ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ดูให้หน่อยค่ะใบอะไรสายพันธุ์ไหน
  • imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0518.JPG 132K
    IMG_0620.JPG 100K
    IMG_0621.JPG 102K
  • น้องหมาชื่อ แฟร้ง เพื่อนบอกว่ามันเป็นพิทบูล ใช่ปล่าวคะพี่ ๆ ช่วยหนูดูหน่อยคะ แต่ในใบมันไม่ใช่คะ
    หรือว่ามันเป็นอีกชื่อของ อเมริกัน พิทบูล คะพี่ :/
  • ของสมาคมนี้ไม่ทราบจริงๆอ่ะค่ะ.
    แต่ อเมริกัน สแตฟฟอร์ดไชร์ เทอเรีย กับ อเมริกัน พิทบูล เทอเรีย ไม่เหมือนกันค่ะ. แต่บางสมาคมอย่างพิทบูล เค้าก็จะเหมาลงเป็นสแตฟฟอร์ดด้วย เพราะบางสมาคมเค้าไม่ recognize พิทบูลค่ะ หน้าตาแบบนี้ หรือพิทแท้ ก็เลยกลายเป็นสแตฟฟอร์ดไปด้วย. ส่วนตัวนี้บอกไม่ได้จริงๆค่ะว่าเป็นสายพันธุ์ไหนนะ. แต่ก็เหมือนพิทที่เห็นในไทยทั่วไปค่ะ.
    ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะ อันนี้ตามความเข้าใจของเรา อาจจะมีหลงๆลืมๆสิ่งที่เคยอ่านมาบ้างน่ะค่ะ
  • อื่มม แต่บางคนก็จะบอกว่ามันเหมือนกันนะคะ แค่คนละชื่อ. รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบดีกว่าค่ะ. แต่เราว่าลักษณะมันไม่เหมือนกันนะ มันมีความแตกต่างกันอยู่. นี่คือสำหรับเรานะคะ. APBT ไม่เหมือนกัน staffordshire
  • ลักษณะเค้าไม่น่าจะเป็น สแตฟฟอร์ดไชร์ น่ะค่ะ ดูยังไงก็อเมริกันพิทบูลน่ะค่ะ
  • จะสายใหนพันธ์อะไร อยู่ที่ว่าคุณถูกใจหรือเปล่า อันนี้ซิเรื่องใหญ่กว่าครับ
  • แปลกใจ จะบอกว่า พ่อกับแม่ ของหมาผม ก็ชื่อเดียวกันเลย

ซื้อมาจาก คุณ ธวัชชัย เหมือนกัน คือ เราไปซื้อที่เดียวกันนั่นแหละ

เสียดายมองไม่เห็น ปีของ ใบเพ็ดครึ่งใบ ที่โพสให้ดู

คือ เขาบอกว่าว่าขายข้าวมันไก่ แล้วก็มีลูกสาวชื่อ นุ๊ก อัธยาสัยดีทั้งคู่

เดือนแรกๆก็โทรคุยปกติ พอเดือนต่อมาก็ติดต่อไม่ได้ แล้วก็เปลี่ยนเบอร์ไปเลย

ช่วงแรกๆคือเราก็อยากพาไปหาแม่เค้าบ้าง

ที่สำคัญ ลูกของคุณมีเห็บ หมัด เยอะมาก หรือปล่าว

ถ้ายังไงลองโทรมาคุยกันก็ได้

หนุ่ม 084 - 344 - 0444

คือเรื่องของเรื่อง อยากรู้ว่า ลูกของเรา มาจาก คลิปที่เขาให็ดู ที่เขาคุย หรือปล่าว

เพราะว่าลูกของผม โตมา แล้วมันแหลมมาก (แต่รักมากครับ)

ทั้งนี้ ถ้าทราบปีที่ จขกท โพสให้ดูก็เคลียร์ครับ

ของผม ปี 2010 ครับ ถ้าของ คุณ 2011 ก็จบครับ

ขอบคุณครับ
  • ขอโทษนะครับ ลืมดูหมาของเจ้าของกระทู้ ว่าโตแล้ว ตอนนี้ ขวบกับสองเดือน

แปลว่า หมาของเราคอกเดียวกันครับ

มันชื่อ แฟร๊งค์ หรือปล่าว เหมือนเคยเจอมันครับ

ที่บ้านคุณ ธวัชชัย

ทีแรกบอกชื่อ แฟร๊งค์ จากความทรงจำ พอเลื่อนๆขึ้นไปดู มันเป็นพี่น้องกับของผมครับ

ที่สัมผัสกันมา บอกเลยว่า ฉลาดดี ขี้อ้อน และนิสัยดีสุดๆครับ

ขอโทษ ที่ตอนแรกสงสัยซะน่าเกลียด

ตอนนี้ กระจ่างแล้วครับ
  • ดีใจจังได้เจอพี่น้องของเจ้าแฟร๊งค์ด้วยความสงสัยก็เลยกระจ่างขอบคุณค่ะ
  • พิตนั่นแล สแตฟก็พิต อนุมานว่าสายโชว์ ตามความเห็นผมนะ^^
  • อ่านให้ดีๆมีความรู้ก่อนที่จะมาตอบนะครับคุณ PEARRAWWR http://pitbullzone.com/community/discussion/1044/ประวัติพิตบูล/p1
    (แต่ อเมริกัน สแตฟฟอร์ดไชร์ เทอเรีย กับ อเมริกัน พิทบูล เทอเรีย ไม่เหมือนกันค่ะ)

• เอ่อคุณข้างบน.. เค้าตั้งชื่อให้ว่าแอมสแตฟ แล้วหลังจากนั้นเค้าตั้งเป้าการบรีดให้ต่างกันออกไปค่ะ พิตที่เป็นแอมสแตฟ เค้าจะพยายามบรีดให้ถูกหลัก AKC จนมันไม่ได้เหมือน pit bulldog สมัยก่อนแล้ว เพราะคนเริ่มต้องการพิตที่เฟรนลี่ขึ้น สวยขึ้น ส่วนพวก APBT อีกจำนวนก็ถูกพัฒนาไปอีกแบบ. จากตระกูล bulldog สมัยก่อนก่อเกิดสายใหม่มากมายที่มีต้นสายเดียวกันค่ะ เช่น pure apbt, am. Staff, staffordshire bull terrier, bull terrier.
  • อ่านดีแล้วค่ะ และไม่ได้ศึกษาแค่ในพิตบูลโซนด้วยค่ะ
  • สมาคมที่โปรโมทลักษณะแบบ am staff ก็คือ AKC ตั้งแต สมัยก่อน จนหลังๆสายแอมแสตฟ คือสายโชว์ของเค้าเนี่ยเริ่มมีปัญหาข้อสะโพก. ส่วนสายกัด บ้างก็บอกว่าเป็น pit bulldog ที่ไปผสมเทอเรียอีกที. หลายคนก็คิดค่ะว่า พิตบูลจริงๆดั้งเดิมไม่เคยมีเชื้อเทอเรียเลย แต่มันเป็นการตั้งชื่อเทอเรียต่อท้ายเฉยๆ เช่นหมา elkhound ก็ไม่ได้เป็นกลุ่มฮาวนด์ค่ะ. เข้าใจแล้วใช่มั๊ยคะว่า pure bred apbt และ am staff, และ staffordshire bull, มันไม่เหมือนกันแล้วอ่ะค่ะ มันมาจากต้นเดียวกัน แต่ไม่ได้เหมือนกันแล้ว. ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวคุณน่ะเห็นว่า pure bred apbt เป็นแบบไหน แอมสแตฟเป็นแบบไหน ถึงบอกว่าเหมือนกันคะ. เมื่อก่อนน่ะใช่ แต่ตอนนี้ต่างกันแล้วค่ะ ลักษณะทัั้งหลาย นัสัย สารพัด
  • พิทบูลนั้นแหละน้อง เค้าพัฒนาสายพันธ์ ให้สมบูรณ์กว่าเดิม ปรับสมรรถนะให้อยู่ในสภาพแวดล้อมในแต่และประเทศให้ดีขึ้น ทนขึ้น ต่อสภาพอากาศร้อน และเปลี่ยนชื่อป้องกันการขนส่งขนย้าย สนัขเข้าประเทศ เค้ามีกฏห้ามอยู่ว่าห้ามนำสนัขอเมริกันพิทบูลเข้าประเทศ เค้าเลยเปลี่ยนชื่อนำเข้าประเทศไทศเป็นชื่อที่น้องถามดังกล่าวอะ ส่วนใบนอกก็เป็นอเมริกันพิทบูล เหมือนเดิม คนขายน่าจะทำใบเพ็ดให้นอก2แบบนะ ทั้งนอก และในประเทศจะดีกว่าจะได้ไม่ต้องสงสัยว่าพันธ์อะไรครับ
  • ผมก็เข้าใจเหมื่อนคุณ nutder999 นั้นและครับ เสริมอีกหน่อย

ซี.บี. เบ็นเน็ทท์ ผู้โด่งดังในฐานะนักกีฬาผู้รักสุนัขและนักผสมพันธุ์สุนัขคนหนึ่ง ได้จัดทำหนังสือพ่อพันธุ์ขึ้นมาเล่มหนึ่ง และจัดตั้งสำนักงานจดทะเบียนใน ค.ศ. 1898 เขาเป็นผู้ตั้งชื่อพันธุ์ว่า อเมริกัน (พิท) บูล เทอร์เรีย นอกจากนั้นเบ็นเน็ทท์ยังเป็นผู้กำหนดกติกาสำหรับการต่อสู้ระหว่างสุนัขและตั้งมาตรฐา นเป็นทางการ ซึ่ง ใช้กันมาถึงทุกวันนี้ เบ็นเน็ทท์ยังเป็นผู้จัดตั้ง ยูไนเต็ท เค็นเนล คลับ (United Kennel Club) ขึ้นเมื่อ 77 ปีก่อน เพื่อรับจดทะเบียนอเมริกัน (พิท) บูล เทอร์เรียโดยเฉพาะ ต่อมาสมาคมแห่งนี้จึงได้กลายเป็นสำนักงานทะเบียนใหญ่เป็นอันดับสองในอเมริกา

http://www.mtb4.com/index.php?topic=71.0

อ่านเอาน่ะครับ
  • สรุปพิทบูลเหมือนกันแหละคับแค่คนละสมาคมเลยคนละชื่อ
  • ครับ คุณ RayRam8 ก็พูดถูกครับ เสริมอีกหน่อย ที่มีหลายสมาคมก็เพราะั เอา..เริ่มแรกๆเลยนะครับ สมัยก่อนพิทบูลเข้าจะนิยมเอามากัดกัน แต่มีบางกลุ่มไม่ชอบการกัดกันของสุนัขก็เลยแยกสมาคมออกมาก็เลยมีหลายสมาคมก็เลยมีหลายชื่อ สรุปแล้วพิทบูล ก็เหมือนกันนั้นและครับ อย่างที่คุณ RayRam8 ว่า
  • เมื่อก่อนใช่ค่ะ เค้าตั้งชื่อ แอมสแตฟ มาเพื่อลบอดีตไม่ดีๆที่ติดตัวมากับชื่อ apbt เมื่อก่อนมันเรียกว่า pit bulldog ค่ะ. Bennet ใส่คำว่าอเมริกันเข้าไป และกลายเป็น american pit bull terrier. AKC เนี่ยจดพวกนี้ในชื่อ am staff เพราะแบบที่บอกแหละค่ะว่า ลบความทรงจำเสียๆที่ติดมากับชื่อ apbt. แล้วมุ่งเป้าบรีด"พิตบูล"ในแบบฉบับของพวกเขาที่เขาเรียกว่า am. Staff ให้ไปในทางสวยงาม ลดความagressive กดสัญชาตญานมัน จนกลายเป็น show dog ที่เค้าเรียกกันว่า am staff. ลองไปดูค่ะ มาตรฐาน am. Staff กับ APBT จริงๆ จะไม่เหมือนกันค่ะ. เราเลยบอกว่า am. Staff ทุกวันนี้ไม่เหมือนกับ apbt แล้วน่ะค่ะ. เพราะสำหรับเรา pure bred apbt คือแบบพวก adba ค่ะ. เราถือว่านั่น และสิ่งใกล้เคียงมาตรฐานนั้นเป็น apbt ค่ะ. เลยถามค่ะว่าแล้วแต่คนคิดว่าแบบไหนคือ apbt. แต่ที่แน่ๆ มันมีต้นสายเดียวกัน แต่ทุกวันนี้มันถูกพัฒนาไปต่างกันแล้ว เราเลยพูดว่า APBT กับ am. Staff ไม่เหมือนกัน. แต่ไม่เคยพูดนะคะว่า am staff ไม่ใช่สายจากพิตบูลค่ะ. เคลียนะ. มันไม่ได้เหมือนกับ original apbt แน่นอน.
  • เมื่อก่อนใช่ค่ะ เค้าตั้งชื่อ แอมสแตฟ มาเพื่อลบอดีตไม่ดีๆที่ติดตัวมากับชื่อ apbt เมื่อก่อนมันเรียกว่า pit bulldog ค่ะ. Bennet ใส่คำว่าอเมริกันเข้าไป และกลายเป็น american pit bull terrier. AKC เนี่ยจดพวกนี้ในชื่อ am staff เพราะแบบที่บอกแหละค่ะว่า ลบความทรงจำเสียๆที่ติดมากับชื่อ apbt. แล้วมุ่งเป้าบรีด"พิตบูล"ในแบบฉบับของพวกเขาที่เขาเรียกว่า am. Staff ให้ไปในทางสวยงาม ลดความagressive กดสัญชาตญานมัน จนกลายเป็น show dog ที่เค้าเรียกกันว่า am staff. ลองไปดูค่ะ มาตรฐาน am. Staff กับ APBT จริงๆ จะไม่เหมือนกันค่ะ. เราเลยบอกว่า am. Staff ทุกวันนี้ไม่เหมือนกับ apbt แล้วน่ะค่ะ. เพราะสำหรับเรา pure bred apbt คือแบบพวก adba ค่ะ. เราถือว่านั่น และสิ่งใกล้เคียงมาตรฐานนั้นเป็น apbt ค่ะ. เลยถามค่ะว่าแล้วแต่คนคิดว่าแบบไหนคือ apbt. แต่ที่แน่ๆ มันมีต้นสายเดียวกัน แต่ทุกวันนี้มันถูกพัฒนาไปต่างกันแล้ว เราเลยพูดว่า APBT กับ am. Staff ไม่เหมือนกัน. แต่ไม่เคยพูดนะคะว่า am staff ไม่ใช่สายจากพิตบูลค่ะ. เคลียนะ. มันไม่ได้เหมือนกับ original apbt แน่นอน.
  • ก็แถมพูดไปแล้วด้วยนะคะว่าบางคนก็อาจจะบอกว่าเหมือนกันแค่คนละชื่อ รอพี่ๆมาตอบต่อละกันค่ะ แต่ตามที่เราศึกษามาเราคิดแบบที่เราพูดไป. ไม่อยากจะพูดกวนเหมือนคุณนะคะว่า คุณ fatman อ่านดีๆให้มีความรู้ก่อนค่อยมาพูดนะคะ แค่คอมเม้นเรายังอ่านไม่เข้าใจครบถ้วนเลย อยากเสริมตอบไรก็ตอบสิคะ ไม่ใช่มากวนทำมาพูดโชว์เซียน. คนอื่นจริงๆแล้วอาจจะศึกษามากว้างกว่าคุณอีกก็ได้ แค่ไม่ได้บรรยายยาวหรือละเอียดเท่านั้นเองค่ะ
  • ในเมืองนอก มันต้นเดียวแต่แยกสาย ในเมืองไทย เขียนว่าสแตฟเพราะปัญหาการห้ามนำเข้าพิตบูล จึงไม่สามารถจึงไม่สามารถชี้ชัดได้ด้วยใบเสมอไป สังเกตุดูลักษณะและพฤติกรรม ความก้าวร้าว การเหยาะวิ่ง ดูดีกว่า ซอฟต์ซอฟต์ๆหน่อยคงมีเชื้อสแตฟเยอะกระมัง แตกต่างแต่ไม่แตกแยกนะท่านๆ
  • คือเอาให้เข้าใจง่ายๆเลยนะ ไม่ว่าจะพิทบูล บูลลี่ หรือสแตฟ
    ถ้าขึ้่นกับใบเพ็ดสมาคมไทย จะได้ชื่อว่าเป็นอเมริกันสแตฟ อย่างเดียวเท่านั้น
    มีสมาคมที่สามารถออกเป็นชื่อว่า "อเมริกันพิตบูล" คือ UKCเท่านั้นครับ
    ใบเพ็ดนี้ เป็นใบเพ็ดของสมาคมไทย จึงได้ขึ้นแค่ชื่อ อเมริกันสแตฟ ไม่มีอะไรผิดพลาดหรอกคับ
    เพราะต่อให้เป็นพิตบูลแท้ทั้งดุ้น หรือบูลลี่แป้กๆ ถ้าขึ้นกับสมาคมไทย ก็จะได้แค่ชื่อ อเมริกันสแตฟ
    "เหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะ ไม่มีสมาคมไหนในโลก ยอมรับ หรือให้สุนัขสายพันธ์นี้ ขึ้นทะเบียน เป็นอเมริกันพิตบูล
    นอกจาก สมาคม UKCเท่านั้นครับ "

พอจะหายสงสัยกันรึยัง
  • ข้างบน ถูกต้องเลยค่า
  • ขอเสริมพี่ vespapink นะคะ นอกจาก ukc ก็ยังมี adba ที่จดแต่ apbt และไม่จดสแตฟ. และก็ sdr sporting dog registry ที่สำหรับหมากิจกรรมกีฬาโดยเฉพาะ ไม่ว่าจะเป็น apbt rott ก็จดค่ะ
  • ใช่ๆๆ ลืมไปอันนึง ADBAด้วย
  • เยี่ยมครับผม ใช้หลักการอ้างอิงได้สุดยอดครับผม นับถือทุกท่านครับ ได้ความรู้มากมายครับ :X
  • ขอบคุณคะพี่ที่ให้ความรู้คะ
  • ก็ถูกแล้วไงครับ ในใบเป็นชื่อสากล ของสายพันธุ์นี้