ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอเสียงคน นนทบุรี กันหน่อยจ้าาาา
  • และที่หายเงียบไป 3-4วัน เหตุเพราะพาหมาโนเนม สองตัวนี้ไปฟิตมา
    มันว่าอยากออกงานบ้าง เผื่อหมาเทพ ลูกคุณท่านหลานเธอ ตัวไหนอ่อนซ้อมเผลอขึ้นมา ล่ะก้อ

หมาโนเนมลูกใครหว่า ! สองตัวนี้จะแซงเข้าวินแทนนะ อิอิ

image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0169.JPG 260K
    IMG_0123.JPG 197K
    IMG_0118.JPG 104K
  • พรุ่งนี้ เจอกันบ้านคุณก้อง
    ชีตาร์ จะขอไปออกกำลังบ้างค่ะ :X
  • ก้ามสวยมากคับพี่สู้
  • ใหญ่มากเลยคับคุณ pa2buii ใหญ่กว่าลูกสาวผมอีกมั่งนี่ กี่เดือนแล้วคับ :063:
  • :063: มาเป็ยชุดเลย
  • ใช่ครับ m1 ของคุณเป้ อายุน่าจะ 2 เดือนกว่าแล้วมั้งครับ
  • ของพี่เป้แต่ละตัว สุดๆทั้งนั้นเลย
  • คุณซัน เจ้าผม กับโกโก้สีมาร์คกิ้งใกล้เคียงกันเลยเนอะ
  • คับ หน้าเหมือนกันเลยคับ มาติดงาน อยู่ พิมาย 6วัน ละคับ พี่ไปดีวันทำไรกันเหรอคับ
  • พี่วินผมดูเบื่อหน่ายมากช่วงนี้ สงสัยต้องหาไรให้มันเล่นหน่อยลากบ่อยๆมันชักเบื่อ :X imageimage
    ไฟล์แนบ
    _D8Z0183.jpg 233K
    _D8Z0210.jpg 262K
  • โดนดุimage
    ไฟล์แนบ
    _D8Z0172.jpg 226K
    _D8Z0172.jpg 226K
  • หน้าตาน่ารัก ดาวินชี้
  • หาสมาชิก ตีแบด
    กะว่าจะจองคอร์ดช่วง2ทุ่ม อาทเตรียมชุดมาด้วยเอย :X
  • ปิกัสโซ่ มันใหญ่มาก กระดูกโคตๆ :033:
  • มีข่าวมาบอกพี่น้องงง ชาวพิทของเรามีคนมาตะเวณซื้อหมาในราคา 1,000-3,000 อายุประมาณ 1-2 ปีมีเท่าไรรับหมด โปรดจงระวังสุนัขของท่านจะไปเป็นอาหารจานโปรดของคนกินหมานะคับ จะขายจะให้ใครคิดดูดีๆๆ ข่าวนี้ผมกลองมาแล้ว ฝั่งโน้ถ้าเป็นพิทบลูรับไม่อั้น ส่งใส่อะไรโทรหาผมได้ 085-5934744 สุนัขทีท่านรักอาจจะไม่เป็นอาหารของคนอื่นได้!!!!ระวังงงงให้ดีๆมันบอกเนื้อพิทบลูแน่ดีเย็ดเป็ดดด
    image
  • วันนี้ทางทีีมประสบความสำเร็จมากลากทุกตัว โดยรวมพัฒนากันดีมากครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ ติเพื่อก่อ ค่อยเป็นค่อยไป
    ตอนนี้รอเสือน้อยหายดีก็มาตามเพื่อนๆให้ทันนะ
    นิวเคลียเข้าใจคำสั่งลากมากขึ้นสมาธิดีขึ้นอ้วนขึ้น
    วาซาบิสวยขึ้นมาก ถ้าดูว่ามีแววและดูแล้วจะสวยขึิ้นอีกจะยุให้ลงประกวด
    ชาบูน่ารักมากหน้าสวยเดี๋ยวอีกหน่อยจะเชิญมาลงราง
    คุณรันหมาสวยมากลากได้ดีทุกตัว
    โมเน่จี๊ดดดดดดได้อีก
    วินเซ็นนิ่งขึ้นเยอะเพราะว่าปิิกัสโซ่
    ข่าวดีของคืนนี้คือปิกัสโซ่อึแล้ว พรุ่งนี้อาจรอดตัว
    :-D
  • ขอให้ตื่นเข้าแล้วไม่ต้องล้างกรงนะ 555555 เสือน้อยมันทันอยู่แล้วหมามันเทพ สายมันเทพ อิอิ
  • เบื่อพวกขี้โม้หมาก็ไม่ยอมเอามาซ้อมต่อให้เทพขนาดไหนไม่ซ้อมไม่ฝึกฝนก็ไม่มีความหมาย :p
    โมโม่ มาทีหลังไม่พูดไม่จา เค้าแซงหน้าไปถึงแล้วนะน้องเอย...ขอเตือนระวังให้ดี

อาทิตย์หน้าจะพาหมาโนเนม ตัวนี้มา พ่อแม่แค่หมาไล่เป็ด อย่าให้อายแล้วกัน :-)) :-)) :-))

image

พรุ่งนี้พี่อาจไป D1 ด้วยไม่ได้นะ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0107.JPG 150K
  • คุณสู้ไปเอาหมาใครมานี่ เด็ดดวงดีจังครับ ยอมรับเลย ไม่เคยเห้นหน้ามาก่อนเลยจริงๆ :063:

อยากไปอยุ่ครับเต้ย แต่ช่วงนี้ (เรื่องมันเศร้า) 555+ เอาไว้ก่อนอยากไปทุกวันแหละ แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่ตัวคนเดียวครับพี่น้อง เห่อๆ :022:

อนาคตเปิดคลังแสงปีศาจแดงๆได้เลยนะเนี้ย แดงๆดีๆเพียบเลย ชอบว๊ากกก เอาใจช่วยทุกคนนะครับ :060:
  • ไปทำงานปล่อยกินๆๆนอนๆๆมา 6 วัน กับมาโกโก้อ้วนขึ้นเยอะเลยคับ
    image
    ดีคับพี่ คิม
    ไฟล์แนบ
    666.jpg 48K
  • เริ่มโตเป้นหนุ่มแล้วนะครับ โกโก้ สวัสดีครับผม คุณซัน :033:
  • คิดถึง พี่เตอร์จังคุณคิม อาทิตย์หน้าพอมีหวังมั๊ย
    ยังไม่มีภาพพี่เตอร์บนรางเลย เสียดายคราวที่แล้วไม่ได้เอากล้องไป

โกโก้ คิดเองไม่ได้เหมือนฟอร์ดโฟกัส แต่ซื่อสัตย์รับฟังคำสั่งได้ดีเยี่ยม :063:

• มาเริ่มฝึกลูกสุนัขกันเลยดีกว่า!!!      จุดประสงค์ในการฝึกลูกสุนัขให้อยู่ในคำสั่งนี้ก็คือ เพื่อที่ลูกสุนัขจะได้เดินอยู่ใกล้เจ้าของทั้งในตอนที่ใส่และไม่ใส่สายจูง ซึ่งจะเป็นผลดีต่อตัวสุนัขเอง เพราะสุนัขจะอยู่ในสายตาของเจ้าของตลอดเวลา เป็นการลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุต่างได้
         1. เริ่มจากการฝึกในห้องเงียบๆ ที่ไม่มีอะไรรบกวนสมาธิ ให้ผู้เลี้ยงนำขนมใส่กระเป๋าไว้ จากนั้นใส่ปลอกคอและสายจูงให้ลูกสุนัข รวมทั้งพูดกับลูกสุนัขด้วยน้ำเสียงที่สงบนิ่งและปลอบโยน

2. เริ่มจัดระเบียบท่าทางของผู้ฝึกและลูกสุนัข โดยให้ลูกสุนัขยืนอยู่ทางด้านซ้ายของเรา ในขณะที่เราถือปลายสายจูงไว้ด้วยมือขวา และรวบสายจูงที่เหลือมาเก็บไว้ที่มือซ้ายใกล้กับหัวของลูกสุนัข

3. ค่อยๆ เดินไปกลับในห้องโดยเดินเป็นเส้นตรง จากนั้นให้ค่อยๆ กระตุกสายจูงเบาๆ พร้อกับพูดคำว่า "ชิด" และค่อยๆ ดึงลูกหมามาชิดตัวเรา เมื่อลูกสุนัขมาชิดตัวเราแล้วให้เราเอ่ยชมเขา

4. จบการฝึกด้วยการให้รางวัลลูกสุนัขด้วยขนมสุดโปรดพร้อมลูบหัวให้กำลังใจเขาด้วย
  • :006: :006: :006:
    ขอคลิปด้วย จับปิกัสโซ่ ประกบ เดอะกรามเลยนะ สร้างสีสันกระตุ้นให้เจ้าของใส่ใจกับหมาตนเองมากยิ่งขึ้น
    เอาแบบพี่เซนต์เลย

-ขึ้นลู่วิ่งครั้งแรก
    -ว่ายน้ำครั้งแรก
    -สปริงโพลครั้งแรก
    -ขึ้นรางลากครั้งแรก

พัฒนาการแต่ละช่วงอายุ เก็บหมดเลยของทุกตัวทุกคน

พี่มีเพื่อนติดต่อมาอยากให้ทำหนังสือเป็นรูปเล่ม
    กำลังวางไอเดียอยู่แต่ต้องไม่ซ้ำแนวอื่นๆ
    เน้นความผูกพันธ์ฝึกฝน ระหว่างเจ้าของกับหมา
    เน้นเรื่องความซื่อสัตย์และทุ่มเทที่สุนัขมีให้เจ้าของ เน้นภาพสวย เน้นภาพและโปรโมทกิจกรรมพิตบูล

อยากให้กลุ่มเราเตรียมให้พร้อมก่อน
    เพราะปีหน้าถ้าเค้าสนใจทำจริงจะเอาเรื่องนี้ปรึกษาพี่มาร์คอย่างจริงๆจังๆอีกที
    แต่อยากให้เรื่องราว และ ภาพส่วนใหญ่มาจากหมาเราเยอะ เตรียมกันไว้ก่อนไม่เสียหายนะ สู้สู้ :062:
  • กินๆนอนๆมา6วัน วันนี้เลยจับ 3 ตัว หัดว่ายน้ำบ่อหลังบ้าน เกือบละ ไม่ใช้เกือบเป็นนะคับ เกือบจมน้ำตายทั้งคู่ เชือกพันทั้งคนทั้งหมา
    image
    ไมโลนานๆ จะยอมให้ถ่ายรูปที
    image
    image
    image
    ผมว่าขาไมโลมานพับ เยอะ พอมีวิธีแก้มะคับ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_8833.jpg 206K
    IMG_8840(1).jpg 175K
    IMG_8844.jpg 162K
    IMG_8820.jpg 201K
    IMG_8853.jpg 163K
  • ลงดินให้เยอะๆครับ หนีปูนไปเลยครับ
  • วันนี้ชาบูก็หัดว่ายน้ำครับว่ายเก่งเชียว
  • คือเอาล่ามไว้บนดินเลยใช้มะคับ
  • ล่ามไว้บนดิน แต่กลางคืนก็เอาเข้ากรงนอนปกติครับ อีกอย่างว่ายน้ำจะช่วยเกี่ยวกับขาได้เยอะครับ
  • ออคับ ขอบคุณมากคับ
  • ถ้าเป็นไปได้ โอวันตินด้วยนะครับ เพราะน่าจะเจอปัญหาเดียวกัน
  • เจมส์บิ๊กใกล้หายแล้ววิ่ง30นาทีเบาๆทุกวันว่างมารับไปซ้อมลากได้แล้วน้อง
  • เจมส์พี่ลืม เอฟวัน เจมส์สั่งยังได้ราคาเดิมมั๊ย สั่งให้พี่ม่วงถุง เหลืองถุง แชมพูขวด
    และCD งานลากเมืองทอง 1แผ่นด้วยนะน้อง เอามาเก็บไว้ดูบรรยากาศและศึกษารายละเอียดครับ :033:
  • น่าจะราคาใหม่นะครับมีใครจะเอาไรอีกมั้ยจะได้สั่ง ทีเดียว วันนี้เตรียมเงินไปให้ไม่ยอมไปดีวันอีก
  • ได้เลยพี่เป้ ช่วงนี้ก็ให้เจ้าบิ๊กซ้อมเบาๆไปก่อน เดี๊ยวหายดีเมื่อไหร่จะแวะไปรับมาซ้อมครับ
  • วันนี้เสื้อน้อยไป ดีวัน จัดเต็ม ลากยางไป 20 รอบได้ วิ่ง ว่ายน้ำ ขึ้นรางลาก 750 กก.ได้โดยประมาณ กลับมาบ้าน หลับเป็นตายเลย 555
  • ส่วนตอนนี้ผมกลายเป็นมืออาชีพในการเช็ดขี้หมาไปแล้วววววว :022:
  • ว้าวววววว!!!!

อย่างนี้พี่จอมต้องเป็นแฮนเลอร์เรียก เสือน้อยเองซะเลย
    ก้องครับ ความสามารถพิเศษปิกัสโซ่ ขี้ในกรงครั้งแรก กลิ้งคลุกเล่นขี้ตัวเองไม่ต้องเก็บภาพไว้นะครับอิอิ :-))
  • วันนี้ตี5:30ยังไม่ทันเลย55555
  • มีเรื่องเล่า...และข้อเตือนใจ สำหรับน้องๆเพื่อนๆในกลุ่มเรา
    วันนี้พี่มั่นใจว่าสมาชิกทุกท่านในกลุ่มล้วนเป็นบุคคลที่มีคุณภาพมากพอสมควร
    ในวันข้างหน้าถ้าเรารวมตัวกันไว้เหนียวแน่นและมั่นคงเช่นนี้กลุ่มจะต้องใหญ่ขึ้นและแข็งแกร่งขึ้นแน่นนอน

แต่หากใหญ่ขึ้นแต่ขาดคุณภาพ คบกันเพียงแต่เปลือกขาดความจริงใจ
    ขาดความมุ่งมั่นทำเพื่อส่วนรวม มุ่งแต่หาประโยชน์เพื่อตนเอง...การรวมกลุ่มเช่นนี้ไม่มีประโยชน์เลย

ดั่งตัวอย่างเรื่องเล่า 2 เรื่องนี้ เรื่องจริง..พี่รู้เห็นมากับตัวเจ้าของเองไม่ได้ฟังขี้ปากคนอื่นมาคุยต่อ

เรื่องแรก...

น้องคนหนึ่ง เริ่มเลี้ยงหมาได้ไม่นาน จะด้วยเห่อหรือตามกระแสก็ตามคึกคักตั้งใจสูง
    อยากมีกลุ่ม อยากจัดมิ้ตติ้ง
    เสียสละพื้นที่รีสอร์ทตนเองจัดงานมิ้ตติ้งใหญ่โตสนุกสนานเต็มเปี่ยมด้วยมิตรภาพ
    แต่ไม่นาน...เวลาผ่านไปประกาศปล่อยหมาตนเอง ให้ฟรีด้วยเหตุผลต่างๆนาๆภาระต้องตกอยู่กับคุณประการ
    และเวลาผ่านไปอีกไม่นานเช่นกัน ไม่น่าถึงเดือน ก็ไปเอามาเพื่อนในกลุ่มที่เพิ่งคลอดมาเลี้ยงอีก
    ด้วยเหตุผลต่างๆนาๆเพื่อสนับสนุนการกระทำตนเอง

เรื่องที่2...

น้องคนหนึ่งรักในหมาลากเคยเอาหมาลงแข่งในงานลากหลายครั้ง
    แต่งานล่าสุดที่ขอนแก่นพี่เจอเค้าแต่ไม่เห็นนำหมามาร่วมแข่งด้วยความสงสัยคุยกันจึงรู้ว่าหมาตัวนั้น
    ตอนนี้ไปอยู่กับคุณประการแล้ว งงมากแต่คงถามอะไรต่อ

เมื่อวานเพิ่งมารู้ส่วนหนึ่งของเหตุผลจากเพื่อนท่านหนึ่งว่าโดยบังเอิญเพราะเพื่อนเล่าถึง...
    เล่าถึงความระหองระแหงกันในกลุ่มๆหนึ่งโดยมีเหตุมาจาก....

ค่ายหมาใหญ่ค่ายหนึ่งให้ลูกหมาสายเลือดดีมาทำลากกับทางกลุ่ม เมื่อไม่นานนี้
    เป็นที่หมายปองของหลายๆคนในกลุ่ม เชื่อมั๊ยเรื่องแค่นี้ทำให้มิตรภาพภายในกลุ่มไม่ราบรื่นเหมือนที่ผ่านมาได้

และลูกหมาตัวนั้นก็มาอยู่กับน้องคนที่พี่เล่าให้ฟัง....พี่ถึงบางอ้อเข้าใจและอยากนำมาเขียนเป็นข้อคิดเตือนใจ

• จาก2กรณี...

อยากให้คนพวกนี้ กลับไปอ่านกระทู้ล่าสุดของก้องซัก100ซัก1000เที่ยว

อยากให้น้องๆรุ่นใหม่ๆเข้าใจไว้เลยว่า
    การที่พิตนนท์รวมกลุ่มนำหมามาทำกิจกรรมโดยเฉพาะหมาลาก
    เราหวังเพียงหมาและเจ้าของมีกิจกรรมร่วมกันอย่างมีความสุขทั้งสองฝ่าย
    เพือ่นๆได้ร่วมซ้อมร่วมเฮอากันบ้าง รางวัลหรือศักดิ์ศรีหรือหัวโขนตำแหน่งต่างๆแค่ผลพลอยได้

หมาลากไม่ลากสำหรับพี่เจ้าของและหมาเข้าใจ กันแค่ไหน
    พี่เชื่อว่าหมาทุกตัวลากได้ แต่เป็นแชมป์ไม่ได้ทุกตัว เราต้องพอใจในสิ่งที่เรามีไม่เช่นนั้น

มนุษย์ทุกคน จะแสวงหาตะเกียกตะกายไม่มีที่สิ้นสุดเพราะความไม่รู้จักพอ
    และนั่นจะเป็น สาเหตุเริ่มต้นของทุกๆปัญหา

หากต่อไปกลุ่มเรามีโอกาสที่ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆอย่าลืมบอกให้คนรุ่นใหม่ๆเข้าใจและรู้ถึง
    ความรู้สึกวันแรก ครั้งแรกที่เรามารวมตัวกันครับ แล้วเราจะเป็นกลุ่มที่โตอย่างมั่นคงด้วยความสามัคคี
  • กลุ่มนนท์ตอนนี้มีเรื่องน่าห่วงอยู่เรื่องเดียวครับ

พื้นรางลากมันไม่ดีแล้วคร้าบ...............
  • เรื่องที่พี่สู้นำมาเล่าให้ฟัง อ่านแล้วรู้สึกแย่จิง พี่สู้นำสิ่งที่ถูกต้องมาสู่กลุ่มเรา นำมิตรภาพความเฮฮามา
    กับการทำหมาลา่ก เชื่อว่าเราทุกคนเดินมาถูกทางแล้ว เรื่องที่เกิดขึ้นที่พี่สู้เล่าให้ฟัง

แสดงว่ากลุ่มเขาขาดความเชื่อมั่นอย่างสูง ทุกคนในกลุ่มอาทเชื่อว่ามีความตั้งใจเรื่องแบบนี้คงไม่มี
    ในกลุ่มเราแน่นอน เราเอาหมามาร่วมกิจกรรมเข้าสังคมเจอเพื่อนๆ พี่ๆ

ชี้แนะนำในสิ่งที่ถูก เรื่องที่พี่สู้ยกมาเล่าแค่อ่านไว้ให้เข้าใจ เอาไว้เตือนใจแล้วคิดถึงกลุ่ม
    เชื่อว่าเราทุกคนต้องสนุก และรางวัลเต็มบ้านแน่นอน ครับ :063: :063: :063:
  • อีกเรื่องครับ พี่สู้พาปั้บปี้มา ให้นิวเคลียร์กัดสักแผลสองแผลน่ะครับ

นิวเคลียร์คิดถึง ปั้บปี้ จริงๆครับพี่สู้

:o019: :o019: :o019:
  • ผมซ้อมให้ได้นะคับ พี่เข้าไปกันวันไหนอะคับ ได้คุยตรงไหนมานไม่ดีแล้ว ได้แก้ที่เดียวเลย
    ผมได้กับมาเตรียมเครื่องมือไปให้ครบคับ ช่วยกันทำ แปบเดียวก็เสร็จคับ
  • ที่คุยกับพี่ก้องไว้ต้องเปลี่ยนพื้นกับพรมใหม่ครับ พื้นอยากเปลี่ยนเป็นซีเมนบอร์ด พรมจะใช้แบบฟู คร่าวๆมีเท่านี้ครับ ตั้งไว้คร่าวๆ 6 พันบาทครับ รอคุยกันก่อนว่าจะหาเงินจากตรงไหนดี
  • เมื่อกี้พาโมเน่ไปตรวจวันไข่ตกแล้วเย็นนี้รู้ผลว่ากลุ่มเราจะมีรถไปงานลากเชียงใหม่และพรมกับพื้นไหม

ผมเข้าใจที่พี่สู้หมายถึงนะครับ ผมขอให้แง่คิดนิิดนึงนะครับ ให้จงภูมิใจในสิ่งที่เรามีครับ
    หมาของเราคือสุดยอดแล้ว คิดง่ายครับเขาพยายามทำตามที่เราต้องการมากที่สุดแล้ว แต่เพียงแค่เขาอาจยังไม่เข้าใจในสิ่งที่เราต้องการเท่านั้น ให้มองตัวเองเยอะๆครับ ผมว่าเราอย่าทำลายความจงรักภัคดีที่เขามีให้เราเลย
    พี่มาร์คมักพูดว่าเลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ หลายคนอาจเข้าใจต่างๆกัน

ทุกวันนี้ยิ่งเลี้ยงยิ่งรักวินเซ็นและโมเน่ ส่วนปิกัสโซ่ เหนื่อยมากนอนเที่ยงคืนตื่นตี5:30วันนี้ก็ยังขี้ นั่งรถก็เมาอวกเช็ดรถยาวเลย
    หมาใหม่ต้องมาทำความเข้าใจกันใหม่ต้องมาเรียนรู้อะไรใหม่ๆ ให้คิดว่าอะไรที่เรารู้จักดีที่สุดเราจะสร้างได้ดีที่สุด
    พ่อแม่สวยใช่ว่าลูกจะสวยเสมอไป
    พ่อแม่จี๊ดใช่ว่าจะจี็ดเสมอไป
    พ่อแม่ลากเก่งใช่ว่าจะลากได้
    มันเราทั้งนั้นที่สร้างขึ้น
  • ไม้เก่า ใช้หน้ากว้าง ยาว เท่าไรอะคับ เดียวผมพอหาให้ได้คับ หน้าจะหนาประมาณ 20 mm
    แต่พรมผมไม่รู้คับ แต่ ท่าจะเอาแบบ แผ่นกันออฟฟิตเก่าแบบที่พี่เคยบอก แถวเส้น
    สุพรรณ ตลิ่งชันบุรี พอหาได้คับ แผ่นจะกว้าง1.2 m 1.2 m แต่ท่ามีความชืน ปีเดียวหน้าจะพังคับ
    เพราะข้างในจะเป็นไม้โครงกลับไม้อัดธรรมดาคับ
  • อยู่ที่ราคาครับถ้าไม่หนีกันมากก็น่าใช้แบบทนแดดทนฝนได้ :-D
  • เวลาศิลปินเกิดติสแตกimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_3134.jpg 232K