ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รับผิดชอบต่อสังคม ภาคที่ 2 จัดหนัก
  • ผมขอเปิดกระทู้ รอบที่ 2 แต่ก็ไม่รู้ว่าจะได้รับคำติชมมากน้อยสักแค่ใหน บางครั้งก็อยากเมินเฉย
    กับสิ่งที่เห็นและได้ยิน แต่ก็แต่บางที่ก็อยากให้ครั้งนี้เป็นบทเรียนให้บางคนได้ จดจำคิดให้ดีก่อนที่จะเลือก
    สุนัข สายพันธุ์อเมริกันพิทบลู เป็นสุนัขเฝ้าบ้าน หรือเลี้ยงดูเล่นตามสมัยนิยม หรือเพื่อความสวยงาม ตามกระแสความอยาก หากว่าท่านใดที่มีพิทบลูอยู่ที่บ้านของท่าน โปรดถามใจตัวของท่านเอง คนในครอบครับ
    ของท่านด้วย ว่า จะเลี้ยงและรับผิดชอบดูแล และคิดว่าจะอยู่กับมันจนตายจากกันไปโดยที่จะไม่สร้างปัญหาให้กับคนในครอบครัว และสังคม หากท่านคิดว่ามันจะสร้างปัญหาให้กับท่านและครอบครับของท่าน
    สร้างปัญหาแก่สังคม ในอนาคต ก่อนที่มันจะสายเกินไปขอให้ตัดใจเสียแต่ตอนนี้เถอะครับ
    ผมจะรับพิทบลูไว้ในความดูแล และรับผิดชอบ ทุกตัว ขอให้ท่านบอกว่ามีดูแลไม่ได้ไม่แน่ใจ ไม่มันใจ
    ว่าจะเลี้ยงมันได้ใหม โทรหาผม ผมยินดีที่จะออกค่าใช้จ่ายทุกบาทในการเลี้ยงดูและค่าเดินทาง
    ผมอยากเห็นหลังจากนี้ จะมีพิทบลูที่ลงขายมีประวัติของสายพันธุ์ ไม่สามารถซื้อขายได้ตามสะบายเหมือนวันนี้ เช่น ต้องมีประวัติสุนัข ราคาที่บางคนที่มีเงินน้อยความรู้น้อยไม่สามารถซื้อได้ สอบถามประวัติผู้ซื้อ
    การศึกษาหาข้อมูลของผู้ซื้อ หน้าที่การงาน สถานะการเงิน เวลาที่อยู่ สุนัขเกิด แก่ เจ็บ ตาย ย้ายที่อยู่เปลี่ยนเจ้าของ ต้องแจ้งให้ทราบด้วย น่าจะดีนะครับ สมาชิกในครอบครับต้องยินยอม ทีจะเลี้ยงและรับผิดชอบหากเกิดปัญหาแก่ผู้อื่นและสังคม และสุนัของท่านเอง
    คนเดียวคงทำไม่ได้ หรือให้ดีได้ทั้งหมด หากเราไม่ช่วยเหลือกัน คนละไม้คนละมือ
    แล้วบ้านเราจะน่าอยู่ สมาชิกในบ้านพูดจาไพเราะน่าฟัง เช้ามาไม่ไช่มีแต่ข่าวน่าเบื่อ ปวดสมอง
    สุดท้ายไม่ท้ายสุด อ่านให้เข้าใจ คิดดีทำดี โทรมาครับ 088-0590490 ประการ
    :047: :009: :046:
  • ผมก็ขอเป็นอาสาสมัครช่วยเหลือรับเลี้ยงหมาพันนี้ด้วยอีกหนึ่งคน ผมชอบ
  • เห็นด้วยกับคุณประการครับ
  • นับถือใจคุณจริงจริง นับถือ นับถือ
  • ผมสนับสนุนคับ
  • น้ำใจงามจริงๆชื่นชมครับ
  • สุดยอดคับ
  • ชื่นชม จากใจจริงๆครับ
  • น่าน พีผม พีผม 5555
  • =D> สุดยอด คับ .. :063:
  • ขอบคุณครับ เดี๋ยวขอกลับไปค้นเบอร์ก่อนนะครับ มีมาให้ช่าวยหาบ้าน 7-8 ราย แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรเลยไม่คิดจะเซฟเบอร์ ถ้ามีมาอีกจะรีบโอนไปให้เลยครับ
  • ผมคิดว่าถ้าทุกร่วมมือร่วมใจ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน แล้วเริ่มต้นให้ดีที่ตัวของเรา
    คิดและทำอย่างสร้างสรรค์ แล้วย่อมรับมองในมุมที่ต่าง ทุกคนย่อมมีทางออก
    แต่ทางออกของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน แต่ขอให้ผมเป็นอีกหนึ่งทางเลือก
    @@@@ ทำในสิ่งที่รักคืออิสระ รักในสิ่งที่ทำคือความสุข @@@@
    .................. แต่สิ่งนั้นต้องไม่ทำร้ายท่านและสังคม.............. :* :* :-?
  • ท่านประการ ท่านทำตัวแบบนี้ทำให้สาวๆบางคนอยากรู้จัก เห็นแล้วเกิดอาการอิจฉาไงไม่รู้ นี่ถ้าไม่เห็นรูปที่ท่านถ่ายคู่กะแฟน ผมคงจัดให้เต็มๆละเนี่ย :>
  • 555 :-)) :-)) :-)) โสดได้ชั่วขณะครับ :-? image
    ไฟล์แนบ
    SDC14304.JPG 118K
  • สุดยอดครับ พี่ เยี่ยม =D>
  • ขอคาราวะจากใจครับ
    ของผมเลี้ยงมาหกปีแล้วตัวเดียว ยังรบกันทุกวันเลยครับ อิอิ
  • สุดๆครับ
  • งั้นมาลาดกระบังเลยเด๋วผมพาไปจัดแบบชั่วคราว :-))
  • ใกลไปกว่าจะไปถึงก็หมดแรงข้าวต้มพอดี หาแถวๆหนองคายดีกว่านะขาวๆเล็กๆ :"> :"> :*
    จุ๊ๆๆเดี่ยวไก่ตื่น :-))
  • พาผมนอกเรื่องทุกทีเลยนะท่าน zeedza
    เข้าเรื่องดีกว่านะครับ วันนี้ยังไม่มีสายใหนโทรเข้ามาหาผมเลยครับ ไม่ต้องกลัวครับป๋ามาร์คไฟเขียวแล้วครับ
    ท่านใดที่มีความจำเป็น หรือ ไม่แน่ใจว่าจะเลี้ยงและดูแลสุนัขของตัวเองได้อยู่
    ถ้าคิดว่าจะเกิดปัญหาในภายภาคหน้า ตัดสินใจเสียแต่วันนี้เถอะครับ ก่อนที่อเมริกันพิทบลูมันจะมีไว้แค่ชื่อให้จดจำ เหมือนบางประเทศ ที่ขึ้นทะเบียนเป็นสุนัขต้องห้ามไม่ให้มีในประเทศ
  • ผมขอคาระวะคับบุคคลที่2ที่ผมขอยกย่องคับ
    คุณ"PRAKAN"คุณคือฮีโร่คนที่สองของผม :063: :063: :063: ^:)^ ^:)^
  • ควรจะอัพเดตความเป็นอยู่ของพวกที่เอาไปก่อนหน้านี้ด้วยนะครับผมกลัวจะเอาไปท่าแล่ซะหมด ล้อเล่นนะครับ เพื่อให้คนที่คิดจะให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
  • มันมีเหตุผลในตัวของมันเองครับ ส่วนใหญ่เจ้าของที่มีความต้องการที่จะให้ผมเอามาดูแลไม่มีใครอยากให้เอารูปพวกมันมาลง เพื่อประนามตัวเองหลอกครับ ทุกคนอยากให้มันจบ เพียงแค่นี้แค่รู้ว่ามันอยู่ดีมีสุข
    ถ้าเอารูปมาลงเมื่อไร บางคนก็จะรู้ว่าป็นุนัของใครมันก็จะไม่จบหลอกครับ
    ผมไม่อยากให้ภาพลัก ของผมเป็นตัวอย่างให้คนอื่นทำตามคือเห็นผมเลี้ยงได้พร้อมกันหลายๆตัวแล้วเอาเป็นแบบอย่าง ถ้าบางคน ศึกษามาไม่พอ ไม่มีความรู้เท่าที่ควร ไม่มีเวลา ทางครอบครัว และแวดล้อมไม่อำนวย
    มันจะส่งผลเสียมากในอนาคต รู้แค่ว่าอยู่ดีมีความสุข และที่ผมได้มาจะไม่มีเอามาลงขายในเวปต่างๆทั้งหมาเล็กและหมาใหญ่ ให้เห็นเด็ดขาด ไม่เลิกเลี้ยง แต่เลิกขายครับ :-bd
  • วันสองวันนี้ผมจะเดินทางเข้ากรุงเทพ เพื่อภารกิจและเจตนารมณ์
    รับพิทบลูสู่บ้านใหม ไม่รู้ว่า จะมีใครที่มีความจำเป็นหรือไม่พร้อมที่จะดูแลพิทบลูต่อใหม
    ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ โทรมาที่เบอร์นี้ครับ 088-059-0490
  • =D> สวัสดีครับ คุณปราการ
    ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ ชื่นชมในผลงาน และนับถือน้ำใจ ความเสียสละของคุณ ที่ให้กับพิทบลูและคนเลี้ยง
    ตอนนี้ เจ้า ' ทิคเกอร์ ' เป็นอย่่างไรบ้างครับ ? มันเป็น ยามที่ดีหรือเปล่า ?
    ...อยากรบกวนสอบถามคุณปราการ ว่ามีวิธีการปรับเปลี่่ยนพฤติกรรมหมา พิทบลูที่กร้าวร้าวกับคนในครอบครัว?
    ที่ขนาด พี่ๆน้องๆในเวปฟันธงว่า ซีซ่า มิลาน ก็เอาไม่อยู่(หมาโต) เพื่อเป็นวิทายาทานนะครับ
    ถ้าคุณปราการ ไม่สะดวก หรือไม่ว่างตอบก็ไม่เป็นไรครัับ
    ผมก็ยังไม่ได้เลี้ยงพิทบลู แต่่เลื้ยงหมาไทย และบางครั้งก็นาเห็นใจ เจ้าของหมาที่เลี้ยงมาตั้งแต่เล็กพอโต
    ก็เกิดปัญหาที่แก้ไม่ได้ บางคนต้องขายทิ้ง หรือถูกกำจัดไปเพราะไปกัดชาวบ้าน มันน่าเศร้าไม่ใช่ความผิดของมัน
    สำหรับเจ้าของพิทบลู ที่ยัง ๕๐/๕๐ ว่าจะเอาอย่างไรดี ผู้เชี่ยวชาญว่า เจ้าของหมาเหมาะสมที่สุด
    ที่จะเป็นคนดัดนิสัยหมาของตนเอง ถ้าเจ้าของไม่่รู้วีธี ถ้าได้ผู้เชี่ยวชาญแนะนำก็อาจทำสำเร็จใช่มั๊ยดรับ
    ยกเว้น เจ้าของถอดใจ ไม่สู้แล้ว ก็คงตกเป็นภาระของคุณปราการ แต่คุณจะรับผิดชอบพิทบลูที่ถูกทอดทิ้ง
    ทั้งหมดคนเดียวไหวหรือครับ แล้วส่่วนที่เหลือจะทำอย่างไร?
  • เป็นคำถามที่ดีครับ ตอนนี้เจ้าทิคเกอร์ ไม่ได้ก้าวร้าวอย่างที่คิดนะครับแค่มันต้องการเรียกร้องสิ่งที่มันอยากได้
    และต้องการ แต่คนที่เลี้ยงไม่เข้าใจมันครับ ความเข้าใจเกิดขึ้นได้ต้องมีเวลาอยู่กับมันคลุกคลีกับมันพอสมควร
    ในบางโอกาส มันไม่มีอะไรที่ตายตัวหรอกครับ และหมาทุกตัวก็ไม่ได้เหมือนกัน ต้องครอบครับ ต่างสายพันธุ์
    ต่างที่มา และที่สำคัญเจ้าของต่างกัน บางครั้งพิทบลูบางตัวมันอาจศึกษาพฤติกรรมจากเจ้าของ และมันก็รับรู้ความรู้สึกของคนได้ดีเช่นกัน แต่คนเราไม่สามารถทำได้เหมือนกับมัน เลยไม่เข้าใจมัน และไม่มีเวลาให้มัน
    และเรื่องที่เจ้าของเลี้ยงตั้งแต่เล็กแล้ว พอเกิดปัญหาแก้ไม่ได้ สาเหตุน่าจะเกิดจากหลายๆสาเหตุครับ
    เช่นเรื่องเวลามีให้ไม่พอ เลี้ยงไว้เฉยๆเพื่อเฝ้าบ้านไม่ได้ให้ความสำคัญและไม่ได้ศึกษาลักษณะสายพันธุ์ รู้แต่ว่ามันมีความพิเศษ ไม่เหมือนสุนัขทั่วไป หรือ สมาชิกในบ้านเพิ่มขึ้น สุนัขหรือสัตว์เลี้ยงในบ้านเพิ่มขึ้น
    อาจจะย้ายที่อยู่ เนี้ยะเรื่องเล็กๆ พวกนี้ ก็มีส่วนที่คนเลี้ยงต้องให้ความสำคัญเหมือนกันครับ บางสิ่งบางอย่างเปลี่ยนไป แต่หมาที่เราเลี้ยงมันต้องปรับตัวบางทีมันก็ไม่เข้าใจหรือปรับตัวไม่ได้ มันจึงเกิดปัญหา
    บางทีวิธีกำจัดมันให้ตายโดยการฉีด หรือวิธีอื่น อาจเป็นวิธี หรืออาจจะเป็นทางออกสุดท้ายของบางคน
    แต่หรับผมบางคนถามผมว่าไม่กลัวมันหรือ เลี้ยงใหวหรือ ดูแลมันได้หรือ แล้วจะรับเท่าไรตั้งเปล่าไว้หรือเปล่า
    ผมบอกเลยว่าผมก็ไม่ไช่คนเก่งที่ใหน และตังแต่เกิดมาไม่เคยเลี้ยงพิทบลูตอนตัวเล็กจนใหญ่เลยแม้แต่ตัวเดียว
    เลยไม่รู้ว่าจะสอนฟึกมันตั้งแต่เล็กได้ใหม จึงไม่เลี้ยง แต่กับหันมาเลี้ยงพิทบลูรุ่นโตทุกตัว ทุกตัวที่อยู่กับผมได้มาตอนโตทั้งนั้นครับ ผมคิดว่าถ้าเรามี ความตั้งใจจริงที่จะเลี้ยงและศึกษาอย่างต่อเนื่องเพราะผมคิดว่ามันไม่มีคำว่าสิ้นสุดสำหรับหมาพิทบลู และที่สำคัญเวลาต้องมีให้มันมากกว่าปกติ ในกรณีที่เจ้าของยังไม่รู้นิสัยของหมาตัวนั้น แต่มันก็ไม่เสมอไป นิสัยหมาแต่ละตัวอาจเปลี่ยนไปตามแวดล้อมก็ได้ครับ และที่ผมยินดีที่จะรับหมาก็
    เพราะอยากให้ผมเป็น...ศูณย์กลาง... สำหรับคนที่คิดจะทอดทิ้ง หรือกำจัดมัน เอามาให้ผมดูแลต่อ ถึงแม่จะยืดชีวิตมันต่อได้อีกสักนาทีผมคิดว่ามันมีค่ามากครับ และพิทบลูทุกตัวมันอาจจะไม่ได้อยู่กับผมตลอดอย่างที่ผมเคยพูดกับเจ้าของหมาเกือบทุกคน ถ้าวันใดมีคนที่พร้อมและเข้าใจและศึกษาหมาพันธุ์พิทบลูดีอาจจะไปจากผม
    ไปอยู่ที่ใหม และสิ่งที่ผมทำได้ณ ตอนนี้ก็คือ รับเลี้ยงดูแลแทนเจ้าของเดิม ไม่ว่าหมาที่ได้มาจะเป็นอย่างไรมาก็ตาม จะดูแลให้กินดีอยู่ดี ไม่สร้างปัญหาให้กับคนอื่นและสังคม (ไม่ต้องห่วงฉัน)
    และสุดท้าย ไม่ท้ายสุด คำถามที่ถูกถามบ่อย
    ตอบ.... ผมให้คำตอบไม่ได้ว่าจะปิดรับเมื่อไร พูดได้ตอนนี้ว่าจนกว่าอะไรๆ จะดีขึ้น หรือ วันใดที่ไม่มีข่าวตอนเช้าๆให้เศร้าใจ วันนั้นจะไม่มีกระทู้แบบนี้อีก ขอบคุณครับimage
    ไฟล์แนบ
    ba915073742.gif 22K
  • คิดดี ทำในสิ่งดีครับ ยอมรับคุณแน่มาก คุณปราการคิดดีๆแบบนี้ เยี่ยมครับ
  • ขอขอบคุณมากครับที่ คุณปราการ กรุณาคอบข้อสงสัยของผม และพยามอธืบายอย่างละเอียด ทำให้ผมเข้าใจ
    และเรียนรู้มากขึ้น ถีงปัจจัยต่างๆที่่มีผลกระทบกับสุนัข นับว่าเป็นเรื่องที่ช่วยยืนยันอีกครั้งว่า พิทบลู ไม่ใช่่มีไว้
    สำหรับคนที่คิดจะเลี้ยงเล่นๆ ก่อนเลี้ยงต้องศึกษาให้มากๆ คิดให้มากๆ คิดให้ไกลๆ ถ้าไม่พร้อมจริงๆ
    ไม่ได้รักในสายพันธุ์นี้จริงๆ อย่านำมาเลี้ยงเพื่่ออวดเพื่อน หรือสนองตัญหา มันไม่คุ้มค่า ขออภัยไม่ได้ว่าใครนะ
    ผมเตือนตัวเองอยู่อะครับ ขอกุศลผลบุนที่คุณปราการ ได้ช่ายต่อชีวีตหมาพิทบลูเอาไว้จำนวนมาก ได้ช่วย
    ส่งผลให้ คุณปราการและครอบครัว ประสบแต่ความสุขความเจริญตลอดไป ขอบคุณครับ
  • หากเราทุกคนไม่ร่วมมือกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน พวกเราคงไปไม่ถึงฝั่งฝันที่ตั้งหวังไว้ แน่ๆครับ
    ขอแค่ใครก็ได้ที่พร้อมที่จะช่วย ช่วยอะไรก็ได้ที่ตัวเองถนัด และสามารถทำได้โดยตัวเอง และคนรอบข้าง
    ไม่เดือดร้อน แฮปปี้กับสิ่งที่ตัวเองทำและคิดว่าดี ถึงจะไม่ดีที่สุด แต่เราจะภูมิใจในตัวของเรา
    ผมเชื่อว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ
    และผมรู้ว่าทุกคนก็ช่วยแต่ การช่วยมันไม่เหมือนกันเท่านั้นเอง ทุกคนมีหน้าที่ มีครอบครัว มีภาระความจำเป็นที่แตกต่างกันไป ขอแค่ทำในสิ่งที่รัก และรักในสิ่งที่ทำ
    ;-) ;-)
  • วันนี้มีโอกาสไป นครพนม เลยแวะไปกราบ พระธาตุพนมมาครับ
    และเกิดปรากฎการณ์ บนท้องฟ้าครับมองให้ดีครับ ท้องฟ้าสว่างอยู่ดีๆ ก็เกิดมีเมฆ
    เป็นรูปนาคราชครับ imageimageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    SDC16560.JPG 87K
    นครพนม2.JPG 180K
    พยานาค1.JPG 154K
    พยานาค2.JPG 138K
    ไหว้พระ.JPG 263K
  • พ่ีประการครับ มีตัวน้ีรออยู่ท่ีบุรีรัมย์ครับhttps://www.facebook.com/photo.php?fbid=140940592715789&set=a.124412581035257.24485.124189107724271&type=3
  • มีโอกาสต้องทำความรู้จัก สักหน่อยแล้วครับ นับถือน้ำใจจริงครับ =D>
  • image
    ไฟล์แนบ
    a958333119.gif 30K
  • http://pitbullzone.com/community/discussion/32340/หาคนมาดูแลหมาต่อคะ-เชียงใหม่#Item_10 อยากให้พี่ช่วยพิจารณาตัวนี้ด้วยคับ ผมเหนกระทู้แล้วอยากช่วยมากแต่ที่บ้านก็เลี้ยงอยู่แล้ว2ตัว