ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามป๋าหน่อย(เรื่องปลาครับ)
  • คือมีพี่คนนึงที่เคยให้ความรู้เกี่ยวกับปลาในบอร์ดของเรา...ผมอยากรบกวนสอบถามพี่เค้าหน่อย คือผมเลี้ยงมังกรเขียวมาประมาณ 12ปีแล้ว มีใบอณุญาติจากกรมประมงเรียบร้อย คือผมจะขยับมาเลี้ยง "ไฮแบค" หรืออาจเป็น"RTG" คืออยากให้พี่เค้าแนะนำหน่อยว่าอะไรน่าเลี้ยงกว่ากัน(คือผมก็ดูเองในเน็ตมาอาทิตย์นึงแล้ว ...คนขายไฮแบคก็บอกไฮแบคดี-คนเลี้ยงRTGก็บอกมันสุดยอด) ตูจะเชื่อใครดีหว่า เลยอยากถามคนเป็นกลางๆอะครับ ใจจริงผมเองก็ชอบทรงRTGนะครับ แน่นๆหนาๆดี ยังไงถ้าว่าช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ปล.อัพเดตปลาป๋าให้ดูมั่งจิครับ
  • ปลาผมตอนนี้มี สิงหืหัววุ้นกับปลาหางนกยูงเท่านั้ครับ 55

เดี๋ยวเขาเข้ามาอ่านก็คงช่วยตอบให้นะครับ
  • ขอบคุณครับป๋า ;-)
  • ถ้าไฮแบคแต่เปิดไม่สูง เกล็ดไม่เงา สู้เลี้ยงrtgหลังดำๆทองเข้มๆ หางแดงๆ ตัวแน่นๆจะดีกว่า

แต่ถ้าไฮแบคบางตัวสีสันลักษณะใกล้เคียงไปทางมาเลย์ก้น่าเล่นนะคับ อันนี้ขึ้นอยู่ว่าชอบลุ้นรึป่าว ระวังไฟตู้หลอกตาด้วย
  • hackerpit -ขอบคุณครับ ^:)^
  • ตามที่พี่hackerpit บอกมาก็ถูกเลยครับ แต่อยากเสริมตรงที่ ถ้าชอบRTG ก็เล่นRTGเลยครับ เลี้ยงปลาในสไตล์ที่เราชอบยังไงก็มีความสุข เพราะราคาปลา Gold Base ตอนนี้ลงมาแบบว่าใครๆก็สามารถเล่นได้ ( ผมอิงราคาจากบรอดอโรพันทาวน์น่ะครับ ) แต่ถ้าRTGก็มีราคาแรงแค่ Mahoto ซึ่งคนขายบอกเป็นลูกของปลาป่า แต่ผมก็คิดว่าเป็นแค่ชื่อการค้า คล้ายๆ Wild Blue Base

แต่ถ้าสนใจHI Back ผมว่าควรไปเลือกกับคนที่ดูปลาเป็นพอสมควรครับ เพราะถ้าชอบปลาเปิดสูง HI Back น่าสนกว่าครับ แต่ก็ต้องระวังเรื่องไฟหลอก อย่างที่พี่hackerpit บอก แล้วก็ยังมีบางร้านใช้ยาทำให้ปลาที่ร้านเค้าเปิดสูงมาก จนคล้าย Supper Hiback ซึงผมก็ยอมรับว่าโดยมาตัวนึงเหมือนกัน5555 ( ชื่อยา กับ คนขาย ผมไม่ขอบอกแล้วกันน่ะครับ )

ถ้าชอบปลา Gold Base เปิดสูงจริง ผมแนะนำให้รออีกหน่อย ผมคาดว่า ราคาของปลา Gold Base ที่กำลังลงเป็นเทน้ำเทท่า อีกไม่นาน ทองมาเลย์ คงจะอยู่ในราคาของ Hi Back เมื่อซักปีกว่าๆที่แล้ว เตรียมงอกตู้กันได้เลยครับ :-D

สำหรับผม ปลาต้องทอง หมาต้องแดง แฟนต้องขาว :032:
  • ใครมีคำแนะนำอะไรอีก ก็คอมเมนท์ได้เลยครับ
  • QuATH-ขอบคุณครับ
    ^:)^
  • ผมเลี้ยงปลาแดงอยู่กับปลาคร๊าบแล้วก่อีกหลายอย่างแต่ถ้าให้เลือกผมเลือกrtgดุดันสวยสง่าใหญ่สะใจ
  • ส่วนตัวผมชอบRTG ครับเข้มๆหนาๆเปิดต่ำ หลังดำๆ ส่วนไฮแบค ต้องลุ้นเอานิดนึงครับ ว่าจะไปทางมาเลก็แจ่ม หรือจะมาทางrtgก็โอเค อยู่ เอาเป็นว่าไปดูปลา ถูกใจตัวไหนก็จิ้มเลยครับ อย่าไปสนเซอร์เลย ว่าจะระบุเป็นอะไร เลือกเอาตัวที่เราคิดว่าใช่มากที่สุดก็พอ แล้วอย่าลืมเตรียมตู้ไว้ก่อนซื้อปลาด้วยล่ะ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลาครับimage
    ไฟล์แนบ
    DSC02932.JPG 105K
  • Ton_Chamao_Pit-ของพี่งามสุดๆเลย ขอบคุณครับ =D>
  • เชียร์ ทองมาเลย์ครับ :-D :063:
  • Amarican_EURO-คือทองมาเลย์เกร็ดค่อนข้างบาง เครื่องค่อนข้างเล็กไม่ถูกใจผม(ตอบแบบดูดี).....เรื่องจริงคือ(อยากได้มากกกกกก.... :006: แต่ตังไม่พอ)555555 :002:
  • งามเเท้...