ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

---------------THAILAND PITBULL SHOW 2011 - PANTIP PLAZA - BY ANAJAK MAGAZINE -----------------
  • หมาตัวนี้ชื่อ kingpinline marcello หางคตเป็นสายฟ้า สามารถ นำมาประกวดด้วย ราคาแพงกว่าหมา correct อีก

อยากให้เอาไอเดียคนเลี้ยงบูลลี่มาคิดดู และ นี่แหละทำไมเราถึงแตกต่าง กับพวกหมาประกวดเมื่อก่อน
    ไฟล์แนบ
    med_4cb5a68846261.jpg 15K
  • ฟันอันเดอร์ แล้วไง ? ค่าผสมกรู ครั้งล่ะ 200,000 บาท
    ไฟล์แนบ
    zt6qtf.jpg 97K
  • kurrupt blood ผิดตั้งแต่เกิด ขาโก่ง ตูดโด่ง เจ้าของต้องทำ box size พิเศษให้ เพราะอกกว้างไป

ล้านนึงกรูก็ไม่ขาย ถ้าอยากได้ ซื้อลูกกรู ตัวล่ะ สองแสนเอง ( ลูกหมาสองเดือน )
    ไฟล์แนบ
    WMAMSBQ1P7S4.jpg 48K
  • Panic หัว 26นิ้วครึ่ง สูง 17นิ้ว เหอะๆ มีตังค์ แค่ไหนก็ไม่ขาย มันเป็นคุณค่าทางจิตใจ

ไปที่ youtube แล้วพิมพ์ คำว่า kurruptbood panic

อยากให้ทุกท่านดูความคิด คนท่เลี้ยงบูลลี่ จริงๆนะครับ ว่าเราต้องการอะไร ?
  • ต่อมา เป็นยุค ABKC ที่ปัจจุบันนี้ก็ยังเถียงกันไม่จบ RE จะเอาอย่างหนึ่ง Gotti จะเอาอีกอย่างหนึ่ง ทุกวันนี้ยังเถียงกันไม่จบเลยไม่ใช่หรือครับ

เดฟ ไม่ได้เบื่อวงการประกวดครับ แต่เล่นแล้วไม่รุ่งมากกว่าจึงหันมาสร้างหมาแนวใหม่ แล้วก่อตั้งหมาสายพันธ์ใหม่ ซึ่งก็คืออเมริกันบูลลี่ แต่วันนี้ ABKC ก็ยังไม่ได้รับการยอมรับครับ ยังเป็นเพียงกลุ่มคนเล็กๆ ในอเมริกา และมีสมาชิกไม่เท่าไร ในอเมริกาเองคนชอบพิบูลแนวอนุรักษ์ก็ยังมีการต่อต้านหมาบูลลี่อยู่เลย อย่าเล่นแค่บอร์ดบูลลี่เพียงบอร์ดเดียว อ่านบอร์ดอื่นๆบ้างนะครับ และพวกท่านเชื่อหรือไม่ว่า แนวร่วมสำคัญที่ช่วยปั่นราคาหมาบูลลี่ให้สูงขึ้นก็คือ คนที่นิยมหมาแบบนี้ในประเทศไทยนี่เอง

และพี่รู้มาต้องนานแล้วว่าการประกวด มันก็แค่เกมส์การปั่นราคาลูกหมาของคนบางกลุ่มเท่านั้น มันเป็นแบบนี้แทบทุกสมาคม ทุกสายพันธ์ครับ วงการประกวดไม่ได้พัฒนาหมา แต่ทำลายหมาสายพันธ์ดีๆให้สูญพันธ์ไปอีกต่างหาก เยอร์มันเชฟเพิร์ดเคยเป็นเจ้าโลกด้านการใช้งาน แต่วันนี้ในการประกวดหมาใช้งาน ไม่เคยติดหนึ่งในสามมานานแล้ว การพัฒนาหมาที่แท้จริงก็คือการแข่งขันด้านการใช้งานครับ

พี่เองไม่ได้ชอบเลยการประกวด แต่เห็นพวกคุณเรียกร้องกันเหลือเกินว่าอยากประกวด ก็เลยช่วยพยายามผลักดันให้ แต่ถ้ารู้ว่ามันเป็นเพียงแค่ปาหี่ ทำกันแบบขำๆ เพื่อยกระดับราคาลูกหมา พี่ก็คงจะไม่ยอมเปลืองตัวลงไปยุ่งด้วยแน่ๆครับ สำหรับพวกท่านอาจจะขำๆ แต่พี่ไม่ขำครับครับ ถ้าจะทำก็ต้องทำจริงๆ จะทำเล่นไม่ได้เพราะมันเป็นการไม่ให้เกียรติคนที่ตั้งใจมาร่วมงาน พี่ถึงอยากจัดงานสัมนาเพื่อหาข้อสรุปก่อนแล้วค่อยประกวด จะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันหน้างาน แต่ก็น้อยคนที่ให้ความสำคัญ เน้นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าตลอด และเวลาเกิดปัญหา คนที่ออกหน้าตลอดก็ไม่พ้นพี่อยู่ดี ส่วนคนก่อการหายหัวไปหมด

พี่เคยแค่แหย่ดูเล่นๆว่า ซีเรียสเรื่องการประกวดกันจริงหรือเปล่า โดยการจะเชิญ รอนรามอส มาเป็นวิทยากรให้ แต่ก็ไม่มีใครตอบรับ โดยเฉพาะคนที่เรียกร้องให้มีการประกวด แค่นี้ก็รู้แล้วว่า อะไรเป็นอะไร
  • รูปเจ้า panic และ link

ไฟล์แนบ
    155805_177304742284242_163118157036234_661380_369095_s.jpg 8K
  • dave บอกว่า "In the dog show world that i been through , i sick of Drama and politic"
  • ผมว่ารางวัลBEST IN SHOW หมาตัวที่ได้มาสมศักดิ์ศรีเลย ชนะหมานอก
  • ถ้าจะอ้างหมาพวกที่คุณยกตัวอย่างมา ก็อย่าจัดประกวดเลยครับ จัดงานโชว์หมาง่ายกว่าครับ เพราะมันไม่ได้อิงหลักเกณฑ์อะไรเลย กรรมการเองก็ไม่รู้จะตัดสินด้วยมาตรฐานไหน เพราะเน้นเอาตามความพึงพอใจของเจ้าของเท่านั้น
  • บทความเก่าๆของ เดฟ มีทั้งแบบ เขียนครั้งแรกศัพท์จะเป็นแบบฮ้วนๆดุดัน และ แบบกรองแล้ว เพื่อเป็นประวัติและให้ความรู้ กับคนที่เข้ามาเล่นใหม่ ผมมีทั้งสอง vesion จะพายามหามาให้อ่านนะครับ
  • "บรีดเดอร์มืออาชีพจริงๆเขาถึงกำจัดหมาที่ไม่ต้องการทิ้งตั้งแต่เล็กๆ แต่พี่ไทยเก็บหมด ขายหมด และนำมาขยายพันธ์หมดครับ "

ผมแค่อยากจะ บอกว่า ข้อความที่พี่เขียนเนี่ย มันไม่ใช่ความตต้องรจริงๆของคนเลี้ยงบูลลี่ ครับ อย่างสิ ฮิ้วๆๆๆ
  • แล้วสุนัขที่ผมลงไว้เนี่ยในวัฒนธรรม ของบูลลี่ ก็สามารถประกวด ได้ครับ เพราะ เรา ยอมรับได้กับสุนัขสวยๆ ที่มีคนอีกกลุ่มบอกว่ามันพิการได้นะสิครับ

"นี่แหละทำไมเราถึงแตกต่าง"
  • ถ้าอ้างตามพี่มาร์คเอา staff มาประกวดไม่ชนะหมดหรือครับพี่
  • เดฟ พูดไม่ผิดหรอกครับ

AKC ต่อต้านพิตบูล เลยไปก่อตั้ง AKC แล้วกำหนดมาตรฐานหมาสแตฟฯ ออกมา แต่มันก็คือ Pitbull อยู่ดี
    แรกๆก็ดูเอาจริงเอาจังดี แต่พอหลังๆทนความเย้ายวนของเม็ดเงินค่าขึ้นทะเบียนลูกหมาไม่ไหวก็เริ่มอ่อนลง
    หลังๆเราจึงเห็นหมาที่ขึ้นทะเบียนกับทั้งสองสมาคม คือ UKC เป็นชื่อพิตบูล ส่วน AKC เป็นชื่อ สแตฟ ฯ
    หนักสุดตอนหลังการประกวดมั่วกันไปหมด หมาพิตบูลชนะสนามสแตฟ หมาสแตฟชนะในสนามพิตบูล
    หลังๆแยกไม่ออกแล้วตัวไหนสแตฟ ตัวไหนพิตบูล

นี่ก็คงเป็น Drama and Politic ในความรู้สึกของ เดฟ ครับ
  • เดฟไม่ได้ไม่ประสบความสำเร็จ

สุนัขของเดฟ อย่างไคโร จบแชมเปี้ยน ทั้งสองสถาบัน
    knuckle เป็น grandchampion
    และยังมีอีกหลายตัวที่เป็นแชมเปี้ยนครับ

• image
    พี่มาร์คครับ ถ้าผมเอาสุนัขสไตล์นี้มาประกวดในหมวดบลูลี่ คงชนะหมดถ้าใช้กฎพี่มาร์ค ถูกใช่มั๊ยครับ
  • เอ่อ ก็ ผม คิด แบบ คุณ ก๊อฟbb น๊ะ จร๊ะ
  • หมาในรูป มันหมาพันธ์อะไรครับ แล้วที่ตั้งสายพันธ์ใหม่เป็นหมาบูลลี่ เพราะอะไรครับ

จำที่ผมเคยพูดไว้เสมอๆได้หรือเปล่า หมากระแส ไม่ต้องมีตำแหน่งแชมป์ ก็ปั๊มลูกขายแทบไม่ทัน
    แต่หมาบางตัวถ้วยเต็มตู้ แต่ลูกขายไม่ออก ดังนั้นอย่าพยายามดันกระแสให้เป็นมาตรฐานครับ
  • ผมเล่นหมาพิตบูลมาก่อนคุณนานมาก ผมฟังฝรั่งมาเยอะมาก ฝรั่งมั่วก็เยอะ ฝรั่งหิวเงินก็เยอะ แรกๆก็บ้าหมาประกวด เพราะเห็นว่ามันสวยดี แต่ก็อย่างที่เขียนไปตอนต้น มันไม่มีความจริงใจ มันมั่วไปหมด ทุกอย่างเป็นไปตามกระแส มาตรฐานเดิม แต่หน้าตาหมาเปลี่ยนไปทุกวัน ผมตามไม่ทันจริงๆครับ ลองย้อนกลับไปดูหมาเมื่อ ยี่สิบกว่าปีก่อนกับหมาในปัจจุบันซิครับ มาตรฐานมันบิดเบือนไปตามกะแสได้จริงๆ

ผมจึงหันมาเล่น หมาในแนวใช้งานที่ไม่ต้องมีตำราเล่มไหนมากำหนด วัดกันชัดๆไปเลยหมาใครความสามารถดีกว่า ยกตัวอย่างแค่การลากน้ำหนัก จะขาโกงขางอ ฟันหลอฟันครบ ไม่มีปัญหา ลากได้มากกว่าก็ชนะ จบ เลย ไม่ต้องมีอะไรคาใจ แถมสะใจดีด้วย

และนี่ก็คือเหตุผลที่ผมต่อต้านการประกวดมาตลอดครับ และที่ผมกลับมาวุ่นวายเรื่องการประกวด ก็เพราะพวกเราต้องการและเรียกร้องกันไม่ใช่หรือครับ ผมเข้าใจแล้วว่าทำไม พิตบูลถึงโดนกรีดกันไม่ให้มีการประกวด คราวหน้าบอกหน่อยก็แล้วกันว่า จะทำแบบขำๆ จะได้ไม่เข้าไปยุ่งอีก

สวัสดีครับ
  • "ดังนั้นอย่าพยายามดันกระแสให้เป็นมาตรฐานครับ"
    งง ครับพี่ แล้วมาตฐานที่พี่บอกให้ปฎิบัติตามด้านบนละครับ

สรุปการประกวดบลูลี่ ควรมีมาตฐานหรือไม่ครับ งง ???
  • image
    ถ้าจะเถียงกันเรื่องมาตฐาน ก็อยากจะทราบเหมือนกัน ถ้ามีกฎให้เราปฎิบัติตามทุกอย่าง ถ้าเอาหมาอย่างในรูปลงมาประกวด หมาในรูปย่อมชนะใช่มั๊บยครับ แล้วสุนัขบลูลี่จะทำอย่างไร และกรรการจะทำอย่างไรครับ พี่มาร์ค ตอบทีครับ
  • image
    คุณกอล์ฟตอบทีก็ได้ครับ ถ้าเป็นอย่างนี้จะทำอย่างไรครับ สงสัยมานานแล้วครับ
  • image
    คุณมาร์คครับ หมาที่ได้ที่ 1 ที่คุณมาร์คบอกว่ามันแค่อายุ 2 เดือน ที่จริง อายุของมันสามเดือน สิบกว่าวันแล้วครับ ระวังหน้าแตกนะครับพี่

• อยากพูดมานานแล้วลองเป็นผี แสดงความคิดเห็น บ้างอ่ะดิ
    ที่เป็นผีนี้อ่ะคงเป็นฟาร์มใหญ่ในนครสวรรค์ที่รับสภาพไม่ได้ที่ (ลูกน้องเก่าเอาชนะตัวเองอ่ะ)
    คงจะร้อนเป็นไฟเลยดิ
  • ยังสนับสนุนให้มีการประกวดครับ ค่อยๆ พัฒนา ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป การประกวดคือการเปรียบเทียบ การประกวดคือการสร้างมาตรฐาน ส่วนการแสดงความคิดเห็นก็ถือว่าเป็นการสร้างมาตรฐานอย่างหนึ่ง ในที่สุดสิ่งเหล่านี้ก็จะลงเอยด้วยดี ยังไงต้องมีการประกวดครับ
  • ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษครับ ผมเห็นว่ามันเล็กมากไม่เหมือนกับหมาสามเดือนเลยจริงๆครับ
  • คุณเลี้ยงพิทบูลมาก่อนผม แต่ผมก็เลี้ยงบูลลลี่มาก่อนคุณเช่นกัน( สายเลือดนิสัย บูล่ลี่จริงๆ ไม่ใช่ rednose ที่มีรูปร่างเป็นบูลลี่ ) และวันนี้ประเด็นคือเรื่องของบูลลี่

........และวันนี้ถ้าเรามาโชว์ ว่าใครเลี้ยงก่อนเลี้ยงหลังมันก็ไม่จบ

หลายครั้งที่ผมเห็น การแสดง และคามคิดเห็นต่างๆของคุณ ยังขัดกับ วัตถุประสงค์ และ ขาดความเข้าใจใน วัฒนธรรม มาตรฐาน รวมไปถึง lifestyleของผู้เลี้ยง ถามวามีผลอะไร ?

มีผลคือ การแสดงออกหลายๆอย่างใน การจัดตั้งสมาคม abc ของพี่มาร์ค ที่กำลังผลักดันอยู่นั้น จะไม่เป็นไปตามวัตถุระสงค์ ของผู้เลี้ยงสุนัขสายบูลลี่อย่างแท้จริง

ขอบคุณครับ
  • ขอแสดงความยินดีด้วยนะกับผู้ที่ได้รับรางวัลตำแหน่งเบสอินโชว์ ด้วยนะ
  • "ดังนั้นอย่าพยายามดันกระแสให้เป็นมาตรฐานครับ"
    งง ครับพี่ แล้วมาตฐานที่พี่บอกให้ปฎิบัติตามด้านบนละครับ

สรุปการประกวดบลูลี่ ควรมีมาตฐานหรือไม่ครับ งง ???

--------------------------------------

มาตรฐาน เขามีเขียนไว้แล้วชัดเจน เขียนไว้อย่างไรก็เดินไปตามนั้น จบเลยครับ

พิตบูล ปัจจุบันของเดิมที่มีมานานหลายปีแล้วก็มีอยู่ 2 สมาคมคือ ADBA UKC
    สแตฟฯ ของเดิมก็มีมาตรฐานอยู่แล้ว ก็คือสมาคม AKC
    ส่วนของใหม่ที่กำลังผลักดันกันอยู่ก็คือ สมาคม ABKC แต่สมาคมนี้ก็ยังแยกย่อยหมาออกมาเป็น 4 แบบ คือ
    Compact Standard Extreme XL (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ) ในเมื่อเขามีอยู่แล้วก็เอาตามนี้เลย ไม่ต้องไปยุ่งยากเขียนใหม่ให้เสียเวลา เพราะหมาเราก็เอาของเขามาอยู่แล้ว

เราเอาสิ่งที่เขาเขียนไว้เป็นตัวอักษรมาหาข้อสรุปร่วมกัน แล้วทำให้เห็นภาพจริงๆขึ้นมา
    จะได้เข้าใจตรงกันแล้วค่อยประกวด แต่ถ้ายังเข้าใจคนละทิศคนละทางประกวดไปก็คงไม่พ้อนความขัดแย้ง

ส่วนการดันหมาในแบบที่ตัวเองชอบให้ได้รับการยอมรับ เช่น หมาแนวฟรีก อกกร่าง ขาโก่ง ตูดโด่ง ฟันเหยิน ฟันขาด หางหัก (มันอาจจะกำลังนิยมในขณะนี้) เขาเรียกดันกระแสให้เป็นมาตรฐานครับ เพราะผมอ่านหลายรอบแล้วก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าหมาขาโก่ง ขาตึง ตูดโด่ง เหล่านั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องเลยครับ เพราะมันจะเหมือนกับเรากำลังเห็นดีเห็นงามกับการสร้างความพิกลพิการให้สัตว์โลก จริงไหมครับ
  • หมาบูลี่จริงๆ คงไม่มีใครสนใจ ABC ของผมหรอกครับ เขาคงเน้น UKC หรือ ABKC มากกว่า

ส่วน ABC ผมทำขึ้นมาก็เพื่อจะให้ทุกคนมีที่ยืน ไม่ได้ต้องการกันใครออกไปนอกวง เพราะหมาในบ้านเรามันมีความหลากหลายมาก แต่เราไม่มีองค์กรใดรองรับ ลูกหมาออกมาถ้าไม่ไปแฝงเกาะสมาคมอื่น ก็ต้องยอมเป็นหมาไร้ประวัติไป คนมีเงินก็ขึ้นกับของนอกไปเลย ผมจึงจัดตั้งมันมารองรับ อย่างน้อยมันก็สืบประวัติสายเลือดได้จริง โดยผมยอมเปิดให้ถึง 7 แบบ ทุกแบบจะได้ไม่เป็นหมาเถือน สามารถตรวจสอบประวัติทางสายเลือดได้ ส่วนการประกวด ก็ประกวดไปในแนวทางที่ตัวเองชอบก็แค่นั้นเอง แยกกันนะครับ ระหว่างการทำทะเบียนประวัติ กับ มาตรฐานหมาแต่ละแบบ

ใครจะสนับสนุนก็ยินดี ใครไม่สนับสนุนก็ไม่ว่ากัน แต่ถ้าจะทำแล้วผมต้องซีเรียส ห้ามมั่วเด็ดขาด
    การประกวดหากกติกายังคุยกันไม่รู้เรื่องก็ยังไม่ควรจัดประกวด เดี๋ยวทะเลาะกันเปล่าๆครับ
  • ความจริงกระทู้มันจะไม่ยืดยาวมากขนาดนี้ หากคนที่เกี่ยวข้อง ออกมาตอบคำถามที่คนสงสัยตั้งแต่แรก
    ไม่ใช่ใช้วิธีการนิ่งเฉย รอจนมันยืดยาวแล้วค่อยออกมาชี้แจง อย่างตอนนี้ ใจจริงผมไม่เคยคิดอยากจะยุ่งเลย เรื่องการประกวดหมา ยุ่งทีไรมีแต่เปลืองตัว แต่ไม่ยุ่งก็ไม่ได้ ตื่นเช้ามาเปิดบอร์ดก็เจออยู่ทุกวัน คนที่ควรมาชี้แจงตั้งแต่แรกก็คือ คนจัดงาน ไม่ใช่ผมเลยด้วย

ไปทำงานต่อดีกว่า เสียเวลา และ เซ็ง จิต
  • ขอแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รางวัลเบสอินโชวืจากนักท่องเที่ยวที่มาเพี่ยวในงาน
  • BIZ MARKIE ที่อยู่บนโลโก้ ถุงอาหารของพี่ ก็ควรทำหมันหรือทำลายทิ้ง เพราะมันเกิดจากหมาพิการ(พ่อมันหางคด) และให้ลูกหมาพิการ (ให้ลูกหางก็คดเพียบ)

แล้วทำไมพี่เอามาบูชา ขึ้นโลโก้ถุงอาหารของพี่ และพี่เองก็เทิดทูนหมาตัวนี้เหลือเกิน เพราะอะไร และทำไม หรือพี่ สองมาตฐาน

image

• ส่วนการดันหมาในแบบที่ตัวเองชอบให้ได้รับการยอมรับ เช่น หมาแนวฟรีก อกกร่าง ขาโก่ง ตูดโด่ง ฟันเหยิน ฟันขาด หางหัก (มันอาจจะกำลังนิยมในขณะนี้) เขาเรียกดันกระแสให้เป็นมาตรฐานครับ เพราะผมอ่านหลายรอบแล้วก็ไม่เห็นมีตรงไหนบอกว่าหมาขาโก่ง ขาตึง ตูดโด่ง เหล่านั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้องเลยครับ เพราะมันจะเหมือนกับเรากำลังเห็นดีเห็นงามกับการสร้างความพิกลพิการให้สัตว์โลก จริงไหมครับ

ตอนี้พี่มาร์คกำลังดัน BIZ MARKIE (เอาขึ้นโลโก้ถุงอาหาร) ซึ่ง BIZ MARKIE เกิดจากหมาพิการ และตัว BIZ MARKIE ก็สร้างหมาพิการเพียบ อย่าเขวี้ยงงูไม่พ้นคอเลยครับ
  • ขอบคุณผู้จัดงานมากๆครับ

• รู้มั้ยครับว่าการประกวดบูลลี่ มันต่างจากสุนัขประกวดทั่วไปอย่างไร

แต่เดิมการประกวดบูลลี่นั้น เกิดขึ้นมาเพราะความสนุกในการมีสุนัขของตัวเองสักตัว และได้เข้ารวมกลุ่ม มีสังคม ได้เห็นสุนัขของเรา ที่เป็นบูลลี่สไตล์ไหนก็ได้มาเจอกันและคนยอมรับหมด ไม่ว่าจะใหญ่ยักษ์ เตี้ยแป๊ก ฟันอันเดอร์ ตูดโด่ง เพราะว่า คนที่เลี้ยงสายพันธุ์บูลลี่ เค้าเข้าใจถึงความแตกต่างนะสิครับ

เราชาวบูลลี่ยังเข้าใจถึงสุนัขที่เราเลี้ยงอย่างแท้จริง ไม่ว่าจะเป็นบูลลี่ในสไตล์ไหน เราสามารถยอมรับได้หมด ถึงแม้ว่าสุนัขที่เรามีจะแตกต่างจากที่คนอื่นมี เพราะเราเข้าใจถึงความชอบของผู้เลี้ยงและตัวสุนัขสไตล์นั้นๆ ดังนั้นจะเห็นได้ว่าไม่ว่าคุณจะเป็นบูลลี่สไตล์ไหน หางคต ฟันอันเดอร์ สุนัขและผู้เลี้ยง มีความเท่าเทียมกันหมด ไม่มีการแบ่งแยกว่าถ้าหมามึง หางคต แล้วมึงห้ามเอามาขยายพันธุ์ หรือถ้า มึงฟันอันเดอร์ มึงต้องโดนทำหมัน หมามึงตูดโด่งต้องแอบไว้หลังบ้าน โดนตีตรา ว่าเป็น เกรดเลี้ยงเล่น

ถามว่าทำไมเราชาวบูลลี่ยอมรับได้ ? คำตอบคือ เราเข้าใจเป็นอย่างดีว่า สุนัขทุกตัวสวยที่สุดสำหรับเจ้าของนั้นๆ เมื่อประกวดเสร็จกลับบ้าน มันก็เป็น ที่ 1 สำหรับสมาชิกในครอบครับเสมอ ( ซึ่งเวลาผมและเพื่อนๆเวลาเป็นพิธีกรเราจะพูดย้ำคำนี้เสมอ ) นี่เป็น lifestyle วัฒนธรรมที่เราควรปลูกฝังให้กับคนที่เข้ามาเล่นใหม่ และ จะเห็นว่า .....

การประกวดในแต่ล่ะครั้ง นอกจากจะจัดประกวดเพื่อดูสรีระโดยรวมของสุนัขแล้ว เจ้าของงาน จะจัด การประกวดเพื่อยังคงไว้ซึ่ง รองรับสุนัข หลากหลายสไตล์ ของพวกเราด้วยเช่น

biggest head
    freak show
    xl
    pocket
    extreme wide chest

แหละนี่แหละครับวัฒนธรรมของคนเลี้ยงบูลลี่ ที่แยกออกมาจากการประกวดพิทบูลสายอื่นแตกต่างอย่างชัดเจน โดย กลายมาเป็น lifestyle ที่คนไม่เคยสัมผัสจะไม่เข้าใจ

ในบูลลี่รายละเอียดมันเยอะกว่า staff ซึ่งแยกออกมาอีกหลายสายด้วยกัน และมากกว่า การประกวดสายพันธุ์ไหนก็ตาม และไม่ง่ายอย่างที่หลายคนคิด คนที่ยังไม่เข้าใจ วัฒนธรรมของเราชาวบูลลี่ ก็ไม่มีทาง ขับเคลื่อนสิ่งที่มันไม่ใช่ ไปข้างหน้าได้แน่นอน เพราะ เรามีความเป็นตัวของตัวเองสูง เพราะคนเลี้ยงสายนี้ ส่วนใหญ่เริ่มต้นจากคำว่า "เข้าใจ" ก่อน
  • คุณกอล์ฟพูดได้ดีครับ
  • บิซ ตัวมันเอง เป็น Correct Bully และ ก็เป็น Extreme Bully ด้วยครับ

พ่อมันแม่มันเป็นอะไรก็ไม่รู้ครับ ไม่เคยตามประวัติจริงๆครับ ใจจริงแล้วไม่สนเลยครับ ลองถามใครดูก็ได้ คนที่สนิทกันเขาจะรู้กันทั้งนั้นว่าพี่มาร์ค ไม่รู้เรื่อง บูลลี่เลยจริงๆ ไม่เคยติดตามเลยว่าหมาตัวไหนดังตัวไหนไม่ดัง รู้จักแค่ ไคโรเป็นตัวแรก และก็มาสนใจเรื่องบิซนี่ละครับ ที่สนเพราะว่ามันเป็นหมาคนไทย และดันทะลึ่งได้เป็นมาสค๊อตของวงการบูลลี่อเมริกา ได้ขึ้นปกอะตอมิคแมกกาซีน และล่าสุดรู้สึกปีนี้ก็ได้รางวัลอีกแล้ว ก็เลยช่วยเชียร์ครับ ส่วนลูกมันก็มีออกมาทั้งสวยและไม่สวย ตัวที่สวยก็ควรเอาไปขยายพันธ์ต่อ ตัวที่ไม่สวยก็อย่าไปขยายพันธ์มันก็จบแล้วครับ

น้องต้องแยกแยะครับ อย่ามาประชดเลยครับ พี่ไม่ได้มีเจตนาที่จะว่าหมาน้องครับ หากหมาน้อง ตูดโด่ง ก็ไม่ต้องโกรธครับ พี่พูดไปตามเนื้อผ้า ชอบก็บอกว่าชอบ ไม่ชอบก็บอกว่าไม่ชอบ แต่ก็ไม่เคยปิดกั้นหมาในแบบไหน หมาตูดโด่งเพราะมันเลือกเกิดไม่ได้ เลือกนายไม่ได้ เอามันมาเลี้ยงแล้วก็ต้องดูแลกันไป หมาสวยไม่สวยไม่ใช่ประเด็นสำหรับพี่ครับ พี่แค่รณรงค์ให้เลี้ยงหมากันคนละตัวและอย่าไปทอดทิ้งมันพี่ก็พอใจแล้ว ปกติพี่จะเน้นการจัดกิจกรรมให้พวกเราเอาหมามาสังสรรค์กัน หมาไม่สวยจะได้มีคุณค่า แต่ที่มายุ่งเรื่องการประกวด เพราะเห็นพวกเราอยากประกวดกัน ก็พยายามนำเสนอในสิ่งที่คิดว่าสมควร วงการบ้านเรามันจะได้มีหลักเกณฑ์ ไม่มั่วครับ

เฮ้อ เหนื่อย
  • ก่อนจัดงาน พูดกันเสียดิบดี จะทำอย่างนั้นจะทำอย่างนี้ โม้เสียจนกรูเคลิ้มไปด้วย แต่พอจบงานทำไม่ได้ แทนที่จะแสดงความรับผิดชอบ จะขอโทษจะอะไรก็ว่ากันไป หรือจัดแล้วเกิดข้อผิดพลาด ก็ยอมรับผิด หรืออธิบายให้คนเขาเข้าใจ มันไม่ใช่เรื่องน่าอายตรงไหนเลย ผมกลับมองว่ามันจะช่วยยกมาตรฐานของผู้จัดงานให้ด้วยมากกว่า

ขนาดผมไปว่าหมาเขาอายุไม่ถึง เจ้าของเขามาชี้แจง เราเข้าใจผิดก็ขอโทษ มันก็จบแล้ว ไม่ใช่เรื่องเสียศักดิ์ศรีตรงไหนเลยครับ
  • ถ้าการประกวดบูลลี่

สุนัขของคุณแค่วิ่งสวย หางตรง ฟังสบแบบ กรรไกร ทำให้หมาคุณชนะพิการหางคตได้ อยากบอกเลยว่าคุณคิดผิด และก็ไม่แปลกใจที่พี่มาร์คไม่เลี้ยงบูลลี่ เพราะคุณก็คงไม่เหมาะ

ในรูปชื่อว่า lil rizzy จบแชมเปี้ยนป์ แต่ในการประกวดบูลลี่ชนะหมาหางตรงมากมาย

เป็นหมาที่โดน คนบางกลุ่มเรียกมันว่าพิการ แต่คนบูลลี่แบบพวกเราเรียกว่า "แม่งโครตโดนเลยหว่ะ"
    ไฟล์แนบ
    l_3e204fef4e4b448e8e8d8533e87389de.jpg 44K
  • เบสอินโชว์ตัวนี้ตั้งใจโกงอายุตั้งแต่ลงสมัครแต่มีคนสะกิดบอกเลยเปลี่ยนรุ่นในวันงาน สมัครมาไงต้องตามนั้นไม่ใช่เหลือครับนี่มันตั้งใจโกงคิดว่าไม่มีใครรู้อย่างงี้ยังมีศักดิ์ศรีอีกหรือ
  • เห็นด้วยคับก็อฟ
  • เบื่อคนเถียงกันว่ะ มาตรฐานการประกวดของทุกอย่างมันต้องมีแล้วแต่จะยึดมาตรฐานของใคร
    แต่ทุกมาตรฐานต้องกางออกมาให้ผู้เข้าประกวดทุกคนได้รู้
  • ผม ชอบ หมาใช้งานมากกว่าน่ะ จะแข่งกันจิงๆเอาความ สามารถมาวัดกันเลยผมคิดว่าเยี่ยมมากมาย ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบหมาประกวด ผมชอบ แล้วก็ชอบบูลลี่ด้วย ทั้งๆที่มันมาตามกระแส แต่ลึกๆจะเอาอะไรมาวัดกัน ก็แค่
    "โอ้ยผมรู้จักหมาตัวนู้นตัวนี้ ฝรั่งพูดอย่างงั้นอย่างงี้ " แล้วก็จำคำเค้ามามันก็เหมือนกับการเอาอมขี้ฝันเค้ามาพูดต่อ ผมอ่านแล้วไม่ค่อยจะเข้าใจ แต่ก็ช่างมันเทอะ แล้วก็ถกเป็นปัญหากัน
    ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากสนับสนุน ABC เพราะหมาผมใช้งาน เฝ้าบ้าน ทำกิจกรรม คุณอย่าลืมน่ะว่าเลี้ยงหมาเพราะอะไร ??? ของเล่นราคาแพง งั้น รึ เอาไว้คุยโชว์ว่าผมรู้จักตัวนี้งั้น รึ คุณลองย้อนกลับไปเป็นเด็กสิ อยากให้ลองกลับไปเลี้ยงหมาแบบนั้นดู เค้าคือเพื่อน ของคุณ

ขอบคุณครับ สมาคมผีใจดี
  • บิซ ตัวมันเอง เป็น Correct Bully และ ก็เป็น Extreme Bully ด้วยครับ

พ่อมันแม่มันเป็นอะไรก็ไม่รู้ครับ ไม่เคยตามประวัติจริงๆครับ ใจจริงแล้วไม่สนเลยครับ ลองถามใครดูก็ได้

ถ้าพี่ไม่รู้ผมจะอธิบายให้พี่รู้นะครับ ว่าหมาที่ชื่อ บิซ มาร์คกี้ เกิดจากหมาพิการครับ และ ตัวมันก็ให้ลูกพิการครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าพี่ไม่แคร์ พี่ก็หยุดว่า หมาหางคด ตูดโด่ง ฟันช๊อต เถอะครับ และควรขอโทษหมาเหล่านี้ ที่พี่ว่าพวกมันไปด้วย

เพราะหมาพวกนี้ มันอยู่ในกลุ่มต้นตะกูลหมาที่พี่ชอบ มันอาจจะจ่ายลูกที่ Correct Bully และ ก็เป็น Extreme Bully ได้ครับ

เหมือนเจ้าบิซ มาร์คกี้ บลูลี่ที่พี่ชอบนักหนาไง! หมาใคร ใครก็รักครับพี่
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์ค มีบางอย่างผิดพลาดต้องแก้ไขในงานต่อไป ผิดถูกว่ากันเป็นเรื่องๆไปอย่าเอามารวม
  • เห็นใจคนจัดพูดเป็นกลางนะ คนจัดงานเขาจัดดีอยู่แล้ว ไอ้คนที่เถียงกันไม่เกี่ยวกับผู้จัดเขาหรอก ป๋าอย่าเอาตัวเข้าไปเกี่ยวข้องมากนักเลย ไม่ตอบโต้นะดีแล้วงั้นมันไม่จบ มีคนจัดให้พวกเราได้มีเวทีแสดงออกดีถมเถ ส่วนรางวัลคือกำลังใจถ้าคิดกันแบบใจกว้างนะ ส่วนน้อยเท่านั้นแหละที่ว่ากันไปว่ากันมาเราต้องเคารพความคิดส่วนใหญ่ พูดอย่างนี้คนจัดเขาก็เสียกำลังหมด ขนาดผมไม่ได้รางวัลผมก็ไม่เห็นจะไปโกรธเคืองอะไรเลย เอาใหม่ซิ มีงานนี้งานเดียวซะที่ไหน ด้วยความเคารพนะป๋า สงบสยบความเคลื่อนไหว ดีที่สุด
  • คุณกอฟทำตัวเหมือนเด็ก อ่ะ ไม่ไหวๆ โตแล้วน่ะคุณ
  • บิซเป็น x treme ฟันดี หางไม่คต แต่จ่ายลูกมี ---> หางคต มีให้เห็นแล้วเพราะมียีนต์แฝงของบรรพบุรุษคือพ่อ TI ...ผมเคยบอกไปแล้วครับว่า เราหนี fault ไม่ได้ เพราะยีนต์พวกนี้มันฝังตัวอยู่ในสุนัขทุกตัวของบูลลี่แล้ว เราได้ต้องการจะทำลายหรือให้หมาเป็น เกรด a b c d e แต่เราต้องการความเท่าเทียม และ ของสุนัขทุกตัว ไม่ใช่ แค่หมายืน ตรงเปะ แล้วบอกว่ามันสวยที่สุด

และถ้าเราจะเล่นบูลลี่ อ้างอิงถึง lifestyle และ วัฒนธรรมของพวกเรา ข้อความที่พี่มาร์คบอกว่า "

"ส่วนผสมสำคัญที่จะนำมา สร้างหมา Correct Extreme Bully ในอนาคตครับ ความสนุกในการพัฒนามันอยู่ที่ตรงนี้ บรีดเดอร์มืออาชีพจริงๆเขาถึงกำจัดหมาที่ไม่ต้องการทิ้งตั้งแต่เล็กๆ แต่พี่ไทยเก็บหมด ขายหมด และนำมาขยายพันธ์หมดครับ "

ข้อความนี้ผมเข้าใจว่าพี่อยากจะให้มันเกิดมาตรฐาน แต่มันยังผิดวัตถุประสงค์หลักของชาวบูลลี่ และยังมั่วและไม่เข้าใจอยู่ครับ . . .

--จะทำลายทำไมในเมื่อเราชาวบูลลี่เค้ายอมรับได้กันครับ--
  • คุณกอล์ฟตอบดี