ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปิดการขายG_cell+BigShotครับ
  • ข้อมูลย้อนหลัง http://www.pitbullzone.com/community/discussion/21595/
    http://www.pitbullzone.com/community/discussion/22031/ขอปรับราคา-ลูกg_cell-big-shot-เนื่องด้วย../p1

• ตอนเด็กๆ
  • หนุนครับ
  • มีอะไรไม่สบายใจโทรมาคุยกันครับ ไหนๆเราก็รู้จักกันแล้ว
  • สู้ๆเพ่ เพ่มาๆกินเหล้าบ้านผม คล้ายเครียดก่อน
    แต่มันร้อนจิงๆๆๆๆๆอากาศเนี่ย
  • เป็นกำลังใจให้ครับเอก ขอให้หาเจ้าของใหม่ให้ลูกๆได้ไวๆทุกตัวนะครับ ฟ้าหลังฝนย่อมสวยงามเสมอครับ
  • สู้ๆๆ เป็นกำลังใจ ให้คับ
  • สู้ๆครับ พี่เอก เป็นกำลังใจให้ครับ
    แต๊ก
  • พูดถึงอากาศ น่ากลัวมาก ท่าน ใดที่ เลี้ยงแนวบุลลี่ ต้องระวังหน่อยคับ

ที่บ้านผม ขนาดสายใช้งาน เล่อนเอา หอบ เหมือนกัน

เรื่องน้ำอย่าขาดนะคับ

อาหารมันๆๆๆ ควรลด ด่วน

เสริม น้ำเกลือ แร่ ก้อดีนะคับ

น้ำตาลทรายที่บ้าน ผสม กับเกลือ ให้ สุนัข ดื่ม หน่อย นะคับช่วง นี้
  • เสียใจด้วยครับ อากาศมันร้อนจริงๆ หมาผมต้องฉีดน้ำตลอดเลย
  • ผมก้อต้อง จับแีดน้ำเหมือนกัน ยอมเลอะ ดีกว่า มันร้อน
  • ความรู้ดีครับคุณตี๋ เกลือแร่ช่วยไรเอ่ย ( อันนี้ผมไม่รู้จริงๆครับ ) รบกวนบอกนิดนึง
  • ขอบคุณครับน้องเอ็กซ์
    ขอบคุณครับน้องก๊อป
    ขอบคุณครับน้อง พี่โอ๊ต เจ้าซีซ่าร์(เจ้าเขียว) เป็นไงบ้างพี่คิดถึงมันจังเลยอยากเห็นรูปหรือคลิปก็ได้
    ขอบคุณครับน้องแต๊ก
    ขอบคุณครับน้อง คุณ tutie น้ำผมก็ผสมน้ำแดงให้เขา แบบบางๆไม่ให้หวาน บางทีก็เกลือแร่แบบซองให้เขากินกัน ทุกอย่างที่ทำได้ทำหมด แต่อย่าางว่าไม่มีใครอยู่กับเด็กๆทั้งวัน
    วันอาทิตย์ พี่วัตร ขึ้นมาจากหาดใหญ่ มาประจำที่กรุงเทพ 3 เดือน พี่วัตรมาบ้านแม่ของพี่ที่อยู่ซอยตรงข้ามกับผมได้แวะมาดูลูกหมา ตอนนั้นยังดูแข็งแรงอยู่เลยพอปล่อยปุ๊บมันวิ่งไปเล่นกับหมาโตที่อยู่ในบ้านเลย และยังคุยกันเรื่องอากาศอยู่เลย แต่เจ้ายาหยี่ไปไวเกินไปเพราะเจ้าตัวนี้เป็นลูกรักของแฟนผมแต่จริงรักทุกตัวครับ แต่เจ้านี่มันขี้อ้อนแฟนผม
    ***นึกทีไรมันเหนื่อยไปหมด***
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF4149.jpg 76K
    DSCF4092.jpg 57K
  • เต็มที่พี่เอก มีไรที่ผมพอช่วยได้บอกกันพี่
  • เกลือ เหลือ ช่วยชด เฉย น้ำ คับ กรณี ที่ คนเราป่วยหรือ เล่นกีฬา ก้อต้องใช่เกลือแร่ อ่ะคับ

ขนาดทหาร เวลา หน้ามืด ในสนาม ฝึก ยังต้อง น้ำตาล มา กิน เพื่อ ให้อาการดีขึ้น เลยคับ

เพราะฉะนั่น อากาศ แบบนี้ ชง ให้มันกินหน่อย จะได้สดชื่น คับ แต่ อย่า ใส่เยอะนะคับ
  • ขอบคุณครับคุณตี๋ สำหรับความรู้ดีๆ มีไรบอกผมได้ตลอดครับ ยินดีรับความรู้จากทุกๆท่านครับ
  • ไม่ถึงขนาดนั่น คับท่าน เอ็ก 555
  • ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องหมาเท่าไหร่ครับคุณตี๋ เก่งแต่ให้ข้าวให้ยาหมาและก็เที่ยว แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว
  • น่ากลัวจริงๆ ฮีทสโตรก นึกว่าต้องระวังแต่บลูลี่ เด๋วนี้หมาแดงๆ ก็โดนเหมือนกัน

• ตี๋ อย่าแนะนำมั่วครับ หมานะครับไม่ใช่คน ถ้ารู้ไม่จริงอย่าแนะนำดีกว่าไหม อย่าคิดเองเออเองแบบขาดหลักวิชาการ นอกจากไม่ช่วยแล้วยังซ้ำให้มันแย่หนักกว่าเก่า

การเอาเกลือกับน้ำตาลให้หมากิน รู้หรือเปล่าว่ามันส่งผลเสียอะไรบ้าง
  • การปฐมพยาบาลหมาที่มีอาการฮีทสโต๊ค ควรทำดังนี้

สิ่งแรกที่ควรทำคือ ทำอย่างไรก็ได้ให้อุณหภูมิร่างกายของเขาลดลงโดยเร็วที่สุด ไม่ใช่การรีบพาไปหาหมอแน่ๆครับ เพราะส่วนมากไปไม่ทันครับ กรณีถ้าเป็นลูกสุนัขจับแช่ในอ่างน้ำแข็งเลยถ้าทำได้ แต่ไม่ใช่จุ่มลงไปจนมิดหัวนะครับ แค่คอก็พอ แช่ไว้จนสั่นเลยก็ได้ เพราะแสดงว่าอุณหภูมิลดลงแล้ว จากนั้นรีบเช็ดตัวให้แห้ง ลูกหมาจะวิ่งปร๋อทันที

หากเป็นหมาโตถ้าแช่ในอ่างน้ำเย็นได้ก็คสวรทำ ถ้าทำไม่ได้ก็เอาน้ำเย็นจัดๆราด เอาผ้าขนหนูคลุมแล้วราดน้ำเย็นก็ได้ มันจะช่วยลดอุณภูมิของร่างกาย เพราะยิ่งช้าจนเส้นโลหิตฝอยแตกแล้ว โอกาสรอดแทบไม่มีเลย

หารพาหมาออกกำลังกายหน้าร้อน ต้องหมั่นสังเกตุ ถ้าตาแดง น้ำลายไหล เส้นเลือดที่หูชัดเจนขึ้น ให้ระวัง อย่าฝืน หากเห็นอาการไม่ดี เอาหลังมือแตะตรงใต้ท้องหมาตรงระหว่างขาหลังจุดที่ไม่มีขน หากรู้สึกว่าร้อนมาก แสดงว่าเป็นสัญญานอันตรายแล้ว
  • หมาไม่มีต่อมเหงือ การระบายความร้อนทำได้ทางปากทางเดียว เมื่ออุณหภูมิในร่างกายหมาสูงขึ้น หมาจะหอบ มันคือการตอบสนองทางธรรมชาติ เพราะเส้นเลือดฝอย จะนำความร้อนมาที่ปอด การหอบก็คือการเอาอากาศเย็นไปนำความร้อนที่รับจากเส้นเลือดฝอยออกมา หลักการทำงานคล้านระบบของหม้อน้ำรถยนต์ ที่น้ำเข้าไปรับความร้อนที่กระบอกบอก แล้วมาผ่านรังผึ่ง ลมที่พัดผ่านรังผึ้งจะช่วน้ำความร้อนออกจากน้ำไปอีกที

การให้กินน้ำตาลจะยิ่งไปเพิ่มความร้อนในร่างกาย การให้กินเกลือจะช่วยทำให้สุนัขไปสวรรค์เร็วขึ้น เพราะโรคไตจะถามหา
  • ผมคิดว่าการออกกำลังกายจะช่วยได้เยอะเพราะหมาสามารถปรับตัวได้
    แต่อากาศต้องไม่ร้อนเกินไป ถ้าอยู่แต่ในกรงนานๆออกมาเจออากาศร้อนๆนานๆครั้ง
    มันก็เสี่ยงกับการเป็นฮีทสโตรกเช่นกันครับ พยายามอย่าให้อ้วนเกินไปด้วยครับ
    ตำราเกลือกับน้ำตาลไม่เคยได้ยินเหมือนกัน
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค วันนั้นก่อนที่จะไปหาหมอผมจับตรงใต้ข้อพับขาหน้าเวลาอุ้มร้อนมากก็เลยเอาผ้าชุบน้ำห่อน้ำแข็งชุบเช็ดทั่วตัวจนเขาเริ่มสั่นจึงพอแล้วก็ให้เขากลับที่นอนซึ่งตอนนั้นจะ 4 ทุ่มแล้ว มองดูอาการไม่คอยดีก็รีบพาไปหาหมอซึ่งตอนพาไปก็อาการก็ยังดีหันมองนู้นมองนี้ตอนที่แฟนผมอุ้มอยู่ แต่อยู่ก็แป๊กเหมือนไฟตกเวลาดูโทรทัศน์ วูบไปเลย....แบบเร็วมาก
  • หมาที่ออกกำลังกายสม่ำเสมอ จะลดโอกาสเกิดฮีทสโต๊กได้ แต่หมาที่อ้วนมากๆ ขาดการออกกำลังกาย หมาพวกนี้มีสิทธิ์เป็นมากที่สุด ฮีทสโต๊กไม่จำเป็นต้องเกิดจากการออกกำลังกายเสมอไป

ความตื้นเต้นมากๆ ก็ทำให้เกิดอาการนี้ได้ เช่นการนำหมาไปในที่ๆมีเสียงอึกกระทึกครึกโครม หมาที่ไม่เคยออกนอกบ้าน ไม่คุ้นเคยกับความพลุกพล่าน หากเจ้าของไปพาไปเที่ยวงานก็อาจจะเกิดอาการนี้ได้ หมาที่ตื่นเต้นขณะเดินทางก็มีสิทธิ์เป็นฮีทสโต๊คได้ ใครที่ไม่เคยพาหมาออกนอกบ้าน ก่อนจะไปงานพัทยา ควรสร้างความคุ้นเคยให้แก้หมาท่านด้วย
  • แสดงว่าเส้นโลหิตฝอยในร่างกานแตกแล้ว หมาที่เป็นฮีทสโต๊ก ลองดูตอนเช้าขี้ดำปี้ เพราะมันมีเลือดออกในกะเพาะและลำใส้ด้วยครับ

ลูกหมาที่อัดอาหารจนอ้วนมาก อากาศร้อนอบอ้าวแบบนี้ต้องระวังให้มากที่สุด น้ำแข็งยูนิตใส่ชองฟิชเตรียมไว้ได้เลย หากลูกหมาอยู่ดีๆซึมคอพับคออ่อน หากไม่ใช่เกิดจากการป่วย จับแช่น้ำแข็งได้เลย ไม่ต้องกัวปอดบวม หากปล่อยไว้ไม่รีบจัดการ ปอดไม่ทันบวมเพราะต้องนำไปฝังอย่างเดียว
  • ดทษทีป๋า ผม ใช่หลักวิชาการเดียวกับคน ไอ้ตรงนี้ ผม ไม่รุ้ จิงๆ
    แต่ ความเข้าใจผม นึกว่าจะใช้ร่วมกันได้
    ท่าน x อย่าตามๆๆ 555
  • พี่ไม่แปลกใจที่ตี๋เสียหมาไปไล่ๆกันถึงสองตัว คราวหน้าอย่ามั่วอีกนะครับ เรื่องที่ควรทำตี๊ไม่ทำ แต่เรื่องที่ไม่น่าทำตี๊กับทำ พี่ว่าจะเตือนหลายครั้งแล้วแต่ก็ลืมทุกที พอจะพูดก็ลืมนึกเหตุการณ์ไม่ออก

ตี๊มีไฟพี่เข้าใจ แต่บางเรื่องมันไม่ควรลองผิดลองถูก มันต้องชัวร์เท่านั้น เพราะหากพลาดมันอาจจะหมายถึงชีวิต และการลองผิดหากพลาดมันไม่สามารถย้อนกลับมาลองใหม่ได้

พี่งงมากเลยเรื่องการฝึกทหาร เอามาเกี่ยวกับหมาได้อย่างไร หมากับคนสรีระและรบของร่างกายก็ต่างกัน คนมีเหงือ หมาไม่มีเหงือ ทหารพูดได้ หมามันพูดบอกไม่ได้

ขอโทษนะหากพี่พูดตรงไปหน่อย
  • ไม่เป็นไรคับ พี่ ........
    ผมอยู่สถานพยาบาล และเคยผ่านภาคสนามมา เคยได้ยินถึงตัวแก้ ยามฉุกเฉิน
    ก้อเลยเข้าใจว่ามันคงใช้ แทนกันได้ คับพี่
    แต่จิงอย่างพี่ว่า สุนัขไม่มีเหงื่อ
    ผมอยาก นิดนึงคับ พี่ น้ำตาล เข้าไปมีบทบาท ในจังหวะ การอ่อนเพลียของสุนัข
    บางหรือเปล่า ....
    เหมือนกรณี สุนัขเพลียๆๆ เพราะ สภาพอากาศ
    มีส่วนทำให้สดชื่นบ้างหรือป่าวคับ
    แต่เกลือ มีผลกระทบแน่นอน ....ถ้าในกรณีที่เป็นประจำ

ขอบคุณคับ พี่
  • สู้ๆคับ

ขอให้เจอเจ้านายเร็วๆนะคับ
  • พี่กำลังพูดถึงกรณี ฮีท สโต๊คครับ กรณีอื่นๆ ก็ต้องว่ากันไปตามสาเหตุ

น้ำตาลให้พลังงาน มันจะช่วยได้ตอนที่หมาต้องการพลังงาน
    และกลูโคสคือพลังงานที่ซึมเข้ากระแสเลือดได้เร็วที่สุด

แต่หมากำลังโอเว่อร์ ฮีท อุณหภูมิของร่างกายกำลังจะทะลุปรอท เส้นโลหิตในสมองกำลังจะแตกเพราะความร้อน
    การลดความร้อนให้ลงเร็วที่สุดก็คือวิธีการปฐมพยาบาลที่ดีที่สุด หมาที่รอดตายหลายตัวไม่ใช่หมอเก่ง หรือรักษาเก่ง แต่เกิดจากการปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างทันกาล และถูกวิธีครับ
  • ไม่เป็นไรครับคุณตี๋ แค่คุณตี๋หวังดีก็ขอบคุณมากแล้วครับ ถ้าคุณตี๋ไม่ออกมาพูดพี่มาร์คก็คงไม่มาแจ้งความจริง

ให้กระจ่าง ขอบคุณมากคุณตี๋และพี่มาร์ค =D>
  • คับคุณเอ็ก .... ได้ความ รุ้ เพิ่มจาก พี่มาร์ค เรื่อง การจัดการกับ ฮีทโต็ค
    ขอบคุณพี่ มากคับ
    เรื่องการตื่นเต้น เนี่ย ไม่เคย คิดมาก่อนเลย คาดไม่ถึงจริงๆๆ :>
  • เป็นเรื่องที่ดีมากในการเลี๊ยงหมาในเมืองร้อนแบบนี้

พี่เอกอย่าคิดมานะครับขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
  • กดน้ำอย่างเดียวครับพาไปหาหมอผมว่ายังไงก็ไม่ทัน
    นอกจากแช่น้ำไปด้วยเพราะ 10นาทีท่านจะไปถึงไหนได้
    เสียใจด้วยคับท่าน ผมจำคุณได้หลังจากหมาผมตาย
    3 วันไอ้ตัวแรกคุณก็จากไป
  • เสียใจด้วยกับเรื่องที่เกิดขึ้นครับ มีอะไรโทรมาคุยคลายเครียสกันบ้างก็ได้น่ะครับ

ยังไงเดี๋ยวงานพัทยาเจอกันน่ะครับ
  • ใจเย็นๆครับพี่ร้อนๆมาว่ายน้ำด้วยกัน555+image
    ไฟล์แนบ
    t11.jpg 220K
  • มุก เราโทรไปนายไม่รับโทรศัพย์เราๆยังเคืองนายอยู่น่ะ อุส่านั่งกินเบียร์อยู่ที่ D1 แล้ว
  • ฝากเจ้าเขียวให้คุณเอกกับแฟนดูเผื่อหายเครียดครับ

.......กัดกันทุกวันที่เห็นหน้ากัน
    image
    .......กัดทุกอย่างที่ขวางหน้า
    image
    .......ต้องจับแยก เห็นตัวเล็กแต่เอาเรื่องน่าดู
    image
    .......สุดท้ายห้ามไม่ฟัง ต้องพาเข้าบ้าน
    image
    .......และนี่คือที่ประจำของผม
    image
    ไฟล์แนบ
    DSC03220.jpg 157K
    DSC03220.jpg 157K
    DSC03225.jpg 158K
    DSC03238.jpg 115K
    DSC03193.jpg 77K
  • ขอบคุณครับ น้องอ้น พี่เอก iron_pit มุก และก็พี่โอ๊ตที่ส่งรูปเจ้าเขียวมาให้ดูเห็นเขามีความสุข ผมก็ดีใจ ตัวเขาใหญ่กว่าเดิมมากเลย ยิ่งรูปล่างสุดหน้่ตามันไม่รับแขกเลยพี่....
  • คำแนะนำของป๋าน่าทำการปักหมุดน่ะ เพราะมีอีกหลายคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านและยังแก้ไม่ถูกวิธี น่าจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นๆอีกมากมายเลย เสียใจด้วยน่ะค่ะเหตุที่ต้องเสียเด็กๆไป ก็เคยผ่านเรื่องแบบนี้มาเยอะเหมือนกันค่ะ เคยเลี้ยงหมาแล้วรถชนตายที่บ้านปิดเอาไว้จน เกือบ2ปีถึงจะได้รู้ความจริงว่ามันตายแล้วเพราะเรามาเรียนที่กรุงเทพและทำงานไม่ได้กลับบ้านที่บ้านกลัวเสียใจ มารู้ทีหลังก็แฟนตัวเองนี่แหล่ะเป็นคนบอก ที่บ้านกลัวเสียใจค่ะ แต่ก็ผ่านไปได้ค่ะ ต้องยอมรับความจริงค่ะ เราทำดีที่สุดแล้วค่ะ จากนั้นมาไม่เคยเอาหมาไปเลี้ยงที่บ้านที่ใต้เลยค่ะเพราะมันติดถนน เป็นกำลังใจให้ค่ะ
  • ครับผม.. :)
  • อยากรู้เบอร์ของคุณทั้งคู่ค่ะ รู้สึกว่าชอบวิธีการดูแล และรักหมาของคุณมากอยากรู้จักอ่ะค่ะ มันรู้สึกเหมือนกันเลยอ่ะค่ะ เคยอยากซื้ออยากไปดู แต่ในที่สุดก็ใจร้อนไปสอยที่อื่นมาก่อน ถ้ารู้อนาาคตจะเอาหมาคอกคุณแหล่ะค่ะแต่ตอนนี้ 3 ตัวเต็มบ้านอ่ะค่ะ ใจก็อยากได้อีกแต่กลัวจะมอบความรักและแลไม่ทั่วถึงกลัวทำหน้าที่พลาด ก็ต้องคอยสะกดใจยามเห็นลูกหมาตัวน้อยๆมันน่ารักเน๊อะ เบอร์ค่ะ 0873222677 เปรี้ยว แล้วเบอร์คุณล่ะ
  • ผมเอกครับรู้สึกว่าแฟนคุณจะเคยมีเบอร์ผมนะครับที่ใช้ชื่อ panya หรือเปล่าครับ ไม่ก็เอาไปใหม่ก็ได้ครับ 085-111-5943 เอก kaday อยู่คลอง3 คลองหลวงครับ
  • ผมต้นนะครับพี่ ที่อยู่เมืองเอกที่โทรไปหา ไม่แน่พรุ้งนี้ผมอาจจะเข้าไปดู ตัวเล็กนะครับ
  • อ๋อนั่นแฟนของเราเองแหล่ะ ช่วงหลังคุยกันน้อยมากงานเค้าเยอะ เราก็เหนื่อยกับลูกกับหมา พอค่ำจัดการอะไรเสร็จ ก็ต้องเอาลูกนอนล่ะ อืมงั้นเดี๋ยวค่ำจะถามเค้าดูว่าเบอรืยังอยู่มั๊ย ยินดีที่รู้จักน่ะ
  • ต้นพอต้นกลับไปแป๊ปเดียวไฟก็มา..พอไฟมาคึกคักกันเหมือนเดิม มันคงไม่ชอบมืดๆ และก็ร้อนด้วย เช้ามารีบล้างที่นอนเปลี่ยนน้ำใส่น้ำแข็ง เล่นกันซะเปียก...เสียดายไฟดับซะก่อนเหมือนโดนแกล้งเลย...ว่างมาใหม่ได้นะ..
  • ขอรูปปัจุบันทุกตัวด้วยครับมีตัวไหนเหลือบ้างขอบคุณครับ
  • ครับผม