ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บอกวิธีการเเก้สุนัขกัดมือหน่อยคับ
  • (พิทบูล)ตอนผมรูปตัวมันเล่นด้วยมันเเล้วมันของกัดมือผม (ช่วยบอกวิธีเเก้ไม่ไห้กัดหน่อยคับ) เเล้วโตขึ้นมามันจะกัดเเบบเเรงๆไหมคับ
  • ตอนนี้ 3 เดือนคับ
  • ถ้ามันชอบกัดมือ เวลามันกัดก็เอามือล้วงคอมันแหละครับ แต่ไม่ควรทำหรอกครับ
  • 3เดือน ตามประสาหมาเด็ก กัดๆ แถะๆ
  • นิสัยปกติของหมาตอนเด็ก เดี๋ยวเริ่มโตก็เลิกเอง แต่คุณก็ควรเริ่มบอก หรือสอนเขาด้วยไม่งั้นจะติดเป็นนิสัยได้คับ
  • ให้เล่นอย่างอื่นแทนมือสิครับ ในความเป็นจริงคือเขาอยากเล่นด้วย ฝึกสอนได้เลย อันไหนเล่นไม่ได้ให้ดุ แล้วให้เล่นอย่างอื่นแทน อย่าทำให้กลัวจนเขาหนี
  • เอาขาให้กัดแทนครับ :013: ล้อเล่นนะครับ ใช้วิธีดุเอาครับ เหมือนคุณ Kong26 บอกนั่นแหล่ะครับ
  • ปกติคับเรื่องกัดมือเล่น ผมมีตัวโตตัวนึงตอนเด็กๆก็กัดมือกัดแขนเล่นคับตอนนั้นสุนัขมันไม่รู้หรอกคับว่ากัดแรงกัดเบ่าเป็นแบบไหน ขอให้ได้กัด ใครในบ้านเล่นกับมันกี่คนโดนมันแทะจนเห็นเป็นรอยขูดหมด จะอยู่คนเดียวหรืออยู่เป็นกลุ่มก็ไม่รอดสายตามัน แต่พอโตมาตอนนี้ 3 ขวบและ มันยังเป็นแบบเดิมอยู่แต่เป็นกับผมคนเดียว มันชอบมานอนบนตักเอาปากคามมือเราไว้เบาๆแล้ว...... หลับเป็นประจำ ส่วนอีกตัวนึงตอนนี้ 4 เดือน ผมให้กระดูกขาหมูไปนอนแทะหวานปากมันเลย ผมได้มาจากไปซื้อข้าวขาหมูที่ร้านแล้วขอกระดูกขากับคนขายมาคับ :m01:
  • เเต่ผมถ้ามันกัดมือ ผมตบปากเอาคับ
  • หมาที่กล้วเจ้าของมากๆ จะฝึกอะไรที่ทำร่วมกันยากและไม่ได้ดีเท่าที่ควร เช่น ลากน้ำหนัก หรือเล่นชักเย่อ แต่ก็แล้วแต่ตัวนะครับเพราะนิสัยหมาแต่ละตัวไม่เหมือนกัน แต่จะฟังคำสั่งอย่างอื่นได้ดีเช่นคำว่าไม่ หรือห้ามทำอะไร เขาจะหยุดทำ

ส่วนผมจะฝึกคำสั่งเอาครับ คำสั่งแรกคือ "ไม่ " ผมไม่ได้ตีหมาทุกครั้งที่ทำ ผมตีแค่ครั้งแรก จากนั้นผมใช้แค่คำสั่ง การตีพิทบูลไม่ควรตีบ่อยๆ เพราะสักวันมันจะไม่เจ็บ และไม่ฟังคุณ ถ้าไม่เข้าใจคำสั่ง
  • เป็นเรื่องปกติครับ ของพิทบูลพิทบูลมีแค่ปาก กับขาอีก 4 ข้างที่ใช้ในการตอบสนองพูดงา่ยๆ คือเล่นนั่นเองถ้าไม่ให้มันกัดและใช้ขาที่มีทีบไปมาแล้วมันจะเล่นกับเราผู้เป็นเจ้าของยังไงละครับ เป็นเรื่องที่ขี้หมา มากๆเลยมันแค่หยอกล้อเราตามประสาหมาก็แค่นั้น ส่วนเรื่องโตมามันก็จะเล่นแรงกว่านี้อีกเยอะอาจได้แผล หรือเลือดจากเล็บหรือฟันขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้แล้วครับ คำถามคือจิตใจมันจะก้าวร้าวไหมเราก็ต้องสอนมันก็เจ้าของกระทู้อีกคุณคือคนกำหนดครับ ไม่ใช้หมาเพราะเจ้าของคือผู้นำ เราเป็นจ่าฝูง
  • ที่คุณ Kong26 เขียนใช่เลยค่ะ ของฝนกลัวเจ้าของมาก จะฝึกให้ชักเย่อ ยากจริง พอเราจับจะดึงมันก็ยอมปล่อยให้แล้ว ฝนอยากให้กัดมือเอามือยัดปากให้มันเองเลย อยากเล่นด้วยอ่ะ นางก็ไม่เคยงับเราแรงๆเลย มีแต่อ้อนนั่งพิงนอนพิงทิ้งตัวใส่
  • แต่มีฮัสกี้ที่บ้านอีกตัวมาใหม่ๆชอบเล่นกัดแรง ฝนใช้วิธีมันกัดปุ๊บยัดมือเข้าไปในปากมันลึกกว่าเดิม นางเกือบอ้วก (เป็นคนทนเจ็บได้เยอะอ่ะ) สองครั้งนางก็เลิกกัด ฮ่าๆๆๆ
  • ลองดูวิธีในรายการ Dog Whisperer ของซีซ่า มิลลาน นำมาใช้ได้จริงๆนะ