ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนเชิญสมาชิกผู้ชื่นชอบสุนัขพันธ์พิตบูลและบูลลี่ร่วมแสดงความคิดเห็นในการก่อตั้ง AKC
  • การให้กำลังใจกันก็ดี แต่มองให้มันกว้างขึ้นกว่านี้ก็จะดียิ่งกว่า

คนเรารู้จักกันจะต้องรู้ว่า ปู่ ย่า ตา ยาย มาจากไหน?

แต่เรื่องพิทบูลทำไมต้องให้ความสำคัญอะไรขนาดนั้น?

พามันออกไปเดินเล่นยังดีกว่าเลย สบายใจ
  • ผมว่ายิ่งสุนัขมีปัญหา ยิ่งต้องมีสมาคมเพื่อที่จะช่วยให้ทั้งคนและสุนัขแฮปปี้ ช่วยกันสังคงจะได้น่าอยู
  • ลองๆทำดูครับ ผมเอาใจช่วย คนไทยถ้าจะทำอะไร ไม่เเพ้ชาติใดในโลก (สู้.โว้ย..)
    ก่อนที่เราจะวิ่ง เราก็ต้องเดินให้ได้ก่อน พอเราเดินได้เเล้ว เราก็วิ่งได้เองเเหละ ที่สำคัญ ไม่มีใครช่วยเราเดินได้ เราต้องเดินด้วยตัวเองต่างหาก ผมว่าเราทำมาตราฐานมาเองเรยก็ดี รองรับโดยคนไทย เราต้องเริ่มต้นใหม่ครับ ถ้าเราไม่เริ่มต้น เราก็จะไม่ประสปความสำเร็จ
    ครั้งเเรกอาจจะยากหรือสะดุดนิดหน่อยครับ ของทุกสิ่งทุกอย่างเเหละครับครั้งเเรกมักจะยากเสมอ เเต่พอนานเข้าทุกอย่างมันจะง่ายเอง

รับรองฝรั่งเห็นเเล้วร้อง โอ้.....มาย.....ก้อด......555+
  • เอาเลย ลุยเลย เห็นด้วยครับ จะได้เป็นของคนไทยอย่างภาคภูมิ:o001:
  • :063:เห็นด้วยครับ จัดไปครับ ป๋า ...:063:
  • เห็นด้วยอีกเสียงค่ะ
  • ยินดีรับฟังข้อเสนอแนะในเชิงสร้างสรรค์จากทุกท่านครับ
  • :016:เห็นด้วยครับจะเป็นอะไรที่ดีครับอีกหนึ่งเสียงของคนรักและหลงพิทบูลครับ
  • เอาอย่างงี้ ในฐานะท่าน เป็น จอมยุทธ ท่านลองบอกซุ้มต่างๆที่กระจายใน อาณาจักร รายงานตัวมา ว่าในซุ้มใครมียอดฝีมือบ้าง ส่งรายละเอียดมา ซุ้มไหนมีสมากชิกมากที่สุด จะได้ของกำนัล......ชั่ง....ตำลึง....ว่าไป....โฆษณา....จ๊า.....ๆๆๆๆๆๆ
  • เรื่องหมาแต่ไม่หมู สนับสนุนความคิดในการจัดตั้งสมาคมครับเพราะหมาของเรามันไม่ใช่พันธุ์สแต็ปนี่หว่า เพื่อการพัฒนาสายพันธุ์ที่ก้าวไปข้างหน้า มีสมาคมที่ให้การรับรองก็น่าจะดีกว่านะครับ(อย่างน้อยก็ดีกว่าไม่มี...แบบว่าไม่อยากเป็นสแต็ป)
  • ตกลงจะนัดประชุมกันเมื่อไหร่ครับ
  • กำลังหาห้องประชุมครับ และอีกอย่างไม่รู้จำนวนคนที่จะมาเลยครับ
  • ขอ 1 ความคิดเห็นครับ โดย ปกติเเล้ว พิท บูลมี มาตรฐานอยู่เเล้ว ใช่มั้ยครับ ตอนนี้กำลังจัดระเบียบ บูลลี่ พอจะเป็นไปได้มั้ยครับว่า รอไห้ บูลลี่ ในไทย เลือด นิ่งกว่านี้ เอาอะไรเป็นเกนต์ ความคิดผมคือ พี่พี่ รู้จัก ฟาร์ม ที่มีบูลลี่ ดีดี อยู่เเล้ว ผม ว่า ลอง เอามาเปรีบยเทียบกัน หลายๆ รุ่น พอได้ ลักษณะ เเละ รูป ทรงที่มันไกล้ เคียง กัน น่าจะพอ เป็น ปฐมกาล ของบูลลี่ได้ จะ พอไหวมั้ยครับ หนึ่ง ความ คิด เล็กๆ เรื่อง สมาคมเห็นด้วยครับ ที่จะมี เป็นของเราเอง
  • ปัญหาแรกที่ยืนตระหง่านรอให้แก้ก็คือ อะไรคือคำจำกัดความของคำว่ามาตรฐานบูลลี่ที่พวกเราต้องการ

1. Correct Bully
    2. Extreme Bully
    3. Compact Bully
    4. Pocket Bully
    5. Freak Bully
    6. ??????

ใครมีแบบไหน ชอบแบบไหน ต่างก็มุ่งหวังมาตรฐานไปในทิศทางของตัวเองทั้งนั้น
    อะไรคือข้อสรุป เหนื่อย แน่ พี่น้อง :001:

และอีกอย่าง เวลาให้ออกความเห็นก็ไม่ออก แต่พอเขาทำเสร็จแล้วอย่ามาป่วนก็แล้วกัน :065:
  • สิ่งที่น่ากลัว ดั่ง กระทู้ สำหรับผู้ที่จะคิดผสมพันธ์สุนัข ที่กล่าวว่า ถ้าขายไม่หมด คุณจะทำยังไงกับเค้า พิทบูลไม่ใช่ขายง่ายๆนะคะ
    ชื่อเสียงในการกัด หน้าตาไม่น่าเอ็นดู ที่เป็นที่นิยมก็แค่บางกลุ่ม แต่ภาระค่าใช้จ่ายมากมาย พอขายไม่ออก
    ก็มาเร่ขายถูกๆ คนอยากได้ถูกๆ ได้ไปไม่ใช่ทุกคนจะเลี้ยงดี เพราะนิสัยเค้า สัญชาตญาณเค้าต้องดูแล ต้องอดทน ต้องระวัง
    สุดท้ายเอาไปปล่อย เอาไปแจก พิทเก่าเค้าที่ขายไม่ออก ก็เต็มกรง สงสารพวกมันจัง ผอมทุกตัวเลย
    ขี้เรื้อนอีกต่างหาก
  • นั่นสิครับ ต้อง เลือก ซัก 1 อย่าง เเล้วละ
    1. Correct Bully
    2. Extreme Bully
    3. Compact Bully
    4. Pocket Bully
    5. Freak Bully
    6. ??????
  • เห็นด้วยกับ คุณyut_scubapit :
    asia siam kennel club หรือ asia kennel club ชื่อย่อก็ ASKC ไปเลยง่ายดี อย่าไปซ้ำ AKC เลยเดี๋ยวสับสนครับ.....
    อนาคตใช้ ASKC ใบเดียวจบครับ....:020:

เห็นด้วยกับ คุณ lovebizz :
    ยิ่งสุนัขมีปัญหา ยิ่งต้องมีสมาคมเพื่อที่จะช่วยให้ทั้งคนและสุนัขที่เรารัก ช่วยกันสังคมจะได้น่าอยู่ :029:

เห็นด้วยกับ คุณ Mafia : September 3, 2010, 8:05 pm :063:
    ปัญหาที่พบเจอก็คือ คนแยกแยะไม่ออกระหว่าง "มาตรฐานและความนิยม" และดันทะลึ่ง ผลักดันความนิยมให้เปลี่ยนไปเป็นมาตรฐาน

ความเห็นผมนะ (น้องใหม่) : :005:
    ไหนๆ จะตั้งสมาคมแล้วผมว่าควรตั้งหรือกำหนด กฎ กติกา มาตรฐาน ให้สูงไปเลยครับ เพื่ออนาคตในวันข้างหน้าจะได้ไม่มีปัญหา
    เพราะเป็นธรรมเนียมปฎิบัติมาตั้งแต่เริ่มตั้งสมาคม รับรองชาวต่างชาติก็ต่างชาติเถอะ..!! ^_^
  • เมื่อว่ามีประชุมมั้ยครับ
    รบกวนบอกผลการประชุมด้วยครับ
  • เมื่อวาน มีแค่พาหมาทำกิจกรรม ไม่ได้ได้คุยเรื่องสมาคมเลยครับ
  • ครับ แล้วนัดประชุมเมื่อไหร่หลอครับ

หรือยังไม่ได้กำหนด แต่อาทิตนี้ว่าไปเที่ยวD1ซักหน่อยอ่ะครับ

ไม่ได้ไปนานคิดถึง^^
  • ท่านก็ลองเปิดตัวในงานของ นครปฐม เดือนตุลาคม ดูคร่าวๆก่อนจะดีมั้ย
  • เนื่องอาทิตย์นี้ผมยุ่งมากเลยครับ ต้องขออภัย จะพยายามจัดประชุมครั้งแรกให้ได้ก่อนงานนครปฐม
    ใครสนใจจะเข้าร่วมประชุมบ้างครับ ผมอยากได้จำนวนคนที่แน่นอน อาจจะไปจัดที่โรงแรมใดโรงแรมหนึ่ง เปิดห้องประชุมกันเลย
    แต่มันจะมีค่าใช้จ่ายเป็นค่า ค๊อฟฟี่เบรก คาดว่าไม่น่าจะเกินคนละห้าร้อยบาท ไม่ทราบว่า สะดวกกันไหมครับ

ผมอยากได้นที่ซีเรียสเรื่องนี้จริงๆ ที่ผมอยากคุยมากที่สุดก็คือเรื่องมาตรฐานที่จะนำมาบังคับใช้
    แต่ถ้าแค่รับจดเพดดีกรีมันไม่ยาก สามารถดำเนินการได้เลย ที่ห่วงคือ แนวทางที่เราจะเดินไป

ผมเห็นเงียบๆกัน ผมก็เลยขี้เกียจตามไปด้วยครับ
  • ดีครับ สนับสนุนเรือ่งดีๆแบบนี้
  • :062: สนับสนุนด้วยคนค่ะ
  • ถ้าผมจะไปด้วยต้องติดต่อที่ใครหลอครับ?
  • สนับสนุนครับ ทำเลย แยกแนวการบรีดไปเลย ใครชอบแบบนั้นไปทางนั้น
    แฟร์ดีครับ แต่อย่าให้หมาที่บรีดออกมาสุดท้ายไปไกลเกินคำว่า "พิทบูล" นะครับ
  • ตอนนี้ กำลังให้กรรมการหนึ่งท่านร่าง ข้อบังคับ และ มาตรฐานอยู่ครับ
    คงไม่รอแล้วครับ ทำเลยดีกว่า เดินหน้าไปเรื่อยๆ ค่อยๆปรับ ค่อยๆแก้กันไป
    และช่วงแรกขอใช้เพดดีกรีออนไลน์เก็บประวัติสายเลือดไปก่อน
    รอแบบพิมพ์มาตรฐานเสร็จเมื่อไรค่อยออกเพดกระดาษให้เจ้าของรักษาไว้

พิตบูล จะแยกออกเป็นสองแนวทางคือ UKC กับ ADBA เพื่อไม่ให้ซ้ำกับ AKC และเป็นการอนุรักษ์ พิตบูลแบบดั่งเดิมเอาไว้
    ส่วนบูลลี่ เราคงต้องแยกออกเป็สามแบบก่อนคือ Corect Bully, Big Bully, Compact Bully, แล้วเราจะเขียนมาตรฐานบังคับไว้ให้
    เราแยกกันที่ น้ำหนัก และ ความสูง และเน้น โครงสร้าง เวลาประกวดจะได้ไม่งง กรรมการก็ตัดสินได้ง่าย

ส่วนฟลีก กับเอกซ์ตรีม คำจำกัดความมันกว้างมาก และตีได้หลายความหมายเหลือเกิน
    ขอให้เป็นเรื่องของความนิยม ไม่ใช่มาตรฐานนะครับ
  • การรับจดเพดดีกรี เรารับหมาทุกตัว หมานอกโอนประวัติทางสายเลือดมาได้เลย
    หมาเกิดในไทย หากไม่สามารถอ้างอิงประวัติได้ ต้องขึ้นเป็น No Record ไปก่อน

และไม่มีการรับขึ้นทะเบียนย้อนหลัง หมาใครอยากเป็นพ่อพันธ์แม่พันธ์ ต้องมาขึ้นทะเบียนตัวไว้ก่อน ลูกหมาจึงจะทำเพดดีกรีได้
    คนที่จะซื้อลูกหมา และอยากให้หมามีประวัติสายเลือด ให้สอบถามกับทางพ่อแม่พันธ์ให้แน่ใจก่อน ไม่ใช่ซื้อไปแล้วมาทำเพดย้อนหลัง
    และผมก็ไม่อยากให้คนซื้อลูกหมา ต้องเป็นภาระมาทำประวัติพ่อ แม่หมาให้คนขายครับ

หากใครคิดจะรับผสมพันธ์ และ ขายลูกหมา และอยากให้ลูกหมามีเพดฯ ขอแนะนำ ให้ทำประวัติพ่อแม่พันธ์ไว้ก่อนเลยครับ
    และคนที่ซื้อหมาจากคนขายที่ไม่ยอมทำเพดดีกรี ท่านต้องยอมรับสภาพว่าหมาท่าน จะไม่มีเพดดีกรีในอนาคต
    ดังนั้น ขอให้ท่านตัดสินใจดีๆ เราไม่ต้องการสนับสนุนคนเพาะหมาที่ไม่รับผิดชอบและเพาะหมาแบบเล่นๆครับ