ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีเรื่องมาเล่า..ผู้ใหญ่ใจแคบ
  • เหตการวันนี้ สดๆๆร้อนๆๆ ผมได้ นั่งเล่น คอม อยู่บนบ้าน ช่วง2ทุ่มที่ผ่านมา มีน้อง1ท่านมาดูลูกหมาที่เขาซื้อไว้ เราก็เดินลงไป บอก ว่า เห้ย ดู ในกรง อย่าเปิดกรง มันดึกแล้ว หมาแม่ลูกอ่อน มันดุ ผมก็ยืนดูมันพัก นึง ก็ขึ้นมาปิดคอม เพื่อ ลงไปนั่ง สนทนา กับมัน พอ ผมลงมาก็เห็นลูกหมา เดิน อยู่ 2 ตัว เราก็ไมได้เอะ ใจ เพราะ สั่ง กำชับแล้ว ว่าอย่าเปิด หมาแม่ลูกอ่อน มันดุ พอ ลงมา ยังไม่ทันจะได้คุยอะไรเลย มีลุงอายุ ราวๆๆ52-53 เดินผ่าน หมาผมก็วิ่งตรงเข้าไป เห่ากระโชก ทำท่าเหมือนจะกัด ผมก็วิ่งเข้าไปจับทัน โดย ที่หมา ไม่ได้แต่เนื้อต้องตัว ผมก็ลากหมาเข้าไปเกบ ในกรง...ตาลุงก็พูด ขึ้นมาทันควัน ถ้ากัดกู กูจะเรียก ให้หลายเลยมึง .. มึงเลี้ยงหมาดุ ไม่เห็นหรือไง เขาออกข่าว แล้วก็ว่านุ้น นี่ ต่างๆๆนาๆๆ ผมไม่ได้ตอบ อะไร ออกไป เพราะเห็นว่า หมา เรา ผิดจริงๆถึงเราจะไม่ใช่คนปล่อยหมาไม่ได้รู้เรื่อง นี้เราก็องรัลบผิดชอบ ในความเป็นเจ้าของ ...ผมก็ได้แค่ขอโทดขอโพย จาก นั้น เขาก้เดินไปเดินมา โวยวาย หมา ยังงั้น ยังงี้ ประกาศ ...... ประกาศให้ชาวบ้านเขาแตกตื่น ผมกับน้องที่มาดูหมาก้นั่งกันเงียบ ผ่านไป พักใหญ่ แกยังไม่หยุดพูด ลูกหลาน แก ก็เข้าใจก็บอกไปว่าหมามันแม่ลูกอ่อน แถม น้องเขาก้ไมได้เป็นคนปล่อย ก็หยุดได้แล้ว .... ยังไม่หยุดอีก แกก็บ่น ต่อไป
    จนผมทนไม่ไหวก็บอกตอบกับไปว่าถ้ามันกัด ผมพร้อมจะรับผิดชอบทุกอย่าง จะย้ายที่อยู่หมาตัวนี้ ถ้าไม่พอใจก็ จะยิงหมาทิ้งให้ เอาให้คุณพอใจ .....แกตอบกับมาว่า'''เห้ยยยกูก็มีปืนนะ เดี๊ยวกูยิงเอง ..... ไอ้ห่าหมามึงดุ... กัดกูจะเรียกให้หลายตัง''' หมาของกระผมตัวนี้ไม่เคยกัดคนแม่แต่เขี้ยว เดียว ไม่เคยเห่า คนมาที่บ้าน แต่ด้วยความที่มันเป็นแม่ลูกอ่อน จึงทำให้มมันมีอารม ดุร้าย แต่ก็ไมได้ดุมากเพราะถ้าหมาดุจริงๆๆ คงไม่เหลือแล้ว
    ผมเลยตัดปัญหา เลิกโต้เถียงเพราะรู้ว่าคนแก่ อยู่ในอาการตกใจ เลย นั่งอยู่ในบ้าน กับน้อง เขาผู้นั้นยังไม่จบบ่นต่อเดินไปเดินมา หมาดุยังงั้นยังงี้ กัดกูนะหลายตังนะมึง ตายเลยนะมึง กูจะเอาให้หนัก พูดประโยคซ้ำๆๆ วนปวนมา
    ผมกล้าทำกลารับ ในเมื่อ เราสัพเพ่า ให้หมาเราไปเห่าเขา ขู่เขา (ทั้งๆๆที่ไมได้รู้เรื่องการปล่อยหมาสักนิดเลยแถมสั่งว่าห้ามปล่อย) เราก็ต้องรับผิดชอบ ในฐานะเจ้าของ ให้ยกมือไหว้ขอโทดก็เต็มใจ ขอเพียงให้เขาเงียบ สักที พูดไม่จบ วนกับไปกับมา

ที่เอาเรื่องนี้มาเล่า อยากให้ เห็นของความเป็นผู้ใหญ่ ของคนคนนี้ .......และคนหลายๆๆท่าน อยากให้ดูเหตและผล ก่อน จะ ใส่อารมกับ ใคร ถึงจะโมโห ก็ควรให้เกียต ซึ่งกันและกัน บ้าง คับ

แล้วผมก็รับผิดชอบโดยการ ย้ายหมาไปอยู่ในที่ ที่ควร อยู่ในมือ คนที่มีประสบการการณ์เลี้ยง มาพอสมควร และเข้าใจหมาได้ดี
  • เป็นกำลังใจให้ครับ ........... ใจเย็นๆ อย่าไปสนใจ อะไร เราอธิบาย และ ขอโทษไปแล้ว
    คนบ้า เท่านั่นที่ยังโวยวาย คิดซะว่า คนบ้า .............. ;-)
  • เค้าว่ากันว่า เมื่อคนเราแก่ ชีวิตก็จะกลับมาเป็นเด็กอีกครั้ง อย่างนี้ล่ะมั้งที่เค้าว่า "วัยกลับ" คนแก่คนนั้นอาจกลับมาเป็นเด็กอีกครั้งเลยพูดไปเรื่อย ๆ หรือไม่แกอาจจะตกใจ ทำอะไรไม่ถูกยิ่งเห็นเราขอโทษด้วยเลยบ่นไปเรื่อย ๆ มั้ง
    ด้วยความเคารพไม่ได้จะพาดพิงใคร ถ้าอ่านแล้วไม่ถูกใจผู้ใด หรือล่วงเกินความคิดใคร ๆ ต้องขออภัย
    เข้ามาเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้จ้า :065:
  • นับถือใจเจ้าของกระทู้เลยครับ ใจเย็นจริงๆ
    เป็นบางคนอาจจะเก็บอารมณ์ไม่อยู่
  • ตะโกนไปเลยครับ เฮ้ย ! หมากูหยุดเห่าแล้ว แต่คนมัน...ไม่หยุดเห่าสักทีว๊ะ 55 (พูดเล่นครับ) เยี่ยมครับที่ไม่ใช้อารมณ์ เดี๋ยวลุงแกเหนื่อยก็เลิกเห่า เอ๊ย เลิกพูดเองครับ ใจเย็นครับ :-D
  • สงบสยบความเคลื่อนไหว :063:
  • อย่ายิงหมาเลยกริช เสียดายหมา

ยิงไอ้คุณลุงนั่นดีกว่า :o015:
  • อ่านแล้วก็น่าเห็นใจครับไอ้ลุงคนนั้นก็กวนตีนพูดไม่หยุด ทางที่ดีท่านควรจะมีกุญแจล็อกกรงไว้ คือไม่ให้เพื่อนท่านเปิดมาได้ จริงท่านก็ผิดแบบไม่ตั้งใจ แต่ถ้าอยู่ในรั้วกที่สูงก็ไม่เป็นไร
  • สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
  • ครับ คราวหน้าก็ระมัดระวังให้มากขึ้นครับ
  • หมาหลุดเพราะคนของคุณนะครับ เพราะไม่มีคนอื่นมาปล่อยหมาคุณได้
    หมาลูกอ่อน ดุร้ายคุณก็รู้ดี..
    หมาวิ่งไปจะไปกัดลุงคนนั้น..ลุงโวยวาย ถือเป็นธรรมดา ถ้าเป็นผม ผมก็ตกใจ
    ถ้าหมาวิ่งไปกัดจริง .. คุณจะยิงมันทิ้งจริงไหม? ความสูญเสีย ไม่มีใครอยากให้เกิด
    หมาหลุดมันเป็นเรื่องสุดวิสัย.. หากเกิดเหตุร้ายขึ้นเป็นเรื่องราวใหญ่โต..
    คุณคงรู้ว่า .. จะมีผลกระทบอะไรตามมากับ"หมาพิทบูล"อีก

Win Win ทั้งสองฝ่าย อย่าถือมาเป็นอารมณ์เลย..ครั้งนี้ถือว่า "โชคดี"
    ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีก ครั้งหน้า "โชคดี"อาจไม่เข้าคุณนะครับ
  • มีหลักง่ายๆมาฝาก

ก่อนจะโทษคนอื่น ลองโทษตัวเองเราก่อน ความโกรธของเราจะลดลงไปกว่าครึ่งครับ
    แล้วสติของเราจะคืนกลับมา มันจะช่วยให้เรา คิด ตรึกตรอง และตัดสินใจได้รอบคอบขึ้นครับ :-D
  • ใช้คำว่า คนของผม รู้สึกว่าจะไม่ค่อยถูกคับ คุณauun ผมเลี้ยงpit จนแก่ตายไปตัว และอีกหลายๆๆตัว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องการกัด กรงผม มีกลอนล๊อค + มัดด้วยเชือกทหาร เดกคนนี้ไม่ใช่คนในกลุ่ม และไม่ใช่คนในครอบครัว เป็นเพียงผู้มาเยือน ผมขอไม่นับว่าเป็น คนของผม คนอื่นๆๆมาดุก็ ไม่มีใครถือวิสาสะ เปิดโดยไม่ได้รับอนุญาติ
    แล้วแปลกไหมคับ ทำไม หมาจึงไม่กัดคนเปิดประตูคนจับลูก ของมัน แต่วิ่งไป ทำท่าเหมือนจะกัด ตาลุง นั่น

คุณauun ได้อ่านประโญค ที่ผม สั่งไหมคับ ว่า อย่าเปิดกรงหมา มันดึกแล้ว เพราะผม รู้ไงหมาผม แม่ลูกอ่อน ถึงขัง ห้ามเปิด .... ลุงโวยวาย เป็นเรื่องทำมะดา ตก 30 นาที ที่ผมก็เงียบกริบ ไม่มีเสียง ขานรับใดๆๆ
    ผมไมได้ถือเป็นอารม ....ถ้าคนมีอารม ป่านั้น คงยืนโต้เถียงกันไปแล้ว

ส่วนเรื่องจะยิงไม่ยิง คนยังงผมรับผิดชอบคับ ถ้า กัดจริง ฝ่ายนั้นต้องการ เช่นใด ผม ก็ พร้อม รับผิดชอบ ไม่ว่าจะ ย้าย หมา หรือ ให้กำจัด คับ

ผลกระทบผมรู้คับ เพราะก็เห็นมาเยอะ แต่ผมก็ไม่ได้ ละหลวมมากมายนี่คับ

คับพี่มาค....ผมจะเข็ม มากขึ้น และคงไม่มีเหตการ เช่นนี้อีกแล้ว คับ เพราะ หมา ผมได้ย้าย ที่อยู่ ไปในที่ ที่รัดกุมกว่านี้ คับ เพื่อ เป็นการ แสดงความ รับผิดชอบ

ผมโชคดียังที่คุณ auun ว่าคับ มันไมได้กัด เพราะมันยังไม่ถึงตัวคนนั้นคับ ผมเข้าไปจับทัน

QuATH พี่หมอก็นะ 555+ ผมไม่ได้เหี้ยมโหดอะไร ขนาดนั้น ผมมองแค่ คนแก่ตกใจ ไจแคบ เมื่อตอนเช้าเดินผ่าน บ้านผม ลุงแก ยังบ่นอยู่เลยพี่หมอ ลุงตกใจนานมาก

ขอบคุณพี่ tutie noojade autopit maipit pame relay พี่มาค พี่หมอ และ คุณauun คับ ที่ช่วยแสดง ความคิดเห็น
  • ยังไงก็แล้วแต่ มันก็ทำให้เราระมัดระวังให้มากขึ้นในคราวต่อไปครับกฤษ ดีแล้วที่ไม่ได้กัดใคร

แค่ลุงแก่ๆ มาบ่นสองสามวันเด๋วก็เลิก ของพี่หนักกว่าเยอะ อีแก่ที่บ้านบ่นมาสิบกว่าปีแล้วยังไม่เลิกบ่นเลย55+

ว่าแต่แอบทำหมาชุดไหนเนี่ย เงียบกริบเลย ;-)
  • ดีแล้วคับที่คุณใจเย็น เป็นกำลังใจให้ ให้วันนึงคนแก่คนนั้นเข้าใจ ว่ามันไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าคิดคับ
  • คุณกฤษค้าเลี้ยงหมามาก่อนมึงเยอะ ไอ่AUNN
    อย่าเสือกรู้ทุกเรื่อง ไอ่หมัดสากกระเบือ
  • อะนะ!! พี่ ปิ๊กกะจู ใจเย็นๆ คับ เดี๊ยว งานเข้าผม

พี่โตคับ ผม ยังไม่ได้ ทำ ไอ้ชุด นี้ มันหมา ใช้งานโดยแท้ จริง เพราะ แต่ ละ ตัว ที่ไป เขา ต้องการใช้งาน เฝ้า สวนยาง ไร่ แล้ว ก็ เฝ้าบ้านคับ แต่ละคนที่เอาไป ผ่านการเลี้ยงพิทมาแล้วทั้งนั้น แต่ มีอันต้อง อันตทาน หายไป ตายมั่ง อะไรมั่ง ........... ถ้าทำเมื่อไร ต้องปรึกษา พี่โต คนแรก แน่นอน คับ
  • เป็นกำลังใจให้ค่ะ kit_nsw >:D< :063:
  • kit_nsw ผมเข้าใจ ความรุ้สึก และอารมณ์ คุณกิต เพราะ เคยโดน มาก่อน.........

บางเราขอโทษ รุ้สึกผิดไปแล้ว ด้วยใจจริง .................แต่ด้วยปาก
    ของคนแก่ หรือของคน ไม่ยอมหยุด โวยวาย .......... เท่ากับ ลุงคน นั่น
    แกว่ง เท้าหาเสี้ยน ก้อไม่ผิด .............ใจเย็นๆๆ ครับ เงียบไว้มักชนะ อิๆๆๆ

• สุดยอดคับ

:063:
  • คนแก่ก้องี้และครับ IQ ถดถอย EQ เพิ่มขี้น ........แต่คราวหลังนะครับ...กรงถ้าให้ดีถึงแม้อยู่ในบ้านให้หากุญแจมาล๊อกไว้เลยครับป้องกันไว้เลยถ้าเราไม่อยากให้คนในบ้านไปเปิดเล่นโดยบางทีเขาอาจจะคาดไม่ถึงว่าจะเกิดเหตุการณ์ไรเกิดขี้นต่อไปครับ
    ปล.ไปบอกให้เขาว่าลุงแก่แล้วกินหญ้าเยอะๆนะครับเอ้ยไม่ใช่กินปลาเยอะๆนะคับผมจะได้ทำให้เส้นสมองมันไม่หายไปมากกว่านี้เพราะรุ่นนี้เส้นสมองคงไม่สามารถพัฒนาต่อไปได้แล้วครับ
    :063: