ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงก๊อฟบีบี หรือใครก็ได้ที่ข้องใจ
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/22089/________________________freak-freak-กร่าง-กร่าง_______________________________/p1

จากกระทู้ข้างบน มาฟัดกันต่อตรงนี้ดีกว่าว่ะ กรูรำคาญแล้ว เอาแมร่งให้พังไปเลยข้างหนึ่ง
  • อยากรู้ว่าผมไปว่ากลุ่ม บีบี หรือหมาในกลุ่ม บีบี ตรงไหน รู้สึกว่าหลังจากงานพันธ์ทิพย์แล้วยังมีคนไม่ยอมจบ
    เอามาเลย ยกมาเลย ท่อนไหน ประโยคไหนที่ผมไปด่าหมาน้าเรก แล้วทำให้คุณรู้สึกว่าต้องออกมาปกป้อง
  • ยอมรับผมว่าคุณแรง สำหรับเหตุผลที่คุณให้มาหลังจากแดเนี่ยลตัดสิน เบส อินโชว์ และหลังจากนั้น รู้สึกว่าคุณจะออกมาตามอัดผมตลอด ไม่ว่าจะพิมพ์อะไร จะพูดอะไร ก็จะโดนตีความว่าหมายถึงกลุ่มคุณตลอด

มีอะไรคาใจว่ามาเลย เอาให้มันจบๆ ผมชอบชัดแบบซึ่งๆหน้า แต่ขอเอาให้อยู่ในประเด็น ไม่ต้องแถ
  • ไหนๆก็อยากชนใจจะขาดอยู่แล้วไม่ใช่หรือ อย่าทิ้งโอกาสทองนะครับ ตั้งกระทู้รอให้แล้ว เอาซะมันจะได้จบๆ
  • หรือใครในกลุ่มที่คาใจอยู่ก็ได้ทั้งนั้น ผมรู้สึกว่าผมพูดอะไรมันก็เป็นประเด็นไปหมด หากมันคาใจนักก็เคลียร์มันตรงนี้เลยดีกว่าว่ะ
  • GOF_BB 2:45PM Permalink

ไม่ได้ร้อนท้อง ชื่อ buffalobone หมาทุกตัว พี่น้องผมทุกคน เหมือนครอบครัว ถ้าไม่ผิดผมออกมาปกป้องแน่นอน !! ผมเข้ามาทุกวันแต่ไม่ได้โพสเพราะไม่มีคนมาพาดพิงครับ แต่วันนี้ข้อความของคุณทำให้คนเข้าใจผิด (อันนี้ให้คุณไปคุยกับเจ้าของกระทู้เอง) ผมอยู่กลุ่ม buffalobone ต้องออกมาปกป้องรักษาสิทธิ์

ขอบคุณครับ

ความเห็นนี้กรูคาใจสุดๆว่ะ กรูอยากรู้มากกรูไปว่ากลุ่ม บีบี หรือสมาชิก บีบี ตรงไหน ?????
  • อ่านไปอ่านมาคือเรื่องของเรื่องอาจเป็นเรื่องเข้าใจผิดกันนะครับ พี่ก็อธิบายชัดเจนว่าหมาพี่เขาไม่โกง ส่วนผมดูก็ดูที่ข้อขา ก็สมดี กร่าง ครับ ส่วนคุณก็อฟก็คงเข้าใจผิดเลยมาชี้แจง พี่อาจคิดว่ามาว่า ส่วนเขาก็คิดว่าพี่ว่าหมาตัวนั้นเนื่องด้วยการอ่านที่อาจไม่เข้าใจ ทั้งคู้ก็ใจเย็นๆแล้วกันครับ
  • ใจเย็นๆนะครับ ... เจตนาดีๆกันทั้งนั้นครับ อย่าแปลกันผิดเลย เป็นห่วงทั้งสองฝ่ายมากครับ

• แหม ท่าจะมันนะครับ
  • " และการตัดสินโดยการเอนเอียงเข้าข้างหมาที่ตัวเองมีมันน่าเกลียด
    มันเหมือนการดูถูกคนที่มางาน ถ้าทำให้มันยุติธรรมไม่ได้ก็อย่าทำครับ

ประกวดลูกหมาอายุไม่กี่เดือน ก็เห็นๆอยู่ว่าฟอร์มตัวไหนออก แค่ยืนก็เห็นชัดๆแล้วว่าตัวไหนสวย
    เห็นทั้งเส้นหลัง เห็นทั้งมุมขา และตอนโพ๊สก็ยืนนิ่ง ก็ไม่เข้าใจว่าจะให้ออกไปวิ่งอีกรอบเพื่ออะไร

ถ้าจะจัดงานโชว์หมา เพื่อขายหมาหรือจะโชว์ศักยภาพกลุ่มตัวเองก็บอกไปเลย ประกาศไปเลยกรูจะเอาแบบนี้โว๊ย ใครไม่ตรงกับกรูก็จะได้ไม่ต้องมา ไม่ต้องเอาการประกวดมาบังหน้าให้เสียเวลา เห็นใจคนเสียค่าสมัคร เห็นใจคนต้องเดินทางไปไกลๆ ด้วย "

ผมในฐานะทั้งอยู่ในกลุ่มBuffalo Bone และก็ได้เป็นกรรมการตัดสินของการประกวดสุนัขทั้ง 2 งาน คือ งานพันธุ์ทิพย์ และ งานที่ตะพานหิน ข้อความที่พี่มาร์คลงมานี้ ผมอ่านดูแล้วรู้สึกไม่สบายใจ ในฐานะของการเป็นกรรมการ และก็ทั้งเป็นคนบรีดลูกสุนัขด้วย อันนี้พี่มาร์คไม่รู้ว่าดูแล้วมันเป็นการตัดสินที่ลำเอียง หรือว่าเป็นการตัดสินที่เข้าข้างสุนัขที่ตัวเองมีอยู่ในการประกวดในงานครั้งไหน รุ่นไหน รุ่นนั้นใครเป็นกรรมการตัดสิน แล้วพี่มาร์คพูดแบบนี้ ในฐานะพี่มาร์คเป็นผู้ไปร่วมงานเห็นเอง ใช่มั้ยครับ ??? หรือในฐานะเจ้าของสุนัขตัวนั้นๆ ฝากถามพี่มาร์คมา พี่มาร์คช่วยบอกทีครับว่ามันเป็นรุ่นไหน งานไหน ตัวไหนควรชนะ ถ้าเป็นรุ่นที่ผมตัดสินหรือคนในกลุ่มผมคนใดเป็นกรรมการตัดสิน ผมจะมาอธิบายให้พี่มาร์คฟังได้ เพราะบางทีพี่มาร์คอาจจะไม่ได้เข้าไปตรวจเช็คตัวสุนัขด้วยตัวเอง แต่ผมก็บอกไว้แล้วว่า สำหรับสุนัขตัวใดที่ผมตัดสิน ถ้าข้องใจก็สามารถถามผมตอนนั้นๆ ได้เลย เพราะผมสามารถจะเปรียบเทียบเหตุผลที่ผมให้สุนัขตัวนั้นๆ ชนะได้เพราะอะไร ถ้ามาตั้งประเด็นคำถามแบบนี้หลังงาน บางทีผมอาจจะตอบได้ไม่ครบถ้วน เพราะงานมันก็เลยเวลามานานแล้ว อาจจะจำได้ไม่หมด

ปล.พี่มาร์คช่วยระบุมาหน่อยว่ารุ่นไหน งานไหน หรือสุนัขตัวไหนที่พี่มาร์คคิดว่าพวกผมในกลุ่มbb ที่ตัดสินแล้วดูว่าเอนเอียง ไม่ยุติธรรม

.. พิมพ์ขนาดนี้ผมก็ใช้เวลามากพอสมควรแล้วสำหรับตัวผม 55555555555

ขอบคุณครับ
    จักร Fanaticpits BB.Crew
  • ใช่แล้วครับ แปลเจตนากันผิด ปกติก็จะล็อคอินแต่ดูท่าไม่ใช่เรื่อง ใจเย็นๆครับ
  • " และการตัดสินโดยการเอนเอียงเข้าข้างหมาที่ตัวเองมีมันน่าเกลียด
    มันเหมือนการดูถูกคนที่มางาน ถ้าทำให้มันยุติธรรมไม่ได้ก็อย่าทำครับ

ประกวดลูกหมาอายุไม่กี่เดือน ก็เห็นๆอยู่ว่าฟอร์มตัวไหนออก แค่ยืนก็เห็นชัดๆแล้วว่าตัวไหนสวย
    เห็นทั้งเส้นหลัง เห็นทั้งมุมขา และตอนโพ๊สก็ยืนนิ่ง ก็ไม่เข้าใจว่าจะให้ออกไปวิ่งอีกรอบเพื่ออะไร

ถ้าจะจัดงานโชว์หมา เพื่อขายหมาหรือจะโชว์ศักยภาพกลุ่มตัวเองก็บอกไปเลย ประกาศไปเลยกรูจะเอาแบบนี้โว๊ย ใครไม่ตรงกับกรูก็จะได้ไม่ต้องมา ไม่ต้องเอาการประกวดมาบังหน้าให้เสียเวลา เห็นใจคนเสียค่าสมัคร เห็นใจคนต้องเดินทางไปไกลๆ ด้วย "

ไอ้ข้อความนี้ มันอาจหมายถึงพวกที่มาประท้วงเรื่องการตัดสินก็ได้ แสดงว่ามีการร้อนตัวเกิดขึ้น เพราะตอนนั้นเห็นประท้วนกันสุดๆ
    ผมจำได้ว่ามีกลุ่มหนึ่งมาประท้วง พี่เขาอาจหมายถึงว่าถ้าเกิดมีปัญหามากนักก็จัดกลุ่มใครกลุ่มมันแล้วแจกกันเองมั้งครับ
  • ถ้าไม่มีประโยคนี้ลงมา ผมก็คงไม่พิมพ์ไปแบบนั้น

GOF_BB 12:09PM Permalink

55 หมาพี่ไม่ใช่ easty westy แน่นอน และก็ไม่ได้บิดเหมือนตัวในรูปด้วย 55 จะบอกว่า ถ้ามีคนคิดว่าเราจะทำหมาแบบนั้นคนๆนั้นคงคิดผิด

คนบางคนคิดจะเซ็ทมาตรฐานบูลลี่ แต่ไร้จิตวิญญาณอย่ามาคิดตั้งกฎ แบบไม่เข้าใจ... ถ้าชอบหมากิจกรรมก็ไปทำหมากิจกรรม ถ้าชอบ fighting dog ก็ไปเลี้ยง fighting dog ถ้าชอบ original pitbull ก็ว่ากันไป

....ไม่อยาก fight ในบอร์ด ปวดกระบาล

ผมไม่เคยคิดจะเซ็ทมาตรฐานของบูลลี่ ผมยึดตามที่เขาเขียนไว้แล้ว และก็ได้เมลไปคุยกับเขาแล้วด้วย
    แต่คนพูดประโยคนี้ตัดสินหมาตามที่ผมได้พูดไป ดังนั้นน้าจักไม่เกี่ยว ถ้าอยากจะเกี่ยวต่อก็ยินดีครับ

งานที่ตะพานหิน ผมนั่งอยู่ตรงทางเข้า กับน้องๆกลุ่มหนึ่ง ระหว่างประกวด เราเล่นกันโดยเลือกหมากันว่าเราชอบตัวไหน ส่วนมาก ทุกคนเลือกตัวเดียวกัน แต่พอถามว่าแล้วคิดว่าหมาตัวไหนจะชนะ ทุกคนก็จะชี้ไปอีกตัวหนึ่ง
    และพอผลการตัดสินออกมา ทุกคนก็หัวเราะ เพราะมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมคงไม่ดึงน้องกลุ่มนั้นเข้ามา
    เพราะพวกเขาไม่เกี่ยว ที่คุณถามว่า ตอนประกวดหากเขาข้องใจ ทำไมไม่กล้าถามที่สนาม

ผมถามกลับ ถ้าคุณเป็นเขา คุณจะกล้าถามหรือเปล่า และถ้าเขาเห็นด้วยหรือเชื่อมั่นในตัวกรรมการ เขาจะมาถามผมทำไม ผมจึงมั่นใจว่าที่เขาถามเพราะเขา คาใจ โอเคไหมครับ
  • คุณมั่นใจแค่ไหนว่า งานที่ตะพานหิน ผู้ส่งหมาลงประกวดไม่มีใครคาใจ และทุกคนเห็นด้วยกับผลการตัดสินในทุกรุ่น
  • ใจหายครับอย่าแรงกันเลยครับ ด้วยความเคารพครับ ทั้งสองฝ่าย
  • หินผา กับ เพรชแท้
  • ไม่ต้องตกใจครับ มันเป็นธรรมชาติของบอร์ดนี้ ดีกว่าปล่อยมันคาราคาซังต่อไป เพราะมันน่ารำคาญครับ

ผมชอบครับ คนห่วงสิทธิ์ คนรักพี่น้อง และคนที่รักศักดิ์ศรีของตัวเอง

แต่ตอนนี้ ผมโดนข้อกล่าวหาว่าไปแตะพี่น้องเขา
    ผมโดนกล่าวหาว่าไปละเมิดสิทธิ์ของพี่น้องกลุ่มเขา

ดังนั้น ผมต้องการเคลียร์สองประเด็นนี้ครับ
  • งานตะพานหินมีข้อติ ตรงถ้วยครับมันหยาบมาก........ ส่วนการตัดสินไม่ได้วัดอะไรมากครับเพราะหมามาน้อยครับแต่กรรมการก็มีมาตรฐานดี แต่ไอ้ที่มันลงตัวเดียวแล้วผมเห็นมันไม่น่าได้รางวัล กลับได้หัวทองซ๊ะงัน
  • พี่ๆน้องๆเทาะเลาะกันไปใย......อธิบายด้วยเหตุด้วยผล แล้วจบๆกันไป
    พวกท่านก็ล้วนมีส่วนสร้างสรรค์ วงการนี้ทั้งนั้น เป็นตัวอย่างที่ดีให้รุ่น......หลังๆดีกว่า :(|)
  • พี่มาร์คครับ เราคบกันมานาน เพราะฉะนั้นถ้างัดเอาเรื่องที่คลุมเคลือ เรื่องการตัดสิน มาพูดอย่างนี้ มันมีแต่จะทะเลาะกัน

ถ้าเรื่องประกวด ใครไม่ไม่พอใจที่เราตัดสินอย่างไรเราไม่รู้ได้ เพราะทุกคนที่เอาหมามาลง ก็ต้องการชนะกันทั้งนั้น

แต่เราก็พูดตรงนี้เลยว่า เราตัดสินด้วยความบริสุทธ์ ไม่มีนอกใน ไม่เอาพวก และตัดสิน ไปตามกฎกติกา มาตฐานที่เราแจกให้ในวันงาน

แต่ที่ปัญหามันเกิด เพราะพี่มาร์ค มาโพสข้อความอย่างนี้ .... โดยที่วันงาน ถ้าน้องเค้าไม่กล้าถามกรรมการ เค้าไปถามพี่มาร์ค

พี่มาร์คก็ควรที่จะมาถามเรา เพื่อเคลียร์ให้เรื่องมันจบ และเราก็จะได้ตอบคำถามได้ ว่าท่านแพ้ด้วยเหตุผลใด หวังว่าพี่คงกล้าถามเรานะครับ

เพราะหมาบางตัว ภายนอกดูสวย สง่า แต่พออ้าปากมา ฟันช๊อต ข้อหาง คิ๊ง โดยมองไม่เห็น ต้องใช้มือลูบคลำ อย่างนี้ คนที่รู้คือกรรมการ แต่คนดูข้างสนามไม่เห็น ไม่รู้

พอกรรการตัดสิน ตัวที่มีปัญหา ไม่ได้ กรรมการก็โดนต่อว่า ว่า ทำไมหมาตัวนี้ไม่ได้ ก็ ถึง อยากให้ถามหลังการประกวด เพราะเราจะไม่ประกาศ ข้อด้อยของหมาตัวนั้นๆ ออกไมค์แน่นอน

ถ้าไม่กล้า ก็ไปบอกหัวหน้าทีม หรือ ใครก็ได้ ที่กล้าถามกรรมการ ว่าทำไมตัวเองจึงแพ้

ถ้าจะให้เคลียร์ เรื่องการตัดสิน ขอความจริงครับ ว่าตัวไหนควรชนะ ถ้าเราตัดสินผิด หรือพี่มาร์ค คิดว่าตัวไหนควรชนะ มันมีไม่กี่รุ่นหรอกครับ งานตะพานหินนะ ถ้าเราตัดสินผิด เราจะขอรับผิดชอบในความผิดนั้นแต่เพียงผู้เดียว
  • "ถ้าจะจัดงานโชว์หมา เพื่อขายหมาหรือจะโชว์ศักยภาพกลุ่มตัวเองก็บอกไปเลย ประกาศไปเลยกรูจะเอาแบบนี้โว๊ย ใครไม่ตรงกับกรูก็จะได้ไม่ต้องมา ไม่ต้องเอาการประกวดมาบังหน้าให้เสียเวลา เห็นใจคนเสียค่าสมัคร เห็นใจคนต้องเดินทางไปไกลๆ ด้วย "

ออกมาอยางงี้ก็หมดกันแล้วมิตรแท้(ก๊กสุดท้าย)
    คนรอบๆตัวเค้าก็เอียนไปกันหมดก็เพราะทำกร่าง ช.พ โชว์พาวด์ อยู่ตลอดเวลา เฮ้อ...เมื่อไหร่จะลงมาคลุกฝุ่นมั่งโว๊ยยย
  • #:-s
    ไฟล์แนบ
    _D8Z2516.jpg 187K
    _D8Z2517.jpg 234K
    _D8Z2523.jpg 233K
  • ใจล่มๆกันนะครับ เพิ่งผ่านสงกรานกันมาเอง เป็นเรื่องเข้าใจผิดกันทั้งนั้นครับ
  • ผมว่าพี่มาร์ค อย่าคิดแทนคนอื่นดีกว่า เพราะแต่ละคนมีความรู้เฉพาะทางอยู่แล้ว
  • แรงกันแน่ๆ งานนี้ แล้วจะยังไงครับพี่ๆพวกท่านเป็นกำลังสำคัญของวงการเลยน๊ะครับ สุดท้ายแล้วมันจะล่มสลายเพราะ เราเองบางเรื่องมันควรหาจุดจบครับ แตเรื่องนี้ถ้าจบไม่ได้ก็ปล่อยครับเพราะ พักหลัง ท่านพลังมากันเต็มทีเดียว งานหน้าผมจะทำตัวยังไง แล้วมันจะอยู่กันยังไง จะมองหน้ากันสนิทใจมั๊ย
  • ส่วนตัวผมมีเรื่องหนึ่งที่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะเกิดขึ้นกับตัวผม หมาตัวข้างล่างนี้ที่เป็นประเด็น ผมโพลสหมาอัปเดท ซึ่งเป็นนิสัยของผมอยุ่แล้วที่ชอบโพลสหมา กำลังสนุกกับการโพลสอยู่ดีๆก้อเป็นประเด็นกันขึ้นมา โดยที่ผมไม่เคยเลยที่จะไปยุ่งวุ่นวายอะไรกับใครหรือไปดิสเคดิตใคร จากการที่ผมโพลสหมาไปก้อมีชาวต่างชาติ ประเทศเพื่อนบ้านเราสนใจในตัวหมาตัวนี้ เขาอยากได้และเสนอราคาผมมาที่150,000 บาท ตอนเเรกผมบอกเขาแล้วว่าผมไม่ขายตัวนี้อะ ผมจะเก็บ ก้อคุยกันสักพักผมก้อยอมขายตามข้อตกลง แล้วเขาก้อโอนมัดจำมาให้ผมเป็นเงิน 50,000 บาท พี่มาร์ครู้ไหม ว่าอยู่ดีๆเขาก้อขอมัดจำผมคืนเนื่องจากคำที่พี่มาร์คข้างล่างนี้

Mafia เมษายน 17 Permalink
    น้าผี ถ้าโก่งกระดูกขาหน้าจะไม่ตั้งตรงครับ กร่างคืออกกว้าง ระยะห่างระหว่างสองขาหน้ามีเยอะกว่าหมาโดยทั่วไป มันเป็นสิ่งที่คนเลี้ยงบูลลี่ต้องการ

หมากร่างกับหมาขาโก่ง แตกต่างกันครับ ขาโก่ง เกิดจากความผิดปกติของกระดูก ถือเป็นความพิการประเภทหนึ่ง ที่ผมไม่สนับสนุนหมาขาโก่ง ก็เพราะมันสร้างความทุกข์ทรมานให้สุนัข มันส่งผลต่อการเคลื่อนไหวและการดำรงค์ชีวิตประจำวัน ส่วนใครจะผลักดันให้มันเป็นมาตรฐานก็เรื่องของเขาครับ อย่ามากระแหนะกระแหนผมไม่สนหรอกครับ ผมทำเพื่อหมาไม่ได้ทำเพื่อคน ผมอยากให้พวกมันได้รับการปกป้องบ้าง ไม่ใช่ยัดเยียดสร้างความพิการไปสู่ลูกหลานของมัน และสำหรับคนบางคนมาเล่นพิตบูลเพราะผลประโยชน์ที่ได้จากหมา ไม่ได้มาเพราะความรักในสายพันธ์จริงๆ วันหนึ่งมันเสื่อมความนิยมลง เขาก็เปลี่ยนไปเล่นพันธ์อื่น ดังนั้นโปรดแยกให้ออกครับ

คอกนี้ทำหมาออกมาสวยส่งขายไปต่างประเทศหลายตัวแล้ว ช่วยนำเงินเข้าประเทศเรา ลดการขาดดุลย์ได้เยอะ จึงสมควรสนับสนุน

ขออภัยน้าเรก ที่ผมต้องออกมาอธิบายในกระทู้นี้ เพราะไม่อยากให้ใครเอามาเป็นประเด็น เดี๋ยวจะกระทบกับชื่อเสียงของคอกเฮฟวี่บูล ที่สร้างสมมานาน และโปรดมั่นใจ ผมแยกออกครับ ใครเป็นอย่างไรในวงการนี้

แล้วก้อรูปพวกนี้.........

Mafia เมษายน 18 Permalink
    ถ้าจะเอาแบบโก่งชัดๆก็มีให้ดูครับ ถ้าแบบนี้ใครยังว่าไม่โก่ง ก็ต้องเปลี่ยนลูกตาแล้วครับ

ตัวของน้าเรก สำหรับคนเคร่งยึดมาตรฐานจะถือว่าขาโก่งก็ได้ไม่ผิด
    แต่สำหรับคนชอบบูลลี่ก็อาจจะบอกว่าแบบนี้ไมโก่ง มันก็แล้วแต่มุมมองของคนครับ

ผมไม่อยากมาเถียงเรื่องนี้ในกระทู้นี้ครับ มันจะกระทบกับเจ้าของกระทู้ หากน้าผีสงสัยอะไรไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า เล่นในนี้ตัวเสี้ยมมันเยอะ ผมไม่อยากให้พวกร้อนท้องเข้ามาป่วนครับ ผมกับน้าเรกไม่ได้มีอะไรกัน ต่างคนต่างความชอบ แต่ผมไม่ชอบพวกดันของที่ตัวเองมี ไม่เปิดใจยอมรับหากของคนอื่นมีดีกว่า ไม่ยอมพัฒนา

ผมเสียหาย และเหมือนโดนตบหน้าอย่างแรง

REK boffalo boneimage
    ไฟล์แนบ
    maxxii.JPG 199K
    maxxii.JPG 199K
  • "จากกระทู้ข้างบน มาฟัดกันต่อตรงนี้ดีกว่าว่ะ กรูรำคาญแล้ว"

กูมึงมาอย่างงี้ก็ดี งานนี้กูไม่มีเลียให้เสียเวลา เพราะถ้าลองอย่างงี้ก็ไม่ได้เห็นกระบาลกันอยู่แล้ว
    พี่-น้องกูใน BB ทุกคน อยากพูดอะไรพูดไป อึดอัดตรงไหนใส่ไปเลยไม่ต้องยั้ง ถ้าใครยังเลียกันอยู่แสดงว่าพวกมึง ตอแหล...!! ใส่มาก็ใส่กลับ พวกมึงเป็น BB กันอยู่รึป่าว.?
    พวกมึงยอมให้ใครมากดหัวกันตั้งแต่เมื่อไหร่...!!
  • แก้วมันร้าวมาแล้ว นี่คงกะไม่ใช้มันแล้วซิครับ ก็เลยทำให้มันแตกกัน หดมเรื่องไป
  • มาร์คยังไม่นิ่งพอ
  • รูปพวกนี้ที่พี่มาร์คเอาไปลงในกระทู้ผมแล้วปัญหามันก้อเกิดกับผม คนต่างชาติที่จะซื้อหมาผม เขาบอกว่าเขาไม่เอาแล้วหมาผมอะมันพิการ แล้วมันพิการตรงไหมครับพี่มาร์คหมาผมอะimageimage
    ไฟล์แนบ
    193409.jpg 29K
    193413.jpg 39K
  • หมดกันครับงานนี้ เป็นเรื่องจนได้ตัวใหญ่ลงมากันหมดเลย
  • ขอให้เป็นแค่ฝันด้วยเถอะครับพี่น้อง
  • ยาวไปยาวไป สมเปนบอร์ดพิทบลูดีแท้
  • กะแล้ว ว่างานนี้กลุ่มบีบี คงคาใจผมหลายคน ออกมาแบบนี้ก็ดีแล้วจะได้เคลียร์กันให้มันจบๆ

งานตะพานหิน จะใบ้ให้นิดหนึ่งก็แล้วกัน จะได้ไม่มั่นใจอะไรจนเกินไปนัก มันมีคนที่เขาคาใจผลการตัดสินจริงๆ แต่การจะให้ไปขุดหรือยกรุ่นหมามา มันก็จะเป็นการลากเจ้าตัวเขาเข้ามา และหากเข้าอยากจะชนกับ บีบี เขาคงชนไปแล้วตั้งแต่ที่งาน แต่ที่เขามาระบายข้างๆสนาม ก็แสดงว่าเขาอึดอัดใช่ไหมครับ ส่วนใครจะยืนยัน นั่งยันนอนยันว่า ทำไปด้วยความยุติธรรม ไม่ลำเอียง ผมก็จะเชื่อตามนั้นครับ

แต่เอาเป็นว่า ฟ้าดินรู้ คนเป็นกรรมการเองก็น่าจะรู้ตัวดี ว่าตนเองตัดสินอย่างไร และผมก็รู้ว่ามันมีหมาบางรุ่น ที่ตัดสินค้านสายตา ซึ่งมันก็ไม่ใช่ความเห็นของผมด้วย แต่ที่ผมรู้เพราะผมนั่งอยู่แถวนั้น ได้ฟังน้องๆเขาพูดกัน และเผอิญบางรุ่นมันดันตรงกับใจ ก็เท่านั้นเอง แต่ผมออกตัวไว้แล้วว่าผมไปกินเหล้า ผมไปเที่ยว ไปสนุกสนาน ไปเจอผู้คนที่มางาน และไปเพื่อเป็นกำลังใจกลุ่มตะพานหินเท่านั้น ผมจึงไม่สนหรอกว่าหมาใครจะแพ้หรือชนะ และผมก็ไม่อยากยุ่งด้วย

ที่สำคัญมันมีหนึ่งประโยคที่ผมได้ยินเต็มสองหู และเป็นประโยคที่ผมพยายามจะลืมมันไป เพราะว่ามันค่อนข้างแรง คนที่โดนพูดถึงได้ฟังก็คงควันออกหู และที่เขากล้าพูดต่อหน้าผม ต่อหน้าหลายๆคน ตรงริมสนาม ก็เพราะว่าเขาคงรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ผมคงบอกใบ้ให้แค่นี้ครับ
  • gof คุณก็จองงัดพี่เค้ามาตั้งแต่ครั้งก่อนแล้ว เรื่องมันมาจากเด็กอารมณ์ร้อนอย่างคุณนี่แหละผมอ่านผมยังรู้สึกเลยว่าคุณ กำลังเสี้ยม ไม่เชื่อลองกับไปอ่านที่คุณถามน้าผีตอนแรกซิครับ ว่าที่คูณถามว่างัดตรงไหนน๊ะ คุณกำลังเอาตีนลบสิ่งที่เค้าสร้างกันมาครับ พี่มาร์คก็รู้ว่าคุมอารมณ์ไม่อยู่แล้วต้องเป็นเครื่องมือ ของ เค้าก็ยังจะเล่นตามเกมส์เค้า สุดท้ายเป็นไงพี่ ถูกไอ้เหล่มันจับชนกันซ๊ะเลยสนุกมันไป
  • หลงไปโพสอยู่กระทู้เก่า ..

ผมบอกแล้วว่า ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าเกิดอะไรขึ้น ....

"และการตัดสินโดยการเอนเอียงเข้าข้างหมาที่ตัวเองมีมันน่าเกลียด

ส่วนข้อความเนี่ย .... ผมบอกแล้วว่าถ้าผมไม่แฟร์จริง ก็ว่ามา วันงานผมบอกแล้วยินดีตอบทุกคำถาม และผมก็ตอบไปแล้วสำหรับผู้มีปัญหาสงสัยในการตัดสิน ในวันงาน ขอบอกอีกครั้งนะครับ คนที่ไปร่วมงานตะพานหินในวันนั้น สุนัขของพวกคุณทุกตัวที่ได้รับรางวัล ไม่ว่าจะเป็นที่เท่าไหร่ก็แล้วแต่ พวกเราตัดสินอย่างเป็นธรรมที่สุด และไม่เคยคิดจะเอนเอียงเข้าข้างใคร และเป็นรางวัลที่มีศักดิ์ศรี รางวัลหนึ่งและกรรมการสามารถตอบได้ว่าที่ให้ตัวนี้ ตัวนั้นเพราะอะไรทุกคำถามโดยไม่มีข้อกังขา ...

ถ้าพี่มาร์คคิดว่า เราไม่แฟร์รุ่นไหนบอกมาเลยตอนนี้ยังให้โอกาสถาม แต่สงสัยว่าทำไมไม่ถามในงาน ให้จบๆไป แบบนี้ไม่แฟร์กับคณะกรรมการเลย

งานคราวหน้าผมบอกพี่แล้วว่าให้จัดงานขึ้นมา ถ้าพี่คิดว่าพี่รู้เรื่องกฏกติกาบูลลี่ดี ก็จัดขึ้นมาเดี๋ยวพวกเราจะเอาสุนัขไปลงประกวด

ขอบคุณครับ

• มาต่อที่ประเด็นหมาน้าเรก มีผีมาถามว่ากร่างหรือโก่ง ผมรู้ดีว่าประโยคนี้คนพูดต้องการอะไร

GHOST เมษายน 17 Permalink
    แบบนี้กร่างหรือโก่ง

ผมก็ออกไปเคลียร์ให้ใช่ไหมครับ ตรงนี้

น้าผี ถ้าโก่งกระดูกขาหน้าจะไม่ตั้งตรงครับ กร่างคืออกกว้าง ระยะห่างระหว่างสองขาหน้ามีเยอะกว่าหมาโดยทั่วไป มันเป็นสิ่งที่คนเลี้ยงบูลลี่ต้องการ

หมากร่างกับหมาขาโก่ง แตกต่างกันครับ ขาโก่ง เกิดจากความผิดปกติของกระดูก ถือเป็นความพิการประเภทหนึ่ง ที่ผมไม่สนับสนุนหมาขาโก่ง ก็เพราะมันสร้างความทุกข์ทรมานให้สุนัข มันส่งผลต่อการเคลื่อนไหวและการดำรงค์ชีวิตประจำวัน ส่วนใครจะผลักดันให้มันเป็นมาตรฐานก็เรื่องของเขาครับ อย่ามากระแหนะกระแหนผมไม่สนหรอกครับ ผมทำเพื่อหมาไม่ได้ทำเพื่อคน ผมอยากให้พวกมันได้รับการปกป้องบ้าง ไม่ใช่ยัดเยียดสร้างความพิการไปสู่ลูกหลานของมัน และสำหรับคนบางคนมาเล่นพิตบูลเพราะผลประโยชน์ที่ได้จากหมา ไม่ได้มาเพราะความรักในสายพันธ์จริงๆ วันหนึ่งมันเสื่อมความนิยมลง เขาก็เปลี่ยนไปเล่นพันธ์อื่น ดังนั้นโปรดแยกให้ออกครับ

คอกนี้ทำหมาออกมาสวยส่งขายไปต่างประเทศหลายตัวแล้ว ช่วยนำเงินเข้าประเทศเรา ลดการขาดดุลย์ได้เยอะ จึงสมควรสนับสนุน

ขออภัยน้าเรก ที่ผมต้องออกมาอธิบายในกระทู้นี้ เพราะไม่อยากให้ใครเอามาเป็นประเด็น เดี๋ยวจะกระทบกับชื่อเสียงของคอกเฮฟวี่บูล ที่สร้างสมมานาน และโปรดมั่นใจ ผมแยกออกครับ ใครเป็นอย่างไรในวงการนี้

แล้วใครไม่จบครับ น้าเรกเองไม่ใช่หรือที่ยังถามกลับมาเพื่อให้ผมตอบ
    HEAVYBULLS_BB_CREW เมษายน 18 Permalink
    รับทราบครับป๋า
    แล้วตัวนี้ป๋าเรียกอะไร?
  • พี่มาร์ค อย่ามาทำเป็นบอกใบ้เลย ( นิสัยเด็ก ๆ) ไหนผูดมาตลอดว่าเป็นคนจริง เป็นคนตรงไปตรงมา หมดศรัทธาเลยกรู
  • พี่ๆครับทะเลาะไปให้วงการดับสูญมันง่ายและใช้เวลาสั้นมาก
    พวกผมไม่มีตังค์ไม่มีทุนมีแต่ใจรักอย่างเดียว
    ก็คอยอาศัยงานประกวดที่พวกพี่ทั้งหลายจัดปั้นมันขึ้นมา
    ทำสมองทึบๆหนาๆควายๆได้พอเข้าใจรู้ถึงที่มาที่ไป
    คิดตามนะครับ.........
    ถ้าพวกพี่ไม่เกาะกันให้แน่นกว่านี้ งานหน้าครั้งต่อไป หมาที่ไหนจะไป
    ความรู้สึกพี่ๆน้องๆที่มีจะหาเจอไหม แล้วมันจะสนุกไหม
    หรือจะต่างคนต่างจัด ดูที่กร่างกับโกร่งทำไมไม่ดูสูงขึ้นมาซักนิด
    ผมดูที่.......อกพิทบลูคับ มันกว้างกว่าพวกพี่เสียอีก
  • ผมไม่เคยคิดจะเซ็ทมาตรฐานของบูลลี่ ผมยึดตามที่เขาเขียนไว้แล้ว และก็ได้เมลไปคุยกับเขาแล้วด้วย
    แต่คนพูดประโยคนี้ตัดสินหมาตามที่ผมได้พูดไป ดังนั้นน้าจักไม่เกี่ยว ถ้าอยากจะเกี่ยวต่อก็ยินดีครับ

-----ไม่อยากเซ็ทมาตรฐานแล้วจะตั้ง ABC มาทำไม? เขียนกฏเขียนมาตรฐานมาทำไม ---------------------

งานที่ตะพานหิน ผมนั่งอยู่ตรงทางเข้า กับน้องๆกลุ่มหนึ่ง ระหว่างประกวด เราเล่นกันโดยเลือกหมากันว่าเราชอบตัวไหน ส่วนมาก ทุกคนเลือกตัวเดียวกัน แต่พอถามว่าแล้วคิดว่าหมาตัวไหนจะชนะ ทุกคนก็จะชี้ไปอีกตัวหนึ่ง
    และพอผลการตัดสินออกมา ทุกคนก็หัวเราะ เพราะมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ ผมคงไม่ดึงน้องกลุ่มนั้นเข้ามา
    เพราะพวกเขาไม่เกี่ยว ที่คุณถามว่า ตอนประกวดหากเขาข้องใจ ทำไมไม่กล้าถามที่สนาม

-----จะบอกให้ หลายๆคนเค้าก็ถามกัน แต่ถามว่าพวกที่ ไม่ได้เอาหมาตัวเองลง คอยนั่งดูอยู่ข้างสนามคุยกันรู้รึเปล่าว่า บางทีเนี่ยมันแพ้กันตรงส่วนที่พวกข้างสนามไม่เห็น เช่น ฟันอันเดอ หางคตเล็กน้อย แต่คนที่แพ้หลายคน เข้ามาถามเช่น บรีส hotแมน พี่ต้อม tnt และอื่นๆ ส่วนพวกที่นั่งข้างนอกเห็นแต่บอดี้ ไม่ได้จับต้องสุนัขแบบพวกเรา เข้าใจเสียใหม่ด้วย --------------

ผมถามกลับ ถ้าคุณเป็นเขา คุณจะกล้าถามหรือเปล่า และถ้าเขาเห็นด้วยหรือเชื่อมั่นในตัวกรรมการ เขาจะมาถามผมทำไม ผมจึงมั่นใจว่าที่เขาถามเพราะเขา คาใจ โอเคไหมครับ

------ก็บอกให้ใครก็ได้จัดมา คุณมาร์คก็ได้ เดี๋ยวพวกเราจัดให้ จะถามให้ดู ---------------
  • ผมก็อุตส่าห์เลี่ยง ตอบตามนี้ เพือที่จะไม่ต้องการวิจารณ์หมาน้าเรก

มันต้องดูตัวจริงครับทั่น

แต่จากรูป กระดูกขาหน้ามันก็ตรงดี เพราะว่าตรงหัวไหล่มันแบะออก มันก็เลยกร่าง หากมองด้านหน้าตรงมันจะดูกว้างมาก แต่ถ้ามองจากด้านบนลงมาลำตัวอาจจะไม่หนาเท่าไร หมาหลายตัวขามันโก่งจริงๆ พี่เคยมีรูปที่แสดงตัวอย่างกระดูกของหมาขาโก่ง แต่หาไม่เจอแล้ว เจอเมื่อไรจะเอามาลงให้ดูครับ

หมาบูลลี่หลายตัวจะสวยเฉพาะฟร้อนวิว นี่คือเหตุผลที่พี่อยากให้ลงรูปหมาในท่ายืน เห็นได้หลายๆมุม ดูด้านหน้าอย่างเดียวบางครั้งทำให้คนเข้าใจผิด เพราะช่วงหัวไหล่มันยื่นออกมา เหมือนแก้มรถซิ่งที่ตีโป่ง หน้าตรงสวย แต่มองด้านข้างอาจจะเห็นข้อบกพร่องอื่นๆ เช่นขาหลังตึง พุงป่อง หลังแอ่น ตูดโด่ง

อย่างหมาตัวนี้ พี่ถือว่าสวยงามสมส่วน หนาจริง สั้นจริง มุมขาดีจริง เหมาะสำหรับการประกวด แต่ความชอบใครความชอบมันครับ

มีน้าผีเขี่ยมาอีกหน่อยตรงนี้
    GHOST เมษายน 18 Permalink
    ขอดูตัวอย่างหมาขาโก่งหน่อย ว่ามันแตกต่างกับหมาขากร่างตรงไหน

ผมก็เลยเอารูปนี้มาลง พร้อมบอกน้าผีหากคาใจไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า เพราะไม่ต้องการให้กระทบหมาน้าเรก
    ถ้าจะเอาแบบโก่งชัดๆก็มีให้ดูครับ ถ้าแบบนี้ใครยังว่าไม่โก่ง ก็ต้องเปลี่ยนลูกตาแล้วครับ

ตัวของน้าเรก สำหรับคนเคร่งยึดมาตรฐานจะถือว่าขาโก่งก็ได้ไม่ผิด
    แต่สำหรับคนชอบบูลลี่ก็อาจจะบอกว่าแบบนี้ไมโก่ง มันก็แล้วแต่มุมมองของคนครับ

ผมไม่อยากมาเถียงเรื่องนี้ในกระทู้นี้ครับ มันจะกระทบกับเจ้าของกระทู้ หากน้าผีสงสัยอะไรไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่า เล่นในนี้ตัวเสี้ยมมันเยอะ ผมไม่อยากให้พวกร้อนท้องเข้ามาป่วนครับ ผมกับน้าเรกไม่ได้มีอะไรกัน ต่างคนต่างความชอบ แต่ผมไม่ชอบพวกดันของที่ตัวเองมี ไม่เปิดใจยอมรับหากของคนอื่นมีดีกว่า ไม่ยอมพัฒนา

ก๊อฟเริ่มเข้ามาจากตรงนี้

GOF_BB เมษายน 18 Permalink
    แบบรูปที่พี่มาร์คยกตัวอย่างเอามาลงเค้าเรียก Easty westy มันมีความผิดปกติตรง ข้อขาหน้า ครับและมันก็คนละแบบกับสุนัขของพี่เรกด้วยซ้ำ ในกรณี สุนัขที่มีลักษณะแบบนี้ก็มีแบ่งเป็นหลายระดับน้อบมาก แยกแตกออกไปอีก ผมมองว่าถ้าเป็นมากๆ แบบในรูปถือว่าดูไม่ดีเลยครับ และผมก็ไม่มองว่าสุนัขแบบนี้เป็นสุนัข extreme

สุนัขแบบพี่เรกผมเรียกและจัดอยู่ในแบบ extreme ครับ ให้ดูจากหัวใหล่ลงมาจนสุดถึงข้อเท้า ของพี่เรกตรงครับ สำหรับผมมองว่าบูลลี่ใน สไตล์ extreme ที่ดีควรจะเป็นแบบนี้ ( ไหล่กว้าง ก่าง โก่ง อันนี้ไม่รู้จะใช้คำไหน เพราะมันเป็นแค่ศัพท์ที่ใช้เรียกลักษณะสุนัขตัวนั้นเท่านั้น ส่วนใครจะใช้คำไหนก็แล้วแต่)

ในรูปหมาตัวนี้ชื่อ assasin จากคอกพี่ปู parkway bully ... ตัวนี้ถ้ายังอยู่เมืองไทยคงได้รับรางวัลมากมาย กว่านี้ และในการประกวดรุ่น extreme ตัดสินโดย cruz เจ้าของ razoredge ก็ได้ที่ 1 งานพัทยาครับ
    สังเกตดีๆว่ามันโค้งมาจากหัวไหล่ และข้อขาก็ตรง ไม่ได้ easty westy เลย นี่แหละครับ extreme บูลลี่

ขอบคุณครับ

GOF_BB
  • สรุป ถ้าอ่านตามลำดับที่ผมลงให้ดู ก็คือว่า กรูจะลากมรึงมายำ ใช่ไหม ครับ
  • ผมติดตามผลงานพี่ๆทั้ง 2 ฝ่ายมาตลอดครับ พี่ๆ BB ก็ผู้ใหญ่ในวงการครับ พี่มาร์คก็ผู้ใหญ่ในวงการครับ ไม่มีใครอยากเห็นพี่ๆทะเลาะกันครับ พี่มาร์คครับผมนับถือพี่ที่เป็นผู้ใหญ่ในวงการคนนึง ผมอยากให้พี่ลงนิดนึงครับ บางครั้งพี่ใช้คำที่รุนแรงไป แต่ผมเชื่ออย่างนึงว่า " พี่พูดออกมาโดยไม่ได้ตั้งใจหรือไม่ทันคิด" พี่พูดไปเพราะอารมย์ครับ ถ้าพี่เห็นว่าผมไม่ยุ่งจนเกินไปผมอยากให้พี่ "ขอโทษในคำที่พี่พิมพ์ว่า กูมึง ครับ " ผมว่าทุกอย่างจะดีขึ้นครับ และจะกลับมาเหมือนเดิมไม่มากก็น้อย
  • ใช่ครับพี่มาร์คผมถามพี่มาร์คจริง เพราะผมอยากรู้ ว่าหมาตัวนี้ของผมอะ พี่จะเรียกมันว่าอะไร โก่งหรือก่าง และผมก้อคิดไว้เเเล้วว่าถ้าพี่มาร์ค บอกว่ามันโก่ง ผมก้อจะถามว่าตรงไหนที่พี่มาร์คบอกว่าหมาตัวนี้มันโก่ง แต่พี่มาร์คไม่ตอบแล้วบอกว่าต้องดูตัวจริงครับ
  • พี่มาร์คเป็นคนดีคนนึงครับพี่ ผู้คนนับถือพี่มากมายครับรวมทั้งตัวผมด้วยครับ เชื่อผมซักครั้งครับพี่ " พี่น้องกันศักดิ์ศรีกินไม่ได้ครับ"
  • ผมเชื่อว่าลึกๆพี่รู้ว่าผมเป็นใคร แต่เดี๋ยวเค้าจะหาว่าผมเข้ามายุ่งเรื่องผู้ใหญ่ ผมเลยไม่ล็อกอินครับพี่
  • " วงการพิทบูลเราทะเลาะกันได้ แต่เราจะไม่หักกันให้ใครเห็น ครอบครัวมาก่อน พี่น้องมาก่อน วงการพิทบูล !!!"
  • ผมกินข้าว ไม่ได้กินหญ้า ที่ไม่พูด ไม่บ่น ไม่ได้แปลว่าไม่รู้

ผมรู้ตัวดีว่ามันมีคนคาใจมาตั้งแต่งานพันธ์ทิพย์แล้ว แต่ก็พยายามไม่สนใจ
    แต่ไม่คิดว่า คนที่ปากแมร่งบอกว่าจบ เราเป็นพี่น้องกัน มันจะมีสันดานแบบนี้

มันมีคนพูดอะไรให้ผมฟังเยอะ ว่าใครด่าผมเรื่องอะไรบ้าง ในวงเหล้าผมตกเป็นหัวข้อสนทนาเรื่องอะไรบ้าง แต่ผมไม่สนใจ ไม่เอาเก็บมาคิด ไม่เคยระบายให้ใครฟังด้วย เพราะผมถือว่าผมเป็นพี่ น้องๆมันอาจจะไม่พอใจที่เราไปแตะโดนมัน ยิ่งเราไปพูดเดี๋ยวมันจะหาว่าเราไม่จบ ผมก็พยายามอดทน ไม่บ่น ไม่เล่าต่อให้ใครฟัง ปล่อยให้เขาระบายต่อไป เผื่อเขาจะสบายใจขึ้นบ้าง เวลามันจะช่วยพิสูจน์ว่าเจตนาเราคืออะไร แต่ก็ไม่คิดนะว่าขนาดเราพยายามนิ่ง มันก็ยังพยายามลาก

สรุป กรูจะเอาคืนว่างั้นเถอะ
  • ปกติผมก้อชอบเออๆออๆตามเขาไปเรื่อยไม่ชอบขัดใจใคร แต่วันนี้ผมต้องขออภัยเพราะเรื่องมันเกิดมาจากหมาผม บลูลี่ผมชอบมันมากศึกษามันจิงๆจังตลอดเวลาเกือบ8ปีที่คลุกคลีวงการบลูลี่มา ดูบอร์ด Americanbullyworld ของอเมริกาวันๆไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบและผมก้อคิดว่าหมาผมมันก่างไม่ใช่โก่ง
  • "แบบรูปที่พี่มาร์คยกตัวอย่างเอามาลงเค้าเรียก Easty westy มันมีความผิดปกติตรง ข้อขาหน้า ครับและมันก็คนละแบบกับสุนัขของพี่เรกด้วยซ้ำ ในกรณี สุนัขที่มีลักษณะแบบนี้ก็มีแบ่งเป็นหลายระดับน้อบมาก แยกแตกออกไปอีก ผมมองว่าถ้าเป็นมากๆ แบบในรูปถือว่าดูไม่ดีเลยครับ และผมก็ไม่มองว่าสุนัขแบบนี้เป็นสุนัข extreme

สุนัขแบบพี่เรกผมเรียกและจัดอยู่ในแบบ extreme ครับ ให้ดูจากหัวใหล่ลงมาจนสุดถึงข้อเท้า ของพี่เรกตรงครับ สำหรับผมมองว่าบูลลี่ใน สไตล์ extreme ที่ดีควรจะเป็นแบบนี้ ( ไหล่กว้าง ก่าง โก่ง อันนี้ไม่รู้จะใช้คำไหน เพราะมันเป็นแค่ศัพท์ที่ใช้เรียกลักษณะสุนัขตัวนั้นเท่านั้น ส่วนใครจะใช้คำไหนก็แล้วแต่)

ในรูปหมาตัวนี้ชื่อ assasin จากคอกพี่ปู parkway bully ... ตัวนี้ถ้ายังอยู่เมืองไทยคงได้รับรางวัลมากมาย กว่านี้ และในการประกวดรุ่น extreme ตัดสินโดย cruz เจ้าของ razoredge ก็ได้ที่ 1 งานพัทยาครับ
    สังเกตดีๆว่ามันโค้งมาจากหัวไหล่ และข้อขาก็ตรง ไม่ได้ easty westy เลย นี่แหละครับ extreme บูลลี่"
    ----------------------------------------------------------------------

ไอ้ที่บอกเนี่ย หลังไมค์เค้าเริ่มเข้าใจผิดแล้ว ถ้าผมไม่ออก น้าเรก พี่ผมก็เสียเปรียบเดะ พี่เล่นเอาหมาอะไรไม่รู้มาลง คนอื่นเค้าใจผิด เออ ..... แล้วตอนนี้เนี่ยเค้าก็เข้าใจผิด ข้อความนี้ผมก็ต้องโพสไปช่วย ผมต้องการความถูกต้องให้พี่ชายผม ผมผิดมะ ...

เอาแบบนี้เลยแล้วกัน ...หมาพี่เรก ตัวเนี่ยที่พวกคุณหลายคนบอกว่าพิการเนี่ย เกิดจาก humpty หมาเฮียหนึ่งนิวลาย แล้วอย่างงี้ต้องทำลายหมาเค้าด้วยมะ? หมาหางคตฟันอันเดอร์ต้องทำลายมะ ? ผสมต่อได้มะ ? สิทธิส่วนบุคคลอยู่ตรงไหนฟะแค่โชว์หมา

• "งานตะพานหิน จะใบ้ให้นิดหนึ่งก็แล้วกัน จะได้ไม่มั่นใจอะไรจนเกินไปนัก มันมีคนที่เขาคาใจผลการตัดสินจริงๆ แต่การจะให้ไปขุดหรือยกรุ่นหมามา มันก็จะเป็นการลากเจ้าตัวเขาเข้ามา และหากเข้าอยากจะชนกับ บีบี เขาคงชนไปแล้วตั้งแต่ที่งาน แต่ที่เขามาระบายข้างๆสนาม ก็แสดงว่าเขาอึดอัดใช่ไหมครับ ส่วนใครจะยืนยัน นั่งยันนอนยันว่า ทำไปด้วยความยุติธรรม ไม่ลำเอียง ผมก็จะเชื่อตามนั้นครับ "

..........................................................................................................
    มันไม่จบหรอกครับพี่มาร์ค ไม่ต้องมาใบ้ พี่เป็นคนจุดประเด็นเรื่องนี้ ถ้าผมคิดไปเองว่า ไม่มีใครพูด พี่มาร์คเอามาพูดเองล่ะ

เอาให้แฟร์ๆไปเลย มันจะได้เคลียร์ พี่กำกวม อย่างนี้ ก็เหมือนเอาโคลนมาสาด แล้วก็เดินจากไป พวกมึงไปหา น้ำล้างกันเอาเองอย่างนั้นหรือ

และเจ้าของสุนัข อย่าไปคิดว่าเป็นการชนอะไรกับใคร มันคนละเรื่อง ไร้สาระ เราโตๆกันแล้ว ท่านออกมาพูดสิดี ท่านจะได้รู้ด้วยว่า มาตฐานการตัดสินของเรา ที่ตัดสินนะผิดพลาดจริงหรือไม่ เราพร้อมที่จะอธิบาย เพราะเราบริสุทธ์ใจ อยู่แล้ว ถ้าเราตัดสินผิด เราพร้อมที่จะรับผิดชอบอย่างสูงสุดครับ

........................................................................................................

และอีกเรื่องนะครับพี่มาร์ค ไหนๆก็ไหนๆ ขอพูดแบบพี่คุยกับน้องแล้วกันนะ

พี่มาร์คผิดที่เอารูปสุนัขขาบิด มาลงที่กระทู้น้าเหรก อันนี้เรา BB ไม่โกรธ เพราะเราเข้าใจว่าพี่ต้องการโชว์ความรู้เมื่อมีผีมาถาม

แต่ที่โกรธมาก คือลูกค้าน้าเหรกที่เรา BB ทุกคนรู้ว่า มีชาวต่างชาติ มาขอซื้อหมาตัวนั้น และวางมัดจำไว้แล้ว แต่ก็ต้อง แคลเซิ่ล เพราะรูปหมาและ ข้อความที่พี่โพสไว้ในบอร์ด โดยผ่านล่ามคนไทย อ่านข้อความของพี่และแปลให้เค้าฟัง

ซ้ำ พี่ไปตั้งกระทู้ใหม่ ซึ่งยกหมาของน้องชายที่สนิทกับพวกเรา(ขออณุญาติเอ่ยถึงนะครับ) ยกตัวอย่าง ว่าหมาอย่างนี้ นะถูกต้องคือหมา กร่าง โกร่ง อะไรของพี่นะ ..... ผมถามพี่ในฐานะน้องชายนะ

พี่ทำไปทำไม พี่เป็นแกน เป็นผูนำ เป็นคนของประชาชน ประชาชนทั่วไปเค้ามองว่า พี่คือหลัก และพี่เอาหมาขาบิดแปล ไปลงกระทู้ BB และพี่ตั้งกระทู้โดยเอาหมา ของน้องเค้า เป็นพีเซ็นเตอร์ ..... คนนอกเค้าจะมองอย่างไร ผมถามพี่หน่อย

คิดที่อยากจะยกตัวอย่างจริงๆ หมานอกมีเป็นแสน ทำไมพี่ไม่เอามาโพส คนเค้าจะได้ไม่นินทาด้วย

พี่ฟังอาจจะไม่ลื่นหู เพราะผมไม่ใช่ไอ้พวกชอบเลีย ที่เจอหน้าพี่ ต้องพับเพียบยกมือไหว้

บางครั้งผมก็ทนไม่ไหวที่ ใครๆก็นินทาพี่ ในเรื่องนี้ พี่ลองหันไปถามคนที่รักพี่(จริงๆนะ) ว่าพี่ทำถูกมั๊ยเรื่องนี้

...............................................................................................

อีกเรื่องไอ้หมาขาแปล ที่พี่เอามาลงนะ พี่มั่นใจหรือครับ ว่ามันเกิดจากพันธุกรรม และถ้าเกิดจากการเลี้ยงดูละ มันจะถ่ายขาแปล ถึงลูกมันมั๊ย เอาเป็นว่าข้ามข้อไป

ผมจะขอถามพี่ว่า หมาตัวไหนที่ควรทำลายทิ้งระหว่าง หมาที่พิการ (ตามความคิดของพี่ คด ช๊อต เหยิน ขาบิด )แต่ให้ลูกไม่พิการ และหมา ที่ไม่พิการ แต่ให้ลูก พิการ ...... ผมจะรอฟังคำตอบนะครับ