ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงเจ้าจะไม่ใช่ตัวแรก แต่เจ้าก็จะเป็นความทรงจำของเราตลอดไป
  • หลับให้สบายนะเพื่อน (ตัวจากไป แต่ใจยังคิดถึง)
    ไฟล์แนบ
    08.jpg 81K
  • :002::002::002::002::002::002:หมายเหตุการตาย (ไตวายฉับพลัน):002::002::002::002::002:
    ผมทำสติ๊กเกอร์แจกฟรี เพื่อไว้อาลัยไอ้แมก เป็นสติ๊กเกอร์สะท้อนแสง เอาไว้ติดหลังรถ เพื่อความปอดภัยคับ ใครแวะมาก็เข้ามาเอาได้ที่ร้านได้เลยนะคับอย่างน้อยก็จะได้คิดถึงมันบ้างไม่มากก็น้อย ผมจะเอาสติ๊กเกอร์ชุดนี้ติดรถไปด้วยตลอดใครอยากได้เข้ามาขอได้เลยนะคับ
    ไฟล์แนบ
    339.jpg 25K
  • เสียใจด้วยครับ แบดบอย..:022::022:
  • เสียใจด้วยคับ
  • :022::022:พี่บอย เป๋า เสียใจด้วยนะค่ะ:022::022:
    :039::039:เค้าไปสบายแล้ว เค้าได้รับความรักจากพี่บอยมันเป็นความสุขที่สุดของเค้าแล้ว:039::039:
    :039::039:หลับให้สบายนะ เพื่อนที่ดีที่สุดของเรา:039::039:
  • เศร้าจังค่ะ สุนัขที่บ้านก็กำลังป่วย....เสียใจด้วยนะคะ
  • อุ้ย....เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ ทำไมถึงไตวายอะครับหมาเป็นไตหรอ
  • เสียใจด้วย RIP นะตัวนี้คุณบอย
    จะทำเป็นหมากล้ามใช่ป่ะ ช่วย
    บอกสาเหตุหน่อยได้ป่ะว่า ทำไม
    ถึงไตวายจะได้ป้องกันถือเป็น
    วิทยาทานให้กับเพื่อน ๆ นะครับ
  • :039:เสียใจด้วยครับ... บอย หมดวาระของเขาแล้ว:039: ช่วงนี้อากาศแปรปรวนดูแลสุขภาพสุนัขด้วยนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับท่านบอย

RIP...
  • เสียใจด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับ แบดบอย
  • เสียใจด้วยครับ พึ่งเห็นลงโชกล้ามอยู่เลยใชป่าวครับตัวนี้ กำลังสวยเลย
  • เสียใจด้วยครับพี่
  • เสียใจด้วยครับผม มันเป็นความรู้สึกที่เหมื่อนเพื่อนที่เรารักมากๆจากไป:012:
  • :039:RIP:039:

เสียใจด้วยครับบอย
  • ใช่คับจะทำหมากล้าม เมื่อกลางเดือนที่แล้วเจ้าแมคมาอาการผอมผิดปกติ ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากเพราะช่วงแรกๆอย่างที่บอกผมก็พยามบำรุงมันและเอาใจใส่มันมากขึ้นแต่มันก็มาอาการ อาเจียนและมีน้ำมูกแข็งแห้งติดปลายจมูกมันและมีอาการไอ ผมเลยพาไปหาหมอบอกว่าเป็นไต อ้าวมันเป็นเมื่อไรวะ งงง อ้าวเป็นก็ไม่ว่าไรก็ต้องรักษากันไปรักษาได้แต่ไอ้เจ้าแมคดันกัดหมออีก หมอให้น้ำเกลือไม่ได้ต้องเอามารักษาเองที่บ้าน ให้น้ำเกลือต้องนั้งเฝ้า อย่างน้อยน้ำเกลือต้องหมดวันละ 1 ขวดแล้วยาตามอะไม่เป็นไรทำก็ทำหมาเราเราก็รักทำไปได้ 1 อาทิต เอาผลเลือดไปตรวจค่าของเลือดลดลงดีขึ้น ก็หายจากอาการไออาจียนกินข้าวได้กินน้ำได้ พอมาเมื่อวันที่ 9 เดือนนี้แมคไม่กินข้าวอะไม่เป็นไรเดียวต้อนเช้าไปซื้อไก่มาให้มันกิน พอมาดูต้อนเช้าไอ้แมคมีอาการไอ้เป็นเลือด หายใจก็มีเลือดไหลออกมาและในปากตามล่องฟ้นก็มาเลือดไหลออกมาลี้เป็นแผลผุพองเต็มไปหมด ทำไม่มันเร็วขนาดนั้นวะ เลยพาไปหาไอ้ตุ้ย(หมอเป็นเพื่อนกัน) มันบอกว่าอาการไตวายฉับพลัน ต้องเอาผลเลือดไปตรวจก็เอาไปตรวจต้อนเช้า ครังแรกที่มันเป็นผลเลือดอยู่ที่ 8 ไอ้ตุ้ยยังบอกว่าปกติหมาต้องอยู่ที่ 1 บ้างที่ก็แล้วแต่หมาด้วย นี้ขึ้น 20 โอ้แม่เจ้าไอ้ตุ้ยบอกถ้ากูไม่เห็นหมาถ้าดูเฉพาะผลเลือดก็ต้องบอกว่ามันตายไปนานแล้ว มันอึดมากคับ ผมก็ถามมันว่ามาทางรอดใหม่ตุ้ยบอกว่ารอดยากวะเพื่อน ผมก็ถามมันว่าทำไงต่อมันบอกว่าก็ต้องทำเหมือนเดิมให้น้ำเกลือแล้วกินยาถ้าผลเลือดลดลงก็รอดผมก็ยังมีกำลังใจเอา ลองอีกซักตั้งก็ทำเหมือดเดิมให้น้ำเกลือหมดขวดกินยามันก็นอน พอต้อนเช้ามาดูไอ้แมค ผอมเหลือแต่กระดูกเลือดเต็มกลง เลือดออกมาทั้งปากจมูกทางรูทวานไอ้จูมันไหลออกมาเป็นลิ้มๆๆ ไหลออกมาตลอด ผมโทรหาไอ้ตุ้ย พอไอ้ตุ้ยมาดู ก็สายไปเสียแล้วคับมันได้สิ้นใจก่อนหน้าหมอจะมา ผมก็ถามสาเหตุที่เป็นมันบอกอาการไตวาย เลือดมันเป็นพิษ เลือดมันจะใหล่สารที่ใช่ยอยอาหารออกมากับกระแสเลือดมันจะกัดผิวหรืออวัยวะออกพายในทั้งหมด กินไรก็จะอวกออกมาหมด แล้วเลือดก็จะใหลไม่หยุดจนตาย โอ้โห้มันน่ากลัวขนาดนั้นเลยรึไอ้หมอ ขนานนั้นเลยคับเป็นแบบที่มันบอกเลย อาการแบบนี้เป็นอาการของสนัขที่กินเค็มจัดมันจัดได้รับอากาศไม่บริสุด โดยเฉพาะการจุดยากันยุงให้หมา ต้องเป็นยากันยุงที่จุดให้หมาเท่านั้น ก่อนหน้านั้นเดือนหนึ่งผมไม่รู้คับ จุดยากันยุงคนให้มันทั้งเดือนเลยมันจะไปเร่งการทำงานของไตให้ทำงานนักขึ้นไปอีก สาเหตุทั้งหมดเกิดจากการที่ผมไปจุดยากันยุงให้มันและมันไตไม่ดีมาเป็นทุนแล้วทางที่ดีตรวจสุขภาพหมาทุกๆๆ 6 เดือนคับจะได้ไม่มาเสียใจแบบผม ขอขอบคุนทุกท่านที่ให้กำลังใจขอบคุณคับ
  • ฟังเรื่องแล้วเศร้าครับท่านบอย ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งนะครับ :o030:

หลับให้สบายนะเจ้าแมค RIP:039:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับคุณบอย
  • เสียใจด้วยคับ เป็นกำลังใจให้:039:
  • :039::039::039:
    ขอแสงความเสียใจด้วยครับ

สงสัยผมต้องให้น้องหมาผม อยู่ห่างๆ ยากันยุงด้วยแล้ว
    ได้อ่านของพี่แล้ว มันเป็นอันตรายต่อสุขภาพหมาโดยแท้จริงๆ เลย
  • :039:เสียใจด้วยครับพี่:039:
  • เสียใจด้วยครับBADBOY
  • เสียใจด้วยนะพี่บอย

:039::039::039:
  • เสียใจด้วยพี่ ไอ้แม็กจากไปซะแล้ว ทำใจสบายๆนะพี่
  • เสียใจด้วยนะครับบอยไม่เป็นไรสู้ๆๆๆๆๆครับ..มีพบก็ต้องมีจาก....เป็นกำลังใจให้อีกแรงครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับคุณบอย :039:
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยคับพี่บอย ........... :039::039::039:
  • เสียใจด้วยครับ แบดบอย
  • :039::039::039: ขอแสดงว่าเสียใจด้วยครับคุณบอย :002::002::002:
  • R I P คับ:039:
  • :039: เสียใจด้วยครับ
  • อย่างน้อยเราก็เลี้ยงเค้าเต็มที่แล้ว
    เสียใจด้วยครับพี่
  • เสียใจด้วย บอย:039:
  • :039:เสียใจด้วยครับ:039:ที่นี้เพื่อนๆพี่ๆจะได้รู้เสียทีว่าการจุดยากันยุงมันก็มีอันตรายกับหมาเหมื่อนกันขอบคุณพี่บอยครับที่ได้ให้ความรู้เพิ่มแล้วมีที่อยากถามอีก แล้วไอยากันยุงที่เป็นขวดที่ใช้เสียบกับปั๊กไฟที่บ้านล่ะมันจะเป็นอันตรายกับหมาไหมครับิ พอจะนึกออกไหมครับที่เค้าขายตามห้างน่ะ ตรงส่วนล้างจะเป็นขวดใส่น้ำยาแล้วเราก็เอาไปเสียบกับเบ้าเสียบของมันแล้วพอจะใช้งานก็ไปเสียบกับปลั๊กไฟน่ะครับ พอดีพึ่งซื้อมาครับใช้ได้2วันเอง ผมไม่รู้ว่ามันจะเป็นอันตรายกับหมาหรือเปล่าครับ ถ้าพี่บอยรู้ช้วยตอบทีครับหรือมีผู้รู้ท่านไหนพอจะรู้ช้วยทีครับ ขอขอบคุณล้วงหน้าเลยครับ:002:
  • เสียใจด้วยครับ ประธานบอย...:039:
  • เสียใจด้วยนะครับ
  • พึ่ง เข้ามาไม่ทัน เห็น เสีย ใจด้วย ครับ.....
  • RIP นะเจ้า แมค :039:
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ พี่บอย
  • เสียใจด้วยน๊ะครับ คุณบอยเป็นตัวอย่างที่ดีในการดูแลและรักหมามากคนหนึ่ง ขอบคุณที่เผยแพร่ความรู้เป็นวิทยาทานแก่พวกเรา
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับพี่บอย
  • เสียใจกับการจากไปด้วยครับ
  • เสียใจด้วยครับและก็คงเป็นประสพการณ์ที่มีค่า
  • ดาวที่เกือบจะได้จรัสแสงต้องมาดับวูบไปก่อนเวลาอันสมควร ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

เพิ่มเติ่มอีกนิด
    ไต มีหน้าที่กำจัดสารพิษที่มีอยู่ในร่างกาย ดังนั้นสารพิษทุกชนิดที่เข้าสู่ร่างกายสนัขล้วนมีผลต่อไตแทบทั้งนั้น บางครั้งเราเองก็คือคนทำให้สุนัขของเรามีปัญหาเรื่องไตโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เช่น การให้กินอาหารเค็มเกินไป การได้รับเกลือเกินจากอาหารสุนัขคุณภาพต่ำที่ใช้เกลือเป็นสารปรุงรส การเล่นน้ำทะเลบ่อยเกินไป ยาฆ่าแมลงในอาหาร ยาถ่ายพยาธิ์ ยากันยุงที่สุนัขสูดดมเข้าไป ขนาดโดนงูกัด หรือสุนัขโดนผึ้งต่อยหากโดนมากๆ ก็มีผลทำให้เกิดไตวายเฉียบพลันได้เช่นกันครับ
  • :039::033::039::033::039::033:ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ พี่บอย:039::033::039::033::039::033::039:
  • เสียใจด้วยคับ กำลังจะไปซุ่มดูหมากล้ามที่งานประกวดอยู่ เห็นพี่ตั้งใจทำหมาด้วย
  • ผมทำสติ๊กเกอร์แจกฟรี เพื่อไว้อาลัยไอ้แมก เป็นสติ๊กเกอร์สะท้อนแสง เอาไว้ติดหลังรถ เพื่อความปอดภัยคับ ใครแวะมาก็เข้ามาเอาได้ที่ร้านได้เลยนะคับอย่างน้อยก็จะได้คิดถึงมันบ้างไม่มากก็น้อย ผมจะเอาสติ๊กเกอร์ชุดนี้ติดรถไปด้วยตลอดใครอยากได้เข้ามาขอได้เลยนะคับ
    ถ้าว่างๆๆผมอาจจะเอาไปให้หลวงพ่อที่วัดใหญ่ปลุกเสกให้ก่อได้นะคับ จะได้เป็นสริมงคลแก่พวกเราด้วย เดินทางจะได้ปลอกภัย