ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลืมยายคนนี้รึยัง
  • แล้วคุณยายยินดีรับความช่วยเหลือไหมค่ะ
  • พี่เอ็กซ์ สอบถามเลยพี่ว่า ยายอยากให้

คนเลี้ยงหมา ช่วยเหลืออะไรหรือส่วนไหนคับ

ทำด้วยใจคร้าบ
  • ครับผม ผมเอาคำพี่มาร์คไปพูดกับแก ผมพูดไปว่า ยายต่อไปนี้จะมีคนเข้ามาช่วยเหลือยายแล้วนะ แต่เค้าจะช่วย

เหลือยายเป็นอาทิตย์นะครับ คงไม่ให้ยายก้อนเดียว เพราะกลัวเอาอันตรายมาให้ยาย ยายแกก็ยกมือไหว้

ฝากบอกว่าขอบคุณมากๆ

ผมนั่งคุยกับยายแกอยู่พักนึงยายแกเล่าให้ผมฟังว่า เคยมีคนจะเอาแกไปอยู่สถานสงเคราะห์คนชรา แกไม่อยาก

ไป เพราะแกอยากอยู่บ้าน เช้ามาขายของเย็นก็กลับบ้าน ร่างกายแกยังไหวยังขายของได้ แกไม่อยากเป็นภาระ

ใคร พอผมคุยกับแกเสร็จผมก็รีบลุกเดินไปที่อื่นครับ น้ำตาไหลอายแกครับ 55+

เอาไว้ตอนเย็นๆผมจะถ่ายรูปที่บ้านแกมาให้ชมครับ เพราะผมนัดว่าจะไปรับยายแกไปส่งที่บ้านเวลา 16.00

แล้วผมจะถ่ายรูปที่บ้านยายแกมาให้ชมครับ

ขอบคุณครับ
  • โอ้โห บูม นอกจากหมาสวยแล้วยังน้ำใจดีอีก เจ๋งหว่ะ !! บอกตรงๆ :063:
  • ผมเคยได้ยินมาอย่างนั้น ยายเขาไม่รับการช่วยเหลือ
    ยายบอกว่า เขามีความสุขอยู่แล้วทุกวัน ถ้าอยากช่วยให้ซื้อฟืนที่ยายเขาดีกว่ามาให้เงินเฉยๆ

จริงๆไหมครับคุณเอ็กซ์
  • พี่มาร์คค่ะ ยายแกยินดีรับความช่วยเหลือแล้วค่ะ

ดำเนินการต่อเลยคร่าาาาาา ด่วน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

• ส่วนใหญ่คนที่มาซื้อยายแกก็ประมาณนี้ครับ ยายแกขายมัดละ 1 บาท คนส่วนใหญ่ก็จะซื้อ 1 มัดแต่ให้ตังค์

มากกว่านั้นครับ

• ขอบคุณครับคุณ yooo_oo ที่คอยช่วยเหลือครับ

ขอบคุณครับ
  • เต็มที่เลยคร่าาา

คิดถึงยายตัวเอง
  • ยายท่านนี้ คือตัวอย่างที่ดีนะ
    ผมว่าเงินเป็นแค่ส่วนประกอบในชีวิต แต่ยายท่านนี้ มีความสุขในการใช้ชีวิต ให้โลกอิจฉามากกว่า

• เยี่ยมเลยครับพี่นพ :063:
  • เราไปซื้อแกอาทิตย์ละครั้ง เอามัดเดียวแต่ให้แกครั้งละห้าร้อยดีไหมพวกเรา
    ห้าร้อยแรก เอกซ์ออกแทนพี่ไปก่อนนะ เดี๋ยวพี่โอนไปให้ ส่วนท่านอื่นๆ จะสมทบอย่างไรก็ว่ามา
    เราส่งไปให้เอ๊กซ์เดือนละสองพัน แล้วเอกซ์ก็เอาไปให้แกอาทิตย์ละห้าร้อย
    เราทำบัญชีให้ชัดเจน เงินจะได้ถึงมือยายทุกบาททุกสตางค์ครับ

• ได้ครับพี่ พี่มาร์คสะดวกยังไงหรือต้องการแบบไหนบอกได้เลยครับพี่ ยินดีทุกอย่างครับพี่

ทุกท่านที่มีน้ำใจสะบายใจได้ครับ เงินทุกบาทที่ท่านช่วยเหลือมาถึงมือยายแกทุกบาทแน่นอนครับ

ถ้าผมโกงหรือกระทำการอย่างใดอย่างหนึ่งที่เข้าข่ายว่าจะโกงหรือให้เงินไม่ครบตามจำนวนที่ทุกท่านที่ช่วยเหลือ

มา ขอให้ผมไม่มีความเจริญในชีวิตและทรัพย์ครับ
  • ผมไปเที่ยวสองวันเดี๋ยวกลับมาตามข่าว ใครจะบริจาคก็เอาบัญชีเดิม ธนาคารกรุงเทพ
    เดี๋ยวผมให้นกช่วยรับเรื่องและทำบัญชีให้ทราบนะครับ โทร 086 784 5333

• ขอบคุณครับพี่
  • ขอนับถือ น้ำใจท่านเอ็กซ์ ไว้มาระยองเดี๋ยวเลี้ยงเบียร์ 1 โกดัง
  • พี่มาร์ค ก็เปิดบัญชี หรือเอาเลขบัญชีมาซิค่ะ

เราจะโอนเข้าบัญชีพี่มาร์คไป

พี่เอ็กซ์ก็เปิดบัญชีต่างหากก็ได้ค่ะ จะได้ดูเปิดเผย

• 55+ ผมไม่กินเหล้าครับพี่นพ ขอเป็นน้ำมันที่ปั๊มพี่นพดีกว่าครับ :o003:
  • ธนาคารกรุงเทพ สาขาสุนทรโกษา
    ชื่อบัญชี ณัชพล สุพัฒนะ
    เลขบัญชี 218 0 508620

โอนแล้วช่วยมาลงแจ้งไว้ที่ตรงนี้ด้วยนะครับ ชื่อผู้บริจาค เบอร์โทร จำนวนเงิน
    เราจะได้ทราบว่ามีเงินมาแล้วเท่าไร เราสามารถช่วยยายได้กี่เดือน
    และผมจะให้คุณนก ทำบัญชีเงินบริจาคเพื่อยายทั้งหมด เพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย

เบอร์โทรคุณนก 086 784 5333
  • :m93: :m93: :m93: :m93: :m93:
  • ขอร่วมด้วย ช่วยเต็มแรง ที่มี.....
    คุณเอ็กซ์ คุณเป็นคนที่มีพร้อมทุกอย่าง
    ครอบครัว+ความรัก+การงานและที่สำคัญ มีจิตใจที่ดี.....ผมนับถือคุณ ครับ
  • คุณเอ็กซ์ไปส่งคุณยาย ดูว่าพวกเราชาวพิทพอช่วยได้บ้างครับ
  • ร่วมด้วยอีกแรงครับ คุณเอ็กหัวใจหล่อมาก :m01:
  • งั้นจัดไปตามที่ ป๋า ว่ามาทุกประการเลยคับ

พรุ้งนี้โอนเสร็จ จะโทรไปบอกนะคับ ป๋า

• บ้านที่คุณยายท่านนี้อาศัยอยู่ครับ

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2683.JPG 236K
    IMG_2681.JPG 230K
    IMG_2724.JPG 233K
    IMG_2691.JPG 263K
    IMG_2680.JPG 268K

• image

image

ถุงใส่ไม้ฟืนที่คุณยายท่านนี้ต้องมาคัดเลือกเอาไม้ดีเพื่อเอาไปขาย
    ไฟล์แนบ
    IMG_2708.JPG 243K
    IMG_2688.JPG 271K

• image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2694.JPG 287K
    IMG_2700.JPG 200K
    IMG_2704.JPG 236K
    IMG_2728.JPG 207K
    IMG_2733.JPG 227K

• image

คุณยายท่านนี้ไม่เคยขอใครกิน แค่อุดหนุนไม้ฟืนของแกก็พอ ผมชอบตรงนี้แหละ เหนื่อยๆจากงานเห็นแกแล้ว

หายเหนื่อยเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2684.JPG 257K
  • ผมขอเสนอความคิดเห็นสักนิดว่าชมรม pitbull zoneหาทุนสัก 2ก้อนจะดีไหม ก้อนหนึ่งให้ยายไว้ใช้สอยในการดำเนินชีวิต อีกก้อนหนึ่งร่วมกันบริจาคและรวมตัวกันมานำเงินมาบำรุงปรับปรุงบ้านเรือนสักหน่อยโดยใช้พวกเรานี่แหละใครมีอะไรก็นำมาแล้วมาร่วมมือช่วยกันทำผมว่ามันน่าจะดีนะกระชับมิตรทำความรู้จักกันไปในตัว พวกเรามีรายได้อยู่สบายกว่ายายมากมายแบ่งสะนิดหน่อยน่าจะดี ความคิดเห็นผมแย้งได้นะครับ
  • เดี๋ยวผมโอนไปนะคับป๋า คุณ x เยี่ยมมากคับ
  • เห็นอย่างนี้เเล้วหดหู่ใจจังเลยเดียวต้องไปอุดหนุนแกบ้าง
  • คนใจบุญเยอะจังครับ ดีใจแทนยายแก
  • โครงการดีๆแบบนี้ ช่วยๆกัลนะคร๊ะ นู๋ดีก้อจะช่วยอีกแรงคร๊ะ ^_____^

• ขอบคุณน้ำใจทุกๆท่านครับ

ขอบคุณครับ
  • เพิ่งมาอ่านกระทู้ครับ ผมเห็นยายในภาพ

"ไม่ได้เห็นความน่าสงสารเลยครับ"

ยายมีชีวิตที่สุขกว่าใครหลายคนเสียอีก ถ้าผมอ่านไม่ผิด ยายไม่มีภาระอื่นๆ อยู่ตัวคนเดียว

แกไม่ต่างจากคนแก่ในบ้านเราเลยครับ (พ่อ แม่ ปู่ ยา ตา ยาย ทวด)

เค้าไม่ได้เป็นโรคขาดเงิน ....

ขายฟืนมัดละบาท แลกกับการนั่งรถราคาแพงมาขายของ

คุณยาย "เหงา" และ "โดดเดี่ยว" มากกว่าขาดเงินใช้สอยผมมองแบบนั้น

หากคุณเอ๊กไม่แอบร้องไห้ซะก่อน คุยกับยาย ทักทายพูดคุย นั่นแหละครับความสุขของยายแล้วหละ

เงินได้มา หากคุณเอ๊กไม่ลำบากจนเกินไป นำไปซื้อของที่ไม่ทำให้ยายลำบากไปฝากยายดีกว่าครับ

แอบเห็นสายไฟเข้าไปในบ้าน ยายน่าจะมีไฟ ยายมีมุ้งมีพัดลมมั๊ย? ขาดผ้าห่มรึเปล่า?

ถังในห้องน้ำก่อเก็บน้ำได้รึเปล่า? ซื้อผ้าถุงให้ยายซักผืน หาหมอนแข็งๆให้ยายซักใบ

ของใช้จำเป็น ยา สมนุไพรและน้ำดื่ม ...

ผมเชื่อว่า ยายมีความสุขมากที่ได้รับรู้ว่า มีหลายคนเฝ้าห่วงไย มากกว่าตัวเงินที่ได้รับเสียอีก

ผมอาจจะมองต่างมุม แอบเห็นใกล้เคียงพี่มาร์คว่า อย่าเอาจำนวนเงินไปเปลี่ยนชีวิตยายเลย

เอาสิ่งของและเวลาที่คนใกล้เคียงเช่นคุณเอ๊กมีอยู่แหละครับ ไปใกล้ชิดคุณยายแทน

ผมว่ายายคงสุขล้นเลยหละครับ

เมื่อมองคนแก่คนอื่นๆแล้ว ท่านอย่าลืมหันมามองคนแก่ในบ้านท่านบ้างนะครับ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    DSCF4297_resize.jpg 123K
    6.jpg 116K
    DSCF4531_resize.jpg 107K
  • ดูภาพที่คุณโจโพสต์มาแล้ว เศร้าใจจัง ผมเคยไปเลี้ยงอาหารที่บ้านพักคนชรา ถึงจะช่วยได้ไม่เยอะ
    แต่รู้สึกหดหู่ใจมาก เข้าตำรา "แม่คนเดียวเลี้ยงลูก10คนได้ ลูก10คนเลี้ยงแม่คนเดียวไม่ได้" :002:

คุณเอ็กซ์ถ้าไปหาคุณยายอีก วอนรบกวนถามเรื่องค่ายังชีพสำหรับผู้สูงอายุด้วยนะ
    ว่าคุณยายได้รับหรือเปล่า? หรือว่ามีใครดำเนินเรื่องให้เรื่องยัง?

ขอบคุณครับ
  • ผมชอบกระทู้นี้จังครับ วันนึงเราก็ต้องแก่ลงเหมือนยาย...(แต่จะอยู่จนอายุได้เท่ายายหรือเปล่าไม่รู้)
  • เห็นยายแล้วทำให้เรามีกำลังใจที่จะก้าวเดินต่อไปอย่างมาก ครับ....
  • ลพบุรี พิทบูล เลิฟเวอร์ รวมตัวช่วยกันบริจาคไปแล้ว 1700 บ. โทร. 087-9205639
  • ถูกต้องครับพี่โจ บ้านยายแกอยู่แบบไม่มีไฟฟ้าใช้ ใช้เทียนเอาครับผม
  • ชอบที่คุณโจว่ามามากเลย ยายคงไม่ได้ขาดเงิน แต่คงเหงามากกว่าคนแก่ก็เหมือนเด็กที่ต้องการคนที่คอยอยู่ใกล้ คอยดูแลเอาใจใส่แกมากกว่า อยากรู้จังว่าลูกๆแกไปไหนกันหมด เคยออกข่าวมานานมากแล้วเค้ากลับมาดูแลแม่เค้าบ้างไหมน๊า อยากให้สังคมหันกลับมามองคนแก่ๆบ้างเพราะสักวันทุกคนก็ต้องแก่ ขอร่วมบุญด้วยอีกคนค่ะ
  • เพิ่งเข้ามาเหมือนกันครับ...พี่น้องพิตบูลเรานี่เยี่ยมยอดจริงๆ... :o005:
  • เพิ่งกลับมาจากพัทยาพาเพื่อนไปเที่ยวมาหนึ่งคืน เห็นกระทู้นี้หายเหนื่อยเลย

ดีใจกับสังคมคุณภาพแห่งนี้ครับ อยากให้คนที่มองแต่ตนเองได้มาอ่านในกระทู้นี้ดูบ้าง จะได้เข้าใจถึงสัมคมแห่งการแบ่งปันและความเห็นอกเห็นใจผู้ที่อ่อนแอกว่า ผมเสียใจที่ได้อ่านกระทู้บางกระทู้ได้เห็นบางความเห็นที่สื่อถึงความเห็นแก่ตัว เขามองแต่ประโยชน์ของตัวเองมากเกินไป จนลืมนึกถึงคนอื่น

ขอบคุณผู้ร่วมเดินทางทุกคนครับ
  • ใครยังไงไม่รู้นะ เราพี่น้องพิตบูลโซนมีสิ่งดีๆให้กันเสมอ.........เกิดที่พิตบูลโซน ก็จะตายที่พิตบูลโซนนี่เเหละ
    ไม่ไปไหนหรอก ที่นี่เป็นครอบครัวที่อบอุ่นที่สุดเเล้วตั้งเเต่ผมรู้จักมา....
  • :) น่าสงสารคะ ทุกวันนี้ยังมีคนที่ลำบากกว่าเราๆ
  • 3-4 ปีที่แล้ว เคยเป็นข่าวเพราะมีคนสงสารเข้าไปนั่งคุยกะแกเหมือนกัน
    และอยากช่วยเหลือค่ะ(เคยบริจาคเงินช่วยเหลือค่ะ..)
    แกชื่อ ยายทอง ใคร ๆ ก็เรียกแกอย่างนั้น แกอยู่ชุมชนทางรถไฟ
    เมื่อก่อนบ้านแกเป็นเพิงหมาแหงน ฝนตกก็เปียก(สภาพที่เห็นปัจจุบัน ได้รับการช่วยเหลือแล้วค่ะ)
    ไม่มีห้องน้ำใช้ ไม่มีไฟฟ้าใช้(แกไม่เอา) มีคนเข้ามาช่วยเหลือแกเยอะค่ะ
    รวมทั้งเจ้าหน้าที่ของรัฐด้วย (ไปอยู่บ้านพัก...ที่แกบอกนั่นละค่ะ)
    เคยซื้อผ้าห่ม(รวมเงินกันหลายคนค่ะ) เสื้อผ้า ของใช้ใหม่ ๆ ไปให้แก
    พอเรากลับไปเยี่ยมแกอีกที ก็ยังเห็นของที่เราซื้อไปให้ถูกเก็บไว้อย่างดี แกเอาถุงพลาสติกมาห่อไว้ด้วยค่ะ
    ..... พอเราถามว่า ทำไม่ยายไม่เอามาห่ม แกก็ตอบว่า "มันจะดำ"
    เมื่อก่อนสุขภาพ แกไม่ค่อยดีค่ะ เป็นโรคหูน้ำหนวก ... ไม่รู้ตอนนี้หายหรือยัง เพราะเคยพาไปรักษาแล้วค่ะ
    เป็นหอบด้วยมั่งค่ะ(อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ) ... เมื่อก่อนแกไม่ได้อยู่คนเดียวนะคะ(อยู่กับลูกชาย..เค้ากินเหล้าด้วย)
    แต่เราไม่เคยเห็นลูกชายแกนะคะ...ตอนนั้นยังคิดเลยค่ะว่า ถ้าให้เงินแกไว้เยอะ ก็กลัวเหมือนกัน..(กลัวแกเป็นอันตรายค่ะ)
    เราอยากรู้อะไร ก็อาศัยถามคนแถวนั้นเอาค่ะ (เคยไปนั้งรอแกที่บ้านตอนเย็น....ก็เลยเดินไปคุยกับคนแถวนั้นค่ะ)
    ****โดยส่วนตัว เห็นด้วยกับคุณ joe_resort ค่ะ คิดว่าแกคงเหงามากกว่าค่ะ***
  • อยากให้ลองถามแกดูก่อนค่ะว่า แกอยากให้ช่วยอะไรหรือเปล่า(ไม่ได้ไปเยี่ยมแกนานมากแล้วค่ะ)
    เมื่อก่อน เคยถามแกอย่างนี้ละค่ะ...แกตอบว่า อาทิตย์หน้าจะมาหาแกอีกไหม...จับความรู้สึกได้เลยค่ะ ว่าแกคิดอะไร
    เหมือนแกต้องการเพื่อนมากกว่าค่ะ(เหงา) อยากมีลูกมีหลาน หรือใครก็ได้มานั่งคุยกะแกบ้างค่ะ
    -------------------------------------------------------------------------------
    ขอให้คุณยาย มีสุขภาพดีนะคะ...
  • เห็นด้วยครับเรื่องการยกระดับคุณภาพชีวิตและความเป็นอยู่ของยายให้ดีขึ้นครับ รบกวนท่านเอกซ์พิจารณาดูด้วยครับว่าอะไรที่ควรจะจัดซื้อจัดหาให้แก ผมว่ามันเป็นการช่วยเหลือในเชิงบูรณาการให้แกมีความสะดวกสบายขึ้น การเอาเงินไปให้ผมว่ามันจะทำให้ยายยิ่งลำบาก เผลอๆอาจจะเกิดอันตรายได้ เดี๋ยวเงินพี่จะรีบโอนไปให้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
  • เพื่อนๆ พี่น้องชาวpitbull zoneที่เคารพเรามาช่วยกันครับเพื่อสังคมและรอยยิ้ม