ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อนาคตของพิตบูลในบ้านเรา
  • เนื่องจากทุกวันนี้ มีคนให้ความสนใจส่งสุนัขมาทำประวัติกับชมรมเรามากขึ้นทุกวัน หลักๆก็เป็นสุนัขในกลุ่มพิตบูล สแตฟฯ และ บูลลี่ เคยมีสายพันธ์อื่นอยากจะมาขอขึ้นกับทางเราแต่ผมไม่อยากไปก้าวก่ายสมาคมหลักจึงจำเป็นต้องปฎิเสธไป อีกอย่างผมคงไม่สามารถจัดกิจกรรมไปรองรับให้ได้ทุกสายพันธ์ จึงขอเปิดรับเฉพาะกลุ่มที่สมาคมหลักไม่สามารถบริการให้ได้ไปก่อนครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมสังเกตุเห็นได้อย่างชัดเจนในสังคมของเราก็คือ มีผู้เลี้ยงจำนวนไม่น้อยที่ยังขาดความรู้ความเข้าใจในมาตรฐานสายพันธ์ บางท่านยังแยกไม่ออกเลยว่า ความแตกต่างของ สุนัข พิตบูล สแตฟฯ และ บูลลี่ มีจุดสังเกตุที่ตรงไหนบ้าง ผมจึงอยากจัดงานสัมนาเล็กๆขึ้นสักครั้ง เพื่อให้ผู้ที่เกี่ยวข้องรวมทั้งผู้ที่สนใจมาแลกเปลี่ยนมุมมองและหาข้อสรุปร่วมกัน เพื่อให้วงการเรามีทิศทางที่ชัดเจนขึ้น และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมในระยะยาว

ผมยอมรับว่าทุกวันนี้ทุ่มเทให้กับพิตบูลลากน้ำหนักเสียเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผมไม่เห็นความสำคัญของท่านที่ชอบสุนัขในแนวอื่น เพราะว่าทิศทางของคนเลี้ยงมันไม่ชัดเจนเหมือนกลุ่มลากน้ำหนัก ผมก็เลยไม่สามารถจัดกิจกรรมรองรับให้ได้ แต่ถ้าเรามีทิศทางที่ชัดเจน มันก็ไม่ยากที่เราจะจัดงามรวมกันทั้งการประกวดและการแข่งลากน้ำหนัก รวมถึงการกิจกรรมอื่นๆที่ทุกกลุ่มสามารถเข้าร่วมได้ เงินของชมรมที่ได้รับมาจากพวกเราก็จะได้มีการนำไปใช้กับทุกกลุ่มตามเจตนารมณ์

ผมจึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อขอความเห็นก่อนครับ หากมีคนสนใจมากพอก็จะจัดให้ แต่ถ้าไม่มีใครสนใจก็จำเป็นต้องงดกิจกรรมนี้โดยปริยาย :-D
  • เห็นด้วยครับพี่ พร้อมเข้าร่วมทุกกิจกรรมครับ
  • ดีมากเลยคับสำหรับทุกท่านที่กำลังอยากเลี้ยงหรือกำลังศึกษาและจะได้รู้มาตราฐานของ...พิทบลู,สแตฟฯ,บลูลี่...ว่ามันต่างกันยังงัย
  • เห็นด้วยครับ หลายคนเลี้ยงที่บ้านแต่ไม่มีโอกาศ เอาหมาตัวเองไปประกวด เพราะไม่รู้ว่าจะไปยังไงที่ไหน ถ้ามีสนามให้ประกวด มีข้อแนะนำในการประกวด คนที่เลี้ยงก็อาจพาหมาตัวเองมาก็ได้ครับ ส่วนใหญ่คนที่เลี้ยงไว้ที่บ้านก็อยากเอาหมาตัวเองมาลองดูสักครั้งแหละครับ มารวมกันทำกิจกรรมให้คนดูกันครับว่าพิทบลูมันทำอะไรได้หลายอย่างครับ ผมสนับสนุนครับ
  • เห็นด้วยครับ :063:
    ประกวดก็ดีครับ ขอประกวดหมากล้ามด้วยนะครับพี่มาร์ค จะได้มีเป้าหมายในการฟิตหมาครับ :013:
  • ถ้ามีคนสนใจสัก 20-30 คน ก็น่าจะจัดได้ครับ ผมอยากเสนอว่าจะขอเก็บค่าใช้จ่ายท่านละ 300 บาท เพื่อเป็นการคัดกรองคนที่สนใจมาจริงๆ อาจจะใช้ห้องประชุมของโรงแรมไหนสักแห่ง มีอาหารว่างกับกาแฟให้ทานช่วงเบรค ถ้าใครสนใจอยากให้ลงชื่อกันไว้ก่อนครับ
  • การจัดงานประกวด สิ่่งยากคือ จะใช้มาตรฐานอะไร ถ้าทุกคนยึดมาตรฐานเดียวกันมันก็ตัดสินง่าย คนเข้าร่วมก็เตรียมตัวง่าย เตรียมหมาได้ตรงใจกรรมการมากที่สุด ถึงผลการตัดสินอาจจะไม่ตรงใจคนได้ 100% แต่มันก็ไม่น่าจะค้านสายตาจนน่าเกลียด เราต้องเข้าใจว่ากรรมการก็เป็นคน ดังนั้นความชอบ รสนิยมส่วนตัว มันก็มีผลต่อการตัดสิน ถ้าทุกคนยอมรับในสิ่งเหล่านี้ผมว่า การต่อยอดจนการประกวดได้รับความนิยมเหมือนการลากน้ำหนักก็คงทำได้ไม่ยาก เผลอๆ มีหมาร่วมมากกว่าอีกครับ
  • จองก่อนเลย 55555 อยากรู้มุมมองของกรรมการในการตัดสินเหมือนกัน จะได้มีความรู้ด้านนี้บ้าง
  • พี่ครับฝากเรื่องสถานที่นิดนึงนะครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากได้บรรยากาศแบบสนามกว้างๆหรือโรงนาแบบเมืองนอก แต่ก็เข้าใจนะครับว่าบูลลี่ส่วนใหญ่ก็ต้องห้องแอร์

• สิ่งที่ผมอยากเสนอทิ้งไว้ให้พวกเราคิดก็คือ เราจะแบ่งหมาออกเป็นกี่กลุ่ม กี่มาตรฐาน และ ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ เพราะว่าในปัจจุบัน มันมีหลายแบบหลายสไตล์มาก หากเราไม่วางแนวทางให้ชัดเจน โอกาสล้มหรือกลายเป็นชนวนขัดแย้งจะสูงมาก ยกตัวอย่างมาตรฐานที่มีอยู่ในปัจจุบันนี้นะครับ

มาตรฐาน อเมริกัน พิตบูล ในแบบ ADBA
    มาตรฐาน อเมริกัน พิตบูล ในแบบ UKC
    มาตรฐาน อเมริกัน สแต๊ฟฟอร์ด AKC
    มาตรฐาน อเมริกัน บูลลี่ ABKC
    และที่สำคัญไม่แพ้กันก็คือ สุนัขในกลุ่ม Fun Show

ผมเชื่อว่าหลายคนในบอร์ดนี้แยกไม่ออกว่า แต่ละแบบแตกต่างกันอย่างไร อันนี้คือสิ่งที่สำคัญมากสำหรับกิจกรรมการประกวด ผมอยากจะนำมาใช้เป็นหัวข้อในการสัมนา เพื่อให้พวกเราดูลักษณะหมาเป็น และแยกประเภทหมาออก จากนั้นใครชอบแบบไหนก็จะได้เดินตามความฝันของตัวเองครับ
  • การสัมนา มันอาจจะต้องมีการบรรยาย ยกตัวอย่าง และฉายสไลด์ประกอบ ผมว่าในโรงแรมน่าจะสะดวกสุดครับ
    ที่ริเริ่มโครงการนี้ขึ้นมา ผมคงไม่หวังอะไรมากไปกว่า อยากให้สมาชิกที่เล่นกันอยู่ในบอร์ดนี้มีแนวทางที่ชัดเจน และเดินไปด้วยกันครับ

เมื่อสักครู่ มีคนโทรมาจะทิ้งหมาอีกแล้ว ลูกไปซื้อมา พอโตแล้วไม่สวยก็ไม่เลี้ยง และกลายเป็นภาระของพ่อแม่ พ่อแม่ไม่มีทางออกก็โทรมาขอให้ช่วย ผมก็จนปัญญาจริงๆ ไม่รู้จะส่งไปให้ใคร สิ่งที่ทำได้ก็คือขอให้เลี้ยงมันต่อไป
  • สงสัยพิตบูลคงใกล้จะเป็นหมาจรแล้วจริงๆ
    ผสมมาไม่ดี ไม่สวย เลือกหมาไม่ดี ไม่สวย ดูแลไม่ดีฯลฯ
    ข้ออ้างทั้งหลายแหล่ ไม่มีเวลาบ้างล่ะ ไม่มีที่บ้างล่ะฯลฯ แล้วจะอยากได้มาเลี้ยงทำบ้าอะไรไม่ทราบครับ "รักหมาจริง" "ต้องเลี้ยงดูจนตายจากกัน"ไปเลยสิ
    แต่ความผิดทั้งหลาย ทั้งปวงยกให้หมา เค้ามีแต่แพะรับบาป แต่นี่หมารับบาป กรรม :022:
  • ต้องเข้าใจหน่อยครับว่า ก่อนเลี้ยงมีเวลา พร้อมทุกอย่าง รับได้หมด บลาๆๆๆๆ แต่ตอนหลังเลี้ยงไปแล้วมันไม่มีเวลาจริงๆ ทุกคนมีความจำเป็น (เหมือนเดิม) บางทีก็จำเป็นต้องไปทำหน้าที่พ่อ แม่ ลูก หลาน ที่ดี หมามันไม่ใช่เลือดเนื้อเชื้อไข ขายทิ้งไปก็หาซื้อใหม่ได้ คนขายหมายส่วนใหญ่ ไม่สนหรอกว่าใครจะซื้อ แล้วจะเลี้ยงรอดไหม ขอแค่เงินมาก็รีบคว้าแล้ว :o034:

แต่เห็นไม่ต้องการอย่างนี้ก็เถอะ พวกเราๆ ก็ขายให้ไปเป็นพ่อ-แม่พันธุ์นะครับ ไม่ได้ขายไปเฉยๆ แถมบางตัวฮีทกำลังมาเลยด้วย ไม่รีบซื้อตอนนี้แล้วจะไปซื้อตอนไหน อ้อ...บางตัวเคยจ่ายลูกแล้วนะ (ถอนทุนค่าตัวไปแล้ว) รับรองว่าไม่เป็นหมัน คุ้มกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว กร้ากกกกกกกกกก

คนรักหมาแบบไทยๆ ถุย :m01:
  • สนับสนุนการจัดสัมนาอีกหนึ่งเสียงครับ จัดเมื่อไหร่อย่างไรจะคอยติดตามครับ
  • จัดไปๆ ครับ สนับสนุน
  • :063: สนใจครับทำได้ก็จะดีมากครับ จะเป็นสมาคมที่แข่งแกร่งกว่าสุนัขทุกสายพันธุ์ สนใจ อีกหนึ่งเสียงครับ
  • การแข่งขัน แนวกิจกรรม มีน้อย เสริมแนวประกวดมาด้วยคงจะเพิ่มทางเลือกให้คนได้เรียนรู้มาตราฐานและความสวยเป็นยังไง อนาคตพิตบูลบ้านเรา แข็งแน่ๆ เพราะประเทศอื่นเลี้ยงไม่ค่อยได้ต้องดัดแปลงชื่อเป็นพันธุ์ อื่น อยากให้ยึดมาตราฐาน สากลมากที่สุดครับ
  • จัดแข่งลากน้ำหนักด้วย ประกวดด้วยน่าจะดีครับ
    ก่อนอื่นก็กำหนด มาตรฐาน หาข้อกำหนดตามหลักสากลมาเลยว่า สายไหนมาตรฐานอย่างไร
    จัดประกวดในสถานที่ ที่คนทั่วประเทศไปมาได้สะดวกทีสุด กำหนดกรรมการที่เป็นกลางที่สุด ผลัดเปลี่ยนหมนเวียนกรรมการและน่าจะมีผู้ทรงคุณวุฒิ ร่วมตัดสินด้วย
    กรรมการสัก 5 คน ผู้ทรงคุณวุฒิสัก 3 คนน่าจะเพียงพอนะผมว่า
    ค่าสมัครประกวด เริ่มต้นที 300 บาท ผมว่ามีผู้ร่วมประกวดน่าจะประมาณ30-50คนได้มั้งครับ
    ตัวผมเอง คงจะเสนอแนะได้แค่นี้ครับ
    เป็นอีกหนึ่งเสียงสนับสนุนครับ :063:
  • จัดเลยครับ 1 เสียงสนับสนุนและยินดีเข้าร่วมสัมมนาครับ
  • เห็นชอบครับ
  • ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจครับ ไม่แน่งานสัมนานีเราอาจจะเจอช้างเผือก ที่มีความสามารถเป็นกรรมการตัดสินการประกวดได้สัก 5-6 ท่าน
  • เห็นด้วยอย่างยิ่งครับกิจกรรมดีอย่างนี้สนับสนุนครับ :065: :063: :063: :033:
  • อยากให้จัดแนว adba บ้างครับ
  • ทำไมคนส่วนใหญ่มองแค่ความสวยอย่างเดียวก็ไม่รู้ ทำไมไม่มองที่ความสามารถของมันหรือดึงความสามารถของมันออกมาผมว่ามันมีค่ามากกว่าความสวยงามแต่ภายนอกนะครับ
  • เรื่องความสามารถผมเน้นเป็นสิ่งแรกอยู่แล้วครับ ผมไม่ทิ้งกิจกรรมแน่นอน แต่ที่อยากทำโครงการนี้ เพราะอยากอนุรักษ์ความหลากหลายของพิตบูล บางคนมีหมาสวยระดับเทพ ในแบบ adba แต่เจ้าของไม่รู้ตัว เพราะมันต่างจากหมาในกระแสนิยม เลยคิดว่าไม่มีค่า ทิ้งๆขว้างๆ มันน่าเสียดายจริงๆครับ
  • อยากให้มีงานประกวดหมากล้ามครับ
  • หมากล้าม ถ้ามีคนสนใจเยอะก็จัดให้ได้ครับ แต่จัดแล้วมีลงสองสามตัวก็ไม่สนุกครับ
  • Pitbullzone 8:08AM Permalink
    เรื่องความสามารถผมเน้นเป็นสิ่งแรกอยู่แล้วครับ ผมไม่ทิ้งกิจกรรมแน่นอน แต่ที่อยากทำโครงการนี้ เพราะอยากอนุรักษ์ความหลากหลายของพิตบูล บางคนมีหมาสวยระดับเทพ ในแบบ adba แต่เจ้าของไม่รู้ตัว เพราะมันต่างจากหมาในกระแสนิยม เลยคิดว่าไม่มีค่า ทิ้งๆขว้างๆ มันน่าเสียดายจริงๆครับ

เห็นด้วยครับ

:063:
  • สนับสนุนเป็นอย่างยิ่งครับพี่มาร์คครับ
    แต่ถ้าไหนๆ จะจัดแล้ว อยากให้ได้ประโยชน์อย่างที่สุดเลยครับ

:-bd :-bd :-bd

• ผมเชื่อว่าหลายคนในบอร์ดนี้แยกไม่ออกว่า แต่ละแบบแตกต่างกันอย่างไร อันนี้คือสิ่งที่สำคัญมากสำหรับกิจกรรมการประกวด ผมอยากจะนำมาใช้เป็นหัวข้อในการสัมนา เพื่อให้พวกเราดูลักษณะหมาเป็น และแยกประเภทหมาออก จากนั้นใครชอบแบบไหนก็จะได้เดินตามความฝันของตัวเองครับ
    @เจ้าของหมาส่วนใหญ่รู้แต่ไม่ค่อยยอมรับความจริงมากกว่าว่าหมาตัวเองอยู่รุ่นไหน
    ผมเสนอให้ Chevy_not_Pitbull : jolly : det_cm : diablo : gibson เป็นส่วนหนึ่งในกิจกรรมนี้
  • มาอีกแระแล้วไม่อยากรู้จักผมหรอ...ฮ่ะ5555 :-))
  • Gio_ยังดังไม่พอ เค้าเลยไม่อยากรู้จัก555
    สนับสนุนเต็มที่ครับกิจกรรมดีๆอย่างนี้ แต่ถ้าเป็นไปได้มาจัดแถวอีสานใต้ก็น่าจะเยี่ยมนะครับ ได้ลุ้นดี เผื่อได้หนีฝนเหล็ก 555
  • ไม่ว่าใครก็ตาม ถ้าเจตนาเข้ามาเพื่อช่วยกันสร้าง ผมก็ยินดีต้อนรับทุกคนอยู่แล้วครับ
    ถึงแม้ว่าผมจะไม่ใช่ คอก ฟาร์ม ไม่ได้มีความคิดที่จะส่งหมาประกวดหรือบรีดสุนัขขาย
    แต่สังคม พิตบูล ก็ได้ให้อะไรแก่ผมมากมายหลายอย่าง ทั้ง ชื่อเสียง เกียรติยศ และการยอมรับนับถือ ฯลฯ
    ผมจึงอยากทำอะไรเพื่อเป็นการตอบแทนกลับคืนสู่สังคมแห่งบ้างนี้เท่านั้นเองครับ :036:
  • การมีสัตว์เลี้ยงเป็นงานอดิเลกนั้นย่อมส่งผลกระทบถึงตนเองและบุคคลอื่นได้ทั้งในทางเชิงบวกและเชิงลบ

ในสังคมนี้เรามี อเมริกัน พิทบูล เทอร์เรีย , อเมริกัน สแต๊ปฟอร์ดชาย เทอร์เรีย , อเมริกัน บูลลี่ , โอนแฟรมมิลี่เรด เรดโน๊ต

เหล่านี้เป็นส่วนใหญ่ ฉะนั้นหากเราจะหันมาใส่ใจในความเป็นตัวตนที่แท้จริงของเค้าสักนิดก็จะเป็นการดีไม่น้อย

เพราะอะไร ? ตัวท่านเองนั่นแหล่ะครับที่จะตอบคำถามนี้ได้โดนใจมากที่สุด

ฉะนั้นขอยกคำเดิมๆมาใช้หน่อยนะครับเพื่อเป็นการกระตุ้นเช่นคำว่า Old School , Original , Standard ฯลฯ

หากเราลงลึกในรายละเอียดในทั้ง 3 คำนี้เมื่อนำมาใช้กับ สุนัขของเราแล้ว มันตรงสัก 70 เปอร์เซนต์ ก็สุดยอดแล้วครับ

หากใครได้ครอบครองสุนัขที่มีดีกีรได้ขนาดนี้มันจึงเป็นความ " ภาคภูมิใจ " แก่ตนเองและวงศ์ตระกลู

หรือแม้เพียงอานิสงค์อันน้อยนิดที่เกิดจากการคัดเกลา ( ประกวด ) ถึงแม้ว่าสุนัขของเราไม่ได้ถ้วยหรือไม่ติดอันดับ

จากการประกวดเลย ก็ยังจะได้รับประโยชน์จากการที่เราไปร่วมงานประกวดอยู่ดีครับ ( อันนี้ขึ้นอยู่ที่เราจะค้นหามัน )

แค่เพียงหนึ่งครั้งในชีวิตที่ได้ลงประกวดก็ทำให้เราได้ประสบการณ์ดีดี มาพัฒนาตนเองแล้วครับ

ที่สำคัญในการประกวด " เราต้องมีกฏกติกาที่ชัดเจนและเป็นที่ยอมรับในสังคมส่วนใหญ่ "

• สังคมแห่งนี้ยังคงต้องการคนที่สามารถลงมือปฏิบัติได้จริงจริง อยู่นะครับ ลงมาลุยด้วยกันครับ ;-)
  • Pitbull club Chiang Mai
    แหล่งนัดพบ สังสรรค์ และบันเทิง สำหรับนักเที่ยวหัวใจพิทบลูทุกท่าน
    Grand opening on 26/4/2013
    "มาแอ่วเจียงใหม่ เจิญมาม่วนใจ๋ที่พิทบลูคลับเน้อเจ้า"imageimage
    ไฟล์แนบ
    image.jpg 60K
    image.jpg 88K
  • ยินด้วยครับ สารวัตรใหญ่ ว่าที่พ่อเลี้ยงคนใหม่เมืองเหนือ 55
    ขอให้กิจการเจริญรุ่งเรืองครับ ไปเชียงใหม่วันไหนจะแวะไปอุดหนุนแน่นอน
  • มีเรื่องหนึ่งที่อยากจะพูดนานแล้ว แต่ลืมทุกที ขอใช้โอกาสนี้พูดความในใจสักนิดนะครับ

โดยส่วนตัวผมชอบ เรด เรด โน๊ส เพราะประทับใจในลักษณะพิเศษบางประการ และก็ได้เลี้ยงสุนัขสไตล์นี้มาตั้งแต่เริ่มแรก ผมมั่นใจว่า ทุกวันนี้คนคลั่งไคล้ เรด เรด โน๊ส ส่วนหนึ่งได้รับอิทธิพลทางความคิดนี้มาจากตัวผมนี่เอง แต่มันก็เป็นเพียงรสนิยมส่วนตัวเฉพาะบุคคลเท่านั้น มันไม่ได้หมายความว่า อเมริกันพิตบูล สีอื่นๆจะไร้คุณค่าครับ

ผมกล้ารับประกันว่า อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย ไม่ว่าจะสีอะไร ถ้ามันยังคงสายเลือด 100% มันก็มีคุณค่าสุดยอดในตัวของมันเองเสมอ วันนี้หลายท่านกำลังหลงทาง บางท่านก็กำลังทำลาย พิตบูล โดยไม่รู้ตัว เพราะยึดกันที่สี จนลืมคุณค่าที่แท้จริงของพิตบูลว่าอยู่ที่ตรงไหน และอะไรที่ทำให้โลกรู้จักพิตบูล หันกลับมามองพิตบูล ดังนั้นสิ่งหนึ่งที่ผมไม่อยากให้เกิดขึ้นในสังคมพิตบูลบ้านเราก็คือ การตั้งข้อรังเกียจ พิตบูลสี่อื่น พิตบูลจมูกดำ และสีอื่นๆที่ไม่ใช่สีแดงครับ

ถ้าผมจัดการประกวด ผมจะยึดตามกติกาของ ADBA และ UKC เป็นหลัก ผมจะไม่มองที่สี ผมจะยึดกันที่มาตรฐาน สุนัขที่สามารถเข้าร่วมการประกวดจะเป็นสีอะไรก็ได้ แต่ไม่ใช่อนุญาติให้ลงประกวดได้เฉพาะสีแดงครับ
  • ผมอยากให้เราแยกกันให้ออกว่าเป้าหมายการเลี้ยงที่แท้จริงของพวกเราเป็นอย่างไร เลี้ยงกันที่ความชอบ ตามกระแส หรือ เป้าหมายทางธุรกิจ แล้วเดินตามความฝันของตนเองครับ

ยกตัวอย่าง มีหลายท่านที่บอกว่าชอบพิตบูล แต่กลับบอกไม่ได้ว่า ชอบพิตบูลเพราะอะไร? ชอบตรงจุดไหน ? และอยากเลี้ยงพิตบูลเพราะอะไร ?

แต่บางคนก็ชอบไปหมด ไม่ว่าอะไรฮิต ก็จะต้องไปเสาะหามาจนได้ จนกลายเป็นมั่วครับ :p

หลายคนก็สับสนในตัวตัวเอง ปากบอกชอบพิตบูล แต่รังเกียจความดุ รังเกียจที่มันกัดหมาอื่น อยากเลี้ยงรวมกันเป็นฝูง แล้วก็พยายามไปฝืนธรรมชาติของมัน พยายามไปลดสิ่งที่เป็นเสน่ห์ประจำสายพันธ์ของมัน แต่พอทำไม่ได้ ทางออกก็คือ โยนมันให้ไปเป็นภาระของคนอื่น .......

ดังนั้นจากนี้ไป ผมอยากเห็นคนเลี้ยงพิตบูล ได้ครอบครองพิตบูล หลังจากที่ได้ทำการศึกษาจนเข้าใจเป็นอย่างดีแล้วเท่านั้น ผมเบื่อที่จะต้องคอยตอบคำถามเดิมๆ ซ้ำๆ ผมเบื่อพวกมักง่าย เห็นแก่ตัว และเอาสะดวกแต่ตนเอง จนกลายเป็นการก้าวล่วงสิทธิของคนอื่น ทำตัวเป็นภาระของคนอื่นครับ :001:
  • และได้โปรดอย่าอ้างความเป็นมือใหม่ เพราะความเป็นมือใหม่ กับคนมักง่าย คนเห็นแก่ตัว รวมถึงคนที่ชอบทำตัวเป็นภาระของคนอื่น มันแตกต่างกัน

มือใหม่หลายคนไม่เคยทำตัวมีปัญหา แต่มือเก่าสันดานเสียต่างหากที่ชอบทำตัวเป็นปัญหาครับ :-D

เช้าวันอาทิตย์ว่างๆ ก็เลยมีเวลาที่จะเขียนข้อคิดดีๆให้ได้อ่านกัน :036:
  • ชอบพิตบูล ก็เลี้ยงพิตบูล แยกให้ออกว่าพิตบูลคืออะไร เลี้ยงเพื่ออะไร
    ชอบบูลลี่ ก็เลี้ยงบูลลี่ แยกให้ออกว่า บูลลี่คืออะไร วันนี้เขาพัฒนาไปถึงไหนแล้ว
    อยากเป็นบรีดเดอร์ ก็ทำตนให้สมกับคำว่าบรีดเดอร์ รักษามาตรฐาน มีจรรยาบรรณ
    อยากทำกิจกรรม ก็เลือกทำกิจกรรมที่ตนเองชอบ และลงมือทำ ไม่ใช่นั่งฝันหรือผลัดวันประกันพรุ่ง
    อยากประกวด ก็ศึกษามาตรฐานและวิธีการประกวด ไม่ใช่ลงสนามแบบไม่พร้อมแล้วไปวัดดวงเอาหน้างาน
    อยากลากน้ำหนัก ก็ศึกษาวิธีการฝึก หมั่นฝึกซ้อม และหาโอกาสลงแข่ง

แต่คนประเภทปั๊มลูกหมาขายได้ตลอดทั้งปี โดยไม่มีการศึกษา ไม่มีการเตรียมตัว ไม่มีการวางแผน ไม่ทำตามกฏกติกา ไม่เคยแคร์สังคม ผมไม่รู้จะจัดกลุ่มคนประเภทนี้ ให้อยู่กลุ่มไหนดี !! :003:
  • :063: :063: :063:
  • วันนี้กำลังขับรถไปส่งลูกเรียนพิเศษ ก็มีสุภาพสตรีท่านหนึ่ง โทรมาแจ้งความประสงค์ว่าอยากหาบ้านใหม่ให้พิตบูลที่เลี้ยงไว้ ตอนนี้เขามี พิตบูล อยู่ 4 ตัว โดยเป็นตัวแม่ 1 ตัว อีก 3 ตัวเป็นลูก ผู้สองเมียหนึ่ง แต่ลูกหมาสามตัวนี้ไม่ใช่พี่น้องคอกเดียวกัน เกิดจากการผสมสองครั้ง ผมฟังแทบไม่จบก็รู้สึกหงุดหงิดจนแทบคุมอารมณ์ไม่อยู่ เขาบอกว่าคนแถวบ้านมีตัวผู้ ก็เลยจับมันผสมกัน แต่ละครั้งได้ลูกหมาประมาณ 10 ตัว แจกไปบ้าง แบ่งเพื่อนไปบ้าง ตอนนี้เหลืออยู่ 4 ตัว ..... ท่านฟังแล้วรู้สึกอย่างไรครับ ?

ท่านเชื่อหรือเปล่า ผมพูดไปว่า ..... ขออภัยนะหากผมจะพูดอะไรตรงๆ และหากจะโกรธก็ไม่ว่ากัน เพราะถึงอย่างไรผมก็ไม่รู้ว่าคุณเป็นใครอยู่ดี ผมอยากจะบอกว่าคนอย่างคุณ คือคนที่ผมรังเกียจที่สุดและไม่อยากเสียเวลาคุยด้วยเลย จากนั้นก็ใส่ไปชุดใหญ่ และไล่ให้พาหมาไปฉีดยาให้มันหลับไป แต่เขาก็ใจเย็นยอมรับผิด ยอมรับคำตำหนิ ก่อนจะจบการสนทนา เขาหลุดปากพูดมาว่า มีตัวเมียสีน้ำตาลอยู่หนึ่งตัว ฮีต กำลังจะมา ใครเอาไปก็สามารถบรีดต่อได้เลย ประโยคทองประโยคนี้ก็เลยจัดให้อีกชุดใหญ่ และผมก็บอกว่าผมไม่น่าเสียเวลาคุยกับคุณเลย

สิ่งที่ผมพูดไป เขาไม่ได้สำนึกหรือคิดตามเลย ยังจะสร้างสร้างเวรสร้างกรรมให้หมามันต่อไป และใครที่เอาหมาคุณไปแล้วเอาไปบรีดขายต่อ คนแบบนี้ถ้าไม่ชั่วมันก็เหี้ยระยำหมาแล้วครับ ถ้าอยากจะทำธุรกิจก็ควรมีการลงทุน ไม่ใช่มาขอหมาฟรีไปบรีดขาย ทางทีดีคุณควรทำหมันพวกมันให้หมด ไม่ใช่ใช้เป็นเงื่อนไขในการชักจูงคนอื่นมารับไปเลี้ยงต่อ

ท้ายสุด เขาบอกว่าเขาจะทำหมันมันทั้งหมดและเลี้ยงมันต่อไป ...
  • :063: ไม่ได้อะไรก็ทำหมันแล้วเลี้ยงไปดีกว่าเยอะ ดีกว่าผสมมั่วๆ สังคมจะเดือดร้อน
  • ผมย้ำเสมอว่า ผมทำเว็บนี้เพื่อพัฒนาคน ผมไม่ได้ทำเว็บเพื่อพัฒนาหมา ผมมั่นใจว่าคนคุณภาพดี เขาจะทำแต่ในสิ่งดีๆ แต่ถ้าคุณไร้คุณภาพ ทุกสิ่งที่เขาคิด ทุกสิ่งที่เขาทำ มันก็ไร้คุณภาพตามไปด้วย

ผมรังเกียจคน มักง่าย คนเห็นแก่ตัว ผมต้องการให้สังคม พิตบูลโซน เต็มไปด้วยคนประเภทคุณภาพ หากใครคิดว่าตนเองคงไม่ใช่ ก็อย่าเสียเวลากับที่นี่เลย ขอย้ำว่า ผมไม่ได้ด่าใคร ผมพูดในภาพรวม เพียงเพราะอยากทำบ้านหลังนี้ให้น่าอยู่มากที่สุดเท่านั้นเองครับ

ผมหวังว่าจะไม่มีใครนำสิ่งที่ผมเขียนไปเปิดเป็นประเด็นสร้างความขัดแย้งที่ไหนนะครับ ผมเขียนตรงนี้ ก็อยากให้ทุกอย่างจบลงตรงนี้ และไม่ต้องการให้ใครนำมันไปใช้อ้างอิงอย่างผิดวัตถุประสงค์นะครับ ^:)^
  • สนับสนุนครับ ^^
    นึกถึงตอนอ่านเวปนี้สมัยแรกๆ ผมได้ความรู้และศึกษาหาข้อมูลก็จากเวปนี้แหละครับ
    10ปีผ่านไปไวจริงๆ ถ้ามีซักห้องนึงซึ่งแนะนำข้อดีของแต่ละสายของพิทบลูเพื่อให้มือใหม่ศึกษาหาความรู้ก่อนจะไปหามาเลี้ยงจริง เหมือนสมัยก่อนที่ผมหาความรู้ในนี้ครับ ทั้งสายกัด ทั้งสแตฟ ทั้งเรดโนส ก่อนจะหามาเลี้ยงสรุปได้สายรวมมาในตัวเดียวครับ (เรดโนส+สแตฟ+รัสเซีย) แต่พิทบลูก็คือพิทบลู แรงขับ ความกล้า รักเจ้านาย มีเต็มตัวอยู่แล้วครับ
    อย่างน้อยมีพื้นที่ในนี้ให้ศึกษาก่อนเลึ้ยง ดีกว่าอยากได้ไปรับมาเพราะชื่อพิทบลู แต่พอโตแล้วมันไม่ใช่เหมือนอย่างทีี่เห็นที่หวัง ก็ทิ้งๆขว้างๆ เหมือนสมัยนึ้ครับ ขอกูรูแต่ละสายของพิทบลูที่มีมาเสนอข้อมูลเลยครับผม ผมจะได้ขอศึกษาความรูัเพิ่มเติมด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • สนใจเข้าร่วมสัมมนาด้วยคนค่ะพี่มาร์ค ยอมรับเลยค่ะ ว่าเลี้ยงพิทบูลมานาน แต่ความสามารถในการแยกสาย แยกประเภทน้อยมาก :p

ปล.มีคนเคยเล่าให้ฟังว่า บังเอิญเจอพี่อยากเข้าไปคุยด้วย แต่ไม่กล้า เพราะเค้าไม่ได้เลี้ยงลากน้ำหนัก
    หนิงเลย(ขอ)ตอบแทนไปว่า "ถ้าเราเลี้ยง ดูแลหมาเราดี ไม่ให้เป็นภาระต่อสังคม คุยกับแกได้เลยค่ะ แกคุยกับทุกคน หนิงเลี้ยงเป็นเพื่อน ไม่ได้เลี้ยงลาก ยังคุยกับแกได้เลย :015: " ยิ่งอ่านเม้นท์แรกของพี่ ก็ยิ่งดีใจและมั่นใจ ว่าที่บอกคนอื่นไปนั้นถูกต้องแล้ว เย้ๆ :062:
  • สัมนาดีๆ น่าจะมีที่เชียงใหม่มั่งนะครับ
  • สนับสนุน ทุกกิจกรรม ที่เพิ่มพูนให้เจ้าของ และพิต ของตนเองมีเวลาร่วมกันมากขึ้น :033: :062: