ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ขอความเห็นหน่อยครับ ผมอยากทราบว่าเป็นไปได้ไหมที่เราจะกำหนดราคาขั้นต่ำลูกพิตบูลไว้ที่ 5,000 บาท ถ้าใครคิดว่าเพาะออกมาแล้ว ขายราคาเท่านี้ไม่ได้ ก็อย่าผลิตมันออกมาเลยครับ ได้โปรด

ผมเห็นคนลงประกาศขายพิตบูลตัวละพันสองพันแล้วรู้สึกใจหาย ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ หมาพิตบูลอะไรมันจะไร้ค่าขนาดนั้นครับ ราคามันแทบจะแจกฟรีอยู่แล้ว ผมขอความกรุณาเถอะครับ ถ้าท่านไม่มั่นใจในคุณภาพของหมาของตนเอง ก็ได้โปรดอย่าเพาะมันออกมาเลยครับ
  • เห็นด้วยครับป๋า...พิทบูลจะมีกันทุกหมู่บ้านแล้ว.. :o001:
  • เห็นด้วย ... คับผม สิ่งมีชีวิต อายุราวๆ10ปี มีค่าแค่1-2000 ไม่เห็นด้วยยังแรง ถ้าคุณแน่จริง เจ๋ง จริงๆๆ ขายแพงๆๆ แล้ว ขายออก นั้นสิ น่าภูมิใจคับ แต่ประเด็น ยังที่ป๋าบอก คือ กำหนดมาตฐานราคาขั้นต่ำ สมควรอย่าง ยิ่ง เห็นด้วยทุกประการ
  • ผมเห็นด้วยคนคับ มากกว่า5000
    ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยคับ
    พ่อแม่สวยก็พอคับ :m84:
  • เห็นด้วยครับ
    อย่างที่ผ่านๆ มา เห็น พ่อ แม่ หมาแล้ว
    ไม่อยากคิดเลยว่า ลูกหมาออกมา จะขายได้รึป่าว
    ถ้าไม่ขายแบบถูกโคตรๆ
    แต่ก็ยังทำออกมา ไม่รู้ทำไม 8-|
  • การกำหนดราคาขายขั้นต่ำเป็นสิ่งดีครับ แต่หากกำหนดให้ลง5,000 แต่ขายจริง ???
    ผมว่ารณรงค์ให้เพาะและซื้อขายกันเฉพาะสุนัขที่มีใบรับรองสายพันธุ์ควบคุ่ไปด้วยก็น่าจะดีนะครับ :062:
  • สนับสนุนครับพี่
  • บางคนหมาไม่มีใบเพดจะขายราคาสูงๆคงจะขายยากครับ ขายถูกแต่ขอแค่ให้เลือกคนซื้อหน่อยก็คงจะช่วยแก็ปัญหาได้บ้างคับ
  • เห็นด้วยครับ มีราคาขั้นต่ำและใบรับรองสายพันธ์ุ คุณค่าของมันจะได้ไม่ลดลงครับ

แต่ถ้าทุกอย่างเป็นไปได้แล้วก็อาจจะบีบให้ผู้ขายท่ีไม่มีใบรับรองขายถูกหรือแทบจะแจกอยู่ดี หรืออาจมีหลอกขายมากข้ึน

แต่ทั้งหมดทั้งปวงก็ต้องอยู่ท่ีดุลพินิตและจิตสำนึกของผู้ซื้ออยู่ดี ว่าคุณซื้อหมาราคาถูกและไม่มีใบเพ่ือ...?
  • ทุกครั้งที่มีประเด็นเรื่องราคาหมา มักจะได้ยินคำว่า

"ราคาอยู่ที่ความพอใจระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย"

คงพูดกันไม่จบครับเรื่องราคา แต่ก็ดีหากจะมีเกณฑ์ราคาขั้นต่ำ อย่างน้อยเราก็ได้เห็นความพร้อม
    ของผู้เลี้ยงในระดับหนึ่ง ผมก็ชอบของราคาถูก555+ แต่ถูกแล้วได้ของที่ไม่ถูกใจ ก็ซื้อของแพงไปเลยดีกว่า มันก็ต้องอยู่ที่ผู้ขายว่าจะตั้งราคาเหมาะสมกับลูกสุนัขหรือเปล่า อย่างน้อยๆน่าจะมีตัวอย่างผลงานที่ผ่านมาบ้างเพื่อเป็นแนวทางให้ผู้ซื้อ และส่วนอื่นที่จำเป็น

จะดีมั๊ยถ้าผู้ขายเปิดรับจอง ให้ข้อมูลที่จำเป็น แล้วตั้งราคามา
    หากมีคนจองได้ตามจำนวนที่ท่านคาดว่าลูกสุนัขจะเกิดไว้ก็ ผสมเลยครับ (จำได้ว่าเคยมีคนแสดงความเห็นไว้แล้วครับสำหรับแนวทางนี้)

• เห็นด้วยครับ 5000 อัพๆ
    ผู้ขายก็ต้องอธิบายด้วยว่าทำไม........

• ขอบคุณที่ร่วมแสดงความเห็น เพื่อหาข้อสรุปร่วมกันนะครับ :063:

อยากได้แนวทางที่ทุกฝ่ายแฮปปี้มากที่สุดครับ :036:
  • เรื่องซื้อขายนี่ใจจริงแล้วไม่อยากจะก้าวก่ายเลย แต่เห็นบางท่านลงขายหมาแล้วก็ทนไม่ไหวจริงๆครับ
    ถ้าไม่มั่นใจในคุณภาพของหมาตัวเองก็ไม่ควรเพาะมันออกมา ราคาต่ำกว่าห้าพันบาทนี่ผมว่า มันไร้ค่าเกินไปหน่อย
    ผมเข้าใจว่าของถูกใครก็ชอบ แต่ขอเอาไว้สักอย่างก็แล้วกันนะ หมาพิตบูลมันจัดเป็นหมาสายพันธ์อันตราย มันควรมีการควบคุม
    และผมอยากให้มีเลี้ยงกันอยู่ในวงจำกัด ไม่ใช่ใครนึกอยากจะเลี้ยงก็เลี้ยงได้ ใครอยากจะเพาะก็เพาะกันตามอำเภอใจ
    มันถึงเวลาแล้วที่พวกเราควรต้องออกมารับผิดชอบร่วมกัน เสียสละร่วมกัน อย่าคิดว่าเป็นเรื่องไกลตัวอีกเลยครับ

ถ้ารักพิตบูลกันจริง อยากให้ช่วยกันครับ
  • เวลาขายลงรูปพ่อแม่ทุกครั้ง ส่วนนี้น่าจะช่วยในเรื่องราคาได้ แต่ก็นะอาจจะมั่วได้ในส่วนนี้
    แต่ถ้ามีราคาขั้นต่ำที่ดี ผมว่าอาจจะทำให้คนบรีดเพิ่มมากขึ้นเพราะเห็นแก่เงิน โดยอาจไปมั่วว่าพ่อแม่แบบนี้ได้
    ดังนั้นผมว่า คนซื้อก่อนซื้อดูพ่อแม่มันสุนัขให้ดีก่อน ราคาจะตามมาเอง สุนัขไม่สวยพ่อแม่ไม่ดี ราคาคงไม่พุ่งตามครับ
  • เห็นด้วยครับ
  • เห็นด้วยครับ แต่อย่าลืมนะว่า คนไทยชอบช่องโหว่
    ไอพวกที่บรีดโดยไม่สำนึก ยังงัยมันก็คิดอยู่ดีว่า
    "เอาวะ อย่างน้อยสวยไม่สวยกูได้แน่ 5000สิบตัวก็ห้าหมื่น หลุดทุนแล้วกรู"
  • บอกว่ากำหนดมาตรฐานหมาที่จะมาขายดีกว่าไหมครับ เช่นพ่อแม่พันธุ์ ต้องมีใบabkc. ukc เป็นต้น
    วิธีการนำเสนอขายที่ชัดเจด อันเป็นประโยนช์แก่ผู้ซื้อ
    -รูปภาพพ่อแม่ทุกมุมมอง เช่นด้านหน้าด้านข้าง (ส่วนมากถ่ายแต่ด้านหน้าใจเรานะอยากเห็นด้านข้างจะตาย)
    -รูปภาพสายทางพ่อแม่พันธ์ให้ชัดเจด(ปูตายาย)
    -ชื่อ-ที่อยู่-เบอร์โทรที่ชัดเจน
    ส่วนรายระเอียดอื่นๆเชิญเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเพิ่มเติมเลยครับ

*ปัญหาอยู่ที่พ่อแม่พันธุ์ไม่มีคุณภาพมากกว่านะครับถ้าพ่อแม่พันธุ์มีคุณภาพลูกหมาทุกตัวต้องทำใบ ราคาไม่มีถูกแน่ครับ^ ^
  • เห็นด้วยครับ ขั้นต่ำ 5000 บาท พ่อแม่สวยสายเลือดดีก็แพงขึ้นไปหน่อยตามสภาพของลูกหมาครับ
    :063: :006:
  • ผมว่ากำหนดระเบียบในการขายดีกว่าครับ ต้องมีรายละเอียดข้อมูลที่กำหนดครบหรือไกล้เคียง ถึงจะลงขายได้ หรือไม่งั้นก็ถูกลบกระทู้ที่จะโพสขาย เช่น
    ชื่อที่อยู่ผู้บรีด+เบอร์ติดต่อ
    รูปพ่อแม่หมาอย่างน้อยตัวละสองรูป หน้าตรง กับด้านข้างตอนยืน
    รายละเอียดพ่อแม่หมา พวก นิสัย ข้อเด่น ข้อด้อย ความสามารถพิเศษ บลาๆ
    รายละเอียดสายเลือดทางพ่อแม่ อันนี้ถ้าไม่มีภาพก็คงใช้ใบเพ็ดดีกรีสถาบันต่างๆ แทน
    จุดประสงค์ที่คาดหวังจากลูกหมาชุดนี้จากความคิดผู้บรีด
    รูปลูกสุนัข ตัวละอย่างน้อย2รูป หน้าตรงกับด้านข้างตอนยืน
    ราคา
    เปิดจองลูกหมาเมื่ออายุ....วัน
    จัดส่งหรือรับลูกหมาหลังจากอายุ....วันหลังจากวัคซีนเข็มที่....เท่านั้น
    ....
    ....

ค่อยมาเพิ่มเติมหรือแก้ไขอะไรเข้าไปครับ ผมว่าแบบนี้ก็กรองผู้ขายได้ระดับนึงแล้ว
    สำหรับการกรองผู้บรีด ผมว่ายาก ยิ่งกำหนดราคา มันแก้ปัญหาปลายเหตุไปหน่อยครับ

ด้วยความเคารพครับ :-D
  • เห็นด้วยกับคุณ omereturn เกี่ยวกับรายละเอียดทั้งหมด ดีทั้งคนขายและคนซื้อ ถ้าทำได้จิงก็ดีมาก เพื่อเป็นตัวอย่างใครจะขายทำตามรายละเอียดใครไม่มีลบกระทู้ ผมว่าดีนะอันนี้เห็นด้วย
  • ผมเคยเห็นเว็บไทยหลังอาน เขาระบุเลยต้องไม่ต่ำกว่า 5000 ต่ำกว่านี้ห้ามขาย

ถ้าเว็บนี้จะมีข้อกำหนดเพิ่ม มันก็ต้องดีครับ คุณมาร์คฟันมาเลยว่าเอาไงก็ได้ รับรองส่วนใหญ่เห็นด้วยแน่ ไม่งั้นช่วงปิดเทอมอาจมีเด็กอดกินพิตซ่า เพื่อเอาเงินมาซื้อพิตบูล ทุกวันนี้ก็เริ่มเห็นแล้ว ว่าเด็กเลี้ยง ใจจริงผมไม่สนับสนุนให้เด็กซื้อพิตบูล ไม่ว่าจะบอกว่าศึกษาหรือรับผิดชอบดีแค่ไหน เอาไว้หาเลี้ยงตัวเองได้เมื่อไหร่ค่อยเลี้ยงดีกว่า

ที่สำคัญบางครั้งราคามันก็กำหนดคุณภาพคนซื้อด้วยเหมือน
  • ใจอยากให้ไม่ต่ำกว่า 10,000 พร้อมผู้ขายทำประวัติคนซื้อพร้อมถ่ายรูปคู่เก็บไว้ไปเลยครับ.

• จิงๆแล้วซัก10,000ก็ไม่น่าเกียจนะคับ ผมว่าคนที่ซื้อในราคานี้น่าจะมีคุณภาพ

และมีความรับผิดชอบมากกว่า เพราะเงินหมื่นก็ไม่ใช่เงินน้อยๆ แต่สำหรับคนที่รักจริงๆ

แพงเท่าไหร่เค้าก็ซื้อคับ ผมว่าพวกที่เลี้ยงตามกระแสหรือไม่รักจริง โดนราคาหมื่นขึ้นไปน่าจะคิดแล้วคิดอีกนะคับ
  • ขายแพงหน่อยพวกหมาที่ไม่สวยก็ขายลำบาก (แล้วจะผสมมาทำไม?)
  • เห็นด้วยครับ เพราะถ้าราคาต่ำลงๆวันหน้าก็แจกฟรีแล้วถ้าราคาสูงคนที่จะชื้อไปเค้าคงดูแลและรับผิดชอบมากกว่าราคาต่ำเพราะคิดว่ามันไม่มีค่า แล้วอีกอย่างพิทบลูจะได้มีคุณภาพที่ดีครับ เห็นด้วยอย่างมาก แล้วเลี่ยงค่าผสมก็ไม่ต่ำ5000ด้วยก็น่าจะดีครับจะได้ไม่มีคนมาแจกผสมหมาฟรีให้มันเสีย ชื่อ American Pit Bull Terrier นะไม่ใช่ way Varieties
  • แล้วผสมมาทำไมละครับผมาไม่สวย
  • ไม่เห็นด้วย 1 เสียง เพราะถ้าเป็นแบบทุกวันนี้ไปเรื่อยๆ โอกาสที่จะเกิดกฎหมาย ควบคุมคนเลี้ยงก็เป็นไปได้สูง คราวนี้แหละว่ากันด้วยกฎหมายง่ายขึ้น สอบใบขับหมากันแหละคราวนี้ 555
  • ถ้าเห็นแก่เงินก็ผสมกันเข้าไปเน้นคุณภาพกันบ้างนะ
    ถ้าผสมแล้วขายไม่ออกก็อย่าสร้างภาระให้ตัวเองและสังคมเลย...จริงไหมครับป๋า
  • ผมเสนอ 8000 ขั้นต่ำครับ
  • 8000กำลังดีอีกแร็งครับ
  • 8000
    กำลังดีครับ 5000ก็ถูกไปเด็กยังหามาได้อยู่ไครขายถูกกว่าก็ลบกะทู้สะ :020:
    and dont sell dogs to kids under 23 they still got to go to school they cant even take care of their self how could they take care a dog thai teenager are not raise to handle their self i see most teenager ask money from their parent they cant even support their self yet
  • 5000 ยังน้อยไป. 10000ไปเลย. 10000นึงเนี่ยยังเบาสำหรับคุณภาพในสิ่งที่พิทบูลควรจะเป็น. ถ้าคิดว่าหมาตัวเองคุณภาพไม่ถึงราคาอย่างน้อยหลักนี้ ก็ไม่ต้องบรีดมาเลยดีกว่า. คือไม่เข้าใจจริงๆ รู้ว่าหมาตัวเองก็เฉยๆไม่ได้กะจะนำไปทำอะไรให้เกิดประโยชน์ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะบรีดขายให้ใคร หรือจุดประสงค์ของหมาคอกนั้นๆคืออะไร จะบรีดทำไม
  • เห็นด้วยล้านนนนเปอร์เซ็นต์เลยพี่ สร้างค่าให้พิทบลูหน่อย ตัวมันมีดีในตัวมันเยอะแยะ แต่คนเพาะหมาขายราคาต่ำ ดูถูกคุณค่าในตัวมันซะอย่างงั้น X( อย่างน้อยคนที่คิดหรือกำลังจะซื้อไปเลี้ยงซักตัว ก็ต้องมีศักยภาพทางการเงินพอที่จะดูแลมันให้ได้ดีด้วย ไม่ใช่จะรักจะชอบเพียงอย่างเดียว เขาจะได้คิดสักนิด ก่อนจะเลี้ยง ว่าจะสามารถดูแลมันไปได้ตลอดหรือเปล่า :-D
  • เห็นด้วยค่ะ 8000 อัพกำลังดี แต่ที่สำคัญเราน่าจะลงมือจัดการกันจริงๆจังๆเลยน่ะค่ะ เพราะรู้สึกว่าการตั้งกระทู้ตักเตือนหรือวิจารณ์มันมีไม่ได้ผลกับโรงงานปั้มหมาพวกนี้เลย :o034:
  • 100,000บาทอัพเลยคับ ใครตั้งต่ำกว่านั้นลบทิ้ง บอร์ดคงเงียบไปเยอะ555
  • บ้าพลังไปมั้งเพ่
  • ต้นทุนต่างกันครับ5,000 หรือ8,000 บาทหน้าบอร์แต่หลังไมด์ 3,000 มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่ต้องมากำหนดหรอกครับ

ถ้าไม่มีผู้ซื้อผู้สนับสนุนก็ไม่มีใครอยากปั้มออกมา..แต่ตราบใดที่ยังมีผู้ซื้อก็มีคนปั้มออกมาเรื่อยๆอย่างนี้แหละครับ
    แต่ผมสนับสนุนคนที่เค้ามีความเข้าใจ และอยากพัฒนาสายพันธุ์จริงๆในการบรีดแต่ละครั้งนะครับ(กลุ่มนี้แทบจะไม่ต้องมาโปรโมทลูกหมาเลย) และผมมั่นใจว่าลูกหมาส่วนมากมีคุณภาพที่ดีครับ

เป็นไปได้ขอให้ห้ามมีการซื้อขายในบอร์ดครับ
  • มีแต่พ่อค้าในกระทู้นี้ ได้โอกาศ จะ10000 จะ1000ถ้าเลี้ยงแล้วไม่ได้ดังหวังก็เสียดายเงิน
  • ที่จริงพิทบูลนี่ควรจะมีการควบคุมการ บรีดด้วยซ้ำไปครับ เพราะบรีดไม่ดีไม่สวยเอาไปแจกเค้าละเป็นเรื่องแน่ๆครับ อีกหน่อยพิทบูลเดินเต็มถนนแย่แน่นอนครับ

ปล หลังอานเดี๋ยวนี้ขั้นต่ำยัง 8000 เลยครับ (8000 นี่ได้ตัวไม่ทอปของครอกนะครับ)ขอต่อเค้ายังไม่ลดเลยครับ สุดท้ายก็ซื้อ ตัวทอปของครอก ตัวดีสุดเจ้าของเก็บตัวรอง 15000+) ไหงพิทบูลถูกมากๆครับ
  • ลองประยุคจากเว็บ Bigbike เอาน่ะครับ คือ การขายลูกสุนัข ควรมีหนึ่งหน้าเฉพาะ การลงขายหากคอกไหนจะทำเป็นอาชีพกิจลักษณะ ก็ต้องผ่านความเห็นชอบของคุณมาร์ค (แต่ถ้าของ bigbike เรียกว่า สปอนเซอร์ต้องจ่ายรายปี ) ส่วนใครที่ลงขายประปราย หากดูแล้วเละๆเทะๆ ก้ให้อภิสิทเจ้าของเว็บ ในการขออนุญาติลบออก อันนี้คร่าวๆโดยรวมๆนะครับ อาจจะประยุคยังไงเพิ่มเติมยังไงอีกสุดแล้วแต่
  • ส่วนตัวผมว่าการกำหนดราคา มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ จะกำหนดราคาขายไว้สูงหรือต่ำมันเหมือนดาบสองคม กำหนดขั้นต่ำมันก็เหมือนที่คุณว่านบอก ถ้าตัวละ 5,000 ออกมา 5 ตัว กูก็ได้อย่างน้อยแล้ว 25,000 ไม่ขาดทุน ถ้าผสมมาถูก หรือถ้ากำหนดราคาไว้สูงก็จะยิ่งเข้าทาง พวกโรงงานปั้มหมา เช่น กำหนด10,000 ออก 5 ตัวก็ 50,000 สบายละคราวนี้ ยิ่งเป็นอย่างนี้ก็จะยิ่งหันมาผสมหมาขายกันมากขึ้น ผมว่าถ้าใครจะเพาะหมาขาย ก็ต้องมีแพลนบรีดมาบอกก่อนเลย และมีรูปพ่อพันธุ์แม่พันธุ์มาประกอบก่อนที่จะผสมล่วงหน้าก่อน แล้วมาโพสถามในนี้ก่อนว่า มีใครสนใจที่จะจองลูกสุนัขก่อนบ้าง เพื่ออย่างน้อยก็จะได้รู้ผลการตอบรับว่าจะมีใครสนใจลูกสุนัขชุดที่จะผสมหรือเปล่า เพราะเห็นบางคนพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ไม่ได้มีความสวยเลยแต่อยากได้เงินจากการขายลูกหมา ก็ผสมไปเรื่อย เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ขอบคุณครับ
  • การกำหนดราคาขั้นต่ำเอาไว้ หากหมาไม่สวยแต่ขายในราคาขั้นต่ำคนก็คงไม่ซื้อ ยกเว้นจะแอบคุยกันหลังไมค์

ผมว่ามันถึงเวลาแล้วที่สังคมต้องช่วยกันกดดัน อย่าฝากความหวังไว้ที่คนใดคนหนึ่งเลยครับ
  • ชอบแพงไปราม3 ชอบแบบพอดีไปลำพูน (ปลัด......)
  • =D> =D> =D> =D> =D>
    สนับสนุนทุกความคิดเห็น เอาใจช่วยครับ

• เห็นด้วยค่ะ อีกหนึ่งเสียง แต่จะไปบังคับคนซื้อคนขายให้เข้าใจร่วมกันได้ยังไงว่า
    จะต้องไม่ต่ำกว่า 5 พัน ส่วนตัวมีความคิดเห็นว่า การที่เราได้อะไรมาง่าย ๆ ก็มักจะทิ้งไปง่าย ๆ (ไม่ได้เหมารวมใครนะคะ) ทีนี้ล่ะก็ พิทบูลเกลื่อนเมืองแน่ ๆ :-?
  • i think p mark must call the number that sell dogs under price one by one that the only way cause he is the owner of the site
  • ตอคุณ badbreeded อย่าให้เป็นหน้าที่ของผมคนเดียวเลยครับได้โปรด แค่นี้ก็โจทย์เพียบแล้ว พวกเราทุกคนต้องร่วมมือกัน สังคมแห่งนี้เ็บไซต์แห่งนี้เป็นของพวกเรา คนเลี้ยงพิตบูลคุณภาพทุกคนครับ
  • ผมขออนุญาติเสนอครับ ขั้นต่ำควรจะอยู่ที่ 12,000 บาท ครับ เพื่อเป็นการคัดเลือกตัวผู้ที่เลี้ยงอีก 1 ช่องทาง ถึงจะมองไม่เห็นค่าของมัน แต่ก็อาจจะสกิดใจให้มองเห็นค่าของเ้งินที่จ่ายไป เพื่อที่จะได้เลี้ยงมันดีๆครับ เอาใจใส่และมีความรับผิดชอบครับ แต่ท้ายที่สุดแล้วก็เหมือนกับที่พี่มาร์คว่าเอาไว้ ต้องพัฒนาคนเป็นอันดับแรกครับ แล้วอย่างอื่นที่มันดีๆก็จะตามมาเองครับ
  • คุณมาร์คคิดงี้ไม่ได้ ที่ว่าโจทย์เพียบ นั้นคือส่วนน้อยนิดเมื่อเทียบพลังส่วนใหญ่ ทำไรต้องนำเลยครับ ของอย่างนี้ต้องเด็ดขาด ไม่งั้นไม่โจบบบบบบบบบบ 1บ้าน1ตัว ผมจบแล้ว^ ^
  • เดือนก่อนไปเจอที่จตุจักร3500 ว่าตกใจแล้ว วันนี้เจอในบอร์ด1500 แถมแย่งกันซื้อ พูดได้คำเดียวว่าช๊อคค่ะ เรื่องราคาขั้นต่ำจะอยู่ที่เท่าไหร่ ไม่มีความคิดเห็นค่ะ ว่างัยว่าตามกัน
  • :063: :063: :063: พี่หนิง สมัยนี้เกมส์เครื่องนึงโทรผศัพเครื่องนึงก็เป็นหมื่นแล้วคับสำหรับเด็กสมัยนี้

กับแค่หมาตัวละ5000ผมว่ามันถูกไป 10000ขึ้นไปกำลังดีเลยคับ