ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

---------------THAILAND PITBULL SHOW 2011 - PANTIP PLAZA - BY ANAJAK MAGAZINE -----------------
  • อย่างนึงที่ผมคิดว่าไม่ควรมีนะคับ
    หรือมีหลังงานจะดีซะกว่าเรื่องการนำสุราเข้าไปกินในงานนี่มันไม่เหมาะเลยนะคับ
    โอเคคนในวงการอาจจะรู้กันว่ากินไปเถอะไม่เป็นรัยหรอกแต่คนนอกที่ไม่รู้จักนี่มันดูไม่ดีนะคับ
    เรื่องมารตฐานการตัดสินถ้ายังใช้หลักการตัดสินโดยมารตฐานคนรู้จักคนสนิทหรือคนขี้เกรงใจยังงัยวงการก็ไม่พัฒนาหรอกคับ
    ทีมงานผู้จัดลองมาอธิบายเรื่องการใส่รองเท้าแตะหน่อยสิคับว่าทำไมถึงลงประกวดได้ทั้งๆที่ก่อนประกวดตั้งมารตฐานไว้ชัดเจน
    แต่พอเอาเข้าจริงเจอคนสนิทคนรู้จักทำไมไม่ใช่มารตฐานนั้นครับ
  • ผมขอแสดงความเห็นบ้างนะครับ แต่ไม่รู้จะแสดงความเห็นในฐานะอะไรดี ฮ่าๆๆๆ
    ขอพูดแบบกลางๆ เท่าที่มองเห็นว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ คือ เป็นทั้งคนไปดูงาน
    เป็นทั้งผู้สนุน เป็นทั้งสื่อ(เจ้าของเว็บและเขียนบทความ)

เรื่องกรรมการตัดสินค้านสายตา
    พูดแบบนี้มันก็กว้างเกินไปครับ หมามีเป็นสิบรุ่น รุ่นไหนที่ค้านสายตาก็ต้องบอก หรือระบุให้ชัดเจนว่าค้านสายตาอย่างไร
    ไม่อย่างนั้นกรรมการที่ทำหน้าที่ได้เยี่ยมก็จะเสียหายไปด้วย ทำดีก็ควรชม ทำไม่ถูกก็ต้องโดนตำหนิ
    ผมเองก็ไม่เห็นด้วยหากกรรมการไม่มาตรฐานแล้วเสนอตัวมาลงทำหน้าที่ตัดสินครับ

ส่วนเรื่อง การแต่งกาย ยอมรับว่ามีผู้แต่งกายไม่เหมาะสมจริง แต่ว่างานนี้ ก็ต้องให้ความเป็นธรรมแก่เจ้าภาพ คือนิตยสาร
    จุดที่เราไม่มีก็คือ ผู้ควบคุมกฏ เพราะเราไม่ได้มีการแต่งตั้งใครคนใดคนหนึ่งขึ้นมาเป็นผู้มีอำนาจชี้ขาดควบคุมการจัดงานในภาพรวม
    เมื่อมีการฝืนกฏ จะไปโทษเจ้าของงานก็ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก เราก็ต้องเก็บเอามาเป็นประสบการณ์ คราวหน้า ใครคือผู้ที่จะควบคมและชี้ขาด

ส่วนเรื่องการดื่มสุรา ในงาน ยอมรับว่าการดื่มสุราเป็นสิ่งที่ไม่ดี ไม่เหมาะสมเยาวชนไม่ควรจะเอาเป็นเยี่ยงอย่าง
    แต่ก็อยากให้มองอีกมุมหนึ่งเช่นกัน การจัดงานเกี่ยวกับสุนัข มันมีพื้นฐานเดิมมาจากการจัดมีทติ้ง พบปะกันระหว่างผู้เลี้ยงสุนัข
    สุราเป็นเครื่องดื่มสากล ที่ทุกกิจกรรมขาดแทบไม่ได้ ตั้งแต่งานบวช งาน ศพ แม้กระทั่งในสนามกีฬาที่มีการแข่งขันระดับโลกก็ยังมีเบียร์ขาย
    คนนอกหากมาแล้ว รับในสิ่งนี้ไม่ได้ มันมีสองทางเลือกก็คือ การเดินออกไป หรือการปรับตัวเข้าหา เราเป็นแบบนี้กันมานมนานแล้วครับ

และผมเองเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีเลยสำหรับเยาวชน เดินถือกระป๋องเบียร์ เดินทั่วงาน มีคนแซวเหมือนกัน
    ผมก็ยังพูดแบบขำๆ เฮ้ยกรูมางานหมานะเว๊ย มาสนุกสนานเพื่อพบปะ เฮฮา กับเพื่อนฝูง กรูไม่ได้มาวัดว่ะ ฮ่าๆๆๆ

แต่ท้ายสุดหากจะโดนตำหนิ ผมก็ขอรับผิด ครับผม
  • เรื่องเบียร์ นี่เซ็งชมัด

หาซื้อข้างบนไม่มี มีก็เป็นเหยือกต้องรอ 5 โมงขายได้ ป๋าก็มาเดินล่อ . . . พาหิว
    จริงอย่างป๋าก็ไม่ได้มางานวัดนี่หว่า . . . 555 ขอเก็บค่าช่วยยกบ้านหมาด้วยครับ 30.-
  • ผมว่าการกินเบียในงานเป็นสิตธิส่วนบุคลนะโว้ย ตรูเอาไปอยากกินแถบตายยังกินไม่ได้เลยต้องขับรถกับเอง ป๋าแก่ไม่ได้เป็นดาราหรือเป็นตัวอย่างอะไร ทำไม่ต้องบอกว่าไม่ดี ถ้าตรูกินได้ตรูก็แดกเหมือนกันวะ ยังแอบอิจฉาป๋าแก่อยู่เลย มีพิทมีเพื่อนพอมีเพื่อนก็ต้องกินมรึงจะให้กินนมรึไงวะ 5555
  • กินไปเหอะ ไม่ได้ไปสร้างภาระให้ใคร รับผิดชอบตัวเองได้
    เลี้ยงหมา ดูหมาโชว์ ก็ถือเป็นการสันทนาการเท่านั้น( พูดถูกป่าวเพ่ )
    อะไรที่มันดูไม่ดี พี่ก็ไม่ต้องไปดูมันจิ อย่างอื่นมีให้ดูเยอะแยะ

• ผมเริ่มดูรุ่นแรกรุ่นแสตนดาตบูลลี่ เบบี้ 3-6 เดือน ไม่เข้าใจ กรรมการ ว่าทำไมถึงตรวจแต่ฟันหมา ไม่ค่อยเห็นตรวจอย่างอื่นพอดีถ่ายวีดีโอไว้กะจะเก็บบรรยากาศงานไปให้เพื่อนๆที่ไม่ได้มาดูด้วย พอเอามาดูกับเพื่อนซ้ำแล้วซ้ำอีกก็เห็นตรวจแต่ฟัน ส่วนสรีระอย่างอื่นก็ดูบ้างไม่ดูบ้างเพราะบางตัวผมเห็นกรรมการดูเหมือนจะละเอียด แต่บางตัวเห็นจับปากแล้วก็จบ บางตัวได้เดินโชว์บางตัวไม่ได้เดิน โชว์บ้าง ไม่ดูท่าโพส ไม่เหมือนที่เคยเห็นประกวดพิทบูลที่อื่น แต่ที่งงสุดๆเพราะตัวที่ไม่ได้เดินโชว์ กรรมการดันกวักมือเรียกเข้ารอบซะเฉยๆ ไม่รู้เอาคะแนนการเดินมาจากไหน ผมดูไปก็งงไป เลยไม่ค่อยสนุกเหมือนที่คิดไว้ก่อนมางาน ผิดหวังอย่างแรงเพราะไม่คิดว่าจะเห็นมาตรฐานการตัดสินแบบนี้ เสียดายเงินแทนคนที่เอาหมามาประกวด ไม่รู้ว่าจะได้รับความยุติธรรมจากการประกวดครั้งนี้รึเปล่า เริ่มต้นแบบนี้ผมเลยไม่ดูต่อเพราะรับไม่ได้ ผิดหวัง เพราะติดตามมานานอยากเห็นงานดีดีของพิตบูลที่เกิดขึ้นในเมืองไทย ผมไม่ได้มีส่วนใดๆในวงการนี้ แต่รักและชอบหมาพันธุ์นี้เหมือนกับทุกท่าน เลยอยากบอก เผื่อคราวหน้าจะจัดอีกก็ควรนำข้อบกพร่องครั้งนี้ไปพิจารณาดูนะครับ มีงานอีกถ้าไม่ไกลเกินผมก็จะตามไปดูเหมือนเดิม ขอบคุณครับ ส่วนหมาที่ได้รางวัลบางตัวสวยจริงผมก็ยินดีด้วยครับ
  • ผมว่ากรรมการบางคนก้อดี บางคนก้อเหี้ย (ถ้าให้เค้าซื้อตัวได้ ) อุบาทว์สัตว์ เห็นด้วยกับผีด้านบน สงสารคนมาประกวด ถ้าเจอกรรมการไม่ยุติธรรม
    หมาพิตบูล มันมีเสน่ห์ในตัวของมันเองอยู่แล้วทุกตัว ถ้าอยากให้สังคมยอมรับ ก้อต้องจัดระเบียบคนในวงการให้ได้ก่อน นั้นคือ ความจริงใจ
    จริงใจต่อกัน จริงใจต่อหมา จริงใจต่อเพื่อนในวงการ จริงใจต่อลูกค้า ซึ่งลูกค้าก้อต้องเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของวงการอยู่แล้ว แม้กระทั้ง หนังสืออณาจักรสัตว์เลี้ยง
    ยิ่งมีส่วนสำคัญในการพัฒนาวงการเหมือนกัน แต่การจัดงานครั้งนี้ก้อควรมีความจริงใจกับผู้บริโภคด้วยนะ จากคนรักพิตบูลด้วยใจจริงครับ
    หวังว่างานประกวดพิตบูลครั้งหน้า จะสร้างสิ่งใหม่ๆในทางที่ดีให้กับวงการพิตบูลบ้าง ขอบคุณครับและถ้าผมพูดอะไรไม่ถูกต้อง ผมต้องขอโทษทุกคนด้วยนะ
    ด้วยความเคารพ
  • งานนี้ผมเป็นเพียงผู้ให้การสนับสนุน ไม่ได้เป็นแม่งานเต็มตัว ผมจะไปก้าวก่ายมากก็ไม่เหมาะสม จึงทำเท่าที่จะทำได้ ส่วนคุณต๊ะ เจ้าของนิตยสารเขาก็จัดงานเป็นครั้งแรก แต่ผมยืนยันว่าเขาก็ตั้งใจทำอย่างเต็มที่แน่นอนครับ กรรมการหลายๆท่านก็มาช่วยงาน เราก็ต้องให้เกียรติเขา เขาตัดสินอย่างไรก็ต้องเป็นไปตามนั้น จะไปทักท้วงกันกลางสนามก็เสียมารยาทและถือเป็นการไม่ให้เกียรติกรรมการ แต่หลังงานมีคำท้วงติงอะไรสะท้อนกลับมา เราก็คงต้องเอามาคุยกันเพื่อหาทางลดข้อผิดพลาดในงานต่อๆไปอย่างแน่นอน

งานครั้งนี้ ผมตั้งใจว่าจะใช้เป็นโครงการนำร่อง ยอมรับว่ามีหลายอย่างที่ต้องนำมาปรับปรุง ผมก็พยายามเดินเข้าไปสังเกตุการณ์ตลอด เพื่อเก็บเกี่ยวข้อมูล บางรุ่นก็ได้ดู บางรุ่นก็ไม่ได้ดู แต่ก็พอเห็นแล้วว่ามีเรื่องอะไรบ้างที่ต้องนำมาคุยกันเพื่อปรับปรุงวิธีการประกวด เรื่องการตัดสินมันต้องยอมรับว่าเป็นการดูด้วยตา ด้วยความชำนาญส่วนบุคคล มันอาจจะมีค้านสายตาได้ อันนี้เป็นเรื่องปกติ ผมเองก็พยายามตัดสินไปด้วย ตรงกับกรรมการบ้าง ค้านสายตากับกรรมการบ้าง ขนาดตัวที่ผมเล็งว่าจะให้ที่หนึ่ง หลุด ตัวที่จะหลุดเข้าก็ยังมี อันนี้ความชอบของกรรมการก็มีส่วน การเครียมพร้อมของแฮนด์เลอร์ก็มีส่วน ถ้าเราเดาได้ก่อนประกวดว่าตัวไหนเข้าแน่ๆ หมาตัวนั้นก็จะผูกปีชนะ จะประกวดไปเพื่ออะไร มันต้องมีการผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะตามความพร้อมของตัวสุนัขเองด้วย คนจูงด้วย แต่ถ้ามองในด้านดีมันก็ทำให้การประกวดสนุกขึ้น

แต่อนาคตเราจะมีการอบรมกรรมการให้ เพื่อให้คนเข้าใจกติกามากขึ้น คนที่ทั่วไปก็เข้าอบรมได้ อบรมเพื่อที่จะได้รู้ว่ากรรมการเขาใช้เกณฑ์อะไรในการตัดสิน จะได้ทำได้อย่างถูกต้อง และวิธีการจูงหมาในสนามก็จำเป็นมากๆ

ขอบคุณสำหรับคำติชมในเชิงสร้างสรรค์ทุกท่านครับ
  • พูดจากใจอย่างนึงนะคับอย่าโกรธกันนะ
    สังคมบูลลี่มันกลายเป็นสังคมดัดจริตอย่างมาก
    ตั้งกฎตั้งมารตฐานอย่างดีเรื่องการแต่งตัวของผู้จูงสุนัข
    แต่สุดท้ายก็ยืดหยุ่นไม่มีความจิงจังเหมือนเดิมมารตฐานต่างๆที่ก่อนประกวดตั้งขึ้นมามันแค่สร้างภาพเท่านั้น
    ท้ายที่สุดก็ออกมาแบบงานเดิมๆทั่วๆไป
    ในอนาคตเห็นด้วยกับพี่มาร์คนะคับเห็นด้วยอย่างมาก
    เรื่องการอบรมกรรมการตัดสินนะคับหรือถ้าบุคคลากรไม่มีความสามารถจริงๆก็เอาฝรั่งมาเป็นกรรการตัดสินดีกว่า
    เค้าจะได้ไม่ต้องใช้มารตฐานคนสนิทมาตัดสิน
    หรือใครจะแย้งว่าการประกวดไม่ได้มีมารตฐานนี้
    ส่วนเรื่องการกินสุรานี่มันก็ไม่ควรอย่างที่ผีบอกไปนะคับ
    คุนมาร์คอาจจะบอกว่าโอเคมาพบปะสังสรรค์เฮฮาก็ต้องมีเหล้า
    แต่อย่าลืมว่าในเมื่อไม่ต้องการให้คนนอกมองพิทบูลในทางที่ไม่ดีผู้เลี้ยงก็ควรสร้างมารตฐานนั้นด้วย
    คุณอาจจะบอกว่าคนนอกมาดูถ้าไม่พอใจก็เดินกลับแต่ถ้าเค้ากลับไปพร้อมคำนินทาหล่ะ
    เช่นว่า"ดูสิประกวดหมาอะไรงานก็ใหญ่แต่คนที่มานั่งกินเหล้ากันสบายใจไร้สาระจิงๆ"เป็นต้น
    ผมว่าถ้าจะกินจริงๆนี่ควรจะเป็นหลังงานดีกว่านะคับ
  • หลากหลายความคิดเห็น ดีนะคนจัดเขาจะได้นำไปปรับปรุงครั้งหน้า แต่ดูโดยรวมแล้วชอบนะ สนามประกวดได้มาตรฐาน เวที และที่ชอบมากๆ ก็คือการจัดให้มีการสมัครล่วงหน้าและจัดทำสูจิบัตรแจกให้กับบู้ธต่างๆ และเจ้าของสุนัข ส่วนรายละเอยดปลีกย่อยดีบ้างไม่ดีบ้างเป็นเรื่องปกติธรรมดานะของคนหมู่มากที่จะต้องมีทั้งคนชอบและไม่ชอบ เป็นกำลังให้ผู้จัดที่ยกระดับให้วงการขึ้นมามากโข
  • ผมว่าการตัดสินรอบสุดท้าย Best in show กก.มองสุนัขยังไม่เวิร์คเท่าที่ควร ค้าสายตาอยู่นะ ส่วนผู้จัดงานครั้งนี้ขอชมเรื่องการจัดการถือว่าเยี่ยมมาก ชอบเรื่องการจัดทำสูจิบัตรหมาประกวดล่วงหน้าเป็นระเบียบดีดูง่ายไม่ซับซ้อน ขอให้กลุ่มผู้ที่จะจัดงานครั้งหน้าต้องเอาเป็นตัวอย่างเหมือนงานนี้นะครับ
  • งานโดยรวมถือว่าดีครับ ติหน่อยก็เรื่องบู๊ทครับ น่าจะมีเสาเหล็กคานเหล็กไว้สำหรับแขวนป้ายแบนเนอร์ และมีพรมให้ผู้ออกบู๊ทจะดูสวยงามกว่านี้มากเลยครับ ติเพื่อก่อนะครับ ;-)
  • เห็นด้วยอย่างแรงเรื่องงานโดยรวมออกมาดูดี โดยเฉพาะสนามประกวดจัดได้สวยงามเป็นระเบียบ ผมเอาหมาไปประกวดเหมือนกันแต่ไม่ได้รางวัลเลย แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสเพราะของเราไม่พร้อมเหมือนของคนอื่น มันตื่นสนาม ตื่นคนดูเยอะไม่เดินเลย ใครที่เก่งๆ เรื่องการจูงสุนัขช่วยแนะนำหน่อยครับ วงการเราน่าจะอบรมเรื่องการจูงสุนัขบ้างนะผมคนหนึ่งที่จะไปด้วย ติดใจงานประกวดได้ดูหมาหลากหลายดี จัดอีกนะครับชอบ
  • เห็นด้วยเรื่องกรรมการเบสอินโชว์เค้าคือใคร? ใครทราบประวัติช่วยตอบหน่อยไปมาหลายงานไม่เคยเห็นเลย รู้จักแต่บิ๊กเบน
  • เรื่องสุรา หากเป็นงานตามห้างอีกผมจะพยายามหลบไม่ให้ประเจิดประเจ้อนะครับ
  • bad191 9:56AM Permalink
    ผมว่าการกินเบียในงานเป็นสิตธิส่วนบุคลนะโว้ย ตรูเอาไปอยากกินแถบตายยังกินไม่ได้เลยต้องขับรถกับเอง ป๋าแก่ไม่ได้เป็นดาราหรือเป็นตัวอย่างอะไร ทำไม่ต้องบอกว่าไม่ดี ถ้าตรูกินได้ตรูก็แดกเหมือนกันวะ ยังแอบอิจฉาป๋าแก่อยู่เลย มีพิทมีเพื่อนพอมีเพื่อนก็ต้องกินมรึงจะให้กินนมรึไงวะ 5555
    ..................................................................................................
    แบดบอยมึงกลับไปอ่านดูให้ดีนะเค้าพูดกันด้วยความสุภาพไม่เคยโชวความสถุนความไพร่
    แต่ไม่เข้าใจที่มึงโพสมานี่เพื่ออะไรเพื่อโชว์เก๋าเพื่อโชว์ความสถุนความไพร่หรอ
    มึงกลับไปดูนะว่าเค้าด่ามึงซักคำมั้ยเค้าพูดหยาบมั้ย
    สังคมพิทบูลเป็นสังคมของคนจริงไม่ใช่อันธพาลแต่การตอบกระทู้ของมึงทุกๆครั้งมันคืออันธพาล
    ชอบโชว์เก๋าเรี่ยราดไม่ดูตาม้าตาเรือทั้งๆที่ยังไม่มีใครเหยีบหางมึงเลย
  • เมื่อไรจะมีการอบรมเรื่องกรรมการซะที อบรมเรื่องการจูงด้วยนะคะ บางคนหมาสวยแต่จูงยังไม่เป็น ยังซ้ายทีขวาทีอยู่เลย มันทำให้เสียคะแนนซึ่งเจ้าของหมาบางคนยังไม่รู้ตัวเองก็มี รีบๆ ทำนะคะมาเฟียร์สนับสนุน
  • รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย กรรมการตัดสินดีมาก หมาสวยย่อมเป็นผู้ชนะ
  • เห็นด้วยเรื่องงานโดยรวมออกมาดูดี โดยเฉพาะสนามประกวดจัดได้สวยงามเป็นระเบียบ กรรมการตัดสินดี

ไม่เข้าข้างใคร ขอให้กลุ่มผู้ที่จะจัดงานครั้งหน้าต้องเอาเป็นตัวอย่างเหมือนงานนี้นะครับ
  • หมาที่คุณว่าสวยต้องโพสต์ให้กรรมการในสนามดูได้ด้วยว่าสวยยังไง ถ้าหมาไม่สามารถโพสต์ให้กรรมการดูก็สมควรถูกชี้ให้ออกครับ ต้องศึกษาระเบียบกฏกติกาให้ดีก่อนประกวด ในสนามประกวดทั้งหมาทั้งแฮนด์เลอร์สามารถบอกอะไรได้หลายๆอย่างครับ บอกถึงการเตรียมความพร้อม ความมุ่งมั่นฝึกฝนทั้งคนทั้งหมาจึงสามารถโพสต์ให้กรรมการดูได้ กรรมการจะเห็นความสำคัญตรงนี้มากๆ ไม่ใช่คิดจะเข็นหมูจากเล้าออกมาก็ประกวดได้ อย่างเหมือนไม่ได้ตั้งใจมา ไม่ให้เกียรติงานเลย
  • การตัดสินถ้ายังใช้หลักการตัดสินโดยมารตฐาน กรรมการมีทั้งไทย-นอก โอเคครับ สุดยอดเลย
  • ร่ายมาตรฐานมาซ่ะเยอะแยะแต่พอตัดสินจริงก็เอาแค่หมาที่กรรมการชอบ แล้วจะสร้างมาตรฐานขึ้นมาทำไม
    บางคนแต่งตัวไม่สุภาพรองเท้าแตะแต่ได้ไป บางคนหมาไม่โพสก็ได้อีก แล้วจะให้ไปฟิตซ้อมมาทำไมทุกคนที่มาทุ่มเทกันหมดแต่ในวันนั้นถ้าหมาไม่พร้อมควรจะให้ตัวที่พร้อมกว่าได้ไป แล้วจะร่างมาตฐานมาซ่ะเยอะแยะทำไม
    กรรการบางท่านตัดสินดี แต่กรรมการบางท่านคุณวุฒิไม่ถึง แต่ย้ำน่ะว่าส่วนมากดี
  • กรรมการหลายท่านก็เล่นในบอร์ดนี้ ทุกคำแนะนำติชม เชื่อว่าเขาได้อ่านก็คงจะรับกลับไปพิจารณาและปรับปรุงครับ

ขอบคุณที่แสดงความเห็นกันอย่างสุภาพครับ
  • เห็นด้วยกับหมาที่ลงประกวดควรจะต้องโพสต์ครับ
    หมาสวยแต่ไม่โพสต์บนเวทีก็ต้องโทษแฮนด์เลอร์
    นี้คือเหตุผลว่าทำไมถึงมีแฮนด์เลอร์มืออาชีพ แต่
    อย่างว่าครับ ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป คำติชมในวันนี้
    ผมเชื่อว่าจะช่วยให้พัฒนาต่อไปในคราวหน้าครับ
  • เห็นด้วยกับคุณผีนะครับบางคนพาหมาลงประกวดสวมรองเท้าแตะและความจริงกรรมการต้องมีอย่างน้อย3คนเช่นงานอื่นๆต้องมีการเขียนคะแนนการหักคะแนนไม่ใช่ดูด้วยตาปล่าวเหมือนคะเนมาแล้วว่าใครจะได้อย่างนี้ถ้าเจ้าของหมาสงสัยว่าหมาเค้าทำไมไม่ได้โดนตัดคะแนนตรงไหนหรือหมาตัวนี้ได้มายังไงเข้ารอบได้ไงบางตัวผิวสวยหางไม่คดยังแพ้หมาที่ขนหลุดร่วงเต็มตัวของค่ายดังอยากจะถามกรรมการเหลือเกินว่าเกณท์การตัดสินของร่นเอ็กตรีมบูลลี่ที่ว่ามันต้องหลุดๆนี่หมายความว่าขนต้องหลุดเป็นดวงๆทั้งตัวเหรอครับ แต่ตรงกันข้ามกับรุ่นอื่นที่คุณวิลลี่ตัดสินดูละเอียดหน่อยลูบหัวหางฟันจดรายละเอียดมองทุกตัวเหมือนไม่ได้หมายว่ามีหมาในใจมาแล้วคนลงก็มีกำลังใจ ฝากเรื่องเวลาด้วยเมืองไทยคนไทยไม่มีงานใชไหนที่สามารถกระชับเวลาให้ตรงตามสูติบัตรได้เลยเหรอครับ
  • เห็นด้วยกับน้าผีบนหัว กติกาเขียนไว้ชัด รองเท้าแตะห้าม แต่ก็ดังมีคนใส่รองเท้าแตะลงไปจูงหมา
    พี่มาร์คกับน้าวิลลี่ตัดสินดูเป็นกรรมการมืออาชีพมากเล ดูรายละเอียดทุกจุด ถ้ามีผู้ประกวดคนใดคาใจ
    เชื่อว่าทั้ง 2 ท่าน สามารถชี้แจ้งได้ ไม่เหมือนอีกสนาม กรรมการแค่ดูผ่าน ๆ กระดาษสำหรับจดให้คะแนน
    ก็ไม่มี ตัดสินที่ความชอบของกรรมการอย่างเดียวเลยจริงๆ :064:
  • เห็นด้วยเรื่องงานโดยรวมออกมาดูดี ขอให้กลุ่มผู้ที่จะจัดงานครั้งหน้าต้องเอาเป็นตัวอย่างเหมือนงานนี้นะครับ

• ชอบระบบการจัดงาน โดยรวมออกมาดีครับ เรื่องเวลาผมว่ากระชับแล้วนะไม่เห็นจะล่วงเลยไปสักเท่าไรเลย หมาผมไม่ได้รางวัลเลย ตอนนี้กำลังจะซุ่มซ้อมให้แหร่มๆ เดินสวยๆ โพสต์สวยๆ งานหน้ากะไม่พลาดแน่55555555
  • ระบบงานโดยรวมดี แต่ควรทำให้ได้ตามกติกาอย่างที่ลงในบอร์ด ไม่งั้นจะงัดเอามาให้อ่านกันทำไมเยอะแยะ
    แต่สุดท้ายทำไม่ได้อย่างที่คุยโวไว้
  • นี่คือระบบแบบไทยๆ อะไรที่หยวนๆ ได้ก็ปล่อยบ้างเถอะพี่น้อง ให้กำลังใจคนจัดเขาดีก่า ค่อยๆ ปรับปรุงกันไป วงการจะได้พัฒนาขึ้นไง ผมอยู่ ตจว.ไม่เห็นซีเรียสอะไร รางวัลก็ไม่ได้ เดินทางไกลต่างหาก ถ้าจัดอีกก็จะมาล่ารางวัลอีก ได้ไม่ได้อีกเรื่อง แต่ก็จะทำตามกฏกติกาที่เขาวางไว้นะ ฮิๆๆๆ
  • เบสอินโชว์ดูแล้วขัดตาครับหมาไม่โพสต์ไม่ให้กรรมการดูฟันกลับได้เบสอินโชว์ซะนี่
  • ผมไม่เคยค้านตาขนาดนี้และเป็นคนที่มองหมาที่ชื่อฟักว่าเฉยเฉยแต่งานนี้ผมว่ามันสวยนะสำหรับในรุ่นที่มันลงปะกวดทั้งการคุมของเจ้าของและความพร้อมของตัวมันแต่ไฉนมันหลุดหนึ่งในสามละไม่เข้าใจหรือว่ากรรมการสนับสนุนพวกพ้อง
  • หลัการตัดสินหลักๆที่ใช้กันนี่ผมว่าใช้หลัก
    ความชอบของกรรมการมากกว่า
    ค่ายใหญ่ออกตัวแรงก่อนงานเริ่มตั้งกฎมากมายกอฟบีบีด่าผีกลับหลายตัวโชว์ว่าตัวเอง
    รู้กฎมากมายรู้ดีเรื่องการประกวดแต่พองานออกมาแบบนี้เรื่องการตัดสิน
    กลับกลายเป็นว่าตัวทีมงานผู้จัดกรรมการต่างๆหายหัวกันหมดเหมือนคราวนี้ตัวใครตัวมันกูไม่อยู่แล้ว
    มีแต่พี่มาร์คคนเดียวที่มาตอบกระทู้
    ผมยังจำได้ว่าคนนึงที่ออกตัวแรงแสดงความมั่นใจมากคือกอฟบีบี
    "เราเป็นทีมนึงที่จัดงานประสบความสำเร็จมากที่สุด"
    ยังจำคำนี้ได้แต่พอองานออกมาแบบนี้กลับหายไปกันหมด
    เรื่องโดยรวมยอมรับว่าดีมากแต่เรื่องที่แย่มากๆสุดๆที่รับไม่ได้จริงๆคือเรื่องการตัดสิน
    และการที่ทีมงานผู้จัดตั้งกฎไว้อย่างเลิศหรูแต่กลับทำไม่ได้
    จำไว้เลยนะคับถ้ากรรมการตัดสินยังไม่มีคุณภาพพอยังใช้หลักตัดสินโดยหลัก
    ความชอบของกรรมการกูชอบตัวไหนกูให้ตัวนั้นเข้าและหลักความสนิทของค่ายใหญ่
    ถ้าจะตัดสินกันจิงๆผมว่าใช้กรรมการต่างชาติไปเลยแล้วเอาที่ไม่สนิทกับค่ายใหญ่ด้วยนะคับถึงจะแฟร์
    เอาคนที่ไม่เคยมายุ่งเกี่ยวกับคอกใหญ่ต่างๆไปเลยจะได้ไม่ต้องมีเสียงนินทาลับหลัง
  • งานถือว่า ดีครับ แม้บางอย่างจะขัดไปบ้าง
    -งานประกวดหมา ดีเจ ดันเปิดเพลง ซะคอปเวอร์ ซะอย่างงั้น ฟังเกาหลีจนอ้วก
    -ผู้ช่วยกรรมการเข้าหา สุนัขยังไม่เป็นครับ จะเปิดปากหมาก็จู่ๆจะเอามือไปจับไม่ใช่น่ะคับ(ผมเองก็ไม่เข้าใจ อันที่จริงให้เจ้าของเปิดปากเองก็ได้นี้ครับ)
    -รุ่น เอ๊กตรีม บูลลี่ เบบี้ ก็ งงเช่นเคย ( ก่อนงานจะเริ่มกรรมการได้อธิบายไว้ชัดเจนแต่ทำไมเกิดอะไรขึ้น )
    -เรื่องสุรานี้ นานาจิตตัง เลยแล้วกัน
    -กรรมการงานหน้าเอา จากสมาคมเลยได้หรือป่าวครับ หรือผมไม่ทราบข้อมูลขออภัยไว้ด้วยครับ
    งานหน้าคงดีกว่านี้ นะครับงานนี้เข็ดจริงๆ
  • เห็นด้วยจิงๆคับความคิดเห็นต้องเสนอกันได้ฟังกันได้คับเสียงส่วนมากว่าไงก็คงต้องฟังกันบ้างครับพี่น้องแต่รุ่นที่ผมงงก้อเป็นการตัดสินของเอ็กตรีมบูลลี่3-6งงงงงงงงงงหมาตั้ง16-17ตัวดูฟัน2ตัวจับตัวนิดหน่อยหางคดได้ดีผิวหนังแย่ๆกลับได้ตัวสวยๆตกไปมองอยู่แต่ที่หมายตากระมังครับงั้นก็อย่าเรียกเค้าลงกันเลยค้านตาประชาชนที่ยืนโดยรอบมากทุกคนที่ไปงานเค้าก็เลี้ยงพิทบูลชอบและศึกษามาเหมือนกันนะครับถึงจะดูไม่ออกและงงกับมาตราฐานของคุณ
  • ถ้าจะตัดสินกันจิงๆผมว่าใช้กรรมการต่างชาติไปเลยแล้วเอาที่ไม่สนิทกับค่ายใหญ่ด้วยนะคับถึงจะแฟร์
    เอาคนที่ไม่เคยมายุ่งเกี่ยวกับคอกใหญ่ต่างๆไปเลยจะได้ไม่ต้องมีเสียงนินทาลับหลัง แต่บางรุ่นก็ใช้กรรมการต่างชาติ
    เห็นด้วยเรื่องงานออกมาดูดี
  • มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ใครจะบ้าเอาหมาตามบ้านให้ชนะมันต่อยอด จะหาค่าโฆษณาได้ยังไงครับ ส่วนใหญ่
    2ใน3ต้องเป็นหมาจากคอกใหญ่ๆ เด็กรุ่นใหม่ๆไม่รู้จักใครหรือหน้าตาหน้าหมั่นใส้ก็หลุดหมดแหละครับ
    ของแบบนี้มันมีอยู่ในใจอยู่แล้ว มันไม่มีความยุธิธรรมบนโลกหลอกครับ ยอมรับเถอะพูดไปครั้งหน้าก็เหมือนเดิม
    กรรมการต่างชาติเอามาทำไมเปลืองตัง เอาหมามาเดินแล้วจับฉลากดีกว่า ง่ายกว่าเยอะ
  • แบดบอยมึงกลับไปอ่านดูให้ดีนะเค้าพูดกันด้วยความสุภาพไม่เคยโชวความสถุนความไพร่
    แต่ไม่เข้าใจที่มึงโพสมานี่เพื่ออะไรเพื่อโชว์เก๋าเพื่อโชว์ความสถุนความไพร่หรอ
    มึงกลับไปดูนะว่าเค้าด่ามึงซักคำมั้ยเค้าพูดหยาบมั้ย
    สังคมพิทบูลเป็นสังคมของคนจริงไม่ใช่อันธพาลแต่การตอบกระทู้ของมึงทุกๆครั้งมันคืออันธพาล
    ชอบโชว์เก๋าเรี่ยราดไม่ดูตาม้าตาเรือทั้งๆที่ยังไม่มีใครเหยีบหางมึงเลย
    .................................................................................................................................
    ถ้าคุณคิดว่าผมใช่ว่าจาไม่สุภาพก็ต้องขอโทษด้วยคับ ไอ้เรื่องหางไม่ต้องเป็นหว่างผมหลอกคับผมตัดตั้งแต่เกิดแล้ว 5555555 บางทีผมอาจจะใช่ว่าจาไม่สุภาพบางเพราะไม่ได้ยังคิดแต่ผมก็เป็นผมอยู่แบบนี้และคับ ก็พยามแก้ไขตรงนี้อยู่คับ แต่มันเป็นสันดานไปแล้วคงแก้ยากคับ แต่ถ้าคุณคบผมจิงๆก็จะรู้ว่าตัวผมเองไม่ได้มีอะไรเลย ออกแนวบือๆๆมึนๆๆด้วยซ้ำ แต่ก็อย่างว่านะคับหน้าตาผมมันออกแนวกวนติ่งซะด้วยคนอื่นเลยชอบมองผมไม่คอยดีเสมอคับ ผมไม่ได้จะทำตัวหรือพยามให้ดูเก๋าอะไรหลอกนะคับ มันเป็นแบบนี้ตั้งแต่เกิดคับสันดานคับ อิๆๆๆๆ คงแก้ยากแต่ก็จะพยามแก้คับ คุณลองสังเกตุตั้งแต่ผมลงมาเล่นหมาหรือเข้ามาเล่นในบอร์ดซิคับ ผมก็เป็นแบบเนีย ตลอดแต่ถ้าผมได้ร่วงเกินใครไปหรือใช่ว่าจาไม่สุภาพไปบ้างก็ต้องของโทษอีกรอบคับ
    จะพยามแก้ไข แต่ผมไม่เคยปลีนเกรียวนะคับ ถ้าคุณออกมาแบบมีตัวตนผมก็อาจจะออกมาอีกแบบหนึ่งก็ได้ ป๋าแก่ก็เป็นอย่างนี้ของแก่อยู่ตลอดอยู่แล้ว ไปงานใหนไม่กินจะไปสนุกอะไรระคับ มีพิทมีเพื่อนพอมีเพื่อนก็ต้องกินไม่กินก็นั้งคุยกันไม่ได้นานคับ แต่ถ้ากินมันก็มีเรื่องให้ได้พูดคุยกันได้เลื่อยๆๆคับ มองในแย่ดีนะคับ
  • สืบเนื่องมาจากตอนประชุมกรรมการจัดงาน ผมขอเอามาแจ้งให้เข้าใจอีกครั้ง

เหตุผลที่ส่งกรรมการลงไปเป็นคู่ และต้องมาจากค่ายเดียวกัน ก็เพื่อวัดกึ๋นกรรมการครับ
    กรรมการคู่ไหนตัดสินค้านสายตามากๆ มันก็จะโชว์ให้เห็นออกมาเอง เขาก็จะเสียหายเอง
    คนมือไม่ถึงจะได้ไม่เสนอตัวมาทำหน้าที่อีก และคราวหน้าก็คงหมดโอกาสที่จะได้ลงทำการตัดสิน

ผมว่าถ้าจะให้ชัดเจน พวกท่านก็ระบุมาเลยดีกว่า ว่าใครตัดสินเป็นอย่างไร ผมเองก็ไม่ได้ดูทุกคู่
    ก็อยากรู้เหมือนกัน จะได้เอามาเป็นข้อมูลด้วย ผมมั่นใจในความตรงไปตรงมา และเป็นกลางของตัวเอง
    ผมไม่มีค่ายครับ ทุกคนในงานเป็นเพื่อนเป็นพี่เป็นน้องกันหมด ทำไม่ถูกต้อง ผมก็กล้าที่จะตำหนิครับ
    ส่วนคนที่ทำหน้าที่ได้ดี ท่านก็ต้องกล้าที่จะชมเชยเพื่อเป็นกำลังใจ ให้เขาทำหน้าที่ดียิ่งๆขึ้น

และผมรู้สึกเริ่มจะลงลึกมากเกินไปแล้ว คงเปลืองตัวอีกเช่นเคย คราวที่แล้วก็เลอะไปหนึ่งรอบ
    แต่ก็ไม่เป็นไร ขอใช้สิทธิความเป็นสื่อกลาง ให้เว็บบอร์ดแห่งทำหน้าที่ สร้างความชัดเจนอีกครั้ง
  • ผมเสนอหน้าก่อนเลยระกัน 1 คนที่เข้าตาบอกได้เลยต้องยอมรับการมีมาตฐาคับ พี่จัก จอมโจนไอเลฟยูคับ รุ่นที่ผมลงประกวดแล้วแพ้ พี่จัก ก็เป็นคนตัดสินคับแต่ต้องยอมรับว่าเราแพ้เขาจิงๆๆผมชนะรุ่นคอเล็กแล้วผมมาแพ้รุ่นเอ็กตรียคับหมาได้มาตฐามาลงรุ่นสุดๆๆจะไปชนะได้ไงจิงปะคับแต่ก็มีบ้างตัวที่ได้มาตฐาแล้วสุดๆๆก็มีคับ และผมก็ยอมรับในคำตัดสิน แล้วอีกอย่างการตัดสินก็อาจจะมีเอนเอียงบ้างแต่โดยรวมดี ขนาดจะไม่ถูกกันนอกสนามก็ยังตัดสินให้ชนะ ต้องยอมรับจิงๆๆ เยี่ยม งานหน้าอยากให้มีการรุบุกรรมการแต่ระรุ่นไปเลยว่าใครตัดสินรุ่นใหน คนที่ลงจะได้มีความมั่นใจในกรรมการคนนั้นๆ คับ และที่สำคันอย่ากให้มีการอบรมกรรมการเร็วๆๆจังจะได้รู้ว่าเราแพ้เขาตรงใหนเพราะอะไร แล้วทีหลังจะได้ไปแก้ไขได้ คับทีพานมาแพ้ก็ไม่รู้แพ้ตรงใหนเพราะอะไรเป็นทีคนหรือเป็นที่หมา จะได้ไปแก้ไขให้ถูกจุด ต่อไปก็จะได้มีมาตฐายิ่งๆๆขึ้นไปคับบบบบบบบบบบบบ
    ปล.ถึงป๋า ผมว่ามันไม่ได้มีอะไรมากหลอกคับทีป๋าว่าลึกอะคับผมว่าบางคนไม่กล้าทีจะตำนิหรือชมเชยมากกว่าพอติเดียวก็กลัวว่าจะโดน พอชมก็กลัวคนจะว่าเลียอีก เลยต้องมี ผี มาบอกไงแต่ที่สำคันคุยได้แต่ในบอร์ดแต่พอเจอตัวจิงก็ไม่กล้าทีจะคุยเพราะมันต้องมีปลีกยอยอีกผมเชื่อนะ แล้วอีกอย่างคนที่เป็นคนทำก็มักจะมองความผิดพาดของตัวเองไม่คอยเห็นคับจึงต้องมีเพื่อนคอยให้คำปรึกษาว่าดีหรือไม่ดีไงคับ
  • มีแต่ป๋า มาร์ค ที่ออกมาชี้แจ้งคนอื่นไปไหนครับกรรมการท่านอื่นๆหวังว่าคงจะมาอ่านน่ะครับแสดงความคิดเห็นหน่อยก็ดีไม่ใช่งานจบแล้วหมดภาระมันไม่ใช่ ช่วยกันสิครับเพื่อจะได้เอาคำ comment ต่างๆไปแก้ไข้ปรับปรุง อย่างที่ป๋ามาร์คบอกว่าให้บอกชื่อกรรมการแต่ละรุ่น ผมคิดว่าไม่เป็นไรดีกว่าครับ เค้าจะได้รู้ตัวเองแล้วนำไปปรับปรุง
  • ผมว่า กรรมการที่ชื่อวิลลี่มาตรฐานแกห่วยวะ

ถ้าไบซันลงเมื่อไหร่ต้องได้ ผมว่าอย่าให้แกมาเลยให้แกอยู่ของแกเหอะ
  • ดดยภาพรวมๆหลายๆงานที่ผ่านมาการจัดงานโดยรวมถือว่ายอดเยี่ยมนะคับ
    แต่สิ่งที่ต้องปรับปรุงอย่างมากคือมารตฐากการตัดสินของกรรมการ
    ผมจำได้นะเฮียเหลียงแกเคยด่าว่า"งานหาดใหญ่นครปฐมใช้มาตรฐานอะไรตัดสินวะ"
    กอฟบีบีตอบว่า"งานหาดใหญ่ใช้มาตรฐานUkc&Adbaคับ"
    แต่จริงๆคือมันไม่ใช่มันใช้มารตฐานตามความชอบของกรรมการต่างหาก
    อย่าตั้งกฎให้ดูหรูเลยคับตั้งแล้วทำไม่ได้ซักอย่าง
    จนถึงตอนนี้ไม่มีกรรมการซักท่านออกมาตอบคำถามให้หายข้องใจเลยคับ
    หมาเด็กลงประกวดหลายตัวแต่กรรมการแค่เดินผ่านดูปากดูฟันแค่สองสามตัวแล้วก้ไปแล้วก็ตัดสินให้ไม่ผ่าน
    หลายคนพาหมาไปยอมขับรถจากที่ไกลๆเพื่อไปประกวดเสียเงินค่าสมัครด้วย
    แต่สิ่งที่ได้รับกลับมาคือกรรมการเดินดูไม่ตรวจอะไรใช้แค่สายตาแล้วก็เดินผ่านจบ
    คนที่เค้าเข้าประกวดมันเสียความรู้สึกนะคับ
    หรือจะบอกว่ากรรมการกูเจ๋งแล้วแค่ใช้สายตาก็รู้แล้วว่าหมาพวกมึงไม่ผ่าน
    แบบนี้หรอมาตรฐานกรรมการ
  • ผมออกมาตอบแทนได้ก็เฉพาะบางเรื่องเท่านั้น แต่เรื่องกรรมการและการตัดสิน มันเกินบทบาทและหน้าที่ครับ
    อีกอย่าง หากจะให้กรรมการท่านไหนออกมาชี้แจงอะไร ก็ควรระบุกันตรงๆ ถ้าจะให้มีน้ำหนักขึ้นก็แสดงตัวไปเลย

แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด หลังการประกวด หากมีข้อสงสัยควรสอบถาม ในเวลานั้น จะดีมากๆ
    เราแค่ถาม ไม่ได้ประท้วงหรือตีรวน ผมว่ากรรมการก็อยากจะอธิบายให้ครับ

ขอบคุณที่ใช้คำพูดที่สุภาพนะครับ
  • เข้าไปดูรูปแล้วที่เว็บอาณาจักรสัตว์เลี้ยง รูปเพียบเลยพี่น้อง
  • ว่างั้นแหละรุ่นฟักแม่งไบสันกับหมาที่ได้ที่หนึ่งไม่มีความนิ่งเลยของไบสันกรรมการยังไม่กล้าจับเลยดุจังเลยแต่กวาดรางวัลไปดื้อๆงงวะหรือเป็นแบบที่เขาพูดกันตัดสินแบบนี้สงสารคนอื่นจังชุ่ยมากๆแต่ฟักสวยนะสงสัยเจ้าของกวนตีน555555
  • หมาบางตัวไม่น่าได้ มาแบบหนาด้านมาก ที่แรกกะจะโกงอายุแต่แรกเลยตามสันดานแต่แมร่งแค่โชคดี สักสีไม่มีเลย
  • ประท้วงกันตูมตามเลย55 ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องการประกวดสักเท่าไหร่รู้แค่ว่างานนี้ก็สนุกดีคิดเสียว่ามาเจอ

เพื่อนพ้องน้องพี่ก็มีความสุขล่ะ งานครั้งนี้ถ้าให้มองเรื่องรายละเอียดการจัดงาน ดีก็มีเสียก็มี ดีตรงที่ว่างาน

กระชับ ถ้าผมให้คะแนนเอาแบบใส่กันตรงๆไม่ต้องเกรงใจเลยนะ

เรื่องของเวลา ลงทะเบียนประกวดเอาไปเต็ม 10 คะแนน

บรรยากาศสนามดีเสียตรงงานอเมริกัน พิทบูลเปิดเพลงเกาหลีซ่ะได้55 เอาไป 8 คะแนน

หมาที่เอามาประกวดอันนี้ต้องยอมรับแต่ละคอกยังไม่ปล่อยทีเด็จกันน่าจะรอเปิดตัวงานพัทยา 7 คะแนน

ไฮไลท์กรรมการที่ตัดสินเพื่อนผมทั้งนั้น ให้แบบไม่ต้องเกรงใจกันผมให้แค่ 7 คะแนน

ต้องยอมรับกรรมการครั้งนี้เป็นกรรมการสมัครเล่น แถมกติกาเกณฑ์การประกวดก็มั่ว บูลลี่มันมีมาตรฐานมั้ย

อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ ดูๆเหมือนอยากจัดประกวดปลากิม แต่ไม่มีกติกางั้นกูยืมกติกาปลากัดมาใช้ก่อนล่ะกัน

และยิ่งรุ่นสุดท้าย เบสอินโชว์ใช้กติกาอะไร ทำไมเจ้าของหมาบางรายถึงไม่พอใจ บูลลี่ สายกัด หมาเล็ก

หมาโต ตัวผู้ ตัวเมีย นึกภาพเหมือนเกาเหลาลูกชิ้นอยู่ในชามกรรมการอยากแดกลูกชิ้นเม็ดไหนตะเกียบคีบ

เออ อันนี้ชนะกูชอบง่ายฉิบหาย จบ!!!