ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องฮ่า บรีดเดอร์มือไหม่ครับ
  • เห็นประโยชน์ของการไม่เปิดเผยตัวกันหรือยัง มันเอาไว้ด่าพวกจิตวิตถาร แนะนำให้มีไว้คนละสองชื่อ 55
  • ของแบบนี้ไม่อัปปีร์จริงคงไม่ทำ

ชื่อจริงเอาไว้คุยคนดี คนอัปปีร์อย่าใช้ 55
  • ไอ้ควยเอ๋ย มึงปอดหรอ แต่เหลียมมึงก็ดีน่ะ กูพูดตรงตรง มึงไม่โดนตีนกู กูนอนไม่หลับว่ะ
    มึงมี 2 ชื่อน่ะ คงจะรู้น่ะว่่า อีกชื่อหนึ่งไว้เอาหน้าอีกชื่อหนึ่งไว้ ลอบกัด ขอบคุณที่เปิดเผยเหลียมของตนเอง
    แต่กูคงไม่ทำอ่ะเพราะมันสกปรก ปอดว่ะ ตุ๊ดด้วย ไอ้จัญไรเอ๋ย
  • เรื่อง ฮ่า หรือ เรื่องเหี้ย ไอ้โรคจิต
  • ดุกัดแหลกแบบมีงผสมเองเลย 55
  • ฮ่า จริงๆ โอ้ย โอ้ย เจ็บหัวใจ เรียนสัตวศาสตร์ปีไหนแล้วครับ เรียนบรีดดิงหรือยังครับ พันธุศาสตร์เรียนเข้าใจแล้วหรือยัง กฎของการผสมพันธุ์รูปแบบต่างๆ ศึกษาเข้าใจแล้วหรือยัง สุนัขไม่ใช้สัตว์เศรษฐกิจ ที่จะผลิตเพื่อจำหน่ายฆ่าในช่วงเวลาสั้นๆ บอกตามตรงเสียใจเพราะจบสัตว์ศาสตร์เหมือนกัน
    อีกอย่างศึกษาเรื่องพิทบูลก่อนเลี้ยงหรือยังสายพันธุ์ ยิ่งบอกว่าร็อตดุโคตรๆ อีกอยากจะร้องไห้ ที่ต้องห้ามผสมพิทบูลกับพันธุ์อื่นไม่ใช้อะไรเค้ากลัวมีปัญหากับคน คุณสามารถควบคุมมันได้หรือไม คำว่า บรีดเดอร์ ยังไกลมากสำหรับคุณ แต่ไม่เป็นไร มันออกมาแล้วเลี้ยงให้ดีๆ มันโตมาปีปัญหาหาแนวทางแก้ไขให้ดีๆนะครับ การที่เรียนระดับ ปริญญา หรือประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูงหรือ ปวช ควรคุยกันด้วยเหตุและผล คนมีการศึกษาควรใช้วาจาให้เหมาะสม สงสารหมามากๆครับ เลี้ยงเค้าให้ดีควบคุมหมาที่เพราะออกมาให้อยู่
  • phanuรุ่นพีครับจะเสียใจม่ น้องทำแค่กลุ่มของน้อง จริงจริง มันไม่ได้ไปกัดใคร ครับ ทุกคนเลี้ยงดีอยูครับไม่ต้องห่วง ไม่มีขาวแน่นอน ผมไม่ได้ทำขายนี้ครับ สวนควบคุมนั้น ถ้าควบคุมไม่ได้แล้วผมจะทำมันมาทำไม่
    สรุป ผมพัฒนาหมาตามแบบที่ผมและเพือนอยากได้ผมผิดหรอ

080678xxxx สวนมึงไอ้ขี้คอก เหงียบปากไป
  • โธ่ไอ้ควายตู้ จาดง่าว กูว่ามึงรั่วหนักเข้าขั้นโรคจิตแล้วว่ะ คิดเองเออเองเป็นตุเป็นตะ ไปหาหมอด่วน
  • สิ่งที่มึงทำมันฝืนความรู้สึกคนเลี้ยงพิท กูจะตามด่ามึงตลอดไป มึงเก่งให้ตลอดนะ ไอ้บรีดเดอร์ขี้เปียก โรคจิต
  • 080678xxxx อืม กูยอมมึงล่ะ มึงด่ากูเถอะ
  • ใจปลาซิวแต่เสือกอยากได้หมาโหด มีปมด้อยชัวร์
  • :-)) :-)) :-)) ใครกันใจปลาซิวตัวตนยังไม่เปิดเผยเลย
  • การทำหมันเป็นวิธีคุมกำเนิดที่ดีที่สุด แล้วทำไมต้องดูความเหมาะสมก่อนด้วยล่ะครับ หรือจะเอาไปทำต่อจริงๆ
    ถ้าเป็นประเด็นหลังผมว่าหน้าเศร้าน่ะครับ

คุณบอกไม่ใช่บรีดเดอร์ แต่คุณตั้งกระทู้ว่าเป็นบรีดเดอร์มือไหม่ ผมก็แค่พิมพ์ตามที่ผมเห็นน่ะครับ
    เรื่องแค่นี้อย่าเอามาเป็นประเด็นเลย คิดมากปวดหัว แก่ไว

ผมงงอันนึงอ่ะครับตรงทีบอก สำหรับพิทบูล เพราะถ้ามันดีมันคงไม่ดุผมขนาดนี้หลอก

อ่านแล้วงง ขอใหม่หน่อย

• แบบนี้ก็มีด้วย ขยะสังคม :025:
  • QuATH หรือว่าผมคิดผิดครับที่ผลิตมันขึ้นมาถ้าผมทำแล้วมัน ดี จริง คงไม่โดนด่าขนาดนี้หรอกครับ คุณว่าไง ครับคุณ QuATH ขอความเห็นหน่อยครับ ผมสับสนกับใจตนเองไปหมดแล้วถ้าผมเลิกทำต่อ ก็คงยังไม่สาย ใช่ไหม่ เมือกี่ก็มีเพือนมาบอกผมที่เฟส ว่าทำแบบนี้มันจะใช่พิท หรอ ผมก็มานั้งคิดน่ะ ถ้ามันน่าเศร่า จริงก็คงต้องหยุดแค่นี้ก็ได้ ครับ ส่วนทำหมันนั้นไม่ใช่เรื่องยากครับ แต่ขอเหตุผลนิดหนึ่งครับ ว่ามันน่าเศร่าอย่างไง ถ้ามันเศร่า จริงผมจะหยุดความคิดนี้และทำการทำหมันครับ ครับ ^:)^
  • ถามทุกคน เลยนะครับ และขอเหตุผลหน่อยว่าไม่ดีอย่างไงครับ เพื่อตัดสินใจ หยุดทำ ต่อครับ
  • :012: ดีใจที่เจ้าของกระทู้เปิดใจรับฟังเพื่อจะปรับปรุงแก้ไขค่ะ ไม่ได้มีความรู้มากมาย ไม่ได้เลี้ยงพิตด้วย แต่สิ่งหนึ่งที่ควรคิดตั้งแต่เริ่มผสม น่าจะคิดว่าเพื่ออะไร แล้วมันมีประโยชน์อะไรที่ต้องผสมหมาพันธ์ทางขึ้นมาเพิ่ม เห็นด้วยกับความเห็นก่อนหน้าค่ะ อยากได้ ใหญ่ อยากได้ดุ เลี้ยงพันธุ์อื่นเลยค่ะ ลักษณะประจำสายพันธ์ุก็มี มาผสมเองเมื่อไหร่จะนิ่ง แล้วยังจะต้องมากังวลเรื่องจิตประสาท เรื่องโรคอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับกรรมพันธุ์อีก ขนาดพิตพันธ์แท้เองก็ยังมีปัญหาทั้งตัวมันเองเลย หรือบางทีก็ที่ตัวเจ้าของ ตอนนี้คงแก้ไขอะไรไม่ได้แล้วตอนนี้ ขอให้คิดใหม่อีกทีนะคะ ก่อนที่จะทำอะไร เผื่อว่าอนาคตเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นมา เช่น บังเอิญมันหลุดออกจากที่กักกันกัดคน กัด สุนัขด้วยกันเอง หรือ คนเลี้ยงเปลี่ยนใจทิ้งมันกลางทาง

ขอให้คนที่รับไปเลี้ยงดูมีความเข้าใจ และเอาใจใส่ให้มาก ๆ ส่วนเรื่องทำหมันสนับสนุนด้วยคนค่ะ เพราะที่บ้านก็ทำหมันเหมือนกันค่ะ ช่วยกันเถอะค่ะ พันธุ์ไหนก็ตามช่วยกันลดปริมาณมันลงบ้าง ด้วยความเคารพค่ะ ^:)^
  • อย่างที่ผมบอกไปตอนแรก หมามีหลายสายพันธุ์น่ะครับ เลือกพันธุ์ที่จะเอามาใช้งานเหมาะสมน่าจะดีกว่าทำขึ้นมาเองน่ะครับ

แต่ผมก็เข้าใจในมุมที่มอง จะเอาข้อดีของหมาทั้ง2พันธุ์นี้มารวมกัน แต่อย่าลืมน่ะครับ รูปร่าง อารมณ์ นิสัย แม้นแต่เสียงเห่า มีโครโมโซมควบคุมอยู่39คู่ ซึ่งผสมพันธุ์กันแบบธรรมดา เราไม่สามารถเลือกได้เลย ว่าจะให้โครโมโซมแท่งไหนมาจับคู่กัน แล้วออกมาเป็นแบบที่ต้องการ

แต่ถ้าผสมพิทบูลกับพิทบูล ลูกออกมาก็พิทบูล เราคาดเดา ทั้งรูปร่าง นิสัย ง่ายกว่าที่จะผสมข้ามแบบนี้จริงมั้ยครับ

ถ้าเฝ้าสวน ผมว่าหมาไทย ขอจากหลวงพ่อก็เฝ้าได้ครับ เพราะยังไง หมาทุกตัวมันหวงอาณาเขตอยู่แล้วครับ

ไม่จำเป็นต้องใหญ่ ต้องน่ากลัวเลย เพราะถึงใหญ น่ากลัวยังไง ถ้าโจรมันจะโขมย ยาเบื่อ ใหญ่ขนาดไหนก็ตายครับ เลี้ยงหมาไทยซักฝูง ยังไงมันก็กลัวครับ ค่าเลี้ยงดูน่าจะถูกว่าหมานอกด้วย ได้ช่วยลดจำนวนหมาจรจัดด้วย
  • วันนี้ มีหมามากมายหลายสายพันธ์อยู่แล้วให้เลือกเลี้ยง มันจึงไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องคิดค้นพัฒนาหมาพันธ์ใหม่ออกมา ลำพังหมาจรหาบ้านใหม่ตอนนี้ก็วุ่นวายปวดหัวมากพอแล้ว และหมาแต่ละพันธ์ที่ดำรงค์อยู่ในวันนี้ ต่างก็ใช้เวลา ใช้งบประมาณ ความทุ่มเท ผ่านการคัดเลือก คัดสรรค์ บำรุงพัฒนามันขึ้นมา มันอาจจะใช้เวลาตลอดช่วงอายุคนเลยก็ได้ แต่หนังหน้าคนบางคน อย่าให้พูดเลยว่าจะมีน้ำยาพัฒนาอะไรออกมาได้ ก่อนจะพัฒนาสิ่งอื่น พัฒนาความคิดของตัวเองให้ดีก่อนครับ หากยังมีมุมมองที่คับแคบ ทำอะไรด้วยความรู้สึก ขาดการวิเคราะห์พิจารณาถึงผลกระทบต่อสังคมด้วยรวม เพราะนั่นมันยังเป็นเพียงปัจจัยพื้นฐานปัจจัยแรก ยังไม่รวมส่วนประกอบที่สำคัญอื่นๆอีก เช่น งบประมาณ ทีมงาน สถานที่ พื้นฐานความรู้ และเวลา จงอย่าคิดแต่จะทำโดยลืมถามตัวเองว่า ทำไปแล้ว รับผิดชอบผลที่ตามมาได้ดีพอหรือเปล่า ?

ดังนั้นจะไปปัญญาอ่อนที่ไหนก็ไปเถอะครับ แต่อย่ามาปัญญาอ่อนที่นี่ ผมไม่ต้องเห็นที่นี่กลายเป็นสมรภูมิ ขึ้นมาอีกครั้ง

ขอบคุณครับ
  • ดี๋ ตี่ๆๆ ว่าไงบ้างสบายดีนะน้อง เด็กๆที่บ้านก็สะบายดีนะ ใกล้จบหรือยัง
    ประสปการณ์ มันจะสอนเราและเป็นอาจาร์ที่เยี่ยมยอด สักวันเราจะแกร่ง
    ไม่มีอะไรที่ราบเรียบ ขอแค่รู้และแก้ไข วันหนึ่งเราจะ :063:
  • @ dydy

ปัญญาชน ต้องมีมุมมองให้ไกลว่า คนทั่วไปมองครับ

อย่าได้แค่คิดทำอะไรเพียงเพื่อ ตนเองหรือความสะใจของตนเอง
    แต่ต้องมองถึงผลที่เรา ทั้งรับผิดชอบได้ และรับผิดชอบไม่ได้ด้วย ในวันข้างหน้า ในสังคมของเราด้วยครับ

• ป๋าพูดไปหมดแล้ว ผมคงหมดหน้าที่ แต่อย่าเสือกทะลี่งอวดเก่งอีก กูเล่นไม่เลิกแน่
  • การที่จะสร้างและพัฒนาหมาที่ถูกใจและตามที่วาดไว้มันไม่ได้ใช้เวลาเพียงสองสามปีครับ มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ........
  • ทำไมน้องเค้าไม่สร้าง B.O.W. (Bio-Organic Weapon) ขึ้นมาให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ใหญ่ ดุ โหด ไม่เหมือนใคร
  • ความรู้แค่หางอึ่งเสือกอวดเก่ง เขาบอกดีๆแม่งโชว์นักเลงชอบให้ด่า ไอ้โรคจิต
  • PRAKAN หวัดดีครับพีชาย สบายดีทั้งหมาและคนครับ อีก 2 ปีครับพีชาย
    ประสบการณ์ครั้งนี้ คุมค่าครับพีชาย ดีแล้วและครับแกล่งแต่เล็ก พีชายสบายดีไหม่ครับ น้องรักและเครพาะ
    พีคนนี้ตลอดไปครับ ^:)^

power_pit สวัดดีครับ ขอโทษครับที่น้อง คิดอ่ะไรแคบแคบ ผมจะคิดอ่ะไรคิดให้ล่ะเอียดถี่ถ้วนกว่านี้ครับ
    ^:)^
  • 080678xxxx ใครหนออยากรู็จัง สมัครมาเพื่อด่าผมโดยเพราะเลยน่ะ ประวิติเก่าก็ไม่มี :-?
  • ตัวผมเองและเพื่อนจะหยุดการทำ ไว้เพียงเท่านี้ครับ เพื่อ คนที่ผมนับถือและเพือนสังคม และจะทำการทำหมันครับ

vee24296 คงทำต่อไม่ได้แล้วครับสำหรับพิทบูล แต่ถ้าจะติดตามผลงาน กลุ่มผมกำลังผลิตไก่ยักษ์

บรามันย์สายพันธุ์ไหม่อยู่ครับได้ 7 ถึง 8 โลครับ อยากลองชิมติดต่อได้นะครับ เป่าหมายคือ 10 โลครับสำหรับไก่

• อันนี้ก็อีกตัวอย่างของความคิดมนุษย์ครับลองไปอ่านๆ ดูก็ได้ (สุดท้ายไม่รู้ว่าจะทำจริงหรือแค่คิดเฉยๆ) :o034:
    ถ้าผสมเทียมระหว่างพิทบลูเทอร์เรียกับชิวาว่า ทำได้ไหมครับ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J13057376/J13057376.html
  • มีใครลองเอาพิทบูลมาผสมทิเบตทิบาตันหรอยังครับ คู่นี้น่าสนดี
  • นี่ไม่ใช่เรื่องจริงใช่มั้ย มันเป็นมุกใชั่มั้ย..ขอโทษเถอะ โคตฮาเลยยยยย
  • 080678xxxx ไอ้เห็บหมา กูรู้แล้วว่ามึงเป็นใคร สังเกตตั้งนานสุดท้ายก็มันใจเดียวมึงกูเอามึง แน่ =(( =(( =(( เสียใจมากที่มึงใช่วิธีแบบนี้
  • เหนื่อยครับ อ่านเเล้วงงมาก เจตนาของคุณที่เรียกตัวเอง ว่า บรีด.... จำทำขึ้นมาเพื่ออะไรครับ พัฒนาสายพัธุ์หรือครับ หากเป็นเเบบนั้นจริงๆ ทำออกมาเเล้ว มันเรียกว่าพันธุ์อะไรครับ พิทไวเลอร์ หรือ ครับ นี่ไม่ได้ประชดนะครับ เเต่อยากทราบเจตนาจริงๆ หากทำออกมาเเล้ว มันไม่ได้ดังที่หวัง คุณจะเเก้ไขอย่างไรครับ เพราะต้องกำจัดมัน จะทำอย่างไรครับ เรื่มทำมาถึง 10 ปีหรือยังครับ ผมคิดว่า พัฒนากันจริงๆ คงใช้เวลามากกว่า 3ปีมั้งครับ มันคนละสายกัน ภาษาของผมคงไม่ค่อยถูกหลักตามหลักสัตว์ศาสตร์นักนะครับ ด้วยความเคารพ จากใจครับ
  • ผมทำตั้งแต่ , ม5 ครับ ตอนนี้ก็ปี 2 แล้วครับ ทำได้ 4 ปี ครับยังไม่ไปไหนมาไหนเลย สาเหตุที่ทำเพราะว่าต้องการหมาที่ตนเองต้องการครับ คือ ตัวสูงใหญ่แรงเยอะ บ้าพลัง และเป็นมิตรที่ดีต่อ เจ้าของ แต่ลึกลึกแล้วคือความภูมิใจครับ สวนแน่รวมตอนแรกก็ทำแค่ 2 คนกับเพือนครับแต่พอเข้ามหาลัยมาก็เพิ่มขึ้นมาทำกัน 8 คน ครับ ผมยังทำอะไรที่แปลกไหม่ อีกเยอะครับ นะตอนนี้แต่เป็นสัตว์ ปศุสัตว์ พิ่งจะมาโดนด่าก็ที่นี้แหละครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจะเปิดเผยเรื่องนี้น่ะครับ แค่อยากเล่าถึงคุณตาขางบ้านถึงอายุมากแล้วแต่ก็ยังมีไฟที่อย่าที่จะเลี้ยงพิทบูล นะครับ ตลกตลก ก็ไม่นึกว่า ทุกคนจะมุ่งประเด็นไป สุนัขพันธุ์ทางครับ แล้วไม่คิดว่าจะโดนด่าขนาดนี้ แทนที่จะเป็นคำบอกกล่าวด้วยเหตุผล เลยเป็นเหตุให้วิวาทกับบางคนครับ :-(
  • เรื่องที่คุณเล่ามา ผมอ่านอย่างไรก็ไม่ขำ มันคือเรื่องน่าเศร้ามากกว่าครับ

คุณเล่าถึงการสร้างไก่หนัก 10 โล จะทำก็ทำไปเถอะครับ เพราะใช้เป็นอาหาร ไม่อันตราย มีเยอะก็ยังเอามาเชือดขายได้ ขายไม่หมด เก็บแช่ตู้เย็นเอาไว้ได้ ผลิตได้เยอะก็ยิ่งดี เพราะมันเป็นสัตว์เศรษฐกิจ แต่หมามันไม่ใช่ มันเป็นสัตว์เลี้ยง และสิ่งที่คุณกำลังทำ มันทั้งอันตรายและควบคุมลำบาก วงจรชีวิตแต่ละตัวก็ยืนยาว โอกาสที่จะหลุดออกไปแพร่พันธ์โดยไม่ตั้งใจมันก็มี ดังนั้นจึงมีโอกาสเสี่ยงที่จะกลายเป็นปัญหาของสังคมในอนาคต

ผมว่าที่คุณโดนด่านี่มันยังน้อยไป ถ้าคุณยังพยายามพูดให้ตัวเองดูดี โอกาสที่จะโดนถล่มอีกรอบมีอยุ่สูงมาก
  • ผมผิดก็ยอมรับผิดครับ จะหยุดการกระทำที่เกียวกับสุนัขพันธ์ทางที่คิดจะ บรีดมาให้ดุร้ายครับผมและหยุดความคิดนี้ไว้แต่เพียงเท่านี้ครับ ผมและเพือน ที่มีสวนร่วมต่อการกระทำ ได้เขามาดูกระทู้ นี้และทุกคนก็ จะรับปากว่าจะทำหมัน สุนัขครับ :-( ส่วนคนที่ด่าผมถือว่าเป็นประสบการณ์ครับเพราะโดนด่า เป็นครั้งแรก คุมอารมณ์ตัวเองไม่ได้จริงจริงผมเคยแต่โดนด่าต่อหน้าครับ และเราตอบโต้ด้วยหมัดก็ถือว่าจบจบกันไป แต่ด่าในโลกออน์ไลน์นี้แสนเจ็บปวดครับ ทำอ่ะไรก็ไม่ได้ แถมคำด่ายังอยู่ในนี้ตลอดไป ดูทีไรเจ็บหัวใจครับ :-( เขาใจถึงความรู้สึกดาราเลยครับเวลามีเรื่องเสียหาย
  • พี่แนะนำทุกอย่างด้วยความปราถนาดี มันอาจจะตรงแรงไปบ้างแต่อยากให้เข้าใจ
    คำพูดพี่ไม่หวานหู แต่มันไม่เคลือบยาพิษ คนพูดหวานทำคนช้ำใจมาเยอะแล้ว
  • ให้อภัยทุกคนครับเพราะเจ็บเยอะ ยิงเยอะประสบการณ์ครับ

080678xxxx ยกเว้นนายกรณีพีเศษ L-) เห็บหมา
  • มันไม่เจ็บหรอกครับ หากการรับฟังผู้ที่มีประสบการณ์ เค้าเตือน เราก็ต้องใช้วิจารณญาณส่วนตัวในการตัดสินใจครับ ไม่มีไครบังคับคุณได้ หากจะทำสิ่งใดลงไปควรจะนึกถึงผลที่ตามมาให้มากๆครับ ในเมื่อมาอยู่ร่วมบอร์ดกันเเล้วอะไรควรไม่ควรก็คิดเอาครับ อารมณ์เเละเหตุผล มันมาคู่กัน เเต่อย่าเอาอารมณ์ มาอยู่เหนือเหตุผล ความคิดริเรื่มเป็นสิ่งที่ดีครับ เเต่ต้องถูกที่ถูกทาง คนหวังดีเค้าเตือนกันครับไม่ยุส่งเดช เเล้วอีกอย่างนะครับ ณ ที่เเห่งนี้ มีคนหลากหลายประเภทครับ อายุ วุฒิภาวะก็เเตกต่างกันไป เเล้วที่นี่ไม่มีนักเลงครับ
  • basake ผมไม่เอาต่อกับ 080678xxxx แล้วครับ แต่เขาทักผมคำแรกก็ปลอย วรนุชไส่ผมเลย ไม่เป็นไรผมไม่ถือ แต่คุณต้องถึงกับ ช๊อค ไปแน่แน่เหมือนผมตอนนี้ครับถ้ารู้ว่าเขาคือใคร @-)
  • หยุดดีแล้วครับ กว่าเค้าจะบรีดพิท มาให้ดุแต่รักเจ้านายและยอมเจ้านายได้ไม่ใช่ง่ายและใช้เวลา อย่าทำให้มันถอยหลังเลยครับ ถึงแม้เราจะระวังหรือดูแลมันขนาดไหนแต่ไม่ได้อยู่กับเรา 24 ชม. ถ้าวันนึงมันเกิดเรื่องตอนเราไม่อยู่ เรามั่นใจแค่ไหนว่าคนอื่นจะเอามันอยู่ ตัวอย่าง ตามข่าวบ่อยๆ ถ้าน้องหยุดจริง ก็เยี่ยมเลยครับ อย่าลืมทำหมัน!!!
  • คำวิจารณ์ผ่านมาต้องคว้าไว้ .. อย่าปล่อยให้ล่องลอยพลอยฟ้าฝน คำวิจารณมีค่าถ้าแยบยล ช่วยสอนตนให้ก้าวไกลไร้เทียมทาน..........ฮิ้วววววววววววว :m84:
  • เวลาเกิดเรื่องเค้าไม่ด่าหรือกลัว ไอ้ตัวที่ทำหรอกครับ เค้าเหมารวม แล้วคนอื่นจะเดือดร้อน
  • oKaTaio แปะเวอร์ 5555 บ้านอยู่ โคราช มาเรียนอุบล อายุ 20 ชื่อดี้ นิสัย บ้าละหัม ไม่เจ้าชู้ เป็นเป็นนักอเมริกันฟุตบอล ไม่ชอบเมื่องใหญ่ ง่ายง่าย สบายสบาย เพือนกันน่ะครับ ;-) :X ถ้าไม่รังเกรียจ อิอิ
  • ทุกๆคนในนี้เป็นเพื่อนกันหมดละค่ะ ในเมื่อชอบในสิ่งเดียวกันแล้ว ก็มุ่งไปในทิศทางเดียวกันเถอะค่ะฟังความเห็นส่วนมากจากพี่ๆในนี้ ทุกคนมีความเห็นและประสบการณ์ดีๆทั้งนั้น แต่พวกเราต้องรับฟังและยอมรับความเป็นจริงค่ะ มันเป็นประโยชน์กับตัวเรา ถึงจะโดนด่าบ้างก็ต้องฟังแหละ เพราะถ้าเราทำถูกแล้วดีแล้วคงไม่มีใครเขามาด่า
    ไม่จำเป็นต้องไปหาเหตุผลต่างๆนาๆมาเถียง ในเมื่อเราก็รู้อยู่แล้วว่าสิ่งที่ทำคนส่วนมากไม่ยอมรับค่ะ

• บ้าละหัม 555 :012:
  • เท่าที่อ่านๆดูนะ ทุกๆคนเนี่ยนะ หวังดีไม่อยากให้มีปัญหาตามมาเนี่ยนะ ก็ดีแล้วนะ เข้าใจป่ะ แต่ผมว่านะ พวกคุณๆๆๆๆที่หวังดีเนี่ย เคยทำรึยัง เคยโดนรึยัง ฝรั่งทำได้ พวกแขกยังทำหมาโหดๆออกมาได้นะ BULLY KUTTA น่ะนะ แม่งโคตรน่ากัว แต่ผมก็ยังอยากได้ น้องเค้า ทำบ้างโดนด่าตายห่าเลย คนเรานิยังขาดความเคารพความคิดของผู้อื่นอยู่นะ คิดพวกตัวเองเป็นเทพหมารึยังไง แค่พิท+ร็อต เตะเปรี้ยงเดียวก็เอวหักละ ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ปัญหามันยังไม่เกิดแล้วก็ไม่รู้ว่าจะเกิดมามั๊ย พิทด้วยกันการเลี้ยงดูต่างกัน นิสัยยังแตกต่างกัน ให้โอกาสเด็กไทยบ้างนะ