ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาครับ โรคผิวหนัง ไม่หายสักที
  • เป็นตุ่มแดงที่ตัวมาตั้งแต่ 3 เดือนครึ่ง ตอนนี้ 6 เดือนแล้วคับ พาไปหาหมอกินยามาตลอด แก้อักเสบกับยาฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ทุกวัน ไม่หายสักทีคับ (ของเก่ายุบของใหม่ขึ้นทุกที) หมอบอกว่าอาจแพ้ไก่ เลยให้กินแต่ Extream Bully อยู่คับ ก้อยังเป็นอยู่ รักษาไงต่อดีครับ
  • เป็นที่หลังส่วนใหญ่
  • อาจโดนยุงก็เป็นไปได้นะครับ
  • ไม่น่าคับ ผมให้นอนกรงมีมุ้งลวดตลอดเลยคับ ยังไงจะลอง up รูปดูครับ
  • ขอคุยด้วยหน่อยสิ เจ้าของกระทู้
    เบอร์ผมหาเอาในสมาชิกได้เลยครับ
  • ลองอีเอ็มดูดิ อาทิตย์ละครั้งเราก็ทำอยู่มันดีขึ้นนะ ที่รัก :m15: :m15: :m15:
  • ลองวิธีธรรมชาติๆ ดู บ้างก็ไม่เสียหาย เน๊อะ :046:
  • ตอนช่วงอายุนี้ก็เคยเป็นตุ่มผื่นกลางหลังค่ะ สันนิษฐานว่าพ่อเค้าราดแชมพูกลางหลังเลย ไม่ตีฟองก่อน ตามที่อ่านเจอในเวปนี้ว่า พันธุ์นี้ส่วนมากเค้าจะมีปัญหาเรื่องผิวหนังนะ
  • เจ้าของกระทู้ครับของผมก้อเปนผมลอ
    งมาหมดแล้วทั้งอีเอ็ม ยากิน ยาฉีด ยาทา ยุงก้อไม่กัดใคมีวิทีช่วยหน่อยคับ
    ถือว่าช่วยหมาก้อแล้วกัน ขอบคุนคับ
  • น้ำใจคนไท
  • โทรมาถามละกันครับ 086-3325909
    รายละเอียดมันเยอะครับ
  • ผมแนะนำว่าให้ลองสังเกตุดูว่าหมาน่าจะแพ้อะไรก่อนแล้วทำการทดลองว่าแพ้อะไรแน่ แล้วค่อยแก้ทีหลังแต่อยากจะบอกว่าหมาบางตัวก็แพ้ภูมิตัวเองได้เหมือนกัน แพ้ภูมิในที่นี้หมายถึงมีภูมิคุ้มกันที่ผิวหนังน้อยกว่าปกติ ทำให้เป็นขี้เรื้อนเปียกเรื้อรัง วิธีที่หมอส่วนใหญ่รักษาก็จะมีการให้ยา ไอเวอร์แม็ค กินหรือฉีดอันนี้แล้วแต่ รพ. ยาเพิ่มภูมิคุ้มกันให้ผิวหนังแก่หมา(อันนี้ดีนะผมว่าช่วยได้เยอะ) แล้วก็น้ำยาอาบน้ำฆ่าเชื้ออย่างอ่อน ถ้าไปหาหมอแล้วแพงจะหาซื้อไอเวอร์แมคมาฉีดเองสัดส่วนตามน้ำหนักตัว แล้วก็หาซื้อยาเพิ่มภูมิคุ้มกัน+ยาอาบมาอาบบ่อยๆก็น่าจะช่วยได้ครับ แต่เมื่อเค้าโตขึ้นเรื่อยๆภูมิคุ้มกันก็จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆก็อาจหายได้ในที่สุด
    หรือจะลองใช้ กำมะถัน+ขมิ้น+น้ำมันมะพร้าว ผสมกันแล้วทาร่วมด้วยในระหว่างที่เรากำลังใ่ช้ยาตามด้านบนรักษาก็ได้ครับ เอาใจช่วยครับสู้ๆ
  • อ่าใช่พี่ สูตรนี้ผมก้อเคยครับหายเหมือนกัน (ถ้าหมาไม่ด้ายมีอาการแพ้อย่างที่พี่เค้ากล่าวไว้)

อย่าลืมเรื่องความสะอาดทั้งบริเวรที่ล่ามหมา และ กรงด้วยนะครับ
  • สุขภาพที่ดี คือภูมิต้านทานโรคที่ดีที่สุดครับ

หมาในปัจจุบันนี้ การออกกำลังจะน้อยมาก สุขภาพจึงน่าจะไม่เกิน 70% ของที่ควรจะเป็น
    ระหว่างห่วงหมาไม่กินข้าว กับห่วงหมาไม่ได้ออกกำลังกาย คนจะห่วงอันแรกมากกว่า มันจึงเป็นสาเหตุของหลายๆโรคครับ
  • ขอบคุณทุกๆคำตอบมากๆครับ เจ้าของกะทู้ได้ความรู้ ผมก็ได้ความรู้ เเละอีกหลายๆคนก็ได้ความรู้(คนที่ไม่รู้ คับ)ขอบคุณจากใจคนไทไม่ทิ้งกัน :063: :065:
  • ของผมเป็นเหมือนกันเลย หาหมอมา 8เดือนแล้ว ไม่หายเลยซักอย่าง ไปหาหมอเค้าบอกว่าเป็น ขี้เรื้อนภูมิแพ้ ผมลองมาหมดแล้ว ไม่ว่าจะฉีดยา เช็ดตัวด้วยยา กินยา การกินอาหารก็มีส่วนเหมือนกันนะคับพวกโครงไก่บดที่เอาไปทอดตามท้องตลาด หมดบอกว่ากินของๆมันๆแล้วมันไม่ดี แต่ตอนนี้ผมมีวิธีที่มันพอจะทุเลาได้ก็คือ พาเค้าไปเล่นน้ำทพเล รู้สึกว่า อาการจะดีกว่าเดิม มากๆเลยนะคับ เท่าที่ลองสังเกตุมา
    ใครมีวิธีดีๆก็ช่วยกันหน่อยแล้วกัน หมาของผมแพ้ง่ายมากๆ ล้างรถมีคราบน้ำยาล้างรถแต่แห้งแล้วอยู่ที่พื้นก็แพ้ ยุงกัดก็แพ้ แต่กรงผมเอามุ้งครอบเอานะ
  • ทดลองโทรไปสอบd1ซิ เขามียาดี ผมสอบถามแล้วแก่ให้คำตอบว่าบอกไม่ได้ เพราะยานี้ผีสั่งไว้อย่าไปบอกใคร
    แต่เห็นหมาที่เอากลับบ้านไป ผิวดีทุกตัว
  • โห..ยาผีบอกเลยหรอคับพี่กร
  • เป็นโรคผิวหนังเหมือนกันคะ ไม่หายซะที รักษามาหลายอย่างแล้ว มันชอบเป็นตุ่มขึ้นตามตัว ตุ่มแบบตกสะเก็ดขาวๆนะคะ และก็พ่วงมากับมีขนล่วงผิดปกติ ไม่รู้ว่าทำไมไม่หายซะทีคะ เปลี่ยนอาหารก็หลายยี่ห้อแล้ว ตอนนี้เลยให้กินเอฟวัน ถุงแดงคะ และตอนนี้ก็เริ่มมีอาการคันที่คอคะ เกาจนเลือดออกไปหมดเป็นแผลสดไม่หายเลยคะ ตรงใบหูข้างขวาก็เกาจนเป็นแผลด้วยคะ เป็นหลายที่จนสงสารมันมากมากคะ เกาจนเลือดเต็มไปหมด ใครพอมีคำแนะนำดีๆบ้างมั้ยคะ ??? อยากทราบมากๆคะ มันเป็นมานานไม่หายซะทีคะ ตอนนี้ก็ 2 ขวบละคะ รบกวนช่วยหน่อยนะคะ
  • ลองใช้น้ำเกลือเช็ดทำความสะอาดผิวหนังหาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป แล้วก็ตามด้วยทาเบตาดีนตามให้ทั่วเฉพาะส่วนที่เป็นนะคะ เพราะน้องหมาที่บ้านก็รักษามาทุกวิธีแล้วหาหมดหมดไปเป็นหมื่นก็ยังไม่หาย รักษามา 6 เดือน เลยลองใช้วิธีที่คิดกันเอาเองกับหายก็ยังแปลกใจทุกวันนี้หายดีแล้วคะแต่ระวังไม่ให้น้องหมาเล่นน้ำสกปรก นอนในที่ชื้น เพราะมันจะขึ้นมาใหม่อีก ลองดูนะคะสู้ๆๆคะ
  • หมาเราก็เป็นแต่ตอนนี้หายแล้ว คือทำความสะอาดกรงบ่อย ๆ (ล้างแล้วใช้น้ำยาฆ่าเชื้อด้วย) ผ้าของน้องหมาต้องเปลี่ยนแล้วซักให้สะอาดทุกวันต้องมีเป็นสิบผืนถึงจะพอ แล้วยาสูตรเด็ดไม่ต้องรอผีบอกคือ น้ำมันมะพร้าวผสมกำมะถัน แล้วทาให้ทั่วทาหนาจนน้องหมาเป็นสีเหลืองเลยทาเยอะ ๆถ้าหมาตัวใหญ่ก็ครั้งละหนึ่งขวดเล็ก น้ำมันมะพร้าวขวดละ 120 กำมะถัน 25 บาทซื้อที่ร้านขายได้ ทาทุกสองวัน หมาจะอาการดีขึ้นในสองอาทิตย์ ลองดูนะของเราหายมาแล้ว