ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กองทุน คนจริงพิตบูลโซน ช่วยสุนัขตกยากและสุนัขเจ็บป่วย
  • เจ้าเปื่อยเป็นสุนัขจรเพศเมียอยู่แถวสนามBBGUNที่ผมไปเล่นอยู่ในอ.เมือง จ.สุพรรณบุรี เธอป่วยด้วยเนื้องอกอย่างที่เห็นในรูป เธอมีความอดทนมากผมแทบไม่ได้ยินเสียงร้องด้วยความเจ็บป่วยจากเจ้าเปื่อยเลย ผมเห็นเธอต่อสู้กับโรคแล้ว ผมรู้สึกสงสาร
    *****จึงนำมาลงเพื่อจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับสถานที่รักษาหรือมีองค์กรณ์หรือมูลนิธิได้บ้างที่พอจะช่วยเหลือเปื่อยได้บ้าง ซึ่งตอนนี้ผมและเพื่อนๆก็ได้รวบรวมเงินเพื่อรักษาอาการเบื้องต้นให้เจ้าเปื่อยไปก่อนครับ
    ***ท่านได้พอแนะนำอะไรได้บ้างก็โพสในเวปนี้หรือติดต่อมาที่ 084-1460202 สท.เอกสุ1000หรือ eak_thug1000@hotmail.com จะขอบคุณมากครับ
    **ปล.นี่ไม่ใช้เรื่องฟอเวดร์เมล์นะครับ เป็นเรื่องจริงที่ผมนำมาเพื่อขอความช่วยเหลือให้กับเพื่อนร่วมโลกของเรา
    ไฟล์แนบ
    11111.jpg 25K
  • ไปโรงพยาบาลเกษตรเลยคะ
    ยอมขับรถแปปเดียวก็ถึง
    แต่ชัวร์หมาที่บ้านหนูหาที่นี้หมดเลยคะ
    สงสารมันจัง มันก็คงจะรู้ตัวว่ามันป่วย
    หน้ามันสงสารมากๆ
    ถ้ามาถึงที่กรุงเทพ บอกด้วยนะคะ หนูจะช่วยค่ารักษา
    ไม่มากเท่าไหร่ เท่าที่ช่วยได้คะ
  • คนดี ศรี สุพรรณ จิงๆคับ ป๋า เอก

บุญครั้งนี้ จะตอบแทนพี่ เอก ให้ภายพากหน้าคับ
  • น่าสงสารมากเลยจ้ะ
  • ขอบคุณคำแนะนำครับ คุณfoongfing
    **คุณsamcha_reddog ผมก็ไม่ได้ดีอะไรมากมายหลอกครับ เพียงแต่เห็นเจ้าเปื่อยแล้วรู้สึกสงสารอยากจะหาทางช่วยเธอนะครับ
  • ภาวนาให้มันได้รักษาหาย และ สิ่งดีๆจงเกิดแด่ท่านครับ..
  • น่าสงสาร แต่ตอนนี้ก็ยังช่วยไม่ไหว ขอส่งใจไปแทน ถ้าฐานะแข็งแรงเมื่อไหร่ ผมจะช่วยพี่ท่านอีก 1 แรงครับ
  • ถ้าคุณเอก สุ1000 จะนำมันไปรักษา ยังไงก็ช่วยบอกวิธีบริจาคเงินให้ด้วยนะครับ

จะขอช่วยมั่งครับ และ ขอให้มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตคุณ เอก สุ1000 และ ทุกๆท่านที่มีใจเมตตาช่วยเหลือหมาตัวนี้ครับ

:m100:
  • เห็นแล้วสงสารจังเลยครับ
  • ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ คุณมาร์คน่าจะเป็นคนกลางในการรวมลงเงินค่ารักษาโดยผ่านบัญชีธนาคาร ส่วนที่เหลือจากการรักษาก็นำไปบริจาคให้กับสถานสงเคราะห์สุนัขจรจัดดีมั้ยครับ ไม่รู้ว่าจะว่าอย่างไรกันบ้าง(คุณมาร์คอย่าว่าผมนะที่หางานมาให้ แต่คุณมาร์คok ที่สุดแล้ว)
  • ...อยากช่วยเหมือนกัน...
    ...ตัวไปไม่ได้ส่งเงินไปช่วยก็ยังดีค่ะ..
    ...ลงเลขที่บัญชีให้ด้วยนะค่ะ...
    ...สงสารเค้ามากเลย..
  • เคยอ่านเจอในเวปพันทิพย์ ไม่รู้ใช่หมาตัวนี้ปล่าวป่วยเป็นโรคหูด หรือเนื้องอกชนิดหนึ่ง ต้องตัดออกถึงจะพอทุเลาลง แต่ไม่หาย เชื้อก็จะเกิดขึ้นมาอีก
  • ตัวนี้ก็เป็น

สุนัขเป็นหูด พอมีทางที่จะรักษาให้หายขาดได้ไหมคะ
    (Reader : 235)

พอดีว่าเป็นสมาชิกเว๊ปพันทิปนะคะ แล้วมีกระทู้ปัญหาเกี่ยวกับน้องหมาจรเป็นหูด ซึ่งเป็นที่ปากจำนวนมาก และตามลำตัว

น้องหมาเคยทำการผ่าตัดเป็นที่เรียบร้อยแล้วเมื่อหลายเดือน ที่จุฬา และก็ยังคงให้วัคซีนเพื่อต้านเชื้อไวรัสหูดไม่ให้เกิดขึ้นมาอีก

แต่สุดท้ายน้องก็ยังคงมีหูดขึ้นที่ปากอีก และหมอที่ รพส.ที่น้องเข้าพักรักษาตัวอยู่นั้น บอกกับเจ้าของเคสว่าหมดหนทางที่จะรักษาให้หายขาดแล้ว

จึงอยากจะถามหมอในเว๊ปนี้ซึ่งมีอยู่หลายท่าน ว่ามีทางเป็นไปได้บ้างไหมที่จะรักษาให้หายขาดได้

รูปก่อนและหลังการผ่าตัด
    Posted by : Mini_Teddy วัน/เวลา : 22/2/2553 21:32:45

รูปล่าสุดเมื่อวันที่ 21 ก.พ.53 มีหูดขึ้นใหม่

เข้าการผ่าตัดครั้งใหญ่เมื่อประมาณกลางเดือน พ.ย.52

ขอโทษด้วยนะคะ ถ้าหากมีรายละเอียดไม่มากพอ

และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคะ

ที่มา http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8907853/J8907853.html
    Posted by :Mini_Teddy วัน/เวลา :22/2/2553 21:36:31

จากลักษณะที่พบ หมอที่ทำการตรวจอาจจะได้ทำการวินิจฉัยว่าเป็นหูดที่เกิดจากเชื้อไวรัสชนิดหนึ่ง เป็นชนิดที่ร่างกายสามารถสร้างภูมิคุ้มกันเข้ามาต่อต้านได้ จึงได้พิจารณาให้วัคซีนที่ทำมาจากหูดชนิดนั้นๆ

โดยปกติหากเป็นหูดชนิดดังกล่าว เมื่อลุกลามไปมากๆ ถึงจุดที่ร่างกายมีภูมิมาก (ภูมิที่สร้างก็จะมากในระยะหนึ่ง มักจะสัมพันธ์กับช่วงที่เป็นหูดมากๆ) แล้วก็จะเกิดการ regression หรือการเสื่อมของหูด ซึ่งจะพบได้ในสัตว์ชนิดอื่นๆ เช่นกัน

การแก้ไขในครั้งแรกที่เป็นมากอย่างนี้ จึงมักจะทำการผ่าตัดเอาออก เพื่อช่วยให้ลดความไม่น่ารัก

หากเป็นไวรัสชนิดนี้ การหายขึ้นกับการสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมา การผ่าตัดเพียงทำให้สวย แต่ไม่สามารถยัยบยั้งการเจริญของหูดได้

อย่างไรก็ตาม หากไม่ใช่หูด แต่เป็นเนื้องอก หรือไม่ก็เป็นไวร้สชนิดอื่นที่ติดมากจากการสัมผ้สหรือการสืบพันธุ์ การรักษาก็จะเป็นอีกวิธี หากเป็นเนื้องอกก็อาจจะต้องส่งชิ้นเนื้อนั้นไปตรวจให้แน่ใจว่าเป็นเนื้องอกชนิดไหน เป็นมะเร็งหรือไม่ หรือเป็นไวรัสชนิดที่สองที่กล่าวถึงตอน
    ไฟล์แนบ
    qwb_image2222553213245.jpg 86K
  • โทดทีครับ เพิ่งเห็นกระทู้นี้ น่าสงสารมากครับ

ท่านกำนันครับ ผมรบกวนท่านกำนัลเป็นธุระ นำมันส่งโรงพยาบาลหน่อยครับ และช่วยอับเดทข่าวให้ทราบด้วย
    ค่าใช้จ่ายเท่าไร ช่วยแจ้งงบประมาณให้ทราบด้วย เรื่องค่ารักษา ผมว่าไม่น่าห่วงครับ
    สมาชิกเราในบอร์ดนี้ เคยแสดงพลังกันหลายครั้งแล้ว ไม่เฉพาะแค่หมา สมาชิกในบอร์ดเราที่ได้รับความเดือดร้อน เราก็ไม่เคยทอดทิ้ง
    เราคงยังจำน้องใบบัว ที่สูญเสียคุณพ่อ น้องภูมิ ที่เราไปบริจาคเลือดกันแน่นโรงพยาบาล ครั้งล่าสุดประมูลและขายเข็มขัด ช่วยเด็กกำพร้าที่อ่างทอง
    กฐินพิตบูล วัพระบาทน้ำพุ ที่ช่วยหมาก็เช่น ป้านิดากับน้องหมาพุทธมณฑลสายสอง และป้าที่นครนายก ครั้งนี้อีกสักครั้ง คงไม่มีปัญหาครับ

ครั้งนี้ เราจะหาทุนช่วยเจ้าเปื่อยกันครับ ใครอยากร่วมบริจาค แสดงความจำนงค์ไว้เลยครับ

ขออนุญาติ เอาบัญชี ส่วนตัวลงไว้ก่อน เผื่อท่านใดสะดวกจะโอนเงิน
    และทุกบาททุกสตางค์ ไม่มีตกหล่นครับ หากมีเงินเหลือจะจัดตั้งเป็นกองทุนไว้ใช้ในโอกาสต่อไปก็ไม่มีปัญหา
    หรือจะเปิดบัญชีเล่มใหม่เพื่อการนี้โดยเฉพาะก็ได้ครับ

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนรัชดาภิเษก พระรามสี่
    บัญชี ออมทรัพย์
    ชื่อบัญชี ณัชพล สุพัฒนะ
    หมายเลขบัญชี 718 2345 932

เราเลี้ยงหมาเราให้อยู่ดีมีความสุข แต่ก็มีหมาอีกไม่น้อยที่รอคอยความช่วยเหลือจากเรา
    เรามาเผื่อแผ่ความรักไปยังหมาเหล่านั้นกันด้วยดีกว่า

ขอขอบคุณในความเมตตาจากทุกท่านครับ
  • สวัสดีครับทุกท่าน ผมขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นและเขามาร่วมช่วยเจ้าเปื่อย
    ****สุนัขตัวนี้ผมและเพื่อนๆน้องๆเพิ่งจะนำมาลงในเวปครับ
    ***ขอบคุณพี่มาร์คมากครับที่เป็นสื่อกลางให้ครับ ประมาณวันพุธนี้จะนำเจ้าเปื่อยไปส่งรักษาที่โรงพยาบาลสัตว์ ม.เกษตรกำแพงแสนนะครับ
  • หวัดดีครับพี่เอก นิวเพิ่งกลับมา ไปบ้านพ่อมา

เด๋วยังไง จะโอน ตังไปด้วยคนนะครับ

เห็นแร้ว สงสารมาก:002:
  • นิวเอาไปร่วมทำบุญที่ร้านตาต้นBBGUNก็ได้ใกล้ๆได้ไม่ต้องโอน
  • นี่แหละครับ ที่เรียกว่าคนไทย น้องจะช่วยอีกแรงครับพี่

:063::063:
  • ขอช่วยอีกคนครับ อาจจะไม่มากมายแต่เห็นแล้วสงสารจริงๆกรุณาบอกรายละเอียดในการสมทบค่ารักษาน้องเปื่อยด้วยครับ :024::024::024:
  • คนในเวปนี้ ใจดีกันทุกคนเรย ปลื้มใจ:006::006::006::006:
  • แจ้งข่าวด้วยนะท่านพี่เอกขอร่วมบุญครั้งนี้ด้วยนะพี่ .............. ร่วมด้วยช่วยกันคับ :011::011::011:
  • อยากร่วมสมทบครับไงก็แจ้งด้วย
  • ขอช่วยอีกแรงคับ ในฐานะคนสุพรรณคนหนึ่งคับ
  • ช่วยด้วยแม้ไม่มากแต่อยากช่วยฉงฉานมาก
  • ขอหมายเลขบัญชี หน่อยครับ.:m019:..
    ไม่ค่อยมีตังค์ ..แต่อยากช่วย...
    ขอฝากบอกเพื่อนสมาชิค...หยุดกินเหล้า 1 วัน ก็เอาตังค์มารักษามันได้แล้วครับ.:m049:..
    เห็นลงบอร์ดทีไร ชอบเมาทู้กที....จริงมั้ยครับ....
    พรุ่งนี้จะมาดูหมายเลขบัญชี นะครับ...(หล้า พิดโลก):o030:
  • เอาใจช่วยนะครับพี่เอก ขอไห้ อีเปื่อย มันกลับมา สวยอีกครั้ง นะครับ
  • ...งั้นเป๋าโอนเงินไปบัญชีพี่มารค์ก่อนแล้วกันนะค่ะ...
    ...ถึงจะไม่มากมายอะไรแต่เด็มใจช่วยค่ะ...
    ...ขอให้เจ้าเปื่อยหายเร็ว ๆ นะ..
    ไฟล์แนบ
    130620104215.jpg 91K
  • พี่มาร์ค ผมขอช่วยอีกแรงครับ ถ้าโอนเงินให้แล้วต้องแฟกซ์หรืออีเมล์สลิปไปให้พี่มาร์คที่ไหนหรือเปล่าครับ ??

~Birdy~
  • หวัดดีคับทุกคน....ผู้ใจบุญ
    พอดีผมนั่งอ่านกระทู้อยู่มีน้องคนหนึ่งเขาเดินมาดูเเล้วบอกว่า...เป็นเหมือนที่บ้านผมเลย(จังหวัดกาญจนบุรีเเถวด่านมะขามเตี้ย)
    เขาบอกว่าหมาที่บ้านเขาไปคาบนกพิราบมากินเเบบยังไม่ตายเเบบสดๆ พอซัก4-5วันก็จะมีตุ๋มขึ้นที่ปากลักษณะเดียวกันอยากนี้เลย
    อาจเกิดจากเชื้อโรคที่ติดมากับตัวนกก็ได้.....วิธีเเก้ของเขาคือให้มันกินขนมถ้วยฟูคับ...ขอบอกเรื่องจริงคับ.
    จริงไม่จริงไม่รู้เเต่ตอนนี้ต้องพาเจ้าเปื่อยไปหาหมอก่อนนะคับ..น่าสงสารจัง...
    vios-pitbull
  • ใครโอนแล้ว ส่ง SMS บอกหน่อยก็จะขอบคุณมากครับ
    ไม่ใช่อะไรกลัวจะงงครับ และเงินทำบุญผมถือมากๆ ต้องนำส่งให้ครบทุกบาททุกสตางค์ครับ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค หากโอนเงินไปให้แล้วจะ SMS ไปบอกครับ

~Birdy~
  • :m100:เมตตาธรรมค้ำจุนโลก:m100:
  • เลิกงานแล้วจะโอนนะคะ คนละเล็กละน้อยก็ยังดี
  • :004:ร่วมด้วย ช่วยกัน:004:
  • ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ช่วงนี้ทรัพย์จางครับ

สวัสดีเจ้าของกระทู้ด้วย จำกันได้เปล่าครับ
  • รายงานความคืบหน้าพรุ่งนี้เจ้าเปื่อยจะเดินทางจากสุพรรรบุรีไปรักษาตัวที่รพ.เกษตรกำแพงแสน ตอนเช้า ซึ่งทางพวกผมได้โทรนัดคุณหมอไว้แล้วครับ
    ****ขอบคุณทุกท่านแทนเจ้าเปื่อยด้วยนะครับ
  • ป้าพร จะติดต่อ ทางคุณโรเจอร์ให้นะ ทั่นเอก

พรุ่งนี้จะส่งข่าวอีกที ว่าทางมูลนิธิ จะรับรักษา และ ดูแลหลังจากรักษารึเปล่า
    ไฟล์แนบ
    ช่วยกัน.JPG 78K
  • พ้มไม่มีเลขบัญชีครับ

โอนงัยละเนี่ย......:o018:
  • เมื่อวานมีคนโอนมา 100 บาท ขอบคุณครับ

เลขบัญชีนี้นะครับ

ธนาคารกสิกรไทย สาขา ถนนรัชดาภิเษก พระรามสี่
    บัญชี ออมทรัพย์
    ชื่อบัญชี ณัชพล สุพัฒนะ
    หมายเลขบัญชี 718 2345 932
  • ช่วยกันนะคะทุกคน คนละเล็กละน้อยก็ยังดี เล็กๆแต่ยิ่งใหญค่ะ

100.-บาทของอุ้มเองค่ะ ไม่มากมายอะไรแต่เต็มใจช่วยตามกำลัง
  • ขอบคุณครับ

วันนี้เจ้าเปื่อยจะถึงมือหมอแล้วครับ

ดีใจกับมันด้วย

ขอบคุณ สท เอก หรือทั่นกำนัลที่ผมชอบเรียกแกนะครับ
  • ยังโอนได้อยู่มั้ยครับ แล้วโอนแล้ว sms เบอร์อะไรครับ

ขอบคุณครับ
  • โอนได้ครับ SMS มาที่ 089 4999 888

ขอบคุณครับ
  • คนไทยหัวใจเดียวกัน
    ไฟล์แนบ
    pikachu.jpg 30K
  • คุณกบและเพื่อนๆ โอนมา 2,470 บาทครับ
    ได้รับ SMS แล้วครับ

ขอบคุณมากๆ
  • ผมใส่ในนามส่วนตัวอีก 3,000 บาทก่อนนะครับ

ขาดเหลือเท่าไรค่อยว่ากันอีกที
    เราจะได้มีกองทุนช่วยหมาจรในอนาคตครับ
  • คุณเป๋าสาวสวยจากลพบุรีโอนมาอีก 500 บาทครับ

ขอบคุณแทนเจ้าเปื่อยด้วยนะครับ
  • ตอนนี้กองทุนเรามีอยู่ 6,070 บาทแล้วครับ ยังยินดีรับความเมตตาจากทุกท่านอยู่นะครับ
  • ....หลังจากพาเจ้าเปื่อยไปโรงพยาบาลแล้วลบกวนพี่ ๆ ลงรูปให้ดูหน่อยนะค่ะ...
    ....ว่าเค้าเป็นยังไงบ้าง..
    ไฟล์แนบ
    130620104253.jpg 123K
  • รายงานหลังจากไปหาคุณหมอที่รพ.เกษตรกำแพงแสนมา เป็นการตรวจเบื้องต้นแต่ยังไม่ได้ตัดชิ้นเนื้อไปตรวจชิ้นเนื่องจากการตัดชิ้นเนื้อไปตรวจจะต้องตัดจากชิ้นเนื้อที่พึ่งขึ้นอ่อนๆเชื้อจะเต็มที่สามารถตรวจวิเคาะเจอได้ง่าย ส่วนของเปื่อยขณะนี้เป็นชิ้นเนื้อแก่ วันพุธหน้าคุณหมอนัดให้ไปอีกครับ พุธหน้าถ้าเปื่อยมีร่างกายที่พร้อมอาจจะได้รับการผ่าตัดครับ อีกอย่างที่รพ.เกษตรกำแพงแสนไม่มีห้องพักกั๊กโรคที่มีแบบโรงเรือนพักแบบรวม(หมายถึงมีกรงเป็นกรงๆแต่เป็นห้องใหญ่)ซึ่งเสียงต่อการไปติดสุนัขที่พักรักษาตัวอื่น คุณหมาถึงให้เรานำกลับมา ทุกวันจะพี่พี่คน1ดูแลเปื่อยด้วยการเอาข้าวให้กินแล้วพาไปล้างแผลทุกวันครับ
    ส่วนรูป+ใบเสร็จค่ารักษาอยู่ที่กล้องพี่พี่พาไปเดี๋ยวจะนำมาลงให้ครับ
    ***ขอขอบคุณทุกท่านอีกครับที่ช่วยเหลือเจ้าเปื่อยนะครับ และเจ้าเปื่อยยังรอทุกท่านช่วยอยู่นะครับ
  • ท่านกำนัล ขอเลขบัญชีหน่อยครับ ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นธนาคารกสิกรไทยนะครับ