ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รับสมัครหมากล้ามและลากน้ำหนัก
  • ขอบคุณอีกครั้งกับข้อมูลรถและพื้นยางครับ

การแข่งขันมีกติกาหรือป่าวครับถ้ามีรายละเอียดขอได้ป่าวครับ ขอบคุณครับ
  • กฎกติกาการแข่งขันลากน้ำหนัก (กลุ่มมิตรภาพพิตบูล)

กติกาการแข่งขันส่วนมากแล้วจะมีกฏข้อบังคับหลักๆใกล้เคียงกัน แต่อาจจะมีการปรับเปลี่ยนกฎบางข้อให้เหมาะสมตามแต่ละท้องที่ ขึ้นอยู่กับการตกลงกันก่อนการแข่งขัน และส่วนมากก็จะมีหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้ การแข่งขันจะใช้กรรมการประมาณ 5 ท่าน แต่จะมีหนึ่งท่านที่มีอำนาจตัดสินใจขั้นเด็ดขาด และชี้ขาดในทุกกรณี กรรมการแต่ละท่าน จะทำหน้าที่แตกต่างกันไป เช่น

ท่านที่ 1 คอยบันทึกผลการแข่งขัน การทำผิดกฎกติกา ให้กับสุนัขที่เข้าแข่งขันทุกตัว
    ท่านที่ 2 ทำหน้าที่ประกาศผล และบันทึก ผลการแข่งขัน ให้กับตัวที่ชนะในแต่ละ กลุ่ม
    ท่านที่ 3 เป็นผู้บันทึก และ เก็บ ผลการแข่งขัน สถิติ ต่างๆ ในการแข่งขัน เพื่อประกาศให้แก่ ผู้เข้าแข่งขัน และผู้ชมทั่วไป
    ท่านที่ 4 กรรมการ ปล่อยตัวสุนัข
    ท่านที่ 5 กรรมการ เช็คน้ำหนัก โหลดน้ำหนัก

สุนัขที่สามารถเข้าแข่งขันควรมีคุณสมบัติดังต่อไปนี้
    คุณลักษณะบางประการถ้าไม่ได้เกี่ยวข้อง กับเรื่องความปลอดภัยเราอาจจะพิจารณาอนุโลม ให้สุนัขตัวดังกล่าวลงทำการแข่งขันได้ คุณลักษณะสุนัขที่จะเข้าแข่งขันตามกฎแล้ว ควรมีอายุไม่น้อยกว่า 9 เดือน ไม่อนุญาติให้นำสุนัขที่กำลังเป็นสัด รวมถึงสุนัขที่ผ่านการทำหมันแล้วเข้าแข่งขัน (สำหรับการจัดแข่งขันโดยกลุ่มมิตรภาพพิตบูล ข้อบังคับนี้ถือว่าเป็นกรณียกเว้นเป็นกรณีพิเศษ) สุนัขที่มีอาการไม่เป็นมิตรกับคน หรือ ขู่กรรมการ จะไม่อนุญาติให้เข้าสู่สนาม หากขณะที่ทำการแข่งขัน สุนัขมีอาการที่อาจจะทำร้ายกรรมการจะถูกจับแพ้ฟาวล์ทันที (กรรมการจะเป็นผู้จูงสุนัขในบางขณะ จึงจำเป็นต้องระวังในกรณีนี้เป็นพิเศษ เช่น นำสุนัขไปประจำตำแหน่ง)

อุปกรณ์ที่ใช้สำหรับสุนัขที่เข้าแข่งขัน จะต้องผ่านการตรวจสอบ จากกรรมการกลางเสียก่อน ลู่แข่งจะต้องมีการตรวจสอบความลาดเอียง โดยกรรมการก่อนทำการแข่งขันทุกครั้งในแต่ละกลุ่ม แต่จะไม่ทำการตรวจในระหว่างการแข่งขันของกลุ่ม ไม่อนุญาติให้ใช้อุปกรณ์ใดๆ ใส่ที่เท้าสุนัข และขณะทำการแข่งขันไม่อนุญาติให้ใช้สิ่งของล่อสุนัขเพื่อให้ทำการลาก

การจับเวลาจะ เริ่มจับในตอนที่กรรมการสั่ง ให้สุนัขเริ่มการแข่งขัน กรณีที่ผู้เข้าแข่งขันทำฟาวล์ 3 ครั้งจะถูกจับแพ้ทันที กรณีที่ถือว่าเป็นการทำฟาวล์

เมื่อเริ่มจับเวลา ห้ามจับ หรือ แตะต้องสุนัข และรถลาก
    ในขณะทำการแข่งขันห้าม ดึง หรือผลักสุนัข
    ผู้จูงแสดงอาการ ก้าวร้าวข่มขู่สุนัข ให้เดิน
    ใช้เวลาเกินกว่า 60 วินาที

กรรมการสามารถที่จะ พิจารณา หยุดการแข่งขันเป็นการชั่วคราว ในกรณีที่สุนัข ไม่อยู่ในสถานะที่ถูกต้องเหมาะสม เช่น สายรัดอกหลุด หรือ อาจเป็นอันตราย ต่อสุนัข หรือสภาพการภายนอกที่ทำให้สุนัข ไม่สามารถแข่งขันได้อย่างสะดวก ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของกรรมการ กรณีที่หลังจากการแข่งแล้วสุนัข อยู่นอกลู่แข่งกรรมการอาจพิจารณา ให้ทำการลากใหม่ได้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของกรรมการ

การแบ่งกลุ่มทำการแข่งขัน จะแบ่งได้ดังนี้ (ทั้งเพศ ผู้ และ เมีย)
  • การใช้หน่วย น.น.ตัวเป็นปอนด์และ เป็นกิโลกรัม
    ต่ำกว่า 45 ปอนด์ ต่ำกว่า 20 ก.ก.
    45 - 55 ปอนด์ 20 - 25 ก.ก.
    55 - 65 ปอนด์ 25 - 30 ก.ก.
    65 - 75 ปอนด์ 30 - 35 ก.ก.
    75 - 90 ปอนด์ 35 - 40 ก.ก.
    90 ปอนด์ ขึ้นไป 40 ก.ก. ขึ้นไป

สุนัขที่เข้าแข่งขัน จะมีการชั่งน้ำหนักในกรณีที่เป็นน้ำหนักตัว ตามปกติธรรมชาติ ไม่รับสุนัขที่มีการลดน้ำหนัก หรือทำการใดๆ ที่ทำให้น้ำหนักของสุนัขน้อยกว่าปกติ (เราไม่ได้บังคับแต่ขอความร่วมมือ เพื่อให้สุนัขที่จะเข้าแข่งขันอยู่ในสภาพสมบูรณ์ตามที่ควรจะเป็น ป้องกันข้อหาทารุณกรรมสัตว์)

รางวัลจะ แบ่งตาม เพศ และตามน้ำหนักที่สามารถลากได้มากที่สุดในแต่ละรุ่น และ ยังมีรางวัลในประเภทที่ ทำน้ำหนักได้สูงสุด ในอัตราส่วนของน้ำหนักตัว โดยไม่แยกเพศ น้ำหนักที่คิดจะคิดรวมทั้งหมด รวมถึงน้ำหนักของรถด้วย เจ้าของสุนัขจะต้องจัดเตรียม สายรัดอก มาเอง เพื่อให้เหมาะสมและพอดีกับสุนัขของตนเอง วัสดุที่ใช้จะต้องนุ่ม และไม่เป็นอันตรายต่อสุนัข ไม่อนุญาติให้ใช้สายจูงในขณะทำการแข่งขัน ระยะที่ทำการแข่งขัน สุนัขต้องลากน้ำหนักเป็นระยะทาง 15 ฟุต ในเวลา 60 วินาที การเพิ่มน้ำหนัก อยู่ที่การตัดสินของกรรมการ ห้ามใช้ อาหาร หรือสิ่งของใดๆ ในการล่อสุนัข กรณีที่ทำน้ำหนักได้เท่ากัน ให้ดูตัวที่น้ำหนักตัวใครน้อยกว่า ถ้าน้ำหนักตัวเท่ากันอีก ตัวที่ใช้เวลาน้อยที่สุดเป็น ผู้ชนะ

อันนี้เป็นกติกาที่เราได้กำหนดไว้และใช้มานานพอสมควรแล้ว แต่ขอสงวนสิทธิ์ในการปรับปรุงแก้ไขเพื่อความเหมาะสมสำหรับการแข่งขันในแต่ละสนาม เพื่อการแข่งขันสนุกขึ้น แต่หลักๆเราก็จะอิงตามนี้ครับ

การแข่งเราจะเริ่มสตาร์ที่ประมาณ 3-5 ร้อยกิโลกรัม แลฃ้วเพิ่มครั้ง 1-2 ร้อยกิโลกรัม ต้องขอดูสภาพสนามจริงก่อน เพราะหากพื้นลื่นมาก เราไปกำหนดน้ำหนักสูงเกินก็อาจจะทำให้หมาดีๆหลายตัวพลาดโอกาสได้ง่ายๆ
  • พรุ่งนี้ใครว่าง เอาหมามาลองลากที่ดีวันกันดีกว่า รีบเอามาซ้อมแต่เนิ่นๆ วันงานจะได้ไม่ขายหน้า
    ถ้ามีใครสนใจ ผมจะเอาแผ่นยางไปลองปูดู เพื่อสร้างความคุ้นเคย มีใครสนใจจะทดสอบบ้างครับ

กติกาตอนแข่ง ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลมาก เพราะผมจะไม่เข้มงวดมากนัก เพื่อเปิดโอกาสให้มือใหม่มาเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน เมื่อนำหมาลงสนาม ก้ไม่ต้องเกร็งนะครับ แค่ระมัดระวังเรื่องความปลอดภัยก็พอ

สุนัขทุกตัวที่ลงแข่ง เราจะเริ่มจากตัวที่น้ำหนักน้อยที่สุดไปก่อน
    การแข่งเราให้ลากสองครั้ง ถ้าครั้งแรกลากไม่ผ่าน ก็จะให้แก้ตัวใหม่ได้อีกครั้ง
    การวัดผล สุนัขต้องลากรถบันทุกระยะทาง 5 เมตร ให้ได้ภายในเวลาหนึ่งนาที
    จากนั้นเราเพิ่มน้ำหนักขึ้นไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ผู้ชนะที่ทำน้ำหนักได้สูงสุดของแต่ละรุ่น

• ถ้าฝนไม่ตกพรุ่งนี้ผมไปซ้อมด้วยน้าาา
  • วันอาทิตย์นี้มีใครไป D1 มั่งครับว่าจะเอาตัวนี้ไปด้วย ขอบคุณครับคุณตี๋ ตัวนี้ก็สายเลือดไทเก้อลูก ไดมอนแดงimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_2443.JPG 109K
  • หวังว่าวันงานคงจะได้เห็นบรรดาหนุ่มน้อยเหล่านี้ครบทีมนะครับ image
    ไฟล์แนบ
    IMG_6267(2).jpg 85K
  • ขอคุณครับกับข้อมูลกติกาการแข่งขันลากน้ำหนัก ครับ

ดีใจครับที่จะมีกิจกรรมดีดีแบบนี้ให้กับ เพื่อนแท้สี่ขาของเราครับ
  • ร่วมกันสร้างสรรค์ดีกว่าครับ ไม่บ่อยนักที่เราจะได้พื้นที่จัดงานเช่นนี้
  • Mafia มิถุนายน 10 Permalink
    พรุ่งนี้ใครว่าง เอาหมามาลองลากที่ดีวันกันดีกว่า รีบเอามาซ้อมแต่เนิ่นๆ วันงานจะได้ไม่ขายหน้า

ป๋าพูดแบบนี้มีคนบาดเจ็บนะ ยืนนิ่งเลย555
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2074.jpg 82K
  • วันนี้ไปอัดเทปรายการวูดดี้ เจ้าแทงค์ว่าแน่ๆ ฟิตซ้อมมาดี เจอกล้องเข้าไปยืนนิ่งเลย เล่นทีมงานเหงื่อตกไปตามๆกัน

ดังนั้นอย่าประมาทนะพี่น้อง
  • งานหน้าแก้ตัวครับท่านพี่ ตอนนี้ยังนึกอยู่เลยว่าวันงานกูโดนทับถมแน่ รถถังลากได้แต่อัลติสเสือกไม่ลาก :001:
  • ซักวันไอ้แท๊งต้องมาวัดน้ำหนักกับไอมึนของผมแน่ครับหมวด
    ถึงมันจะไม่ได้ลากรถถังแต่เสาที่ผูกมันอยู่ลากบ้านมาทั้งหลังได้เลยนะเนี่ย5555
    ตอนนี้กระดูกยังไม่แข็งลากได้แค่ยางในรถก่อนครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ
    รอซักแปบเจอกันแน่ครับimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2197.JPG 148K
    IMG_2199.JPG 148K
    IMG_2202.JPG 180K
  • บ๊ะ อยากเห็นตัวเป็นๆ ซะแล้วสงสัยงานนี้หลังคาอิมแพ็คกระเทือนทั้งฮอลล์ 5-6 เน่ๆ อ้อ! เมื่อเช้าใครได้ดูคุณมาร์คพาเจ้าบูลลี่ตัวสวยกะเจ้าแท๊งค์จอมพลังลากรถยนต์ออกรายการวู๊ดดี้ทางช่อง 9 บ้าง ถ้าไม่ได้ดูจะโหลดมาให้ชมกัน
  • พี่มาร์คเท่ 55 รายการวู๊ดดี้ เมื่อเช้าอ่ะ
  • มีข่าวร้ายถึงบรรดานักลากและนักกล้ามทั้งหลายขณะนี้ เดอะเผือก ได้ทำการเซ็นสัญญา
    ย้ายมาอยู่สังกัดสุดหล่อ j.n scubapit เป็นที่เรียบร้อยแล้วเตรียมตัวพบกับ "เดอะเผือก"
    มาดใหม่ที่นี่ในนาม Scubapit "White Baron"image
    ไฟล์แนบ
    201042.jpg 108K
  • สุดยอดครับ จะได้เห็นมังกรพระประแดงกลับมาพ่นใฟอีกครั้ง

เจอของแข็งแล้วทีนี้... :003:
  • เฮ้ย ไปทีไปหนักเลย ไอ้เผือกเจ้าจะได้พบกับนักลากตัวยงแล้ว ฝากอาจารย์เหลียงปั้นด้วยนะครับ :m01:
  • หลาน BJ ตัวนี้เท่ห์ชมัดเลยครับ/อีกไม่นานคงจะได้เห็นในสังเวียนลากน่ะครับ
  • ได้นักปั้นมือทอง วงการลากสะเทือนแน่
  • สวัวสดีเฮียยเหลียงคับ..... เดอะเหลือกตำนานไปแร้ว นี้มาเดอะเผือก ชื่อ มันเข้าจิงๆๆๆ

• เอางั้นเลยเหรอป๋า. B-)

หมาจะไปถึงดวงดาวหรือไม่อยู่ที่ตัวมันด้วย ที่แน่ๆเมื่อเช้าล่ามไว้ที่ท่อ4นิ้ว กระโจนแต่ละครั้งเสียวโกดังถล่ม
  • งานนี้สนุกแน่ๆ เลย :006:
  • ก็บอกแล้วเวลาปลูกโรงงานให้ปลูกดีๆ ลงหลังคาใบจาก กะแป๊ปน้ำก็แบบนี้อะ

พอเอาลูกหมาน้อยมาผูก ก็ทำเป็นเสียว

image
    ไฟล์แนบ
    picture_embryo_8.jpg 39K
  • อย่าให้โปรตีนเผือกมากนะพี่เหลียง ^^
  • แองจี้เค้าเปลี่ยนชื่อแล้วกรุณาเรียกให้ถูกด้วย"White Baron"ท่านขุนนางผู้สูงศักดิ์ซึ่งมีผิวสีขาว @ หมวดเป๋ ไม่ต้องฝากหลอกหมวด หมวดดูแลไอ้แท็งค์ให้ดีๆ ผมมีรางสังหรว่าอีกไม่นานแท็งค์คงต้องแย่ถ้าต้องเจอ"White Baron" เอาแค่ความหลอของเจ้าของก็เสร็จล่ะ แถมได้ความหล่อของ ยุธเพื่อนเจ้าของไปด้วย แท็งค์จบแน่

ป.ล ตี๋.ย จัดคืนกลับมาด้วย หวานๆนะ
  • ชื่อเผือกผิดตรงไหน ใครถึงไม่รัก T_T
  • หมาจะเกิดหรือไม่เกิด มันขึ้นกับหัวหน้าค่ายด้วย
  • จูงมาโชว์หล่อที่งานหน่อยสิคะ จะขอกอด(เผือก)สักที ^^
  • สงสารไอ้เผือก ไปอยู่โรงเหล็ก สงสัยโดนทำงานหนักลากเหล็กทั้งวัน กล้ามเป็นมัดแน่ๆ
  • วันแรกก็สร้างเรื่องล่ะ ลากรถโฟคลิฟต์เล่นรอบโกดังเลย
  • ผู้หมวดเป๋ มเหศักดิ์ ผมจะบอกอะไรให้นะ ผู้หมวด
    แข่งอะไรแข่งได้ แต่แข่งเรื่องหน้าตา แค่หมวดคิดในใจ ก็พลาดแล้ว
    ระดับจอนนี่ ขี้เต่าแร็งส์ๆ สาวๆยังโดดแย่งกันเลย.......

กลับไปละนะ จอนนี่ วันนี้ได้มาหนึ่งเคลิ้ม เพลินละ ลื่นดีแท้ 555
  • ไม่มีเต่าหอม โว๊ะๆ
  • โห มีรุม มีชงมีตบ ครบสูตร ยอมไม่หล่อแต่เต่าหอมก็ได้ครับพี่555
  • ใกล้หมดเขตรับสมัครแล้วนะท่าน รีบๆกันหน่อย อย่ามากันวันสุดท้าย ตูเหนื่อยและปวดหัวด้วย

ใครสมัครวันสุดท้าย จะไม่ได้รับสิทธิ ฟรี การขึ้นทะเบียน สุนัขจาก ABC
  • หมาตัวเดียว ถ้าลงทั้งกล้าม ทั้งลาก และประกวดด้วย เสียค่าสมัครเท่าไรครับพี่มาร์ค
  • รายการละ 500 บาทครับ โดยเงินค่าสมัครจะเป็นรายได้ เพื่อช่วยเรื่องแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายของผู้จัดงานครับ
  • ผมลง 3 รุ่น 2 ตัวเด๋วใบสมัครตามไป แจ้งไว้ก่อน
    หมากล้าม หมาลาก และ บูลลี่ ครับ
  • อย่ารอสมัครกันวันสุดท้ายนะว๊อยยยยยยย
  • ไปแน่ๆimage
    ไฟล์แนบ
    mc.jpg 54K
  • งานนี้ขอเตือนท่านที่ยังประมาท มีหมาซุ่มหลายตัวที่จะไปเปิดตัวแจ้งเกิดที่งานนี้นะขอบอก :-D

หมากล้ามฟิตไว้นะครับ ปลายปียังต้องการนายแบบปฏิทินอยู่ เหลือเวลาอีกไม่กี่เดิอนแล้ว
  • BAR LEY พร้อมลากครับ-ทำลากแต่กล้ามมาซะงั้น
    image
    อีก มุมครับ
    image

โค๊ะ ยังไม่แน่ใจว่ากล้ามจะมาทันไหม
    image
    ไฟล์แนบ
    bar-ley.jpg 214K
    khoh.jpg 197K
    bar-ley-2.jpg 178K
  • เริ่มเห็นแล้วว่าสมรภูมิเราจะร้อนระอุแค่ไหน ใครพลาดคราวนี้ รอปีหน้าเลยละกัน ฮ่าๆๆ
  • แวะมาแอบดูไม้ประดับเวทีลากน้ำหนัก
    หนมกรุบทั้งหลาย รู้ไว้ป๋า เค้าเซ็นต์เช็ค จ่ายชื่อ ยุสสส เรียบร้อยละ 5555
  • โห ยุทธพูดแร้งส์มั่กๆ ถ้าเป็นผมไม่ยอมจริงๆ ต้องมีท้าติดปลายนวมแน่ๆ
  • พี่ยุธวางbmw พี่กับ fino ผมมะ ผมว่าเป็นการเดิมพันที่คุ้มค่ามากนะพี่ :-D
  • รุ่นเดียวกัน ติดปลายนวมให้ทุกตัว ตัวละ 500 บาท พอขำๆimage
    ไฟล์แนบ
    wp-18.jpg 41K
  • เอาละว่ะ เจอของจริงแว๊วววว
  • พี่วีระเสือซุ่ม พูดน้อยต่อยหนักมาแล้ว

500 บาท กล้าจริง... :063: :020: