนไข่แดงผมกินเอง 555 ) แล้วก็ นมแกะ เสริม

ให้กินมาตลอดจนถึงตอนนี้ ก็ร่วมๆ จะ 4 เดือนแล้วครับ มีงอแง ลีลา ไม่ยอมกินบ้างอะไรบ้าง ตามเรื่อง แต่ผมก็ดัดสันดารตลอด

10 นาที ไม่กินยกเก็บ ^^ อดไป แต่ตอนนี้ผมมาให้ F1 เพียวๆ และ นมแกะ ครับ บางมื้ออาจจะมีผักต้มผสมไปเพื่อช่วยในเรื่องของการ
    ย่อยอาหารครับ

คือจะบอกว่า อาหารถ้าคุณภาพอยู่แล้ว อย่างอื่นแทบจะไม่ต้องเสริมและครับ จบที่อาหารเม็ดอย่างเดียวเนี่ยแหละ สะดวก สบาย ทั้งคนและหมา
  • ของผมตับไก่ต้ม1ชิ้น บดให้ละเอียดคลุกกับ F1 1ถ้วยแยมทาขนมปัง ให้กินวันละ4มื้อ เช้า กลางวัน เย็น และก่อนนอน 4 เดือนกับ24วัน หนัก21 กก.คับ
  • โห่ 21 โล น่าอิจฉา จิงๆๆ 12โล เองมั้ง ของผมอ่ะ ท้องแห้งเลยอ่ะครับ หนักใจจริงๆๆ
    คือผมไม่เคยเห็นสุนัข 4 เดือน ตัวเป็นๆๆ เลยไม่รู้ว่า 4 เดือนเค้าต้องตัวขนาดไหน กันอ่ะครับ
    พึ่งเลี้ยงตัวแรก เอง
  • อาหารโปรตีน 32 1ถ้วยตวงข้าวสาร +เนื้อหมูบด สุก นิดหน่อย + ไข่ต้ม ครึ่งลูก ต่อมื้อ(กรณีลูกหมา) ถ้าโตก็ให้เป็นลูก

ลืมบอก ไป ว่า หลังอาหารให้ เฮโมวิท วันละ 2เม็ด หลังอาหาร2เวลา

พร้อมด้วยแคลเซียม วันละ 1เม็ด หลังอาหาร 2 เวลา

อาหารกินเล่น บ้าง บางครั้ง
    ไฟล์แนบ
    Picture 0166.jpg 87K
  • สุนัขควรให้กินอาหารที่มีคุณภาพ มีสารอาหารครบถ้วน ไม่ว่าจะปรุงเอง หรือใช้อาหารสำเร็จรูป
    อาหารที่มีคุณภาพ ควรมาจากโรงงานผลิตที่มีมาตรฐาน ทั้งกรรมวิธีในการผลิต และกระบวนการตรวจสอบ
    มีแหล่งผลิตที่ชัดเจน มีที่มาที่ไปชัดเจนสามารถระบุได้ และต้องผ่านการตรวจสอบจากกรมปศุสัตว์ มีเลขทะเบียนอาหารอย่างถูกต้อง

อาหารที่มีความคลุมเครือ ทั้งแหล่งผลิต หรือมีการปกปิดข้อมูลบางส่วน แสดงว่ามีความไม่ชอบมาพากล ควรหลีกเลี่ยง :005:
  • ลองผสม อีเอ็มให้หมากินสิคับ ถ้ามันกินนะ ลดกลิ่นขี้ได้ จิงๆ
  • เดอะแหลม 4 ปีแล้ว ให้กิน f1 อีคอนเป็นหลัก แล้วก็ผสม อกไก่,ตับไก่,หมูสับ,เนื้อเศษต้มเปื่อย,และโครงไก่บดบ้าง หมุนเวียนกันไปค่ะ เคยลองให้กินไข่ต้มหลายครั้งแต่เค้าไม่กิน ส่วนเครื่องในรวมทั้งหลายไม่ให้กินค่ะเพราะว่าคนคลุกอาหารไม่ชอบกลิ่น 555 +
  • สูตรป้าพร

เช้า เอฟวัน+หมูบดหรือไก่บดหรือเนื้อบด+น้ำมันดอกทานตะวัน

กลางวัน เสริมนม ตัวละกล่อง

เย็น เอฟวัน+หมูบดหรือไก่บดหรือเนื้อบด+น้ำมันดอกทานตะวัน

ไม่ต้องห่วงเรื่องผอม อ้วนเอ๊า อ้วนเอา แต่ฟามจิงอ้วนมากไม่ดี รู้อยู่ แต่รอลู่วิ่งก่อนค่อยลด อิอิ
    ไฟล์แนบ
    ยืน2.jpg 92K
    หน้าตรงค2.jpg 51K
    มื้อเช้าเย็น2.jpg 87K
    มื้อกลางวัน2.jpg 102K
  • aticha

ตอน ARMY อยู่ ผม ก็ให้อีคอน 2ถ้วย ตวงข้าวสาร ต่อมื้อ + เนื้อ หมู ต้มสุกนิด หน่อย ไข่ ต้ม 1 ลูก ต่อมื้อ บางครั้งก็ครึ้ง ลูก 55+

เจ้าหมอ นี้จะ ไม่ ค่อย ได้กิน เล่น มี แค่ 2 มื้อ เท่านั้น ต่อวัน ....

ขณะพิมพ์ ไอ้จิวยี่ ก่อความไม่สงม ตลอดเวลา เลย ลิงหลอก เจ้า จริงๆ เลยเจ้านี้
    ไฟล์แนบ
    DSC03917[1]2.jpg 101K
  • โฮ้... ป้า ไอ้ เพชร มัน อ้วน จริง อ่ะ

อีโกลเด้นก็อ้วน ไม่เป็นสายกัด แล้ว 55+
  • เดอะแหลม อุ้มให้กินแค่วันละมื้อเท่านั้นค่ะ
  • อาหารบางตัวอย่าให้พูด เลขทะเบียนก็ยังไม่มี
    โรงงงานที่ผลิตก็ไม่กล้าระบุ เพราะมาตรฐานโรงงานไม่ถึง
    แต่อาศัยวิธีการขายด้วยการอัดกำไรตัวแทนให้ช่วยเชียร์
    จะทำอะไรก็ทำไป จะขายของก็ขายไป แต่อย่าไปก่อกวนร้านค้าตัวแทนผมอีก
    คนเรามันต้องมีศักดิ์ศรีกันบ้าง อย่าทำธุรกิจแบบหมาจนตรอก ไล่กัดเขาไปทั่ว

ชักทนไม่ไหวแล้ว ขอระบายหน่อยนะครับ
  • เรื่องขี้ ผมนั่งดมทุกวัน ก่อนเก็บไม่ได้ตั้งใจดม แต่มันบังเอิญกระแทกเข้าจมูก

เทียบกับ ยูคา ไม่ต่างกัน แม่งเหม็นเหมือนกันครับ ยี่ห้อไหน กินแล้วขี้หอม บอกหน่อยนะครับ จะไปลองซื้อมาใช้บ้าง
    แต่ อย่าเอาสารเคมีมาเจือปน เพื่อดับกลิ่นขี้สุนัขนะครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่า ล่อลูกค้า แต่สุดท้ายหมาตายไว เพราะไอ้สารเคมีดับกลิ่นขี้นี่แหละครับ
    ขอโทษที่พูดตรงไปหน่อยครับ แต่มันเรื่องจริง
    ไฟล์แนบ
    DSC_0024copy.jpg 77K
  • เรื่อง อี ผม ก็ไม่วีเรียส เลย เหม็น กันทั้ง นั้น แหละ ครับ
  • ผมก็ไม่เข้าใจว่าขี้หมานี่เขาเอาไว้ดมเล่นจริงๆหรือ มันขี้ออกมาก็รีบเก็บซะก็สิ้นเรื่องจะไปทนดมอยู่ทำไม ถ้าเลี้ยงหมาแล้วขี้เกียจเก็บขี้หมาก็อย่าเลี้ยงเลยครับ อาหารที่มีโปรตีนสูงหากย่อยไม่หมดขี้มันก็เหม็น ก็เหลวบ้างเป็นธรรมดา หากไม่อยากให้ขี้เหม็นก็เลือกตัวที่โปรตีนต่ำๆ หรือให้อาหารที่เป็นพวกธัญพืช อันนี้ขี้ไม่เหม็นแน่นอน ลองดูเอาเองนะครับขี้ของสัตว์กินเนื้อ กับขี้ของสัตว์กินหญ้าอย่างพวก วัวควายนี่ ขี้ใครเหม็นกว่ากัน
    ไฟล์แนบ
    DSC_0036.jpg 55K
  • ท่านปอ พูดได้ดี คราวหน้า พี่ไม่แซวแล้ว

ดอลลี่สวยมากกกกกกกกกกกกกกกก คับ ฮ่าๆๆๆ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค :m045::m045:
  • เรื่องขี้ ผมนั่งดมทุกวัน ก่อนเก็บไม่ได้ตั้งใจดม แต่มันบังเอิญกระแทกเข้าจมูก

เทียบกับ ยูคา ไม่ต่างกัน แม่งเหม็นเหมือนกันครับ ยี่ห้อไหน กินแล้วขี้หอม บอกหน่อยนะครับ จะไปลองซื้อมาใช้บ้าง
    แต่ อย่าเอาสารเคมีมาเจือปน เพื่อดับกลิ่นขี้สุนัขนะครับ อย่างนี้เค้าเรียกว่า ล่อลูกค้า แต่สุดท้ายหมาตายไว เพราะไอ้สารเคมีดับกลิ่นขี้นี่แหละครับ
    ขอโทษที่พูดตรงไปหน่อยครับ แต่มันเรื่องจริง
    ...................................................................................................................................
    ตอนนั้นหาซื้อเอฟวันไม่ได้ที่พัทลุงเลยให้มันกินอัลโป้แทนโปรตีน18เปอเซน
    ผลที่ออกมาคือขี้ไม่เหม็นแต่ขนร่วงติดมือเป็นกำเลยคับ
  • อยากให้หมากินโปรตีนสูงๆ ท่านต้องให้สุนัขออกกำลังกายควบคู่ไปด้วยครับ ต้องเอาพลังที่ได้มาไปเผาผลาญบ้างครับ
  • ตอนเล็กๆผสมโครงไก่เนื้อวัวครับพอเลย7เดือนแล้วให้กินแต่อาหารเม็ด F1 ก็โอนะครับ
    เมื่อเทียบกับยูคาหมาอ้วนเกินไปนิดส่วน GM ยังไม่เคยลองใครใช้อยู่ช่วยบอกทีดีอย่างไง
    แต่เมื่อเทียบราคา F1 โอเลยเมื่อเทียบกับคุณภาพเลี้ยงหมาไม่ได้เลี้ยงหมูครับ
    เห็นหมาในบอดจะเป็นหมูกันหมดแล้ว
  • ผมไม่ค่อยมีเวลา F1 เทไว้ เช้าเย็น ก็หมดทุกที

ถ้าว่างๆก็ซี่โครงไก่สับให้ละเอียด ต้มแล้วคลุกF1 ของโปรดมันมากมันจะกินจนพุงกลาง

อาหารกระป๋องผสมเป็นบางที มันจะกินเยอะเฉพาะกระป๋องเปิดใหม่พอแช่้เย็น แล้วเอามาคลุกให้มันกินอีกเหมือนกลิ่นมันน้อยลงมันเลยเจือจาง
  • ผมให้อาหารเม็ดครับ ของคนรักพิตบูลเนี้ยหล่ะครับ เกือบทุกยี่ห้อละ
    แบรนด์อื่นก็ใช้มาเยอะละคับ ทั้งนอกทั้งใน ขี้เหม็นทุกยี่ห้อเลยครับ
    ให้อาหารเม็ดเพียวๆเลยครับ มีอาหารเสริมบ้าง แต่ไม่ผสมกับอาหารเม็ดครับ:o032:
  • ให้กินอาหารเหมือนคนมาก ระวังเป็นโรคนิ่วนะคับ ผมเป็นมาแล้ว เพ่งผ่าตัดไป

แนะนำ อย่าปรุงอาหารหรือทำให้อาหารเค็ม
  • :013: สูตรของผมก็ไม่มีอะไรมาก ก็แค่กิน F1 เพียวๆ อ่ะครับ
    ถ้าไม่กินก็อด และก็ให้กินมื้อต่อไป เท่านั้นล่ะครับ มัน
    ก็กินหมด เพราะหมามันก็ต้องการอยู่รอดเหมือนกับเรา
    อ่ะครับ ขอเน้นว่า F1 ดีที่สุดครับสำหรับผมนะ เพราะใช้ก็
    ดีกับ ไอ้โงกุน ผมไม่มีปัญหาเรื่องสุขภาพอะไรเลย กินดี
    ด้วยครับ แต่ก็มีผสม โครงไก่บด เป็นบางมื้อครับ :013:
  • ให้กินอาหารที่ตัวเองสะดวกครับ จะอาหารเม็ดยี่ห้ออะไรถ้ามีคุณภาพก็ให้เพียวๆเลยอย่าตามใจมันไม่งั้นจะเสียนิสัยต้องคอยหาของใหม่ๆมาเปลี่ยนให้มันอยู่เรื่อยไป หรือจะต้มเนื้อ+ข้าว+ไข่+ไก่+ผักถ้าสะดวกก็ทำได้ครับ ............ แต่ที่สำคัญให้ดูที่ผลของอาหารเป็นหลักดูอึเค้าว่าได้รับการดูดซึมมั๊ย กินแล้วอ้วน หรือผอมไปรึป่าว ขนยังเป็นมันเงาอยู่มั๊ย
  • ผม F1 หลัก เสริมด้วย ยอดหญ้าใบกอพงอ่อนๆ สูตรเด็ด ชอบกันทุกตัว เล่นไปกินไป ไม่ต้องบังคับ
    ไฟล์แนบ
    DSC06272.JPG 121K
  • คุณ jhar8888 ผมต้องขอโทษด้วยที่วันนั้นไม่ได้อยู่บ้านวันหน้าโทรนัดก่อนนะครับส่วนเจ้าตัวเล็กไม่เคยชั่งเลยไม่รู้ว่าหนักเท่าไหรครับ(กินมั่งไม่กินมั่ง)
    ไฟล์แนบ
    280.jpg 55K
  • 123
    ไฟล์แนบ
    5.gif 94K
  • น่าจะรูปเจ้าคิงคองพ่อของเด็กๆนะครับพอดีไปหาๆมาครับคุณjhar8888 อยากเห็นลูกคอกเดียวกันจัง
    ไฟล์แนบ
    GetAttachment[5].jpg 58K
  • เรื่องขี้เหม็นแซวเล่นๆคับ(ก็มันเหม็นจิงๆ)
    เอาซะจริงจังกันเลย
    ถ้าไม่ดีผมไม่ใช้ต่อหรอกครับ
  • เรื่องเอฟวัน ขี้เหม็นมันมีความเป็นมาดังนี้ครับ

ยุคแรกๆ ที่เรายังผลิตที่โรงงานเดิมอยู่ มีอยู่ช่วงหนึ่งยอมรับเลยว่าขี้เหม็นโคตรๆ เพราะโรงงานเล่นเปลี่ยนสูตรและเปลี่ยนวัตถุดิบ
    ทำให้ท้องเสียและ ถ่ายเหลวด้วย มันเหม็นมากจนเวลาไปงานโดนเอามาล้อ ผมก็สงสัยว่าทำไมมันเหม็นขนาดนั้น
    เราต้องตรวจสอบจนเจ้าหน้าที่โรงงานยอมรับ แอบให้ข้อมูล เล่าความจริงให้ฟังทั้งหมด
    และเขาก็เห็นใจเราด้วย ที่เป็นลูกค้าชั้นดีมาโดยตลอด จ่ายเงินตรงเวลา โอนเงินล่วงหน้า ไม่เคยงี่เง่า แต่ไม่ได้รับการดูแลที่ดี
    มีการเปลี่ยนแปลงวัตถุดิบ และไม่ใส่ยัคค่าในกระบวนการผลิต หากใครที่ใช้เอฟวันมาต้งแต่ยุกแรกๆ จะรู้ปัญหาเหล่านี้ดี

ตอนนี้เราเปลี่ยนโรงงานใหม่เรียบร้อยแล้ว รับประกันว่าเป็นโรงงานขนาดใหญ่และทันสมัยระดับแนวหน้าของประเทศไทย
    มีการควบคุมคุณภาพอย่างเคร่งครัด มีระบบตรวจสอบทั้งกระบวนการผลิต และวัตถุดิบที่นำผลิตอย่างเข้มงวดมาก
    และผมก็กล้าที่จะพิมพ์ชื่อโรงงานที่ผลิตลงบนบรรจุภัณฑ์ด้วย มีอาหารบางตัวพยายามมาติดต่อจะมาผลิตโรงงานเดียวกับที่ผมผลิตอยู่
    แต่พอเจอราคาต้นทุนก็หงายท้องกลับไป เพราะต้นทุนราคาที่ผมผลิตอยู่สูงกว่าที่โรงงานที่เขาผลิตอยู่ทุกวันนี้มาก
    ร้านค้าจะทราบดีว่า อาหารยี่ห้อไหน ให้ส่วนลดเท่าไร แม้กระทั่งผู้ใช้บางกลุ่ม ก็รู้ดีว่าเอฟวัน เข้มงวดมากเรื่องราคา
    เราไม่ค่อยง้อร้านค้าหากไม่สามารถรับนโยบายเราได้ เราชัดเจนระหว่าง ซื้อไปใช้กับซื้อไปขาย คอกฟาร์มที่ใช้เยอะสามารถยืนยันได้ว่า
    ถึงแม้จะซื้อในปริมาณมากๆ เราก็ไม่สามารถให้ส่วนลดได้เหมือนยี่ห้ออื่น

ผมจึงกล้าที่จะพูดว่า หากวางขายในราคาเท่ากัน คุณภาพไม่มีทางทำได้เท่าเอฟวัน
    และหากผลิตมาคุณภาพเท่ากัน ก็ไม่มีทางขายในราคาเท่าเอฟวันอีกเช่นกัน

วันนี้เอฟวันขายดีมาก เนื่องจากมาตรฐานการผลิตและคุณภาพที่นิ่งมาก
    นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่อาหารบางยี่ห้อ ไม่กล้าเปิดเผยโรงงานที่ผลิตอยู่ในเวลานี้ครับ

ขอบคุณที่เปิดโอกาสให้ได้โฆษณา และเล่าความจริงให้ฟัง ฮ่าๆๆๆ
  • อืมๆๆ ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ทีมาแชร์ สูตรเด็ด ของแต่ละท่าน
    พี่ มาร์ค ครับ ผมจะลองเปลียนใช้F1 ดู แต่4เดือนใช้ ถุงสีไร อ่ะครับ แล้ว
    ได้ข่าวมาว่า มี สูตรใหม่ มาหรอครับที่ ร้านพี่ มุ๊ dogfunpark มีสูตรใหม่หรือเปล่าครับ พอดี อยู่ใกล้ ร้าน เค้า

เปลี่ยน F1 เพื่อเค้าจะยอมกิน เม็ดล้วน......จะลองหักดิบดู ก่อน T_T
    ไฟล์แนบ
    IMG_1175.jpg 63K
  • คุณแจ้ ลองเข้าไปอ่านดู
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16025&page=3#Comment_244519
  • อ่านแล้ว พี............ตอนนี้ เลือกกิน มากๆๆเลย วันนี้ ปีกไก่ ที่ชอบ ยังไม่กิน เลยพี่ เช้า เม็ด ล้วน ไม่กิน
    บ่าย ปีกไก่ ก็ม่าย กิน T_T .....
    เนี้ยจะไปซื้อ F1 ร้าน พี่เนี้ย แล้ว มาเริ่มใหม่ หักดิบ ใจแข็ง ละเนี้ยพี่ ม่ะไหว เอาใจลำบาก
    ..ไม่ได้ไปหาพี่เลย ฝนตก ฮาบิฟ หงอย คิดถึง เมก้า อยากไปเล่น ด้วย มั้ง พี่..ตรอม ใจไม่ทานไร เลย
    ดูผอมจริงๆๆนะพี่ ช่วงนี้ กลัวพาไปหา เดี่ยว พี่ทัก หมาผอม....อาย เห่อๆๆๆ
  • ของผม ตอนนี้ 5เดือนกว่า หนัก 25 โล ไม่รุ้หนักไปป่าว ตอนเช้าf1+ไข่ต้มผสมกัน ตอนเย็น f1+อกไก่ต้ม3ขีดกินทุกเย็น

ผมอยากรู้ว่าให้กินโครงไก่บด แบบสดๆพยาธิไม่เยอะหรอครับผมไม่กล้าให้กินกลัว

ตอนนี้ยังเปนขี้เลื้อนอยู่เลย 3เดือนแล้วยังไม่หายซะทีไม่รุ้ทำยังไงดี หรือเพราะตอนนี้ให้กินโครงไก่สดรึป่าว
  • ขี้เลื้อน มันเกี่ยวกะ ของสดด้วยหรอ เนี้ย..นึกว่าเป็นเพราะ ไปแช่น้ำ ตัวเปียก
    แต่ 25 โล 5 เดือน โอ้ว...............F1 อืมๆๆ ต้องลองละ
  • เมื่อก่อนผมเคยกังวลครับ (เริ่มต้นยังกับโฆษณายาปลูกผม)
    เคยหาสารพัดมาให้มันกิน แต่หมาผมก็ดีขึ้นครับ เพราะผมส่งเข้า D1 เค้าให้ออกกำลังกายเยอะๆ
    แล้วก็จะกินได้เยอะ

พอกลับมาบ้าน ผมก็ทำแบบเดียวกัน ก็คือให้เล่นเยอะๆ
    เดี๋ยวก็อยากกินเอง แต่ผมเลี้ยงไว้ 2 ตัวมันก็เล่นกันทั้งวัน ไม่เหนื่อยเรา 555

เดี๋ยวนี้อาหารก็เป็นโครงไก่บดแบบเป็นถุงๆ 1 ถุง อาหารเม็ด ทั้งของเก่าและของใหม่ปนๆกัน เท่านี้เองครับ 2 มื้อ
    เช้าเย็น วันไหนอยู่บ้านอารมณ์ดี ก็พิเศษหน่อยเนื้อวัว เนื้อหมูบด ผสมผัก ไข่ต้ม
    แต่วันไหนขี้เกียจ ลืมๆ ก็อดกินไข่ 555
    รักมันมาก เลยอยากให้มันกินเยอะๆ กินดีๆ สุดท้ายมันก็ไม่กิน เหมือนเลี้ยงลูกตามใจ
    เพิ่งค้นพบสัจธรรม T T เดี๋ยวนี้ไม่กิน ไม่สนล่ะ ไอ้ตัวเล็กกวาดเรียบ
  • นี่ก็ลองปล่อยไว้ในบริเวณบ้าน ปกติจะเอาเข้ากรงไว้
    กลับมานี่ สุดยอดเลย ถ้าไม่รักกันจริงๆ มีฆ่าปาดคอ หมกส้วม 555
    สวนที่สวยงาม เละ เทะ กระถางต้นไม้ ต้นไม้ เกลี้ยง
    อะไรที่อยากให้แทะ มันจะไม่แทะ อะไรที่ไม่อยาก มันจะชอบ ครับ ^ ^
  • ช่ายๆๆต้นไม้ โดนถอนใบเห่อๆๆ ผมกำลังจะเริ่มสัจธรรม..ตามคุณairbus แล้วเนี้ยครับ...เค้าเลือกทานนะ
    ให้ปนๆๆ มีเม็ดเล่นไม่กิน ซะอย่างนั้น หยิบไก่ เป็น ชิ้นๆๆ ละ มากิน เชียว...ปกติ ก็ให้ปนๆเม็ดเนี้ยละครับ
    ปีกไก่ล้วน ทานหมด เห็นเม็ด เป็นเมิน
  • โอ้ มีลองปล่อยแล้วเหรอพี่นัทถ้าจะเละนะเนี่ยนึกภาพออกเลย 5 5 5

เอาน่าหมาจะได้เเข็งเเรงต้นไม้เรื่องเล็ก ค่อยเอามาลงใหม่ :o028:

ของผมให้ไปหมดอะครับตอนนี้ ข้าวต้มบ้าง โครงไก่บ้าง อาหารเม็ดบ้าง เนื้อบดก็มีนะครับ

ก็โตดีนะครับไม่มีปัญหาเรื่องขนเลยมันจะกินอะไรก็ได้ครับขอให้มันกินเหอะ รับรองโตเเน่นอน 5 5 5
    ไฟล์แนบ
    396.jpg 72K
    1063.jpg 99K
    2610.jpg 65K
    568.jpg 85K
    290.jpg 100K
  • ผมก็ใช้F1ล้วน ผสมตับบ้าง ออกกำลังกายทุกวันสองรอบเช้าเย็น
    ตอนแรกใช้ถุงม่วงมาเปลี่ยนเป็นแดงรู้สึกหมาผอมไปนิดๆ แต่พอกลับมาเป็นม่วงรู้สึกอ้วนไปหน่อยๆกล้ามไม่ค่อยชัด สงสัยต้องสั่งมาผสม
    ไฟล์แนบ
    _D8Z5968_2.jpg 97K
    _MG_54512_12.jpg 108K
  • @Klong26 หมาสวยครับ
  • ของผมเน้นของดิบหน่อยคับ

เนื้อ+เครื่องใน+อาหารเม็ด
    ข้าว+โครงไก่สับต้ม-ดิบ
    ไข่ต้ม+อาหารเม็ด+โครงไก่ดิบ

แล้วก็น้ำมันปลาหรือน้ำมันรำข้าวหรือน้ำมันเมล็ดดอกทานตะวันในทุกๆ มื้อ แบบนี้สลับกันใน 1 อาทิตย์ จะได้ไม่น่าเบื่อ แต่ถ้าเป็นอาหารคนก็หลีกเลี่ยงความเค็มกันหน่อยแล้วกัน:015:

ที่สำคัญผมเน้นออกกำลังกายคับอาหารจะดีไม่ดีแค่ไหน ถ้ากินแล้วก็แล้วกันมันก็ได้แค่นั้น ถ้ากินแล้วออกกำลังกายเป็นประจำ...หมาหางแถวอย่างเราก็ไม่แพ่ใครคับ:067::031:

อันนี้ เนื้อบด+ไข่ต้ม+เครื่องในสับ+gm+น้ำมันเมล็ดทานตะวัน มื้อพิเศษอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ได้กินกันทั้งไทยทั้งพิท...:013:

Aek FDP.:060:
    ไฟล์แนบ
    827.jpg 72K
    445.jpg 109K
    1km.jpg 44K
  • ถ้าอยากให้หมาสวยต้องกินไก่บดแบบดิบๆๆแล้วผสมบลูวีเวย์ทานๆๆอย่างนี้ทุกๆๆวันรับรองขนสวยแน่นอนเลยล่ะ