ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามที่น่ารำคาญมากที่สุดที่ผมไม่อยากเจอ
  • บอกตามตรงเลยคำถามเหล่านี้เป็นคำถามที่โคตรน่ารำคาญ ยอมรับเลยว่าบางครั้งกำลังอารมณ์ดีๆ ก็พาลทำให้หงุดหงิดได้ง่ายๆ

ให้กินอะไรถึงจะตัวหนา
    ให้กินอะไรถึงจะหัวใหญ่
    ให้กินอะไรถึงจะตัวใหญ่
    ให้กินอะไรถึงจะมีกล้าม

อยากตอบว่า โธ่ไอ้ปัญญาอ่อน เลี้ยงหมาหัวใจสำคัญไม่ได้อยู่ที่การอัดอาหาร โว๊ยยยยยยยยยยยยยยยย
    ความรัก ความเอาใส่ สภาพความเป็นอยู่ การอบรมบ่มนิสัย และการออกกำลังกาย คือสิ่งที่ควรกระทำ ไม่ใช่มาหวังเอาจากอาหาร
    และเมื่อได้เขามาแล้วก็ไม่ต้องสนด้วยว่า จะหนา จะอ้วน จะล่ำ จะหัวโตหรือเปล่า และไม่ต้องเอาไปเทียบกับหมาชาวบ้าน

ผมรังเกียจพวกเลี้ยงหมาตามแฟชั่น เลี้ยงตามชาวบ้าน เลี้ยงเพื่อประดับบารมี เลี้ยงโดยที่ตัวเองยังไม่พร้อม
    และเลี้ยงทั้งที่ยังไม่มีความรู้ความเข้าใจในลักษณะเฉพาะประจำสายพันธ์ หรือซื้อมาก่อนแล้วหาความรู้ที่หลัง
    คนพวกนี้คือคนที่น่ารำคาญมากๆ ในความรู้สึกผม

หมาหนึ่งตัวหาซื้อได้ภายในหนึ่งชั่วโมง แต่ซื้อมาแล้วมันจะอยู่กับเราไปอีกอย่างน้อยสิบปี
    การซื้อเพราะอารมณ์ชั่ววูบ ล้วนเป็นการสร้างปัญหาให้แก่ตัวเองและคนรอบข้าง
    หากได้หมาไม่ถูกใจ ก็ไม่พ้นนำมาขายทิ้ง ผมสงสารหมาที่เจอนายเลวๆครับ
    ก่อนซื้อ คิดๆๆๆๆๆๆๆๆ ศึกษาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทบทวนดูหลายๆรอบ ก่อนจะควักเงินออกมาจ่าย
    จะได้ไม่ต้องมาเป็นภาระของชาวบ้าน

ขออภัย หากคำพูดแรงไปหน่อย แต่เริ่มจะรู้สึกทนไม่ไหวแล้วจริงๆครับ
  • คำถามนี้ดีกว่าพี่มาร์ค กินอะไรถึงหน้าเด้ง 555
  • โดนนนนนนนน
  • ใช่ๆแล้วคุณมาร์คกินอะไรถึงได้ดูหนุ่มและหล่อได้นานขนาดนี้
  • บางคน ความรู้เกี่ยวกับหมาพันธ์นี้ยังไม่มีเลย แต่ก็เตรียมตัวเพาะหมาขายแล้ว

บางคนประกาศหาซื้อหมาราคาถูก เพื่อเตรียมเป็น พ่อ แม่ พันธ์
    ผมก็ไม่เข้าใจ จะทำการค้าทั้งที แต่ทำไมไม่กล้าลงทุน
    ทั้งที่ เวลา อาหาร ก็ต้องใช้เท่านกัน แต่ผลตอบแทนต่างกัน
    พ่อแม่สภาพแบบนี้แล้วลูกหมาจะออกมาในสภาพไหน

วันนี้ผมจำเป็นต้อง ออกมากระตุกอารมณ์ ให้สติกันเสียหน่อย
    บอร์ดนี้ ไม่เคยบอกว่าจะพัฒนาหมา แต่สิ่งที่ผมพยายามทำอยู่ทุกวัน ก็คือพัฒนา คน ครับ

ทุกกิจกรรมที่ผมทำ หากสังเกตุกันดูดีๆ ผมเน้นที่คน มากกว่าเน้นที่หมา
    เพราะผมเชื่อว่าคนดีๆ อยู่ในสังคมไหน ก็สรรสร้างออกมาแต่สิ่งดีๆ
    ผมจึงไม่กลัวผี และไม่ชอบเป็นผี คนที่กลัวผี ก็คือ ผี นั่นเอง
  • อารมณ์ดี มีความสุข จิตใจแจ่มใส ไม่อาฆาตมาดร้ายใคร ทำบุญเยอะๆ หน้าตาผิวพรรณก็จะเป่งปลั่งผ่องใส
    ประมาณการกำลังตัวเอง ไม่ทำอะไรเกินตัว ก็จะไม่เครียด สุขภาพจิตก็จะดี หน้าตาก็จะฟ้องออกมาเอง

คนที่คอยตัดแข้งตัดขา อิจฉาริษยาคนอื่น วันๆก็มัวแต่พะวงว่าใครจะได้ดีเกินหน้า
    เวลาทั้งหมดจึงใช้ไปกับการมุ่งทำลายคนอื่น ไม่เหลือเวลากระทำในสิ่งที่สร้างสรรค์
    ชีวิตจึงจมอย่ในกองทกข์ หน้าตาก็จะเศร้าหมอง อมทุกข์ ไม่มีความสุข

บางคนเข้ามาในสังคมนี้ ไม่เคยคิดตอบแทน มีแต่มุ่งกอบโกย แถมบางครั้งยังโยนไฟใส่บ้านตัวเอง
  • แวะเอามาฝาก อยากให้อ่านกันเล่นๆ อย่าซีเรียสนะครับบบบบ
  • จัดไปครับพี่ท่าน 555+
    เห็นตามด้วยทุกประการ
  • :063::063::063:ถูกต้องที่สุดค่ะคุณมาร์ค
  • อย่ารำคาญเลยครับพี่มาเฟีย ค่านิยมในสุนัขพิทบูลเริ่มมีมากขึ้นคำถามที่ตามมาก็มากขึ้น ส่วนคำถามพวกนี้ผมคิดว่ามันไม่มีวันหมดไปจากสังคมพิทบูลครับ และเมื่อผู้เลี้ยงที่เคยตั้งคำถามเหล่านี้ได้พบคุณค่าและเข้าใจในตัวสุนัขพิทบูลที่ตนเองเลี้ยงแล้วคำถามเหล่านี้ก็จะสิ้นสุดลงเอง แต่ก็จะมีผู้ที่นิยมพิทบูลในรุ่นต่อไปกลับมาถามคำถามเหล่านี้อีกครั้ง ไม่มีวันจบสิ้น ใจเย็นครับพี่ ค่อยๆชี้ ค่อยๆแนะกันไปครับ ที่พวกเขาทั้งหลายที่ไปถามพี่มาเฟียผมคิดว่า ก็เพราะเขานิยมในตัวพี่มาเฟียและเห็นพี่เป็นที่พึ่งของเขาได้ ส่วนตัวผมนานๆจะคนมาถามทีนึงก็เลยไม่รู้สึกรำคาญเลยครับ ผมคิดว่าผมเข้าใจความรู้สึกพี่มาเฟียนะครับ ด้วยความเคารพครับ
  • ขอบคุณน้าผีที่ไม่ด่าผมและเข้าใจครับ

บางครั้งมันเกินไปจริงๆ บางคนกระหน่ำโทรเข้ามา ผมก็นึกว่ามีอะไรด่วน
    หรือบางคนหนักหน่อยโทรมาเกือบเที่ยงคืน แค่ถามว่าทำอย่างไรหมาไม่กินข้าว

ผมเจอคำถามประเภทนี้เข้าไป หงุดหงิดทันทีเลยครับ
  • ถูกต้องครับ ใครที่ทำแบบที่คุณมาร์คพูดก็ขอให้คิดสักนิดนึงนะครับไม่ใช่แต่ว่ามีพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ที่บ้านแล้วฮีทมาก็ผสมปากบอกอยากพัฒนา แต่ไม่เคยเปลี่ยนตัวผสมสักทีกลัวแต่เสียเงิน ผสมแต่ตัวเดิมๆแล้วจะพัฒนาได้ยังไง หมาที่บ้านเยอะแล้วก็ควรหยุดผสมบ้างขายไม่หมดมันจะเป็นภาระ และต้องมาคอยระวังไม่ให้หลุดกัดกันอีก ใครที่บอกเห็นด้วยก็ช่วยทำด้วยแล้วกันครับไม่ใช่เห็นด้วยเพียงเพราะแค่อยากเสนอหน้า
  • หากศึกษาด้วยตัวเองสักนิด พิจารณาอีกสักหน่อย ค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบร้อน
    ในบอร์ดนี้มีอะไรให้ศึกษาเยอะเลย พิมพ์ค้นหา สิ่งที่เราอยากรู้ อ่านเล่นเพลินๆ มันได้อะไรมากกว่าด้วย

บางท่านเอาง่ายเข้าว่า ไม่ยอมออกแรงค้นหาเลย คิดอะไรไม่ออกก็โพ๊สถามอย่างเดียว
    บางกระทู้แทบจะไม่มีใครตอบ ก็ไปบ่นอีกว่าหาไม่ใครสนใจ บางคำถามมีเป็นร้อยครังแล้ว
    คนตอบก็คงเบื่อเหมือนกัน

ผมก็กลัวโดนด่าเหมือนกันนะ แต่ถ้าไม่พูด มันก็คงไม่มีการแก้ไข เลยกัดฟันสวมหมวกกันน๊อค ออกมา ฮ่าๆๆ
  • ถูกต้องนะครับ มีใครกี่คนจะพูดได้ตรงไปตรงมาอย่างมาเีฟีย หาได้น้อยมาก

ปัญหาทุกคนคือ ความอยาก ทำไงได้ อยากมี อยากได้ อยากรู้ เหมือนเขา

มันจึงต้อง ดิ้นรน ทำทุกอย่าง หรือ บางทีอาจเป็นคำถามกุยทางก็ได้นะ

เป็นคำถามที่ นำทางสู่การพุด ในหัวข้อต่อไป ฮ่าๆๆๆ

น้องๆ เค้าอยากรุ้จัก มาเฟียอะ
  • ผมว่าบางคำถาม เขาก็อยากถามเพราะมือใหม่ คงไม่ทั้งหมดหรอกครับที่อยากเลี้ยงไว้ประดับบารมี
    คนเราไม่ฉลาดหรือมีประการณ์มาก่อนทุกคน เขาถามก็เพราะต้องการคำตอบ เพียงแต่เมื่อให้คำตอบก็สอดแทรกสิ่งที่เขาควรรู้ควบคู่กันไป

แค่คำถามแบบนี้ ทำไมค้องใช้อารมย์ขนาดนั้น
  • ป๋าครับ...เลี้ยงหมายังไงมันถึงจะหล่อมีตัวเมียมาติดเยอะๆ..??
  • อยู่ดีๆเป็นอะไร

คุณไม่เข้าใจคนเลยเหรอว่าเขาก็ต้องการเห็นสุนัขเขาดี สวย

แต่คุณกลับมองว่าคำถามเขามันน่าเบื่อเพราะเจอแต่คำถามเดิมๆ

อย่างผีตัวบนพูดถูกเลย ถ้าเขารู้เขาจะมาถามเหรอ เขาอาจเป็นเด็กใหม่ๆเพิ่งหัดเลี้ยงและเพิ่งเข้ามาเล่นเวบ ใจเขาใจเรานะครับ

คุณน่ะเป็นผู้ใหญ่เสียเปล่าน่าจะมีความโอบอ้อมอารีมากกว่านี้นะครับ

ไม่ใช่เห็นแค่นี้แล้วมาว่าเขา รับฟัง สนับสนุนส่งเสริมและแนะนำบอกเขาดีๆนั่นคือ

ผู้ใหญ่ที่ดีไม่ใช่มาใช้อารมณ์ส่วนตัว

ขอโทษนะที่พูดตรงๆ บอร์ดเสรีก็แสดงความคิดเห็นได้แบบเสรีถูกไหม

ขอบคุณ
  • วันี้ขอเอาใจMafia ซะหน่อยเป็นปลื้มจริงๆ
    ขอบคุณครับที่ช่วยตั้งกระทู้แบบนี้แทนผมที่จริงแล้วน่าจะมีรายการแถมอีกนิด ประเภทช่วยติชมให้หน่อย
  • :013::063:เห็นด้วยกับพี่ มาร์ค อย่างแรงครับผม:063::013:
    ไฟล์แนบ
    Picture 1113.jpg 79K
  • มือใหม่ยิ่งควรต้องศึกษาดิ้นรน ขรนขวายหาความรู้ให้มากๆ ไม่ใช่รอให้คนเอามาป้อน
    คนที่ไม่รู้จักดิ้นรน ไม่รู้จักการช่วยเหลือตัวเอง ไม่หัดทำอะไรด้วยตัวเอง ไม่เหมาะกับหมาพิตบูล
    มันไม่เกี่ยวว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย ไม่เกี่ยวว่าเด็กหรือผู้ใหญ่ มือใหม่หรือมือเก่า แต่มันเกี่ยวกับความใส่ใจ และความเอาใจใส่
    คำถามบางคำถาม เป็นคำถามพื้นๆที่ไม่ควรถามเลย หากใส่ใจมันสักนิด ศึกษาอีกสักหน่อยก็รู้คำตอบด้วยตัวเองแล้ว
    และยิ่งกับหมาพันธ์นี้มันเป็นหมาพิตบูล ไม่เหมาะกับพวกมือใหม่หัดเลี้ยง หากเผลอปล่อยหลุดไปกัดสัตว์เลี้ยงคนอื่น
    ไปทำข้าวของชาวบ้านเสียหาย ไปกัดคนตายขึ้นมา จะว่าอย่างไร จะต้องให้อภัยกันอีกกี่ครั้ง
    การเลี้ยงหมามันเป็นภาระ หากแค่นี้ยังทำไม่ได้ จะมีเวลาพาออกกำลังกาย ดูแลสุขภาพ เก็บขี้เก็บเยี่ยวให้หมาได้หรือครับ

และหากผมยังไม่โอบอ้อมอารีย์ก็ไม่รู้จะพูดอย่างไรแล้วครับ จะมีสักกี่คนที่กล้าเปลืองตัวพูดอะไรตรงๆแบบนี้ จิงไหมจ๊ะ ที่รัก ฮ่าๆๆ