ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เพดดีกรีสำหรับพิตบูล/บูลลี่
  • ตามที่น้าผีอธิบายเลยครับ

ผู้ที่จะผสมพันธ์สุนัขขาย ควรมีความพร้อม มีเวลา มีความตั้งใจจริงที่จะผลิตลูกสุนัขประเภทคุณภาพ และควรตืนกำไรสู่สังคมด้วย
    ค่าธรรมเนียมจะเป็นการคืนกำไรสู่สังคมของผู้บรีดสุนัข เพราะรายได้จากการรับจดทะเบียนจะเป็นทุนสำหรับจัดกิจกรรมคืนสู่สังคมทุกประเภท

ที่คิดค่าปรับแพง ก็เพื่อให้ผู้บรีดสุนัขใส่ใจ ทำทุกอย่างให้ถูกต้อง ตามกำหนดเวลา เพื่อความถูกต้องของข้อมูล การอ้างว่าไม่มีเวลาทำให้ช้า มันเป็นข้ออ้างที่น่ารำคาญ หากไม่มีเวลาก็อย่าผันตัวเองมาเป็นผู้บรีดสุนัข เรากำลังสร้างผู้บรีดสุนัขประเภทคุณภาพ

ผู้เลี้ยงสุนัขโดยทั่วๆไปไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องนำสุนัขมาขึ้นทะเบียน

ขอบคุณครับ
  • น้าผีค่ะ ถ้าจะตอบแทนคนอื่น ตอบให้ตรงคำถามหน่อยนะค่ะ
    และอย่าเอาสมาคมพัฒนาฯมาเปรียบ เพราะประเด็นปัญหามันคือกัน

ถามว่า สมาคมฯสร้างภาพเหมือนมีหน้าที่รับรองใบทะเบียนประวัติ
    จึงขอถามว่า "สมาคมมีหน้าที่รับรองอะไร"
    ตอบไม่ได้อย่าเบี่ยงประเด็นหาเรื่องทะเลาะซิค่ะ

ทีเรื่องแม่ชีขายวิธีแก้กรรมพิสดาร คนที่ไม่ได้เกี่ยวข้อง ยังเอามาโจมตีอย่างหนัก หาว่า"หากินกับเรื่องลวงโลก"
    นี่เรื่องใบทะเบียนประวัติ แค่ถามข้อข้องใจ ถูกเบี่ยงประเด็นไปเป็น หาว่าไม่มีจิตศรัทธาเอาเท้าราน้ำสะแล้ว
    จะทำหรือไม่ทำมันอีกเรื่องหนึ่ง แต่มันแคลงใจเรื่องคำว่า"รับรอง" ไม่ว่าของสมาคมไหนๆก็แล้วแต่
    ช่วยอธิบายให้มันเคลียหน่อยเถอะว่า "สมาคมรับรองอะไร"
  • แล้วน้องเคยไปดูระเบียบการของสมาคมพัฒนาพันธ์ของไทยมั้ยคับ
    ราคาก็ประมาณนี้

ส่วนที่ถามว่าสมาคมรับรองอะไร
    ก็รับรองให้ขึ้นว่าเป็นประวัติสายพันพิตบูลและบูลลี่และรับรองประวัติสายพันของหมาตัวนั้นๆว่าบรรพบุรุษเป็นมาอย่างไรเพราะถ้าไปขึ้นกับสมาคมไทยจะขึ้นได้เป็นแค่ว่าอเมรกันสแตฟและสมาคมทั่วโลกกีดกันพิตบูลอยู่แล้ว
    ส่วนตัวที่ไม่มีประวัติสายพันธ์ก็ขึ้นเป็น NO RECORDสิ

ส่วนที่ถามว่า
    "สมาคมฯสร้างภาพเหมือนมีหน้าที่รับรองใบทะเบียนประวัติ
    จึงขอถามว่า "สมาคมมีหน้าที่รับรองอะไร"
    ตอบไม่ได้อย่าเบี่ยงประเด็นหาเรื่องทะเลาะซิค่ะ "

แล้วถามกลับคำเดียวตอบมาให้ได้นะ
    แล้วUKC KCTHรับรองอะไรหล่ะ
    ตอบมาให้ได้สิถ้าอ่านไม่ละเอียดแล้วอย่ามาโชว์โง่เลยนะน้อง
    อย่าตัวมีปมด้อยอยากเรียกร้องความสนใจหรืออยากเด่นในบอร์ดเลย
    ที่โรงเรียนเพื่อนคงไม่อยากคบด้วยหรอกพวกที่ชอบอวดเก่งทำตัวเด่นแบบนี้
    หาเงินเองให้ได้ก่อนดีกว่าก่อนที่จะมาสัมครเข้าสมาคมขนาดเงินยังขอพ่อแม่กินอยู่เลย
    ทำป็นเดือดร้อนแทนคนอื่นคนอื่นเค้าหาตังเองได้เค้ายังไม่เดือดร้อนเลย
  • uniteen หมูไม่กลัวน้ำร้อน

=D> =D> =D>
  • แล้วถามกลับอีกอย่างนะ UKC KCTHต้องเสียค่าสมัครเท่าไหร่
    แล้วเงินตรงนั้นมันหายไปไหนทำไมน้องไม่พูดมั่งคับ
    อย่าชักใบให้เรือเสียเลยน้อง
    ที่พี่มาร์คทำตรงนี้น้องลองคิดดูนะว่าทำเพื่อหมาหรือทำเพื่อคนแล้วการออกเอกสารแต่ละอย่าง
    ไม่ต้องใช้เงินหรอ ค่ากระดาษ ค่าน้ำค่าไฟ ค่าสถารที่ พนักงาน
    หาเงินเองให้ได้ก่อนเถอะก่อนที่จะมาอวดฉลาด
    ที่พี่มาร์คทำตรงนี้คือต้องการให้เม็ดเงินที่ต้องไปเสียให้ฝรั่งในการทำUKC
    แต่เอามาเสียให้คนไทยหรือหมุนเวียนในไทยไม่ดีกว่าหรือคับ

เงินตรงนี้ส่วนที่เหลือคือให้มาใช้ในการทำกิจกรรมหรือกิจกรรมการกุศลแล้วมันไม่ดีหรือคับ
    ลองใช้สมองคิดให้เป็นกลางนะอย่าคิดแต่เอาชนะ

นับวันน้องยิ่งโชว์โง่เข้าไปทุกทีแล้วคับ
  • บอกตรงไหนหรือว่าไม่เห็นด้วยกับการก่อตั้งสมาคม
    แค่คิดว่า ค่าธรรมเนียมมันแพงไป มันควรเป็นองค์กรเพื่อประโยชน์มหาชน ไม่ใช่เพื่อพ่อค้าเพาะพันธ์สุนัข

ส่วนเรื่อง"การรับรอง" ใครโชว์โง่ไม่รู้ ให้คนที่รู้เรื่องนี้ดีมาตอบดีกว่า
    จะเป็น UKC หรือ KCTH ก็แล้วแต่ ตีความหมายนิยามคำว่า"รับรอง" ให้เคลียๆหน่อย
    "การรับรอง" คือการรับผิดชอบ รับประกันความเสียหาย
    มีสมาคมสุนัขที่ไหนบ้าง ที่จดทะเบียนโดยมีวัตถุประสงค์ในการรับรองรับผิดชอบความเสียหายในการออกใบทะเบียนประวัติ
    น้าผีลองกลับไปอ่านกฎระเบียบของสมาคมพัฒนา หรือ UKCของฝรั่งดูให้เข้าใจถ่องแท้ก่อนดีกว่านะ

เที่ยวตำหนิพล่อยๆว่าคนอื่นโง่ ระวังถูกหากินกับความโง่ของตัวเอง
  • ไม่มีคนมาสมัครก็ไม่ได้ว่า ไม่ได้บังคับครับ เอาที่ความสมัครใจ เลือกทำในสิ่งที่ตัวเองสบายใจและมีความสุข

ใบรับรองพันธ์ประวัติและข้อมูลทางสายเลือก จะว่าจำเป็นก็จำเป็น จะว่าไม่จำเป็นก็ไม่จำเป็นครับ คือมีหรือไม่มีก็ได้ เพียงแต่ว่าในบ้านเรา มีคนบางกลุ่มเขาอยากได้หมาที่มีประวัติทางสายเลือด จะเพื่อความภูมิใจหรือเพื่อเป็นข้อมูลในการวางแผนการผสมพันธ์ อันนั้นก็แล้วแต่วัตถุประสงค์ของแต่ละคน คงไปบังคับเขาไม่ได้

ผมก่อตั้งชมรมขึ้นมา ก็เพื่อเป็นองค์กรกลางมาทำหน้าที่ตรงนี้ เพราะว่าทุกวันนี้ ในบ้านเรายังไม่มีใครให้การรับรองหมาพิตบูล หากอยากได้ใบรับรองก็ต้องไปขึ้นกับ UKC ของอเมริกา เสียเงินให้ฝรั่งเขา แต่เงินเหล่านั้นไม่เคยกลับมาทำประโยชน์อะไรแก่พวกเราเลย แต่ไปบำรุงกิจการของฝรั่งแทน วันนี้มันเป็นเพียงก้าวแรก ซึ่งผมก็ยังไม่รู้ว่ามันจะก้าวไปได้ไกลแค่ไหน ไปได้ก็เดินต่อ ไปไม่ได้ก็หยุด และการก่อตั้งครั้งนี้ก็ไม่ได้ไปรบกวนใคร ทั้งสถานที่ อุปกรณ์ในการดำเนินงาน และค่าจ้างพนักงาน ก็เป็นทุนส่วนตัวล้วนๆ และเป้าหมายก็ประกาศไปแล้วชัดเจนว่าเป็นการคืนกำไรสู่สังคม

วันนี้ ABC อาจจะยังเป็นเพียงองค์กรเล็ก ศักดิ์ศรีคงเทียบใครไม่ได้ แต่สิ่งหนึ่งที่แตกต่างก็คือ หากในอนาคต ค่าธรรมเนียมที่ได้มาหากมีมากพอ หลังจากหักค่าใช้จ่ายจนชมรมเรายืนได้ด้วยตัวเองแล้ว ก็จะนำเงินที่เรามีอยู่มาเป็นค่าใช้จ่ายในการจัดกิจกรรมเพื่อสังคม จัดพิมพ์เอกสารเผยแพร่ให้ความรู้แก่สมาชิก จัดอบรมสัมนา หรือเป็นทุนการศึกษานักเรียนยากจน คงไม่ได้นำเข้ากระเป๋าตัวเองแน่ๆ
  • การรับรองในที่นี้ หมายความว่า ข้อมูลประวัติทางสายเลือดเป็นไปตามที่ระบุไว้ในเอกสารนั้นจริงๆ แต่ ABC คงไม่สามารถลงไปรับประกันความเสียหายให้ใครได้ เพราะมันเกินขอบเขตอำนาจหน้าที่ครับ
  • การลงทะเบียน"สุนัข"เป็นเรื่องที่ดี
    อย่าคิดว่าเป็น"ภาระ"ของผู้เลี้ยงเลย ผมไม่อยากให้มองจุดนี้

ผมเคยเป็นมัคคุเทศก์ ต้องเสีย"ค่าบำรุงสมาคม"ปีละ200บาท
    แต่ไม่เคยเสียเงินเลย เพราะสมาคมฯไม่เข้มแข็ง จึงไม่มีคนสนใจ
    มีแต่โต๊ะของสมาคมฯที่การท่องเที่ยว แต่ไม่มีคนมาปฏิบัติหน้าที่
    ถึงเวลามีเรื่องชุมนุม บ้านเมืองไม่ปกติ นักท่องเที่ยวไม่มา ไกด์ขาดรายได้
    จีงรวมตัว แบบไกด์กลุ่มไหน ก็กลุ่นนั้น ต่างคนต่างไป ไปเรียกร้องค่าเสียหายกับรัฐฯ
    แต่ไม่มีใครช่วยเหลือ เพราะสมาคมฯมีแค่ใบก่อตั้งสมาคม
    หาประธานฯ รองประธานฯ หรือผู้เกี่ยวข้องมาดำเนินเรื่องไม่ได้
    ก็ต้องอยู่แบบตามมีตามเกิด เรียกร้องสิทธิ์อะไรไม่ได้

การมองปัญหาของน้อง uniteen เป็นสิ่งที่ดี
    ต้องยอมรับว่า คนเราจะมองได้จากหลายๆส่วน แต่ละคนมองปัญหาและทางแก้ไขไม่เหมือนกัน
    การให้ความกระจ่างในการแก้ไขปัญหา ปัญหาต่างๆก็คงค่อยๆหมดไป
    สมาคมฯเพิ่งเริ่มก่อตั้ง ยังไม่ลงตัว100% อาจยังมีข้อที่ต้องแก้ไขไปเรื่อยๆ จนกว่าจะลงตัวที่สุด

สำหรับผมก็มีคำถามครับ
    1.การแจ้งเกิดถือว่าเป็นลงทะเบียนหรือไม่?
    แจ้งเกิดก็เสียเงิน ลงทะเบียนก็ต้องเสียเงิน
    เพราะถ้ามีคนซื้อลูกสุนัขจากเจ้าของเดิมไปเลี้ยง
    ก็ต้องชำระค่าโอนความเป็นเจ้าของด้วยเช่นกัน
    จะให้ลงทะเบียนในช่วงไหนดี?
    ช่วงสุนัขเกิดหรือว่าเวลาซื้อลูกสุนัขไปเลี้ยง
    เสียเฉพาะค่าโอนความเป็นเจ้าของอย่างเดียว
    ผมต้องบอกตรงๆว่า ไม่มีความรู้เกี่ยวกับการลงทะเบียนสุนัขเลย

2.การประกวดสุนัข สมาคมจะมีการจัดประกวดหรือไม่?
    ถ้ามี สุนัขที่จะเข้าประกวดได้ ต้องเป็นสุนัขที่ลงทะเบียนกับสมาคมฯเท่านั้นใช่หรือไม่?
    หรือว่า ถ้าเป็นบุคคลอื่นที่ไม่ใช่สมาคมฯจัดประกวด
    สามารถจัดประกวดเองได้ หรือต้องให้สมาคมฯ เป็นผู้อนุญาตจัดประกวดเท่านั้นใช่หรือไม่?

ช้าๆแต่มั่งคง เพื่อความยั่งยืน
    ผมยังสนับสนุนความคิดของพี่มาร์คนะครับ
    การทำงานเพื่อส่วนรวม ถ้าให้ต้องบาดเจ็บ เข้าเนื้อตัวเอง
    ไม่ใช่พระเวสสันดร ก็คงหาคนมาทำยาก
    อย่าคิดว่า"เก็บค่าลงทะเบียน ค่าปรับมหาโหด"เลย
    มัน"ควร"เป็นความรับผิดชอบ ของคนที่อยู่ร่วมในสังคมเดียวกัน
  • ยืนยัน เห็นด้วยกับประโยชน์เรื่องการก่อตั้งสมาคมฯ
    แต่ไม่อยากให้ยกเอาเรื่องใบทะเบียนประวัติมาสร้างความเข้าใจผิดๆเกี่ยวกับคำว่า “รับรอง”
    เพราะมันหมิ่นเหม่กับการถูกกกล่าวหาว่าเป็นการหากินแบบลวงโลก ไม่ว่าใบทะเบียนประวัติของสมาคมไหนก็ตาม

ใบทะเบียนประวัติที่สมาคมต่างๆทั่วโลกออกให้แก่สมาชิก
    เป็นเสมือนศูนย์ข้อมูลงานรับจ้างพิมพ์ใบทะเบียนประวัติ เท่านั้น สมาคมไม่ได้รับรองอะไรเลย
    ทุกสมาคมจะมีกฎระเบียบระบุไว้ชัดเจนว่า สมาคมจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นกับข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริงที่ระบุในใบทะเบียนประวัติ ซึ่งเป็นความหมายชัดเจนว่า สมาคมไม่ใช่องค์กรที่ตั้งขึ้นมาเพื่อมีวัตถุประสงค์ในการรับรอง

ส่วนที่เรียกว่า”ใบรับรอง" ความหมายที่แท้จริง คือ
    คือ การรับรองระหว่างผู้เพาะพันธ์หรือเจ้าของสุนัข รับรองต่อบุคคลอื่น เช่น กรณีผู้ขายรับรองต่อผู้ซื้อ เป็นต้น
    ซึ่งใบทะเบียนประวัติดังกล่าว จะเป็นหลักฐานการรับรองที่ผู้ขายรับรองต่อผู้ซื้อ ซึ่งที่จริงแล้วถ้าฟาร์มพิมพ์ขึ้นมาเองความหมายไม่ได้แตกต่างกันเลยในแง่การรับรอง

ส่วนเรื่องอัตราค่าธรรมเนียมที่เหมาะสมในการขึ้นทะเบียนประวัติ เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

เรื่องอัตราค่าธรรมเนียมที่สูงของสมาคมอื่น หรือที่ต้องเสียเงินเพิ่มขึ้นไปจดฯต่างประเทศกับUKC มันเป็นเรื่องความศรัทธาส่วนบุคคล ไม่ต่างอะไรกับความสมัครใจซื้อวิธีแก้กรรมพิสดารกับแม่ชีไม่ใช่หรือค่ะ
  • ขอถามคุณ Uniteen หน่อยนะครับ
    มีเรื่องที่คุณเห็นด้วยกับคุณมาร์คสักเรื่องมั้ย
    แล้วถ้าเห็นด้วยชื่นชมให้ผมฟังสักเรื่องสิครับ
    ผมจะได้ลบ อคติในใจ ที่ว่าคุณแค้นฝังหุ่น
  • D E F G............... ป่าว พี่ (แซวเล่นครับ)
    ดีครับ ผม จัดระเบี่ยบ ให้กับมัน เห็นด้วยครับผม
  • ถามหน่อยที่น้องพูดมา มันเป็นสาระสำคัญที่ถึงกับต้องตีความตามตัวอักษรกันขนาดนั้นเลยหรือ

หากจะมาทำตัวเป็นทนายในเรื่องนี้ ผมขอก็แล้วกันนะครับ อย่าให้ถึงขนาดนั้นเลย เรื่องหยุมหยิมมันน่าหงุดหงิดครับ มันไม่ได้ด้วยให้ผมทำงานง่ายเลย นอกจากต้องคอยตอบคำถามปัญญาอ่อน ซึ่งมันเสียทั้งเวลาและอารมณ์ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลยครับ
  • ทุกกระบวนการมันจำเป็นครับ

การขึ้นทะเบียนพ่อแม่สุนัข ก็เพื่อให้ลูกสุนัขมีประวัติ
    การแจ้งเกิดก็เพื่อให้ทราบว่ามีลูกสุนัขเกิดขึ้นมาแล้วกี่ตัวเป้าหมายเพื่อการอ้างอิงสำหรับขั้นตอนต่อไป
    เช่น เกิดแล้วเหลือกี่ตัว ตายกี่ตัว มีเพศอะไรบ้าง สีอะไรบ้าง ลูกทั้งหมดในครอกที่รอดถูกนำขึ้นทะเบียนกี่ตัว ไม่ขึ้นกี่ตัว ทุกขั้นตอนมันช่วยคัดกรองให้ข้อมูลมีความถูกต้องมากขึ้นครับ

การมีค่าธรรมเนียมก็เพื่อให้คนเห็นความสำคัญ ใส่ใจ มันจะได้มีคุณค่า ไม่ใช่เห็นว่าฟรีก็ทำๆมันไปอย่างนั้น มันน่าเสียดาย หากทำแล้วต้องทำอย่างตั้งใจ และถูกต้องด้วย คนซื้อหมาหากเรียกร้องเรื่องนี้มากๆ คนขายก็ต้องให้ความสำคัญในที่สุด วันหนึ่งเพดดีกรีก็จะมีคุณค่าในที่สุดครับ
  • uniteenถามหน่อยนะมีสมาคมที่ไหนที่คำว่ารับรองหมาถึงรับประกันความเสียหาย
    ช่วยไปหามาให้ดูหน่อยนะอย่าอวดเก่งสมาคมกำลังจะเดินหน้าแต่มึงกลับมาอยากทำตัวเด่น
    อยากมีบทตังซักบาทก็ไม่ออก

แล้วกูถามนะคำเดียวเลยร็อตไวเลอร์กัดคนตายทำไมKCTHไม่รับผิดชอบเลย
    ตามความหมายของคำว่า"รับรอง"ของมึง

พิทบูลเมืองนอกที่ขึ้นทะเบียนกับ UKC ADBA กันคนตายไม่เห็นสมาคมไหนจะมา"รับรอง"
    ตามที่มึงพูดเลย อย่าเก่งแต่คีบอร์ดขอร้อง มือไม่พายอย่าเอาเท้าราน้ำ อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง
    อย่าอวดฉลาดให้มาก แค่นี้คนก็เกลียดหน้ามึงจะตายห่าแล้ว
    ทุกข้อโต้แย้งที่มึงโพสมาเพราะอยากอวดฉลาดมันไม่ได้เป็นประโยชน์อะไรเลย
    มีแต่ต้องมาตอบคำถามปัญญาอ่อนของมึง ค่าทำเนียมจะแพงหรือไม่แพง คนทำเค้ามีสมองไม่ต้องให้มึงมาตัดสิน
    "เพราะเค้าไม่ได้ขอเงินมึงมาทำ"

อย่าลืมไปหามานะคำว่ารับรองสมาคมไหนที่มีรับรองตามความหมายของมึง
  • สังเกตุหลายครั้งแล้ว
    ไม่ว่าเรื่องอะไรที่มีคนแสดงความเห็นแล้วเรื่องนั้นมันเป็นสิ่งที่ผิด(โดยที่ในใจมึงก็คิดว่าผิด)
    แต่ถ้าพี่มาร์คโพสข้อความอะไรไปขอให้แค่มึงมีบทซักนิดให้ได้ค้านพี่มาร์คซักหน่อย
    ถึงตัวที่โพสจะไม่ตรงกับใจ แต่ขอให้ได้เถียงได้เอาชนะพี่มาร์คก็พอแล้ว
    วันก่อนคุยเรือ่งหมามึงไปดึงเรื่งตะขาบโดนหมากัดตายเข้ามาเกี่ยว
    วันนี้คุยเรื่องสมาคมมึงไปดึงเรื่องแม่ชีมาอีก

มีปมด้อยมากเลยหรือ ที่บ้านเค้าไม่รักหรือ เป็นเด็กเก็บกดไม่มีคนคบไม่มีคนคุยด้วยหรือ
    น่าสงสารจิงๆ
  • การลงทะเบียน ป้องกันการ"ย้อมหมา"ขายนะ
    อย่างน้อย ช่วยยกระดับสังคม"คนรักพิทบูล"ได้
    อย่าเข้าตำรา"เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย"
  • ขอบคุณน้าผีที่ช่วยออกมาเถียงแทน หลายครั้งก็ยอมรับว่าหงุดหงิดกับความเห็นของน้องเขา แต่อยากให้ใจเย็นๆครับ น้องเขาเป็นผู้หญิง ยังเป็นเยาวชนอยุ่ครับ ทะเลาะกับเด็กมีแต่เจ้งไม่มีเจ๊าครับ เชื่อผม ฮ่าๆๆๆ
  • เอ้าศึกษากันเยอะๆ ทำความเข้าใจมากๆ แล้วปัญญาก็มาเองจะตามมาด้วยความเข้าใจในสิ่งที่ไม่เข้าใจค่อยๆเรียนรู้น่ะน้องเอ้ย
  • เรื่องการตีความหมายคำว่ารับรอง เป็นเรื่องสำคัญที่ควรแก้ไขกับค่านิยมที่เข้าใจกันแบบผิดๆ

การคิดค่าธรรมเนียมแพงๆในการขึ้นทะเบียน เหมือนรัฐเก็บภาษีแพงๆกับผู้ขายสินค้า สุดท้ายแล้วภาระจะถูกผลักไปตกอยู่กับผู้ซื้อ
    ชาวบ้านยอมจ่ายค่าสุนัขแพงกว่าเพื่อต้องการสุนัขที่มีใบทะเบียนประวัติของสมาคม เพราะคิดว่าสมาคมเป็นผู้รับรองความน่าเชื่อถือ น้อยคนนักที่รู้จริงว่า ใบทะเบียนประวัติของสมาคมกับใบทะเบียนประวัติของฟาร์มไม่ได้แตกต่างอะไรกันเลยในแง่การรับรอง แต่ต้องยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อความสบายใจ ต่างอะไรกับเรื่องซื้อวิธีแก้กรรมพิสดารของแม่ชีที่โจมตีกัน

เรื่องหมากัดคนตายที่มีผียกตัวอย่าง มันคนละเรื่องกัน เค้าพูดถึงในแง่ความเสียหายจากข้อมูลประวัติสุนัขที่ไม่ถูกต้องตรงกับความเป็นจริงต่างหาก นี่แสดงว่าผีอย่างมึงไม่รู้เรื่องอะไรเลยเกี่ยวกับใบทะเบียนประวัติ

เวปนี้คุยนักคุยหนา เรื่องมีผีที่น่าเคารพไว้คอยตรวจสอบข้อเท็จจริง
    คนลงชื่อล๊อคอินเข้ามาแสดงความคิดเห็นเพื่อการตรวจสอบมั่ง แทนที่จะโต้แย้งกันด้วยเหตุผล
    กลับใช้ภาษาแสดงอารมณ์รุมตอบโต้เบี่ยงประเด็นไปเป็นความขัดแย้งส่วนตัว มุขเดิมๆตามเคย

แม่ชี ขายวิธีแก้กรรมพิสดารเป็นการหลอกลวงหรือเปล่า
    ใบทะเบียนประวัติของสมาคม ที่สร้างภาพให้คนเข้าใจว่าเป็นใบรับรอง ความหมายต่างกันไหม๊
    อยากให้ลองศึกษาเรื่องนี้กันมากๆเช่นกันนะค่ะ
  • คับพี่มาร์คขอโทดทีใช้คำไม่สุภาพนะคับ
    และขอโทดน้องเค้าด้วยที่ใช้คำไมสุภาพ
    ทำคนเดียวก็เหนื่อยจะตายอยู่แล้วยังมีพวกที่ต้องมาขวางอีก
    เหมือเวลาประชุมสภา รัฐบาลเสนอฝ่านค้านค้านหัวชนฝาถูกผิดไม่รู้กูค้านอย่างเดียว
    ประเทศไทยเลยไม่เจริญ สมาคมกำลังจะก่อตั้งไม่ได้ช่วยอะไรแต่ยังจะอยากมีบทอีกอยากจะค้านไม่เป็นเรื่อง

น้องลองกลับไปคิดดูนะเวลาที่น้องโดนผีด่าแบบหยาบๆ ลามก หรือต่างๆ
    ไม่ใช่มาเฟียแก่ๆคนนี้หรือที่น้องปีนเกลียวว่าเค้าว่าชอบอวดอ้างชอบชอบชักจูงคนอื่นให้คิดตามตัวเองหรือเผด็จการต่างๆที่น้องด่าเค้าที่ออกมาปกป้องน้อง
    ช่วยลบข้อความที่ไม่สุภาพต่างๆนานา
    ช่วยสำนึกบุญคุณกันหน่อยนะคับ ส่วนเรื่องความรู้ท่วมหัวที่น้องมีอยู่ในสองอันน้อยนิดของน้องเนี่ย
    ระวังมันท่วมหัวจนเอาตัวไม่รอดนะ

เห็นตามกัดป๋าทุดกระทู้เลยเริ่มสงสัยแล้วเนี่ย
    น้องเค้าแอบชอบป๋ามั้ยแว๊555555
  • น้องสาว เขาไม่ได้บังคับให้เอามาขึ้นทะเบียนเสียหน่อย จะเถียงเอาโล่หรือจ๊ะ
    สิ่งที่น้องพูดมา มันไม่ใช่ประเด็นสำคัญเลยครับ ถ้าไม่เอาก็บอกคนขายก็ได้ครับว่าหมาหนูไม่ต้องขึ้นทะเบียนนะ
    ขอซื้อในราคาไม่มีใบเพด เพราะหนูไม่ต้องการ ไม่อยากให้มีการบวกลงไปในราคาตัวลูกหมา ค่าใช้จ่ายตรงนี้ก็หมดไปแล้ว

เรื่องผี มันก็มีทั้งดีและไม่ดี ผมเคยพูดตรงไหนว่าผีน่าเคารพ ผีกวนตรีนก็เยอะ
    หากน้องประชดโดยไม่มีเหตุผลแบบนี้ ต่อไปนี้ดูแลตัวเองนะครับ ไม่ยุ่งแล้ว เบื่อ
  • มรึงก็อย่าเข้าเว็บนี้สิคนในเว็บนี้ความรู้เค้าน้อย
    เค้าโง่กันทั้งเว็บสู้มึงไม่ได้หรอก
  • ผมเห็นน้องก็ใช้มุขเดิมๆดึงประเด็นกระทู้นึงมาอีกกระทู้นึงเพื่อจะเอาชนะ
    แล้วไหนลองบอกมาซิว่าน้องต้องการอะไรถึงมาค้านแบบนี้มีแค่เหตุผลเดียวคืออยากเอาชนะอยากจะเด่น
    อยากจะอวดฉลาดช่วยตอบด้วยนะคำถามนี้

แล้วที่สำคัญที่สุดในนี้เลยนะ"ก่อตั้งสมาคมขึ้นมาไม่ได้บังคับให้ใครมาขึ้นทะเบียน"
    ดังนั้นก็เลยถามเหตุผลว่าจะค้านเพื่ออะไรตัวเองก็ไม่ได้เดือดร้อนแต่ก็ยังอยากค้าน
    คนเราซื้อหมาเป็นแสนๆแต่มีคนค้านว่าหมาไม่ดีนะขาแบะนะอย่าซื้อเลย
    แต่ทะงนั้นทั้งนี้ที่ซื้อมาก็เพราะความพอใจของคนซื้อไม่ใช่หรือไม่ได้มีใครบังคับนิ
  • แค่แสดงความเห็นที่แตกต่างเท่านั้น ไม่มีเจตนาสร้างความขัดแย้ง หรือสำคัญตัวเองว่ามีบทบาทสามารถขัดขวางอะไรได้หรอกคะน้าผี
    ชอบเถียงคุณอาจริงค่ะ เพราะเห็นว่าคุณอาเป็นจอมโปรเจ็ค มีเรื่องคุยเยอะ และเป็นผู้ใหญ่ที่น่าจะมีเหตุมีผลกว่าคนอื่น ก็เท่านั้นเอง
  • อยากคุยกับอา มีข้อสงสัยอะไร โทรมาคุยก็ได้นี่จ๊ะ ให้อาพาไปทานข้าวก็ได้นะ ฮ่าๆๆ
    แต่ถ้าหาเรื่องคุยโดยการตามจับผิดอาตลอดแบบนี้อาเหนื่อยนะจ๊ะหลาน ยอมแพ้จริงๆครับ :-D
  • ผมว่าน้องเค้าแอบชอบคนแก่อะ
    ป๋าว่ามั้ย55555
  • อายนะพูดไรแบบนี้ อิอิอิ X(
  • ผม เข้าใจ ในน้องเขา ดีคับ การเปิดประเด็น ดต้แย้ง มัก มี เหตุผล จิง เท็จเสมอ
    แต่............. ต้องรู้ขอบเขตด้วย และ กาลเทศะ นิดนึง
    เด็กสมัยนี้ มั่น ใจ เกินร้อย จน ไม่เห็นหัวรุ่น พี่และผุ้ใหญ่
    อ้างถึงสิทธิ และ เสรีภาพ มากเกินไป ..........
    กรุณา อย่าใช่เปลือง เพราะ อาจจะเปลืองตัว ...........
  • ตี้มาไงว่ะ..!!
  • ดีใจที่วันนี้ โทรศัพท์ดังตลอด มีคนสนใจสอบถามรายละเอียด มีแฟกซ์ มีเมล์ส่งหลักฐานเข้ามาตลอด
    ถ้าอะไรยังไม่ราบรื่นก็ขออภัย เพราะคุณนก เพิ่งรับหน้าที่นี้เป็นวันแรก อาจจะยังงงๆ
  • เอาใจช่วยคุณนกนะคร้าบบบบบ
  • วันนี้ให้พนักงานรวมถึงคุณนกกลับบ้านเร็วหนึ่งวัน เพื่อไปเที่ยว และวันจันทร์ก็หยุดชดเชยวันแรงงานให้พักผ่อนกันเต็มที่

ลูกสาวตัวแสบเรียนพิเศษเสร็จแวะไปหาที่ออฟฟิต แล้วไปเปิดเครื่องนั่งเล่นเกมส์ที่โต๊ะ ใครโทรมาอย่าแปลกใจหากถามอะไรแล้วตอบไม่ได้ ฮ่าๆๆ

ขออภัยจริงๆ ครับ
  • เอ้า 555 ผมได้คุยกับลูกสาวพี่ด้วยครับ งั้นอังคารจะโทรไปหาคุณนก(เสียงเพราะๆ)นะครับพี่.
  • ให้โทรเรื่องงาน ห้ามโทรมาจีบนะเว๊ยยยยยยย
  • อจึ๋ย พี่ครับผมเป็นคนดี นิสัยเรียบร้อยเหมือนผ้าที่ยัดไว้ นู่นครับ น้องอ้น นู่นนน เจ้าชู้ :-D
  • เสียงเพราะนี่หมายถึงใคร หลานเพิ่งอายุ 8 ขวบกว่าๆ อย่างเพิ่งโทรมาจีบนะว๊อย ฮา.....
  • เอากลับมาปักหมุดอีกรอบ สำหรับท่านที่ต้องการทราบข้อมูลครับ บางช่วงงานยุ่งไม่มีเวลาอธิบาย

สรุปง่ายๆ ค่าทำใบเพดตัวละสามร้อยตลอดชีพ จะเสียเงินก็ตอนโอนเปลี่ยนชื่อ ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่ต้องเสีย
    ค่าจดคอกปีละห้าร้อย สำหรับท่านที่จะบรีดหมาแล้วออกใบเพดให้ลูกค้า สามารถใช้ชื่อสายหมาตัวเองนำหน้าชื่อได้ หลักๆจำแค่นี้พอครับ
  • หนับหนุนครับป๋า..อย่าไปว่าน้องเค้าเลยครับพี่น้อง..คนแบบนี้มีทุกหมู่บ้านเค้าเรียกว่า คนของประชาชน (รู้ลึกรู้จริงรู้ไปหมด รึว่าเป็นซ้อ7ว่ะ) =D>
  • ที่เอามาปักหมุดให้ใหม่ก็เพราะมีคนถามหากระทู้นี้ครับ ไม่ได้เกี่ยวกับน้องเขาเลย คือมีคนโทรมาว่าตอนนี้กระทู้ปักหมุดเรื่องงานเมืองทองก็ถอดออกไปแล้ว ช่วยเอากระทู้รับสมัคร ABC มาปักหมุดให้หน่อยเขาหาไม่เจอครับ
  • ป๋าทำให้เต็มที่เพื่อวงการพิทบูลและบูลลี่เมืองไทยเป็นกำลังใจให้อย่าท้อแท้ ใครไม่ทำช่างเขาแต่ที่รู้ทำหมดแล้วหมดบ้านเลย :-))
  • ป๋ารบกวนถามนิดหนึ่งครับในใบที่ได้รับมาถ้าในที่อยู่ลงผิดเช่น บ้านหมู่3 แต่ลงเป้นหมู่6 มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับกับเอกสารและเราสามารถนำเอกสารขึ้นไปแก้ไขได้ไหมครับ
  • ไหนว่าจะไม่มา เสือก แถวนึ้อีกจำได้ไหมอีหอย
  • เรื่องที่อยู่ผิดไม่มีปัญหาครับแก้ไขได้ ขอแค่เจ้าของถูกต้องก็ใช้ได้ครับ
  • ขอบคุณมากครับป๋าเดี๋ยวว่างๆจะขึ้นไปแก้ไขเอกสารครับ [-O<
  • image

ใบเพดของเรา
    ไฟล์แนบ
    DSC09611rs.jpg 119K
  • โอ้ว!!! พี่มุ๊เล่นสมัครกันทั้งด็อคฟันปาร์คเลย... :013:

ของเจ้าเบิกได้รับแล้วครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะแวะไปเอาใส่กรอบ :020:
  • ดีใจจัง มีหลายท่านได้ไปแล้วนำไปใส่กรอบ
  • ป๋า ใบของ RED RHINO ยังไม่ได้เลย ป๋า ยังไงเนี่ย
    หมาซุปตาร์ สุดยอดหมาแดงแห่งยุค จะไร้ใบ ABC ไม่ได้นะ ป๋าimage
    ไฟล์แนบ
    rhino.jpg 243K
    IMG_7697.jpg 46K