ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อัยการรังแก!
  • เห็นด้วยอย่างแรงเอาสื่อไปด้วย
  • ถ้าไม้ได้เรื่อง รวมตัวกันไปเลยเอาไม๊หละ ที่รัก :o027: :o027: :o027:
  • พรุ่งนี้โทรไปช่อง 3 เลย หรือไปหาชูวิทย์ก็ได้ เสียดายมือถือหายไม่งั้นจะให้เบอร์ตรงทั้งสรยุทธ์ทั้งชูวิทย์เลย
    เกลียดมากพวกข้าราชการที่รังแกประชาชน วันนี้คนถึงบูชาคนมีอิทธิพลคนมีเงิน ก็เพราะข้าราชการเลวๆแบบนี้ละครับ
  • อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลครับผม
  • เห็นด้วยกับหมวดอย่าไปเพียงลำพังเอาสื่อไปด้วย ผมไปอาบน้ำมาแรงใจเพียบเลยนะพี่ต๋อม
  • เป็นอัยการใช่ว่าจะเก่งเลอเลิศ ลูกศิษย์พี่( นักเรียนที่เรียนจบชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ) ที่เลือกเรียนคณะนิติศาสตร์ส่วนใหญ่ 70 % คือ พวกไหนรู้ไหมคะ พวกนี้คือคนที่มีความสามารถในการคิดวิเคราะห์ หรือคำนวณ ค่อนข้างต่ำ เกือบตกมาตรฐาน สรุป คือชอบใช้แรง แต่ไม่ชอบใช้สมอง ข้าราชการเลวพี่ขอประจาน ส่วนข้าราชการที่ดีพี่ขอยกย่องท่านเหล่านั้นค่ะ คนดี ก็คือ คนที่ไม่ทำให้คนอื่นได้รับความเดือดร้อนไม่ว่าจะเป็นทางด้านร่างกาย หรือจิตใจค่ะ
  • อย่างนี้ต้องโดนยาเบื่อ
  • ใครพอจะรู้จักสื่อแนะนำ คุณ TOOM หน่อยครับ เค้าจะได้มั่นใจมากขึ้น ผมเข้าใจครับ เราคนธรรมดา จะไปชนพวกมีอิทธิพล ย่อมมีความกลัวเป็นเรื่องปกติ แต่ถึงยังไงก็อย่าไปยอมครับ เหมือนที่พี่ Mafia บอกแหล่ะครับ พวกเราก็ไม่ใช่น้อย เรารวมพลังกันได้ครับ ผมมั่นใจเลยครับครับทีมนี้ ผมเห็นช่วงน้ำท่วมหาดใหญ่ เค้าไม่ทิ้งกันเลยครับ ช่วยกันแบบสุดๆจิงๆ ช่วงนั้นอ่าน กระทู้น้ำท่วมหาดใหญ่แล้ว เลยท่วมมาถึงหน้าจอด้วยซึ้งจนน้ำตาไหลครับ
  • พี่ต๋อม ผมโทรไปบอกพี่ป๊อบแล้วพี่แกบอกว่าจะลองติดต่อนักข่าวแถวภูเก็ตให้ ยังไงพี่ติดต่อกับพี่ป๊อบฟาโรเลยนะครับ
  • ไม่ต้องกังวลครับลุยเลย....ดูซิครับว่ามันจะเป็นยังไงถ้ามันโดนปลดออกจากราชการในขณะที่อายุราชการยังเหลืออีก 20 กว่าปีผมว่าแม่งประสาทแดกแน่ใครก็มาทำอะไรเราไม่ได้อยู่แล้วครับในเมื่อเราแจ้งความลงบันทึกประจำวันเป็นหลักฐานไว้แล้วและทำเรื่องให้มันเป็นข่าวดังเข้าไว้หากเรื่องเงียบผมรับรองว่าคู่กรณีของคุณไม่กล้ากับเราหรอกครับดีไม่ดีจะขอไก่เกลี่ยด้วยซ้ำและอาจจะมีคนที่เขาเคยโดนมันทำมาร่วมกับคุณก็ได้มันต้องแลกแล้วครับถึงเวลานี้...เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างต่อไปและเพื่อไม่ให้คนเหี้ยๆแบบนี้ไปกระทำกับคนอื่นๆอีกครับ
    ............เป็นกำลังใจให้ครับและรอฟังความคืบหน้าครับ.....ถึงเวลาแล้วครับที่มันต้องชดใช้
  • เอาเรื่องเลยครับ โดยการพบสื่อให้ข้อมูลสื่อ ร้องเรียนพฤติกรรมถึงสำนักอัยการ ให้ดำเนินการกับบุคคลดังกล่าวน้ะครับ รีบๆเลยอย่าปล่อยให้เรื่องเงียบน้ะครับ
  • ลองดูที่นี่ก็ได้ครับเพื่อจะเป็นประโยชน์ http://www.charuaypontorranin.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538668958&Ntype=4
  • ชอบ PITBULLZONE ก็ตรงนี้แหล่ะ สะใจมากครับ ไม่ทอดทิ้งกัน ช่วยกันแบบสุดๆเลยหายากครับสังคมแบบบนี้
    เข้ากับสโลแกนจริงๆครับ มีพิทมีเพื่อน
  • ลองปรึกษาป้าพรดูสิครับแกรู้จักคนเยอะนะ
    ลองให้แกช่วยดู พาวเวอร์แกจะเป็นประโยชน์ก็ตอนนี้แหละครับ
  • เป็นกำลังใจให้ครับ
  • นักข่าวช่วยเราได้มากๆเลยครับลุยเต็มที่เลยอย่าให้คนเลวมันลอยนวน
  • :o058: สุ้ๆนะครับพี่ เป็นกำลังใจ ให้ครับ
  • มีหลักฐานหรือปล่าวอ่ะ ใครจะเป็นพยาน มันยากอยู่นะคะ แต่ก็เอาใจช่วย
  • เป็นอัยการแต่ไม่มีความยุติธรรมไม่มีน้ำใจจะเป็นไปทำไม

ขนาดน้องหมาข้างถนนยังประเสริฐจนหาที่สุดไม่ได้กว่าเลย

ไม่ต้องไปโทษหมาหรือวางยาเบื่อหมาหรอกค่ะ

วางยาเบื่อเจ้าของหมาดีกว่าค่ะคุ้มกว่าเยอะ
  • ท่าพี่เขาดำเนินคดีแล้วใครจะรับผิดชอบความปลอดภัยของพี่เขาละครับ
    ตำหรวจก็ช้วยไม่ใด้สรยุทธ์ก็ไม่ใช่ยามแล้วครอบครับพี่เขาใครจะดูแลละครับ
    แล้วบ้านใกล้กันด้วยไม่คุ้มเลยพี่ๆทุกท่านก้รู้ว่าบ้านเมืองเราเป็นแบบนี้
    ท่าทักษิณยังไม่กลับอิทธิพลเถื่อนก็ยังไม่แกรงกลัวต่อกฎหมายหลอกครับ
    ขอโทษทีครับที่ผมพูดแบบนี้คือเป็นห่วงความปลอดภัยของพี่เขาและครอบครับ
    แต่ก็เอาใจช้วยนะครับ ท่าพี่ไม่ห่วงอะไรแล้วและคิดว่าสักศรีกินได้ลองดูสักตั้งครับ
    แต่ท่าให้ผมแนะนำคือ นอนตื่นไปทำงานลืมสะเล่นกับคนในครอบครัวเดี๋ยวก็ลืมครับ
    ไม่มีประโยช เสียเวลา อันตรายด้วย อย่าหูเบาไม่มีใครช้วยพี่ได้หลอกตอนมีเรื่องจริงๆอะ
    เอาใจช้วยนะครับ
  • เง้อ ปรึกษาทนายด่วนๆ ในนี้มีทนายมาอ่านบ้างมั้ย

อย่าไปยอมครับ..........

เเต่เเจ้งตำรวจไปก็เท่านั้นครับผมว่า..............เรื่องเเมร่งไม่ไปถึงไหนหรอก

ผมว่านะ หากล้องวงจรปิดเเถวๆ นั้น เเล้วขอถาพเค้า เเล้วเอาไปเเจ้งสือเลย

สือเเมร่งโครตชอบอ่ะครับ รับรองออกสือ อนาคตมันดับเเน่
  • ผมเอาคดีตัวอย่างมาให้อ่าน
    http://dara.hunsa.com/detail.php?id=18584

ถ้าจะดำเนินคดีจริง
    1.แจ้งความลงบันทึกประจำวัน ว่ามีเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น เพื่อเป็นหลักฐานว่าคุณเคยถูกข่มขู่ทำนองนี้
    ถ้าเกิดเหตุการณ์ขี้นอีก ถึงให้ตำรวจช่วยดำเนินคดี

แล้วตำรวจจะถามคุณว่า "จะให้ดำเนินคดีอย่างไร"
    ถ้าคุณต้องการเอาเรื่องให้ถึงที่สุด
    2.จ้างทนาย ไว้สำหรับดำเนินคดีและให้คำปรึกษาในชั้นศาล
    3.พาพยานแวดล้อมในสถานที่เกิดเหตุ+หลักฐานเช่น ภาพถ่าย ภาพวิดีโอ ถือว่าสำคัญ ถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง สำนวนการส่งฟ้องร้องก็จะขาดน้ำหนัก อาจไปถึงแค่ส่งสำนวนให้อัยการ แล้วโดนตีกลับในฐาน"อัยการสั่งไม่ฟ้อง"
    อีกอย่าง พยานส่วนใหญ่ ไม่ใช่แค่ลงชื่ออย่างเดียวนะครับ ต้องให้การในชั้นศาลด้วย ดังนั้นถ้าคุณจะนำใครไปเป็นพยาน ก็ต้องถามความสมัครใจว่าเขา ยินดีไปให้การในชั้นศาลหรือไม่ ? เพราะถ้าถึงขั้นตอนการสืบพยาน แล้วทางฝ่ายเราไม่มีใครไปเป็นพยาน ศาลก็แทบไม่ต้องพิจารณาอะไรมากเลย

ส่วนเรื่องสื่อ.. ถ้าไม่ได้รับบาดเจ็บ หรือโดนทำร้ายร่างกาย ยากที่จะให้ความสำคัญ

ทางที่ดีปรึกษา ทนาย ผมลองส่งมาให้พิจารณา
    http://www.decha.com/main/main.php

เคยมีเหตุการณ์ชักปืนข่ม ในเกมฟุตบอลเพลย์ออฟไทยลีก (คงไม่ต้องบอกนะครับระหว่างทีมอะไรแข่งกัน?)
    ภาพออกสื่อทั่วประเทศ ทุกคนเห็นเหตุการณ์
    แต่ตำรวจไทยทำได้แค่ไกล่เกลี่ย เพราะผู้ต้องหาให้การว่า "ป้องกันตัว"
    ทั้งที่ความจริงเป็นอย่างไรเรารู้กันอยู่ ในที่สุดเรื่องก็เงียบไป

ความยุติธรรมในประเทศตอนนี้มีอย่างเดียวที่ทำได้คือ
    ถ้าคุณมีคนรู้จักที่มีตำแหน่งหน้าที่ หรืออิทธิพลในพื้นที่ใหญ่กว่าอัยการคนนั้น
    คุณก็จะสามารถทำให้เรื่องนี้ จบลงในทางที่เป็นผลบวกกับคุณ
    ผมให้กำลังใจนะครับ
  • อีกอย่างหนึ่ง คดีแบบนี้ เมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้นควรแจ้งความทันที เพราะหาพยานให้การยาก..
  • เบื่อจริงๆครับ พวกใช้อำนาจในทางที่ผิด รังแกชาวบ้าน ทำตามอำเภอใจ ผู้อื่นเดือดร้อน ล่าสุดแม่ผมไปเจอมาที่ปั๊มน้ำมันแถวนครปฐม เหตุการมีอยู่ว่า ในร้านสะดวกซื้อ มีผู้หญิงแก่ๆ อายุน่าจะประมาณ 60 ได้ กำลังเข้าแถวซื้อของ แล้วอยู่ๆก็มีผู้ชายอายุประมาณ 40 เหมือนใส่ชุดรับราชการ แต่มีแจ๊กเก็ตทับ ใส่แว่นเรแบน ถ้าทางเหมือนจะเป็นนักเลงท้องถิ่นหรือว่าลิ่วล้อนักการเมืองเนี่ยแหละครับ เดินมาแทรกคิว ผู้หญิงพูดไปว่า ทีหลังอย่าแทรกนะคะ ผู้ชายหันมา ตะโกนด่าผู้หญิงว่า เมิงว่าไงนะอีแก่ ผู้หญิงก็ตอบกลับว่า ก็ไม่ได้ว่าไงนะคะ ก็แค่พูดว่าอย่าแทรก ผิดเหรอ ไอ้นั่นโมโหมากกว่าเดิมอีก ตะโกนกลับไปหาผู้หญิงว่า เมิงรู้ไม๊กุเป็นใคร (ผมนี่โคตรเกลียดประโยคนี้เลย) เมิงอยากอยู่ไม๊ อยากตายป่าว ผู้หญิงแก่คนนั้นกลัวจนพูดไม่ออก ต้องจำใจก้มหน้าซื้อของ แล้วรีบออกไป

สังคมทุกวันนี้มันไปกันใหญ่แล้วครับ ความยุติธรรมและคุณธรรมมันแทบจะไม่เหลือแล้ว เงิน วัตถุ อำนาจกลายเป็นเรื่องใหญ่น่านับถือ นิสัย จิตรใจ คุณธรรมกลายเป็นเรื่องเล็ก เรื่องพวกนี้มันก็มาจากพวกที่มีอำนาจ และใช้มันไปในทางที่ผิด เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีต่อประชาชน อย่าปล่อยให้คนพวกนี้ถ่วงสังคมเราไปให้มากกว่านี้เลยครับ แนะนำให้ไปหาสื่อครับ
  • ใช่ครับคุณโน้ต สังคมไทยเป็นแบบนี้จริงๆ
    เงิน อำนาจ อยู่เหนือกฎหมาย..
    คนดีในสังคมมีจริง แต่คนดีและกล้าสู้ต่อความไม่ยุติธรรมมีน้อย
    คนได้เปรียบ มักมองข้ามสิ่งเหล่านี้
    แต่คนเสียเปรียบ ก็จะเรียกร้องหาความยุติธรรมร่ำไป
    วันพระไม่ได้มีวันเดียว ตราบใดที่พระอาทิตย์ยังขึ้นทางทิศตะวันออก และตกทางทิศตะวันตก
    ความดีเท่านั้นที่พิสูจน์คนจริง
  • อัยการก็แค่คนครับ มันจะไปมีอิทธิพลอะไร ไม่มีปืนในมือก็โดนตบคว่ำได้เหมือนกัน มันถึงต้องพกปืนออกมา
    ที่ตำรวจไม่อยากยุ่งก็เพราะมันรู้กฏหมายยอะ หัวหมอ แต่จริงๆแล้วไม่มีอะไรหรอก วันไหนมันไม่มีปืนในมือ ลองแกล้งเมาแล้วเดินไปตบกะบาลมันดู รับรองไม่กล้าสู้ ถ้าเรามีปืนจ่อหัวมนบ้าง เผลอๆมันก้มกราบร้องขอชีวิต
    ประเทศไทยเริ่มเคารพกันที่ใครมีเงิน มีอิทธิพลแล้ว หากเราไม่รักษาสิทธิของตนเอง เราก็จะโดนรังแกแบบนี้ตลอดไป ผมกำลังปลุกจิตสำนึกให้เราเคารพในสิทธิของตนเอง ไม่ได้ต้องการให้ค้าความ สังคมเราจะเป็นสุขหากทุกคนรักษาสิทธิของตนเองและเคารพในสิทธิของคนอื่น แต่ทุกวันนี้มันไม่ใช่ครับ

อัยการละเมิดเราด้วยการเอาปืนขู่ เราแจ้งความก็เพื่อรักษาสิทธิของเราเอง ประเด็นมันมีอยู่แค่นี้เองครับ
    หากตำรวจไม่รับแจ้ง หรือรับแจ้งแล้วไม่ทำอะไร ก็เอามาเล่าให้เพื่อนๆฟัง มันก็จะเป็นประโยชน์ต่อคนอื่นด้วย
  • คนที่เป็นอัยการทำอย่างนี้มันไม่ถูกต้องเลยคนเราทุกคนมีสิทธิ์แห่งความเป็นคนเท่าเทียมกันไม่ว่าใคร
    นี่ตัวเองน่าจะมาช่วยกันห้ามหมาตัวเองแต่กับแสดงนิสัยเลวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากและชั่วมากๆๆๆๆๆๆๆๆไอ้พวกนี่ตายไปพยายมยังรังเกียจเลยอยู่แย่งอากาศเขาหายใจทำไมเอาเรื่องให้ถึงที่สุดเลยและช่วยบอกหน่อยว่าบ้านมันอยู่ไหนจังหวัดไรประจานมันเลยครับอย่ายอม
  • บอกชูวิทย์อย่างที่อามาร์คบอก รับรองได้เรื่อง
  • อ่านดูก็แปลกๆ..คนระดับนั้นจะกระทำแบบนี้..มันต้องมีรายละเอียดมากกว่านี้แน่..ถ้ามันจริงที่เอาอาวุธมาข่มขู่..มันก็ไม่ถูก..แจ้งความเลยครับ ผมคนนึงล่ะ..เป็นกำลังใจให้ มีอะไรช่วยได้ก็จะช่วยครับ
  • แม่งเควี้ย มีอำนาจ แต่ ไช้รังแกประชาชน สมควรจะมีอำนาจหรือเปล่า !!!~
  • ขอโทดที่ไช้คำไม่สุภาพ ครับ!!~
  • เป็นถึงอัยการเเท้ๆ ทำตัวไม่ต่างจากสวะข้างถนน..... เรียนมามากรู้มามาก ทำไมไม่คุยกันดีๆ เเล้วหมาของอัยการก็ไปรุมหมาเขา เเล้วยังจะเอาปืนไปจ่อที่หลังเขาอีก ผมว่า เราเกณฑ์ พิตบูลไปกันหมดทั้งเวปเลยมะ
    หรือ เอาซัก 400-500 ตัว ไปรุมหมามันเลย. เเล้วก็พวกเราพกปืนไปคนละกระบอกไปยืนที่หน้าบ้านมัน เเล้วเอาปืนส่องไปที่บ้านมัน ดูดิกับคนทั้งเวป มันยังจะทำหน้าโหดได้ไหม เกลียดชิปหาย....พวกที่ชอบเก๋ากับคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ให้ใหญ่เเค่ไหนผมก็ว่าไม่รอดหรอก ตามที่พี่มาร์คบอกเลย เอาสื่อไปเยอะๆ สังเกตุไหมครับคดีไหนที่มีสื่อเเมร่ง....ไม่ถึง 2 เดือนก็จับได้เเล้ว คดีไหนไม่มีสื่อเเมร่งรอไปเหอะ2-3ปี ยังหาตัวกันไม่เจอ...
    ใหญ่เเล้วดีขอชื่นชม......
    ใหญ่เเล้วเหี้ย...ต้องประนาม...
    เเดกข้าวเหมือนกัน......ตัวก็เป็นเนื้อหนังเหมือนกัน ตีนก็ติดดินเหมือนกัน... หรือว่าตีนมันลอยจากพื้น...
    อย่าไปกลัวครับ..คนใหญ่ๆ เก๋าๆก็ตายได้เเล้วตายมามากด้วย.....ถ้าเเจ้งความเเล้วยังไม่ได้เเจ้ง
    ผมเเนะนำได้ครับว่าต้องเเจ้งใคร....100% เลย เเจ้งมือปืนไงครับ...
  • เป็นกำลังใจให้ คับผม ผมว่าใช่ สื่อ ให้เป็นประโยชน์ เรื่องข่าว ชาวบ้านๆ แบบนี้ สื่อยิ่งชอบ

สู้ๆครับผม ได้ความว่าอย่างไง แจ้งด้วยครับ ติดตามอยู่
  • แนะนำให้ขอความช่วยเหลือจากสภาทนายความที่กรุงเทพเลยครับ เพราะทนายในพื้นที่อาจสนิทสนมกับอัยการได้ แต่ที่สำคัญคือพยานครับ มีรึเปล่าใครจะยอมเป็นพยานให้บ้างอันนี้สำคัญมาก
  • ก้อจริงครับ ต้องดูด้วยว่าพยานที่เห้นเหตุการ เค้าอยากช่วยเราหรือป่าว เพราะน้อยคนที่เค้าจะไปโรงพักโดยเฉพาะคำว่า (ไม่ใช่เรื่องของเรา) เห็นใจน้องครับ เป็นกำลังใจให้น่ะครับ
  • ติดตามข่าวอยู่นะคะน้อง ขอเป็นกำลังใจให้เต็มที่ สู้ๆๆๆๆๆนะคะ ( อย่าลืมนะคะสิทธิของความเป็นมนุษย์ เท่าเทียมกันค่ะ ) เราแค่ปกป้องสิทธิของเรา และเราก็ไม่ได้ไปละเมิดสิทธิของใคร ไม่ได้ทำอะไรให้ใครเดือดร้อน จงอย่ากลัว ถ้าไม่อย่างนั้นสังคมเราก็จะเป็นอย่างที่หลายๆ ท่านบอก ถึงเราจะทำอะไรได้ไม่มาก แต่ก็ถือว่าเราได้ทำเต็มที่แล้ว พี่เชื่อว่าไม่มีใครหลุดพ้นจากการกระทำกรรมชั่วของตนเองพ้นหรอกค่ะน้อง ถามใจตัวเองดูกล้ามั้ย ถ้าไม่กล้าก็หยุดซะ แล้วใช้วิธีหลีกเลี่ยงจากคนพาลเอา แต่ถ้าพี่ พี่เดินหน้าเต็มสูบ ไม่มีถอย ค่ะ การต่อสู้มันก็ต้องบาดเจ็บบ้างเป็นธรรมดาค่ะ เสียดายพี่ไม่เคยเจอเหตุการณ์ แบบน้อง เจอแต่ประเภทมาลองของ
  • เห็นด้วยกับ ครูนิตยา (krunitaya)..... อย่างยิ่งค่ะ
    หนูก็รอฟังความคืบหน้าที่คาดหวังว่ามันจะเป็นไปในทางที่ดีนะคะ
    ไอ้ท่านอัยการวิเชียรไรเนี่ย
    อายุยังน้อยอย่างที่ Ponker_ABB ว่ามา ก็งี้ละ ไฟแรงจนเผาคนอื่นไปด้วย
    ไม่น่าจะอายุยืนในวงการราชการนะถ้ายังนิสัยไม่ดีอย่างนี้ ....
    ร้องต่อศาลปกครองก็ได้ หรือ..
    ที่..คณะกรรมการข้าราชการศาลยุติธรรม(ก.ศ.)
    หรือ ที่...คณะกรรมการข้าราชการอัยการ(ก.อ.)
    หรือ ที่....คณะกรรมการข้าราชการตุลาการศาลยุติธรรม(ก.ต.)
    หรือ กพ. ก็ได้... สู้ๆนะคะ
    ยอมความกันได้ก็จริง แต่มันก็จะทำแบบนี้กับคนอื่นๆอีก แค่มีหัวโขนเท่านั้น
    อย่างที่คุณมาร์คบอก.. ถ้าเค้าไม่มีอาวุธปืนอยู่ในมือ เค้าก็คงสู้เราไม่ได้
    ถ้าเราจะทำเถื่อนๆกับเค้ามั่ง
    แต่พี่ก็ต้องระวังๆตัวเองด้วยนะ ....
    คนนิสัยไม่ดี อยู่ได้อยู่ดีทนนานจริงๆ แต่หนูเชื่ออย่างนึงอ้ะ แม้ว่าจะไม่มีใครรู้เห็น
    แต่ฟ้าดินสิ่งศักดิ์สิทธิ์รู้เห็นแน่ๆ เลวๆๆๆๆๆๆบริสุทธิ์

ขยะแขยง... รังเกียจ น่าเกลียด อัปลักษณ์... เลวอ้ะ มากๆๆๆๆ
  • รีบไปแจ้งความเลย หาพยานที่เห็นเหตุการณ์ไปสักสองคน รับรองหลุดจากราชการแน่ๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่มาก อย่าปล่อยให้ผ่านไปโดนไม่ทำอะไรเลย มีตำแหน่งเป็นอัยการ กระทรวงยุติธรรม แต่ทำตัวแบบนี้ ยอมไม่ได้ครับ มีความคืบหน้าอย่างไรแล้วช่วยส่งข่าวกันด้วย
  • ิอ่านแล้ว สงสัย ต้องไปลองถาม พยาน ที่เห็น ด้วยนะครับ
    ถ้า พยาน ใจเ้ดียวกับคุณ ก็น่า จะมีีแนวร่้วมนะครับ แล้วส่งเรื่องต่างๆ ต่อไปเลยครับ
    แต่ถ้าบุคคล พยาน นั้นๆ เป็นพวก อัยการ ก็แย่ไปครับ
    อย่าพยายาม ทำคนเ้ดียวนะครับ เรื่องแบบนี้ ครอบครัวผมเจอมาแล้ว เสียหายทั้งชีวิตและทรัพสิน ครับ
  • ผมเคยได้ยินผู้พิพากษาท่านพูดที่ศาล "คดีที่ว่ากันในศาล ว่ากันตามหลักฐาน บางครั้งเราเป็นฝ่ายถูก แต่ถ้าหลักฐานและเหตุผลไม่ดีก็ไม่สามารถที่จะเอาอาจชนะฝ่ายที่กระทำผิดได้" ผมฟังแล้วก็อึ้ง.. แต่มันเป็นความจริงครับ

ใครเป็นทนาย จะเข้าใจสิ่งที่ผมพูด..
    ถ้าจะจัดการคนแบบนี้ ยื่นหนังสือไปที่หน่วยราชการที่เจ้าอัยการคนนี้ทำงาน
    ไม่นานเดี๋ยวก็ต้องมีการตั้งคณะกรรมการสอบวินัยแน่นอน..

ถ้าจะดำเนินคดี แต่หลักฐานต้องแน่น..!!
    ส่วนเรื่องให้ชูวิทย์ช่วย.. ผมว่าอาจทำได้
    ชูวิทย์เป็นคนแบบนี้จริงๆ ผมเคยไปโรงแรมเดวิด สุขุมวิท24
    พนักงานทุกคนชอบชูวิทย์มาก เพราะเป็นกันเอง ใจกว้าง
    แต่ช่วงนี้อยู่ในช่วงหาเสียง อาจตามตัวลำบากหน่อยนะครับ
  • ^
    ^
    ^
    ลืมบอกอีกว่า (ถ้าเล่นกะคนใหญ่จริง + มีพวกนะครับ)
    ต้องระวังตัวเองด้วยนะครับ จะทำอะไร เป็นห่วง
    และขอเป็นกำลังใจให้ครับ
  • เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าจะเล่นก็ต้องมีหลักฐาน พยาน ให้ครบแล้วกันครับ เรื่องนี้ถ้าเล่นไปมันไม่ใช่เรื่องเล็กแน่ครับ เสียเวลาและถ้าไม่มีพวกพ้องที่จะ่ช่วยเหลืออย่างเต็มที่แล้ว มันจะค่อนข้างลำบากครับ
  • หากในเว็บนี้ใครพอมีอำนาจหรืออะไรอยู่บ้าง อาจจะต้องช่่วยเจ้าของกระทู้ด้วย หากถูกรังแก (ไม่ใช่ยุให้เอาเรื่องอย่างเดียว) แต่หากทุกอย่างดำเนินไปตามกฏหมายได้จริงๆ ก็ไม่จำเป็น ผมเชื่อว่าชาวบ้านธรรมดาๆ บางทีจะไปต่อกรกับคนพวกนี้ มันก็ต้องพอมีพวกพ้องมั่ง เพราะนี่มันประเทศไทย ถึงใครจะบอกให้รักษาสิทธิ และความเป็นธรมยังไงก็ตาม แต่เราก็ต้องยอมรับครับว่า ที่ประเทศเรา

"คุกมีไว้ขังหมากับคนจนเท่านั้น"

ปล.ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับทุกคนนะครับ และก็ไม่ได้อยากให้ปล่อยคนชั่วลอยนวลด้วย แต่ว่ากันตามความเป็นจริงเลยครับ เป็นห่วงเจ้าของกระทู้ด้วย
  • ผมถึงบอกว่าได้เรื่องอย่างไรมาเล่าให้ฟังด้วยไงละครับ
    ไม่ได้ยุ ไม่ได้อยากให้เดือดร้อน แต่ไม่ชอบเห็นคนโดนรังแกครับ
  • ผมไม่ได้มีเจตนาตำหนิคุณมาร์ค หรือท่านอื่นๆ นะครับ แต่เป็นห่วงเจ้าของกระทู้จริงๆ (และหากคุณมาร์คว่าอย่างนี้แล้ว ผมก็ค่อยรู้สึกหายห่วงคุณจขกท.ขึ้นมาหน่อยครับ)

หากทำให้ทุกท่านเข้าใจเจตนาของผมผิดไปก็ขอโทษด้วยนะครับ
  • ขอบคุณน้าผีที่เป็นห่วงเพื่อนเราครับ :-D

ผมอ่านแล้วก็รู้สึกโกรธแทน แต่ก็ไม่อยากโอเว่อร์แอคชั่น เพราะมันต้องให้เจ้าตัวเขาสบายใจด้วย
    หากผมไปยุ ไปการรันตรีว่ามีอะไรผมพร้อมจะปกป้อง แล้วผมเกิดช่วยเขาไม่ได้ขึ้นมาก็เสียคนครับ
  • ขอบคุณคุณมาร์คที่เข้าใจเจตนาผมครับ คือผมคิดว่าเราๆ ท่านๆ อย่างมากก็เสียคนถ้าผิดพลาดไป ใช่ไหมครับ (เอ...แต่ผีก็ไม่ใช่คนอยู่แล้วคงไม่เสียเท่าไหร่ 555) แต่จขกท.อาจจะเสียอะไรมั่ง ไม่มีใครตอบรู้นะครับ เพราะเรายังไม่รู้ไอ้อัยการห่าน...นี่มันเป็นยังไงมั่ง

เอาเป็นว่าอยากให้ จขกท.ทำอะไรก็พยายามเซฟๆ ตัวเองหน่อยละกันนะครับ

ปล.ในทางกฎหมายผมว่าไม่น่าห่วง แต่ห่วงสิ่งที่มองไม่เห็นมากกว่าครับ
  • ประจารแม่งทุกเวบ เลยคับเอาให้แม่งมุดดินอยู่ไปเลย อัยการเหี้ยๆๆ
  • ในความคิดผมนะครับ ถ้ามาแบบนี้ เปรียบเหมือน"คุณกำลังวิ่งเข้าหากำแพง"
    เจ็บตัวแน่นอน แต่ไม่ใช่ว่า "กำแพงจะถล่มไม่ได้"
    ถ้าลงมือฟ้องร้อง ก็ต้องทำให้ถึงที่สุด
    แต่เรื่องแบบนี้มักจบที่ตำรวจไกล่เกลี่ย
    และสิ่งที่ตามมา มันจะหนักหนากว่านี้
    แม้ว่าเกิดดำเนินคดีชนะขึ้น.. อย่างน้อยคุณก็มีศัตรู"ถาวร"ในสังคมเกิดขึ้นแล้ว1คน
    แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลย.. ก็เหมือนกับโดนถูกรังแกจากพวก"ขยะสังคม"

ถ้าบ้านเมืองเราเหมือนบ้านเมืองคนอื่น
    เราจะไม่ต้องยอมจำนน กับพวกคนแบบนี้..
    ในเมื่อ..หลายๆคน ยังยกย่องคนบางกลุ่มมากกว่า ผลประโยชน์ส่วนรวมของประเทศ
    ต้องก้มหน้ารับกรรมไปไม่สิ้นสุด..

ผมเป็นกำลังใจให้..
  • ผมโทรไปถามพี่ต๋อมมา พี่แกบอกว่าคนทางบ้านไม่อยากให้แกเอาเรื่อง แต่แกจะลองไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันทิ้งไว้ก่อน ยังไงมีอะไรคืบหน้าถ้าผมรู้จะแจ้งให้ทราบครับ เพราะพี่แกอาจจะไม่ว่าง(อย่าหาว่าผมเสือกเลยนะครับ)