ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่าคุยเรื่องสุนัขกับคนหมาๆ
  • เป็นสมาชิกเว็บมาก็นานพอสมควร เลยอยากเล่าประสบการณ์และความรู็สึกให้ฟังหน่อยครับ หัวข้อระทู้นี้ได้แรงบันดาลใจจากการที่มีคนมาถามเรื่องพิทบูล (วันนี้และหลายๆครั้ง)
    ..... วันนี้มีคนมาถามว่าตัวที่ผมเลี้ยงเลือดร้อยไหม อะไรคือเลือดร้อยละครับผมซะงงเลย ผมเลยตอบไปว่าเลือดร้อยจะไปหาที่ไหน แล้วอะไรคือเลือดร้อย เขาก็ตอบผมไม่ได้ ผมก็คิดในใจตอบกูไม่ได้เสือกมาถาม เขาก็เลยเปลี่ยนเรื่องถาม ถามว่าแล้วเลี้ยงไว้ที่ไหน ผมบอกว่าเลี้ยงไว้ในห้องเป็นห้องสองชั้นครับ เขาถามต่ออีกว่า แล้วมันขี เยี่ยวยังงัย ผมก็บอกว่ามีห้องน้ำหมาส่วนตัว แบบว่าผมฝึกให้รู้จักที่เยี่ยวที่ขี้ที่กิน ที่นอน เขาก็ทำหน้างงๆ เขาถามต่อไปว่าไม่กลัวมันกัดเด็กเหรอ ผมบอกว่ากลัวทำไม คนน่ากลัวกว่าหมาอีก (เพราะตอนนีคุณกำลังหาเรื่องกัดผมอยู) เขาบอกว่าปากมันใหญ่ ถ้ากัดแขนหักเลยนะ ผมเลยขอตัวไปทำธุระ แบบว่าขี้เกียจคุยด้วย
    ..... อีกเรื่อง ผมพาพิทของผมไปงานเลี้ยง (ของผมมีสองตัวครับ) คนในงานส่วนมากก็มีแต่คนรูจักกันครับ วันนั้นเขามาดูกันเยอะมากเลยครับ ลองนึกภาพคนมามุงดูหมาซิครับ เหมือนเขาไม่เคยเห็น แล้วก็วิจารณ์ไปต่างๆนาๆ บางคนไม่กล้าเดินผ่านพิทผมเลยครับ เขาบอกว่ากลัว แล้วมีอีกคนหนึ่งเขาเขาทักว่า หมาแบบนี้ล่ะที่กัดคนเหลือแต่กระดูก แขนขาดฯ พูดแบบว่าน่ากลัวมากเลย เราก็คิดในใจนะว่า ถ้าหมาโหดขนาดนั้นกูจะพามาด้วยทำไม.......พูดมาได้แบบไม่มีสมอง
    ..... แล้วอีกเรื่องที่คนชอบถามมากเลยก็คือ... พิทบูลมันกัดไหม?.... ผมคิดในใจ มีหมาที่ไหนมันไม่กัดวะ
    สรุปแล้วพิทบูลของคุณล่ะ กัดไหมครับ อย่าบอกว่าไม่กัดนะครับ อย่างน้อยมันก็ต้องกัดบ้างละครับ เช่น กัดรองเท้าตอนเล็กๆ กัดโต๊ะ เก้าอี้ ที่อยู่ในบ้าน ฯ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พิทของผมได้หนึ่งปีกว่า สิ่งหนึ่งที่มันไม่กัดคือ ชามให้น้ำอาหารของมันครับ คนก็ยังไม่เคยกัด โดยเฉพาะคนที่มันคิดว่ามันรัก ก่อนเข้านอนผมจะบอกมันว่าเฝ้าบ้าน ใครเข้ามากัดให้หมด ยกเว้นคนดีๆ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ แต่สิ่งที่อยากให้มันกัดคือสปริงโพล อยากให้กัดแบบนานๆเลยครับ ทุกวันนี้ใครถามว่ากัดไหม ผมจะบอกว่ากัดครับ โหดด้วย
    ..... ผมเลยอยากบอกเพื่อนชาวพิทว่า ถ้าจะคุยเรื่องพิทบูลก็ให้คุยกับคนที่เลี้ยงเหมือนกัน ถ้าจะคุยกับคนไม่เคยเลี้ยงรับรองได้เลยว่าอีกสักครู่ .... คุณจะกัดกันเอง ....

..... เวลามีใครมาถามผมเรื่องพิทบูล ผมจะดูคนถามก่อนว่า เขาถามเพื่ออะไร ถ้าถามผมเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์แลกเปลี่ยนความรู้ ผมก็จะตอบ แต่ถ้าถามแบบหมาๆผมจะไม่ตอบ หรืถ้าตอบก็จะตอบแบบหมาๆไปเลยครับ

สิ่งที่ผมอยากถามชาวพิทบูลก็คือ การฝึกแต่ละแบบ เพื่อนชาวพิทมีวิธีการฝึกแบบไหนบ้าง ลืมไปฝึกแบบสร้างสรรค์นะครับ เพราะผมจะนำมาฝึกกับพิทผมบ้าง
    พิทบูลของผมหลักๆคือ ว่ายน้ำ ครับ ว่าแต่มีแข่งว่ายน้ำไหมครับจะส่งลงด้วย

ไฟล์แนบ
    DSC00905r.jpg 147K
    DSC00901r.jpg 215K
    DSC00924r.jpg 144K
    DSC00963r.jpg 228K
  • เยี่ยมครับ ชอบอ่านจังกระทู้แบบนี้ เอามาลงให้อ่านบ่อยๆนะครับ
  • เรื่องต่อไป(ถ้าว่าง)จะนำความโหดของพิทบูล (ของผมเอง) มาเล่าให้ฟังครับ เพราะใครๆก็ถามหาความโหดของมัน !!! แล้วคุณจะรู้ว่า นี่ล่ะคือความโหดของนักสู้ตลอดการ..........

........... พี่มาร์ค ออนไลน์ทั้งวันทั้งคืนหรือป่าวครับ เห็นตอบกระทู้หลายๆกระทู้เร็วจัง ทั้งเว็บพิทบูลโซนและFacebook พักผ่อนบ้างเด้อพี่
  • รอ....ติดตามอยู่นะคะ :)
  • ที่นี้ที่เดียว เร็วๆ นี้ล่ะครับ
  • ปูเสื่อรอคับ :-D
  • ช่วงนี้ออนไลน์ทั้งวัน ไปไหนไม่ได้ น้ำท่วม
  • อยู่ทางนี้ได้แต่ส่งแรงใจ ส่งของไปช่วย แต่ไม่รู้ว่าไปถึงไหนบ้าง (แต่ก็หวังว่าคงจะถึง)
  • 55+ ใจเย็นๆครับ ท่าน.. เจอคนที่ถามเพื่อความรู้ เเละรับฟังก็ดีไป
    เเต่เจอพวกไม่มีความรู้ เเล้วดันไม่รับฟัง พูดเองเออเอง ทั้งๆที่ไม่เคยได้เลี้ยง ไม่เคยได้สัมผัส...เราก็พยายามอธิบายให้เขาฟัง.....ถ้าทนไม่ไหวก็ เดินหนีเรย...55+
    อาการเเบบนี้ผมเชื่อว่าหลายๆคนคงเจอมาเเร้ว.....
    image
    ไฟล์แนบ
    7%20mazzy[1].jpg 50K
  • ท่าน MakotoHIN29 สงสัยเคยเจอสถานการณ์มาแล้วละซิ (คำถามแบบโง่)

มีอีกครั้งหนึ่ง (พึ่งคิดออก) ผมฝึกหมาผมอยู่ดีๆ เขาขี่มอร์ไซค์มากับลูก แล้วเขาชี้ให้ลูกเขาดู พร้อมพูดว่า หมาพันธุ์นี้ล่ะกัดคนตาย โอ้ววววววว!!!!! เวรกรรมของผม (คนเลี้ยงพิทบูล)

.......... ไอ้คนที่เอาหมาไปกัดกัน ไม่เห็นจะมีใครไปว่าให้มันได้ยิน........... :-S
  • ใช่ค่ะ บางทีไม่รู้จักสายพันธ์นี้ดีพอ
    แต่ทำเหมือนรู้มาก แถมพูดให้พวกข้าง ๆ ฟัง ว่าหมาพันธ์นี้มันทำร้ายเจ้าของ
    ไม่เชื่อง โหดร้าย เราก็ได้แต่มองแล้วก็ต้องปลง ๆ ค่ะ
    เพราะคนที่ไม่ได้เลี้ยง ไม่ได้สัมผัส จะมารู้จักหมาเราดีกว่าตัวเราได้ไง
    บางทีฟัง ๆ แล้วก็อดโมโหแทนหมาเหมือนกันนะ
    จนบางทีต้องทำเป็นคุยกับหมาเรา เค้าว่าหนูดุค่ะ
    ไหนนั่งลงซิ หมอบด้วย กินขนมมั้ยจะซื้อให้ ขอมือก่อน
    แต่ดีที่น้องหมาทำตามได้หมด เลยหันไปมองคนที่สบประมาทหมาว่า
    เป็นไง ฉลาดกว่ามึงอีก แล้วก็ต้องชมหมาเรา เก่งมากลูก กลับบ้านกัน
    เหมือนมันก็รู้นะ เพราะมันมองแล้วก็ยิ้ม สะใจเลย เพราะหมาเราไม่ได้ใช้คำสั่งมือ
    แต่ใช้คำพูดเหมือนคน มนุษย์เลยต้องนั่ง งง กันต่อว่า เฮ้ยมันฟังออกด้วยเหรอ
    5555
  • เดี๋ยวขอเอามุขตามที่คุณ rut_ae ไปลองใช้ดูบ้างน่าจะดี ได้ไอเดียใม่แล้วผม ต่อไปใครถามเรื่องหมาๆ มันต้องเจอมุขนี้ .....ไหนนั่งลงซิ หมอบด้วย กินขนมมั้ยจะซื้อให้ ขอมือก่อน.... ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ตอนนี้ต้องไปฝึก..ขอมือ..ลูกน้องก่อน เดี๋ยวอายเขา
  • ผมก็เคยเจอ เมือวานนี้เอง ยามหน้า คอนโด ถาม แพงไหมเนี่ยพันธุ์นี้ ผมบอก กลางๆครับ แพงก็มีถูกก็มีตามคุณภาพ
    เขาบอก ลูกสาวเขาก็เลี้ยง ไอตัวเล็กๆ ขน ยาวๆอะ
    ผมถามเขา ชิสุ เหรอครับ
    เขาบอกใช่ ซื้อมาตั้งตัวละ หมื่นกว่า(คิดในใจ เมิงโดนเขาหลอกแล้ว หรือไม่เมิงก็หลอกกู)
    เขาบอก มันหน้าเหมือน บัค เนอะ ผมก็งง ตั้งนาน หมาอะไรวะ บัค[BUG] ผมถาม ใช่ ปั๊ค หรือเปล่าครับ
    เขาบอก เออนั้นแหละ โหตัวนั้นแพงเลยนะ ตัวเกือบ 4 -5 หมื่น (คิดในใจ คิดว่า กูไม่มีความรู้เรื่องหมาเลยเหรอ ปั๊ค 4-5 หมื่น ลูกไตร แชมป์ แล้ว)
    แล้วผมก็ จุดบุหรี่เดินหนีไปแบบนิ่งๆ ลำคาณ มว๊าก ชิสุ ตัวหละ หมื่นกว่า กับ ปั๊ค ตัว 5 หมื่น เคลียดจริงๆ
  • ฮ่า ๆ ไม่ค่อยมีคนเข้าใจพวกเราอย่างที่เราเข้าใจพวกเรากันเองหรอกครับ
    เอาง่ายๆ ว่าจูงพิทไปเจอกลุ่มคนเลี้ยงหมาพันธุ์อื่น ยังคุยกันลำบากเลยครับ :-D

หลายๆ ครั้ง หมาเล็ก เห่าแว๊ดๆ สายจูงก็ไม่ไส่ วิ่งไส่หมาผม หมาผมแค่เหลือบมอง ยังไม่อ้าปากด้วยซ้ำ คุณเจ้าของหมาช่างเห่าพวกนั้นก็วิ่งมาอุ้มหมาตัวเอง ตามด้วยทำหน้าบูด บอกให้ผมดูแลหมาผมดีๆหน่อย ทั้งๆ ที่หมาผมอยู่ในสายจูง . . .
  • เคยโดนถามเหมือนกัน..แต่ก็อธิบายเหตุผลต่างๆให้คนที่ถามฟัง ถ้าคุณเลี้ยงเค้าด้วยความรัก และควบคุมเค้าได้มันจะเป็นสุนัขที่น่ารักมาก อ้อนเจ้าของเก่ง..ผมว่าน่าเลี้ยงกว่าหลายๆพันธุ์ที่เคยเจอมา..อีกครับ..
  • ที่เจอมากับตัวเองคือตอนนำหมาไปตรวจเลือด สัตวแพทย์ที่รพ.สัตว์แห่งหนึ่งเข้ามาฟันธงว่าหมาผมเป็นหมาพันธ์ทางบ้างขาดอาหารจนผอมผิดปกติและอาจเป็นโรคบ้าง ผมต้องอธิบายตั้งนานกว่าจะเข้าใจว่าเป็นที่สายพันธุ์ (พิทบูลสายกัด) และตอนนี้หมาผมกำลังฟิตออกกำลังกายอย่างหนักทุกวัน หมอแกก็ยังไม่เชื่อจนผลเลือดออกมาถึงเข้าใจเพราะค่าทุกอย่างอยู่ในระดับดีเยี่ยมimage
    ไฟล์แนบ
    bbb10.jpg 157K
  • ด่วนครับ มีคนโทรมาขอความช่วยเหลือ ให้ช่วยหาบ้านใหม่ให้พิตบูล เพราะไม่สามารถรับภาระได้แล้ว เป็นพิตบูลเพศเมีย ถ้าไม่มีใครเอาเจ้าของเขาจึงมีความคิดที่จะเอาไปปล่อย พี่สาวเขารู้เรื่องก็เลยโทรมาให้ผมช่วยเผื่อจะมีใครต้องการ ใครสนใจโทรคุยกันเองนะครับ หมายเลข 085 142 0040 :003: :001:

ขอบคุณครับ
  • :006: ชอบมากครับกระทู้นี้
  • อยากให้มีแชร์บ้างจังอิๆๆๆๆ
  • ผมก็มีเหมือนกันครับผมกำลังฝึกลากยางอยู่ก็มีคนพูดว่าผมจะทรมานหมาทำไม พาไปเดินเล่นก็จะเดินห่างผมเลยเบื่อมากเลยกับคำถามว่ากัดเปล่า
  • เจอยยังงัยไม่รู้รู้แค่ว่าจูงหมาไปฉี่ มีคนเดินกับลูกอยู่แล้วบอกว่า
    "ระวังนะลูกอย่าเข้าไกล้หมาพันร็อตไวเรอว์มันดุมาก"
    งง ครับ
  • Like ไปครับกระทู้นี้
  • พาหมาไปหาหมอ พอหมาลงจากรถมีคนเดินเข้ามาเล่นกับหมาเรามากมาย บางคนก็มาขอถ่ายรูปด้วย บางคนก็เข้ามากอดบอกว่ามันอ้วนดี แล้วก็มีคนหนึ่งถามว่าหมาพันธ์อะไร ก็เลยตอบว่า พิทบูลครับ เท่านั้นแหละ วงแตก!!! ถอยห่างกันหมด บอกลูกๆหลานๆว่าอย่าเข้าไปใกล้ เดี๋ยวมันกัดเอา ผมเลยงงงงงแดรกครับนั่งนึกอยู่ใจ ไอ้เจ๊ดเข้... เล่นกับหมาตรูอยู่ดีๆ พอรู้ว่าหมากูเป็นพิทบูล หมาตรูเลยดุซะงั้น
  • 5555+ขอขำก่อนคับ.....ผมเคยเจอคับที่มีคนมาถามว่าหมาดุมั๊ยไม่กลัวมันกัดคนเหรอ หมาแบบนี้มันดุนะ อันตรายน่ากลัวและต่างๆนาๆ555+
    ผมเลยตอบกลับไปว่า ดุมากๆคับ กัดทีกัดตายเลย ผมเองยังเอาไม่อยู่ นี่เคยกัดคนงานแถวบ้านนิ้วขาดสองนิ้วได้เสียเงินให้เขา ก็ยืนคุยกันดีๆแบบนี้แหละ ผมเผลอแป๊บเดียวโดดงับเฉยเลย นี่ผมก็กลัวมันไปกัดใครตายอยู่เนี่ย.......
    ไอ้คนถามถอยหลังออกห่างๆผม2-3ก้าว ทำหน้าเหวอไม่พอใจ...ผมเลยยิ้มเดินจูงหมาผ่านมันเลย555+

อย่างว่าคับคนมันอยากอวดรู้ก็มี เจอพวกแบบนี้ไม่ต้องใส่ใจคับ ยิ้มให้แล้วเดินผ่านเลยดีกว่าคับ55555+
    ด้วยความเคารพคับimage
    ไฟล์แนบ
    67666666v2_225x225_Front_padToSquare-true[1].jpg 7K
  • ชอบกระทู้แบบนี้ครับ ของผมกัดต้นไม้ที่ปลูกไว้ทั้งหมด11ต้น ตอนนี้เหลือต้นเดียวเยี่ยมจริงๆ :-))
  • คนเลี้ยงพิทคงเจอแบบนี้ทุกคนละครับผมว่า ผมก็โดนแต่ก็ไม่สนหรอกครับ เดินผ่านได้เลยครับคนแบบนี้ไม่ต้องคิดมาก เราเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบครับ ขอยืมคำพูดหน่อยนะพี่มาร์ค พูดคำนี้ที่ไรนะรู้สึกแบบว่า ใจผมหล่อมาก 555555555
  • ผมว่า ทุกคนก็คงเคยเจอน่ะครับ จูงหมาเดินดีๆ ก็มีคนมึนๆเดินมาถามว่า กัดมั้ย พันธุ์นี้ป่าวกัดคนตาย

เจอบ่อยๆก็เซ็ง แล้วก็จะชินไปเอง แรกๆก็อธิบายน่ะครับ แต่กับคนที่มันไม่รับฟังอะไรพูดไปก็เท่านั้น

ของผมก็กัดครับ กัดทุกอย่างที่ราคาเกินพัน ตั้งแต่โทรศัพท์ ยัน โดดไปหวดปลาคราฟในบ่อ
  • สรุปแล้วน่าเลี้ยงมากๆครับเพื้อนผมเลี้ยงกันเยอะไม่เคยเห็นมีตัวไหนดุเลยบางแก้วของไทยผมว่าดุกว่านะเดาอารมไม่ถูกจริงๆ
  • ก็ถ้าเป็นไปได้ก็คุยกับคนที่เลี้ยงเหมือนกัน หรือคนที่อยากรู้ อยากรับฟังดีกว่าครับ...
    การเข้าใจพิตบูลนั้นมันมีหลายระดับ...
    1 เริ่มจาก ไม่เข้าใจอะไรเลย. เเค่รู้จักชื่อ ว่าชื่อพิตบูล บางคนยังไม่เคยเห็นหน้าตาตัวจริงด้วยซ้ำ
    2 รู้จักเเค่ผิวเผิน อาจเป็นคนที่เลี้ยงหรือไม่เลี้ยงก็ได้ เเค่พอรู้ประวัติหมาคล่าวๆ
    3 พวกคลั่งไคล้ พวกนี้จะรู้ในระดับนึงๆ มากกว่าคนทั่วๆไป เข้าใจในนิสัยพิตบูล สามารถเเยกออกได้ว่าอะไรคือพิตบูล
    4 พวกเซียน..หรือพวกบ้าหมา พวกนี้จัดอยู่ในกลุ่มขั้นบรรลุเเล้วครับ รู้ทุกอย่าง ตั้งเเต่ประวัติหมา การเเยกเเยะการเลี้ยงดู การรักษา การซ้อม การออกกำลังกาย การเล่น อุปกรณ์ โรคต่างๆ สายเลือด เรียกว่าพวกนี้รู้หมดตั้งเเต่สากกระเบือยันเรือรบ เข้าใจพิตบูลมากที่สุด เเละพิตบูลก็รักคนพวกนี้มากจริงๆ เพราะคนพวกนี้จะรู้จุดอ่อนจุดเเข็งของพิตบูล.
    ลองๆ ดูครับ.. ส่วนมากคนเลี้ยงพิตบูล เขาก็จะไม่สุงสิงกับใครอยู่เเล้ว โดยเฉพาะ คนประเภทที่ 1
    ส่วนคนที่เราจะคุยได้ด้วยถูกคอนั้น เป็นพวกที่ 3-4 เพราะ เราไม่ต้องไปเริ่มนับหนึ่งใหม่ คุยกะคนที่เข้าใจเเล้วง่ายดี ไม่ต้องสาทะยาย...
    ต้องเข้าใจในระดับด้วยนะครับ. คนไม่เคยเลี่ยงพิตบูล ต่อให้หมาเชื่องเเค่ไหน เเมร่งก็ไม่กล้าเข้าหาหรอกครับ.
    เเต่ลองถ้าเป็นคนที่เลี้ยงด้วยกันสิครับ ถ้าเห็นพิตบูลสิครับ จะปรี่เข้ามาถาม....เลย คนคอเดียวกันครับ
    ให้ดุยังไง เขาก็ไม่เหวอ...มากหรอก

เราลองๆดูนะครับ. คนที่จะเข้ามาหาเรา จะมี 2 เเบบ
    1 เเค่เข้ามาถามเฉยๆ เพราะไม่รู้จัก.....ต่างๆนาๆพูดไป ถามไป เรื่อย
    2 เข้ามาหาเพราะ เลี้ยงเหมือนกันอยากเป็นเพื่อน หาคนจูง หาพวกคอเดียวกัน

ถ้าเเบบที่ 1 อย่าไปสนใจมากครับ
    ถ้าเเบบที่ 2 อันนี้ต้องสนใจครับ
    ทุกวันๆนี้ผมพาหมาไปจูง ชายทะเลทุกๆวัน จูงกับเพื่อน 2 คน อยากหาคนมาร่วมจูงด้วยเพื่อสุขภาพของหมาเเละของคน เพื่อเเลกเปลี่ยนความรู้ ทัศนะคติ ร่วมเเชร์กัน เเต่เชื่อป่าวครับ จูงมาเป็นปีๆไม่ยักกะมีคนมาจูงด้วยถามว่าคนเลี้ยงมีป่าว ตอบตรงๆ มีเพียบเลยครับเเต่เลี้ยงไว้กินข้าวเฉยๆอยู่กับบ้าน ก็ไม่เป็นไร....สิทธิ์ของเขา
    เเต่คนพวกนี้ก็จะเหมือนกบในกะลา เพราะไม่ได้พูดคุยกะใคร(ความเห็นส่วนตัว)
    คนที่มาถามถามเเต่ว่า ตัวนี้มีลูกป่าว... ผสมรึป่าว....ผสมเมื่อไร...
    ผมไม่เห็นจะมีใครถามว่า มาจูงกี่โมง...เอาหมามาจูงด้วยได้ป่าว.....มาคุยด้วยได้ป่าว....
    เชี๊ยด......เปียด......55+
  • บางท่านก็คล้ายๆผมเลย ดุไหม กัดไหม พอเราบอกไม่ดุหรอกก็ไม่ค่อยจะเชื่อซะงั้น แต่สำหรับผมตอนนี้โชว์เทพให้เค้าดูได้แล้วเจอแบบนี้อย่างแรกให้ทำตามคำสั่ง นั่ง หมอบ รอ ขอมือ จากนั้น ก็ให้ไปคาบกิ่งไม้ที่ขว้างไปกับมาครับเท่านั้นแหละ ถึงกับทึ่งซิครับ ทำไมมันฉลาดจัง ตอนนี้มีแต่คนรักมันครับ
  • โดนเหมือนกันคะ โดนถามกล้าเลี้ยงได้ไงไม่กลัวไง มันดุนะ ..ไม่กลัวกัดหมาที่บ้านไง ก็จะบอกว่าไม่ดุ ไม่กัด น่ารักจะตายดูสิ อิอิ
  • ผมว่าคนที่เลี้ยงพิทบูลนี่เขามีความหนักแน่นในตัวนะ (เราก็เลี้ยงด้วย อิอิอิ) แต่ต้องเลี้ยงแบบเอาใจใส่ รับผิดชอบนะครับ ยกเว้นเลี้ยงปล่อยไปทั่วแบบหากินเองครับ
  • :) คนส่วนมากเข้าใจผิดตลอด ความจริงพิทบูลนิสัยขี้อ้อน. มากกก. คนอื่นมามันยังอ้อนลย แ่ตอนแรกมันจะมองก่อน. อิตรงมองเฉยๆนี่ละ. คนก็กลัวแล้ว.
  • เห็นด้วยคับ
    เจอตลอด
  • โดนเหมือนกัน พาไปหาหมอฉีดยาพยาธิหัวใจหมอถามหมาแถวบ้านตายไปกี่ตัวแล้วเห็นหมาเราเป็นฆาตกรไปได้แค่เป็นพิทบลู ไม่เคยกัดสุนัขตัวอื่นตายแม้แต่ตัวเดียวมีแต่โดนหมาหมู่หน้าแหกกลับมาทุกทีทุกวันนี้แผลเป็นเต็มตัว ไม่เคยวิ่งตามใครทันเพราะอ้วนเตี้ยสั้น
  • โดน มาก ชอบ ครับ
  • ใครโทรมาถามผมว่าพิตบูลน่าเลี้ยงไหม ผมจะบอกว่าไม่แนะนำถ้าไม่จำเป็นอย่าเลี้ยงเลย มันเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจนิสัยประจำพันธ์มันแล้วเท่านั้น เพราะหากคุณเลี้ยงโดยไม่เข้าใจมันอาจจะเป็นฆาตรกรเงียบในบ้านคุณ หมาพันธ์นี้ถ้าลองได้กัดแล้ว ตายสถานเดียว แต่ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะเลี้ยงก็เรื่องของคุณ ผมคงห้ามไม่ได้แต่ก็ต้องรับผิดชอบตัวเอง ผมพูดแบบนี้จริงๆครับ ขี้เกียจอธิบายเยอะ ใครยิ่งถามคำถามปัญยาอ่อนผมยิ่งไม่อยากคุยด้วย เพราะถ้าหลวมตัวคุยแล้วอธิบายนานเสียเวลาทำมาหากิน ผมจึงตัดบทไล่ให้ไปเลี้ยงพันธ์อื่นหมด
  • โดนใจคับ พี่ มาร์ค
  • เชื่อผมเถอะ หากคนมันมีใจรักและใจมันชอบหมาพันธ์นี้แล้ว ถึงจะยังไม่รู้เขาก็จะพยายามหาข้อมูลด้วยตัวเองเอาจนได้ บางคนอ่านเว็บเป็นวันๆอย่างมีความสุข บางคนพิมพ์ออกมาเป็นเล่มๆ เขามีความสุขกับการศึกษาด้วยตนเอง

แต่พวกเลี้ยงตามแฟชั่นฯ พวกเห่อตามชาวบ้าน กับพวกรักหมาแบบดัดจริต คนประเภทนี้หมาตดสองทีกลิ่นไม่เหมือนกัน ก็รีบเอามาตั้งกระทู้ถามแล้ว คนพวกนี้ชอบเอาง่ายเข้าว่า ไม่เคยคิดที่จะเรียนรู้ด้วยตนเอง หากรักความสบายแล้วจะทนกับความดื้อมึนของพิตบูลได้อย่างไร ท้ายสุดพอเจอปัญหาแก้ไม่ตกก็เลือกที่จะทิ้งหมา คนประเภทที่นึกอะไรไม่ออกก็ตั้งกระทู้ถาม ไม่เคยแสดงความพยายาม ทำตัวเป็นภาระชอบเรียกร้องความสนใจ และก็ชอบให้คนเห็นความสำคัญ เพราะบางคำถามแค่เขาเลื่อนเม้าท์ลงไปสองสามบรรทัดก็เจอคำตอบแล้ว เซ็ง

พิตบูล มันหมาพันธ์โหด มันอันตรายต่อทั้งคนและสัตว์เลี้ยง ดังนั้นมันไม่เหมาะกับพวกติงต๊องครับ ฮ่าๆๆ
  • ผมเขียนแบบนี้ใครจะโกรธก็ไม่สนหรอก สังคมนี้ต้องการคนมาช่วยสร้าง ไม่ได้ต้องการคนมาเป็นภาระ ทุกวันนี้ก็มีพวกไร้สาระเยอะมากเกินพอแล้ว บางคนไร้มารยาท รักหมาจนโอเว่อร์ไม่เกรงใจชาวบ้าน บางคนก็ชอบโทรมาไม่รู้เวลา ดึึกๆดื่นๆตีสองตีสามก็ยังโทร บางครั้งกระหน่ำโทรเป็นสิบยี่สิบที บางที่ยุ่งๆไม่รับก็ต้องรับ ที่รับก็นึกว่ามีใครกำลังจะตายหรือโดนไฟไหม้บ้าน หรือต้องการช่วยเหลือด่วน ขอระบายหน่อยนะครับ
  • เมื่อก่อนตักบาตรตอนเช้าพระไม่กล้ามารับบาตรหน้าบ้านเด็กวัดยังบอกเลยหมารัยปากใหญ่น่ากลัวจังขนาดมันแค่3เดือนเองน่ะครับ แต่เดียวนี้พระมารับบาตรถึงหน้าบ้านยังไม่พอมีวันหนึ่งตื่นสายได้ยินเสียงเด็กวัดคนเดิมบอกว่า "ยิ่งโตยิ่งน่ารักน่ะมรึง" ก็มันขี้อ้อนซ่ะขนาดนั้นบอกให้นั่งบอกให้หมอบก็รอจนพระให้พรเสร็จเลยแถมยังจะเดินไปส่งถึงวัดอีกตะหาก พิทบูลมันเป็นหมาในฝันผมตั้งแต่เด็กและตอนนี้ผมกำลังทำให้มันเป็นหมาในฝันของใครอีกหลายคนครับ
  • หนูขอไม่เป็นคน ติ๊งต๊องนะคะ >,< พี่มาร์ค
  • พิทบูลนี่ผมชอบมากก็ตอนเวลาเขายิ้มนี่ล่ะครับ น่ารักม๊าก มาก ลองดูดีนะครับ อีกอย่างหนึ่งมันสามารถทำให้เราขำได้ ชอบทำอะไรตลกๆ ให้เห็นเป็นประจ แต่เวลาไม่ยิ้มนะครับดูโหดเหมือนกัน " ยิ้มพิฆาต"
  • พี่พยามเขียน ตรง แรง เพื่อให้สติ เพราะเรากำลังเล่นกับของแรง พิตบูลมันไม่ใช่หมาทั่วๆไป ไม่อย่างนั้นเจ้าของพิตบูลอาจจะคิดว่ากำลังเลี้ยงพุดเดิ้ล และประมาทจนเกิดอันตรายขึ้นมาได้ คนจิตอ่อน ขวัญอ่อน ขี้ใจน้อยเลี้ยงพิตบูลไม่ได้ครับ พิตบูลมันต้องการนายที่เข็มแข็ง เด็ดขาด มีวินัย มีเหตผล และต้องมีไหวพริบ จะได้ควบคุมหมาเราได้

หมาพิตบูลเป็นสุดยอดสุนัข มันกัดเก่งที่สุดในโลก มันแข็งแรงที่สุดในโลก มันกล้าหาญที่สุดในโลก ดังนั้นคนเลี้ยงพิตบูล ต้องพยายามทำตัวให้เข็มแข็ง ยืนได้ด้วยขาของตัวเอง เป็นที่พึงของคนอื่นได้ แต่ไม่ใช่อ่อนแอ จิตใจโลเล ขาดความเชื่อมั่นในตนเอง จนกลายเป็นภาระของคนอื่น จริงไหมครับพี่น้อง
  • จริงครับ เพ่.....
  • หมี เสือ จะเข้ยังเลี้ยงกันได้ ทำไมพิทบลูจะเลี้ยงไม่ได้ล่ะครับ มีคนหลายคนมาถามผมว่าเลี้ยงทำไมจะเอามันอยู่เหรอ บางคนก็ว่ามันโหดจนห้ามนำเข้า บางคนก็ว่ามันเป็นข่าวบ่อย ....มันก็เป็นหมาชนิดหนึ่งแต่มันมีสิ่งที่พิเศษที่หมาอื่นไม่มีคือความแข็งแรงและความอดทนสูง หากใครไม่เคยเลี้ยงก็อาจจะดูน่ากลัวหน่อยตามกระแสข่าวหรือคำบอกเล่าต่อๆกันมา พิทบลูตัวแรกที่ผมเลี้ยงปัจจุบันอายุ 8 ปีแล้วยังไม่เคยเห็นมันกัดคนซักทีทั้งๆที่มันก็โดดข้ามรั้วออกไปนอกบ้านทุกวัน แต่ใครจะเปิดประตูรั้วหน้าบ้านเข้ามาอย่าหวังครับยืนดักเห่าไม่ให้เข้าจนกว่าเจ้าของจะออกมารับทั้งๆที่บ้านติดกันและมันก็ไปเล่นกับหมาบ้านนั้นตลอด บางทีแทนที่่เราจะเดินหนีพวกเค้าเหล่านั้นผมว่าเราควรกลับที่จะเป็นฝ่ายอธิบายชี้แจงให้พวกเค้าเข้าใจดีกว่าให้ได้รับความรู้ความเชื่อผิดๆจะได้ประโยชน์กว่าครับ
  • ผมเคยเจอเหมือนๆกับทุกๆท่านที่เคยเลี้ยงแล้วต้องตอบคำถามให้คนที่ไม่เคยเลี้ยงให้เข้าใจ

พอดีอาจจะเป็นเพราะว่าผมมีความยินดีที่จะอธิบายให้สังคมเข้าใจว่านิสัยและการเลี้ยงพิตบลู ต้องทำยังไง

ผมเลยไม่เคยเจอภาวะที่เราไม่ชอบใจในคำถามนั้น บางทีผมเข้าใจว่าคนที่ถามเค้ารู้เท่าที่เค้าเ็ห็นมาจริงๆ

และเค้าก็ไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะไปศึกษาในสิ่งที่เค้าไม่สนใจ ที่เค้าบอกว่าหมาพันธุ์นี้ใช่มั้ยที่กัดคนตาย

ผมก็บอกไปว่า ใช่เลยจ้า และก็ยกเหตุผลที่พอจะหาได้เรื่องแรงจูงใจในเหตุที่เป็นข่าว เพราะข่าวมันออกมาว่า

พิตบลูกัดเจ้าของตาย ประชาชนก็ต้องเข้าใจว่าพิตบลูกัดเจ้าของตาย สังคมเค้าเข้าใจอย่างนั้น เราผู้เลี้ยง

ถ้าอยากให้สังคมเข้าใจ อยากได้มิตรภาพ ก็มีหน้าที่ทำให้เค้ารับรู้ว่า

"พิตบลูมันน่ารักและน่าถีบ ได้ในเวลาเดียวกันเลยทีเดียว ฮ่าๆๆ"
  • กดLikeกระทู้ข้างบนครับ อิอิ
  • ขบพระคุณครับ