ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเกี่ยวกับกาออกกำลังกายคับ
  • ผมอยากทราบคับว่า ออกกำลังกายแบบไหนได้กล้ามเนื้อส่วนไหนอ่คับ

แล้วพี่ๆฟิตหมากันอย่างไรแบบไหนอ่คับ แล้วเรื่องอาหารควบคุมอย่างรัยคับ

จะฟิตเจ้าซูโม้ที่บ้านคับ :)
  • paxza กรกฎาคม 25 Permalink
    เอาล่ะครวนี้เราดูกันจริง ๆ กันซะทีว่า การออกกำลังกายแบบไหน
    เสริมสร้างกล้ามเนื้อตรงไหน อย่างไร

เริ่มที่การจูงเดินการเลย การจูงเดิน - ไม่ค่อยเพิ่มขนาดกล้ามเนื้อ
    เท่าไหร่ แต่ช่วยให้กล้ามเนื้อเกิดความทนทานและความคมชัดโดย
    เฉพาะขาหลังและเพิ่มในส่วนความแข็งแรงของหัวใจและปอด

การวิ่งเหยาะ (ทั้งจูงวิ่งหรือวิ่งบนเครื่องวิ่ง) - ไม่เพิ่มขนาดกล้ามเนื้อ
    แต่ช่วยเรื่องลดไขมันส่วนเกินและเพิ่มความแข็งแรงของหัวใจ ปอด
    จูงวิ่งเองจะดีในเรื่องสร้างความสัมพันธ์กับสุนัข และตัวเราเองได้ออก
    กำลังกายด้วย ขณะที่เครื่องวิ่งจะช่วยในเรื่องลดข้อเสียของภูมิอากาศ
    เพราะสามารถเปิดพัดลมหรือแอร์ได้ รวมทั้งสะดวกตลอดเวลาครับ

การวิ่งสปีดเก็บของในระยะสั้น,กระโดด - เพิ่มกล้ามเนื้อได้ดีโดยเฉพาะ
    ขาหลังและสะโพก

การลากน้ำหนัก ด้วยน้ำหนักที่มากที่สุดที่หมาลากได้ (ลากนะครับไม่ใช่
    กระตุก) ในระยะทางไม่ไกลมาก - เพิ่มขนาดกล้ามเนื้อได้อย่างดีทั้งช่วง
    หัวไหล่และขาหลังและสะโพก

การว่ายน้ำ - ถ้าว่ายระยะทางไกลก็จะช่วยหัวใจและปอดเหมือนวิ่งเหยาะ
    แต่จะออกกำลังหัวไหล่มากกว่า แต่ถ้าว่ายสปีดในระยะสั้นก็จะเพิ่มกล้าม
    เนื้อในช่วงหัวไหล่ แต่จะไม่สร้างความหนาแน่นของมวลกระดูก

การเล่นสปริงโพล - ช่วยกล้ามเนื้อคอและกล้ามเนื้อช่วงหัวไหล่ (อันนี้เป็น
    การออกกำลังกายของพิทบูล สายอื่นอาจจะไม่เล่น)

การวิ่งขึ้นบันได - เพิ่มกล้ามเนื้อได้ดีทั้งไหล่ ขาหลัง สะโพก

ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ ใครชอบหรือสะดวกแบบไหนก็เลือกเ้ล่นได้เลย
    กล้ามสวย หุ่นสวยแน่นอน

เครดิต http://www.dogfunpark.com/forum/index.php?topic=164.0
  • ขอบคุณมากคัฟ สำหรับความรู้เพิ่มเติม :063: :063: :063:
  • ขอบคุณครับ