ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

งานต่อไปของพวกเรา Thailand Dog Show
  • กวาดให้หมดพี่รางวัลอ่ะ5555
  • คุณAuun ได้ครับบยินดีเลยเดี๋ยวเอา สปอนเซอร์ เครื่องดื่มเกลือแร่ไปรอรับฮ่าๆๆๆ :030:

หมวดครับ เดี๋ยวลากให้หมวดนำร่องไปก่อนนะ ผมขอไปสังเกตุการณ์ก่อนว่าไหวหรือปล่าว ใจไม่ค่อยสู้ครับ

สวัสดีครับ พี่Tek น้องอ้น
  • เพื่อเป็นการขอบคุณ คอกสุนัขและผู้นำสุนัขมาร่วมกิจกรรม หากท่านสนใจที่จะสมัครเข้าเป็นสมาชิก ABC ผมจะขออนุญาติถือว่าการสมัครเข้าร่วมงานนี้เป็นการสมัครเข้าเป็นสมาชิก ABC โดยอัตโนมัติ และยกเว้นค่าธรรมเนียมแรกเข้าทั้งหมด แต่ขอความกรุณาช่วยแจ้งความประสงค์ให้ทางเราทราบด้วย

ขอบคุณครับ
  • หมายถึงส่งสุนัขลงประกวดหรือทำกิจกรรมต่างๆที่จัดขึ้นในเมืองใช่ป่ะครับพี่

หวัดดีครับพี่MRW
  • เดี๋ยวเอาไอ้ WHITE CAMALO ไปประกวดหมากล้ามด้วยดีกว่า จะได้เป็นสมาชิก ABC โดยอัตโนมัติ :-D
  • ใช่แล้นน้องชาย จะเริ่มเก็บสถิติ เพื่อการสะสมแต้มแล้วครับ
    อนาคตหมาที่ชนะหลายๆสนาม จะได้มีคำว่า ไทยแลนด์แชมเปี้ยนนำหน้ากับเขาบ้าง

ก็หวังว่าพวกเราจะช่วยกันทำให้ตำแหน่งนี้มันมีคุณค่านะครับ
  • อ่อเข้าใจละพี่ชายสุดหล่อ งั้นต้องกันบ้างหาประสบการณ์
  • ขอเสียงหน่อยเว๊ย นักกีฬาทั้งหลาย อยากรู้จำนวนคร่าวๆก่อน ใครจะลงแข่งอะไรบ้าง งานนี้สมัครล่วงหน้าเช่นเคยครับ ส่วนรายละเอียดโปรแกรมต่างๆ เดี๋ยวคุณต๊ะจะเอามาลงให้ทราบอีกครั้งครับ

หมายเหตุสมัครกับทางคุณต๊ะนะครับ
  • แจ้งไว้แล้ว หมากล้าม กะ หมาลาก ลงมันทุกสนาม ;-)
  • แต่ขอกติกาหมาลากหน่อยดิเพ่ เด๋วต้องไปซ้อมนอกสถานที่หน่อย
    กลัวมันไม่ลาก จะขายหน้า ประชาชี :-))
  • พนันได้งานนี้มีคลื่นใต้น้ำป่วนงานอีกแน่นอน
  • กติกา ไม่ยาก แต่ไม่ได้จัดนานชักจะลืม
  • เอากติกาประกวดบูลลี่มาลงให้อ่านก่อน พอดีรอน ส่งเมล์มาให้พอดี ผมแปลไว้ที่กระทู้การจัดตั้ง ABC

รุ่น Pocket เพศเมียส่วนสูงต้องไม่เกิน 16 นิ้ว ถ้าเกินให้ไปลงในรุ่นสแตนดาร์ด
    รุ่น Pocket เพศผู้ ส่วนสูงต้องไม่เกิน 17 นิ้ว โดยไม่มีข้อยกเว้น เกินนิดหน่อยก็ไม่ได้ครับ

รุ่นสแตนดาร์ด ส่วนสูงอยู่ระหว่าง 16-19 นิ้ว ในเพศเมีย และ 17-20 นิ้วในเพศผู้

รุ่น XL Bully ส่วนสูงเกินจาก 19 นิ้ว ในเพศเมีย และส่วนสูงเกิน 20 นิ้วในเพศผู้ เศษเกินนิ้วเพียงนิดหน่อยก็ถือว่าต้องขึ้นมาอยู่ในรุ่น XL Bully

รุ่น Extreme Bully ความสูงระหว่าง 16-19 นิ้วในเพศเมีย ความเอกซ์ตรีมจะพิจารณาจาก กระดูกและความกว้างของร่างกาย และสุนัขต้องไม่มีข้อบกพร่อง หรือฟันผิดปกติ และนี่คือสิ่งที่ทำให้คนสับสน และยากที่จะเข้าใจหากไม่มีตัวอย่างประกอบ

รุ่น Extreme Bully ความสูงระหว่าง 17-20 นิ้ว ในเพศผู้ ความเอกซ์ตรีมจะพิจารณาจาก ขนาดของกระดูกและความกว้าง และต้องไม่มีข้อบกพร่องหรือฟันผิดปกติ จุดนี้คือสิ่งที่ทำให้คนสับสนแต่ Tombstone คือตัวอย่างที่ดี , Tombstone หรือ wider คือตัวอย่างที่ดีสำหรับสุนัขในแนวเอกซ์ตรีม

จะเห็นว่าการประกวดและตัดสินสุนัขพันธ์ อเมริกันบูลลี่ ไม่ยากเลย หากเรามีกติกาที่ชัดเจน ผมจึงจำเป็นต้องยึดตามมาตรฐาน เพื่อหลีกเลี่ยงข้อโต้แย้งทุกประการ ส่วนกรรมการจะแปลจากนามธรรมมาเป็นรูปธรรมอย่างไร อันนั้นขอให้เป็นวิจารณยานส่วนตัวของแต่ละบุคคล เพราะมันก็คือแครดิสเฉพาะตัวของกรรมการเอง ใครจะได้รับการยอมรับมากน้อยแค่ไหนมันก็มาจากส่วนนี้ครับ

หมายเหตุ แก้ไขล่าสุด 3/6/54 ***
  • HEVY LOAD TEAM พร้อมครับ
    ทั้ง กล้ามและ ลาก
  • BATTALION PIT จัดไปครับ
  • กติกาการลาก ผมจะยึดตามของเดิมที่เคยจัดมานะครับ
    มันไม่มีอะไรยากไม่ต้องกังวลมากนัก ขอให้หมาท่านลากเป็น ท่านก็ลงแข่งขันได้แล้วครับ

ขอบคุณผู้ร่วมเดินทางทุกท่านครับ :-D
  • ยืนยัน ทองพูล HEVY LOAD TEAM ครับ image
    ไฟล์แนบ
    SAM_0807.JPG 66K
    SAM_0807.JPG 66K
  • อื้อ ฮือ พี่ยุทธ พี่วีระ HEAVY LOAD TEAM ต้องอย่างงี้ครับพี่.

ยังยืนยันเหมือนเดิม ทั้ง หมากล้าม เพศเมีย (ถ้าฮีตไม่มาซะก่อน) และ ลากน้ำหนัก เพศผู้ พร้อมลงสนาม.
  • สวัสดีครับพี่วีระ / ปอม Countdown รอได้เลยครับ
  • Marathon แสตนดาร์ดครับพี่ฮ่าๆๆๆ
  • รุ่น Extreme Bully ความสูงระหว่าง 16-20 นิ้วในเพศเมีย
    รุ่น Extreme Bully ความสูงระหว่าง 17-19 นิ้วในเพศผู้

สลับตัวเลขกันหรือเปล่าครับ น่าจะ 16-19 ในเพศเมีย 17-20 ในเพศผู้ เพราะจริงๆแล้ว รุ่น extream ก็คือหมาในรุ่น standard แต่มี massive กว่าเท่านั้นครับ
  • ผมก๊อปมาจากเมล์ที่รอนตอบมาครับ เดี๋ยวจะเมล์ไปถามอีกครั้งให้แน่ใจครับ

ขอบคุณที่ช่วยตรวจสอบครับ :-D

**** ได้มีการแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ รอนยืนยันมาว่าพิมพ์ผิดครับ ****
    ขอบคุณอีกครั้งครับ
  • ผมได้ไปชมที่พัทยา ส่วนตัวเห็นว่า Woody เป็นหมาที่สวยสมบูรณ์แบบที่สุดในงาน

แต่พอเห็นรอนตัดสินให้ได้แชมป์ทั้ง Standard และ Extreme
    ก็รู้สึกงง เพราะสองรุ่นนี้ มันโครงสร้างคนละแบบกันใช่มั้ยครับ...?
  • สอบถามพี่มาร์คครับ
    ในรุ่น Extreme Bully ละ รุ่น Pocket Bully หมาต้องอายุ 1 ปีขึ้นไปใช่มั้ยครับถึงจะลงประกวดได้
  • หมาเอกซ์ตรีม ก็คือหมาสแตนดาร์ดนั่นเอง
    เพียงแต่มันมีจุดเด่นบางประการที่คนให้ความสำคัญ
    มากจนล้นเหลือเกินกว่าหมาสแตนดาร์ดทั่วไปครับ

และหมาเอกซ์ตรีมในความหมายของ ABKC
    ไม่ใช่หมาที่มีลักษณะ ฟลีก ทุกชนิดครับ
  • สอบถามพี่มาร์คครับ
    ในรุ่น Extreme Bully ละ รุ่น Pocket Bully หมาต้องอายุ 1 ปีขึ้นไปใช่มั้ยครับถึงจะลงประกวดได้

ตอบว่า ใช่ครับ เหตุผลก็คือ หมาที่อายุต่ำกว่าหนึ่งปี ยังมีโอกาสเปลี่ยนแปลงได้ ABKC จึงกำหนดให้หมาที่มีอายุช่วงนี้ไปประกวดรวมกัน และยึดเอาตามสแตนดาร์ดไว้ก่อน พอหลังหนึ่งปี เริ่มมีความชัดเจน หมาเริ่มหยุดสูง ก็จะเริ่มเห็นแนวโน้มว่าหมาตัวนั้นเป็นไปในลักษณะเช่นใด
  • แล้วแบบนี้ ในรุ่นที่มีการวัดส่วนสูง มันจะต้องมีอายุ 1 ปีขึ้นไปเหมือนกันทั้งหมดหรือป่าวครับ
    แล้วเราจะตรวจสอบเรื่องความสุงของหมาก่อนลงประกวดยังไงครับ เพราะผมว่า ความสุงมันต้องก้ำกึ่งกันมากเลยทีเดียว และในวันงาน รุ่น pocket male ที่ผมลงประกวด ผมก็ว่ามัันน่าจะมีหมาที่สูงเกินมารตราฐาน ของรุ่นนี้้ที่ลงไปประกวดด้วยอะครับ เราจะทำยังไงกันดี
  • ขอบคุณครับ...
  • อยากเอา โพเิอม ไปมั่งจัง แต่เห็นมีงานทีไร บางท่านจูงหมาเดินเฉียด ๆ กันแล้วเสียว

image
    ไฟล์แนบ
    1.JPG 48K
    1.JPG 48K
  • ถึงเกณฑ์การแบ่งรุ่นจะยึดกันที่ความสูง แต่ลูกหมาอายุยังไม่ถึงหนึ่งปี เขาดูที่อายุของหมาเป็นหลักครับ

ความสูงก็วัดจากด้านหลังขาหน้าไปที่จุดสูงสุดของโหนกหลัง หรือที่เรียกว่าวิทเทอร์ ซึ่งเป็นส่วนเชื่อมต่อระหว่างหลังและคอครับ
  • อยากทราบ กฎกติกา หมาลากครับ
    อยากให้พี่มาร์คแจ้งครับเพื่อไม่ให้มีข้อโต้แย้งภายหลังและให้มือใหม่ทำความเข้าใจก่อนวันงานจริง
  • จะว่าไปจริงๆๆอ้นก็ไม่รู้เหมือนกัน นะเนี่ยimage
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 261K
  • กฎกติกาการแข่งขันลากน้ำหนัก (กลุ่มมิตรภาพพิตบูล)

กติกาการแข่งขันส่วนมากแล้วจะมีกฏข้อบังคับหลักๆใกล้เคียงกัน แต่อาจจะมีการปรับเปลี่ยนกฎบางข้อให้เหมาะสมตามแต่ละท้องที่ ขึ้นอยู่กับการตกลงกันก่อนการแข่งขัน และส่วนมากก็จะมีหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้ การแข่งขันจะใช้กรรมการประมาณ 5 ท่าน แต่จะมีหนึ่งท่านที่มีอำนาจตัดสินใจขั้นเด็ดขาด และชี้ขาดในทุกกรณี กรรมการแต่ละท่าน จะทำหน้าที่แตกต่างกันไป เช่น

ท่านที่ 1 คอยบันทึกผลการแข่งขัน การทำผิดกฎกติกา ให้กับสุนัขที่เข้าแข่งขันทุกตัว
    ท่านที่ 2 ทำหน้าที่ประกาศผล และบันทึก ผลการแข่งขัน ให้กับตัวที่ชนะในแต่ละ กลุ่ม
    ท่านที่ 3 เป็นผู้บันทึก และ เก็บ ผลการแข่งขัน สถิติ ต่างๆ ในการแข่งขัน เพื่อประกาศให้แก่ ผู้เข้าแข่งขัน และผู้ชมทั่วไป
    ท่านที่ 4 กรรมการ ปล่อยตัวสุนัข
    ท่านที่ 5 กรรมการ เช็คน้ำหนัก โหลดน้ำหนัก

สุนัขที่สามารถเข้าแข่งขันควรมีคุณสมบัติดังต่อไปนี้
    คุณลักษณะบางประการถ้าไม่ได้เกี่ยวข้อง กับเรื่องความปลอดภัยเราอาจจะพิจารณาอนุโลม ให้สุนัขตัวดังกล่าวลงทำการแข่งขันได้ คุณลักษณะสุนัขที่จะเข้าแข่งขันตามกฎแล้ว ควรมีอายุไม่น้อยกว่า 9 เดือน ไม่อนุญาติให้นำสุนัขที่กำลังเป็นสัด รวมถึงสุนัขที่ผ่านการทำหมันแล้วเข้าแข่งขัน (สำหรับการจัดแข่งขันโดยกลุ่มมิตรภาพพิตบูล ข้อบังคับนี้ถือว่าเป็นกรณียกเว้นเป็นกรณีพิเศษ) สุนัขที่มีอาการไม่เป็นมิตรกับคน หรือ ขู่กรรมการ จะไม่อนุญาติให้เข้าสู่สนาม หากขณะที่ทำการแข่งขัน สุนัขมีอาการที่อาจจะทำร้ายกรรมการจะถูกจับแพ้ฟาวล์ทันที (กรรมการจะเป็นผู้จูงสุนัขในบางขณะ จึงจำเป็นต้องระวังในกรณีนี้เป็นพิเศษ เช่น นำสุนัขไปประจำตำแหน่ง)

อุปกรณ์ที่ใช้สำหรับสุนัขที่เข้าแข่งขัน จะต้องผ่านการตรวจสอบ จากกรรมการกลางเสียก่อน ลู่แข่งจะต้องมีการตรวจสอบความลาดเอียง โดยกรรมการก่อนทำการแข่งขันทุกครั้งในแต่ละกลุ่ม แต่จะไม่ทำการตรวจในระหว่างการแข่งขันของกลุ่ม ไม่อนุญาติให้ใช้อุปกรณ์ใดๆ ใส่ที่เท้าสุนัข และขณะทำการแข่งขันไม่อนุญาติให้ใช้สิ่งของล่อสุนัขเพื่อให้ทำการลาก

การจับเวลาจะ เริ่มจับในตอนที่กรรมการสั่ง ให้สุนัขเริ่มการแข่งขัน กรณีที่ผู้เข้าแข่งขันทำฟาวล์ 3 ครั้งจะถูกจับแพ้ทันที กรณีที่ถือว่าเป็นการทำฟาวล์

เมื่อเริ่มจับเวลา ห้ามจับ หรือ แตะต้องสุนัข และรถลาก
    ในขณะทำการแข่งขันห้าม ดึง หรือผลักสุนัข
    ผู้จูงแสดงอาการ ก้าวร้าวข่มขู่สุนัข ให้เดิน
    ใช้เวลาเกินกว่า 60 วินาที

กรรมการสามารถที่จะ พิจารณา หยุดการแข่งขันเป็นการชั่วคราว ในกรณีที่สุนัข ไม่อยู่ในสถานะที่ถูกต้องเหมาะสม เช่น สายรัดอกหลุด หรือ อาจเป็นอันตราย ต่อสุนัข หรือสภาพการภายนอกที่ทำให้สุนัข ไม่สามารถแข่งขันได้อย่างสะดวก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของกรรมการ กรณีที่หลังจากการแข่งแล้วสุนัข อยู่นอกลู่แข่งกรรมการอาจพิจารณา ให้ทำการลากใหม่ได้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของกรรมการ

การแบ่งกลุ่มทำการแข่งขัน จะแบ่งได้ดังนี้ (ทั้งเพศ ผู้ และ เมีย)
  • การใช้หน่วย น.น.ตัวเป็นปอนด์และ เป็นกิโลกรัม
    ต่ำกว่า 45 ปอนด์ ต่ำกว่า 20 ก.ก.
    45 - 55 ปอนด์ 20 - 25 ก.ก.
    55 - 65 ปอนด์ 25 - 30 ก.ก.
    65 - 75 ปอนด์ 30 - 35 ก.ก.
    75 - 90 ปอนด์ 35 - 40 ก.ก.
    90 ปอนด์ ขึ้นไป 40 ก.ก. ขึ้นไป

สุนัขที่เข้าแข่งขัน จะมีการชั่งน้ำหนักในกรณีที่เป็นน้ำหนักตัว ตามปกติธรรมชาติ ไม่รับสุนัขที่มีการลดน้ำหนัก หรือทำการใดๆ ที่ทำให้น้ำหนักของสุนัขน้อยกว่าปกติ (เราไม่ได้บังคับแต่ขอความร่วมมือ เพื่อให้สุนัขที่จะเข้าแข่งขันอยู่ในสภาพสมบูรณ์ตามที่ควรจะเป็น ป้องกันข้อหาทารุณกรรมสัตว์)

รางวัลจะ แบ่งตาม เพศ และตามน้ำหนักที่สามารถลากได้มากที่สุดในแต่ละรุ่น และ ยังมีรางวัลในประเภทที่ ทำน้ำหนักได้สูงสุด ในอัตราส่วนของน้ำหนักตัว โดยไม่แยกเพศ น้ำหนักที่คิดจะคิดรวมทั้งหมด รวมถึงน้ำหนักของรถด้วย เจ้าของสุนัขจะต้องจัดเตรียม สายรัดอก มาเอง เพื่อให้เหมาะสมและพอดีกับสุนัขของตนเอง วัสดุที่ใช้จะต้องนุ่ม และไม่เป็นอันตรายต่อสุนัข ไม่อนุญาติให้ใช้สายจูงในขณะทำการแข่งขัน ระยะที่ทำการแข่งขัน สุนัขต้องลากน้ำหนักเป็นระยะทาง 15 ฟุต ในเวลา 60 วินาที การเพิ่มน้ำหนัก อยู่ที่การตัดสินของกรรมการ ห้ามใช้ อาหาร หรือสิ่งของใดๆ ในการล่อสุนัข กรณีที่ทำน้ำหนักได้เท่ากัน ให้ดูตัวที่น้ำหนักตัวใครน้อยกว่า ถ้าน้ำหนักตัวเท่ากันอีก ตัวที่ใช้เวลาน้อยที่สุดเป็น ผู้ชนะ
  • ขอบคุุณครับ
  • ***ขณะทำการแข่งขันอนุญาติให้ใช้สิ่งของล่อสุนัขได้ แต่ห้ามใช้สิ่งมีชีวิตเป็นตัวล่อ***

***การเพิ่มน้ำหนัก อยู่ที่การตัดสินของกรรมการ ห้ามใช้ อาหาร หรือสิ่งของใดๆ ในการล่อสุนัข***

ขอถามหน่อยครับพี่มาร์ค 2 ข้อความที่ยกมา ตกลง ให้ใช้ของล่อ ได้ หรือ ไม่ได้ ครับ.
  • หมากล้าม กติกาก็ยังเหมือนเดิมนะครับ เราเน้นกล้ามเนื้อที่เกิดจากการสร้างขึ้น
    หมาที่มีกล้ามพื้นฐานตามธรรมชาติอยู่แล้ว ถือว่าเป็นข้อได้เปรียบ แต่เราก็ควรทำให้มันชัดเจนและใหญ่โตขึ้น
    การแข่งขันมีแพ้มีชนะ ตำแหน่งที่หนึ่งมันมีได้แค่ตัวเดียว แต่ตำแหน่งที่สอง สาม สี่ ก็ไม่ได้หมายความว่าเราไม่มีคุณภาพนะครับ
  • โทดทีท่านไปก๊อฟของเก่ามา ยังไม่ได้อ่าน เดี๋ยวจะแก้ไขให้ใหม่นะครับ แต่สรุป ห้ามใช้ของล่อแน่นอนครับ
  • วันที่ 8 นี้จะมีการแถลงข่าวอย่างเป็นทางการ เราจะไปสนุกด้วยกันที่เมืองทองนะครับ
    เดี๋ยวจะไปตั้งกระทู้เพื่อเช็คจำนวนนักกีฬา ทั้งหมากล้ามโต และหมาลากน้ำหนัก
    ไม่รู้ตอนนี้มีใครพร้อมแล้วบ้าง จบจากงานนี้เรามีต่อแน่นอนครับ หมากิจกรรมหากไม่ต่อเนื่องไม่มันส์

ตามโปรแกรมเราแข่งวันศุกร์ที่ 1 กรกฏาคมนะครับ
  • ผมขอเสนอ

คนเรียกหมาอนุญาติให้เรียกได้แค่ 1 คนเท่านั้นครับเพื่อป้องกันความวุ่นวายและสมาธิของหมาครับ

• รุ่นมืออาชีพห้ามใช้ของล่อ รุ่นมือสมัครเล่นน่าจะล่อได้นะครับ อิๆๆ
  • เอาเลยป๋า ไม่ได้ลงแข่งแต่ก็จะไปเชียร์(เชียร์มันทุกตัวนั้นแหล่ะครับ)สู้ๆ :)>-
  • สำหรับกิจกรรมลากน้ำหนัก จากเดิมที่มีอยู่อยากให้ ปรับปรุง เปลี่ยนแปลง และประยุกต์ ให้เข้ากันในแนวทางที่ดีขึ้น ยินดีให้ความร่วมมือครับ.
  • กิจกรรมลากน้ำหนักของเรา ถึงแม้จะเคยจัดกันมาก็นานแล้ว แต่ว่าก็ได้หยุดไประยะหนึ่ง วันนี้เรากำลังจะนำมันกลับมาเล่นใหม่ กติกามันอาจจะเก่าไปหน่อย ยังไม่ได้มีการปรับปรุง แต่เชื่อว่ามันยังคงทำให้การแข่งขันสนุกสนานอย่างเช่นเคยแน่นอน

วันนี้เรากำลังจะเริ่มต้นใหม่ ก็อยากให้โอกาสมือใหม่ที่กำลังจะเข้ามาร่วม ได้มีโอกาสเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน อย่ามัวแต่ส่งเสียงเชียร์อยู่ข้างสนามครับ ท่านจะพลาดประสบการณ์ที่สำคัญในชีวิตการเลี้ยงพิตบูล ดังนั้นรีบพาสุนัขคู่ใจของท่านมาร่วมสนุกด้วยกันดีกว่า ฮิ้วๆๆๆ
  • อยากเอาน้องหมาไปลากมั่งจัง...อิอิimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2600.jpg 263K
  • ช่วงนี้ดีวันยังเปิดให้เข้าไปใช้สถานทีอยู่นะครับ ว่างๆก็เอาไปฝึกเล่นๆดูได้ ไปวันที่คนน้อยๆยิ่งดี
    ครูฝึกจะได้ช่วยแนะนำได้อย่างเต็มที่ อย่ารอไปเฉพาะวันมีทติ้งครับ เพราะวันมิ้ทติ้งคนมันเยอะ
  • คุณ pear ใช้งานหมาหนักไปป่ะครับ.. ดูหน้า..อยากลากจิงจัง ^ ^ :m24:
  • เอ้า พี่มาเฟียครับถ้าสุนัข2ตัวลากได้น้ำหนักเท่ากันนะ มันต้องดูที่น้ำหนักตัวหมาก่อนดูเรื่องเวลาไม่ใช่หรือครับ(มันต้องเป็นอย่างนี้ถึงจะถูกใช่เปล่าครับพี่)
  • เห็นด้วยกับปอมครับ ปรับเปลี่ยนแนวคิดเพื่อให้เข้ากับสถานการณ์
  • หน้ามันจิงจังทุกสถานการณ์อยู่เเล้วค่ะพี่ Auun 555555555555