ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เราจะปกป้องพิทบูลอย่างไรดี???
  • ช่วงนี้มีข่าวในทางลบของพิทบูลออกมาตลอด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
    ผมรู้สึกเป็นห่วงแล้วซิว่า อนาคตของสุนัขสายพันธ์นี้
    เริ่มอยู่ในขั้นวิกฤตและอาจจะหมิ่นเหม่ต่อมาตรการทางกฏหมาย และนำไปสู่การห้ามเลี้ยงในที่สุด

พวกเราคิดว่า ควรจะทำอย่างไรต่อไปดี ช่วยเสนอความคิดเห็นกันหน่อยครับ :065:
    ไฟล์แนบ
    PICT0035rs.jpg 48K
  • ผมว่าพวกเราต้องจัดมีทติ้งกันให้บ่อยขึ้น

และมีการโชว์กิจกรรมของหมาเราด้วย

เดินสายแรลลี่ทำบุญตามโรงเรียน (แถมด้วยการโชว์กิจกรรมหมา)

แจกข่าวประชาสัมพันธ์ กับพวกสื่อให้เยอะหน่อย
  • ท่านสว ช่วยออกหน้าจัดให้หน่อยซิ จัดงานมันเหนื่อยเอาการนะท่าน
    ยิ่งช่วงนี้ผมว่างไม่ค่อยเป็นเวลาด้วย จะไปดำน้ำยังอดเลย
    คราวที่แล้วถ้าไม่ได้พี่อู๊ดศูนย์ดีวันช่วยดำเนินการคงแย่เหมือนกัน
    รายการคลับ7 รู้สึกว่าจะมีปัญหานะครับ โดนย้ายวัน และไตรภพก็ลาออกจากช่องเจ็ดแล้วด้วย เซ็งเป็ดเลยตู
    อตส่าห์จะอาศัยรายการนี้ช่วยกอบกู้ภาพพจน์พิทบูล :001::001::002::002:
    ไฟล์แนบ
    PICT0022rs.jpg 58K
  • ทำไมพวกคุณ ๆ ที่เลี้ยงสายโชว์ มั่นใจหมาของพวกคุณเองขนาดนั้น ทำไมไม่รู้จักระวังกันมั่ง ผมเห็นมีปัญหากันเรื่อย หัดล่ามโซ่ หรือทำอะไรให้รัดกุมหน่อย หรือไม่มีปัญญาซื้อ หมาตัวละหลาย ๆ ตังค์ยังซื้อกันได้ สัตว์หน้าขน มันไว้ใจไม่ได้ สุภาษิตก็บอกอยู่ มันไม่ใช่ แต่ พันธุ์พิทบูลหรือ ทุก ๆ สายพันธุ์นั่นแหละ แล้วตอนนี้จะมาเรียกร้องอะไรกัน
  • อย่าว่าแต่สัตว์หน้าขนไว้ใจไม้ได้ หนุษย์นี่หละครับเห็นฆ่ากันตายทุกวัน
  • :028: ดูอากาศดิ่พี่ท่าน ร้อนขนาดนี้ ขนาดคนยังหงุดหงิด ๆ ทั้งวัน นับอะไรกับหมาผมว่าหมามันก็คงเป็นเหมือนกันแหล่ะ

เข้ามานั่งรออ่าน ความเห็นของเพื่อน ๆ ในบอร์ดดีกว่า ส่วนผม No Comment :001: รู้แต่ว่าถ้าเค้าให้เลิกเลี้ยง ผมว่างานนี้ มีม็อบเสื้อดำ แน่ ๆ 555 :020::062:

:026:Ghost ครับ ลองกลับไปอ่านเนื้อข่าวอีกครั้ง ขนาดผมอ่าน ผ่าน ๆ ตา ผมยังจับใจความเนื้อหาได้คนละอย่างกับคุณเลย อ่อ อีกอย่างไม่ว่าสายโชว์ สายกัด หรือสายไหน คงไม่มีใครอยากให้มันเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นหรอกครับ
    ไฟล์แนบ
    03022008495.jpg 64K
  • เพิ่มเติมคือการแนะนำหรือกระจายข่าวเกี่ยวกับความพิเศษของสายพันธ์ นิสัยประจำตัว วิธีการเลี้ยงดู
    ที่สำคัญคุณสมบัติของผู้เลี้ยง
  • วัวหายแล้วมาล้อมคอก มันจะได้อะไรครับ คิดว่ามีเรื่องแบบที่กัดเจ้าของตายที่นครสวรรค์ อีกสักครัง มีหวังโดนออกกฎหมายห้ามเลี้ยงแน่ๆ เหมือนอย่าง 20 กว่าปีที่แล้ว ขนาดที่สนามบินทุกวันนี้ยังห้ามนำเข้า ที่นำเข้ามาได้นั้นไม่ผ่านการตรวจสอบแอบลักลอบ โดยการยัดเงินกับจนท. สงสัยงานนี้ราคาหมานำเข้าสูงลิ่วแน่ / ตอนนี้ ขณะนี้ มีผู้บรีดหมาออกมาขายกันมาก ไม่ว่าจะเป็นคนที่มีความรู้ไม่มีความรู้หวังเพียงแค่อยากได้เงิน ผสมกันมั่วตั่ว ไม่ว่าจะ อินบรีด สายกัดผสมสายโชว์ ขอให้มีลูกออกมาขายไม่คำนึงถึงว่าคนซื้อไปเลี้ยงจะเกิดผลอะไรตามมา แถมให้ความรู้ผิดๆ กับคนซื้ออีก อ้ายคนซื้อก็หวังแต่เอาของถูก ขณะนี้การเลี้ยงหมาพิบูล มันเป็นเหมือนแฟชั่นไปแล้ว
  • ทำไมโทษแต่หมาว่ะหรือเพราะหมามันพูดไม่ได้ตอแหลแก้ตัวไม่เป็นเหมือนคนพอมีเรื่องมาแม่งโทษแต่หมาอย่างเดียวเลยว่ะ
  • :o010:วัวหายแล้วล้อมคอก ก็ยังดีนะ ถ้าไม่ล้อมคอกเลย ตัวอื่นก็หายด้วยดิ่

:o059:(แวะมาแซว ลดอุณหภูมิ ความร้อนแรงในบอร์ด)
  • เรียนท่านผี

สำหรับผม พิทบูลก็คือพิทบูล ไม่มีสายครับ

ผมไม่ได้เรียกร้อง แค่ขอความเห็น เพื่อหาแนวทางป้องกัน

ผมเข้าใจว่า
    พิทบูล ไม่เหมาะกับคนทุกคน มันเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจในลักษณะสายพันธ์แล้วเท่านั้น

พิทบูลไม่เหมาะที่จะเลี้ยงเป็นอาชีพเสริม และไม่เหมาะที่จะเพาะออกมาขายเพียงเพื่อขอค่าอาหารคืน

พิทบูลไม่จำเป็น ไม่ควรบรีดมันออกมา และความคิดที่ผสมเพื่อต้องการเก็บลูกมันไว้เท่านั้น
    เป็นความคิดที่ผิดพลาดเป็นอย่างมาก เพราะมันไม่สามารถกำหนดจำนวนลูกหมาที่ออกมาได้
    หากต้องการสายเลือดมันแค่ตัวเดียว แต่บรีดออกมาเป็นสิบ ตัวที่ไม่ต้องการไล่แจก เป็นไอเดียที่แย่มาก

ผมเลี้ยงพิทบูล เพราะชื่นชอบในลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์ และได้ศึกษาจนเข้าใจอย่างลึกซึ้งเรียบร้อยแล้ว
    วันนี้ผมเลี้ยงพิทบูลในเชิงสันธนาการ เพื่อความบันเทิงส่วนตัวและเลี้ยงเพื่อเป็นสมาชิกภายในครอบครัวเท่านั้น
    ผมต้องการอนุรักษณ์ สุนัขสายพันธ์ที่ทรงคุณค่านี้ไว้ ไม่ต้องการให้ใครที่ไม่เข้าใจมาออกมาตรการมาทำร้ายเขา เพราะเข้าใจผิด

ผมยอมรับว่าในอดีตก็เคยทำผิดพลาด แต่วันนี้ผมกล้าพูดได้อย่างเต็มปากว่า ผมคือคนเลี้ยงพิทบูล ที่มีความรับผิดชอบคนหนึ่ง เช่นกันครับ

ท่านสามารถจะเป็นผีดีที่คนยอมรับและชื่นชม หากช่วยเสนอความเห็นอย่างสร้างสรรค์
    และในทางกลับกัน ท่านจะกลายเป็นสัมภเวสีที่คนเขาระอา เพราะวันๆเอาแต่สร้างความปั่นป่วนและระรานเขาไปทั่ว
    ฉะนั้น หากไม่ช่วยสร้างก็อย่าทำลายบรรยากาศเลยครับ :002::002::002:
  • สื่อมวลชน คือ คำตอบสุดท้ายครับ
    แต่ต้องรู้จักนิสัยของสื่อด้วยนะครับ สื่อ มักจะชอบข่าวที่ "ขายได้"
    แต่อย่างว่า ข่าวเน่าๆเรื่องเลวๆ มักจะเป็นที่สนใจของมวลชนมากกว่าข่าวดีๆ
    อย่างเช่นที่จังหวัดลำพูนของผม ท่านผู้ว่า พยายามโปรโมทให้เป็นเมืองบุญ จะลงข่าวแต่ละที
    ีต้องเชิญนักข่าวมาทำข่าว พร้อมดูแล ที่พัก อาหาร ค่าใช้จ่ายทุกอย่าง
    แต่พอมีข่าว พระตุ๊ด เณรแต๋ว ไม่ต้องเชิญก็แห่กันมาเต็มเมืองครับ
    แต่เราต้องเปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสครับ ต้องไม่ให้เขาเสนอแต่ข่าวด้านลบอย่างเดียว
    เราต้องเสนอข่าว หรือข้อมูลด้านดี กับเขาด้วย คุยกับสื่อดีๆ
    ที่สำคัญ อย่าได้เผลอด่าสื่อมวลชนเป็นอันขาด เช่น ไปว่าเขาเสนอข่าวเกินจริงบ้าง ไม่มีจรรยาบรรณบ้าง
    เขาก็จะเป็นศัตรูกับเรา ทีนี้ละงานเข้าของแท้ละครับ
  • งั้นพวกเราก็ต้องมาช่วยกันนำเสนอข้อมูลด้านดีๆออกมาเยอะๆ จะได้ช่วยลดภาพลบลงไปบ้าง
    แต่ว่าจะเริ่มอย่างไรดีละครับ
  • สิ่งหนึ่งที่สำคัญ คือการปลุกจิตสำนึกผู้ที่เลี้ยงพิทบูลครับ ว่าจะเลี้ยงอย่างไร และการดูแลหมาของตนให้อยู่ในขอบเขต
    ลักษณะรูปแบบหรือวิธีการเลี้ยงและการฝึกสำคัญมากครับ สายพันธุ์ก็ส่วนหนึ่ง แต่เรื่องสายพันธุ์ไม่เท่าไหร่ คิดอะไรมากเสือสิงโตที่กินเนื้อยังเอาฝึกโดดห่วงในละครสัตว์ได้ น่ารักจะตาย

พิทที่บ้านแฟนผมฉายาหมารับแขก ใครมาไม่ได้เลียเล่นตลอด เอกลักย่อขาหลังหางแกว่งไปมา ใครไม่เคยเห็นจะกลัวกันหมด แต่พอได้สัมผัสแล้วรักทุกคนครับ รักกันทั้งซอย
    แต่ที่บ้านเพื่อนผมแมร่งโครตดุ มันเล่นล่ามขังตลอด แทบจะไม่เคยเห็นโลกภายนอก เห็นอะไรแปลกๆเห่ากรรโชกน่ากลัว ผมเองไปหามันทีไรยังเสียว ต้องคอยมองประตูกรง กลัวหลุด
  • ขั้นแรก ต้องเจาะที่กระทู้ข่าว ตามเว็บที่เปิดให้คนแสดงความคิดเห็น
    ชาวพิทบูลต้องร่วมด้วยช่วยกัน ไปลงความคิดเห็นในแง่บวกเกี่ยวกับพิทบูล
    ชี้ให้เขาเห็นถึง นิสัยที่แท้จริงของมัน (กัดหมา ไม่กัดคน ซื่อสัตย์ รักเจ้าของ)
    และต้องชี้แจงด้วยว่า พิทบูลบางตัวที่ลงข่าว มันไม่ใช่พิทบูลแท้ๆครับ นิสัยมันถึงแย่ขนาดกัดเจ้าของ

ขั้นต่อไป ถ้ามีคนถามเราเกี่ยวกับหมาของเรา พยายามสื่อให้เห็นในด้านดีของมันครับ
    ผมเห็นบางคนชอบโม้ ชอบข่มคนอื่น ว่าหมาตัวเองเจ๋ง บางคนจูงไปโชว์พาวเวอร์ ให้มันไล่หมาข้างถนนบ้าง
    ไล่กัดหมาชาวบ้านบ้าง ภาพลักษณ์ทุเรศๆอย่างนี้ มันยิ่งทำให้พิทบูลแย่ลงครับ

ส่วนเรื่อง ถูกห้ามเลี้ยง อันนี้สำคัญครับ
    ถ้าใครมีโอกาสเข้าถึงผู้หลักผู้ใหญ่ในบ้านเมือง (รัฐมนตรี สส สว ผู้ว่า ฯลฯ) ก็พยายามแนะนำให้เขารู้จักพิทบูลในด้านดีครับ
    อำนาจด้านนิติบัญญัติ การออกกฎหมายอยู่ในมือคนกลุ่มนี้ครับ
    อย่างเจ้านายผม ผมพยายามสื่อว่า พิทบูล คือเพื่อนที่ดีที่สุดของผม เพราะในชีวิตมัน ผมคือ The king of the world ครับ
  • เครียส เหมือนกันครับ ที่บ้านมีลูกชาย กับ ภรรยา ด้วย ส่วน ลูกสาว บี เจ ก็ดุเอาการ คนเดินเฉียดบ้าน ไดน่า จะออกอาการขู่คราม ตะเกียกตะกาย กระโจน เข้าหา เห็นแล้วก็ขอยอมรับว่า เสียว เหมือนกันได้มาตอน6เดือนกว่าตอนนี้8เดือนแล้ว.กำลังทำทุกอย่างให้เค้าได้สนิทกับคนในบ้านก่อนแล้วจะค่อยๆให้เคยชินกับเด็กๆแถวบ้าน. เฮ้อ เห็นข่าวแล้วทั้งเศร้า ทั้งกลัว ครับ.
    ไฟล์แนบ
    a23973.jpg 35K
  • ไม่ได้เข้ามาบอร์ดซะนานเลย
    รู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาก เพราะถึงไม่ได้เลี้ยงพิท แต่พิทก็เป็นหมาในดวงใจที่ต้องเลี้ยงให้ได้ถ้ามีโอกาส
    ผมศึกษาพิทมานานพอควรและจะเลี้ยงเมื่อพร้อม ผมเห็นด้วยกะพี่มาร์คเรื่องการบรีด เราไม่ควรบรีดเพื่อนำมาทดแทนค่าอาหารหรือเพื่อการพาณิชย์ถ้าเราไม่มีความรู้ดีพอ ส่วนเรื่องการเลี้ยงดูผมว่าควรให้เวลากับพิทให้มากที่สุด เพื่อให้เกิดความคุ้นเคยกับสมาชิกในครอบครัว ให้รู้ว่าใครคือเจ้านายที่มีสิทธิ์สั่งเขาให้หยุด เดิน นั่ง คอย กิน ลุก วิ่ง ที่สำคัญที่สุดต้องมีความรักให้เขา
    กรณีที่เพิ่งเกิดขึ้นนี้โดยความเห็นส่วนตัวผมว่า เนื่องจากการเลี้ยงดูแบบในไร่ ในสวน คงจะทำให้พิทมีความห้าวและก้าวร้าวมากกว่าเดิมเป็นพิเศษเนื่องจากบรรยากาศอาจจะต่างกับพวกเราๆ ที่เลี้ยงในบ้าน ซึ้งเมื่อพิทเกิดอาการหงุดหงิด ร้อน หรือมีสิ่งใดมากระทบ ผลที่ออกมาเลยรุนแรงกว่าเดิม ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ไม่ทราบแน่ชัดว่าเกิดเหตุใดขึ้นเนื่องจาก ณ เวลาที่เกิดเหตุจริงๆ ไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์นอกจากผูที่เสียชีวิตไปแล้ว จึงขอแสดงความเสียใจด้วย

ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งไม่อยากให้มีกฎหมายเลิกเลี้ยงหมาพันธุ์นี้ครับ
  • พี่มารค์ ครับ ผมดูเรื่องของชาวพิทบลู มาตลอดครับ เพราะที่บ้านผมเลี้ยงไว้ สองตัวเอามาจากนอกหนึ่งตัวซื้อบ้านเราหนึ่งตัว มันก็อยู่กับเด็กและคนแก่ได้ แต่ก็มีบ้างที่มันกัดมานอกบ้าน มันคงจะหวงเขตมันมั้งครับพี่ครับผมไม่อยากให้พิตบลูเป็นหมาต้องห้ามนะครับ ผมว่ามันเป็นหมาครอบครัวมากครับผมว่าเราช่วยกันแนะนำ ในทางกิจกรรมเกี่ยวกับหมาเรานะครับ ผมไม่เคยแสดงความคิดเห็นในบร์อดนะครับ แต่ครั้งนี้มันอดไม่ได้ครับ ผมขอแนะนำตัวนะครับ ผมเป็นทหารปฏิบัติหน้าที่ ชายแดนเวียงแหงครับ(คนโดนปะทะ)
  • หากเหตุการณ์พิทบูลทำร้ายคนเกิดขึ้นบ่อยๆ เราคงต้องทำใจไว้บ้างเรื่องการโดนห้ามเลี้ยงครับ

ผมไม่อยากให้เพาะพิทบูลเลยถ้าไม่จำเป็น ผมเห็นอยู่เสมอๆ ในบอร์ดนี้ละครับ ยังไม่ทันโตเลยก็รีบหาคู่ให้เขาเสียแล้ว
    หมาบางตัว มันไม่มีคุณสมบัติที่จะเป็นพ่อพันธ์หรือแม่พันธ์เลย
    เรื่องเพาะออกมาแล้วจะขายได้คงเป็นแค่ความคิดของเจ้าของคนเดียว ยกเว้นขายในราคาถูกหรือไล่แจก

ผมไม่ได้ต่อต้านคนเพาะหมาขายนะครับ แต่อยากขอความกรุณา หากกล้าเพาะออกมาก็ต้องกล้ารับผิดชอบ
    หากจะทำธุรกิจก็ไม่ควรขายราคาถูกจนเกินไป บางครั้งขายถูกจนเหมือนไร้ค่า หากคิดจะเพาะขายก็ควรขายแล้วได้เงินคุ้มค่าแก่เวลาที่เสียไปด้วย
    และหากขายไม่หมดต้องเลี้ยงไว้เองห้ามไล่แจก หรือขายโละทิ้ง

หากเลี้ยงเพื่อเป็นสัตว์เศรษฐกิจหรือการค้า กล้าเพาะก็ต้องกล้าทำลาย ส่วนที่ไม่เป็นที่ต้องการทิ้ง หากใจไม่เหี้ยมพอก็อย่าคิดที่จะบรีด จะได้ไม่มีปัญหาตามมา
    มันไม่ได้โหด เพราะเลี้ยงไก่ เลี้ยงหมู ที่เราถือว่าเป็นสัตว์เศรษฐกิจ ก็เลี้ยงเพื่อฆ่าทั้งนั้น หากคนทำธุรกิจแบบนี้ทำใจไม่ได้ก็ต้องเลือกอาชีพอื่น

ปัญหาของพิทบูลก็คือ มันเลี้ยงรวมกันมากกว่าหนึ่งตัวไม่ได้ ผมจึงไม่แนะนำให้เพาะมันออกมาถ้าไม่จำเป็น
    เมืองนอกพิทบูลส่วนเกินจะถูกฉีดยาให้หลับ ฟังดูอาจจะโหดร้าย แต่มันไม่มีทางเลือกอื่นที่ดีกว่านี้

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัว ที่ไม่ต้องการคำตอบครับ
  • ผมคิดว่า ต้องรวมกลุ่มคนที่เลี้ยง เอาไปออกรายใด รายการนึงก้อได้ ให้เค้าเห็นว่า สุนัขพันนี้ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด ถ้าเรามีความเข้าใจในพื้นฐานของมัน ตีเหล็ก ต้องตี ตอนร้อนๆครับ
  • ที่ผมเลี้ยง สองตัวผมเอาไว้เฝ้าไร่ครับ แล้วอีกอย่างมันเป็นตัวผู้กับตัวเมียครับ แล้วตัวเมียผมก็ทำหมันไว้ครับ ที่ผมเลี้ยงเพราะว่ามันเป็นสายพันธ์ที่ไม่มีพันธ์ไหนเหมือนมันครับ
    มันเป็นแฟมเมอร์รี่ด็อกครับ
  • ทำไมพวกเราชาวคนรักและเลี้ยงพิทบูลไม่รวมตัวกันจัดตั้ง สมาคม Pitbull Thailand หรือจะใช้ชื่อสมาคมอะไรก็ว่าไปให้เป็นศูนย์กลางของผู้ที่เลี้ยงพิทบูล โดยมีหลักเกณฑ์ต่างที่เกี่ยวข้องกับสุนัขสายพันธุ์นี้โดยตรงครอบคลุมทั้งสายใช้งาน,สายโชว์ หรือ สายไหนๆก็แล้วแต่ที่ใครจะเรียกโดยมาประชุมกันและอ้างอิงหลักเกณฑ์จากต่างประเทศหาจุดลงตัวให้เป็นหลักเกณฑ์ของไทยเองและออกกฎข้อบังคับต่างๆสำหรับผู้ที่เลี้ยงและมีพิทบูลไว้ครอบคลอง รวมถึงผู้ที่ต้องการจะเลี้ยงแต่ไม่เคยเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์นี้จะต้องมีการมาขออนุญาตจากทางสมาคมฯโดยจะต้องผ่านเกณฑืทดสอบต่างๆที่สมาคมจัดทำขึ้นเช่น ทดความเข้าใจในสายพันธุ์,ทดสอบความรู้เกี่ยวกับการควบคุมสุนัข,ทดสอบจิตวิทยาและการเข้าใจถึงพฤติกรรมของสุนัขและวิธีการแก้ไขในสถานการณ์สมมุติที่อาจเกิดขึ้นต่างๆ หลังจากผ่านส่วนตรงนี้ก็จะมีคณะกรรมการชุดหนึ่งที่ตั้งขึ้นไปตรวจสอบที่อยู่อาศัยของผู้ที่ต้องการจะเลี้ยงว่ามีอณาเขตพื้นที่รั้วรอบขอบชิดเหมาะสมที่จะเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์นี้หรือไม่ นี่เป็นแนวความคิดหนึ่งที่จะเป็นไปได้ถ้าหากพวกเรารวมตัวกันจัดตั้งสมาคมฯ โดยพวกเราต้องร่วมกันทำขึ้นมาก่อนถ้าปล่อยให้รัฐบาลออกกฎหมายหรือกฎต่างๆมาบังคับใช้กับผู้ที่เลี้ยงพิทบลูอาจจะมีกฎเกณฑ์ที่พวกเรายอมรับไม่ได้หรือทำไม่ได้ แต่ถ้าพวกเรารวมตัวกันจัดตั้งสมาคมก็จะได้หลักเกณฑ์ที่พวกเราส่วนใหญ่ยอมรับและทำกันได้ หวังว่าคงจะมีคนเอาแนวคิดนี้ไปดำเนินการต่อ และผมก็พร้อมที่จะมีส่วนรวมในแนวคิดนี้
  • ถ้าได้เลิกเลี้ยง พิทบูล จริงๆล่ะก็คงจะต้องตายกันไปข้างนึงแหละค่ะ
  • มันขึ้นอยู่กับคนที่จะเลี้ยงว่าศึกษามามากแค่ไหน และผู้ที่ขายว่ามีความรับผิดชอบแค่ไหน
    มีการสอบถามหรือไมว่าคุณพร้อมที่จะเลี้ยงหรือยัง และคุณพร้อมที่จะขยายพันธุ์หรือยังไม่ใช้ เห็นเป็นกระแสนิยม
    ที่ก่อขึ้นมาโดยไม่รุ้ตัวมันเป็นดาบสองคม ซื้อแล้วก็เพาะๆๆขายๆๆๆ เลี้ยงเพราะมันเท่ห์จากที่สอบถามคนที่อยากเลี้ยง
    แต่นิสัย ข้อดี และ ข้อเสียของมันเคยเอามาพูดกันบางไหม เช่น มันชอบออกแรงเยอะ ชอบทำลาย ชอบรุนแรง
    ชอบเจ้านายที่แข็งแรงไม่ใช้เจ้านายที่ยอมมันคุณควรที่จะเลี้ยงพันธุ์อื่นๆมากกว่า
    กิจกรรมมีเวลาให้ผ่อยคลายบางไหม ไม่ใช้ขังล่ามโซ่ทั้งวันทั้งคืน ปล่อยให้เป้นอิสระมีเวลาสร้างความสัมพันธบาง
    สุนัขมันรู้นะครับเพราะมันเป้นสัตว์ที่ฉลาดที่สุดจากการวิจัยมันชอบที่จะอยู่กับคนมากกว่าอยู่กับกรงมันก้ชอบเที่ยว
    เหมือนกันชอบวิ่งเล่น ยกตัวอย่างที่ไม่ ดี (ไม่ได้ว่าใครนะครับ)
    1เช้าให้อาหาร น้ำ ขังกรงออกไปทำงาน ตกกลางคืนปล่อยแล้วมันจะได้อยู่เล่นกับผีหรือคนก็คิดเอา
    2ซื้อมา ให้คนที่บ้านรับผิดชอบคนซื้อกลับไม่ดู ให้ลูกน้องเลี้ยงไม่เคยเล่นด้วย หลุดมาแต่ละที่หัวใจอยู่ตาตุ่ม
    3 เช้าขึ้นมาปล่อยขี้เยี่ยว เจ้าของอาบน้ำแต่งตัวเสร็จเรียกเขากรงไปทำงานบางวันซิบหายลืม กลับมาดึกดืนลืมให้ข้าว
    หมาก็ไม่ร้องเพราะมันคือพิทบูลอยู่ในกรงโดนขังเครียดสิครับอยู่ในคุกนี้ รอแต่คนจะเดินมาเปิดออกให้ข้าวให้น้ำ
    4บางคนเคยคิดที่จะพาเดินเล่นตามที่สาธารณะหรือผู้คนเยอะๆบางไหม (ส่วนคนที่ไม่แข็งแรงก็โดนยกตัวอย่างไปแล้ว) ไม่เคยอยากว่าใครละครับการกระทำพวกนี้ไม่ควรจะเลี้ยงสัตว์ควรปลูกต้นไม้มากกว่า

ขอแสดงความเสียใจอย่างยิ่งกับเรื่องที่เกิด และหวังว่าคงเป็นกรณีสุดท้ายครับ
  • ผมว่าเหตุการที่พิททำร้ายเจ้าของนั้นมันมันเป็นเหตุการณ์ที่ไม่น่าที่จะเกิดขึ้นได้ง่ายๆ
    แต่อย่างว่าคับไม่ว่าจะเลี้ยงอะไรเหตุการณ์แบบนี้ก็มีสิทธิ์เกิดขึ้นคับ เช่น เลี้ยงแมว ก็อาจโดนแมขวั่น และกัดเหมือนกัน แต่ไม่รุนแรงเพราะแมวทำได้แค่นั้น
    เลี้ยงกระรอกผมกโดนกัดแต่ไม่เป็นไรเพราะมันทำได้แค่นั้น แต่หมา เราเลี้ยงเพื่อจุดประสงค์ ให้มันเฝ้าบ้าน เพื่อให้มันป้องกันคนที่จะมาไม่ดี หมามันทำได้
    จากเหตุการณ์ที่พึ่งเกิดนี้หากคนที่โดนกัด เป็นโจร ขโมย ผมว่าสุดท้ายก็หนีไม่พ้นการพูดถึงความโหดความดุของพิทอยู่ดี
    ผมเลี้ยงพิทบูลอยู่ 3ตัว ถูกกัดตายไป1 เซ็งเลย อีกตัวเป็นสายกัด มันนอนข้างเปลนอนลูกผมเลย ลูกผมอายุ 2เดือนกว่าๆไม่มีปัญหาอะไร แต่ยอมรับว่ามันเคยจะกัดหลานของแฟนผม
    แต่แค่ขู่ การเอาใจใส่ และเข้าใจอุปนิสัยใจคอของหมาเรา และลักษณะสายพันธ์ ผมว่ามันไม่มีทางเกิดเรื่องร้ายๆแบบนี้ขึ้นได้ ผมรักและชอบหมาพันธ์นี้มาก
    และอยากมีหมาสวยๆไว้โชว์ ใว้จูงเท่ห์ๆ แต่ความคิดนี้ผม พึ่งรู้ว่าผิดไปเลย ตอนหมาผมโดนกัดตายโดยหมาไทย2-3ตัว เพราะหมาผมล่ามโซ่เอาไว้
    ผมเลยมองเห็นว่าความไส่ใจความไม่ประมาทในทุกๆเรื่อง มันสำคัญมาก
    ขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่สูญเสีย และเรื่องราวร้ายๆที่เกิดกับสายพันธุ์นี้ มนุษย์สร้างมันขึ้นมาทั้งขาวและดำ จงอย่าโทษใครฝ่ายเดียว
    เป็นเพียงการแสดงความคิดเห็นนะคับ ด้วยความเคารพ
    แฮมๆ Pitbull MK Club
    (ไม่อยากเป็นผีเลยสมัครสมาชิกไงเนี่ย)
  • ***รายการคลับ7 รู้สึกว่าจะมีปัญหานะครับ โดนย้ายวัน และไตรภพก็ลาออกจากช่องเจ็ดแล้วด้วย เซ็งเป็ดเลยตู***

สรุปแล้วตูก็ไม่ได้กินขี้หมานี่หว่า อุตส่าห์รอกินตั้งนาน เย้

ผีเคยท้ากินขี้หมา ถ้ารายการหมาของพวกคุณได้ออกทีวี แล้วมาร์คจะกินมั้ยว่ะ...
  • เอาใจช่วยคนเลี้ยงทุกคนนะคะ สู้ๆ
  • เห็นด้วยกับคุณ baba ครับ สนับสนุนอย่างแรง ควรจะตั้งเป็นสมาคมเลย พิตแต่ล่ะตัวก็ลงทะเบียนครับ มีประวัติ :m001::m001:
  • เห็นด้วยกับคุณbaba น่ะครับ
    คนเลี้ยงควรตั้งกฎกันเอง
    ไม่ควรให้
    คนที่ไม่เคยเลี้ยงมาตั้งกฎห้ามนู่นห้ามนี่
    ทั้งที่พวกเค้ายังไม่เคนสัมผัสถึงตัวตนที่แท้จิงของพิทบูล
  • ผมขอแนะนำคำตอบเดิมครับ นั่นคือถ้าทางรัฐบาลยื่นมือเข้ามาควบคุมในสายพันธุ์พยายามต่อรองอย่าให้โดนห้ามเลี้ยง แต่ต่อรองเป็นว่าต้องมีใบอนุญาตในการเลี้ยงแทน โดยเสนอวิธีไปว่าใครทีจะเลี้ยงอาจต้องผ่านการทดสอบก่อนเช่น

- ความรู้เบื้องต้นในการฝึกฝนสุนัข
    - ความรู้เบื้องต้นในการเลี้ยงดูที่ดี
    - ความรู้เบื้องต้นในหลักของการเป็นจ่าฝูงสุนัข
    - ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับสายพันธุ์

ต่อรองให้รัฐมีการจัดสอบแบบนี้ก่อนได้รับใบอนุญาตในการเลี้ยงครับ ให้มี ๒ ใบ ใบหนึ่งไว้โชว์ที่บ้านเวลามี เจ้าหน้าที่มาตรวจ อีกใบให้สำหรับติดตัวผู้สอบเวลาพาสุนัขออกไปนอกบ้าน แล้วมันจะลดปริมาณคนเลี้ยงที่ไม่ได้เรื่อง หรือไม่เหมาะกับสายพันธุ์ไปโดยปริยาย เพราะอย่างน้อยๆ ถ้าสุนัขไปอยู่ในบ้านของคนที่เหมาะสม เขาก็น่าจะมีการสอนสมาชิกครอบครัวเขาให้เรียนรู้การอยู่กับพิทบูลอย่างถูกต้อง บ้านใดไม่มีใบอนุญาตให้เลี้ยงแล้วเลี้ยง รัฐสามารถยึดสุนัขไปทำลายได้ วิธีแบบนี้รัฐก็สามารถจัดเก็บรายได้จากการสอบเหล่านี้ได้อีกด้วย

แนวทางนี้ผมขอเสนอเอาไว้เป็นแนวทางสุดท้ายก็แล้วกันครับ ถ้าเกิดกรณีถูกห้ามเลี้ยงขึ้นมาจริงๆ ก็เอาสิ่งนี้ไปต่อรองกับรัฐบาลก็ได้ครับ เผื่อเป็นทางออกที่เขาอาจจะเห็นชอบด้วย

แต่ว่าจะทำอะไรก็ให้รีบทำนะครับ ไม่งั้นจะเป็นเหมือนที่เยอรมันที่โดนห้ามเลี้ยงเพราะเกิดจากการเลี้ยงอย่างไม่มีคุณภาพนี่แหละ แถมยังโดนไม่ใช่เฉพาะพิทบูล แต่รวมไปถึงพวกที่มีคำว่า บูลหมดเลย ทั้งบูลเทอร์เรีย , มินิเจอร์ บูลเทอร์เรีย , บูลมาสทีฟ , อเมริกัน สแตฟฟอร์ดไชร์ เทอร์เรีย , สแตฟฟอร์ดไชร์ บูลเทอร์เรีย (บางเขตการปกครองของเยอรมัน รวมถึงบูลด็อก และปั๊กด้วยครับ)
  • :m036: เกิดเรื่องขึ้นแต่ละที ก็เหนื่อยใจเวลา ที่จะพาหมาออกนอกบ้านจริงๆ
    ไฟล์แนบ
    ONYX&GINGER (1).jpg 63K
  • นสพ ...ฯ บอกว่าพ่อตา-แม่ยายของผู้ตายอยู่ในบ้านตอนเกิดเหตุ สงสัยว่าลูกสะใภ้ออกไปนานจึงออกไปดู แล้วตนเองถูกพิทบูลทำร้าย
    จึงตัดสินใจยิงพิทบูลตาย ออกตามหาลูกสะใภ้พบบาดเจ็บนอนนิ่ง มีหมาไทยนอนตายเป็นฮีโร่เข้าไปช่วยลูกสะใภ้ พ่อตาผู้ตาย(ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์)
    คาดว่าพิทบูลเครียดที่ถูกปล่อยผิดเวลา พอผู้ตายปล่อยออกมาก็กระโดดเข้าทำร้ายทันที หมาไทยเห็นเข้าช่วยจึงถูกรุมกัดตายทั้งคู่
    (พี่น้องชาวพิทบูลช่วยกันพิจจารณาครับ นสพ บอกที่เกิดเหตุ มีกรงสุนัขใหญ่ 2 กรง ผู้ตายสามารถปล่อยได้ทีเดียว 2 กรงเลยเหรอ)

ผมกลับคิดว่า ผู้ตายปล่อยพิทบูลออกมาได้ตามปกติไม่เกิดอะไร พิทบูลน่าจะรุมกัดหมาไทยแล้วผู้ตายเข้าไปแยกจึงเกิดเหตุการณ์ดังกล่าว ฯลฯ

รบกวนพี่ๆที่นครสวรรค์ตรวจสอบว่า พิทบูลที่ก่อเหตุเป็นสายไหน ซื้อมาจากใคร นิสัยเป็นไง พ่อแม่หมาเป็นไงพันธุ์แท้หรือปล่าว
    คือผมมีพิทบูลที่เลี้ยงไว้ที่บ้าน 3 ตัว ตอนนี้พ่อแม่ผมจะไม่เอาไม่เลี้ยงอย่างเดียวเลยครับเพราะข่าวค่อนข้างแรงมาก หน้าหนึ่ง นสพ หลายฉบับ
    ลงบอกว่า "พิทบูล หมาโหด เพชรฆาต" เครียดมากครับ
  • ท่านนล กลัวไม่ทันได้ต่อรองนะสิ อยู่ๆรัฐฯก็ประกาศเป็นกฏหมายออกมาเลย
    สังคมพิทบูลบ้านเรายังรวมตัวกันแบบหลวมๆอยู่ด้วย อำนาจต่อรองยิ่งไม่มี
  • สำหรับการที่คุณbabaคิดว่าให้มีการรวมกลุ่มจัดตั้งสมาคมนะผมก็ว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่เมื่อก่อนก็เคยมีคนคิดจะทำอยู่แต่ก็ต้องหยุดไปเพราะการจัดตั้งสมาคมจริงๆไม่ใช่เรื่องง่ายๆอย่างคุณคิดนะครับ
    ที่ช่วยได้ตอนนี้ ผมว่าตอนนี้ทำได้ดีที่สุดคือขอให้ทุกคนมีความรับผิดชอบกับการเลี้ยงให้มากกว่านี้ และทำความเข้าใจกับเพื่อนๆคุณและเพื่อนบ้านข้างเคียงทุกคนถึงนิสัยของหมาพันธุ์นี้
    อีกอย่างผมว่าช่วงนี้งานมิตติ้งมีน้อยไปหน่อย ข้อดีของการจัดมิตติ้งคือให้คนทั่วไปได้เห็นนิสัยของพิบลูว่าเป็นอย่างไร มือใหม่ได้มาหาประสพการณ์ในการเลี้ยงอย่างถูกวิธีจากผู้มีความรู้
    ............พิตบลูก็เหมือนผ้าขาวอยู่ที่คุณจะแต่งใส่สีอะไรลงไป............
    .............หมากัดคนอย่าไปโทษหมา ให้โทษคนเลี้ยง..................
    นี่เป้นความคิดเห็นของผมถูกผิดอย่างไรขอโทษด้วยนะ
    ด้วยความเคารพ
    สท.เอกสุ1000
  • .
    ไฟล์แนบ
    2.GIF 56K
  • พี่คราบ....ผมไม่อยากให้พิตบลูต้องกลายเป็นสุนัขต้องห้ามเลยอ่ะ...
    ....ผมว่าน่าจะไปออก รายการใดรายการหนึ่ง..เพื่อที่จะได้นำเสนอ..นิสัยที่แท้จริงของพิตบลู...
    ....วิธีการเลี้ยงดู.....แนะนำถึงผู้ที่คิดจะเลี้ยง....และความวิเศษของสายพันธุ์นี้ที่พวกเรารู้สึกกันดี...
    ...
    ......ผมก็เป็นคนหนึ่งที่..นั่งอ่านแต่กระทู้....แต่ครั้งนี้เป็นครั้งแรก..ที่ได้แสดงความคิดเห็น..
    ....ถ้าผมแสดงความคิดเห็น ขัดแย้ง...ก็ขออภัยด้วยนะคราบ...
    ...
    ...พิตบลูของผมถึงมันจะไม่สวยในสายตาของผู้อื่น...แต่มันสวยมากๆสำหรับผมคราบ....^^
  • สุดท้ายก็ทำเหมือนสอบใบขับขี่รถเลยใช่มั้ยครับ
    ถ้ามีกฏหมายขึ้นมาก็เท่านั้น
    คนที่มีเงินแต่เลี้ยงหมาไม่ได้เรื่องก็เยอะ
    สุดท้ายก็ใต้โต๊ะ***รัฐบาลแดก
  • ท่าน นล ไอเดีย เยี่ยม ไงก็รีบกลับมาช่วยกันเร็วๆเด้อ จากกลุ่ม เป็น ชมรม แล้วค่อยไปเป็นสมาคมแบบเป็นทางการเลยดีมั๊ยครับ.ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องหมามากนักคงไม่สามารถช่วยไรได้มากนัก.
    ไฟล์แนบ
    untitledh-1.jpg 25K
  • :o001: เป็นสมาคมดีครับ แต่ไม่ใช่เรียกเก็บตังค์จากผู้เลี้ยงและไม่ใช่ช่องทางหาเงิน แต่เพื่อปกป้องสิทธิ์ของ พิทบูล และพร้อมเอาผิดผู้ ผสมนอกสายพันธ์ และผู้เลี้ยงควรมีการลงทะเบียน ด้วยจิตสำนึก และการดูแลถ้าเกิดผิดพลาดในการโดนหมา ไทยข่มขืน ควรมีการทำให้หลับถ้าหมาไม่สมบูรณ์เกินความจำเป็น เรื่องนี้ต้องควบคุมอย่างเข้มงวด(ใจแข็งหน่อยเรื่องการวางยาหมาแต่ใครจะทำหว่า) ไปสวนก่อนครับเด๋วมาต่อ
  • หลังจากที่อ่านข่าวแล้วก็เข้าใจว่าเจ้าของขาดความรับผิดชอบยังฆ่าหมาทิ้งอีก
    จุดประสงค์ที่เลี้ยงก็เพื่อเฝ้าโรงสีหมามันด้องดุเป็นธรรมดา
    เมื่อไม่ปล่อยให้มันวิ่งเล่นตามเวลาของมันหมาย่อมเครียดอยู่แล้ว
    ผมว่าการตั้งกลุ่ม ชมรม สมาคม ก็เป็นเรื่องดีครับ และมีกิจกรรมดีๆที่ได้ปลดปล่อยพลังในตัวของพิทบูลยิ่งดีเลยครับ
    และนำเสนอให้บุคคลที่ไม่เข้าในพิทบูลได้เห็นได้ชม ได้เข้าใจ สุดท้ายบางแก้วยังดุกว่าพิทบูลอีกแค่เดินผ่านหน้าบ้านพวกก็กระโจนใส่แล้วแต่ดีที่ยังมีรั้ว
    แต่พิทบูลถ้าได้ถึงขีดสุดเมื่อไหร่ก็สู้จนตัวตายครับ ผมเลี้ยงอยู่ 4 ตัว พิทบูล 1 ไทย 1 ชิวาว่า 1 มิเนเจอร์ อีก 1 มันยังไม่กัดกันเลยครับ แถมยังเล่นกันยังกับเด็ก
    แต่ผมมีกิจกรรมให้เจ้าพิทบูลทำคือ วิ่งคาบของขึ้นลง บันได ครับ ทุกวัน :m012:
  • ความคิดผมนะ แค่อาจเป็นไปได้นะคับโปรดพิจรณา

หมาสองตัวถูกขังไว้ในกรงนานเกินไป อากาศร้อนอบอ้าว กรงสุนัขตากแดด หมาเกิดอาการเครียด

ผู้ตายปล่อยหมาของตนออกมาพร้อมกันทั้งสองกรงจิง หมาไทยเกิดอาการเครียดโดนเข้าทำร้ายผู้ตาย

พิตบูลโดดเข้าช่วย แต่ไม่ทัน สุดท้ายกัดกันเอง แพ้ชนะ ตัวไหนรอดรอดพวกเราก็น่าจะรู้

แต่ภาพที่ออกมาพิตบูลน่าจะกำลัง เลียศพผู้ตายอยู่ ผู้พบเหนเข้าใจว่าเป็นฝีมือพิตบูล เลยจัดการสังหารซะ!!

ถ้าเป็นกรณีที่ผมเข้าใจจิงๆ พิตบูลตัวน่าสงสารมากคับ

เหตุที่คิดได้ดังนี้เพราะ

1. ผู้ตายเป็น ญ. ถ้าสุนัขกัดกันก็น่าจะพอมีเวลาร้องเรียกให้คนมาช่วยแยกสุนัขได้ทัน เพราะลำพังตนเองคงไม่ไหวแน่ + ตกใจ (ตามนิสัยของผู้หญิง)

2. ถ้าพิตบูลโดดเข้าใส่ผู้ตายก่อน หมาไทยต้องเห่าจนญาติของผู้ตายต้องสงสัยแน่ว่ามีอะไรเกิดขึ้น เห่านานจนผู้ตายตายเสียชีวิตซึ่งน่าจะใช้เวลานานพอสมควร ญาติผู้ตายน่าจะเอะใจกับเสียงเห่าของหมาไทยบ้าง(ตามลักษณะหมาไทยทั่วไป)

3. กลับกันถ้าหมาไทยโจมตีก่อนด้วยความบ้าคลั้ง(เพราะอากาศร้อนแถมยังโดนขังกรง) แล้วพิตบูลเข้าไปช่วย(จึงไม่ได้ยิงเสียงเห่าตามเพราะลักษณะนิสัยของพิตบูล ไม่เห่าแต่ใส่เลย) น่าจะเป็นเหตุผลให้ญาติผู้ตายไม่ได้ยิงเสียงเห่าของสุนัขเลย

แต่ก็อีกแหละนะคับไม่มีใครรู้ได้ทั้งนั้นว่าแท้จิงเป็นยังไง อะไรก็เป็นไปได้ทั้งนั้นคับ หมามันพูดไม่ได้......!!

นี้เป็นแค่อีกมุนมองมองนึง ซึ่งน่าคิดเท่านั้น

ขอแสดงความเสียใจกับะญาติของผู้ตายด้วยนะคับ จากใจ

อากาศร้อน ดูแลสนัขของตนให้มากขึ้นเป็นพิเศษคับ
  • ..................
  • ต้องยอมรับนะครับว่า ธรรมชาติของพิทบูลเป็นสุนัขที่ดุและมีความมุ่งมั่นสูง หมาบางตัวมีนิสัยก้าวร้าวและชอบเอาชนะ
    วิธีป้องกันปัญหาก็คือคนเลี้ยงต้องเข้าใจลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์

ผมนึกถึงตอนที่ผมเริ่มสนใจจะเลี้ยงใหม่ๆ
    ไปถามซื้อตามคอก เจ้าของคอกจะเน้นเป็นพิเศษถึง วิธีการเลี้ยง ข้อห้าม และลักษณะพิเศษที่แตกต่างของพิทบูลต่อสุนัขพันธ์อื่น

กว่าเขาจะยอมขายให้ต้องตอบคำถามมากมาย จนเขาแน่ใจว่าผมสามารถดูแลได้ผมถึงได้เป็นเจ้าของ จากนั้นเขาก็ยังโทรมาสอบถามข่าวคราวกับเราอยู่เสมอ

อุบัติเหตุเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ตลอดเวลา และไม่มีใครต้องการให้เกิดขึ้น เพราะเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องมีความเสียหายหรือสูญเสีย
    วิธีแก้ที่ดีที่สุดก็คือ การระมัดระวังและหาทางป้องกันไว้แต่เนิ่นๆ

ทำใจกลางๆ อย่าพยายามปกป้องสุนัขจนลืมเห็นความสำคัญของชีวิตมนุษย์
    เพราะถึงอย่างไร สุนัขก็เป็นแค่สัตว์เลี้ยงของคน ชีวิตคนย่อมสำคัญกว่าเสมอ
    ดังนั้นไม่ว่ากรณีใดๆ มันต้องไม่เป็นอันตรายต่อเจ้าของและสมาชิกภายในบ้านครับ
  • พี่มาเฟียครับ ผมว่าภาพในแง่ลบที่ออกมา ถ้าจะแก้ผมว่าต้องแก่โดยใช้ภาพเพื่อเป็นตัวบอกจะได้ชัดเจน ผมว่านะใครที่รู้จักกับทางทีวีช่องไดก็ได้ ติดต่อให้มีการแสดงความสามารถของพิทบูล เพราะอย่างน้อยจะได้เป็นขอเปลียบเทียบให้เห็นว่ายังมีคนเลี้ยงพิทบูลกลุ่มใหญ่ที่เลี้ยงและเจ้าของสามารถคอลโทนได้และจัดให้มีผู้รู้แนะนำถึงวิธีการฝึกแบบถูกวิธี ผมว่ามันถึงเวลาที่คนเลี้ยงพิทบูลจะต้องออกมาช่วยกันปกป้องสุนัขที่เรารัก และช่วยกันทำให้ทุกคนรู้เหมือนอย่างที่เรารู้ว่า พิทบูลไม่ดีเพียงแต่ดุอย่างเดียวแต่สามารถทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิด พี่มาเฟียครับถ้ามีสิ่งไดที่ทางกลุ่มผมพอจะช่วยพี่ได้ผมยินดีครับ
  • วันที่ 9 ผมได้รับเชิญจากทีวีรายการหนึ่ง เพื่อไปชี้แจงถึงกรณีที่เกิดขึ้น แต่ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน

ผมว่าตอนนี้มันถึงเวลาแล้วที่พวกเราต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือ และมันเป็นหน้าที่ของพวกเราทุกคนครับ

ผมขอให้พวกเรากล้าพูด กล้าแนะนำ หากเห็นการกระทำใดๆที่ไม่เหมาะไม่ควร
    แต่การแนะนำต้องกระทำโดยบริสุทธิใจ ไม่ใช้วิธีการโจมตีหรือการใส่ร้ายในเรื่องส่วนตัว
  • - เรื่องการรณรงค์ให้เลี้ยงกันอย่างดีๆ ผมเชื่อว่ามีมานานแล้วครับ เข้ามาอ่านก็จะมีเรื่อยๆ ว่าให้เลี้ยงกันอย่างดีๆ มีความรับผิดชอบ แต่จากที่อ่านมา ก็เหมือนไม่มีคนสนใจ

- เรื่องเอาไปออกรายการ ก็มีอยู่เรื่อยๆ ครับ แต่คงไม่สามารถจะหารายการเอาไปออกได้ทุกวัน หรือทุกสัปดาห์ เพื่อให้คนติดตาจริงๆ

- เรื่องตั้งสมาคมฯ ก็ลองดูตัวอย่างที่สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข (ประเทศไทย) พยายามจัดการกับร็อตไวเลอร์สิครับ แล้วดูว่าได้ผลมากน้อยขนาดไหน

แต่ทำไมมันถึงๆไม่เคยได้ผล ก็เพราะว่ามันเป็นแค่การรณรงค์ คนที่ไม่สนใจก็ยังไม่สนใจอยู่วันยันค่ำ เช่นที่สมาคมพัฒนาฯ พยายามรณรงค์ให้ร็อตทุกตัวที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมฯ ต้องสอบผ่านการควบคุมพฤติกรรม ผลคือคนก็ยังไม่สนใจ สมาคมพัฒนาฯ ก็ทำอะไรไม่ได้ มีแค่กลุ่มเล็กๆ ที่มองถึงความสำคัญตรงนั้นเท่านั้นที่จะทำตาม ยิ่งคนบางคนไม่ยอมที่จะเข้าเป็นสมาชิกสมาคมฯ ก็มีมากเหลือเกิน ตรงนี้ทางสมาคมฯ ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ

อีกตัวอย่างให้เห็นภาพเหมือนสมัยที่รณรงค์ให้ขี่มอร์เตอร์ไซค์แล้วสวมหมวกกันน็อค ตอนนั้นคนก็ไม่ค่อยสนใจ จนมันมาเป็นกฎหมายมีโทษปรับกันนี่แหละครับ ถึงกระตือรือล้นกันทำตามเพราะไม่อยากถูกปรับ

เหตุที่ผมอยากให้มีกฎหมายขึ้นมา เพราะผมเอาตัวอย่างมาจากการเลี้ยงสัตว์ป่า หรือการครอบครองอาวุธปืน ที่คนที่ครอบครองต้องมีใบอนุญาต เพราะความอันตรายของพิทบูลนั้นเหมือนที่เคยมีคนบอกว่า เปรียบได้กับเสือ แต่เป็นเสือที่ถูกกฎหมาย ลองนึกตัวอย่างว่าถ้าเราไม่ต้องมีใบอนุญาตเลี้ยงสัตว์ป่า หรือไม่ต้องมีใบอนุญาตพกพาปืน สามารถมีกันได้อย่างเสรี ป่านนี้มันคงจะวุ่นวายมากกว่าที่เป็นอยู่อีกเยอะครับ ข่าวพิทบูลกัดคนตายคงไม่มีมากเท่าข่าวเสือหลุดมากินคน แต่ถ้ามีกฎหมายขึ้นมาเพื่อจำกัดผู้เลี้ยงให้อยู่ในวงแคบ ตรงนั้นพวกเลี้ยงตามแฟชั่น หรือพวกที่ไม่ได้เรื่องก็คงจะถูกกำจัดออกไปเยอะพอสมควร หรือถ้ามีโทษปรับให้สูงๆ ก็คงจะกำจัดพวกที่ไม่ได้ชอบเลี้ยงอย่างจริงจังไปได้ (เพราะพวกที่ชอบเลี้ยงจริงๆ ก็คงยังอยากที่จะเลี้ยง และต้องป้องกันตัวเองในทุกทางเพื่อไม่ให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น)

แน่นอนว่ามันคงจะแก้ไขไม่ได้ ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ แต่อย่างน้อยๆ มันก็ดีกว่าไม่มีกฎหมายขึ้นมาบังคับเลย ถ้าชุมชนพิทบูลอยากจะทำอะไร ผมว่ารีบทำ ก่อนที่มันจะสายเกินไปดีกว่าครับ เช่นพยายามร่างเจตนารมณ์ขึ้นมาสักอย่าง แล้วหาแนวร่วมเพื่อสนับสนุนเจตนารมณ์นั้น แล้วนำไปเสนอต่อเจ้าหน้าที่ของรัฐเพื่อหาทางนำไปออกเป็นกฎหมายออกมาบังคับใช้ต่อไป มันน่าจะดีกว่าการที่ให้ จนท. รัฐออกระเบียบอะไรออกมาโดยที่เขาไม่รู้เรื่องในทางปฏิบัตินะครับ

:015:
  • ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสีย
    ส่วนวิธีแก้ผมว่าคงต้องเริ่มจากเจ้าของต้องรู้ความสามารถตัวเอ็งก่อนว่าสามารถจะดูแลเขาได้มากน้อยแค่ไหน
    ที่บอกว่าดูแลหมายถึงดูแลอย่างดีนะคับ มีเวลาพาไปออกกำลังกายบ้าง ให้เขามีกิจกรรม เพราะว่าสายพันธุ์นี้เขาชอบออกกำลัง
    ถ้าคิดจะซื้อมาเลี้ยงแล้วขังอยู่แต่ในกรงผมว่าอาศัยไปดูตามบ้านเพื่อนดีกว่า ง่ายกว่าไม่ต้องเลี้ยงให้ยุ่งยาก
    รอให้พร้อมก่อนแล้วค่อยเริ่ม ศึกษาให้ดี เพราะมีทั้งข้อดีและเสีย ของสุนัขพันธุ์นี้ เราต้องเข้าใจให่ถ่องแท้เสียก่อนแต่ทางที่ดีผมว่าเลี้ยงตัวเดียวดีสุด
    เพราะเราจะได้ดูแลเขาอย่างทั่วถึง
  • ผิดที่วัตถุประสงค์ของคนที่เอาไปเลี้ยง ผลลัพท์จึงออกมาแบบนี้

........

ขอพูดถึงคุณผีหน่อยค่ะ อย่าหาว่าเสือกเลยนะคะ
    ไม่ทราบว่าจิตของคุณเป็นอะไรมากหรือปล่าวคะ จ้องแต่เรื่อง **ขี้**
    ถ้าตอนนี้ปากว่าง มือว่าง คุณช่วยหยิบขี้ใส่ปากคุณไปก่อน จะดีไหมคะ
    คนเขากำลังเครียดเรื่องข่าวร้ายๆ

แทนที่จะพูดเรื่องข่าว แต่จะเอาเรื่อง ขี้ๆ กับพี่มาร์คให้ได้
    ขอโทษ กรู รำคาญเมิงว่ะไอ้ผีทวงขี้
  • คุณปาหนัน พวกนี้เป็นพวกแอบจิต สงสารเขาเถอะครับ เขากำลังป่วยทางจิตอย่างร้ายแรง หากการแซวผมแล้วทำให้เขามีความสุข ผมก็ยอมครับ นึกว่าทำบุญ ฮ่าๆๆ
  • ตอนเป็นหมาใต้ดินในเมืองไทยเมื่อ 20 ปีก่อน มันยังไม่เป็นถึงขนาดนี้เลยเพราะว่ามันอยู่ในวงจำกัดคนที่อยากจะเล่นจริงๆจะต้องศึกษาประวัติทั้งคนทั้งหมาเพราะว่ามันไม่ใช่จะเล่นกันง่ายๆเหมือนทุกวันนี้ เพราะว่าคนรุ่นก่อนมันมีความรับผิดชอบในการเลี้ยงเเละควบคุมหมาของตัวเองไม่ใช่นึกอยากจะ BREED ก็ BREED ออกมา ผมเห็นมีขายทุกวัน ส่วนหมาที่ไม่มีคุณภาพที่ราคาถูกก็ตกไปอยู่กับผู้ที่ขาดความรู้เเละความเข้าใจในการควบคุมโดยเฉพาะเด็กและผู้หญิง ผมขอย้ำเลยน๊ะครับว่าหมาพันธุ์นี้เหมาะกับผู้ชายเท่านั้น ส่วนรายละเอียดอย่างที่คุณมาร์คบอกไว้แล้วข้างต้น มาช่วง 3-4 ปีหลังนี้คนมันบ้าเฮ่อตามที่พวกคุณอยากให้มันเป็นหมาเเฟชั่นไง ถึงพวกคุณจะรวมตัวจัดตั้งกลุ่มก๊วนสมาคมมันก็ไม่มีประโยชน์หลอกครับเพราะพวกคุณรวมตัวกันเพือธุรกิจจะมีซักกี่คนที่ชอบจริงๆครับ ทุกวันนี้พวกคุณก็จัดตั้งเเล้วไง... แล้วจะมาบ่นทำไมละครับปล่อยให้มันเป็นกฏของธรรมชาติให้มันเล่นงานพวกคุณดีกว่า
  • พวกเราทุกคนครับเริ่มเลยดีกว่าครับนัดกันไปเจอเลยเหมื่อนตอนไปจัดมิดติ้ง ตามเมืองใหญ่ๆทั่วทังประเทศ เช่น ผมอยู่สุโขทัย เราก็หาแกนนำที่พิษณุโลกคนที่อยู่กำแพงก็ไปได้ พิจิต ก็ใกล้ จัดทำเอกสารต่างๆแล้วแต่ที่พวกเราจะตกลง แต่ ให้ที่กรุงเทพเริ่มก่อน ขอให้ผู้อาวุโสทั้งหลาเริ่มกำหนดเลยนโยบายต่างๆพอได้สูตรสำเร็จแล้วออกมาแถลง น้องๆส่วนใหญ่น้อมรับอยู่แล้ว ถ้ามัวแต่มาโพสไม่จบแน่ๆ พอที่กรุงเทพสำเร็จก็กระจายไปตามเมืองใหญ่ๆทั่วทั้งประเทศ วิธีของคุณbabaน่าสน ผมว่าถ้ามีคนเริ่มทุกคนก็พร้อมตามอยู่แล้ว