ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• อรุณสวัสดิ์ยามเช้าครับทุกท่าน...วันนี้วันศุกร์แห่งชาติ...ไปหาความสุขกันครับ
  • วันศุกร์ แต่ทำไมแม่งโคตรหงุดหงิดเลยว่ะ
    กูเบื่อคนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน โว๊ยยยยยยยยยย
    เช็ดแม่ง ถ้ากูยอม กูดี พอกูไม่ยอม กูเหี้ยทันที ทำไมมันเห็นแก่ตัวกันนักว่ะ
    ไปเลยไปให้หมด ช่วยไปจากชีวิตกูเสียที่ หัว ดอออออออออออออออ :064:
  • ในกระทู้ หมาโดนวางยา ตูจะโดนข้อหาอะไรอีกไหมหนอ :001:
  • ไม่น่าจะโดนนะ เจมส์ว่า พี่พูดถูกแล้วหละ ไม่ควรปล่อย สู้ๆนะพี่
  • ท่านเจมส์ พี่ก็ระบายไปตามเรื่อง แก้หงุดหงิดเท่านั้นเองครับ 555

บางที่เราทำไปด้วยเจตนาดีแล้วโดนจับผิดมันทำให้รู้สึกหงุดหงิดจริงๆครับ
  • ถ้าเทีี่ยบกันในเว็บนี้ พี่ก็คือคนที่อยู่จุดสูงสุด ย่อมมีคนท้าทายบ้างในบางเวลา ย่อมมีคนอยากให้พี่ตกลงมา หรือเสียหน้าบ้าง แต่เจมส์ว่ามีแข็งแกร่งพอ ไม่งั้นคงไม่อยู่มาได้นานขนาดนี้ เอาใจช่วยครับ ขอให้พี่เป็นพี่แบบนี้ตลอดไป
  • พี่ยอมรับว่าพี่เป็นคนพูดตรงแรง บางครั้งทำให้คนไม่พอใจ แต่ถ้าเขามองที่เจตนาก็ไม่น่าเอามาเป็นอารมณ์ ถ้าพี่ไม่ใช้นโยบายแข็งแบบนี้เว็บนี้ก็จะไร้จุดยืนทันที นี่ก็คือวิญญานของพิตบูลโซนครับ
  • มันคือเสนห์ของเว๊ปนี้น่ะพี่ มินว่าน่ะ พวกที่บ่นๆว่าจะออกไป ออกไปไม่ได้หรอก เว็ปนี้มันมีอาถรรณ์ พิตบูลมันต้องสาป ยังไงก็วนเวียนอยู่แถวนี้ละ บางทีมันต้องเด็ดขาดไปเลย เหยียบเล็บขบคนอื่นบ้างก็ไม่เป็นไรพี่
  • ความจริงพี่ก็กลัวโดนเกลียดนะ แต่พีไม่ทำแบบนี้เว็บเราก็เละ จึงจำเป็นต้องตัดใจครับ อีกอย่างพี่ปล่อยให้คนวิจารณ์พี่อย่างเสรีมานานแล้ว พี่ว่ามันทำให้คนขาดความเกรงใจ เวลาพูดอะไรจึงไม่ค่อยคิด คนเข้าใจเขามองข้ามเพราะเขาเข้าใจว่าเจตนาพี่ต้องการอะไร แต่พวกอคติ ไม่ว่าเราทำอะไรมันก็หาช่องเล่นจนได้ และสิ่งที่พี่ทำมาสิบกว่าปี มันไม่เคยมอง แต่มานั่งจับผิดในรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ บางที่มันก็น่ารำคาญ เดี๋ยวนี้เลยจำเป็นต้องใช้ระบบเผด็จการบ้าง ใครพยายามทะเลาะกับพี่เพื่อสร้างจุดเด่น หรือสร้างกระแสให้ตัวเอง ไล่แม่มออกไปเล่นที่อื่นเลย พี่ไม่มีทางยอมเป็นบันไดให้ใครเหยียบอีกแล้ว 555

เดี๋ยวนี้เว็บเราจึงสงบขึ้นเยอะ :-D
  • ^^ ก๊อกๆๆๆ ^^ เปิดประตู ห้องนี้ไม่มีใครอยู่เลย สงสัยจะไปซ้อมลากหมา !เอ้ย ซ้อมหมาลากรถกัน ยังไม่มีใครกลับ คงจะดิ้งกันต่อ ว่าจะเข้ามาเยี่ยม ให้กำลังใจ เฮียมาร์ค อะครับ คนดีๆ ที่รวยแล้วไม่หยื่ง ไม่ดูถูกคนจน มีแต่ให้ ช่วยเหลือเพื่อนๆน้องๆ เสียสละเพื่อส่วนรวม ถ่ายทอดวิชาความรู้เรื่องพิตบูลให้ เพื่อนๆน้องๆมานับสิบปี โดยไม่คิดกะตังค์ คนแบบนี้นับวันจะหาได้ยากในสังคมไทย
    ##ส่วนไอ้พวกรวยแล้วหยิ่ง ยิ่งรวยแมร่งยิ่งโกง ยิ่งกอบโกย โกงทั้งภาษีไม่ยอมจ่าย โกงงบประมาณ แผ่นดิน ยังกับว่ามันตายแล้ว จะเอาเงินใส่โลงไปใช้ชาติหน้าได้หยั่งงั้น มีเยอะ และเพิ่มมากขึ้น เมืองไทยเลยไม่เจริญสักที พัฒนาไปอย่างช้าๆแต่ไม่มั่นคง วนเวียนอยู่ในวงจรอุบาทว์ เริ่มจากร่างรัฐธรรมนูญ - สส.ซื้อเสียงเข้าสภา - รัฐบาลโกงกิน เล่นพวกรังแกคนดี - บ้านเมืองวุ่นวาย-ทหารปฎิวัติ-ร่างรัฐธรรมนูญใหม่ ถึงตอนนี้ยังไม่มีใครมา เดี๋ยวเราขโมยกาแฟกิน สักแก้วแล้วเผ่นดีก่า
    เดี่ยวเผื่อเจ้าของบ้านกลับมาเห็นแล้วหงุดหงิดจะถูกด่าเอาเปล่าๆ บางท่านอาจจะคิดว่า เอะไอ้หมอนี่มัน มาเลียเฮียมาร์คประจบเอาอะไรอีก ก็แล้วแต่จะคิดผมห้ามไม่ได้ แต่อยากจะบอกว่าผมไม่รู้จัก ท่านมาร์คเป็นการส่่วนตัว หรือตัวเป็นๆ และท่านมาร์คก็ไม่รู้จักผม ผมคงไม่หน้าด้านไปขออะไรท่านหรอกครับ หรือหากท่่านใจดีอยากให้อะไรผมก็ไม่ขอรับ นอกจาก ความรู้เรื่อง การเลี้ยงสุนัขพันธุ์โหด ที่ท่านมอบไว้เป็นวิทยาทานใน เว็บนี้ กาแฟหมดแก้วพอดี Bly ครับ
  • อัยย่ะ ได้ครบรสในครั้งเดียว
  • กลับมาเปิดคาเฟ่หลับดีก่า อิอิ เพิ่งกลับจากดำน้ำครับ เหนื่อย เพลีย ง่วง เหมือนไข้จะขึ้น 555

อีกไม่กี่วันบุกอีสานอีกแล้วเรา สนุกสนาน จริงๆ

ขอบคุณท่าน nop 19 สำหรับคำชมครับ ผมอยากมีสังคมเล็กๆแต่มีคุณภาพแบบนี้นานแล้วครับ เพราะพิตบูล มันจึงไม่มีกำแพงกั้นระหว่างชนชั้น เรามีเพียงกำแพงทางความคิดเท่านั้นที่ทำให้เราเดินไปด้วยกันได้ คนมักง่าย คนขี้อิจฉา คนเอาเปรียบจะทนอยู่ในสังคมนี้ไม่ได้นานครับ
  • ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ 555555
  • @ jame_mis ขอบคุณครับที่มองในด้านดี ความจริงที่เข้าเมื่อวานตั้งใจจะนำ พระบรมราโชวาท ของในหลวง พ่อหลวงของปวงชนชาวไทย มาฝากไว้แต่ดัน ไหลไปเรื่องอื่นซะ ต้องขออนุญาตกลับมา อีกครั้งครับ พระ%
  • @ jame_mis ขอบคุณครับที่มองในด้านดี ความจริงที่เข้ามาเมื่อวาน ตั้งใจจะนำพระบรมราโชวาท ของในหลวง พ่อหลวงของปวงชนชาวไทย มาฝากไว้ แต่ดันไหลไปเรื่องอื่นซะ ต้องขออนุญาต กลับมาแก้ตัวอีกครั้งนะครับ ช่วงนี้ทัศนวิสัยไม่ดี เมฆฝนปกคลุม เน็ดหลุดบ่อยครับ พระบรมราโชวาทนี้ เป็นหลักปรัชญาที่ลึกซึ้ง ไม่ตกยุคสมัย ทุกท่านเคยผ่านหู ผ่านตากันมาแล้วครับ แต่อาจจำไม่ได้ ว่าพระราชทานไว้ในโอกาสใด เมื่อไร เช่นพระบรมราโชวาทเรื่อง"คนดี "

..........................ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดี และคนไม่ดี
    ..........................ไม่มีใครที่จะทำให้ ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด
    ...........................การทำให้บ้านเมือง มีความปกติสุขเรียบร้อย
    ...........................จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี
    ...........................หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีปกครองบ้านเมือง
    ...........................และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจ
    ...........................ไม่ให้ก่อความเดือดร้อน วุ่นวายได้

..........*****พระบรมราใชวาทในพิธีปิดงาน ชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จ.ชลบุรี

....................... เมื่อ วันที่ ๑๑ ธันวาคม ๒๕๑๒

....................#####พระบรมราโชวาทเรื่อง การทำความดี#####...............

............................การทำดีนั้นทำยาก และเห็นผลช้า แต่ก็จำเป็นต้องทำ
    ............................เพราะหาไม่ความชั่วช้า ซึ่งทำได้ง่ายจะเข้ามาแทนที่
    ............................และจะพอกพูนขึ้น อย่างรวดเร็วโดยไม่ทันรู้ตัว
    ............................แต่ละคนจึงต้องตั้งใจ และเพียรพยายามให้สุดกำลัง
    ............................ในการสร้างเสริม และสะสมความดี

...............*****พระบรมราโชวาทแก่ ผู้สำเร็จการศึกษา รร.นายร้อยตำรวจสามพราน ณ สวนอำพร

....................................เมื่อ วันที่ ๑๔ สิงหาคม ๒๕๒๕

......................%%%%%%% ขอบคุณข้อมูลจาก google ครับถ้าผิดพลาดขออภัยพิมพ์ไม่ชับครับ~~~~~~
  • ขอบคุณแง่คิดดีๆ ที่นำมาให้อ่านแต่เช้าครับ

เราต้องช่วยกันครับ ผมคนเดียวคงไม่ไหว ต้องการแนวร่วมเยอะๆ มาช่วยกันเจือจางน้ำเน่า ไอ้พวกที่อ้างมือใหม่แล่วทำระยำยิ่งต้องด่าให้หนัก เป็นมือใหม่แต่เสือกซ่าส์ แทนที่จะเรียนรู้ก่อน เสือกเรียนลัด แล้วอะไร อะไร ก็อ้างว่ากูมือใหม่ เพื่อที่จะแหกกฎ มันก็ไม่ต่างอะไรกับความมักง่ายครับ

ในบอร์ดเรามันมีคนประเภทหนึ่งคือ พวกบัวยังไม่พ้นน้ำ ชอบทำหล่อในเรื่องที่ไม่เข้าท่า สาเหตุเพราะร้อนตัว บางเรื่องเราไม่ได้เขียนถึงเขาเลย แต่พฤติกรรมมันดันไปใกล้เคียงเขาพอดี ก็รีบออกมาเตะสกัดก่อนเลย ความจริงถ้าอ่านแล้วแสลงใจ ก็ปรับปรุงตัวใหม่ หรือ เปิดข้ามไป ก็จบ แต่ไม่ใช่มาห้าม หรือมาเรียกร้องให้ลบกระทู้ จริงไหมครับ

ผมทำเว็บนี้เพราะอยากให้สังคมมันดีขึ้น อยากพัฒนาความคิดคน ไม่ได้เปิดเว็บมาส่งเสริมความมักง่าย ส่งเสริมความเห็นแก่ตัว เมื่อเป็นสมาชิกใหม่มันต้องดูทิศทางลม ต้องศึกษานโยบาย ไม่ใช่เข้ามาแล้วทำอะไรตามความเคยชิน หรือจะมาเปลี่ยนค่านิยมของเว็บนี้ มือใหม่มันต้องเรียนรู้ ต้องใฝ่ศึกษา ต้องใช้ความพยายามมากกว่าคนอื่น ไม่ใช่รีบฉวยโอกาสแล้วก็อ้างความเป็นมือใหม่ โตเป็นควายแล้วก็อย่ามาแกล้งโง่ ผมเคยปกครองคนเป็นร้อย จากคนร้อยพ่อพันแม่ จากต่างชนชั้น ดังนั้น ผมมั่นใจว่าผมอ่านคนออกครับ แต่วันนี้ผมยังทนได้เพราะเห็นว่าเป็นมือใหม่ จึงยังไม่อยากใส่ใจมากนัก ถ้าวันไหนทนไม่ได้ โดนผมไล่ออกจากบอร์ดอย่าโวยวายก็แล้วกัน พวกไม่มาช่วยสร้างแต่ชอบเอาเท้าราน้ำ

ใครจะว่าเผด็จการก็ยอมรับ เพราะผมไม่อยากเสียเวลากับพวกไร้สาระครับ 555
  • ุุ******____*****.....มีเพื่อนดีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย
    ............................ดีกว่ามีร้อยเพื่อนคิดริษยา
    ............................เหมือนมีเกลือนิดหน่อยด้อยราคา
    ............................ยังมีค่ากว่ามีน้ำเค็มเต็มทะเล

###******* สุภาษิตคำกลอนนี้ ขออภัยครับผมจำไม่ได้ว่าท่านผู้ใดแต่งไว้
    จำได้แต่คำกลอนนี้ มีความหมายที่ดี น่านำมาเผยแพร่ต่อน่ะครับ

***ระยะหลังมานี้ กระทู้ลงขายลูกหมาเข้ามาเยอะครับ ประเภทไม่ได้อ่าน กฎ กติกา ของเว็บก่อน
    แต่เราจะโทษว่าพวกนี้ สมัครสมาชิกเข้ามา เพื่อประกาศขายลูกหมาอย่างเดียว โดยไม่สนโลก
    ไม่ศึกษาก่อนว่า เว็บนี้มี กฎ กติกา เรื่องการลงขายลูกหมาอย่างไร ก็คงไม่ถูกทั้งหมดนะครับ
    เนื่องจาก กฎ กติกา เรื่องนี้ ไปอยู่ในหัวข้อด้านซ้ายมือ " ประกาศ ขอความร่วมมือจากสมาชิก "
    สมมุติว่า ถ้าจะให้ชัดเจนกว่านี้เปลี่ยนข้อความใหม่เป็น " ประกาศ กฎ,กติกา การลงขายลูกหมา
    ของเว็บ PITBULLZONE " แล้วข้างในหัวข้อนี้ มีีสรุป กฎ กติกา ไว้เป็นข้อๆ ให้ชัดๆเลย
    จะดีมั๊ยครับ เป็นเพียงข้อเสนอนะครับ แล้วแต่เฮียมาร์ค จะพิจารณาเห็นสมควรครับ

*** ตอนนี้ก็มี ID ใหม่เข้ามาเรื่อยๆ น่ะครับ เข้ามาก็ลงขายหมาเลย
    พอเข้าไปเตือน เคัาก็บอกว่า ไม่ทราบว่ามี กฎ กติกา และพยายามหาอ่าน ก็หาไม่เจือครับ
  • ขอเปิดร้าน คาเฟ่ อีกซักที ......

นับวัน ที่นี่ เหมือนจะกลายเป็นที่ " หาผลประโยชน์ " มืงโกงกู กูหลอกมืง มืงอย่างนั้น มืงอย่างนี้ เข้าใจว่ามันก็เป็นสิทธิ ของพวก คุณๆ แต่สิทธิของพวก คุณๆท่านๆ นั้น หน่ะ ขอให้มีความจริงใจกันหน่อย " อย่ามัวแต่ใส่หน้ากาก " เสียเวลา เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ไม่เหนื่อยกันหรือ ยังไง " อายหมากันบ้างไหม " หว่า ..... ละครเล่นไป แต่ไม่มีค่าตัว มีแต่ แผล ที่เต็มหลัง เลือดนองพื้น ต่างคน ต่างเสียบ เสียบทั้งเรื่อง สนุกดี ในสิ่งนั้น มันต้องมี คนที่เหนื่อยที่สุด คิดคำเติมแต่ง " ปวดหัว แต่ดูดี " เพื่อให้ได้มา กับคำว่า ?????

มันก็สนุกดี แต่ไม่มีที่ยืน เพราะทุกคนรู้ เพราะท้ายสุด มันไม่ได้มีแค่ในนิยาย หรือหนังกำลังภายใน เป็นจ้าวยุทธภพ สุดท้ายต้องมีซักคนที่ต้องตาย หายจากไป เพราะสิ่งที่ตัวเองทำ ธาตุไฟเข้าแทรก เลือดลมเป็นพิษ เพราะคิดคำ มากเกินไป ไม่เข้าใจ ทั้งๆ ที่ใครซักคนก็รู้อยู่แก่ใจ แต่ก็ยังทำเหมือนไม่มีอะไร

วันนี้ คุณ ทำ อะ ไร เพื่อ สังคมแห่งนี้ บ้าง นอกจากเข้ามาหาผลประโยชน์แล้วก็ออกไป ถ้ามัน ใหญ่ไปก็ เริ่มจากตัวคุณเองก่อน ไม่ต้องเขิน ไม่ต้องอาย เพราะ " มีแค่คุณเท่านั้น ที่รู้ !! "

ปล. ยังต้องมาใช้พื้นที่แห่งนี้ เพราะไม่อยากจะโพส ใหม่ ให้มัน รก บอร์ด กับกระทู้ที่แทบจะไม่มีอะไรเลยนอกจากผลประโยชน์ ............
  • คาเฟ่ เปิดแต่ไม่มีคนใช้บริการ เด็กเสริฟหายหมด 55

วันนี้มีคนแวะมา ฝุ่นเยอะหน่อยนะ เพราะไม่ค่อยมีลูกค้า อิอิ
  • และแล้วก็ไม่ได้เจอ ทำไมถึงรัดทนเช่นนี้หนอชีวิต..........

งอลหวะ ไม่เข้าเวปพิทโซน 1 วัน งอลๆๆๆๆๆๆๆ X(
  • แวะมาทำความสะอาด ปัดกวาด เช็ดถู พิตบูล คาเฟ่ เตรียมเปิดบริการอีกครั้ง สำหรับคนรักในสิ่งเดียวกัน

อยากตะโกนให้ก้องฟ้าว่า วันนี้ผมมีความสุขกายสบายใจเป็นที่สุดจริงครับ
    หลังจากได้ขจัดสิ่งรกรุงรัง และมิตรภาพจอมปลอมในชีวิตออกไปจนเกือบหมด
    ผมหวังว่าปีหน้า จะเป็นปีแห่งความสุขตลอดทั้งปี :-D
  • ขอบ่นหน่อยเถอะ

มีพวกสมัครสมาชิกเข้ามา แต่ไม่ยอมพิมพ์ภาษาคน พิมพ์อะไรมาก็ไม่รู้ เราก็ไม่กล้าอนุมัติเพราะกลัวเป็นพวกเมล์สแปม ก็เที่ยวไปพูดว่า เดี๋ยวนี้พิตบูลโซนสมัครยาก ไม่รับสมาชิกเพิ่ม คนเหี้ยๆพวกนี้ มีปากก็สักว่าแต่พูด แต่ไม่เคยโทษตัวเองบ้างเลย แค่พิมพ์ข้อความสั้นๆแนะนำตัวเองยังทำไม่ได้ แต่เวลาด่าผมเสือกพิมพ์ได้ยาว สันดานเสียจริงๆ

การสมัครสมาชิก ก็แค่กรอกข้อความให้รู้ว่าเป็นคนสมัครเข้ามา ผมก็รับแล้วครับ ไม่ได้มีอะไรยุ่งยากเลย แต่ไม่ใช่พิมพ์อะไรก็ไม่รู้ ผมยกตัวอย่างให้ดูนะครับ m;p,njll,mxdvf;lvmf;v;lm;kdjvklfvf ถามหน่อย มันภาษาส้นตีนอะไร ผมจะรู้ไหมว่าเป็นคนสมัครเข้ามาครับ ดังนั้นอย่าโทษแต่ผมครับ

อีกอย่าง อีเมล์ที่เคยสมัครเข้ามาแล้ว ถ้าลืมพาสเวิร์ด ก็ขอพาสเวิร์ดใหม่ แต่ไม่ใช่สมัครเข้ามาใหม่ครับ ถ้าใช้อีเมล์เก่าสมัครซ้ำเข้ามา ถึงผมจะอนุมัติให้ แต่มันจะล๊อคอินเข้าไม่ได้ แถมชื่อเก่าก็พลอยใช้ไม่ได้ไปด้วย

จีงเรียนมาเพื่อทราบ
  • พิตบูลโซน มันก็คือ พิตบูลโซน เรายังยืดมั่นในอุดมการณ์เป็นเว็บที่ตรงไปตรงมา ไม่มีเลือกข้างครับ ถ้าจำเป้นต้องเลือก ขอเลือกทำในสิ่งที่ถูกต้อง ถึงแม้มันจะไม่ถูกใจใครบางคน

จิตวิญญานของพิตบูลโซนคือ ทุกคนได้รับความเท่าเทียม ไม่มีการเลือกชนชั้น และจะต่อต้านพวกขี้โกงตลอดไป
    คนดีเล่นพิตบูลโซนไม่เคยมีปัญหา คนที่มีปัญหาล้วนเป็นพวก เห็นแก่ตัว มักง่าย คนเอาเปรียบสังคม และพวกทำธุรกิจแบบไร้จรรยาบรรณ

มีคนบางคนชอบพูดว่า กี่คนแล้วที่เดินจากที่นี่ไป แต่เคยถามตัวเองบ้างหรือเปล่าว่า ทำไมผมถึงไม่รั้ง ไม่สนใจ ผมอาจจะเสียเพื่อนเก่าไปสิบ ผมได้เพื่อนใหม่มาเท่าไรเคยรู้กันบ้างไหม ผมยอมเสียเพื่อน เสียคนใกล้ตัว แต่จะไม่ยอมเสียคำพูด เสียหลักการณ์ เพราะมันจะลดคุณค่าของเว็บนี้ให้หมดไปครับ

หลายคน ไม่เคยรู้จักกับผม ไม่เคยสนิทกับผม แค่ฟังจากปากคนอื่น เขาก็เกลียดผมเสียแล้ว แต่หลังจากที่เขาได้รู้ ได้เห็น ได้ยิน ได้สัมผัส จากคนที่เคยเกลียดผม วันนี้กลับกลายมาช่วยผม มาสนับสนุนผมให้ดำเนินนโยบายแบบนี้ต่อไป ส่วนคนที่เคยบอกว่ารักผม สนับสนุนผม แต่ยามโดนผมขัดใจ กลับกลายเป็นคนที่พยายามทำลายผมแทบทั้งสิ้น คนเรามันต้องดูกันยาวๆ อย่ามองกันแค่ผิวเผินครับ

หากจะเปรียบพิตบูลโซนเป็นต้นไม้ใหญ่ก็ได้ จะเป็นบ้านหลังใหญ่ก็ได้ ทั้งบ้านหลังใหญ่ หรือต้นไม้ใหญ่ มันก็ต้องการ การดูแล เก็บกวาด บำรุงรักษา อะไรเสียหายก็ต้องซ่อมบำรุง หญ้ารกก็ต้องตัด ต้องถอน ตรงไหนสกปรกเลอะเทอะก็เก็บกวาด ต้นไม้ใหญ้ กิ่งก้านรกทึบ มีเถาวัลย์ วัชพืช กาฝาก เกาะกิน ถ้าไม่มีการตัดแต่งกิ่ง กำจัดวัชพืชที่รกรุงรัง มันก็ไม่สวยงามสะอาดตา การตัดแต่ง ถึงเราจะต้องเสียกิ่งก้านสาขามันออกไปบ้าง แต่ถ้าทำแล้วมันทำให้ดูดีขึ้น มันก็จำเป็นจริงไหมครับ

ตลอดเวลา 10 กว่าปี ผมมั่นใจว่าผมไม่เคยทำร้ายใคร คนที่อยู่ที่นี่ไม่ได้ ส่วนมากเขาทำลายตัวเขาเองครับ :-D
  • นานๆเปิดคาเฟ่ เข้มเลย จะเมามั้นล่ะนี้ ชงเข้มขนาดนี้ 55555
  • ท่านเจมส์บางครั้งมันก็จำเป็นต้องพูดบ้างครับ มีบางคนไปเห่าหอนในเฟชบุ๊ก ใส่ร้ายพี่ต่างๆนาๆ บางข้อหามันก็ใส่ไข่คิดเอง เออเองอีกต่างหาก ก็ยังแปลกใจ เมื่อไม่ชอบขี้หน้าพี่ มันจะมาเล่นที่นี่เพื่ออะไร บางคนพี่จำได้ พี่เคยตำหนิเรื่องการ บรีดหมาไปแค่ครั้งเดียว และก็ไม่ได้ว่าอะไรมากมาย แค่แนะนำในสิ่งที่เหมาะสมและก็ทำด้วยเจตนาดี แต่แม่งแค้นฝังหุ่น คนแบบนี้พี่ไม่เคยเชื่อว่าเขาจะทำอะไรเพื่อคนอื่นครับ
  • ไอ้พวก อยุ่แล้วไม่สร้างสรรค์ มาเพื่อกอบโกย พวกเห็นแก่ตัว ไม่มีจิตสาธารณะ เดี๋ยวจะหาทางไล่แม่งออกไปให้หมด อยากสงวนพื้นที่ไว้สำหรับคนคุณภาพเท่านั้นครับ
  • จะเป็นสังคมใหญ่ได้ มันต้องมีทั้งดีทั้งเลว แหละพี่ จะรู้ได้ไงว่าดี ถ้าไม่มีพวำเลวๆไว้เปรียบเทียบ มีความสุขกับสิี่งที่ทำแหละ ดีที่สุดแล้ว พวกที่ลงในเฟสมันก็มีอยู่ไม่กี่คนหรอก นับได้ไม่ถึง 10 แต่พูดกันยังกับมีเป็นร้อย ปล่อยมันบ้าไปเถอะ เหนื่อยมันก็หยุด ยิ่งออกมามากคนทั่วไปก็ยิ่งรู้สันดาน คราวนี้แหละแจกหมาตัวล่ะแสนกันมันละมรึง 555555
  • ใช่ครับ ปล่อยให้มันประจานสันดานมันเองต่อไป แต่ที่ งง คือ บางคนแม่งไม่ได้มีส่วนเหี้ยไรกับเขาเลย ทำโชว์เก๋า โชว์ โง่ แม่งคงนึกว่าเท่ห์ ก็คอยดูกันต่อไปครับ ผมเชื่อว่าพวกมันไม่มีที่ยืนที่นี่อีกแน่นอนครับ
  • มีคนถามว่าไม่แคร์ค่ายใหญ่แล้วหรือ ตอบตรงนี้ชัดๆว่า จะแคร์ไปเพื่ออะไร ?

เขาปล่อยพวกลุกกระเป๋งถล่มผมแทบทุกวันโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรผิด ไม่รวมอยู่เบื่องหลังในอีกหลายเหตุการณ์ ส่วนพวกลูกคู่ก็เข้าข้างกันแบบไม่ลืมหูลืมตา ทุกอย่างชัดเจนแบบไม่ต้องตีความ ดังนั้นทุกอย่างมันจบไปแล้ว ต่อไปทางใครทางมันครับ อะไรที่ผ่านไปแล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไป จำไว้แต่สิ่งดีๆก็พอ ทนฝืนคบกันต่อไป ก็มีแต่เพิ่มรอยร้าวให้มากขึ้น สู้ยุติไว้เพียงเท่านี้ มันยังพอมีอะไรดีๆให้จดจำบ้าง ......

เขามีเส้นทางของเขา ผมก็มีเส้นทางของผม ต่างคนต่างเดิน สบายใจกว่าครับ :-D
  • สวัสดียามเช้าชาวคาเฟ่ทุกท่าน แวะมาดื่มกาแฟร้อนๆด้วยกันครับ 55

วันนี้ผมทำงานวันสุดท้ายก่อนจะหยุดยาวเหมือนเช่นทุกปี ใกล้ปีใหม่ขนส่งทุกแห่งจะหยุดรับของเพราะเกรงว่าจะนำจ่ายไม่ทัน ของจะตกค้างนานเกินไป ผมจึงใช้เวลาช่วงนี้เตรียมตัวพาครอบครัวเดินทางท่องเที่ยว พนักงานก็ได้หยุดยาวด้วยเช่นกัน หลายท่านก็ถือโอกาสเดินทางกลับบ้าน เยี่ยมครอบครัว พ่อแม่พี่น้อง หลังจากเหนื่อยกันมาแล้วตลอดทั้งปี หยุดให้หนึ่งอาทิตย์เต็มๆ เปิดอีกครั้งวันที่ 4 เลยครับ วันนี้ไม่มีส่งของ ผมมีงานเลี้ยงเล็กๆและแจกของขวัญปีใหม่แก่พนักงานทุกคน

ผมบริหารงานแบบสบายๆ อยากให้พนักงานทุกคนมีความสุข ไม่มีความกดดัน กฏของบริษัทผมมีเพียงข้อเดียวคือ ขอให้ทุกคนเป็นคนดี ที่เหลือไปตีความกันเองว่า คนดีเขาทำอะไรกันบ้าง ... ดังนั้นอะไรที่ไม่ดี ก็อย่าทำ เพียงเท่านี้ก็อยู่กับผมได้จนเกษียนแล้วครับ

ผมภูมิใจในตัวเอง ผมหยิ่งในศักดิ์ศรี ผมมักจะสอนพนักงานผมตลอดว่า เกิดเป็นคน จงขายแรงงาน ขายฝีมือ ขายความคิด ขายบริการ แต่อย่าขายศักดิ์ศรี เพราะศักดิ์ศรี เสียไปแล้วมันหาซื้อคืนไม่ได้ครับ

สั้นๆกับอาหารสมองในเช้านี้ครับ
  • ผมอาจจะไม่ใช่เจ้านายที่ดีที่สุดของลูกน้อง ผมอาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีของทุกคน เพราะนิสัยผม มันไม่ตามใจคน ผมยอมหักแต่ไม่ยอมงอ ผมหยิ่ง ทรนงตน และมีอีโก้สูงมาก ถ้าผมไม่ผิด ผมจะไม่มีทางยอม แต่ถ้าผมผิด มันไม่ใช่เรื่องยากที่ผมจะกล่าวคำขอโทษ ถึงแม้ผมจะต้องการเป็นที่รักของทุกคน แต่ผมก็จะไม่ตามใจคนทุกเรื่อง มันต้องแยกจากกัน

สำหรับพนักงานใครเกเรจะอยู่กับผมไม่ได้ ผมเกลียดคนที่ไม่ซื่อสัตย์ มักง่าย เห็นแก่ตัว เอาเปรียบคนอื่น สำหรับเพื่อน เรื่องดีๆ ผมไม่เคยขัดคอ อะไรที่ทำให้เพื่อนเจริญขึ้น ผมจะมีแต่สนับสนุน คอยเชียร์ คอยเป็นกำลังใจ คอยเป็นที่ปรึกษา ผมมั่นใจว่าประสบการณ์ของผมสามารถช่วยเพื่อนได้เกือบทุกเรื่อง แต่ถ้าเพื่อนผมผิด ผมจะไม่มีทางเข้าข้าง ผมเป็นของผมแบบนี้ และจะไม่มีทางยอมเปลี่ยนด้วย วันนี้ผมมีความสุขสบายตามอัตภาพ ชีวิตไม่ต้องดิ้นรนแสวงหาอะไรอีกแล้ว เมื่อท้องผมอิ่ม ครอบครัวผมมีความสุข ผมจึงทำตามอุดมการณ์ของผมได้อย่างเต็มที่

สำหรับ เว็บพิตบูลโซน ใครจะมองว่าเป็นของเล่น แต่สำหรับผมมันคือความภาคภูมิใจอันสูงสุดในชีวิต มันคือที่ผมสร้างมันมาจากศูนย์ จากหนึ่งสมองสองมือ ผมจะรักษาจิตวิญญานของมันเอาไว้ตลอดไป เพราะที่นี่ผมมีอำนาจตัดสินใจอย่างเต็มที่ ผมได้ทำตามอุดมการณ์ของผม ซึ่งมันต่างจากการทำงานในฐานะลูกจ้าง ถึงผมจะมีตำแหน่งสูงแค่ไหน ผมก็ยังต้องทำตามความพึงพอใจของเจ้าของอยู่ดี และอีกสิ่งที่ผมภูมิใจที่สุดคือ ผมกล้าพูดได้ว่า ผมไม่เคยแทงหลังเพื่อน ถ้าอึดอัดมากอย่างเก่งก็ถอยห่างออกมา ถ้าอะไรที่พูดได้ผมก็จะพูุด และถ้าจบก็คือจบ ไม่มีการเซ้าซี้ ความสัมพันธ์กับเพื่อนผมจะรักษามันจนนาทีสุดท้าย ถึงแม้วันนี้ผมได้แตกหักกับเพื่อนบางคนเรียบร้อยแล้ว คือผมยอมก้าวออกมา โดยปล่อยให้พวกเขากระทำผมเพียงฝ่ายเดียว ผมต้องการพิสูจน์ให้พวกเขาเห็นว่า ผมพูดจริงทำจริง ถ้าบอกว่าไม่ก็คือไม่ จบก็คือจบ

ใครจะคิดอย่างไรผมไม่รู้ ใครจะมองผมว่าโง่เง่าดักดาน มีอุดมการณ์ไร้สาระ ผมก็ไม่สน ผมรู้เพียงแค่ว่า ชีวิตผมต้องเดินไปข้างหน้า วันนี้ความสัมพันธ์กับบางคน มันได้จบสิ้นไปแล้วอย่างสิ้นเชิง และคงไม่มีทางจะกลับมาเป็นเหมือนดังเดิมได้ พวกเขาได้เสียผมไปแล้วอย่างถาวร แต่ท้ายสุดขอให้พวกเขาสบายใจได้เลย ไม่ต้องห่วงกังวลด้วยว่า ผมจะมีการเอาคืน ผมไม่เคยเก็บเอาเรื่องไร้สาระมาใส่ใจ ผมจะจำเฉพาะสิ่งดีๆ เอาไว้เท่านั้น ...

สวัสดีปีใหม่ครับ :036:
  • สวัสดีปีใหม่ นะครับคิดสิ่งใดขอให้สมปราถนา ทุกประการ ปีใหม่วันใหม่ เจอสิ่งใหม่ๆที่ดีดีนะครับ สุขภาพแข็งแรงกันถ้วนหน้าตลอดปี เงินทองไหลมาเทมา

และขอให้เวป pitzone อยู่คู่คนไทย นานๆครับผม

สวัสดีปีใหม่ครับ
  • ปีใหม่แล้ว อยากหากิจกรรมเพื่อสาธารณะกุศลสักหนึ่งกิจกรรม ใครมีไอ้เดียดีๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
  • แล้วงาน ที่คุณมุ้ย กับคุณอานนท์ เจ้าของพิซซา จัดประมูลอ่างน้ำที่จะนำเงินไปบริจาค
    มูลนิธิ เกี่ยวกับอะไรซักอย่างที่เพชรบุรีล่ะพี่ น่าสนนะใกล้กรุงเทพ มีทะเลภูเขาด้วย เผื่อมีมิ้ตติ้งด้วยใกล้ดี :033:

• โรงเรียนสอนคนตาบอดครับ แต่ตอนนี้ไม่มีข้อมูลเลย คงต้องให้เจ้าถิ่นช่วยเป็นธุระครับ
    มันใกล้ที่สุดแล้ว และเป็นตัวเลือกแรกครับ เพียงแต่ยังหาคนช่วยประสานให้ไม่ได้ครับ
  • รับเรื่องไว้ ถ้าพี่ตกลงกับโครงการ นี้
    หลังวันที่ 15ไปแล้วผมอาจไปแถวนั้นแล้วจะเป็นธุระประสานงานให้อีกทีครับ
  • ท่านสู้ ถ้ามีไอเดียอะไร ยินดีรับนะครับ คือพี่ก็เริ่มตันๆแล้ว กฐินก็ทำแล้ว วัดอ่างทองบริจาคอาหารก็ทำแล้ว
    อยากให้พวกเราช่วยกันเสนอครับ สำหรับพี่ ถ้ามันเพื่อสาธารณะประโยชน์ หรือช่วยเหลือคน ได้ทุกอย่างครับ
  • แสดงความเห็นนะครับ จากที่เคยทำมาก่อน

เป็นการสร้าง !! สร้างด้วยสองมือ ลงแรงลงใจลงเงิน ร่อนเร่ ตามที่ต่างๆรับบริจาค แล้วไปซื้อของวัสดุก่อสร้าง เพื่อ... สร้างห้องสมุด หรือห้องน้ำ ให้กับเด็ก บนเขาบนดอย เอาแบบที่มันกันดารจริงๆ ในช่วงที่เรียน ป.ตรี ก็จะมีค่ายอาสา จัดไปกัน สนุกครับ แล้วก็ทำกันจริงๆ ขนข้าวขนของ ไปบนเขาบนดอย นอนกันสามวันสี่วัน เพื่อที่จะ สร้างมันให้เสร็จ ผมว่า มันก็โอเคอยู่นะครับ นอกจาก จะได้ใจจาก เด็กๆที่นั่นแล้ว ยังได้ความสามัคคี กันด้วยครับ แต่ โครงการค่ายอาสา มันก็มีอยู่เยอะ เกือบจะ ทุก มาหาลัย ดังนั้น ถ้าจะทำจริงๆ ต้องติดต่อหาข้อมูลกันเหนื่อยหน่อย แล้วผมก็เชื่อว่า เด็กไทย ที่ด้อยโอกาศ และความสุข มากพอๆกันกับรถยนต์ที่วิ่งกันเกลื่อนบนท้องถนน

แล้วมันเหนื่อยจริงๆ ครับ เพราะเราตั้งใจจะไปทำให้น้อง ตะปูทุกตัว ไม้ทุกแผ่น เราสร้างด้วยใจเราครับ สร้างเพื่อจะให้เด็กๆได้ใช้ พอมันเสร็จแล้ว หายเหนื่อยเลยครับ ภาพ ที่เด็กๆมามุงดูเราทำ เอาน้ำมาให้ ตกดึก แต่ละบ้านของชาวเขา เค้าก็จะทำอาหารมาให้เรากินเยอะมาก ชนิดที่ว่า ถ้าเราไม่กินบ้านไหน เค้าจะงอนไปเลยครับ เป็นบรรยากาศและความรู้สึกที่ไม่มีวันลืม

เหงื่อออก พักแปบเดียวก็หายเหนื่อย แต่ถ้าไม่ได้ทำด้วยใจ พักแค่ไหนมันก็ไม่หาย นี่คือคำพูดของอาจารย์ ที่เป็นหัวหน้าคณะพาไปทำครับ งานนี้ ถ้าไม่สมัครใจไปกันจริงๆ รับรอง ได้บ่นกันทุกวินาทีเลยครับ
  • อ่าาา สงสัยไม่ผ่าน เงียบเลย
  • ออกค่าย มันคงไม่ไหวจริงๆครับ แต่ละคนล้วนเลยวัยมาแล้วทั้งนั้น และอีกอย่างระยะเวลาสั้นๆ มันคงทำอะไรมากไม่ได้ครับ

แต่การออกค่ายของนักศึกษา เจตนาที่แท้จริงไม่ใช่การคาดหวังว่าเราจะไปช่วยอะไรชาวบ้านมากมาย มันเป็นการฝึกงานประเภทหนึ่ง โดยการลงไปเห็นสภาพความเป็นจริงของสังคม แต่ด้วยข้อจำกัดที่นักศึกษายังไม่มีรายได้เป็นของตนเอง เงินก็ยังเป็นเงินที่ขอมาจากพ่อแม่ การใช้แรงงาน แรงสมอง มันคือการฝึกการแก้ปัญหา โดยการใช้สติปัญญา ใช้ความรู้ที่ร่ำเรียนมา หรือที่เรียกว่า การทำให้สำเร็จโดยหนึ่งสมองสองมือ ส่วนการสละทรัพย์ส่วนตัวเล็กๆน้อยตามกำลังเพื่อเป็นทุน มันคือการปลูกฝังนิสัยการเสียสละให้ตนเอง เพราะสิ่งนี้มันจะทำให้นักศึกษาจบไปแล้ว ประสบความสำเร็จในชีวิตจริงครับ

บางคน ไปออกค่ายเพราะ เฮตามเพื่อน ไปสนุกสนาน ไปโชว์สาว ซึ่งใครจะไปอย่างไรก็แล้วแต่ มันก็คือประสบการณ์ชีวิตที่ดีครั้งหนึ่งในชีวิตครับ
  • image

ทุกวันเสาร์ ถ้าคุณเหงาเรามีนัดกันที่ พิตบูล คาเฟ่
    ไฟล์แนบ
    คาเฟ่.jpg 89K
  • คาเฟ่ เงียบบบบบ
  • เงียบที่ไหน เมื่อคืนคาเฟ่ ปิดเกือบตีหนึ่ง 55
  • สวัสดี คาเฟ่ตอนตี3 ตอนนี้ เชียงใหม่ ไม่มีร้านสะดวกซื้อที่ไหนขายเบียร์เลย เซ็งมากกก อยากจะมารบกวนคาเฟ่ ซักหน่อย ขอเบียร์ช้างซัก 6ขวด เฮ้ออออออ

ยังจะมีอารมณ์มาเข้าพิทโซนอีกเนอะ 555
  • หลบร้อนมาเข้า คาเฟ่ แต่ เงียบจริงจริ๊งงงงง
  • เจ้าของคาเฟ่หนีเที่ยวหลบร้อนอยู่อ่ะดิ ชอบเอาภาพน่าอิจฉามาลงเชอะ
  • image

อ้าวไหนๆก็แวะมาแล้วเอาไปคนละแก้วเพื่อสุขภาพ นั่งฟังเพลงไปเรื่อยๆแล้วอย่าบ่น
  • เมื่อคืนจัดไป 4 tower กับ พี่ สม พี่เก่ง พี่สันต์ พี่เปรม สารประโยชน์ครบครั้น ออกจะเกินด้วยซ้ำ สุดท้าย หัวหน้าซุ้ม ลำพูน หายตัว หายไปไหนนนนนนน 555
  • สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนครับ แนะนำตัวเลยแล้วกัน ผมชื่อ ชาญณรงค์ (อาร์ม) พิสิทต์ ครับ อายุ 30 ปี
    อยู่ที่ เกาะสมุย สุราษฎร์ธานี มีหมาชื่อ Tammy ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :o001: :o040: [-O<