ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนคุณมาร์ค
  • เรียนคุณมาร์ค ไม่ทราบว่าคุณมาร์คมีข้อมูลสุนัขพันธ์นี้บ้างหรือไม่ครับBUFFDOGS เห็นใน web มองดูคล้ายๆ bully น่ารักดี ไม่ทราบว่ามีสายพันธ์ใกล้กับ pitbull หรือไม่ครับ
    image
    http://www.buffdogs.com/American_bulldog_home.php
  • สมัยก่อน มีการนำพิตบูล ไปผสมกับ มาสตีฟ เขาเรียกว่า แบนด๊อก เขาบรีดขึ้นมาเพื่อใช้ในการล่าหมูป่าครับ
    เหตุผลก็คือ พิตบูล ตัวเล็กไปหน่อย จึงไม่สามารถล๊อคหมูอยู่ ครั้งใช้หมาที่ตัวใหญ่ เช่น มาสตีฟ เกรทเดน หรือ โดโก้ บางที่ก็ใจไม่ถึง และบางตัวกัดแล้วปล่อย ไม่กัดติดแบบพิตบูล เขาจึงทำแบนด๊อกออกมา คือได้ความกล้าหาญกัดไม่ปล่อยของพิตบูล และได้โครงสร้างของมาสตีฟ

ส่วน Buffdogs ก็คงหลักการเดียวกันครับ เป็นพิตบูลพันธ์ผสม แต่ผมไม่แน่ใจว่าเขาผสมกับพันธ์อะไร เพราะไม่ค่อยได้ติดตามนานมากแล้วครับ

สุนัข บูลลี่ ก็คงจะหลักการเดียวกันครับ คือพัฒนาต่อยอดมาจากพิตบูล แต่จะไปผ่านพันธ์อะไรมาบ้างอันนี้ก็ไม่ทราบจริงๆครับ เราต้องสังเกตเอาเองครับ ยิ่งบูลลี่ยุคใหม่ ยิ่งชัดเจนและเปิดเผยมากขึ้นครับ

image
    พิตบูล ต้นฉบับมันเป็นรูปด้านบนนี้

image
    จากนั้นก็พัฒนากันออกมาจนเป็นแบบนี้

แต่สุนัขในปัจจุบัน ผมจนปัญญาจริงครับ มันหลากหลายจนแทบจะไม่เหลือเค้าโครงเดิมแล้ว ผมไม่กล้าฟันธงหรอกครับ เอาเป็นว่า ชอบแบบไหนก็เลือกเล่นในแบบที่เราชอบนะครับ ชอบโครงสร้างชอบกิจกรรม ชอบความโหด แต่ละแบบมันก็มีจุดเด่นของมันครับ
    ไฟล์แนบ
    600330_526060677423730_1388677446_n.jpg 118K
    classic1-222x300.jpg 17K
  • รูปพิตบูลต้นฉบับ หน้าตาเป็นมิตรดีนะคับ 55
  • BUFFDOGS ในไทยเรา จะมีมัย เนี้ยยย
  • โอเค.. ถ้าไม่ผิด รู้สึกว่า Buffdogs ไม่ใช่สายพันธุ์หมาค่ะแต่มันคือชื่อ kennel และเว็บของ kennel ที่ขายหมา Bandogge และ Rocky Mountain Bulldogs ซึ่งถ้าเข้าใจไม่ผิดอีก คือ cross ระหว่าง Bandogge กับ Mastiff. และ Mastif ในที่นี้ไม่ได้หมายถึงสายพันธุ์มาสติฟ แต่คือตระกูลมาสติฟ. ที่นำมาผสม เช่น neo mastiff เพื่อความใหญ่ และ boxer เพื่อความเฟรนลี่กับมนุษย์. อาจจะมีคนเรียกหมา buffdogs ก็อาจจะอิงถึงชื่อคอกน่ะค่ะ, เหมือน หมา garner, หมา wild side, หรือแบบ หมาพระรามสาม ไรเงี้ยค่ะ (ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายเฉยๆค่ะ)
  • ยอมรับว่า เดี๋ยวนี้ผมแทบไม่เคยติดตามข้อมูลมากนักเพราะรู้สึกอิ่มตัวแล้ว
    ผมว่า พิตบูล แบบต้นฉบับมันคือที่สุดอยู่แล้ว หมาสายพันธ์ใหม่ๆ มันเป็นเพียงแฟชั่น
    มาเร็วไปเร็ว เวลาฮิตก็แพงจัด แต่เวลาเลิกฮิตก็ราคาตกจนน่าใจหาย จึงไม่ค่อยได้สนใจครับ
  • 1.ขอบคุณคุณมาร์คและผู้ที่ช่วยตอบกระทู้
    2.ไม่รู้ว่าผิดระเบีย web หรือไม่ถ้าจะบอกว่าเห็นประกาศขายอยู่ในweb pantip ครับ. ผมเองเห็นทีแรกนึกว่าลูก bully.ของใครมันจ้ำม่ำได้ใจจริงๆ.
    [url=http://upic.me/show/42819156][img]http://upic.me/i/7e/bffdog.jpg[/img][/url]
    [url=http://upic.me/show/42819156][img]http://upic.me/t/7e/bffdog.jpg[/img][/url]
  • (ทดลองลงรูปครับ)ไม่รู้ว่าผิดระเบีย web หรือไม่ถ้าจะบอกว่าเห็นประกาศขายอยู่ในweb pantip ครับ. ผมเองเห็นทีแรกนึกว่าลูก bully.ของใครมันจ้ำม่ำได้ใจจริงๆ
    image
    image
  • ดราม่าเอยจงซับซ้อนยิ่งขึ้น

http://pitbullzone.com/community/discussion/28378/-heavy-chevy-blood-xxx-heavy-brix-blood-/p1

ให้คุณเจ้าของกระทู้เชิญเสพครับ สนุกโครตๆ :O :-" :-))
    คนภายนอกแบบคุณ อ่านแล้วยังคงไม่เข้าใจเบื้องลึกเบื้องหลัง เดี๋ยวผมจะพากษ์เสียงภาษาไทยให้ฟังครับ :-bd
  • คร่าวๆนะครับ ไม่ได้เชิงลึกอะไรมากนักหรอกครับ :p

http://pitbullzone.com/community/discussion/28378/-heavy-chevy-blood-xxx-heavy-brix-blood-/p1

คนตั้งกระทู้นี้มีชื่อว่าคุณกูโปก เป็นเจ้าของพ่อหมาตัวทีเห็นนี้แหละครับ ไม่อาจทราบได้ว่าทำไมจึงตั้งกระทู้ลงขายแทนเจ้าของแม่หมา (คุณ27+1kvy) อาจเป็นเพราะคุณ27+1kvy มีแผลและวีรกำความเลวอยู่เต็มกระบาลไปหมด ถ้าตั้งกระทู้เองอาจโดนสอยร่วงตั้งแต่ยกแรก :-))

เอาล่ะครับ มาว่ากันหน้าแรก
    คุณกูโปกก็ตั้งกระทู้ลงขายหมาหาแดกกันไป
    ด้วยความมั่นใจเกินร้อย HEAVY CHEVY BLOOD xXx HEAVY BRIX BLOOD :p :-)) ชื่อหัวกระทู้แบบนี้ ทำให้ทั้งขาประจำ ขาจร และเสี้ยนหมาแดง ตาลุกว้าวๆ @-) ล่นลานกันตาเหลือก กลัวจะไม่ได้อวยได้เลีย :p รีบเข้ามายกหาง สร้างความคลื้นเคลง เห็นสวรรค์รำไรอยู่ข้างหน้า

ทางด้านคุณ27+1kvy เมื่อเห็นกระแสตอบรับเป็นไปด้วยดี จึงได้ใจ รีบลงภาพสายเลือดอันสวยงามของแม่หมาด้วยความมั่นใจม๊ากมาก ?(หรือป่าว ?) (แม่หมาตัวนี้เซ้งมาจากเขาอีกที โดยที่สายเลือดไม่ชัดเจนและไม่มีหลักฐานอ้างอิงได้)

บรรยากาศที่เป็นไปด้วยความสูขกลับต้องหยุดซะหงัก เมื่อชื่อของ AwoL Makotoและ det_cm ขาประจำสำคัญ เข้ามาตั้งคำถามและทำตัววุ่นวายในกระทู้ :-bd :-)) ซึ่งแน่นอนครับ ทางทีมงานของคุณกูโปกและคุณ27+1kvyได้เตรียมการเพื่อรับมือเอาไว้แล้ว จึงส่งม้าเร็วอย่าง MAGAI DADDY ลงมาซัด กันท่า กันพังเอาไว้ก่อน โดยที่ลงข้อมูลของพ่อหมาแม่หมา(อ้างมามั่วๆ)กันอีลุงตุงนังไปหมด =P~ ~X(

และฉากสำคัญก็มาถึงครับ ได้เวลาพระเอกออกโรงแว้วววว(มาเร็วเกินคาด หลังจากเป็นอีแอบค่อยซุ่มดู) พี่แป๊ะพระเอกของเราก็โผล่พรวดเข้ามาเมื่อไอ้ม้าเร็วMAGAIลงข้อมูลมั่วซั่วพาดพิง พี่แป๊ะของเราเห็นท่าไม่ดีเพราะหมาของตัวเองจะหาแดกไม่ได้ (หักเป็นหักแค่ไอ้หลานนอกใส้) จึงคอมเม้นหล่อๆออกไปตบหัวกระบาลหลานของตัวเอง2-3เพี๊ยะ :-)) :-((

(แต่ถึงกระนั้นพวกลูกกระโปกและพวกเห็บข้างลูกกระโปกทั้งหลาย เมื่อเห็นลูกพี่แป๊ะออกศึก ใยจึงจะนิ่งเฉยได้ จึงสนับสนุนงัดข้อมูลออกมาเป็นคลิป ลงทางเฟสบุก สร้างความขำขันสนุกสนาน ให้กับบรรดาลูกกระโปกยิ่งนัก)

คุณกูโปกเมื่อเห็นพี่แป๊ะออกโรงเองจึงใช้ความสัมพันธ์แบบอากับหลาน พูดคุยกันเป็นนัยๆ(ตบกระบาลอา)ทำให้คนที่ปูเสื่อนั่งชมได้รู้ว่าที่แท้ พวกมึงอากับหลานสมรู้ร่วมคิดเอาหมาบาฟด็อกเข้ามาส่วมสายเชฟวี่นี้เอง :-))
    :-))

(ปล.มีต่อครับ) =D> :-D X_X
  • มาต่อกันครับ.....

เมื่อคุณกูโปกยังดิ้นและแถไปเรื่อย เพราะยังไม่จนมุมกับหลักฐาน
    คลิปวีดีโอท่าไม้ตายที่ลูกกระโปกลงไว้ในเฟสบุค (เหยื่ออันโอซะ :-)) ) คุณMakoto เมื่อเห็นเหยื่อที่อ่อยไว้ ก็รีบคาบลงมา ใช้เป็นเครื่องมือกระแทกหน้าคุณกูโปกซะหน้าหงาย :-" b-(

กระนั้นทางทีมงานวอร์รูมของคุณ27+1kvy เจอคลิปท่าไม้ตายเข้าไป ก็ชักเลือดขึ้นหน้า ส่งอาวุธเบาอย่าง conan Ilovepit2000 MAGAI deddy มาทั้งล่อทั้งชน ซัดกับลูกกระโปกของพี่แป๊ะ kit_nsw karumyกะลา3 pixy_04 หมออีแอบ :-)) :-)) b-( และคนอื่นๆอีกมากมายมาช่วยกันแจมช่วยกันถีบ ซัดกันวุ่นวาย ฝุ่นตลบกันอยู่สักพัก ......

เมื่อฝุ่นเริ่มค่อยๆจางลง ได้ปรากฎร่างบุคคลหัวเหม่งเป็นเงางาม โผล่เข้ามาในกระทู้ เขาผู้นั้นไม่ใช่ครับ เขาคือกูรู กูรู้ ผู้ที่ได้รับการยกย่องในกะลาให้เป็นเสี้ยนหมาแดงอันดับ2ของโรค :-)) และเป็นลูกกระโปกข้างซ้ายของพี่แป๊ะนั้นเอง =D> :-$ พี่หัวเหม่งโผล่เข้ามาก็พูดพล่ามทำเพลง ใช้ลีลาโวหารเรียกเสียงกรี๊ดๆจากแม่บ้านแม่ยก ถือโอกาศใช้ปากแพล่มบรรยายสรรพคุณของหมาขี้คอกกะลา3 และใช้ตีนกระทืบหน้าไอ้27+1kvyเจ้าของลูกหมาไปด้วย :p :-)) คุณkvyก็ไม่น้อยหน้าแม้จะไม่ออกหน้าลงสนามรบพิทบูลโซนเอง แต่ได้หามวลชนจากเฟสบุค ด่าไอ้โป้งเหน่ง ให้หมาสองรางได้เข้ามากดไลค์เป็นที่สนุกสนาน

การศึกครั้งนี้ชักจะบานปลายยืดเยื้อ แม่ทัพทั้งสอง(กูโปกกับkvy)จึงตกลงเห็นตรงกันว่าควรใช้อาวุธหนักเพื่อให้สงครามจบเร็ว เพราะถ้ายืดเยื้อยาวนานรั้งมีแต่สร้างความเสียหายทั้งสองฝ่าย (อากับหลาน)........
    hate_chevy คือชื่ออาวุธนิวเคลียร์ติดหัวรบทำลายล้าง !?? (อ่ะๆอ๊ะๆ อย่าคิดว่าเป็นผมนะครับ เขาไม่ใช่ผมและผมไม่ใช่เขา แต่พี่hate_chevyคือไอเด้าของผมเองครับ L-) )
    แค่หัวของพี่แฮทเชฟวี่โผล่ขึ้นมาออกจากบ้อง และตบกระบาลไอ้โป้เหน่งไปแค่ทีเดียว ทำให้ทั้งไอ้แป๊ะและลูกกระโปก หัวหด ขี้ราด เยีี่ยวกระปิบ รีบส่งสารน์จดหมายขอโทษและยอมยกธงขาว O:) :-)) :-)) ส่วนไอ้kvyก็รีบลบข้อความด่าไอ้โป้งเหน่งในเฟสบุค แล้วจับมือดูดปากกันด๊วบบบบบๆๆ :X :"> :-)) :-)) จบแบบละครน้ำเน่าตอแหล =D> =D>

ปล. -เคยสงสัยมั้ยครับ ทำไมไอ้แป๊ะกะลา3จึงกลัวชื่อของhate_chevyจนหัวหด
    -อยากรู้มั้ยครับว่าทำไมชื่อของhate_chevyจึงโผล่มาตอนไอ้27+1kvyกำลังเสียผลประโยชน์และหายหัวไปเลย
    ถ้าใครอยากรู้ ยกมือขึ้นครับ ผมจะบอกให้เอง :-@ X_X :-@ :-))
  • จาก ที่อ่านมา สักชัวโมง กว่าๆๆ

(ผึ้ง รู้สุกว่าวงกาลพิทบลูนี้มันละเอียดออ่นยิงนัก)
  • วงการนี้มันสุดๆแล้วครับพี่น้อง จะดูใครสักคนอยากให้ดูกันยาวๆครับ เวลามันให้คำตอบได้ทุกเรื่องจริงๆ
    ผลประโยชน์มันทำให้คนเสียคนมาเยอะแล้ว ยามผลประโยชน์ลงตัวอะไรก็ดีไปหมด แต่อยากให้ดูตอนที่เสียผลประโยชน์ จะเห็นเลยว่าใครเป็นอย่างไร :003:
  • ขออภัย และผมเองไม่ทราบตื้นลึกหนาบางของเคสนี้ แต่ผมชอบเฉพาะหมาที่โพสไว้ ยังไงผมว่าหมาน่ารักดี ส่วนอื่นไม่ทราบดว้ยประการทั้งปวง